Copy? Oh, copy. Mkutano wa masikilizano utaandaliwa siku ya tatu hii mjini Kinshasa kwa lengo la kuwekwa kwa ofisi ya mwisho ya bunge la taifa. Gharama ya maisha imepanda kwa kiasi kikubwa nchini Kongo hasa mjini Kinshasa. Watu wengi wananungunika kwa sababu ya hali hiyo. Watoto watatu wa familia moja waliuawa katika mporomoko wa ukuta wa nyumba yao hii siku ya kwanza mjini Kalemii, katika jimbo la Tanganyika. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote kuhusu kuwekwa kwa ofisi ya mwisho ya bunge. Hatimaye mkutano wa masikilizano utaitishwa hii siku ya tatu baada ya kusubiri kwa muda mrefu bila sababu. Mada ya mkutano huu itakuwa na mambo mawili katika ajenda: kuanzishwa kwa tume ya pamoja ya upinzani na upande wa utawala, yenye jukumu la kutoa uamuzi kuhusu ugawaji wa majukumu ndani ya ofisi ya mwisho na uchaguzi wa ofisi ya mwisho. Hili litatuliza baadhi ya wanabunge ambao hata walikuwa wameanzisha ombi dhidi ya mkuu wa ofisi ya muda anayeshutumiwa kwa kuzuia uchaguzi wa ofisi ya mwisho. Na ofisi ya umri ya bunge la jimbo la Hokatanga inabadilisha viongozi, sasa itaongozwa na mbunge Liliana Komba akiambatana na wawili wapya wenye umri mdogo kati ya wote. Kuwekwa huku kwa ofisi hiyo kulifanyika bila wajumbe wa zamani wa ofisi na wanabunge wa upinzani. Habari za hivi punde ni kwamba kiongozi aliyeondolewa madarakani yuko safarini hapa Kinshasa tangu siku ya kwanza. Gharama ya maisha imekuwa ngumu sana kwa familia nyingi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjini Kinshasa kuna familia nyingi zinazosema kwamba zinaishi kwa shida, au ni kama kwamba haziishi. Watu wengine wanaamka bila kitu mkononi na hakuna chochote. Watu wa Kinshasa haswa wanawake wa Kinshasa, mama wa familia, wananungunika, wanaomba uboreshaji wa kijamii. Fuata yote katika ripoti hii kutoka kwa Babel Pongo Masimango, inasomwa na Florence Kizalunga. Maisha yamekuwa magumu sana, hakuna njia ya kutoka, hatujui la kufanya tena. Tunasikia misemo hii siku nzima miongoni mwa watu wa kawaida wa Kinchasa. Hawa wanawake tuliokutana nao sokoni nao pia wamenena kwamba wameteseka, hawajui hata siku gani walikula kuku. Katika baadhi ya kaya, tunaamka bila kujua tuelekee wapi. Kuna siku ambapo hakuna kitu cha kukula, na wakati kesi ya ugonjwa inaongezwa inachanganya mambo zaidi. mwanamke huyu mama wa watoto sita anatuambia kwamba wakati mwingine anajikuta asubuhi hana kitu mkononi, anaanza kuwaza sana. Wote wanaomba kuboresha kwa hali ya kijamii ya idadi ya watu. Kumbuka kwamba ukosefu wa umeme na maji katika vitongoji kadhaa ni mzigo wa ziada kwa kaya. Kutatizika kwa usambazaji wa maji ya kunywa kumeonekana tangu wikendi iliyopita huko Matadi. Hali hii imesababisha uhaba wa maji katika kata nyingi za Matadi, hasa zile zinazopatikana katika maeneo ya milimani. Kulingana na mkurugenzi wa mkoa wa Rejidezo, hali hii inatokana na kuharibika kwa moja ya jenereta mbili kwenye kisima katika mtambo wa mto Matadi. Theodor Kabe ya Ngandu anasema kuwa timu ya matengenezo ya Rejidezo inafanya kazi kwa bidii tangu kutokea kwa uharibifu huu usiku wa kuamkia siku ya sita tarehe kumi na tatu Aprili, na kwamba hali itarejea kuwa kawaida siku ya pili. Hii maneno ya Theodor Kabe ya Ngandu, mkurugenzi wa mkoa wa Regi de zo ya Congo Central, yamekusanywa na Nanaplu Riche Mambu yanatafsiriwa hapa na Marcel Kizabya. Mungu hamu ya Regideso kutoa maji bado iwepo. Timu yetu ilifanya kazi jana hadi saa kumi jioni. Hatimaye tukakuta sehemu moja haipo muhuri yenye ilikuwa ikisababisha maji kuvuya, tukajiambia ya kwamba lazima