Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Hapa mjini Kinshasa uhaba wa mafuta ya gari unaonekana wazi tangu siku chache katika mastesheni mbali mbalimbali. Hii siku ya kwanza wenyeji magari walikuwa na matatizo kwa kupata mafuta ya gari na kuomba hivi suluhisho ya haraka kutoka serikali. Shambulio ya mabomu na magobora ya kambi ya wahami upande wa eneo la kando ya mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kongamano la SADEK pamoja na muungano wa nchi za Afrika vimeshutumu vikali mashambulio hiyo yaliyopelekea mawaji ya raia na kujeriwa vikali kwa wengi. Kalendari ya masomo ya mwaka wa 2023 2024 iliheshimiwa bila shaka. Mtiani wa serikali wa mwanzo wa kipindi cha mwisho cha sekondari ulianzishwa hii siku ya kwanza popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hata katika mashulo ya taifa ya nje ya nchi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hapa mjini Kinshasa, uhaba wa mafuta ya gari unaonekana wazi tangu siku chache katika mastesheni mbalimbali. Hii siku ya kwanza katika mastesheni Total Energi, Cobil na Sonaidrok kulikuwa na milolongo ya magari. Wenyeji magari wana matatizo kwa kupata mafuta ya gari na kuomba hivi suluhisho ya haraka kutoka serikali. Hata hivyo hakuna hadi sasa jibu kutoka serikali, na madereva pamoja na wenyeji magari wanaomba kuwa na uvumilivu. Upande mwingine, vijiji vingi vya mtaa wa Kasenga katika jimbo la Okatanga huenda vinajaa na maji kutoka mto Luapula na mengine kutoka mvua za mwisho. Shamba nyingi zinaguswa na mafuriko yale ya maji kinyume. Shirika la raia la mahali linawoga uwanja sababu, huko watu wengi wanaishi na makazi ya mlimo. Shirika hilo la raia linapiga yowe na kuomba usaidizi wa serikali, wala tena kutoka mashirika ya kibinadamu. Sikilizeni mafasirio ya Banza Mijibu, kiongozi wa shirika la raia la Kashobwe, njiani mwasim na mwenzetu Jean Gandu. Nous avons connu des inondations dans tout Le territoire de Kasenga mafuriko ya maji yalikuwa ya kiwango kikubwa ndani ya mtaa wa Kasenga, yamesababisha kuvunjika kwa nyumba mia tatu makumi mbili na mbili. Wahanga walipokelewa ndani ya jamaa. Kunakuwa hatari ya njaa sababu mashamba yalijaa maji. Kipindi cha miezi ijayo, kutakuwa ukosefu wa chakula, uchumi nao utazidimia. Tunaomba watu wenye moyo mwema kugharamia waliopoteza nyumba na mashamba pia. Tunanyoshea mkono mashirika ya misaada ya kibinadamu. Hata kilalo kinaunganisha barabara kilwa katika kijiji Lupembe kilianguka, kijiji Mukobe nacho kiliharibika, na hivi ndivyo vijiji vilikuwa vinasaidia. Mavuno mengine yalikuwa yanatufikia toka mahali pengine hadi Kashogwe. Njia zote hizo hakuna tena sasa. Tuko katika mateso makali, masemiale ya Banza mijibu kiongozi wa shirika la raia la Kashobwe, yalitafsiriwa na mshiriki wetu wa Bukavu Jean Kasami. Kwa kifupi, muji wa Kalemi unapasharifiwa kuwa matatizo Hayo ni maseme ya kiongozi jimboni Tanganyika wa kamishina ya taifa ya haki za binadamu aliyoyatamka hii siku ya kwanza. Diedone Kabulo huyo anawaza serikali ya jimbo na serikali ya taifa vinapaswa saidia wahanga wa mafuriko ya maji kutoka mto Tanganyika. Kongamano la SADEK linashutumu vikali shambulio ya kambi ya wahami ya Lushagala wa huko jimboni Kivu ya Kaskazini shambulio iliyofanyika siku zilizopita na uwasi wa M23 yajulisha kongamano la SADEC. Hata hivyo, mkusanyiko huo unajulisha kuendeshwa siku za hapa karibu kwa operesheni za pamoja na FARDC kwa kupinga kabisa uwasi wa M23 na kurudisha hivi amani mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sifa Maguru. Vyanzo vyetu vya habari katika eneo vya julisha ya kwamba makundi yenye kushika silaha wakijiunga na FARDC wakipata pia msaada kutoka Kivu ya kusini walifaulu kuzuia mapigano kutoka kwa mgini wa Minova na Bweremana. Kwa sasa jiji la Minova liko salama kutokana na tishio la kuendeleza waasi kama wanavyosema viongozi wa hapo. Zaidi ya hayo, hali ya wasiwasi ilionekana katika mgini wa Bweremana ilikuwa ni kutokana na mabishano kati ya askari na wazalendo. Vurugo hili lilisababisha kifo cha askari mmoja wa FARDC na wakaaji wawili raia wa, wa Bweremana. Wahusika na vurugo hiyo wote wameu pale Minova inavyojulisha vyanzo vyetu. Zaidi ya hayo, inaendelea kuonekana umati wa watu wanaendelea kukimbia hii siku ya kwanza eneo hizo. Wakaazi hawa wanaendelea kukimbia vijiji vya Bitonga, Kashenda, Kabalikasha, Nyamatovu na Bweremana. Hivyo hivyo wakaaji wenye kupatikana kwenye milima inayopatikana juu ya parokia ya Bobandana, wao pia wanakimbia migini yao wakiofia mapambano kati ya waasi na hasa mabomu ina kwa kifupi, kuwepo kwa wahami wa jimbo la Kivu ya Kaskazini hapo Kalehe kuna aribu hali ya maisha katika eneo hilo la jimbo ya Kivu ya Kusini. Aidha, bei ya chakula inapanda sana. Wakati huo huo, kuna matatizo kwa kufika hapo Kalehe kwa wenye kutokea jimbo la Kivu ya Kaskazini, kuambatana na hali mbaya ya usalama katika barabara namba mbili ya taifa. Muungano wa nchi za Afrika unashutumu pia shambulio ya mabomu na magombora ya kambi ya wahami upande wa Lac Vert na Mugunga, iliyopelekea mauaji ya raia na kujeruwa vikali kwa wingi, miongoni mwao wanawake na watoto. Katika tangazo ya siku ya Mungu, kiongozi wa kamisheni ya muungano wa Afrika Musa Faki Mahamat anatoa pole ya rambirambi rambi kwa jamaa za uhanga wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na kwa wakongomani wote. Huyo anasema anafadhaishwa na ujeuri mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kinyume ya makubaliano ya Luanda yanayolazimisha kusimamishwa moja kwa moja kwa mapigano na pande zote. Kalendari ya masomo ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu elfu mbili makumi mawili na nne ili iliheshimiwa bila shaka mtiani wa serikali wa mwanzo wa kipindi cha mwisho wa sekondari ulianzishwa hii siku ya kwanza popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hata katika mashule ya taifa ya nje Kinchasa ya nchi mjini Kinshasa. Maoni ya wanafunzi yalikuwa tofauti. Wamoja walihakikisha kupitisha mtihani huo vizuri. Hata hivyo, wengine walikuwa matatizo mbalimbali mbali, bali yasiyo makali. Na jimboni Ituri, vituo vyote vya mtihani huo wa mbele wa taifa vilifungua milango na kupitisha mtihani huo katika jimbo lote la elimu la Ituri, kwa mujibu wa inspekta mkuu jimboni humo. Vituo vitatu vyenye kuguswa na ugomvi wa vita vya mitaa ya Jugu na Irumu vilihamishwa hadi mji wa Bunia, karibu wanafunzi 1016 miongoni mwao wasichana sichana elfu mnane walihudhuria kwenye mtiani huo. Maelezo mengi nawe Marshal Kizabya Mungu kutoka mji wa Bunia. Kwa hote ni arobaini na tisa ya masenta ya mitiani ya mwanzo ya taifa, kati yao senta moja ya Kampala pale Uganda imefungua milango zake. Jimboni ya elimu ya Ituri ya kwanza, Ferdinand Bofenda yeye kama inspekta mkuu jimboni Ituri ya kwanza, anasema mamia ya wanafunzi la somo la mwisho la sekondari wenye waliondoka kwenye ya irumu ya kwanza nzere ya kwanza irumu ya pili nzere ya pili na nizi kwa mtaa ya njugu walihamishwa kwa kufanya mitihani hii hapa Bunya ni kwa kuwa uzorotaji wa hali ya usalama imeripotiwa kwa maeneo yao pale kwa mtaa ya Njugu. Inspekta huyu anahakikisha ya kwamba mipango za usalama zimekamatwa ajili mitihani hizi ipitikane kwa ukimya ndani ya vijiji zenye kupatikana mbali ya vituo vya kibiashara. Naibu liwali wa jimbo, hali wa jimbo aliwahamasisha funzi wote wasiwe na hofu na kufaulu mitihani hii. Siku ya kwanza hii ilikuwa mashindano ya kujitolea kwa uandishi ya Kifaransa. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kiza Biamungu, Radio Okapi upande mwingine karibu wanafunzi 1018 waliendesha mtihani huo wa mbele wa kiserikali katika jimbo la elimu la Kasai Oriental ya kwanza iliyoanzishwa rasmi kunako shule la College Saint Pierre Dibwa di Bwakane. Liwalikwa kwamda wa jimbo hilo, pamoja na wakuu wengi wa sekta ya elimu, walitolea wanafunzi mashauri mbalimbali ajili wapitishe mtihani huo bila shaka. Taarifa ya Esther Ndalafina kutoka Mbujimai. Usomi wa mshiriki wetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Mkoa wa elimu wa Kasai Oriental 1 ulisajili wanafunzi elfu 19 wa somo la mwisho. Kulingana na mkaguzi mkuu wa mkoa, wanafunzi hawa waliohitimu wametawanika katika vituo makumi tano na mbili. Alijulisha kama mwaka huu idadi ya wanafunzi pamoja na ile ya vituo vya kufanyia mitihani hiyo imepungua. Sababu za kupungua huku hazikujulishwa. Katika sherehe hii, gavana wa muda wa mkoa ambaye alizindua rasmi jaribio hii la dissertation alitoa mashauri kwa wanafunzi walio Timu. Kwa wazazi Ananias Muzadi aliwaomba wawe wasikivu. Kumbuka kwamba baada ya mitihani ya disertasyon siku hii wanafunzi watafanya mitihani ya kueleza kifaransa siku hii ya pili, na siku za nyuma watafata mazoezi ya kitaaluma. Mwenzetu tu Kisangani Jacques Mukonkole, katika taarifa iliyoandaliwa kutoka Mbujimai na Esther Ndalafina. Nitawalika sasa kufuata kufata kipili cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami pamoja na Bernard Nyangi Batumike, jambo. Amu jambo sana journaliste, kikundi chenu kinatoka kukabidhi kibarua kwa kiongozi wa seneti Kivu ya kusini. Kwa nini mkachagua tarehe ya leo, tarehe ambayo kampeni ya wasenati ya wagombea kiti cha uliwali na uliwali makamu inaanzishwa? Sisi tuko kundi ya komite local de gouvernance participative hapa musudkivu tumekuya kupana kibarua yetu hapa kuseni antenne Sud Kivu juu tumesikia ya kwamba wa kandida gouverneur vice gouverneur wa senateur wamefika wamoya, hapa wengine yuko mjia, yuko wanafika na masake za mafranka za madolare americain, na kwa hiyo banakuya na mamontre ma saa zenye hazionekane kwa watu yote, ili zile mamontre baende nazo mu isoloir, waende wavote ule ule mwenye amewapatia franka na wakamate picha, kisha balete ule kandidati mwenye apana pesa ya kwamba wamemchagua. Ndio maana tukasema kama inafaa tukuya pa kusini antene ya Sud Kivu, parske ni ao ndio wanaandaa uchaguzi wa waliwali wali ya wasenata muprovensi wetu ya Sud Kivu kuwambia ya kwamba wajikaze, wanaangalia namna gani wanaweza prepare ile uchaguzi, kusudi kusikuwe mambo ya fraud, kusudi kile depute provincial aingie. E, murne aingie mu isoloir na roho yake yote na achague mtu mwenye yeye mwenyewe anapenda na roho yake. Zile habari zote wewe kama vile mwanasheria una uhakika wazo awi tuna uhakika kwa juu tumewahi kuzungumza na wa, mambo ya maeta majoro ya wale wa kandidati wanatuambia kama kila kitu basha kumaliza, na kila saa naonana kwa hoteli fasi gani wanapana mabie v ya dolar amerikani, ça veut les populations tu me, tumechagua wa député provenciau kwa bure, lazima nao wachague wa guverner wachague wa, wa senatere nao kwa bure, na ile yote kama tunaifanya ni jur mu 2019 tena wa deputé provenciau wamechagua gouverneur na vice gouverneur, wamefanya miaka tano, wanaongoza hii jimbo yetu ya Sidikivu Alakini ukaangalia hii province, hakuna territoire yenye unaweza kufika amo kwa njia ya balabala. Moto haizipita gari haizipita, hakuna territoire yenye iko lie na vile ya Bukavu. Bref, ma territoire haziko lie peje kuzopeke na ma territoire haziko lie ku vile ya Bukavu, hakuna balabala, hakuna kitu misere, na inatesa watu population inateseka sana, magumu iko mingi sana na njoma, na tunasema tu prevenir cette fasi bala ba depite tuakote masikio tu tuwambie ya kwamba watuchagulie guverner na vice guverner kapable wa kureleve madefi parceke i provense ina traverse momaiko tre difficile erekamboleske daryere depuis i provense ina existe, munatarajia nini sasa kutoka seni? Uh, tunawaza ya kwamba hivi tumekuta kiongozi wa seni univo ya provence nametoaidia ya kwamba amepata kibaroa yetu na tatransmetre kwa ki de droit ku hierarchie yake. Tunawazia kama seni watajifunza muurgence namna gani wanaweza kuorganize ile ma election ya gouverneur, vice gouverneur, wa senateur, na wangalie namna gani banaweza kutosha ile fraude, waangalie astuce gani banaweza kuutilize ju election ikuwe transparente, libre, apaise, credible Huyu hapa ni moja wapo salis ya raia wa ishiwo kwa mlimo mtani Rutshuru na wanaoishi katika hali ngumu siku hizi. Huko makumi za toni za mazao ya shamba ya mahindi walioyavuna hivi karibuni yaozea manyumbani bila uwezo ya kuyafikisha masokoni. Palu matembela unaenda kwamba ni vigumu sasa kuyauza, na huko bei yapungua, hata sehemu hizo kupungua huko kwa bei ya mahindi kwa asiri vivyo hivyo, maisha ya wakulima wanaoishi sasa ufukara waongeza. Mkulima mwingine banatoka Butembo kukua kutafuta miindi huku, bati ya Goma banatoka Goma kukia kutafuta miindi huku. Kufatana na hali yenye tuko nao leo humu, vrema banakosa kama banaweza kuya kutafuta miindi huku namna gani? Barabara njo zile haziko pratikable, hasa kusema batoke kule kwenye bako kusudi bakuye banunue ba miindi huku inakuwa kugumu na njo maana bei inavunjika hivi juu, tunakosa benye banaweza viuza. Kadhalika wazazi wanakuwa na shida ya kugharamia elimu ya watoto wao, vrema bei amiindi kushuka vile inaacha umaskini naingia zaidi usie wa walimaji, kusema ulipie mwanafunzi kabisa, vrema vinakuwa kugumu sana surtu bane bako na banafunzi venye viko zane kusema kabisa upate ile 100000 francs yenye viko banaomba ku participation ya ma examen deta. Ni kugumu si iyo, unaweza uzisha mifuko ngapi ya miindi ju ufikie kiwango ya kulipia mwanafunzi moyo. Najo tunateseka sana, tunakosa kama tunaishi maisha ya namuna gani. Vraiment ali hiyo yazua uzaifu wa wakulima kazaa. Uko hawa wanena kwamba hakuna tena umuhimu wa kulima maeneo makubwa, make ile kushuka ya vile ya mindi inaacha wa, wa, kazi. Wanakuwa na dekurajement, wanakosa kama walime ubie waikale, na wanaona tena kuikale haina maana. Me tunakosa kama bei ya mindi itabakiliaka tumwa ile bei or tulikuwa na yuagisi Avec sa 50 dollars unaweza alipia banafunzi ata ngapi? Mais vraiment tunasufrire sana ile tacha tunashidekuraje kulima ijapokuwa njo maisha yapa kwetu mtaani Rutshuru. Kufunguliwa upya kwa barabara Goma Rutshuru Butembo, ndiyo kwa kuwa suluhisho muhimu kwa shida iyo ya wakulima waishiyo hadileo mtaani Rutshuru Goma. Bernardin Nyangira, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi kicha habari kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi wote waliosaidia kuwapeperushia habari zetu, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini