Oh, habari zetu, Jean Desire Kanyama. Watu 15 waliwowa katika mta wa Fizi kusini <muches> ya jimbo la Kivu ya Kusini kutokana na hali mbaya ya ardhi siku <muches> ya sita iliyopita usiku. Habari imetolewa hii siku ya pili na mbunge wa taifa mchaguliwa wa Fizi Malumbi Mathieu mwenye komba usaidizi wa serikali na washirika za kibinadamu. Kamanda kiongozi wa majeshi ya FARDC Luteni Jemadari Christian kristian Tshiwewe na mwenzake wa majeshi ya Uganda UPDF walikutana uso kwa uso jana siku ya kwanza, kunako mpaka wa Kasindi Lubiria, kaskazini mashariki ya mji wa Beni. Pamoja walichungua operesheni shujaa FARDC UPDF zenye kuendeshwa jimboni Kivu ya kaskazini kasikazini na Ituri na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mtiani wa mbele wa serikali wa maandiko ya Kifaransa ulianzishwa jana siku ya kwanza nyuma ya mchana katika mtaa wa Ruturu. Kisha mkutano wa waraka wakuu wa jimbo wa sekta EPST, waliaidia kwamba mbinu zilichukuliwa kwa kuendesha vyema mtiani huo katika eneo hilo linalodhibitiwa na uwasi wa M23. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. watu kumi na tano waliuawa katika mtaa wa Fizi, kusini ya jimbo la Kivu ya Kusini, kutokana na mvua kali siku ya sita iliyopita usiku. Habari imetolewa hii siku ya pili na mbunge wa taifa mchaguliwa wa Fizi, Malumbi Matie, mwenye kufadhaishwa na uharibifu mkali pamoja na njaa wanaowakaaji katika eneo hilo. Maji ya mvua yaliharibu ya mashamba na kupeleka makao ya watu Mathieu Malumbi anaomba usaidizi wa serikali na wa mashirika ya kibinadamu. Tumusikilize katika masemi yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Jean Kasami. Cette population Wakaaji wa huko wanakosewa kila kitu. Maji yalifurika kijiji kizima na kwa hiyo kuangamiza kila kitu, hasa vile ilikuwa usiku. Huko jamaa ilipoteza watoto munane, mama yake peke aliokolewa. Ni masikitiko sana, na kwa hiyo tunaomba ofisi ya uongozi wa bunge jimboni inongoneze serikali ya Kivu ya Kusini ili ipeleke msaada huko mashirika ya misaada ya kibinadamu pia yanatakiwa kuingilia kati. Njaa nayo iko mlangoni, sababu mashamba yote yalimezwa na maji. Musaada unaohitajika ni wa chakula na wa vitu kama vile sahani, chungu, kopo na kadhalika. Upande mwengine, ajali kali ilijitokeza tangu Jumajana katika mto Mungala jimoni Sid Ubangi. Karibu maiti kumi na mnane ziliondoshwa katika maji na vifaa vingi vilipotea. Hata hivyo idadi ya walionusurika ni ya watu mia mbili, imejulishwa katika matokeo yaliyotangazwa. Ni mashua ndogo aina balenier iliyosafirisha watu na mizigo yao ndiyo ilizama kutoka soko moja ya kando na kwenda katika maeneo ya Akula na Binga. Kamanda kiongozi wa majeshi ya FARDC luteni jemadari Christian Chiwewe na mwenzake wa majeshi ya Uganda UPDF walikutana uso kwa uso jana siku ya kwanza konako mpaka wa Kasindi Lubiria, kwenye karibu kilomita 19 kaskazini mashariki ya mji wa Beni. Pamoja walichungua operesheni Shuja FARDC UPDF zenye kuendeshwa katika mtaa wa Beni jimboni Kivu Kaskazini na katika maeneo ya Mambasa na Irumu jimboni Ituri na katika jimbo la kivu ya kusini kiisha kufungwa kwa kituo cha monisco siku ya kwanza pa mushimbakaye katika mji wa baraka vifaa vingi magari makubwa na mengine ya kivita ya wanajeshi wazaliwa wa pakistan ya monisco yalianza kuondoshwa hii siku ya pili mjini baraka hadi uvira meya wa mji wa baraka alikuwa hapo mushimbake kwa kutazama kuondoshwa huko kisha miaka makumi mawili ya kuwepo kwa monisco katika eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini. Maelezo mengi nawe, Fisto Ngoma. Kuondoka kwa monisco ulikuwa ukisubiriwa kwa muda murefu na wakazi wa eneo la Baraka na Fizi. Mchakato huu unafanika kwa utulivu na chini ya usimamizi wa meya wa muji wa Baraka, Jacques Mbocha Hussein. Anaomba wakazi kushirikiana katika njia nzima ya msafara huu wa magari ya walinda amani kati ya Baraka na Uvira. Licha kampeni za uhamasishaji kuhusu kuondoka huku, uchungu wa kujitenga unaonekana kuwa mkubwa miongoni mwa wakazi wa viongozi na wasaidizi wa kibinadamu mjini Baraka. Awamu ya kwanza ya mpango wa kuondoka ulisainiwa Novemba mwaka jana na serikali ya Kongo. Awamu hii inatoa fursa ya kujiondoa kwa Monisco kutoka Kivu kusini kabla ya mwisho iwa Juni mwaka huu. Mkuu wa ofisi ndogo ya Monisco Uvira Kasimi Bamba anasisitiza kuwa kambi zote za kijeshi ingepashwa kufungwa mwezi wa nne iliyopita hata hivyo mchakato huo unakabiliwa na tatizo kubwa la vifaa linalohusishwa na uhamishaji wa, wa mashini hizo kwa njia ya barabara hasa katika nyanza za juu Minembwe na Mikenge nikiripoti toka Uvira mimi ni Fistongo Mama Yabala kwa Radio Okapi Upande mwingine katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mtihani wa mbele wa serikali wa maandiko ya Kifaransa ulianzishwa jana, siku ya kwanza nyuma ya mchana, katika mtaa Ruchuru, ijapokuwa vituo vingi, ijapokuwa vituo vingine havikufunga mlango, havikufungua milango kutokana na mwito wa kuanzishwa kisha siku moja ya mazungumzo. Wakuu wa sekta EPESTE walioenda katika vituo vya mtaa wa Ruchuru walirudishwa haraka na wakuu wa jimbo, jambo iliyofadhaisha wagombea wa mtihani huo. Hata hivyo kisha mkutano wa waraka wakuu wa jimbo na wale wa sekta ya EPST, waliahidia kwamba mbinu zilishikuliwa kwa kuendesha vyema mtihani huo katika eneo hilo lenye kudhibitiwa na uasi wa M23. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya, kutoka mji wa Goma. Uamuzi wa kufungua vituo vya mitihani za serikali umechukuliwa baada ya kikao cha jana siku ya kwanza pagoma na viongozi jimboni na wale wa EPST. Ni majira ya saa kumi na moja jioni ndiye wanafunzi waliokuwa wamekwisha rudi vijijini mwao wamefika ndani ya vituo. Kwa kupitisha mtihani huo wa kuandika Kifaransa pa Kiwanja na Ruchuru centre baada ya kukata matumaini. Mtihani huo umeendeshwa bila matayarisho walijulisha wanafunzi. Mchaguliwa moja wa mtaa wa Ruchuru alishiriki kunako kikao hicho na amejulisha kwamba hatua zote zimechukuliwa ikiwa vituo vya mtihani pa Kiwanja na Ruchuru centre vimefungua jana siku ya kwanza. Ripoti tunao ajulisha kwamba vituo vya Nyamilima, Ishasha, Jomba na Bunagana vimefungua leo siku ya pili, siku iliyotayarishwa kwa mtihani wa usemi wa Kifaransa. Vituo vingine vimehamishwa sehemu za Kanyabayonga na Walikale. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. E, naye kiongozi wa jimbo la elimu la Kivu ya kusini ya kwanza amehakikisha kwamba mtihani huo unaendeshwa vizuri Paminova, ijapokuwa mapambano yenye kuendeshwa katika maeneo ya Kandu. Vikaratasi vya mtihani huo vilisafirishwa na viwanda vya usafirishaji wa anga vya kipekee katika majimbo ya elimu ya Kivu ya kusini ya tatu ambako barabara zinaharibika mno. Hata hivyo, ni kutokana na malipo ya juu, alisema Simo Leazono mbele ya mikrofone ya mwenzetu Jean Kasami. De la province de Sud Kivu 3, kwa namna ya pekee kuhusu jimbo la maadibisho la Kivu ya Kusini ya tatu, jimbo lenye kuangalia shule za Shabunda na Mwenga, tatizo la uchukuzi sababu ya ubovu wa barabara limeepukwa. Inspekta mkuu wa eneo hilo akipatikana Bukavu, amekodi ndege za kubeba biashara ili zipeleke mabuku yenye maswali ya mitihani huko Shabunda, yani kuna ndege za kubeba mizigo zinaenda Shabunda na ndizo zilipewa kazi ili kuepuka tatizo la uchukuzi kwa njia ya barabara ambayo imekwisha haribika