Radio Okapi. Radio Okapi. Serikali ya Kongo inaipatia muda wa wiki tatu kampuni ya Apple kujibu kwa madai ya kutumia madini haramu kutoka Kongo. Katika Kivu Kaskazini, swala la malipo ya ushiriki kwa mtihani wa serikali limetatuliwa. Serikali ndo itagaramia pesa hizo. Hali ya watoto wa mitaani inaleta wasiwasi katika mji wa Kolwezi huko Lualaba, wanashambulia raia mara kwa mara. Ha mjambo wasikizaji wapenzi. Habari kamili. Kama nilivyotanguliza hapo awali, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashutumu kampuni ya Apple ambayo inauza hasa kompyuta za aina Mac na simu za mkononi aina iPhone kwa kutumia bidhaa zake kutoka kwa madini ambayo yanatoka kwenye maeneo ya uchimbaji haramu. Kwa onyo, barua rasmi ilitumwa wiki hii kwa Apple na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia wanasheria wawili wa Ufaransa waliopewa mamlaka na nchi hiyo. Maswali yalitumwa kwa Apple katika barua hii, na majibu ya wazi kutoka kwa Apple na kampuni zake ndogo ndogo nchini Ufaransa yanatarajiwa ndani ya wiki tatu, inasema serikali katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa kwa umma hii siku ya nne pa Kinshasa. Maelezo na Sintia Bashizi na Bizana, usomi wa Bernard Nyangi. Madini ya damu, utakasishaji wa madini ya kolta na kasiteriti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia nchi ya Rwanda na mashirika za kigeni, ni iyo kichwa cha ripoti iliyotangazwa na kundi la sheria kimataifa inayotajwa na serikali ya Kongo kupitia tangazo lake. Hayo yaweza chafua sura ya shirika lile la kimataifa Apple, waeleza wataalamu tuliwaoji. Isitoshe, biashara hiyo haramu yaweza asiri sekta ya madini zaidi sana mashariki mwa Kongo, ikipelekea wanunuzi wa kimataifa kuanza epuka madini yanayozalishwa inchini humu, watokeza wanabiashara wa sekta ya madini. Kwa mujibu wa hawa ilibidi kwa serikali ya Kongo kutangaza rasmi eneo zote za madini zinazovamiwa na waasi wa ishirini na tatu, ili kuonyesha wazi uhusiano kati ya waasi wale na nchi ya Rwanda, ikiwa kwamba nchi ya Kongo imetekeleza taasisi kadhaa za kufuatilia na kuchungua biashara ya madini tokea maeneo za uzalishaji majimboni Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Manyema hadi soko za mainchi za kigeni, hata kama kuna ugumu wa kuepuka magendo yoyote huko. Mawakili wale wa serikali ya Congo wana uwezo wa kufungua mashtaka zidi ya shirika Apple ikiwa hawapati mwangaza, kiisha kusimamisha mahusiano ya biashara na shirika lile lenye hadi sasa alijanena lolote kuhusu swala lile. Huko Ituri, makundi mbalimbali mbali ya watu yanasalia na matumaini kuhusu matokeo mazuri ya mazungumzo ya jumuiya kwa ajili ya amani ya kudumu katika jimbo la Ituri. Mikutano hii iliyoanza hii siku ya nne, mbele ya waziri mkuu wa ulinzi Jean Pierre Bemba Gombo inalenga kuwashirikisha wadau wote ili kufanya uchunguzi wa kweli wa sababu za ukosefu wa usalama huko Ituri, ni kwa matumaini ya kupata suluhu za kudumu kutuliza kabisa jimbo hili lililoharibiwa na migogoro tangu Disemba 2017 Wawakilishi wa vikundi vilivyo na silaha vilivyotia saini kitendo cha hivi majuzi cha kusitisha vita wanashiriki. Jimbo la Tanganyika. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya rufaa ya Kalemi ilikamata viongozi fulani katika sekta ya Kamalondo katika tarafa la Manono siku chache zilizopita. Pia ilipekua makazi ya msimamizi wa tarafa. Katika taarifa ya siku ya tano hii kwenye redio Kapi, kiongozi wa eneo hili analaani kukamatwa kwa watu kioolela katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma wa Kalemi. Ufunguzi wa uchunguzi huko Manono ulitangazwa bila kutoa maelezo zaidi. Ni maadhimisho siku ya nne hii tarehe makumi mbili na tano mwaka tunao ya siku ya kizuizi ya Kiafrika iliyoanzishwa kwa mpango wa mtandao wa taasisi za kitaifa za haki za binadamu za Kiafrika katika tangazo mjini Kinshasa. Katika hafula hii Mkuu wa tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu alipendekeza kwa serikali mara kwa mara kutumia utaratibu wa kuachilia wafungwa kwa masharti ili kuchangia kupunguza uwingi wa wafungwa katika magereza. Paul Sapu Mukulu alisisitiza hamu ya SNDEH kubaki kwenye mustari wa kuboresha hali ya magereza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mujibu wa viwango vya kimataifa. Maoni yake yalikusanywa na Jean Desire Kanyama. Sherehe ya sikukuu hiyo inatutia mbele ya jukumu yetu ya kuchungua masharti ya maisha katika magereza yanayoambatana na haki na fulani zenye kuelekea afya, malisho na mazingira. Mpango wa sheria hiyo una lengo ya kusukuma mashirika ya kitaifa ya haki za binadamu kutumika zaidi kwa upungufu wa utumivu mbaya wa kifungo cha muda pamoja na ulemushaji wa matengeneo ya sheria na ya siasa ya hukumu kuhusu hali ya kufungwa kwa watu na uchunguzi wa hali hiyo. Hiyo mataifa yote yanaombwa unga mkono ikisheria hali ya kifungo cha muda na, na kamisheni ya taifa ya haki za binadamu inakusudia kufuata hali hiyo ajili ya kufikia maendeleo yanayoelekea sheria na kukinga haki za binadamu pamoja na thamani ya sheria na thamani ya heshima ya umtu katika mahali ya wafungwa. Mwisho wa mashaka juu ya swali la ada za ushiriki wa mitihani ya serikali ya mwaka huu tunao huko Kivu Kaskazini. Hatimaye wanafunzi wa mwaka wa sita wa shule za msingi na sekondari kutoka katika jimbo lote wataungwa mkono na serikali kuu, anahakikishia mshauri wa liwali anayesimamia elimu. Anaeleza kuwa fedha tayari zimetolewa. Kulingana na Priska Luanda Kamala, hatua hii maalum ya serikali inazingatia majaribio ya shule ya msingi TENAFEP na TENASOSPE pamoja na mtihani wa serikali wa sekondari. Katika sekta ya afya ya uzazi, mfuko wa mshikamano wa afya FSS kwa sasa unatathmini mpango wake wa matibabu ya bure kwa wanawake wajawazito, kabla wakati na siku makumi mbili na nane baada ya kujifungua pa Kinshasa kutoka tarehe makumi mbili na nne hadi makumi mbili na sita Aprili, kulingana na Lubala Kapema, mkurugenzi mkuu wake, zaidi ya wanawake elfu makumi nane na tano na, na watoto wachanga wamefaidika na mpango huu uliowekwa na serikali tangu Oktoba mwaka jana. Hali ya watoto wa mitaani ambao kwa kawaida wanaitwa washege katika mji wa Kolwezi huko Lualaba. Kwa mujibu wa ushuhuda kadhaa uliokusanywa huko, watoto hawa ni wakali sana na hawaachi chochote kwa waathirika wao. Baraza la vijana la mkoa wa Lualaba linasihi usimamizi wao, kwa sababu ni hatari kwa umma. Gras amzati watoto hawa ambao umri wao hutofautiana kati ya miaka 12 na 17 wanaonekana katika maeneo kadhaa. Hii ni hasa katika maeneo ya Kasulu, Chamanzika, Manika na Kanina hewa bora wako huko mchana mzima, hadi wengine hulala sokoni nje, wakijihatarisha na hali mbaya ya hewa. Kwa kuzingatia ukubwa wa hali hiyo, kiongozi wa baraza la vijana jimboni, Bwana Emmanuel Muteb, Anatoa wito kwa viongozi na mashirika ya ulinzi wa watoto kuchunguza jambo hili. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo hilo anajibu kuwa amewaambia meya na viongozi wa mitaa miwili ya mji wa Kolwezi pamoja na ile ya Fungurume kujitahidi ili kukabiliana na hali hiyo inayokumba jimbo hilo. Deuda Kapend anahakikishia kuwa serikali ya jimbo ya Lolaba inapanga mikakati itakaowekwa kwa ajili ya usimamizi mzuri wa watoto hao kwa ushiriki wa asasi za kiraia na miundo inayoshughulikia ulinzi wa haki za watoto. Nikiripoti toka Kolwezi, mimi ni Grasa Mzati kwa niaba ya Redio Kapi. Katika jimbo la Manyema, huduma za serikali na watendaji wa mitaa wanaoshughulikia miundombinu wanashiriki tangu hii siku ya 4 tarehe makumi mbili na tano Aprili katika kikao cha kuhalalisha barabara za vijijini zilizotambuliwa na ovedea Manyema na kuchaguliwa kwa agizo la kipaumbele katika kikao cha eneo la Kibombo, Punya na Lubutu na waigizaji wa ndani. Mkutano huu unalenga kuchagua kwa njia ya shirikishi sehemu za kipaumbele za barabara za huduma za kilimo zitakazokarabatiwa na mpango wa usaidizi wa maendeleo jumuishi na ustahimilivu wa vijijini padrir Tunamkaribisha kama mgeni Daktari Stanislas Kakomba, mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Ferekeni katika jimbo la Maniema. Anazungumzia tishio la kiafya linaloletwa na mafuriko ambayo yanaathiri angalau maeneo mawili ya afya katika taasisi yake kufuatana na kuongezeka kwa maji ya mto Kongo. Dr. Stanislas Kakomba anazungumza na Florence Kizalunga. Dr. Stanislas Kakomba jambo? Jambo sana Madam Florence. Kuna kuwa maeneo mbalimbali mbali ya afya kunako mkoa wako ambapo imekumbwa na mafuriko ya maji. Namna gani wa kaaji wanaishi kungambo ya afya kuli kwako? Bo madame, wa kaaji wa r de sante ya kowe na ya tubila hawaishi vizuri sababu mai inaangusha manyumba yao yote, makafashi ya kwenda kufanya haja kubwa na ndogo inaharibika, wanaketi porini, wangine wanalala nje, wangine wanapokelewa. Ni hali mbovu sana. Katika hiyo hali mbovu, ni wanani wenye wanaadhirika zaidi? E, kwa wale wote wanapatikana kwa ile kipindi wiko kumateso, lakini wenye wanazalika zaidi kwa hiyo kipindi ya magumu ni watoto wenye kuzalika, hadi watoto wenye mwezi makumi tano na kenda sababu wale wiko wenye hawayakuwa na nguvu kabisa ya kujibeba kwa upekee aloro, wale ndio tunaweza kuwasikilia zaidi huruma. Na katika hiyo maeneo wakaaji wanapasha kuwa na idadi ya sawa vile ngapi? Labda tukisema kwa kifupe, wanaweza kuwa la elfu kumi na sita kumi na nane katikati yao wote wenye kutaabika na hiyo magumu ya maji kujaza na kuvunja manyumba yao hadi wote wameama mamingini yao mingini na inakuwa ndani ya maji sawa vile bahari na hali hiyo ya kikawaida imefanyika na inasukuma wamoja kuondoka nyumbani mwao kama vile unatoka kusema kutoka makazi zao na kuikala porini kwa jirani na hali gani na hatua gani ama tema gani wanapasha kukamata kuchugua kwa wakati kama na huu? Asante sana madame, tunaweza kuwapatia shauri iko mingi, lakini shauri ya kwanza, kwa sababu pale hawatakuwa tena wanatumia maji safi kama kawaida kwa mafashi yao, wataanza kunya mai ile tunaita maji yenyewe haina swafi na ile maji haina swafi. Hasa wale watoto natoka kusema watangu kuzarika mpaka miezi makumi tano na kenda watakuwa wenye kuteseka na magonjwa labda ya kuharisha, e watapata fievre typhoide e, ile haitakuwa mzuri. Ya pili hawa waweze kulala bila kuwa na shandarua na kwa hiyo inabidi wakuwe na mashandarua yao, na wanaweza kuwa hata natuma kao twenye kujengwa kwa muda kwa kuchungaka. Wandugu wenye moyo safi wawaletee msaada kupitia kilio hitu kunalalamika kupitia radio yetu Okapi. Ninawaomba waepuke kukunya mai ovyo ovyo na walale katika mashandarua yao, kwa kuepuka ya kwanza magonjwa yenye natukia ku mai chafu, inaleta malali ya kuharisha, na waepuke imbu kwa sababu malaria iko pembeni yetu na fyeve tifoide vile vile katika utimiaji ya maji chafu. Na labuda kwii kipindi, tunaweza tena kuwaomba wakubwa wasiwasabu, wakumbuke na msaada mbalimbali kwa ajili ya wao kupata amani kwa hii kipindi. Tunashukuru Caritas alipita wasaidia, ilikuwa mzuri, tunapiga aksanti, lakini hatutakosa kuita wengine. Wenyewe wanajua namna gani waweza kuwasaidia, na kwa kweli unapotaja msaada, kwa wale watakuwa na moyo mwema ama safi ya kuwasaidia wale waadhiriwa, nini wanaweza kufanya ya haraka kwa haraka, hatutakuwa warefu, tutawaomba kwanza wakumbuke madawa, sababu wale wote watapata magonjwa kama hawakujichunga vizuri, na magonjwa inawahusika zaidi na wale watoto kidogo, ni kuarisha, malaria, kikoolo fieve tifoide. Alors, ile madawa inaweza kuwa tayari, kama ikiwafurahisha wenye moyo safi, wenye tunawanyooshea mikono kupitia mikro yako hii, wakumbuke Eh, kusaidia ile eneo mbili ya afya tubila na kowe, sababu wakati majambo mbaya mbaya itatukia itakuwa nyuma tena, kama dawa inakuya itakuta watu wamekwisha kufa. Basi hivi mbele wakati tunawaomba ile msaada, ikiwafurahisha watusaidie nayo. Daktari Stanislas Kakomba, aksanti. Aksanti na mimi pia vilevile kwako madami, kupitia radio Kapi, nafikiri kama tutapata msaada kwa wandugu wote wa moyo safi huko Kivu Kaskazini, watoto kumi kuwa, na mbili wanaodaiwa kuwa walihusishwa na kundi la wapiganaji la Union de, Force de la Defense patriotique congolaise FDPC kwa kifupi sasa wako katika harakati za kurejea maisha ya kiraia. Walitenganishwa siku ya tano tarehe 19 Aprili iliyopita wakati wa mchakato ulioanzishwa na MONUSCO na washirika wake. Hafla hiyo ilifanyika Munigi, katika tarafa la Nyiragongo, ambapo kundi hili lenye silaha mshirika wa FARDC linaendesha operesheni dhidi ya uwasi wa M23. Ni hatua gani za mchakato huu wa DDR enfant Jibu katika ripoti hii ya Bernard Nyangi Chere, iyo ni awamu ya kwanza ya mchakato hii ya kuwaondoa watoto, unena msemaji wa kundi la UFDPC Mwabura Nicola, Union des forces armées de la défense patriotique congolaise. Sio wa rebele, sisi tunapigana ndio na waasi. Mtoto ambaye anakuja ndani ya kikundi ambaye aeneza miaka hiyo, ni violence kwa leo tulikuja na zaidi ya kumi, ni kama eshantio lakini, zaidi jinsi tutaenda tuko tunatumika tuenda tuko tunasensibilize wengine, watoto wote kabisa watatoka. Kuondosha kwa watoto hawa siku hiyo ya Ijumaa ya zindua mwanzo wa utekelezaji wa makubaliano ya kuaondoa watoto iliyosainiwa na kiongozi wa kundi hiyo ya wanamgambo anayejiita Jamadari Mbokani. Madarimbokani mhusika wa masuala za kingo la watoto watahutumiwa na mashirika za kingo la watoto. Kanali Shagari Gracia uhakikisho wangali wa prezime ilikuwa umwe n desne ya wale watoto me nyuma ya verifikasio, wakisha wafuatilia wachunguze mzuri, njo tutayua ke munatoka watoto wanga wadogo. Watarudia majamii zavo na banaacha ile kazi ya kushirikiana na magrupu ame kome. Majamii zavo ziko hapa ngambo ya munigi, wahusika wale wa enkadrere wa ma NGOs watawabeba kunyumba na watawahimiza miradi ingine ya kuwasaidia itakuwa nyuma. Mwakilishi wa shirika PDEDRCS katika sherehe hiyo uomba kwa viongozi wa makundi za wanamgambo kufuata mfano hiyo. Claude Mapenzi, programme ambayo inajisharge na désarmement, démobilisation et réinsertion communautaire. Tunakuwa na désarmement ya yaba ex kombata ambao wanakuwa na miaka ya zaidi ya kumi na munane mezosi. Tunakuwa na DDR enfa. Ni hiyo imesababisha tunapatikana hapa Munigi. Kulikuwa fazi ya sensibilisation ambayo ilifanyika kwa groupe arme UFPDC, imeonekana kungali watoto wengine ambao wangali katika hiyo kikundi ya groupe arme, ndiyo maana tunatuma apel ya sensibilisation kwa magrupa arme zote kufanya iwezekanayo ili watoto wote watoke katika hiyo uh, magrupe arme sababu nafasi ya mtoto ni katika komunote. Mpango hii ya tume Monisco na washiriki wake imewahi kuokoa maisha ya zaidi ya watoto mia munane waliokuwa wakishikiliwa na makundi za wapiganaji tokea ianzishwe munamo miaka karibuni tano zilizopita. Goma, Bernard Nyange, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Wikendi njema kwenu.