Oh, ukosefu wa usalama unaendelea kuongezeka mjini Goma huko Kivu Kaskazini. Karibu raia wa nne waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa wakati wa wizi wa gari hii siku ya tatu. Chanjo cha watoto dhidi ya kifua kikuu hakipo katika mitaa ya afya yote ya Ituri. Wazazi wana wasiwasi kuhusu hali hiyo. Mjini Kinshasa, waziri wa uchukuzi alipokea magari kumi za uchukuzi kwa ajili ya kampuni Trasko hii siku ya nne. Mjambo wasikilizaji wapenzi. Huko kivu kaskazini, karibu raia wanne waliuawa na wengine wengi kujeruhiwa wakati wa wizi wa gari la mfanyabiashara mmoja katikati ya jiji la Goma. Tukio hilo lilitokea hii siku tatu katika eneo linaloitwa entre president, kwenye barabara ya Sake tukio hili linafikisha angalau mnane idadi ya watu waliopigwa risasi na watu wenye silaha katika siku mbili zilizopita katika jiji hilo. Watu wengi wana wasiwasi. Bernard Nyangi anatueleza namna gani mambo yalipitika hii siku atatu. Kisa hicho kilitukia saa 11 dakika 45 jioni ya siku tatu, wakati gari la mwanabiashara mmoja wa mali, iliyokuwemo mwanawe, mlinda fedha na polisi wake ilishambuliwa na wajambazi wenye silaha. Awa watatu waliuliwa kwa kupigwa murorongo wa masasi na kiwango ya fedha waliokuwa nayo yakaporwa, za dokeza ushuhuda. Baadaye wajambazi wakafyatua masasi huku na kule eneo lile lenye trafiki kubwa wakati ule wa jioni, sehemu hiyo ya entre president, jambo iliyosababisha watu wengine karibu 8 kujeruhiwa na mama mwingine mmoja kuuliwa. Mwana bunge Jean Paul Mbulumbu, mteuliwa wa Goma, waomba serikali kuingilia kati De la nui... iwe saa za usiku wala mchana tuwauliwa mjini Goma kama vile mji haiongozwi. Ndiyo maana tunafikiria ni vema viongozi wachukue swala lile kwa makini, watathmini mikakati iliyochukuliwa na kamati jimboni la usalama ili raia walindwe mjini humo. Mapema hii Alhamisi, meya wa muji akawaonyesha kwa waandishi wa habari makumi za wajambazi wakiwemo kwa mujibu wake watatu wanaohusika munamo kisa hicho cha jioni siku ya tatu. Ikumbuke kwamba ni zaidi ya watu munane waliouliwa pa mjini Goma na wajambazi wenye silaha siku mbili zilizopita, zalao muduru kadhaa. Goma, Bernardin Yange, Radio Okapi huko Kivu Kaskazini. Ambako bado tunasalia, hali ya utulivu inazingatiwa siku ya nne hii kwenye viwanja vingi vya mapigano katika tarafa za Masisi na Ruchuru. Hii ni baada ya mapigano asubuhi ya hii siku ya tatu kuzunguka kijiji cha Shasha katika tabaka mfunyi shanga tarafa la Masisi. Mapigano yalizuka katika eneo kati ya makundi ya wenyeji silaha na waasi wa M23 haswa karibu na vilima vya Ndumba na Muremure mapigano mengine yalitokea kati ya vikosi sawa karibu na kijiji cha Bihambwe katika tarafa la Masisi. Vyanzo vyetu havihitaji maendeleo yoyote ya pande zote mbili hizo. Shasha bado inashikiliwa na waasi wa M23 na vikundi vya wenyeji wenye silaha bado vinachukua nafasi zao. Tukisalia jimboni humo, maelfu ya watu waliokimbia makazi yao, ambao walikimbia kukaliwa na waasi wa M23 wa maeneo fulani katika tarafa la Rutshuru wana mahitaji mengi, kusini mwa tarafa la Lubero ambako walipata kimbilio. Hii ni ripoti ya mashirika zaidi ya makumi mbili ya kibinadamu ambayo yametekeleza misheni katika eneo hilo wakiongozwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA. Ujumbe huo ulilenga kutathmini hali ya waliokimbia makazi yao kwa lengo la kuwapatia jibu la dharura. Katika kivu kusini, boti nyingi zaidi kwenye ziwa