Habari zetu Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi nawatangazia oh, kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Shirika la Voix des Sans Voix lina omba wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watazame maratena mashtaka zaidi ya Kardinali Fridolin Ambongo katika ka tangazo wake ya hii siku yene mjini <'info> Kinshasa. Shirika hilo limesema kwamba linawaza Kardinali yanapashwa tumia uhuru wa masemi na matamshi yake hayapashwi chunguzwa vibaya. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali imekuwa ya uharibifu katika mtaa wa Masisi kisha kudhibitiwa tangu siku ya pili iliyopita kwa mji mdogo wa madini wa Rubaya na waasi wa M23. Kama hali ni ya kimya hapo, wauni wa M23 wanatangulia vijiji vingine, hali inayofadhaisha wakaji wa huko, la sema shirika la raia. Katika jimbo la Kongo Central, kiwanda cha Regideso kilirudisha katika kazi vifaa vya utoaji maji katika mtaa wa Luozi miezi tano kisha kusimamishwa, hali iliyotokana na matatizo ya kiufundi, sababu ya kupanda kwa maji ya jito Kongo. na na ifuatayo, ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni tena. Shirika la Voix des Sans Voix linaomba wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watazame mara tena mashtaka zidi ya kardinali Fridolin Ambongo. Katika tangazo yake ya hii siku ya ene mjini Kinshasa, shirika la Voix des Sans Voix limesema kwamba linawaza kardinali anapashwa tumia uhuru wa masemi na matamsi yake hayapashwa chunguzwa vibaya. Hata hivyo, shirika la Voix des Sans Voix linawaza ni ya lazima kutia mbele amani ya amani inayolazimishwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amejulisha Austin Manketa, kiongozi mtendaji wa Lavoi de Sanvoi, katika masemelo yaliyochukuliwa na mwenzetu Jeff Ngoi na kutafsiriwa moja kwa moja naye Andri Kitengi. Ni kweli misemo ya Kardinali yanaweza kuwaudi watu fulani, lakini ninaamini kuwa katika demokrasia yanaweza kutafsiriwa kuwa Kardinali anafurahia haki yake ya uhuru wa kujieleza na kutoa maoni yake. Kwa hivyo mambo yote yakizingatiwa, La Voix des Sans Voix ya haki za binadamu katika dhamira yake ya kuzuia ukiukuwaji unaowezekana wa haki za binadamu kufuatia ombi la ufunguzi huu wa habari za mahakama dhidi ya kardinali na kwa lengo moja la kupendelea utafiti mshikamano taifa, wa kitaifa unaomba uongozi wa Kongo kwa ujumla na mamlaka za mahakama asa kutengwa uamuzi uliochukuliwa wa kupendelea utulivu, amani, na kwamba Wakongomani wote mabibi na mabwana waelekeze juhudi zao katika kurejesha hamani na mamlaka ya serikali katika eneo lote la taifa. Upande mwingine katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali imekuwa ya uharibifu katika mtaa wa Masisi ni kisha kudhibitiwa tangu siku ya pili iliyopita kwa mji mdogo wa madini wa Rubaya na waasi wa M23. Kama hali hiyo ni ya kimya pa Rubaya, wauni wa M23 wanatangulia vijiji vingine, hali inayofadhaisha wakaaji wa huko, lasema shirika la raia mwenzetu Bernard Nyange alitondela taarifa inayosomwa na Sifa Maguru. Ilikuwa ni baada ya mapigano makali yaliyopambanisha jeshi la Kongo na washirika wake wa ndani dhidi ya waasi siku nzima Jumanne, ambapo waasi wa M23 waliiteka eneo la Rubaya. Matokeo yake waasi hawa waliendeleza uvamizi wao hadi kwenye vikundi vya Kibabi na Matanda huko Masisi. Kwa maoni yake mwandishi wa shirika la raia pale Masisi, waasi hawa wamekuwa wakisonga mbele tangu Jumatano kuelekea Katale, Masisi Centre na wengine kuelekea Ngungu na Kingi katika usultani wa Ufamandu 1 na Katoi. Jambo ambalo linatia wasiwasi alivyosema wasiwasi alivyosema Telesfor Mitondeke. Magaidi wa M23 walishambulia tokea jana vijiji vya sultani mdogo wa Mfuni Kibabi kama Lukofu, Kasheke, Chugi na zinginezo. Huko raia waziama makazi zao, hali yazidi kuwa mbovu, ikiwa