zamani. MONUSCO ndiye alikuwa anasaidia kubeba mitihani hiyo katika ndege zake bila malipo, lakini leo tulilipa ndege za watu binafsi. Ama kuhusu eneo la Fizi katika Province Educationnel Sud Kivu, hatujapewa taarifa yoyote mbaya na la, wa la, ne nous a été rapportée dans nos entretiens. Na katika mtawa kwa mutu, ni vituo vine ndiye vilifungua kwenye 13 vilivyotayarishwa. Hali hiyo inaambatana na ukosefu wa usalama kutoka wahuni wa mwobondu, kulingana na ugomvi wa kikabila tekeaka Kiongozi wa sultani wa kimomo Stani Libie anaepiga yowe, anaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ichukue azimio kwa kurudisha usalama katika pande hilo la jimbo la Mai Ndombe, ajili mipango ya masomo yaanzishwe mwaka ujayo. Taarifa En Boma Luzolo inasomwa na mshiriki tu wa Kalemi, Pole Munanga. Kulingana na kiongozi wa kijiji Kimono, bwana Stani Libye, vituo ine vya mitiani ya serikali ambavyo havikufanya kazi siku ya kwanza katika eneo la Kwamut huko Maindombe. Miongoni mwa vituo hivi vimoja vinapatikana katika vijiji vya Nganda, Bangala, Maseambio, Boku na Engweme. Katika eneo hiyo masomo haikuandaliwe tangu mwanzo wa mwaka wazazi na watoto wanahama wakikimbia vurugu za wanamgambo wa Mobondo, na kwa sababu ya hiyo hakuna mtoto anayeshiriki katika mitihani haya yanayoendelea. Stani Libya, ambaye anasema ana wasiwasi, anaomba kurudi kwa amani kwa nia ya kurejesha shughuli anaeleza ya kama walihesabia vituo vya mitihani tisa kati ya kumi na tatu kama walivyopanga. Kiongozi wa kijiji anaomba serikali ifanye juhudi kwamba katika mwaka wa shule ambao utaanza hivi karibuni shule zinaweza kufanya kazi. Juhudi zote za kuwasiliana na viongozi wa EPST Maindombe 3 hazikufaulu. Jimbo ni Kongo Central. Kipindi hicho cha 58 na cha mtiani huo wa taifa kinaendeshwa kama kawaida. Ni karibu wagombea elfu 56, ndio wanaendesha mtiani huo katika vituo 150. Godefroi Katoto, inspekta mkuu makama wa wizara ya PST aliyeanzisha mtiani huo aliomba wagombea waepuke kufuata maulizo ya uongo yanayotangazwa kupitia tovuti wala tena mitandao ya kijamii. Kwa kumaliza, kwa kifupi, siku tatu kisha kuarifiwa, korti ya mwito ya Kongo Central ilitangaza uamzi hii siku ya pili kuhusu uchaguzi waliwali wa tarehe 28 Aprili iliyopita. Grans Kwanga Maswangi Bilolo aliyechaguliwa gavana wa jimbo la Kongo Central na sauti 43 kwenye wachaguzi makumi manne mbele ya sauti 16 kwa mgombea Gui Bandu Ndugidi, liwali wa zamani atachukua uongozi tarehe makumi mawili na tisa mwezi huu wa tano. Ni kutokana na ombi ya mkusanyiko wa kisiasa UNC uliopiga, ucha, uliopinga uchaguzi huo. Uchaguzi huo ulipingwa pia na liwali wa zamani Gibandu kutokana na mwenendo sio halali na vitendo vinavyoarifiwa kuwa vya rushwa. Nitawalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Faustin Batumike, jambo. Amu jambo sana, journaliste. Kikundi chenu kinatoka kukabidhi kibarua kwa kiongozi wa Seneti Kivu ya kusini, kwa nini mkachagua tarehe ya leo tarehe ambayo kampeni ya wasenati ya wagombea kiti cha uliwali na uliwali makamu inaanzishwa? Sisi tuko kundi ya komite local de gouvernance participative hapa mu Sud Kivu, tumekuya kupana kibarua yetu hapa kusini antenne Sud Kivu. Ju tumesikia ya kwamba wakandida guverneur, vice guverneur, wa senateur wamefika, wamoya apa, wengine yuko munjia, yuko wanafika na masake za mafranka za madolar amerikain. Na kwa hiyo banakuya na mamontre, masa zenyi haziwonekane kwa watu yote, ili zile mamontre baende nazo mu isoloir, waende wavote uleule, ule mwenye amewapatia franka na wakamate picha kisha baletee ole kandidati mwenye pana pesa ya kwamba wamemchagua. Ndio maana tukasema kama inafaa tukuya