Kivu kati ya minova na goma zinakabiliwa na mashambulizi ya waasi wa M23 RDF. Siku ya pili iliyopita, mashua iliyokuwa ikitoka minova kuelekea goma ililengwa na mabomu kutoka kwa waasi ambao wako kwenye vilima jirani. Shambulio hili lilisababisha kwa mwanamke mjamzito aliyekuwa kwenye boti kupoteza mimba yake. Bwana Alfred Janti Kimbutu, kapteni wa mashua iliyolengwa na waasi hao, anasema kuwa na hofu kuhusu mashambulizi dhidi ya boti kutoka ziwa Kivu. Huko Kalemi, vuguvugu vugu la kiraia la Parlement debout sans tabou linatoa wito kwa huduma za serikali kuimarisha udhibiti katika sekta ya usafiri baharini. Akizungumza siku ya nne hii na redio Kapi, kiongozi wa muundo huu jimboni Tanganyika anaeleza kuwa udhibiti huu utaimarisha usalama wa abiria katika kipindi hiki ambacho ziwa Tanganyika linakabiliana na upepo. Na Tamugisho, mkuu wa vuguvugu la kiraia Parlement de busan s tabu, Tanganyika. Akizungumza kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Tunaomba ko maservisi ya sekurite maservisi yote, uh, maritimi lenye kuwa kuporo ya kalimi ikuwako na uangalifu, wakati watu wanatafuta kusafiri, ya kwanza iangalie ni uzito gani meli ama bato inakuwa inachukua kusudi ibebe pia na watu, kwa sababu meli ikibeba mzigo mkubwa kwa hii wakati yenye kupita uzito inakuwa inahatarisha watu. Tena waangalie ni nombre ya watu wangapi ambao wanaingia ndani ya batu. Tunaona mabatu mengine yanabeba watu wengi sana, kuzidia na gisi inapaswa kubeba kama kawaida. Na ya tatu tuhakikishe ya ya kwamba ndani ya batu mnakuwa mabue de sauvetage, ile ambayo ajali ikitokea katika kutembea kwao juu ya lake eh, watu wanaweza wakavaa mabue de sauvetage na na kuona namna gani wanaweza kuwa wamesaidiwa. Tutaomba pia raia wa wa mji wa Kalemi na wale wote wenye kusafiri kwenye ziwa Tanganyika kwa kusafiri washurtishe kuwapatia mabuwe de sauvetage. Katika jimbo la Chopo, mkurugenzi na naibu mkuu wa eneo la kaskazini mwa mbuga la wanyama la Lomami anaomba viongozi katika ngazi zote kuhusika, ili kujua ni nani aliyewaua vijana wawili wiki iliyopita katika mbuga la wanyama hilo. Hili, anasema Jedone, Mungu linaweza kuchangia katika kuweka mazingira ya amani muhimu kwa kazi, kwa sababu anasisitiza, tangu kugunduliwa kwa miili hii miwili, hali ya hewa imekuwa ya wasiwasi katika sekta hii. Kwa hakika, taarifa ambazo hazijathibitishwa zinazosambaa katika eneo zinahusisha mauaji haya ya watu wawili na walinzi wa Isesen katika sehemu hii ya tarafa la Opala. Jimboni Ituri, maelfu ya watoto wachanga wanaweza kukabiliwa na kifua kikuu ikiwa hakuna kinachofanyika haraka iwezekanavyo. Kwa hakika, mitaa ya afya yote ya jimbo hilo haina tena chanjo dhidi ya ugonjwa huu, na hali hiyo imedumu kwa karibu mwezi mmoja. Wazazi wanasema wana wasiwasi na wanaomba uingiliaji kati wa haraka. Mkuu wa mpango uliopanuliwa wa chanjo PEV huko Bunia anahakikishia. Kulingana naye, hatua zinaendelea kutatua hali hiyo ambayo, anaongeza, inaathiri eneo lote la kitaifa. Ezekiel Muzalia, katika ripoti ya Marsial Kizabia Mungu. Ukosefu wa chanjo BCG unaotolewa kwa watoto wachanga kisha kuzaliwa ili kuwakinga na maambukizi mengi kama vile ugonjwa wa kifua kuu, unaonekana inakuwa sasa mwezi mmoja ndani ya vituo vingi vya afya mjini Bunia na kandokando kando. Wazazi wanaojielekeza kwenye hospitali na watoto wao na hata kwenye vituo ndogo vya afya wanarudishwa kwa sababu ya ukosefu wa chanjo. Wanatoa