muhuri huyo tuinunue asubuhi, na tulinunua muhuri hii asubuhi ya leo, na tuko nafanya kazi kwa sasa. Kwa hiyo mapenzi yapo kwa sababu tunaheshi kutokana na shida ya maji, siku ya posho tulitosha habari kwa wakaaji wote kwa kuwambia kwamba tunakuwa na tatizo ya kugawa maji. Kiwanda vyanzo vya mto lazima zifanye kazi ya vikundi mawili vya pampu ili kupeleka maji kiwandani, na kiwanda sasa ngambo yake kitoe ugawaji wa maji ambayo tunakuwa nayo hapa, lazima kifanye kazi ya pampu tatu zenye zinakuwa na shindikizo kubwa kutokana na unafu mataji. Kwa hivyo watu waliokatika mji wa chini ya hapa wahisi hivyo, wale ambao wako kwenye vilima wanahitaji shinikizo la maji kufika. Jimboni Kivu Kaskazini, tangu mapema siku ya pili hii, mapigano makali yamewakutanisha waasi wa M23 dhidi ya jeshi la Kongo na washirika wake wa ndani na kimataifa karibu na Sake iko katika tarafa la Masisi kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Milio ya silaha nzito nzito na nyepesi ilisikika kwenye vilima vingi vinavyotazamana na Sake. Mapigano katika eneo hili yamekuwa yakiongezeka tangu siku tatu sasa, vyanzo hivi vinaonyesha huko. Ituri ambako tunaelekea askari jeshi wa FARDC wameimarisha uwepo wao katika kituo cha Kengezi kwenye mpaka na Sudan Kusini na Uganda katika tarafa la Aru tangu siku tatu sasa. Ni liwali wa mkoa aliyetoa maagizo haya baada ya misheni yake kukamilika wikendi iliyopita katika eneo hilo, hii kwa ajili ya kuzuia kuingia mara kwa mara kwa watu wenye silaha kutoka nchi jirani kufanya mashambulizi dhidi ya raia. Uwepo wa askari hawa unakaribishwa washangwe na wakazi wa pahali. Kama nilivyotanguliza, watoto watatu wa familia moja waliuawa wakati ukuta wa nyumba yao ulipoporomoka. Watu wengine wawili, akiwemo mama wa familia hiyo, walijeruhiwa. Mashuhuda waliripoti mkasa huo ulitokea hii siku ya kwanza katika kata Kataki eh? Manispa Kalemi katika mji wa Kalemi. Mkuu wa bunge la vuguvugu la Parlement de Bousson tabu Tanganyika anasikitishwa na mkasa huu na kulaani huduma za serikali ambazo zinashuhudia kwa unyonge ujenzi wa makazi kinyume na sheria katika mji wa Kalemie. Nata mugisho yuko kwenye kipaza sauti cha pole munanga. Tunakuwa na huzuni sana hapa kwetu Kalemi kwa sababu masaa ya asubuhi sana, kuna watoto tatu ambao wamefariki ndani ya jamaa ambayo ina watoto sita, na walikuwa wanne ndani ya nyumba pamoja na mama yabo. Ni mvua ilinyesha, kibambazi ikaanguka, na wakati ilianguka ikaangukia wale watoto. Mama yabo na dada yabo wamekuwa wameumia na wamepelekwa kwenye hospitali, na tuliwafata kule kwa hospitali ya wamilitere site tukakutana, afya yabo inaendelea vizuri, lakini watatu wale ambao wamefariki inatuma tufanyaako interpelation ku maservice ya leta. Sa vile service ya urbanisme, ni wao ndio wanapaswa kukontrole namna gani watu wako najenga manyumba. Tumetambua ya kwamba ndani ya mji wa Kalemi, kunakuwa manyumba mengi sana ambayo inajengwa kinyume na sheria gisi inahitajika, na hiyo yote inakuwa naleta mahatari mingi ambayo leo inafikia, tunaanza ona watu wanafariki, na hapa kwetu Kalemi kunakuwa manyumba ingine inajengewa na, na mabriki ya kujengwa na matope na hiyo haikwake na reziste sana kumai. Na pia, baada ya maporomoko ya ardhi yaliyosababisha vifo vya watu na wengine waliopotea siku ya sita iliyopita, huko Dibaya Lubwe katika jimbo la Kwilu, manispa hii inakabiliwa na ugumu wa kuwatafuta waliopotea. Matatizo ya vifaa na kifedha yanadhoofisha juhudi za timu ya wale wanaotafuta waliopotea hivi ndivyo kiongozi wa manispa Dibaya Lubwe anatangaza ambaye anatoa