kwamba waasi wakaribia zaidi kijiji kuu cha mtaa wa Masisi. Inabidi hatua muhimu zichukuliwe ili kutokomeza hali hii inayotatiza raia. Baada ya kukaliwa kwa eneo la Rubaya, vyanzo vyetu vinahofia waasi hao watafungua maeneo ya kwa uchimbaji madini haramu. Tubaki kati katika jimbo la Kivu ya kaskazini, tukijielekeza mtaani Beni ambako kuna ripoti wa mashambulizi mawili ya wahuni wa ADF siku ya tatu tarehe moja mwezi huu wa tano. Ni katika barabara Eringeti Kainama kwenye zaidi ya kilomita makumi sita kaskazini ya mji wa Beni. Wakati wa mapambano vikosi vya FRDC UPDF viliwapatia uhuru uru raia kutoka mikono ya washambulizi na jimboni Ituri, makazi ya uchumi na ya kijamii yaliharibishwa tangu hii siku ya ine katika mtaa wote wa Aru kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 26 kaskazini ya Bunia. Ni kutokana na ombi ya shirika la raia ya siku ya tatu, bila siku tatu, bila kazi, hali inayoambatana na kurudi kwa ujambazi katika eneo hilo, pamoja na mauaji juma jana ya mtoto moja na watu wenye silaha pa Aru, na baadaye pa Ariwara, pamoja pia na uzishaji wa kisima cha maji cha mtaa huo na shirika moja la kiserikali mengi. nawe Isaac Remuyupi. Duka mali ya kuuzisha mafuta ya gari na soko zilifungwa siku ya ine hii katika miji kuu ya mtaa sawa Aru Centre, Ariwara na Ingbokolo. Usafirishaji ya watu na gari pia ilifanyika na uzembe kabisa pia kwa barabara Aru na mitaa jirani ya Mahagi jimboni Ituri pia wacha na Faraj katika jimbo la Otele. Katika barua shirika la raia iliandika kwa kiongozi ya mtaa, inashutumu hasa zaidi kuzidi kwa hali ya ukosefu wa usalama, inataja sawa mauaji ya mtoto mmoja na risasi na wengine wawili wali kwa nyara na watu wasiojulikana. Shirika la raia inashitaki pia ofisi ya serikali inayohusika na kazi ya serikali ITPR kwa kifupi, kuhuzisha gari ilitolewa na serikali ya Kongo kwa kuchimba maji safi, hujulisha Achidri Isa Traore, wanamemba wa moja ya shirika la raia. Ya shirika la wafanyabiashara ya vijana na wazee walikusanyika siku ya ine hii na kiongozi ya mtaa ya Aru kwa kutafuta suluhisho kwa shida au pendekezo lao. Toka Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi na katika jimbo la Manyema shirika la raia kito cha Lubutu kinashutumu tena kuwepo kwa askari jeshi katika maeneo ya madini ya mtaa huo. Katika tangazo kiongozo shirika hilo la kiraia Mutoro Mumbere Jean Pierre amejulisha kuwepo kwao wakati wa mchana sawa vile wa usiku, hali inaofadhaisha raia wanaoendesha makazi yao. Shirika hilo la raia linaomba usaidizi wa wakuu kwa kukomesha usumbufu huo. Hata hivyo kiongozi wa mtawa Lubutu alihakikisha kuwepo kwa majeshi katika maeneo ya madini, bali akisema ni kwa usalama wa maeneo ya wazaliwa wa Uchaina. Na katika jimbo la Congo Central, kiwanda cha Regideso kilirudisha katika kazi vifaa vya utoaji maji katika mtawa Luuzi miezi tano kisha kusimamishwa, hali iliyotokana na matatizo ya kiufundi sababu ya kupanda kwa maji ya jito Kongo. Kiongozi jimboni Congo Central wa Regideso, Theodore Kabea Ngandu, ameomba wateja walipe maji bila shaka, ajili kiwanda hicho kiendeshe makazi yake na kuendelea moja kwa moja kuwatolea maji wakaaji wa huko Luozi. E, kwa kifupi, mkusanyiko wa utetezi wa haki za wanaotumia makazi mbalimbali wanatena vifaa Udeco ina masito kuhusu hali mbaya ya maisha kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta ya gari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika kibarua kwa waziri wa uchumi, idecom inaamuru sio sawa hali hiyo ya kupanda kwa mafuta ya gari kwa sababu nyingi, hali inayopelekea vinyume vibaya katika bei ya usafirishaji mjini. Kiongozi wa muungano huo idecom, mwakili Chief Chipamba, ameomba matengenezo ya hali hiyo. Naye waziri wa uchumi pa Mbujimayi katika jimbo la Kasai Oriental, watu wengi wanaogua wa macho wakati huu. Daktari Jean-Pierre Sumba, kiongozi jimboni wa mapango wa kupinga magonjwa ya macho, anaomba watu waheshimu kanuni fulani za usafi kwa kuepuka ugonjwa huo. Na sasa nawalika kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kitakachotolewa na mwenzetu wa Beni, Marc Marofimbo. Mwalika wetu ni kiongozi mkuu wa University ESP Goma. Profesa Butoa Balingene aongelea madai yanayohusu jinsia kunako shule kuu hii ya kialimu, madai ambako tayari amekianzisha Jumane uliopita tarehe 23 Machi mwaka tuliomo. Kikao cha uhamasishaji uliendesha huku ikiwemo mamia ya wanafunzi wa university huo waume na wakike kwa kuzungumzia utu kamilifu na majukumu ya mwanamke nini ya kushika katika mradi huo. Profesa Butoa Balingene azungumuza na Bernardin Nyangi. Profesa Butoa Balingene, jambo. Jambo sana journalist. Mulianzisha mpango wa kuhimiza watu wanaume kama vile wanawake kuhusu yale ambayo munaita masculinite positive. Uh, inamaanisha nini? Tuna programu hiyo ambayo inakuwa na vichwa viwili. Kichwa kimoja kinasema mwanamke anapaswa kuwa responsable kwa kujuir, kubeneficier na ile uke wake feminite tunaona kama wanamke wanajiplendre tunaonelewa tunaonelewa. Lakini sasa na sisi wanawake tufanye nini kusudi tuheshimike na tujwire kwa hiyo humanite yetu utu wetu? Halo, tunahimiza wanawake kuwaonyesha, mwanamke anapasha kufanya hivi, anapasha kwa kuamsha tu, ni mambo ambayo yanafahamika kikazi, e, nyumbani, kwenye dini, kwenye kazi, donc mwanamke anapasha kuwa hivi hivi kwa kumerite ile ambayo anastahili sio kujiplendre hapata kuweka tu, kwa sababu ni wewe, ni mwanamke hapa fa unastahili, unatumika sawa mwanaume, unatumika vizuri. Kuna kazi ambazo tunapasha kufanya sisi sote pamoja, na ni kazi preske zote, na wale wanawake wawili ambao walifanya expose sete Vumilia Buhairo na sete Chikuru ani wa ISP Goma, walionyesha kama wanawake waache kulialia, lakini watumike, na wanaume pia wasijigambe na ukubwa, mimi ni mkubwa, mimi ni mwanaume ninaweza kumwekeraze mwanamke, haiwezekane. Hiyo ukubwa ambao unakuwa nayo uitumie kwa kumsaidia ule wakati anakuwa mdhaifu. Hiyo ndio tunaita masculinite positive. Wawasaidiane kwa kueneza kama hii nakosa hapa anasaidia, hii nakosa hapa mwanamke anasaidia, hii nakosa hapa mwanaume anasaidia. Anasaidia katika umoja dalarmoni bila kuoneana bila kuzarawana, na kazi zote tuzifanye kwa umoja. Na hiyo mkutano mulioendesha siku hii ya pili tarehe ishirini na tatu April ni mkutano ilikusanyisha wanani? Mkutano ilikusanyisha wanafunzi wetu, waalimu wetu na pia watu wengine wagoma. Tuliona maprofesa wengine walifika pale, wamama walifika kwa kuhudhuria na vijana kutoka mahali mbalimbali walikuwa walikuwa, lakini tuna shida wana jurnalisti, na ninapenda nijiadresee kwa wale ambao wanaweza kutusaidia. Tuna huo mpango, lakini kipesa hatuna namna, tunahitaji tusaidiwe. Huyu ambaye anaweza kutusaidia akuje na kitu fulani. Wanawake wanahitaji katika huu mpango wetu wasaidiwe, kusudi waweze. Tumeanza kwa universite, tutashuka kwa mashule hayo yenye kuwa chini, kwa kuwasaidia watoto wajue haki zao, kwa sababu wakijua haki zao wataheshimia pia haki za wengine. Sisi sible yetu kabisa ni huko chini kwenye watoto. Tuwaonyeshe kama haki yao ni hii hii, na haki ya mwingine ni hii hii. Na tukiweza hapo, ulimwengu wetu, nchi yetu itakuwa vizuri. Mnafikiria ya kwamba hiyo taarifa haijawahi kuingia katika vichwa vya watu eh? Ndio maana kunakuwa hiyo udhaifu kwa ngambo ya wamama, inaonekana kiwazi kwa leo. Unaona mtu ana mke, wakati mke anataka kwenda kufanya kazi anamkataza, auwezi kwenda kazini kabla mimi sija kuruhusu. Inaonekana ni vitu ambavyo tunaona hapa O, se ridicule anakuja kukusaidia, lakini e, unaona kama anakupinga, sio hivyo. Yafaa kunakuwa complementarite, na tukuangaje kabisa tupate mwaye. Tusipopata mwaye, tutafanya ile ambayo tunaweza, lakini tunahitaji tupate msaada kusudi ya kuakompanye ile ile activite ambayo tumeanza na mnapangilia inaweza chukua muda gani, ili kwamba mwezi kumaliza hiyo kampeni atutie mstari? Tunaanza na tuko tunafanya, kila mwezi, kila mwezi, kila mwezi tunafanya aktivite na tutaendelea hadi mwisho, mpaka watu wajue haki zao, kwa kuwapermetre pia waheshimie haki za mwingine. Profesa Butoa Balingene Jukani, asante sana bwana journaliste Radio Kapi. Sasa makala yetu ya siku yatupeleka huko jimboni Ituri ambako kuliendeshwa sherehe la kuweka jiwe la kwanza la ujenzi wa chumba cha kushughulikia watoto wahanga, wa hanga wa mizozo ya kivita jimboni Ituri. Sherehe hii ilipitika kunako chumba cha kazi ya shughuli za jamii. Ni mradi unaodhaminiwa kihela kupitia mchango ya wafanyakazi wa tume na MONUSCO mashirika za umoja wa kimataifa huko Ituri, pia msaada ya viongozi wa jimbo. Jengo lile ni pali pa upokezi kwa kushughulikia watoto hawa wahanga wa usalama mdogo, ikiwa watafaidikia mafundisho kielimu ili wawe na ufahamu ya mafundisho ya shule pia mengi. Katika ripoti yake Ezekiel Muzalia, mamia ya watoto wahanga wa mizozo ya vita waliachishwa mafunzo mjini Bunia kwa sababu ya ajali ya moto uliojitokeza kwenye jumba lao la mafunzo. Iliyowapokea vyombo vyote vya shule kama vile mashini za kushona nguo, bodi la shule, viti, vikaratasi vya shule na vifaa vingine vya kuandaa mafunzo viliunguzwa. Jambo lililo sukuma watoto wengi kurudi tena barabarani. Watoto hawa tuliokutana nao kwenye uwanja wa masomo wanaonyesha sikitiko lao waliposhikwa na kilio hicho cha watoto, wafanyakazi wa Monusco na wa miungano za Umoja wa Mataifa kupitia usaidizi wa wakuu wa jimbo walijikusanya ili kutoa mchango wa fedha za ujenzi wa jumba hilo. Lengo ni kusaidia watoto hawa, kama vile anafasiria Bi Lilian Nyacha, msimamizi wa mipango na mkuu wa kituo cha habari cha Monusco mjini Bunia. Sisi tunajiona pia kama watoto wa Ituri, tulikusanya dola za Amerika kulikosa elfu uh, mbili. Na hapo hapo, mbili, mbili na hapo hapo tukaona liwali makamo anagusa ndani ya mfuko wake na kuongeza. Wasimamizi wa kituo jimboni wenye kuhusika na mambo ya raia divas, kwa ufupi wanasalimu tendo hilo ambalo kulingana na mwongozi wake unaleta furaha kwa watoto hawa walioathiriwa na mizozo ya vita na ambao wanapendelea Tunafurahi sana kwa sababu hatuyapataka nini maproje ya namuna ile kukua fikia sie na tunaipokea kwa roho safi, na parce tunaona ile vile ni kidogo, tuko na apprentissage professionnel tuko arcliner, shida zinabaki nyingi ili senta hilo litumike vizuri. Liwali makamu wa jimbo aliyesimamia sherehe hiyo anasalimu jitihada hiyo ambayo alisapoti kupitia mchango wake. Kwa ukumbusho, jueni ya kwamba ni zaidi ya watoto 400 ndiyo wanaishi barabarani mjini Bunia kwa sababu ya mizozo ya vita ndani ya jimbo la Ituri. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi na tuweke nanga kwa matangazo yetu na habari ya pande wa mashariki. Kwa ufupi, polisi mjini Beni iliwaonyesha jana siku ya tatu, kikundi kimoja wanaodhaniwa kuwa wanamgambo wa Maimai walioshambulia kituo cha polisi ya Mango Te. Hawa washutumiwa kumchoma kisu jeshi moja ya polisi ya kikundi ya msako ya haraka na kupora silaha yake. Miongoni mwa vijana walioitishwa pia na polisi, kuna wale wametokea mjini Butembo. Nason Murara, msemaji wa polisi mjini Beni, awalika wakaaji kukata uhusiano yeyote na watu wanaokuwa na nia ya uharibifu na uwasi mjini na mtaani Beni, na aomba kwa wakaaji kutoa tahadhari ya vuguvugu yeyote ya, ya wajambazi kwa vyombo usikao na usalama. Na ni hapo ndipo twakomesha matangazo yetu ya asubuhi ya hii Alhamisi tarehe 2 Mei. Shukrani kwako mpendwa msikilizaji kututegea sikio. Siku njema kwako.