hofu kwa matokeo kuu kwa afya ya watoto wao wachanga. Ni ndivyo alivyojulisha mzazi mmoja kati ya wengi tuliokutana nao na aliyeonyesha hofu hiyo kwenye ofisi ya mpango wa kutoa chanjo PEV. Kwa ufupi, shida hili linajulikana vizuri kwenye ofisi hilo. Kiongozi wa kituo hicho anajulisha ya kwamba kwa muda wa juma moja chanjo hiyo itaasili mjini Bunia kutokea mjini Kinshasa, ili watoto wasihatarishwe na ugonjwa wa kifuo mkuu. Kwa wakati huo, wazazi wa moja wameanza kupeleka watoto wao nchini Uganda kwa ajili ya kupewa chanjo hili BCG ikiwa chanjo hili hali yasili kisha jumamoja mjini Bunia. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Mjini Kinshasa waziri wa uchukuzi alipokea mabasi kumi yaliyotengenezwa na kampuni kuu ya magari. Hafla ya makabidhiano ya mabasi hayo ilifanyika kunako Place Royal mbele ya mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Transco Mabasi haya yanatengenezwa na kampuni ya Supreme Automobile yenye makao yake mjini Kinshasa tangu mwezi Juni mwaka jana. Kuhusu manunguniko kutoka kwa wasaidizi wa wanabunge kutoka bunge lililopita na malipo yao ya kuondoka kazini, ofisi ya Christophe Mboso inafafanua jambo hilo. Wafanyakazi hao wa kisiasa wanadai kulipwa marupurupu kadhaa kutoka ofisi ya Mboso kama vile mishahara ambayo bado hawajalipwa na fidia ya kuondoka. Akijibu, ofisi ya Christophe Mboso ilifafanua kuwa kanuni za za ndani za Bunge lililopita zinatambua wasaidizi wa wanabunge kuwa ni watumishi wa kisiasa wanaohusishwa na wanabunge wa kitaifa, na mishahara yao ilikuwa nategemea bajeti Kamati ya Kitaifa ya Msalaba Mwekundu imekuwa ikifanya majaribio kwa muda na mradi wa PLF, ulinzi wa mahusiano ya familia. Mradi huu unalenga kuunganisha familia ambazo washiriki wao walitenganishwa kufatana na vita. Jean Emmanuel Mihigo, mkuu wa mradi wa PLF katika seier Archive Kaskazini, anatueleza kulihusu katika maojano haya yaliyofanywa na Chris Mukand. Jambo ndugu jambo. Sana tengenezo hilo linafanyika masite gani, eh, makampi gani? Kwa kawaida tunatumika ndani ya jimbo lote la Nord Kivu kufatana na vinyume ya vita ya sasa tunacha mkazo zaidi kwa hizi kambi za wakimbizi zinazopatikana kando kando ya Goma na Minova na Sud Lubero, eneo ambapo mnapatikana wahami ambao wamekimbia mzozo wa sasa ndani ya mji wa Goma. Tunakuwa Bulengo, tunakuwa Rusayo, tunakuwa Lushagala na Buhimba na ndani ya mtaa wa Masisi tunakuwa nzulu. Ku ngambo ya Sud Kivu, Kalehe tunazo hizo kabini telefonike katika Minova, na siku zijayo tutatia vile kabine telefonike Kanyabayonga uh, mu mtaa ya Lubero. Kwa hivyo siku ya leo watu ni wengi wenye kutumia kabina katika Kempi ndio kwa hizo kabine telefoni kunafika watu wengi. Tunatambua vile wale watoto ambao waliweza kuachana na jamaa zao kwa leo wamekuwa 43 enfants en compagnie, na ile kati ya ile 43, tayari set imekisha kupata wandugu zao. Kunakuwa tatizo katika project, shida ambayo tunaweza chia pale ya kwanza niile kutotambua wandugu walienda wapi. Mtu alikuwa anaishi labda Mshaki, labda Karuba, labda Kilolirwe. Wakati walikimbia safari ya kwanza, walikimbilia Sake, ila kwa usiku ya Sake wakakimbilia kufika Goma. Wakati mtoto anafika Goma, hajue uh, bazazi biko Sake, bazazi balienda njia ya Minova, bazazi biko makambi zingine hapa hapa Goma, na ili kutojua uh, mahali wazazi wanapatikana, inakuwa kugumu kwa kuweza kupata wazazi. Na ndani ya, ya, ya mradi tunao wahimizi ambao