Oh, Baraza la maskofu wa Kikatoliki wa Jimbo la Kikanisa la Bukavu linashutumu mateso ya wakazi wa Kivu Kaskazini yanayochochewa na uwepo wa uasi wa M23. Ilikuwa siku ya kwanza, wakati wa ufunguzi wa kikao cha maskofu memba wa baraza hilo mjini Butembo. Mjini Kinshasa, kiongozi wa manispa Ngaba Emelo Linga anaita watu wenye mapenzi mema kusaidia kituo cha watoto yatima cha Lisanga Kristo baada ya moto kuteketeza kituo hicho usiku wa kuamkia hii siku ya pili. Katika jimbo la Tanganyika, wakazi wa kata nyingi za mji wa Kabalo wako wanahama makwao kutokana na mafuriko ya mto Kongo tangu wiki mbili sasa. Asubuhi njema, wasikilizaji wapenzi Habari kamili. Baraza la Maaskofu wa Kikatoliki wa Jimbo la Kikanisa la Bukavu linaloleta pamoja majimbo ya kikanisa ya Goma, Butembo, Beni, Kasongo, Bukavu, Uvira na Kindu lilianza hii siku ya kwanza katika mji wa Butembo, huko Kivu Kaskazini. Lengo ni kutathimini hali ya kanisa katika jimbo la kikanisa Wakati wa sherehe za ufunguzi siku ya kwanza hiyo, maskofu walishutumu mateso ya wakazi wa Kivu Kaskazini yanayochochewa na uwepo wa uwasi wa M23 katika miji kadhaa. Ripoti ya Marcel Papi Mukeba inasomwa na Sadiki Abubakar. Arkiaskofu wa Bukavu ameshutumu uongezeko wa mateso na uhamiaji kiolela ya raia katika jimbo la Kivu la Kaskazini. Akina Baba Francois Xavier Maroy amepiga yohe na kuomba viongozi watetee nchi. Kwa mjibu wake, mji wa Goma leo imepatikana ulimi katika meno, imezungukiwa na waasi katika pembe zote, raia wamehama kiolela na mateso imezidi. Hayo ni kwa ajili ya watu ambao wamekataa kusikia neno la Mungu, nimemunukuu. Ameongeza kusema ya kama watamuomba Mwenyezimungu asaidie wa raia wa Kongo, lakini pia kila mmoja afanye inalowezekana kwa ajili ya faida ya wote. Kwa ngambo lake, akina baba Wili Ngumbi akiwa askofu wa daosisi ya Goma, serikali la nchi imechukua hatari ya M23 na uzembe kwa sasa imeonekana kuwa hatuna mtu anayetulinda kiusawa, hatujue pia siku gani vita hiyo itakomeshwa. Munajua kama vita hiyo ilianjishwa Bunagana, lakini siku baada la siku waasi wa M23 wameendelea kuchukua vijiji vingi, nimemnukuu. Jueni ya kuwa mkusanyo mkuu ya arkidaosisi ya Bukavu inayoendeshwa mjini Butembo itadumu wiki mmoja. Beni, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Kwa kifupi mjue kwamba jimboni Kivu Kaskazini, walinda amani wa kikosi cha China wanaondoka Kongo baada ya miaka makumi mbili na moja ya utumishi. Hafla ya kuwaenzi iliandaliwa hii siku ya pili tarehe nane Aprili pa Amsar, tarafa la Kabare, ili kuenzi mchango wao katika uimarishaji wa amani na utulivu katika jimbo la Kivu Kusini ambako walitumwa Kuondoka kwa kwao kunaashiria hatua muhimu ya kuondoka kwa MONUSCO kutoka Congo, iliyoanzishwa mapema mwezi Januari mwaka tunao. Na walinda amani wa MONUSCO waliotumwa Sake wakati wa Operation Springbok huko Kivu Kaskazini hawakuacha kambi zao huko Kimoka kwa faida ya adui. Taarifa ya hii siku ya pili kutoka kwa msemaji waliwali wa jimbo Luteni Kanali Giomi Njike Kaiko alitoa ufafanuzi huu kukanusha uvumi unaosema kwamba wanajeshi hawa wa MONUSCO wanaosaidia