Radio Capi. Uchaguzi wa maliwali waliwali makamu na wana seneta majimbo makumi mbili na moja, zidi ya zile makumi mbili na sita nchini DRC ziliandaa uchaguzi huo isiku ya kwanza. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mke wake na timu la wajumbe waliasili siku ya kwanza nchini Ufaransa. Waaskari wa MONUSKO wa nchi ya China walikabizi wakuu wa Kongomani vyombo vyenye kuwa na thamani ya dola milioni saba za kimarekani. Tendo hilo ni kwa mpango ya kuondoshwa kwa MONUSKO ndani ya kuro Mjambo, wapenda wasikilizaji wa radio Okapi, karibu kufuata habari kamili. Uchaguzi wa maliwali waliwali, makamu na wanaseneta majimbo makumi mbili na moja zidi ya zile makumi mbili na sita nchini DRC zinaandaa uchaguzi huo. Hii siku ya kwanza, uchaguzi haukuendeshwa ndani ya majimbo za Ekuateur, Kwilu, Maindombe, Ituri na katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ni kwa sababu ya hali ya usalama na tena kutokushimikwa hadi sasa kwa ofisi za baraza za bunge Jimboni ndani ya majimbo zote uchaguzi ulishaendeshwa na matokeo yanaanza kujulishwa pole kwa pole. Baadhi ya mji Kinshasa ambako uchaguzi unaendeshwa ni jimbo la Manema ndilo lilikuwa la kwanza kumaliza uchaguzi. Moise Musa na Corney Katisamba wa Muungano Takatifu walipata sauti nyingi kwenye viti vya liwali na liwali makamu, na kwa wa maseneta wenye walifaulu ni Omana Bitika, Pascal Afani, Idrisa Justin, Kalumba na faustin Luanga. uko Lualaba Fifi Masuka alifaulu kwenye uchaguzi wa liwali katika jimbo Holomamiar Marmont Banza Marmont Banza Mulume na Rosen wa Kijilo. Katika jimbo la Tanganyika ni Christian Kitungwa na kwa maseneta ni Viki Katumwa, Christine Mwando, Masudi Kilele na Patrice Mpungwe. Na huko Kasai Central ni Joseph Moise Kambulu, ila katika jimbo la Hoka Tanga, Salomon Kalonda Sama Lukonde, Jacques Kiabula na Jean Felix Mupande walipata sauti nyingi kwenye uchaguzi wa maseneta na huko Mbandaka uchaguzi uliendeshwa ndani ya jimbo la Grand Equateur, huko Lisala, Boende na Gemena. Operation za uchaguzi zilisimamiwa na mjumbe wa tume huru la uchaguzi CENI kutokea mjini Kinshasa. Mahali pengi matokeo haijatolewa. Kwa wakati huo huko Lisala Mongala, Seni inajulisha ya kwamba uchaguzi unaendeshwa, wanabunge makumi mbili walihudhuria, hakuna ajali yoyote ya usalama iliyojitokeza. Kuhusu tu habari za uchaguzi, tujielekeze katika jimbo la Kasai Oriental. Jimbo hili linakuwa na wakandideti wa ine watakaowakilisha jimbo hili kwenye chumba cha wazee sena ni kisha uchaguzi ulioendeshwa siku ya kwanza kwenye baraza la jimbo Wagome mbea watatu tatu zidi ya wale makumi tatu na sita walioidadishwa walipata wote sauti tano huko kasai oriental moise kambulu alipata sauti 19 alimshinda john kabea ambaye alikuwa kandideti kwenye kiti chake mwenyewe alichaguliwa na wanabunge 15 zidi ya wanabunge makumi tatu na ine liwali makamu ni jobe kuindama anasalimu maandalizi ya uchaguzi huo ila kwa wanaseneta ni sylvain mukengeshai jean chisekedi jean kabea na cedric ngindu Jimboni Kivu Kusini, kama vile nieleza kwenye muktasari wa habari hizi, waaskari wa MONUSCO wa nchi ya China walikabizi siku ya kwanza vifaa vya uhandisi engenieri na vya matibabu kwa wakuu viongozi wa nchi ya Kongo. Vitu hivyo vinakuwa na thamani ya zaidi ya dola milioni saba za Marekani. Sherehe ya kuwakabizi vyombo hivyo iliendeshwa huko, huko Amsar katika tarafa la Kabare kwenye kambi la waaskari wa MONUSCO wa nchi ya China. Na sherehe hiyo iliandaliwa katika mchakato wa kuondoshwa kwa MONUSCO ndani ya jimbo hili Mwakili waliwali wa wali jimbo la Kivu Kusini yuko kwenye mikrofoni ya Rachel Kesembangu. Wametupa vitu, wametukabizi kwa serikali, serikali ya China na kabizi serikali ya Kongo vitu