Radio Okapi. Oh, kati. Hali ya haki za binadamu inasalia kuwa ngumu sana nchini Kongo. Shirika la Amnesty International ambalo linaeleza katika ripoti yake ya mwaka huu, linasema kuwa mamilioni ya watu wamehama makwao na maelfu kukimbia nje ya nchi kwa sababu ya vita. Rais wa Jamhuri alizindua rasmi hii siku ya tatu kazi za ujenzi wa kisasa wa hospitali ya kujifungua kwa mama ya Kitambo. Kupata mafuta ya gari imekuwa tatizo mjini Kinshasa sababu ni SEP kuamua kutofanya kazi jioni na wikendi. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hali ya haki za binadamu inasalia kuwa ngumu sana. Mashambulizi makubwa ya makundi yenye silaha na vikosi vya usalama vya Kongo dhidi ya raia yanaendelea na kuchochea mgogoro wa kibinadamu ambao umesababisha kuhama kwa karibu watu milioni saba na kukimbia nje ya nchi kwa maelfu ya wengine. Makundi yenye silaha yameua maelfu ya raia na jeshi limetekeleza mauaji ya kiholela hivi ndivyo ripoti ya Amnesty International ya mwaka huu tunao kuhusu hali ya haki za binadamu duniani inavyofichua, iliyotangazwa siku ya pili. Ubakaji au unyanyasaji wa kijinsia ulibaki mara kwa mara, zaidi ya kesi 1038 ziliripotiwa katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza katika jimbo la Kivu Kaskazini pekee, ripoti hii inabainisha. Katika Kivu Kaskazini, kata Sayo ya manisipa Mulekera na iliyo kwa umbali wa kilomita kumi kutoka katikati mwa mji wa Beni imebaki bila wakazi. Eneo hilo limetelekezwa tangu mwezi sasa na wakazi wake, sababu ni mashambulizi mengi ya ADF. Baadhi ya wakazi waliokutanwa mahali hapo wanaomba usalama wa kata hii inayochukuliwa kuwa mojawapo maarufu zaidi huko Beni. Hii ni ripoti ya Mark Marofimbo. Kitongoji cha Sayo yamekuwa pahali pa hofu kali. Barabara zikaauka watu, maduka na mashule za msingi zaidi ya kumi zifunga ya milango yamepita miezi sasa. Mkaji mmoja tulikutana naye aliomba kurejeshwa usalama huko. Jambo mama. Jambo. Eh, umesha shinda? Umesha shinda kwanza. Eh. Hey, hey. Hey. Hey, tu huu. Sasa turudia mugina. Njana kwa ya kwanza hata vionaka. Chef de quartier haiko hapa. Kumbe mama tatuna tafuta ta chef de quartier mwana atibo. Anapasha tutetea bajona na viona na naishi na hapa. Mkaji mwingine tulikutana naye ni mkimbizi toka jimbo jirani la Ituri tangu miaka michache sasa, akipatikana huko Sayo asema kuvunjika moyo na ukosefu wa usalama. nilikuwaka ndali ndali ya kuharibika, mi naenda wafaya wafaya nako <coughs> wapi, hakuna kazi, hakuna kitu ni ayetu nzo ile basi, kama bana bahata huku hapa, tutakuwa tu kule tutaisiki. Sasi bwana muna God. Ikiwa na wakaaji zaidi ya elfu makumi mawili kitongoji Sayo ni mojawapo ya vitongoji inayo wakaaji wengi sana na kuzingirwa na mashamba nyingi zinazokulisha wakaaji wa mji wa Beni, ila amepita mwezi mmoja sasa kitongoji hii amewekwa macho na wahuni wa ADF. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa Nyabaadio Kapi. Na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika mji wa Kolwezi na kandokando katika kando mkoa wa Lualaba, Majambazi wenye silaha ambao wanafanya uvamizi wa mara kwa mara ndani ya nyumba wanapanda hofu miongoni mwa watu. Uratibu wa asasi za kiraia jimboni ambao unakemea hali hii unahitaji wajibu wa viongozi. Waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa anathibitisha kuwa hatua zinachukuliwa ili kukomesha hali hiyo. Gras