jeshi katika operesheni dhidi ya waasi wa M23 walijiondoa ili kuachia nafasi hii kwa waasi. Msemaji wa liwali anapenda kuwahakikishia wananchi juu ya mazingira ya uondoaji huu ambao uliamuliwa kwa makubaliano ya pamoja na jeshi ili kurahisisha operesheni Jimboni Ituri ambako tunaelekea, familia nyingi za watu waliokimbia makazi yao zimekuwa zikiondoka katika kambi mbalimbali mbali za Bunia na kandokando kando tangu wiki moja sasa, ili kumiliki zaidi ya nyumba mia sita zilizojengwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Ni ndani ya mfumo wa ujumuishaji wa hiari na endelevu wa watu hawa waliokimbia makazi yao ambao wamekimbia ukatili wa vikundi vyenye silaha kwa takriban miaka saba. Kulingana na wasaidizi wa kibinadamu, mradi huu umechochewa na kupunguzwa kwa bajeti ya msaada kwa watu hawa waliohamishwa. Jean Claude Lokidile alitembelea baadhi ya familia katika makazi yao mapya. Hii hapa ripoti yake. Usomi wa Marcel Kizabiamungu. Hapo tere eneo ya asili yenye kupatikana zaidi kilometa kumi na punya, tulimkuta Bibi Eme Machozi, mama mzazi mwenye amekwisha kupitisha usiku mawili ndani ya nyumba yake mpya, hanafasilia tabu yenye alipitisha karibu ya miaka tatu ndani ya kempi ya tere mbele ya kuingia ndani ya nyumba yake mpya, mahali anaishi sasa vizuri kama binadamu. Kusite kule hali ilikuwa mbaya sana, hatukuonea kunyumba alikuwa nyumba yabashi baridi. Kwa sasa niko hapa kunyumba yangu, mi najisikia alezi kwa mameta kidogo tu. Na pale tumemkuta bwana Auguste Mahombi, mwingine mkimbizi wa zamani mwenye aliondoka pale lisei kwa mtaa ya njugu. Amekwisha kutengeneza nyumba yake, nafasi ya kuogea na choo. Anasema amefurahi kuona kwa sasa watoto wake wanakuwa nafasi nzuri ya kuikaa. Leo niko na raha, batoto banalala kushambre yabo, minalala kushambre yangu, vyombo vile mimi nabitia kwa yake raha, raha ya. Ngambo ya wakaji wa moja wanasema waifurahi sana kupokea ufamilia hizi na kukubali kuwashindikiza kwa maisha yao ndani ya jamii. Mpango huu umepata usaidizi ya kipesa ya ASER kwa ushirikiano ya mashirika zingine za Kihutu kama PNID, PAM na FAO. Nikiripoti kutoka Bunia mimi Martial Kizabyamungu Radio Okapi. watoto yatima makumi sita waliokolewa chupuchupu na majirani kutokana na moto katika nyumba yao. Haya yalitokea mwendo wa saa nane usiku siku ya pili hii katika manispa Ngaba mjini Kinshasa. Kituo cha watoto yatima cha Lisanga Klisto kilicho kwenye barabara kimebaki kwa jina tu, jengo lote liliteketea kwa moto, kuanzia chumba cha mwanzilishi wake, chakula, vitu vyenye samani nguo na vingine. Moto haukuacha chochote. Kiongozi wa manispa Ngaba anatoa sauti ya kilio kwa watu wenye mapenzi mema, ili kusaidia kituo hiki cha watoto yatima. Emelo Linga anapatikana kwa simu ya Alfa Mposa. Maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Mashati mabweni ya watoto kumbukumbu kumbu, kwa hivyo kila kitu kimepita. Nilikaa tu huko, wanakosa kila kitu. Nikisema haya yote, maana yake ni kwamba hakuna chakula, hakuna maji, hakuna nguo. Watoto na hata promota wana nguo walizolalia tu. Watoto wanashukuru Mungu, hakuna