wito wa kuingilia kati kwa serikali kuu. Ripoti ya Irene Mboma Luzolo, usomi wa Gras Amzati. Katika mahojiano siku ya kwanza na Radio Kapi, kiongozi wa mtaa wa Dibaya Lubwe iliyoko katika eneo la Idiofa jimboni Kwilu alizungumzia ugumu wa vifaa na kifedha kuhusiana na utafutaji wa miili ya watu waliotoweka baada ya maporomoko hayo. Arma Iteranyama anazungumzia ukosefu wa vifaa vinavyoweza kuruhusu wazamiaji kukaa chini ya maji kwa muda fulani ili kutafuta miili ya watu hao. Kutokana na matatizo haya, matokeo ya ajali hilo yamebaki hivyo hivyo tangu siku ya sita, siku ya ajali hiyo, alitangaza Arma Iteranyama ambaye anabaanisha kuwa ni miili 11 tu iliyopatikana siku hiyo hiyo, huku zaidi ya watu makumi tano wakiwa hawajulikani waliko. Akiwa na wasiwasi, kiongozi wa mtaa wa Dibaya Lubwe anaomba serikali kuingilia kati ili kuruhusu huduma hizo kuendelea na utafiti. Kumbuka kwamba mashua iliyokuwa na abiria ilizama kwenye mto Kasai huko Dibaya Lubwe kufuatia maporomoko ya ardhi. Papa amemteua askofu Mitia Leskovar kama balozi mpya wa kitume katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangazo hili lilitolewa siku ya pili hii na Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Congo kupitia tangazo. Askofu Mitia Lescovar anachukua nafasi ya Askofu Etor Balestrero aliyeteuliwa tangu mwaka jana kama mwangalizi mkuu wa Vatikani kwenye Umoja wa Mataifa. Mgeni wetu ni msemaji wa jeshi la Monusco, Meja Alfred Mwabili. Anazungumzia hatua mbalimbali za jeshi la umoja wa mataifa katika maisha ya kila siku ya raia wa Congo mashariki, hasa katika sekta ya huduma za afya, lakini pia kuhusu maandalizi ya kuondoka kwa Monusco nchini Congo. Meja Alfred Mwabili akiongea na Jules Ngalawamona. Major Alfred Mwabili, jambo jambo sana. Swali la kwanza. Kumeripotiwa kuwa wanamgambo wa kundi la Kodeko walionekana karibu na kambi ya wakimbizi wa Loda. Habari hiyo mnashughulikia namna gani? Naam, wikendi iliyopita vikosi vya MONUSCO vilipata habari kuwa wanamgambo wa Kodeko walionekana eneo la Kadema ambalo liko karibu na kambi ya wakimbizi wa ndani ya Lodha. Taarifa hizi ziliashiria kuwa kambi hiyo ya wakimbizi iko kwenye hatari ya kuvamiwa na wanamgambo hao. Hivyo basi, maafisa wetu wakaenda kupiga doria usiku na mchana katika eneo hilo. Doria hizo ziliweza kusaidia kuzuia wanamgambo hao kuvamia kambi hiyo, na hali ya usalama kwa sasa imerejea kuwa kawaida. mm-hmm. Vikosi vya MONUSCO vilipiga doria sana katika maeneo ya Luberizi kwenda Sange katika eneo la Uvira. Hali ya usalama hapo iko namna gani? Mnamo tarehe tatu mwezi huu vikosi vya MONUSCO viliweza kupiga doria katika kijiji cha Luberizi ambacho kiko kilomita kumi na tano kaskazini mwa Sange. Doria hizi zilinuiwa kuzuia visa vya utovu wa usalama katika eneo hilo ili kuwapea wakazi wa eneo hilo muda wa kutosha kuvuna mavuno yao ambayo yalikuwa yako tayari. vilevile vile, doria hizi ziko sambamba na majukumu ya vikosi vya MONUSCO ya kutoa usalama kwa raia dhidi ya kuvamiwa na makundi tofauti ya wanamgambo mm-hmm vimetoa msaada tofauti kwa wakaaji wa DRC. Tupe taarifa zaidi kuhusu swala hii hebu. Mnamo tarehe moja mwezi huu kuliripotiwa kisa cha ajali ya barabarani ambayo ilihusisha pikipiki karibu na mto Juda. Madaktari wetu waliweza kutumwa katika eneo la tukio ili kutoa huduma za kwanza kwa waathiriwa ambao tulibaini walikuwa wanatoka kijiji cha Chaiba, ambao waliweza kuhudumiwa na kuruhusiwa kwenda nyumbani. Vilevile tarehe tatu mwezi huu madaktari wa vikosi vya MONUSCO walio katika maeneo ya Kiwanja na Kichanga waliweza kutoa