Amzati anatueleza kuhusu hali hiyo kutoka Kolwezi. Vitongoji ambapo kunakuwa ukosefu wa usalama zaidi mjini Kolwezi ni maeneo mapya ya wakaaji, sawa vile Rva Golf Estem na Julisit. Visa vya wizi wa usiku, mauaji na aina zingine za ukosefu wa usalama huripotiwa mara kwa mara huko. Kwa hiyo vijana huamua kuandaa doria wenyewe usiku ili kulinda vitongoji vyao. Anatujulisha mratibu jimboni wa vikosi vya mashirika ya kiraia ya Lwalaba. Kulingana naye, hali hii inasababishwa sio tu na raia lakini pia na wanajeshi. Felix Tambo Lufungula anatoa wito wa kuimarishwa kwa vikosi vya usalama na vifaa vya kazi, sawa vile magari, ili kutatua swala hilo kwa haraka. Waziri jimboni wa mambo ya ndani na usalama wa Lwalaba, ambaye anatambua hali hiyo anasema kuwa juhudi zinafanyika ili kuwasaka majambazi hao na kuhakikisha amani ya wakaaji wa Kolwezi na kando kando. Kwa hivyo Deodaka Kapenda wa Kapenda anasema katika muda wa mwezi mmoja yapata majambazi makumi sita walikamatwa na baadhi ya silaha na kiasi kikubwa cha bangi kuchukuliwa. Miongoni mwao kuna kuwa wanajeshi walipelekwa mahakama, anajulisha waziri hata hivyo deodaka penda anatoa wito kwa wananchi kushirikiana na vikosi vya usalama nikiripoti toka kolwezi mimi ni grasa mzati kwa niaba redio kapi mkoani maniema toni makumi tatu za vifaa vya kilimo ili kuboresha kilimo huu ni mchango kutoka kwa mpango wa msaada wa maendeleo ya vijijini padrir kwa wakulima makumi tatu wa kuzidisha kilimo na wengine wakulima mia mbili makumi tano hii siku ya pili Utoaji wa vyombo hivyo ulifanywa na waziri wa kilimo wa mkoa mbele ya mratibu wa taifa wa Padrir Florence Kizalunga kwa ripoti Idadi ya watu wa Manyema, wengi wao wanafanya kilimo. Maono ya padriri ni kwamba wakulima wanaweza kuondokana na umaskini, alisema muratibu wa mkoa wa shirika hili Alphonse Mata. majorité ya population ya provinse ya manyema iko ba agriculteur, alors gizi ko ile aktivité nye watu wanafanyaka kila siku, njo maana tuko na apuye kazi ya mulimo, ikuwe kuwapatia mbegu, ikuwe kufasilite mavwa ya évacuation na accessibilité a marshe, na pia i ile yote nye inangalia vi kunivou ya ruralite juu mutu aishi kukonditio enye inastahiri. Kwa upande wao walengwa wanatumainia kuboresha kwa mazingira yao ya kazi. Gerard Swedi: hii vifaa ya kazi itatusaidia kutumika vizuri bila matatizo mingi. Tulikuwa natumika bila vifaa ya kuwezekana. Hii inaweza itasaidia kupandisha mavuno na mafaa ya kazi itaenda mbele. Kumbuka kuwa shughuli hizi ni sehemu ya mwende lezo wa mpango kazi na bajeti wa mwaka wa 2023. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Uzinduzi rasmi wa kazi ya kisasa ya hospitali ya wazazi ya kitambo ulifanyika siku ya tatu hii mjini Kinshasa na mkuu wa nchi. Kazi hizo zitatekelezwa na wahalifu wa zamani wa mjini wanaojulikana kwa jina maarufu la Wakuluna waliofunzwa na kuandikishwa katika huduma ya kitaifa. Gharama ya kazi ni dola milioni 71 za Marekani. Ufadhili huo unatoka kwa urais wa jamhuri. Kazi hizo zitafanyika kwa muda wa miezi makumi mbili na nne lakini watekelezaji wanasema kwamba zinaweza malizika kwa miezi kumi na nane. Jiji la Basankusu kusini mashariki mwa Equateur lilirekodi uharibifu mkubwa wa mali siku ya pili jioni. Ni matokeo ya upepo uliopita katikati ya jiji huku mvua ikinyesha. Ripoti ya muda inaonyesha majeruhi wengi ambao walilazwa hospitalini