vifo, majeruhi wala kuungua moto. Majirani waliingilia kati kuokoa watoto kwa vyovyote vile na zindua SOS. Huyu bibi hana msaada kutoka jimboni. Ana watoto makumi sita, mdogo ana wiki na mkubwa anakaribia miaka ishirini. Hakika ni kituo cha watoto yatima ambacho kinaishi kwa michango na msaada ya watu kama wewe na mimi, ambao mara kwa mara hutoa kitu kidogo kuokoa. Hakuna kitu kilichobaki, hata sare na madaftari, hivyo kila kitu kimepanda moshi. Katika jimbo la Tanganyika, visa vya mafuriko vinaripotiwa katika kata nyingi za mji wa Kabalo. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa kwa zaidi ya wiki mbili, nyumba zilizofurika zimeachwa na wakazi wao, na shule zingine hazifanyi kazi. Hali hii inasababisha kuhama kwa watu. Tunamsikiliza mkazi wa Lukundula wilayani Kabalo akitoa sauti ya kilio kwa viongozi katika sehemu hii iliyochaguliwa na Pole Munanga. Tumefurika kwa zaidi ya wiki mbili sasa, kwa sababu maji ya mto Kongo, pia maji ya mvua yanatuvamia. Na kuhusu wakaaji wa wilaya ya Flambo na Fleuve, kila mtu amehama kuelekea wilaya ya Pongo, lakini pia kuelekea wilaya ambazo hazijafurika. Hapa ndipo wakaaji wanajikuta kuna watu wengi na watoto ambao wako nje, hata shule zimefurika na azifanyi kazi. Nyumba nyingine nyingi zinaanguka kwa sababu ya maji ya mvua na mto. Hii, Kufuatana na vifaa vya ujenzi vilivyotumia, naomba kwa viongozi katika Kalemie na katika eneo letu waangalie namna wanavyoweza kutusaidia. Bidhaa za wafanyabiashara wengi zimechelewa huko Kitenge, katika tarafa la Kabongo jimbo la Holomami, ni hasa mafuta ya mawese, mahindi na bidhaa nyingine za kilimo wafanyabiashara hawa wanaiomba SNCC kufanya kila linalowezekana ili kusafirisha bidhaa zao ambazo tayari zimewekwa kwenye treni hadi maeneo yao. Pia wanaogopa kwamba bidhaa zingine ziwe zimeharibika hali ambayo itadhuru akiba yao. Tunasikiliza mmoja wao kwenye kipaza sauti cha Jean Gandu. Gabriel Wamenya anatafsiri maneno yake. sisi si, ni wafanya biashara na wateja wa SNCC wa kitenge gar, tunashida tangu tumepakiza vizaa vyetu ndani ya vyombo vya SNCC tangu mwezi wa kumi na moja hadi sasa, vizaa vyetu vimechelewa. Tumefanya juu na chini kusudi viashara vyetu vifike Kolwezi bila surulisho. Sasa tumelia kwa viongozi ma wanaweza kutusaidia kufikisha biashara vyetu uko Kolwezi. Tuna watoto wa kulipia shule, tunaishi nyumbani ya kupanga na tunapashwa lipa kila mwisho wa mwezi. Sasa biashara vyetu vimechelewa na vinaoza. Tulifanya nini kwa kustahili hivyo? SNCC utusaidie kufikisha biashara vyetu pa Kolwezi. Mkurugenzi wa uendeshaji wa SNCC ambaye anakiri ukweli huu anaonyesha kuwa ni mwishoni mwa wiki hii ambapo mizigo hiyo itasafirishwa. Kwa hivyo Mark Manyanga anawaalika wafanyabiashara hao kuwa na subira. Daktari Daniel Upar, mkuu wa mtaa wa afya wa Mahagi huko Ituri, ndiye mwalikwa wetu. Anatueleza kuhusu visa vingi vya malaria vilivyorekodiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika mtaa wa afya wa Mahagi ulio kwa umbali wa kilomita 118 kaskazini mwa Bunia. Anazungumza na Martial Kizabya Mungu. Daktari Daniel Upar, uh, jambo. Jambo