pa kusini antenne ya Sud-Kivu, paske ni ao njo wanaandaa uchaguzi wa waliwali wali ya wa senata mu province ya Sud-Kivu, kuwambia ya kwamba wajikaze, wanaangalia namu na gani wanaweza prepare ile uchaguzi kusudi kusikue mambo ya fraud kusudi kile député provinciale aingie e, mu urne aingie mu isoloir na roho yake yote, na achague mtu mwenye ye mwenyewe anapenda na roho yake. Zile habari zote wewe, kama vile mwanasheria, una uhakika wazo wi, tuna uhakika kwa juu, tumewahi kuzungumza na mambo ya maeta majoro ya wale wa kandidati, wanatuambia kama kila kitu basha kumaliza na kila saa naonana kuma hotele fasi gani wanapana mabie ve ya dola, dola americain. Pourtant sisi sa vile population tumechagua wa depute provincial kwa bure, lazima nao wachague wa gouverneur, wachague wa, wa senateur nao kwa bure, na ile yote kama tunaifanya ni jur mu 2019, tena wa depute provincial wamechagua gouverneur na vice gouverneur wamefanya miaka tano wanaongoza hii jimbo yetu ya sud Kivu. Alakini ukaangalia ahii province, hakuna territoire yenye unaweza kufika amo kwa njia ya balabala, moto haizipita gari haizipita, hakuna territoire yenye iko lie na ville ya Bukavu. Bref, ma territoire haziko lie peje kuzopeke na ma territoire haziko lie ku ville ya Bukavu, hakuna balabala, hakuna kitu, mizere na inatesa watu Uh, tunawaza ya kwamba hivi tumekuta kiongozi wa CENI niveau ya province na ametuahidia ya kwamba amepata kibarua yetu na atatransmettre kwa qui de droit ku hierarchie yake. Tunawazia kama CENI watajifunza mu urgence, namna gani wanaweza kuorganize ile ma election ya gouverneur, vice gouverneur, wa senateur, na wangali namna gani wanaweza kutosha ile fraud, waangalie astiswe gani. Huyu hapa ni mmoja wapo ya raia waishio kwa mlimo mtani Ruchuru na wanaoishi katika hali ngumu siku hizi. Huko makumi za toni za mazao ya shamba ya mahindi walioyavuna hivi karibuni yaozia manyumbani bila uwezo ya kuyafikisha masokoni. Palo umatembela unaenda kwamba ni vigumu sasa kuyauza na huko bei ya pungua, hata sehemu hizo kupungua huko kwa bei ya mahindi kwa asiri, vivyo hivyo maisha ya wakulima wanaoishi sasa ufukara waongeza. Mkulima mwingine banatoka Butembo kukia kutafuta mihindi huku, batu ya Goma banatoka Goma kukia kutafuta mihindi huku, kufatana na hali yenye tuko nao leo humu vrema, banakosa kama banaweza kuya kutafuta mihindi huku namuna gani? barabara njo zile haziko pratikable hasa kusema batoke kule kwenye bako, kusudi bakuye banunue ba miindi huku, inakuwa kugumu, na njo maana bei inavunjika hivi, juu tunakosa benye banaweza kuviuza. Kadhalika, wazazi wanakuwa na shida ya kugharamia elimu ya watoto wao, vrima bei ya miindi kushuka vile, inaacha umaskini naingia zaidi U... Sie wa walimaji kusema ulipie mwanafunzi kabisa, vrema vinakuwa kugumu sana esurtut banyibako na banafunzi venye viko masmzane kusema kabisa upate ile cent mille franc, yenye viko banaomba ku participation ya ma examen d'etat, ni kugumu, siyo? Unaweza uzisha mifuko ngapi ya miindi juu ufikie kiwango ya kulipia mwanafunzi moyo? Najo tunateseka sana, tunakosa kama tunaishi maisha namna gani. vrema ali iyo yazua uzaifu wa kulima kazaa huko. Hawa wanena kwamba hakuna tena umuhimu wa kulima maeneo makubwa. Make ile kushuka ya vile ya mindi inaacha wa, wa, kaji wanakuwa na dekurajema, wanakosa kama walime ubie waikale na wanaona tena kuikala haina maana. Me tunakosa kama bei ya mindi itabakiliakatumwa ile bei or tulikuwa na yuagisi Kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi wote walionisaidia kuwapeperushia kuwapeperushia habari zetu, nasema asante kwa wote walioungana nasi nasi kwa irini.