tofauti. Kati ya hivyo vitu, kuna aina mbili. Kuna vyombo vya ukarabataji wa barabara na magari, hiyo hiyo tu kwa sababu hizo, na vile vile wana vyombo vya kutunza watu vya afya na madawa hiyo ndio vitu viwili tumepata. Ni vitu vya kutosha, na wanahesabia kwa hesabu ya valeri ya milioni saba eh, na zaidi. Kwa hiyo hivyo vitu ambavyo vya kutengeneza barabara vitasaidia genie militeri yetu pamoja na office de route ili kutengeneza barabara zetu, ukarabataji wa barabara, kwa sababu kungambo ya usalama ni lazima aku namna gani jeshi au polisi linaweza kwenda kusaidia mahali ambao kuna ukosefu wa usalama kama hakuna barabara? Kwa hiyo barabara ni ya muhimu, na tunashukuru sana serikali ya China kutolea msaada hiyo kwa provinsi ya Sud-Kivu. Kama vile ilitangazwa pia, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi akisindikizwa na mke wake pamoja na timu kubwa la wajumbe waliasili siku ya kwanza asubuhi mjini Paris ni kwa ajili ya ziara rasmi ya siku mbili nchini Ufaransa. Kisha kuwasili huko na kisha mapokezi kwenye uwanja wa ndege walihudhuria kwenye sherehe ya kumbukumbu ya askari mmoja Ufaransa, wa Ufaransa kwenye Hotel des Invalides. Hiyo ni tamaduni inayofanyika kila wakati wajumbe wanakuwa ziarani nchini Ufaransa. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anapanga mikutano kwenye bunge ya Ufaransa, ni kama vile pamoja na viongozi wa bunge na wa chumba cha wazee yani, sena wa nchi hiyo na pia pamoja na raisi wa nchi hiyo tarehe makumi tatu Aprili, jueni ya kwamba mbele ya ziara hiyo rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alikuwa nchini Ujerumani ambapo alikutana pia na waziri wa kwanza wa nchi hiyo. Ni nini tunaweza kuelewa kuhusu mikutano hizo zote? Tumusikilize waziri makamu wa kwanza na waziri wa mambo ya nje Christophe Lutundula, masemi yake yanatafsiriwa na Jacques mukonkole Les Wajerumani walitoa tangazo yao kabla raisi hajafika, walithibitisha tena kushikamana na mamlaka ya DRC, walishtumu uwepo wa wanajeshi wa Rwanda katika eneo la Kongo, na kusikitiza mwaliko kwamba nchi za Umoja wa Ulaya zinaitaka Rwanda kuondoa askari wake nchini Kongo. Na tulisisitiza ukweli kwamba matamko ni mazuri, lakini hatua ni bora zaidi. Lazima tuongeze shinikizo Rwanda tuweke vikwazo. Tuliongelea mahusiano na umoja wa Ulaya, mambo ya moi tulisaini na Rwanda, wakati tayari kuna moja ambayo tulisaini karibu miaka mitatu iliyopita. Na tukawaambia wazungu waje kwanza kwamba tukitumia moi iliyosainiwa na nini, Ujerumani inaweza cheza jukumu, ikiwa unajali moi yako na Rwanda ambayo haizalishi madini za thamani za kimkakati ambazo unahitaji, angalau tukubali, yaani juu ya mifumo sheria ya ufuatiliaji ambazo zitatuhakishia kwamba hatutakuza bidhaa zinazotoka inchini Kongo. Tubaki tu katika mji wa Kinchasa. Twajulishe ya kwamba mpinzani Martin Fayulu alialika siku ya kwanza wakongomani wote kupinga tendo la kumfuatilia kisheria kardinali Fridolin Ambongo. Alitoa mwito huo kucha kwa mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kiakimu kuamuru mwenziwe wa korti ya mwito kufungua kesi ya uchunguzi kisheria dhidi ya askofu mkuu wa metropolitani mjini Kinchasa. Maelezo mengi katika ripoti hii. Kupitia mchakato huo wa sheria, Martin Fayulu anahisi utawala wa Chisekedi unashika njia ya pembeni ambayo ni ya hatari kwa nchi nzima. Anawaza kuanzisha mfumo wa masambo zidi ya Kardinali Ambongo ni toni moja ya maji ambayo inaweza sababisha kikombe kufurika. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa ESID, matamshi ya Kardinali Ambongo yanaambatana na utumishi wake na yanakubaliwa na Wakongomani. Upande wake Daktari Mukwege anaisi kitendo hicho cha serikali ya nchi ni alama wazi kuwa kuna mkono wa giza unaosukuma taifa katika hali ya udikteta. Mukwege anaomba serikali itupilie mbali ule mpango wa kupeleka Kardinali Ambongo mbele ya vyombo vya sheria Kiongozi wa hospitali kuu ya Panzi na mtunukiwa tuzo la amani mwaka wa elfu mbili kumi na mnane anaendelea kusema tendo hilo ni alama wazi kuwa watawala wanataka nyamazisha uhuru wa kusema wazi kile kisichoendeka, na hiyo ni kufifilisha pendekezo la katiba ya nchi na demokrasia. tujielekeze kwa sasa katika jimbo la Ituri ambapo watu kumi na mbili walifariki kwa kuzama ndani ya maji na nyumba karibuni mia moja za wakimbizi wa, wa Nyamusasi na Kasenyi kuharibika. Hiyo ni matokeo kwa muda ya pepo mkali uliovuma huko juma iliyopita ndani ya ziwa Albert huko Kasenyi, kwenye kilometa makumi tano na tano kusini na mujibunia, nyumba zote za wavuvi kwenye visanga vya Matete, Rukwanzi na Mulango ilipelekwa na maji kajulisha vyanzo vya pahali. Jamaa nyingi za wakaaji hawa wanalala nje. Ilikuwaje, Isaac Remoyope? Upepo kali ilivuma juma iliyopita kwa ziwa Albert na kusababisha vifo ya watu wengi na vitu kuharibika. Mtumbwi mengi ya wavuvi zilizama na mwili ya wahanga zinapatikana kila siku. Duri ya nyumbani inajulisha kwamba watu 12 wamefariki upande ya Congo na wengine wahanga wanaonekana upande wa Uganda. Nyumba 75 ya wakimbizi ya vita ya kambi ya Kasenyi pia nyumba 35 kwa kambi ya Nyamsasi zimevunjika. Wasimamizi ya kambi wanasema wakimbizi wengi wengi wanalala nje. Wanaomba na serikali ya Kongo pia shirika la kiutu kujenga nyumba kwa ajili ya wahanga, pia kutengeneza makao mengine lenye zimekwisha kuharibika. Maji ya ziwa Albert ilivunja pia nyumba zote ya wavuvi kwa kisanga ya Matete Mulango na Rukwanzi. Wakaaji ya hizo vijiji wamejelekeza kwa Kasenyi na Chomia, wengine wamekimbia kwenye kisanga jirani lenye haikukumbwa na upepo. Watumishi serikali kwa ziwa Albert wanaomba na wavuvi pia wasafiri kufanya angalisho osawa kuvaa mavazi ya ukingo au gilet de sauvetage kwa kuepuka ajali zingine. tokabunya izakari moyope yo mpe Radio Okapi, Radio Okapi. Maandamano ya wanachuo kikuu cha ESP Bukavu ulioanza tangu atekwe nyara kiongozi wa chuo hicho profesa Espoir Majagira Bulangalire yaliendelea tena hadi jana, siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na tisa april mwaka huu, wanachuo wa moja na wafanyakazi wa kamati la uongozi wa shule hilo ESP Bukavu walifunga njia zote za mwingilio wa shule hilo. Inakuwa sasa siku mbili, viongozi wa jimbo wanajulisha ya kwamba vikosi vya usalama wanafanya yote iwezekanavyo ili kumpata profesa huyo, kugundua na kuwazibu vikali waliyomteka nyara. Katibu wa baraza la uongozi la wanafunzi wa chuo kikuu ISP Bukavu, Espoir Butehere Jean, yuko kwenye majadiliano na Jean Kasami. Tumesikia ISP kunatokea vurugu tangu asubuhi mapema. Vurugu inasababishwa na nini? hiyo vurugu tuliweza kuanza wakati tuliweza kusikia kwamba directeur general wetu anaweza kukamatika huko Aruberizi, aire de santé ya Aruzizi, wakati alikuwa akienda kutayarisha kanisa leo, siku ya Mungu. Wakati alipofika hapo, washambulizi wakamkamata wanaweza kuwa kidnapped wakambeba, na mpaka sasa hatujui mahali ambapo wanakuwa. Ndio maana tunafanya maandamano, ili wakuu wote wa nchi na wa hapa ndani ya Sud Kivu wajue kwamba ni mtu wetu kabambi huyu, anaenda ni shefu wetu, hawezi kwenda hivyo hivyo bila kujua ama kukuwa na trust mali ambapo anakuwa, kwa sababu wanaweza kumfanya vibaya na sisi tutakuwa, tutapoteza. Ndio maana tunaendelesha hii maandamano, ili mesaje iende fasi zote na watusaidie kwa kumtafuta na tupate kumwona tena. Mumekwisha hojiana na viongozi wa jimbo wa serikali kuhusu alevema hiyo ya DG wenu? Kwa sasa tuliweza kutuma ujumbe fasi zote na tunajua kwamba kwa sasa kila mtu wote iko na mesaje hiyo hata wanabunge ambao tuliweza kuchagua nao wamekwisha kukuchukua habari hii. Unafikiri kiongozi wa ISP anaweza kuwa aliviziwa au alijikuta mahali pabaya wakati mubaya? Hiyo ndio habari ambao hatuna hakika kwa sasa, alafu tunajua kwamba tukimpata yeye ndiye atatupatia habari kamili na tutajua namna gani hiyo kuchukuliwa kwake iliweza kufikia kwa sababu kwa sasa kwa kuweza kusema kwamba iliweza kufikia kufuatana na kazi ya kwake, hatuna uhakika kabisa. Inawezekana maandamano ya wanafunzi, maandamano yenu yamekumbwa na itilafu fulani leo asubuhi. Ndiyo, leo asubuhi kulikuwa dada fulani ambaye alitaka kuforse njia, kwa sababu njia ilikuwa inafungana, na wakati yeye alipenda apite na kinguvu, baitijiama waliweza kumkataza na hapo aliweza kufunyaga waitijia wanne. Umoja ni kijana ambaye aliweza kugusiwa kunivoo ya kiuno. Bafie bawili baliweza kufikia bakaguswa ku nivoo ya magoti, na mwengine kabisa alilumia vikali kunivoo ya kisingino. Halafu hapo wanapatikana ndani ya hospitali ya Ruigita kliniki, Ruigita hapo Nguba, ndio wanapatikana wakipata matibabu kwa sasa na medesin aliweza kusema kwamba bachunge wapite kuradio, ili waangalie kama tatizo hiyo haikufika ndani ya mifupa. Na kisha hiyo itilafu mulijere namnakani, mnaijere na mnakani. Kwa sasa huyo dada anachungwa ndani ya biro yetu ya Baitidian hapo ku USP Bukavu, na gari ya kwake imekuwa mikononi mwa ndugu zake wakiomba tupate kumwachilia Jimboni Kivu Kaskazini, jamaa karibuni mia moja za wakimbizi wakiwa na zaidi ya watoto mia tatu wa umri ya miaka 0 hadi 17 wanaishi katika hali mbovu ya maisha, inakuwa zaidi ya mwaka moja na nusu, ndani ya shule Musawato kwenye kata Katindo ya pili katika mtaa wa Karisimbi. Hawa walitokea ndani ya eneo kazaa kama vile Kibumba na Buhumba huko Nyiragongo na hata katika matarafa za Masisi na huchu. Churu. Wanawake wajawazito wa kumi na sita wanakuwa miongoni mwa wakimbizi hawa ambao wanakosa matunzo katika mpango wa kuhitimisha mwezi wa tatu wa kusherekea haki za kina mama. Watumishi wanawake wa hospitali kuu ya Goma walichukua wamama hawa na kuwahudumia kiafya hadi ambapo watakapojifungua. Maelezo kamili na Sifa Maguru. Pale hatuna makazi unaenda kutana, tunatumikisha vatoto kulombalomba juu tupate gisi ya kukula na kule kunapatikana mariske za maksida, vatoto wamoya vanagongewa, vengine kwenye valienda vanapigiwa. Kama anavyofasiria mama huyu Furaha Mlengezi Jean d'Arc, maisha ya ukimbizi na matatizo sana. Kuna kwa shida ya chakula Tunaenda Sota kumatani tumekutana tena huko na wamama wajawazito zaidi ya kumi ambao wanashindwa hata kufika hospitalini huko Kanyaruchinya sababu ya umbali mwendo mrefu, na hata matatizo mengine. Wamoja kati yao walishuhudia kama wamefikia hata kuzaa ndani ya kampi bila kuona mganga hata siku moja, na wengine wanapoteza mimba kila mara. Ni kwa mfano Dorika mwenye umri wa miaka makumi mawili na nane na mama wa watoto mbili Tatizo lingine kubwa waliozungumzia wamama wale ni kukosa vifaa kwa ajili ya watoto wao mabinti, wakati wa kuona mwezi, bila maji safi, bila sabuni, hata nguo ya kubadilisha watoto. Wale wanapitia kipindi kigumu, nawaza na magumu, nikezala mtoto ndamuvarisha nini, wala mienda vala nini, ndakura nini, ni magumu na mateso, naule musi naule musikangu mwenyi wanafikisha museza diziwita saba, anafika mumamyezi zao havana mitete ya... Wamama hawa wa kampi ya Musawato walitoa mwito kwa viongozi na hata kwa mashirika ya kiutu kuwajia msaada kwa sababu ya matatizo mengi inayowakumba Goma. Sifa Magoro, Radio Kapi. Na ni mwisho wa habari, aksanti kwa usikivu mwema. Habari hizo munaweza tena kuzifuata kwenye tovuti yetu ya intaneti, www radio kapi net.