huduma za afya kwa wakazi wa maeneo hayo ambao walikuwa wanakabiliwa na matatizo tofauti. Pia tarehe mbili mwezi huu vikosi vya MONUSCO vilivyo katika eneo la Gina viliandaa kikao na viongozi wa eneo hilo, wakijadili maswala ya usalama wa eneo hilo, vilevile vile kubuni mikakati ya kuwasaidia wakimbizi wa ndani walio katika kambi ya Toba, ambapo kulijadiliwa jinsi watapata huduma nzuri za afya, masomo na msaada kutoka kwa mashirika mbalimbali yasiyo ya kiserikali. mm -hmm. Utueleze lile suala la vikosi kuondoka eneo la Kivu Kusini, mipango hii imefikia wapi kwa sasa? Mipango ya vikosi vya MONUSCO kuondoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko mbioni, kwani baada ya miaka ishirini ya kikosi cha Uchina kuwa humu nchini katika maeneo ya Kivu Kusini, kimekamilisha muda wake na kinarudi makwao. Hii wiki kuliandaliwa sherehe ya kutambua mchango wa kikosi hicho wa kutafuta amani na maridhiano katika taifa hili. Kuondoka kwa kikosi hicho kunaonyesha hatua zinazopigwa na MONUSCO za kuondoka katika taifa hili ziko mbioni, safari ambayo ilianza Januari mwaka huu. Meja Alfred Mwabili, Redio Kapi inasema asante asante sana <mulia> Jimboni Kivu Kaskazini, ajali za trafiki zinatokea tu kwenye barabara fulani katika jiji na tarafa la Beni. Ikiwa viongozi wa vyama vya madereva wanazungumzia uzembe wa madereva, polisi wa trafiki barabarani wanatuhumu kutojua sheria za barabara kuu na ukosefu wa nidhamu wakati wa kuendesha. Wanatoa wito kwa madereva kuwa na zamiri barabarani. Mark Marofimbo kwa ripoti. Ni kunako mabarabara huendao Beni Oicha, Beni Mangina na Beni Kasindi ndipo ajali nyingi yalikodiwa kuaminiana na polisi ya utaratibu ya matembezi barabarani. Watembeza pikipiki na magari waenda kwa mwendo wa haraka sana, lakini pia watumia pombe wakiwa wakitembeza. Hali hiyo ya kubalika na watembeza pikipiki na hasa viongozi wao kama ashuhudia hapa. Jackson Kalovoke, Lebon mshauri kuna kushirika la watembeza pikipiki ya fetroku Beni ko probleme ya kuhusu kwanza recyclage, eh, bali dayere, puye na tulikuwa na ile vitu ya makali makali. polisi ya utaratibu ya matembezi barabarani adhani kwamba hawa wameombwa kujua ya kwamba wanabeba uzima ya watu wanao majukumu ya kushughulikia majamii zao. Ndio maana wameombwa kutumia dhamiri zao kwa matembezi ya utaratibu kamisa. Mkuu Adolf Muke Tanyanya ni kamanda wa polisi ya utaratibu ya matembezi barabarani mjini Beni. Watembeza mapikipiki wanatembeza wakisha kulewa na wengi wao hawajue ile sheria ya barabara, na wajue kama wanatembeza watu, wale watu wanaomuzi kubwa ya kuwashughulikia majamaa zao. Wanatembeza na kasi nguvu sana, na ndio inasababisha maafa mingi, maaksidenti zinapatikana njiani. No, onyo naweza kuwa nayo kwa ajili yao, nawaomba kama vile watembeza pikipiki na watembeza magari, ni maisha wanatafuta, na wale wanaotembeza nao pia wana lazima ya maisha, inabidi wajikaze. Wale ambao hawana permis de conduire watafute permis de conduire kwa kupita kwanza kwenye formation ya kujua ile kanuni ya barabara na ile tawapa kujua utaratibu barabarani wakati wanatembeza ifahamike kwamba kwa kipindi cha kwanza ya miezi mitatu ya huo mwaka tu ni takribani ajali za barabarani 28 na zilizorekodiwa kunako barabara kuenda Beni Uicha, Beni Mangina na Beni Kasindi ikisababisha watu zaidi ya kumi kuharibiwa maisha na wengine zaidi ya ishirini kujeruhiwa vikali sana ya dokeza polisi ya utaratibu ya usafirishaji barabarani mjini Beni. Mark Maro Fimbo, Beni Redio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa idhaa hii, aksanti kwa kutufata.