Radio Kapi. Hamjambo wasikilizaji wa Radio Kapi, karibuni kwa kufuata habari zetu. Kifupi chake pagoma uzuni, pia hasira ni mwingi katika kambi ya wakimbizi wa witims bago, siku tatu kisha mabomu kushambulia kambi hiyo. Ni watu kadhaa toka dunia nzima ambao wanalaumu jambo kama na hilo linaloongeza magumu ya raia hao wakimbizi ka Manyema, mkurugenzi wa jimbo la elimu la Manyema ya kwanza anathibitisha kuwa kila kitu ni tayari katika eneo lake kwa ajili ya kuanzisha kipindi cha kwanza cha mtihani wa serikali Jumatatu hii ya Pambandaka. Hali ya sitofahamu bado inaendelea katika mkutano wa mkoa wa Ekuateur. Hata hivyo, uchaguzi wa maseneta na magavana wa majimbo umepangwa kuendeshwa kesho Jumanne siku saba, sababu ya hiyo kazi zote zimesimama. Mjambo tena tuanzie habari zetu katika Kivu Kaskazini, siku tatu baada ya kulipuliwa kwa kempi ya wakimbizi wa wtmc pak huko Mgunga, huzuni na hasira bado vinaonekana kwenye eneo la tukio, hata kama wanapojaribu kufufua maisha yao. Wakimbizi hao wanaeleza kwamba hawakuwa wakijingojea kwa ukatili kama huo katika kempi ya wakimbizi, kwa mujibu wa mwandishi wetu aliyetembelea eneo la tukio Jum mapili hii, bomu hilo liliteketeza eneo la takriban mita kumi. Mahali ilipoanguka hakuna tena lolote vibanda. Vilivyokuwa karibu vilipasuka pasuka kwa vipande. Kwa sasa wakimbizi hao wanaanza tena upya kujenga vibanda vyao. Wanachoomba tu kwa serikali ni kuwahakikishia usalama wao. Ni watu wengi toka pande zote duniani wanaoshutumu milipuko hii ya mabomu. Kwa upande wake Rwanda na m wanakataa madai haya. Tubaki tu pa Goma. Wakimbizi wanaoishi katika kambi zilizo magharibi mwa mji wa Goma wamo hatarini ya kushambuliwa na adui, lakini pia kambi hizi zimejaa na hali ya maisha huko ni gumu. Ni kutafuta nafasi na matumaini ya kudumu ya kibinadamu, ambayo kwa muda wa miezi miwili maelfu ya mafamilia zimeondoka kwenye kambi zilizojaa ya, ya Rusayo ya kwanza na ya pili, Lushagala, Bulengo na maeneo mengine yasiyo rasmi ili kuishi kwenye kambi mpya Rusayo ya tatu wilayani Nyiragongo. Kwa mwezi mmoja, idadi ya familia kwenye kambi hii mpya imeongezeka kutoka karibu familia elfu saba hadi elfu makumi mbili na tatu au karibu watu elfu mia moja kama vile zinazofahamisha habari toka Medecins Sans Frontieres. Shirika hili limeweka huko kituo cha afya cha haraka kwa ajili ya afya yao, lakini mahitaji bado ni makubwa, kama vile anavyoeleza Rosali Zawadi aliyefika huko kwenye kituo cha afya cha Rusayo ya tatu. Mganga mmoja akipokea mtoto anayeathiriwa na ugonjwa wa malisho mabaya, yaani utapiamlo. Kila siku tangu kusimikwa kwa kituo hiki, wamama wengi wafika na watoto wao wenye utapiamlo kwa ajili ya matunzo. Dr Jean Paul Kasolwa anayehusika na shughuli za MSF katika kempi ya Husayo ya tatu anasema kama wanajitahidi kuwasaidia wahami katika kempi hii, ila mahitaji yao ni mengi zaidi. Poste de sante inafanikana juu ya 3000 5000, me kwa sasa tuko na watu plus ou moins 100000, watu wiko wanaongezeka wa kila siku, na mingi yao wanakosa fasi ya kulala, wanakosa pia chakula, wanakosa pia vile ya tama kantin