wanapita ndani ya makambi kwa kuweza kutoa uh, ujumbe kusaidia majamaa kubaki katika umoja, ijapokuwa hali ya vita. Wanapita ndani ndani ya hizo ujumbe, wahimizi wanawahimiza wazazi kuwafunza watoto jina zao, watoto wajijue wao wenyewe, ajue jina yake, ajue jina ya baba yake, jina ya mama yake, ajue kueleza mahali walipoishi wenyewe walitokea, ajue kueleza wajirani, viongozi ambao waliweza kuishi pamoja nao, ajue kupata numero ya simu ya wazazi, kwa kuwa hizo information ndizo tunatumikisha wakati tunapotafutisha jamaa. Kumbe ni vizuri kuwafundisha watoto hizo information, wakati anapopotea akwe anaweza kutoa mafasirio yenye itaongoza wafanyakazi ndani ya mradi wetu kuweza kupata wazazi wake. Na kwa wale ambao wamepata watoto waliopotea mahali ya vita, ni kuwahimiza kusema wasogelee ofisi ya Msalaba Mwekundu ikiwa Croix Rouge de la RDC, ikiwa Komite International de la Croix Rouge iliyo karibu, kwa kuweza ripoti mtoto aliyopotelewa kusudi apate kukuwa enregistre na kazi za kutafutisha jamaa yake ipate kufanyika. Ndiye bwana, tunashukuru asante sana. Asante pia Radio Capi, dofi en Swahili huko Ituri karibu vijana makumi tano kutoka kata mbalimbali mbali za Bunia wamejitolea kukuza moyo wa uzalendo na kuwa na tabia ya kuwajibika ili kuitumikia nchi yao vyema. Wameeleza hayo wakati wa kikao kilichoandaliwa mjini Bunia na bunge la vijana. Wakati wa kikao hiki, hadi kwa viongozi wa kijeshi, vijana hawa walifahamishwa kujiunga na jeshi ili kuilinda nchi inayoshambuliwa mashariki na M23. Vijana hawa waliotokea ndani ya maeneo kadhaa za mji Bunia walikusanyika ili kupaza sauti zao na kusema yale wanayo moyoni, hasa kuhusu hali ya usalama ndani ya jimbo. Wanasema ya kuwa walichunguza vitendo vya ugaidi ndani ya mji vinavyoendeshwa na vijana wanaoitwa ulo. Kundi hili linaundwa na vijana ambao wengi wanakosa kazi na wanaotatiza raia ndani ya mji, na pia kuhusu manyanyaso za waasi ndani ya matarafa zinazokwami sa maendeleo ya kijamii na ushuru ndani ya mujibunia. Momoja wao anaeleza ba kuhusu hali hilo. Kanali Desire Longiringa, kiongozi wa ofisi yenye kuhusika na kuorozesha watu ndani yaj d alikazia kuhusu bahati ambayo vijana hawa wanayo ili kuingia ndani ya jeshi kwa ajili ya kulinda nchi yao, na pia kutumia vipaji na ujuzi zao kwa manufaa ya nchi. Desire Lonjiringa wa vijana: Unaona, wengine wanaingia kwa masomo, wanamaliza masomo, hakuna kazi. Kujeshi kuko kazi, unamaliza tu formation militaire yako, atake soldat de rang, ama sous-officier ou officier haiko kusema mnavala teni ni kuenda kuvita tu, kuko tuko na bezo ya ma informaticien tuko na mabezo ya majournaliste. Sa wewe mwenye unashimama ofisi ya baraza la vijana la jimbo la Ituri iliyoandaa mkusanyiko huo, lengo kuu ilikuwa kukusanya vijana hawa na kuwaweka pamoja na wakuu wa usalama ndani ya jimbo, ili kuimarisha maasiliano kati ya jeshi na askari. Gloire Abbasi ni mkuu wa baraza la vijana la jimbo la Ituri a wa vijana ya muji ya Bunya waweze kuongea na wakubwa mambo ya shida mbalimbali mbali tunakuwa nayo kumuji yetu ya Ituri. Kunakuwa uh, mazarau kati ya waaskari na waraia, na njo ilikuwa ya maana uh, jeunesse Iweze kuongea na, na wakubwa. Fameni ya kwamba shughuli hiyo iliandaliwa wakati ambapo visa vingi vya usalama mdogo vinaorozeshwa ndani ya jimbo la Ituri na kusababisha kufariki kwa vijana wengi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata na jioni njema kwenu.