jambo, journalist. Tuambie hali ya afya hapa maiki ni namna gani? Apa kwetu ku Mayagi tuko na problem mingi. Ya kwanza tuko na problem ya malaria, iko maladi inakuwa ya kwanza. Kisha malaria tunakuwa na mamaladi mingine saa jare, tuko na meningite, tuko na problem ya IST kwetu, wanasema ku ku sante, tuko na problem nyingine ya hata ya ya epilepsi inakuja. Me, ya kwanza ni malaria, kama kwetu tunaona malaria inakuwa preske kse ya kwetu yote watu wanafika mwasati sante, wanaleta ile ugonjwa ya malaria kasa. Mnafanya namna gani kwa kutunza ile ugonjwa ya malaria, na kufanya nguvu yote kwa kuwa ile ugonjwa isidumu zaidi kwa eneo ya kwa afya kupatilia ile ya malaria iko na guvernamana tusaidia. Ya kwanza tuna, tuna file system ya, ya marele communautaire wanaita site de sante communautaire. Ni, ni site ile kuko pamoja na wakomunote kule iko na wadawa yenye community na leta yenye government na leta. Kama mtu anakuwa anafa text mara moja kisha wanampatia dawa ya bure juu kwetu na ile program dawa ya malaria ni ya bure, kisha inakuwa vile kunivoya ya sante sante wanaleta dawa ile ya malaria ya bure, na kunivoya ya hospital general wanafaa ya ile malaria ya nguvu, wanaita malaria paludisme grave wanafaa ku nivo ya hospital general. Na kwetu tunakuwa na ile sisteme ya prevention ya kuona namuna kani mtu ashinguke maladi na malaria wanafaana, tunaletaka wanaita kwetu wanaita mustiker misi, kama naswahili wanasema nini? mm -hmm. E, ee, wanaleta mustikere. Tulifanya distribution ya mustikere na kumiaka ka ilipita ku, ku Desambre, na ku Janvier na ku niveau ya maternité wanaleta ile wadau wanaita e, fasidar kwa mama ya, ya, mimba na watoto ile ya, ya, ya chini ya miaka tano wanatunza wao na dawa iko pamoja dawa hiyo na wanaleta dawa ya bure. je passe ku ile ma strategie ndio tunatumizia hapa kwa niveau ya leta juu ya kusaidia ile maladi ya, ya malaria. Tunasikia kwamba kuna kuwa ma e, e, Eneo zingine za afya kama ma RD Sante kuna kunakuwa wakimbizi wengi sana na hiyo ugonjwa mingi ya malaria inapatikana sana kwa hao wakimbizi. Mnafanya namna gani kwa kutunza vizuri hao wakimbizi? Ya kwanza ku tunafanza kwanza, yeye anasema denombrement, eh, tunatafuta namna gani ya kusabula watu ngapi wanafika ku ku ma RD Sante. Juu kwangu kuzonde sate yangu tuku na RD Sante kumi na saba me kuile kumi na saba 17 tukuna ine yenye CARE International natusaidia E, iko herde sante ya konzikani ya wiri, herde sante ya mungere na herde sante ya kabasa. Kupitilia ile herde sante ine tuku na herde sante ingine hata tano ine wiko na mgumu sawa sawa parzapa, herde sante ya jupawisa watu wiko mingi, na herde sante ya tilale na herde sante ya lego tunakuta watu mingi, me kama tunafanya ile denombre ma Tunafahamu hayo yote, tunaleta rapport kwa wakubwa, wakubwa wanatusaidia. Naona namna gani ya kufanya plaidoyer juu watu wakuye tusaidie, na ya sana kuambia tu kuna CARE International tusaidia hiyo sasa tena bakia, tunafahamu hayo yote ya kufanya plaidoyer juu wakuye tusaidie, juu watu wanakuwa mingi difficulty na kuya ya kupokea mama lazi kwa sasa tena kuwa na kuwa gumu, tunakuwa vile na problem ya ya dawa, inakuwa problem serie, na ndio kwa problem ya waganga waganga, unaona watu walikuwa mbele kumi sasa kuongeza vile effectif ya waganga effort na kwa ya kwanza ku niveau yetu ya zone sante, inaanza kule sante, atatuambia daktari tuko na difficulty tuko na kwa kidogo na kwetu ku niveau ya zone tunaandika, unafa listing sawa nasemaka, tunatuma etat de besoin yetu ku niveau ya DPS, na DPS yeye anaona namna gani. Radio Kapi dosi en Swahili. Huko Kivu Kaskazini, mtandao wa utetezi wa eneo kwa amani, utawala na maendeleo wa Beni, unatetea uboreshaji wa hali ya uendeshaji wakati wa kuandaa chaguzi za mitaa zinazofuata. Ilikuwa ni wakati wa mkutano na mkuu wa tawi la Seni Beni. Shirika hili linasema linatoa ombi hili baada ya kutathmini mwenendo wa uchaguzi mkuu uliopita nchini. Mark Marofimbo anatueleza zaidi katika faili hili la siku. Miongoni mwa matatizo kiufundi zilizozembesha shughuli za uchaguzi huo ni sawa, kuchelewa kwa kuwekwa hadharani ya orodha ya wapiga kura kunako vituo vya uchaguzi, hali isiyokubalika ya mashahidi ya wagombeaji, na hasa jeshi ya polisi ya ulinzi walioonekana kunako vyumba vya uchaguzi, kuchelewa kwa malipo ya wafanyakazi ya uchaguzi, kuharibika kwa vikaratasi ya kitambulisho na hasa benki ya umeme wake kiongozi wa kituo hiki cha utetezi yanaong'ojelewa ni kuboresha kazi kwa siku za usoni. Anje mbambu muke kulisemeka ya kwamba kuna vitu fulani fulani ambavyo seni haikuweza kutimiza kwa wakati unaofaa, kama vile kuafishe liste, de prezen, liste ya vaelecteure kumabureau de vote kusudi kila mutu ajue biro gani ataingia ndani. Jibu ya kiongozi wa seni inatusaidia kwani, anatujibu akasema, ile ambayo yeye ataweza kufaa hapa kunivo yake ataifaa, na ile ambayo naomba ngazi za juu atapandisha information kungazi za juu, kusudi siye bote tuweze kubadilisha kukotea abo na kukotea yetu juu i madefi Des fois iliacha bakandida bamingi baelekteri bamingi abende kuvote. Taraji ya kila mmoja ni kuona ya kwamba mapendekezo yale afikie ngazi zote zilizohusika katika mchakato huu wa uchaguzi, alisema Benjamina Simoni mwanamemba wa shirika hii ya utetezi. Kwa siku zinafata, tumepata pendekezo zingine za mkuu kiongozi wa polisi kwani huko tunaweza kupata pia uh, suluhisho kwa masuala nyingi ambayo tumeweza kuweka ndani ya barua ambayo tumeweza kumwekea. Na kwetu sisi hatuna masito ama hatuna ya kuweza kulia, ni kusema kisha hiyo maongezi ambayo tumefanya leo ya utetezi imeonekana, tunakuwa na kazi zingine ambazo tutafanya kwa kufatililia suluhisho ambazo tumetosha ndani ya hii kikao na mkuu kiongozi wa seni mji wa Beni. Kiongozi wa seni mjini Beni aliwapongeza kwa kazi kama na hii babibalikwisha, aliongelea shida ya mawasiliano, lakini pia idadi nusu ya wafanyakazi kunako chumba cha kazi ya seni mjini na mtaani Beni ambao yalisababisha shida zote kiufundi zilizorekodiwa. Hata hivyo, aliahidi kutoa suluhisho kwa tatizo yale kwa ngazi zake kwa ushirikiano na viongozi wa ngazi za jimbo na hasa nchini. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwa herini.