kabula makiti me kila siku watu wengine wanaongezeka tena, mai tunaendelea na kukabula. Me watu wiko mingi mabezoe ile tena vile ya sante itakuwa augmente avec le temps. Kila siku karibu jamii mia za wahami zinafika ndani ya kempi hii, yajulisha kamati yao. Jamii hizi zinafika zikikosewa na vyote, ndio maana shirika y MSF inatoa wito kwa wafadhili wote, ili waje kuchangia kwa kujibu kwa mahitaji ya jamii hizi. Goma, Rosalia Zawadi, Radio Okapi. Tubaki tu Goma kwa habari za usalama kwenye shamba la mapambano. Hali iliendelea kuwa mpaya jana Jumapili na oga inaongezeka tu katika jiji la Minova na katika vilima vinavyoelekea Masisi. Jeshi la FARDC na makundi yenye kumiliki silaha wamekuwa wakipambana, kumepita siku tatu. Kwa sasa milipuko ya lisasi nzito nzito inaendelea kuhofisha wakimbizi pia wakaaji wa Minova. Habari za mahali zafahamisha kwamba kazi zote haziendeshwi kwani wakaaji hawana matumaini yoyote. Tutoke Kivu kaskazini kuelekea Manyema kama vile tulivyotanguliza kipindi cha kwanza cha mtihani wa serikali mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na nne yanaanza Jumatatu hii huko Manyema. Mkurugenzi wa jimbo la elimu la Manyema ya kwanza anathibitisha kuwa kila kitu ni tayari katika eneo yake kuwakaribisha mashiriki, ili kuhakikisha uendeshaji wa mitihani huo. Kiongozi wa shule za Manyema ya kwanza aliendesha mkutano mkuu pamoja na wakuu wote wa mashule Alhamisi iliyopita ili kuwapatia maagizo. Mokito Kaunda Serafin yuko hapa kwenye kipaza sauti chake. Florence Kizalunga, oui, madame, je vous Ndiyo bibi, na kudhibitishia katika jimbo langu la elimu kila kitu kiko tayari. Ni kwa sababu hiyo tuliwakutanisha wakuu wote wa taasisi ili kufanya marekebisho ya mwisho, kwa sababu kuna wakuu fulani wa mashirika ambao ni potofu. Unapowasilisha ada za ushirika wao kwa upande wao, huongeza au kuzidisha gharama inayojulikana. Ni franga za kikongomani makumi saba na mbili elfu shule ambayo itasubutu kuomba duru nje ya kile ambacho mamlaka ya utendaji inaomba, tumechukua hatua zote za kuwaadhibu kwa mjibu wa sheria. Ushauri ambao ninaweza kuwapa wazazi ni kuwasimamia watoto wao, kwa sababu watoto wako katika kipindi cha misukosuko, lakini pia ni juu ya watoto kuepuka ovyo ili waweze kujitolea. Ninawashauri wasibabaishwe, wawe watulivu kuwasilisha mtihani wa maisha yao. Le de za shule tu ila ni katika wilaya ya Beni huko. Ukosefu wa shule katika groupement ya Baswa wa Madiwe unasukuma vijana wengi wenye umri wa kwenda shule kujiorozesha katika kundi za wapiganaji wenye kumiliki silaha. Tahadhari hii inatolewa na baraza la vijana la eneo hilo ambalo lina wasiwasi kutambua kwamba taasisi kubwa kama hiyo inayoundwa na mitaa sita inaweza kuwa na shule saba peke yake. Nzabeli Mamba bin Atibo, kiongozi wa baraza la vijana la Groupement Baswaga Madiwe, anaomba serikali ya Congo na washirika wake kuanzisha miradi ya ujenzi wa shule za umma katika eneo hilo ili kuokoa maisha ya vijana wa huko. Alisema hayo kwenye simu ya Mark Marufimbo. Udogo wa mashule ya kisekondari inayopatikana huko ijagongana na tatizo nyingi. Serikali imesahau kabisa pande huo, japo yapo nchini pia, ikiwa hatuna mashule za kutosha. Ukosefu wa mashule huko ndipo chanjo kubwa inayowasukuma vijana kujiorodhesha katika vikundi vishikao silaha zinazozorotesha usalama ya wakaaji huko mkoani Baswa Madiwe. Kwa kutoa suluhisho kwa tatizo lile, tunaomba kwa serikali kuhusisha pia mkoa wa Baswa Madiwe katika miradi zake za ujenzi na maendeleo za shule. Serikali itujengee mashule zake ili kuboresha hali ya mafundisho na elimu ya watoto huko mkoani Baswaa Ma majiwe. Mbandaka kwa kifupi, hali ya sitofahamu bado inaendelea katika mkutano wa mkoa wa Equateur. Hata hivyo uchaguzi wa maseneta na magavana wa majimbo umepangwa kufanyika kesho Jumane siku saba, manaibu wa majimbo bado wamegawanyika nyuma ya ofisi mbili mahususi. Sababu ya hiyo kazi zote zinasimamishwa na polisi inaendelea kulinda vifaa na viingilio vya chumba hicho. Kwa sasa tuelekee pa Bandundu ambapo hali ya gereza ni ya kusikitisha. Katika gereza kuu la Kenge mji mkuu wa jimbo la Kwangu, gereza hili hali yapokea usaidizi wowote wa vyakula, kumepita miezi nne. Wafungwa wapatikanao huko wameachiliwa kwa hali hiyo mbovu ya njaa na bila huduma ya afya inayofaa. Ni waziri wa haki za binadamu wa mkoa Metre Adelar Nkisi aliyetoa tahadhari hiyo ana isha pia kwamba majengo hayo yana tatizo katika gereza hili kwa sababu ya msongamano wake. Metra Delar Nkisi anatoa wito kwa serikali ili kuona nini la kufanya haraka iwezekanavyo. Habari za Irene Mboma lusolo zinazotolewa na yepolin munanga. Gereza kula kenge katika jimbo la Kwango lililojengwa tangu wakati wa ukoloni kwa kuchukua hesabu za watu wasiozidi makumi tano. Kwa leo gereza inachukua hesabu ya watu mia mbili makumi nane. Kwa mujibu wa waziri wa jimbo anayehusika na haki za binadamu, gereza hili linakosa chakula kwa miezi kadhaa kutokana na ukosefu wa msaada kutoka serikali ya Kongo. Kama matokeo wafungwa wanasumbuliwa na njaa. Alishutumu bwana Delar Nkisi, waziri Nkisi ambaye anatoa malalamiko kwa ajili ya watu hawa waliofungwa, anapendekeza kukarabatiwa kwa gereza la Feshi ili kuondoa msongamano katika gereza la Kenge. Kwa upande wake, shirika ya kiraia huko Kwango pia yanasikitishwa na hali hii na yanatoa wito kwa serikali ya Kongo kuchukua majukumu yake. Tumalizie habari hizi Pambuji Mai, katika jimbo la Sanguhu, vitoto vya samaki kwa sasa ndicho chakula kinachotumiwa zaidi katika mji wa Lusambo siku hizi. Samaki hizi ndogondogo zinavuliwa katika mto Lusambo. Kwa sasa, wavuvi wanafurahi kupata mikataba nzuri kwa sababu ya wingi wa samaki hizo ndogondogo. Wanawake kadhaa wanaamini kwamba samaki hizo ndogondogo zime wafalia sana kipindi. Cha pili cha habari zetu ndiyo mwalikwa pia, dosari ya siku kwanza. Fuateni mwalikwa wa siku. Radio Okapi. Wakuu viongozi wa jeshi wanaitwa kuanzisha mashambulizi katika vijiji munamokaa waasi na kuruhusu wakimbizi kurejea makwao. Hili ni mojawapo ya mapendekezo makuu yaliyotolewa Jumatano mjini Goma na watendaji wa kijamii na kisiasa kufuatia majadiliano ya siku tatu na baraza la usalama. Ulikuwa muda mwafaka kuona namna gani kutafuta pia suluhisho kuhusu ukosefu wa usalama mjini Goma. Mengi zaidi, naye Placide Nzilamba wa shirika la raia ndiye mwalikwa wetu hapa anaongea na Sifa Maguru. Placide Nzilamba, jambo. Wewe kama vile mwanamemba wa shirika la raia ya Kivu ya Kaskazini, munakusanyika pamoja na viongozi katika mkutano wa shauri la usalama. Na ile mkutano ilianza kwanza na mafunzo ambayo mlipata, tunaweza kujua ninyi kama vile wa leader loco waliwafunza kuhusu nini? Kusema kuwa tumeshiriki katika uh, vikao viwili. Kya kwanza ilikuwa kya kufunza viongozi wa sekta ya usalama, wasimamizi wa shirika la raia, wasimamizi wa vikundi vya wa wakimbizi, viongozi wa, wa, wa vijiji na mitaa, kuwafunza kuhusu uongozi wa sekta ya usalama. Na humo wametufunza namna gani kujua Eh, vyanzo vya shida za usalama na pia namna gani kufanya utatuzi ambao utagusa kikweli shida hizo za usalama. Ni hivyo ambavyo tumefunzwa siku hiyo ya kwanza. Tulitaka kujua hii mkutano wa usalama wa siku mbili mulizungumza juu ya nini? Nukta kubwa gani wala swali kubwa gani ambazo mulizungumza katika ile mkutano pamoja na viongozi? Siku ya pili kumefunguliwa sasa mkutano mkuu kwa ajili ya kujadili swala la ukosefu wa usalama katika mji wa Gomba na kando kando, na kikao hicho kimefunguliwa na uh, liwali makamu wa jimbo, na pia kisha kufungua amepana mafasirio kuhusu leo usalama mdogo ambao unakumba mji wa Goma, na kisha mafasirio hayo amemwachia nafasi mshauri mkuu uh, anayehusika na swala ya kisiasa kwenye ofisi ya liwali wa jimbo ili aendeleshe kazi na kuanza kutuonesha namna gani watu watatumika, namna gani watu watajadili hilo swala na kufikia kutoa maoni yao kuhusu ukosefu wa usalama na mbinu ambazo zitatumiwa ili kutekeleza tena usalama katika mji wa Goma na pembezoni. Na ndipo wamewagawa watu katika makundi mbalimbali mbali. Watu hao wamefanya uchambuzi kindani ya ukosefu huu wa usalama katika mwiji wa Goma, na kisha uchambuzi kumetoka mapendekezo na maoni mbalimbali mbali ambayo uh, viongozi wataweza kufanya yawe matendo yao ya kila siku kwa ajili ya kutafuta usalama. Na pia inashulikana kuwa toka njia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweke kuwa nchi ya kidemokrasia, sekta zote za, za maisha zimekuwa sekta ambamo raia wote wanapaswa kuchangia, na kwa hiyo swala la usalama si swala tena la wale tu ambao ni waaskari wa wanapolisi na wale ambao wanasimamia sekta zingine zote za usalama, imekuwa swala la wakaaji wote. Ndio maana katika kikao hiki tutatosha mapendekezo ambazo, eh, sisi wote ambao tunakaa tuna humo, sisi wote ambao tunashiriki tutaenda kutimiza ili turudishe haraka usalama katika mji wa Goma na kando kando yake. Na ulizo la tatu, tulitaka kujua hii mikutano yote yenye mnafanya muda wa siku tatu itamalizika namna gani? Eske kuna makusudio vingojeo vya raia wetu, kile ambacho wanaweza kukingoja ni matendo na mapendekezo ambazo zinataka, zitatoka katika kikao hiki ili kuhakikisha kuwa mji wa Goma na kandokando yake unalindwa salama na raia wetu tena wanaishi bila woga wa kitu chochote cha kuhatisha. Ni hiyo ambayo tumefanya kwa siku hizi mbili zingine ambazo zimefuata, na hapa sasa tunasubiri liwali wa jimbo aweze kukomesha hiki kikao, ili kila mmoja aende kutimiza ile ambayo tumekubaliana kwa pamoja. Dosari yetu inatupeleka Ituri huko. Maelfu ya watoto wanaoishi katika kembi ya wakimbizi hawako shuleni. Miongoni mwao watoto elfu sita mia moja makumi tatu na nane wenye umri wa kwenda shule wanaoishi katika kembi ya Kigonze wilayani Mujimbela chini ya elfu moja wanasoma katika shule mbili za msingi zipatikanazo huko, ila shule hizo zimo katika hali mbaya. Hii ni dosari ya Marsial Kiza Bya Mungu aliyetembelea huko. Hapa tuko ndani ya darasa la somo la pili ya kiprimari ya masomo bien analite yenye kupatikana ndani ya kempi ya wakimbizi ya Kigonze kwa karta Muzipela, shule ndogo yenye kupambana na shida nyingi. Walimu wanatumika kwa bure bila mshahara, na hali ya madarasa ya shule hii ni vibaya sana na kuhatarisha maisha ya wanafunzi wakati ya mafuriko. Wanafunzi ngambo yao wanakosa vitu nyingi, hawana shati, buku na kalamu wengine wanafika masomoni bila hata viato. Umoja wao Odete Kumu analomba na serikali na watu wa roho mzuri wapate kuwasaidia tablo kae bike na lomba basaidesi haja ya walimu kuhudumia watoto. Wazazi wengine wenye kukosa pesa elfu tatu ya franga ya kikongomani ya kulipa minervale wanapendelea kubaki na watoto wao nyumbani. Asimwe Mgisa yeye kama msimamizi ya shule Bienerise Anolit anasema hali hii inaleta sikitiko kubwa, batoto viko na hamu ya kufika lakini vanakosa mahali ya kukala banakosa mavazi ya masomo, banakosa hata ubao ya masomo. Yetu yote inakia ya mavurugo sana, tutafaa batoto namona kani, letanakatala kusikia sie. Shida hii imeonekana pia kwenye shule ya kiprimari sent like yenye kupatikana hapa kwenye kempi ya wakimbizi ya Kigonze Lone. Masumbuso umoja wa walimu kwa hii shule mwenye tulikuta wakati ikonafundisha anasema kwamba wanafunzi wengi wamekwisha kuacha kufika kwenye masomo ajili ya njaa na ukosefu wa sana Tunakuwa na watoto ambao wanatoroka shule kwa sababu ya njaa, na pia tunakosa choo. Tunakuwa na darasa za watoto ambao zinakuwa ndogo. Shule letu limejengwa na mbao, na hiyo inakuwa ajali kwa watoto. Tunaomba serikali ya nchi ifanye yote iwezekanavyo ili walimu wapewe mshahara. Walimu wa shule mbili hizi wamesema wanakuwa kwa sasa na miezi tano hawajalipwa malipo ndogo yao prime yenye serikali jimboni a Ituri ilikuwa ikiwapatia zamani. Nikiripoti kutoka kimpi ya wakimbizi Kigonze, Marcial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Habari hii kwa ufupi: wilayani Beni ni watu wawili waliofariki jumapili hii kupitia ajali ya barabarani huko Oicha, mji mkuu wa wilaya ya Beni, kulingana na shirika la raia la mahali pia na polisi kitaifa la Congo. Pikipiki mbili ziligongana, na madereva hao wawili walifariki hapo hapo kwa mujibu wa polisi. Madereva hao walikuwa kwa mwendo wa mbio, na ndio chanjo kuu cha ajali hiyo. Mili hii isiyo na uzima imepelekwa kwenye chumba cha wafu cha hospitali kuu ya Owicha, na ni hapo tunaweka nanga kwa habari zetu. Asanteni kwa kutufuata, kwaherini.