lakini pia majengo yaliyoharibiwa kabisa ikiwemo jengo la utawala la wilaya, pamoja na mamia ya watu wasio na makazi. Mengi katika matoleo yetu ya habari yanayofuata. Na mvua kubwa ilinyesha katika usiku wa kuamkia siku ya tatu hii katika mji wa Uvira, kusini mwa jimbo la Kivu Kusini. Kwa miezi kadhaa, wakazi wa eneo hilo wamekuwa wakiishi katika janga ambalo halina jina. Leo tunavutiwa na hali ilivyo katika bandari ya umma ya Kalundu ambako kamishna wa ziwa Muungazi ya Amani anasema hana nafasi nzuri ya kuamua kusitishwa kwa shughuli za kuondoka au kuingia katika bandari hii ya umma. Raia mmoja huko alizama kwenye maji ya ziwa wiki iliyopita. Fisto Ngoma, mwathiriwa, alikuwa convoyeur ya lori alikuwa akisafisha lori bandarini kabla ya kupakiza mizigo. Alitaka kwenda kuteka maji bila kujua kwamba tayari alikuwa amevuka pwani kabla ya kujikuta kwenye kina kirefu cha maji ya bonde la bandari ya Kalundu ambapo alizama. Baada ya tukio hili, ofisi yenye kuhusika na njia ya maji RVF iliingilia kati kwa kuweka vitambulisho vya kuelewa upande mmoja wa bandari kwa ajili ya kuonekana kwa pwani. Tulipofika Kalundu tuliona zaidi ya malori kumi yalikuwa yakipakia bidhaa katika hali hii hatari. Mwezi mmoja uliopita, mradi wa kuwezesha pefsiergel ulikuwa umetangaza kuanza kwa kazi ya ukarabati kwenye bandari hii apili, ya pili ya kimataifa nchini DRC. Ikiwa hakuna kitakachofanika kwa dharura, mvua ya sasa inaweza kuwa pigo kubwa kwa shughuli za Kalundu, ambayo haina kituo cha hali ya hewa au barabara kuingilia. Toka Uvira fistongo mama ya bala kwenye baridi ya kapi. Kampuni ya kuhifadhi bidhaa za petroli SEP imeamua kutofanya kazi tena jioni na wikendi. Waamuzi ambao unatatiza uuzaji bora kwa vituo vya huduma ambavyo havijatolewa mafuta ipasavyo. SEP ina tatizo la namna ya malipo ya pesa na wateja wengi kama vile serikali ambao hawatimizi ahadi zao za kifedha. Kila kitu kiko katika mpangilio, tuna hakikisho kutoka kwa SEP kwamba huduma itaanza kwa kawaida ndani ya siku moja au hata siku mbili, anasema waziri wa hidrokarbur Jije Budimbu. Tupunguze utegemezi wetu kwa plastiki ili kuokoa maisha. Huu ni ujumbe muhimu wa uhamasishaji ambao shirika lisilo la kiserikali la AICED, apui aux initiatives communautaires de conservation de lenvironnement et de developement durable ambalo ni shirika la kulinda mazingira limekuwa likiongoza kwa muda huko Goma. Kulingana na shirika hilo, athari mbaya za plastiki na vitu vingine vyenye sumu vinadhuru ukuwaji wa akili za watoto. Ili kuzungumzia swala so hilo, tunamkaribisha kama mgeni Fonse Nyebone, yeye ndiye mratibu wa kitaifa wa AICED anazungumza na Denise Lukeso. Mwana Faustin Nebone, jambo? Si jambo, madame journaliste. Leo hii bataalamu duniani wanaita dunia kukinga servo ya mtoto contre mm, yene wanasema ma effet nocif ya maplastiki mm. Shida ni gani? Bataalamu wanaonyesha kama huko na batoto sita mtoto moja kwa leo iko na shida ya kuweza kujifunja, ni kusema servo yake ama ya ubongo wake inakuwa na shida kupitia masumu ya maproduce miki inapatikana huku na huku na zaidi sana katika maplastiki. Leo jamaa mingi wanatumikisha hii maplastik, utaona banapatia mtoto chai ya moto mukopo ya plastiki. Ile sumu iko ku plastiki tengea mukopo ya mai ama chai akakunya, ile masumu inaingia kumwili yake. Ile masumu imepatikana hata katika tumbu ya wamama hata katika maziba watanyonyesha mutoto, ile masumu iko ku majouet, mutoto anacheza na jouet inaingia ku kinywa. Aliona ile masumu sasa inaingia ku mwili wa mutoto, inaingia ku cerveau na itaacha mutoto asikue tena na akili. Na leo utaona kabisa akili ya watoto iko inashuka. Cerveau na watoto wataendelea kuweza masomo mzuri. Ji kitu sasa vile plastiki tunaiwa kama ni plastiki, ni kopo, ni sani tunaweza kulia, tunaweza weka chakula inaweza kuwa na sumu. Ndio, saba na tengeneza plastiki, sasa tunaona plastiki, plastiki pale, ndio ni plastiki. Sasa wanatia kule ndani yenye tunaita additif. juu plastiki iweze kukuwa na mapropriete, juu waweze kuitumikisha. Kwa mfano, itaomba plastiki isipate moto mbio. Nyingine eh, niko ngufu tunasema eh, ni plastiki ya ngufu. Ya ngufu plo inaacha plastiki inakuwa ngufu, alo unatia chai ya moto ku ile kopo ya plastiki, na ile plon itengea kumai, mtoto anakunya, unatia kama ni kubibero chai ya moto ama maji na chakula ya moto, na chakula ya moto inaingia ile mambalaje yote ya plastiki iko mule inaingia kisha ile plo inaendaki kuna bakia njoo ku servo iko nende na kuwa mingi nenda kuwa mingi kule ku servo itafika wakati inakuwa mingi, mtoto ananza shindwa kusoma bien. mm -hmm. Aji concentre hakuna, c'est vrai mtaoza leo ke, hakuna shida mais sa iko inaendelea kukua mingi, inakuwa mingi na kuwa mingi, itaenda sa ku eclater nesha kuwa aretari. Tumikisha sana ma basen, makopo kuyua asha a a a nakunya tumai ile yote tunaacha tunaona boni ni, ni furaha, kizungu kunya tumai kubute ya kungara hivi daire ujue kama na ile buteo katia tu kujua pale ile jue na ipiga na ile sumu tena itaingia mumai unakunya. Donc iko question ya d'abord comportement tuko tunaacha mabitidi ya mzuri tulikuwa naye, na ingine question iko ya, ya, ya kuyua danje. Sasa umeyua hii ni danje Ni no, tena sana. Bona ni e Radio Kapi, na sana Radio Kapi. Katika jiji la Beni, huko Kivu Kaskazini, maisha bado hayajaanza tena katika kata Sayo katika Manispa Mulekera, takribani kilomita kumi kutoka katikati mwa jiji hii ni kutokana na mashambulizi ya ADF katika kitongoji hiki ambacho kinachukuliwa kuwa kikapu cha chakula cha jiji la Beni. Tangu tarehe makumi mbili na tatu Machi mwaka huu, siku ya pili asubuhi, baadhi ya wakazi wa kata hiyo walikwenda huko kwa ajili ya kuvuna mazao yao ya mashambani, lakini pia kuhudhuria mkutano wa usalama na jeshi na viongozi wa kata hiyo. Ripoti ya Mark Marofimbo ndio ripoti yetu ya siku Yambo mama. Yambo. Eh, hey, umesha shinda. Mwisha shinda kwani? Eh. Hey. Hey. Kunako barabara kuu ya Kitongoji Sayo ni kelele za ndege tu za sikika. Tulijaribu kuwasogelea wakaaji wa moja waliojelekeza huko kwa kuvuna mazao za shamba zao wakilindwa na jeshi la taifa. Huyo baba alitueleza yafuatayo. Maybe kwa hapa tu jua security. Wewe una una circuler. Jua security. Jua tourner kabisa. Hii siku ya pili kuna mkutano mkuu ulioandaliwa huko kunako kitongoji Sayo, kati ya viongozi wa jeshi la taifa ya FRDC, wale wa shughuli za usalama, na wakaaji waliofika wa kwa umati mbele chumba ya chumba cha kazi ya mkuu kiongozi wa kitongoji wakitokea mahali waliokimbilia wa huko mjini Beni. Wote wasubiri tu urejesho wa amani, kwani mashamba zao yavamiwa na watu washikao silaha ambao waendelea kuiba mazao za shamba zao Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu.