Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. E, jimboni Ituri uchaguzi wa wazee wa baraza ya bunge uliotayarishwa hii siku ya tatu umesukuma nyuma na kusimikwa tarehe makumi mawili na ine mwezi huu. Azimio hiyo ya kamisheni ya taifa ilitangazwa jana siku ya pili hapa mjini Kinchasa. Watu 15 waliuawa katika mtaa wa Fizi, jimboni Kivu la Kusini, kutokana na hali mbaya ya ardhi siku ya sita iliyopita usiku. Habari ilitolewa jana siku ya pili na mbunge wa taifa mchaguliwa wa Fizi, Malumbi Mathieu, mwenye kuomba usaidizi wa serikali na wa mashirika ya kibinadamu na katika jimbo la Kivu ya kaskazini mtihani wa mbele wa serikali wa maandiko ya Kifaransa ulianzishwa siku ya kwanza iliyopita nyuma ya mchana katika mtaa wa Uchuru. Kisha mkutano wa haraka wakuu wa jimbo na wa sekta ya EPST waliaidia kwamba mbinu zilichukuliwa kwa kuendesha vyema mtihani huo katika eneo hilo linalodhibitiwa na uasi wa M23. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, uchaguzi wa wazee wa baraza ya bunge uliotayarishwa hii siku ya tatu umesukuma nyuma hadi tarehe makumi mawili na ine mwezi huu. Ni kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa wanabunge wa jimbo hilo na korti ya mwito ya Ituri. Azimio hiyo ya kamisheni ya taifa ilitangazwa jana siku ya pili mjini Kinshasa. Hapo Bunia, ofisi ya baraza ya bunge ya jimbo imejulisha kwamba imezuiliwa katika maendeleo ya mwenendo wa uchaguzi. Upande mwingine, hapa mjini Kinshasa, wanabunge wa moja wa taifa wanaendelea kuomba ofisi ya uongozi ya wenye miaka ya baraza ya bunge la taifa kuanzisha waraka kwa mwenendo wa uchaguzi wa ofisi ya uongozi kamili. Wanabunge mia moja makumi sana tatu wanaojiita wapendelevu wa nchi walishutumu jana uzembe katika makazi ya baraza ya bunge wakati huu nchi ina matatizo na kuzuiliwa vikali. Wakati wa mkutano na wapasha habari wa wanabunge wa taifa, Antoine Bushabu wa eneo la Mweka jimboni Kasai na Wili Mishiki Buini wa eneo la Walikale jimboni Kivu ya kaskazini waliomba ofisi ya wenye miaka ifanye wezekanavyo kwa kupanga kalendari ya uchaguzi wa ofisi kamili ya baraza ya bunge la taifa hiyo kwa kuruhusu kubali siku za karibu wa serikali itakayotajwa kwa kuanza uchunguzi wa maswali ya lazima ya taifa, walisema wanabunge wale. Watu kumi na tano waliwawa katika mtaa wa Fizi kusini ya jimbo la Kivu ya kusini, kutokana na mvua kali siku ya sita iliyopita usiku. Habari ilitolewa jana siku ya pili na mbunge wa taifa mchaguli wa Wafizi, Malumbi Mathieu, mwenye kufadhaishwa na waribifu mkali pamoja na njaa wanao wakaji katika eneo hilo maji ya mvua yaliharibu ya mashamba na kupeleka makao ya watu. Mbunge Matimalumbi Malumbi anaomba usaidizi wa serikali na wa mashirika ya kibinadamu. Masema yake yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na mwenzetu Jean Kasami. Wakaaji wa huko wanakosewa kila kitu. Maji yalifurika kijiji kizima na kwa hiyo kuangamiza kila kitu, hasa vile ilikuwa usiku. Huko jamaa ilipoteza watoto mnane, mama yake peke aliokolewa. Ni masikitiko sana, na kwa hiyo tunaomba ofisi ya uongozi wa bunge jimboni inongoneze serikali ya Kivu ya Kusini ili ipeleke msaada huko. Mashirika ya misaada ya kibinadamu pia yanatakiwa kuingilia kati. Njaa nayo iko mlangoni, sababu mashamba yote yalimezwa na maji. Msaada unaohitajika ni wa chakula na wa vitu kama vile sahani, chungu, kopo na kadhalika. Upande mwingine, ajali kali ilijitokeza tangu juma jana katika mto Mungala jimboni Sid Ubangi karibu maiti kumi na mnane ziliondoshwa katika baji bali vifaa vingi vilipotea. Hata hivyo idadi ya walionusurika ni ya watu mia mbili kama ilivyozulishwa katika matokeo matokeyo yaliyotangazwa. Ni mashua ndogo aina baleniere iliyosafirisha watu na mizigo mbalimbali mbali, ndiyo ilizama kutoka soko moja ya kando na kwenda katika maeneo ya akula na Binga katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mtihani wa mbele wa taifa wa maandiko ya Kifaransa ulianzishwa siku ya kwanza iliyopita nyuma ya mchana katika mtaa Ruchuru, ijapokuwa vituo vingine havikufungua milango kutokana na mwito wa kuanzishwa kwa mtihani huo. Kisha siku moja ya mazungumzo, wakuu wa sekta ya EPST waliotumwa katika vituo vya mtaa wa Ruchuru walirudishwa haraka na wakuu wa kiserikali wa jimbo, jambo iliyofadhaisha wagombea wa, wa mtihani huo hata hivyo kisha mkutano wa haraka wakuu wa kiserikali wa jimbo na wa sekta ya EPST waliahidia kwamba mbinu zilichukuliwa kwa kuendesha vema mtihani huo katika eneo hilo linalodhibitiwa na uasi wa M23. Maelezo mengi nawe Gabriel wamenya kutoka mji wa Goma. Uamuzi wa kufungua vituo vya mitihani za serikali umechukuliwa baada ya kikao cha jana siku ya kwanza pa Goma na viongozi jimboni na wale wa EPST. Ni majira saa wanafunzi waliokuwa wamekwisha rudi vijijini mwao wamefika ndani ya vituo. Kwa kupitisha mtihani huo wa kuandika Kifaransa pa Kiwanja na Ruchuru Centre baada ya kukata matumaini. Mtihani huo umeendeshwa bila matayarisho, walijulisha wanafunzi. Mchaguliwa moja wa mtaa wa Ruchuru alishiriki kunako kikao hicho na amejulisha kwamba hatua zote zimechukuliwa, ikiwa vituo vya mtihani pa Kiwanja na Ruchuru Centre vimefungua jana, siku ya kwanza. Ripoti tunao Yajulisha kwamba vituo vya Nyamilima, Ishasha, Jomba na Bunagana vimefungua leo siku ya pili siku iliyotayarishwa kwa mtihani wa usemi wa Kifaransa. Vituo vingine vimehamishwa sehemu za Kanyabayonga na Walikale. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Na katika mtaa wa Kwamut ni vituo vine ndio vilifungua kwenye 13 vilivyotayarishwa. Hali hiyo inaambatana na ukosefu wa usalama kutoka wahuni wa Mobondo, kulingana na ugomvi wa kikabila kati ya Wateke na Wayaka. Kiongozi wa usultani wa Kimomo, Stani Libie, anayepiga yowe, anaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ichukue azimio kwa kurudisha usalama katika pande hilo la jimbo la Mai Ndombe, ajili mipango ya masomo yanzishwe mwaka ujayo. Tarifa Irene Mboma usomi wa, mshiriki wetu wa Kalemi, pole munanga. Kulingana na kiongozi wa kijiji Kimono bwana Stani Libye, vituo ine vya mitihani ya serikali ambavyo havikufanya kazi siku ya kwanza katika eneo la Kwamut huko Maindombe, miongoni mwa vituo hivi, vimoja vinapatikana katika vijiji vya Nganda Bangala, Masyambio, Boku na Engweme katika eneo hiyo, masomo haikuandaliwe tangu mwanzo wa mwaka. Wazazi na watoto wanahama wakikimbia vurugu za wanamgambo wa Mobondo, na kwa sababu ya hiyo hakuna mtoto anayeshiriki katika mitihani haya yanayoendelea. Stani Libya, ambaye anasema ana wasiwasi anaomba kurudi kwa amani kwa nia ya kurejesha shughuli anaeleza ya kama walihesabia vituo vya mitihani tisa kati ya kumi na tatu kama walivyopanga. Kiongozi wa kijiji anaomba serikali ifanye juhudi kwamba katika mwaka wa shule ambao utaanza hivi karibuni, shule zinaweza kufanya kazi. Juhudi zote za kuwasiliana na viongozi wa epeste Maindombe trua hazikufaulu, na jimboni Kongo Central kipindi hicho cha makumi tano na mnane cha mtihani huo wa taifa kinaendeshwa kama kawaida ni karibu wagombea elfu makumi tano na sita ndio wanaendesha mtiani huo katika vituo mia moja makumi tano. Godefroi Katoto, inspekta mkuu makamu wa wizara ya Peste, alianzisha mtiani huo aliomba wagombea waepuke kufuata maulizo ya uongo yanayotangazwa kupitia tovuti na mitandao ya kijamii. Kisha kufungwa kwa kituo cha Monisco siku ya kwanza iliyopita pamushimbake katika mji wa Baraka, vifaa vingi magari makubwa na mengine ya kivita ya wanajeshi wazaliwa Wapakistani wa, wa, wa Monisco vilianza kuondoshwa jana siku ya pili mjini Baraka hadi Uvira. Meya wa muji wa Baraka alikuwa hapo Mushimbake kwa kutazama kuondoshwa huko kisha miaka makumi mawili ya kuwepo kwa Monisko katika eneo hilo la jimbo la Kivu ya kusini mengi. Na mwenzetu wa Uvira Fistongoma, kuondoka kwa Monisko ulikuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu na wakazi wa eneo la Baraka na Fizi. Mchakato huu unafanika kwa utulivu na chini ya usimamizi wa meya wa muji wa Baraka Jacques Mbocha Hussein. Anaomba wakazi kushirikiana katika njia nzima ya msafara huu wa magari ya walinda amani kati ya Baraka na Uvira. Licha ya kampeni za wamasishaji kuhusu kuondoka huko, uchungu wa kujitenga unaonekana kuwa mkubwa miongoni mwa wakazi wa viongozi na wasaidizi wa kibinadamu mjini Baraka. Awamu ya kwanza ya mpango wa kuondoka ulisainiwa Novemba mwaka jana na serikali ya Kongo. Awamu hii inatoa fursa ya kujiondoa kwa Monusco kutoka Kivu Kusini kabla ya mwisho wa Juni mwaka huu. Mkuu wa ofisi ndogo ya Monisco Uvira Kasimi Bamba anasisitiza kuwa kambi zote za kijeshi ingepashwa kufungwa mwezi wa nne iliyopita. Hata hivyo, mchakato huo unakabiliwa na tatizo kubwa la vifaa linalohusishwa na uhamishaji wa wa mashini hizo kwa njia ya barabara hasa katika nyanza za juu, Minembwe na Mikenge. Nikiripoti toka Uvira. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilicho tayarishwa na Bernardin Diambu na Mark Marofimbo. Gikibira jambo jambo kabisa kwa kumama mpashabari, division yenu iliweza kuandaa kikao ya siku tatu ambayo wanaita universite dete a lecole de valeur republicaine, njo kusema nini? Kwanza nitakumbusha kwamba hii wow, kazi tunaifanya kama division ya vijana, tuifanye wenyewe, tunaifanya pamoja na kamati kubwa ya utafiti wanaita kreda ilpgel inatumika na universite kuu ya maziwa makuu za hapa Goma, na vilevile vile, tunakuwa na usindikizi ya Umoja wa Mataifa kupitia fonde monisco des nations unies pour la population, yaani UNFPA. Vilevile tunakuwa na ya, kampani kubwa ya Umoja wa Mataifa wanaita PNUD, programu de nations unies pour le developpement, ambao wamesikia hii nia yetu ya kuleta muradi ya kusema kila mwaka tukuwe nafanya kisha miezi tatu tamasazingine sita tuikale wote wa Kongomani katika jimbo letu la Nord Kivu, kushe mbalimbali kusudi tuangalie ni kipi kinaendeka kwetu, kipi hakiendeki. Tuangalie kushe zote, wale ambao wanakuwa hotma plus katika mainstitution, wale wenye kuwa katika maajansi, wale wenye kuwa katika maonje, wale wenye kuwa katika maorganizasyo za vijana zaidi za wasijana za wanawake, na wale wanakuwa katika makundi za vuguvugu vugu za vijana. Bila kusahau wale, wat, wale mavu, watu wanakuwa na masituasyon partikilere kama vile kasa. Wote washiriki hii kikao, tujue mwenendo wetu ni wenye kusaidia inchi tukwenda mbele amala kwa sababu unaona kwa sasa, mama imeonekana na hiyo njile a tunafanya universite det, watu kila mtu kuposisio yake wanakamata mali vitu vya inchi kama mabia abandone. Unapokuwa waziri, hatua yako ya kwanza ni kutafuta kuwina ule amechaguliwa mbunge anapochaguliwa pale ya kufanya kazi kwa kutafutia raia, anaanza kutafuta jinsi gani ataweza kurekipere pesa alipoteza kwa kufanya kampeni, ajenge nyumba, auze gari, afanye vitu vingi. Anataka wanakutana chukudere ama motari, wanatembea barabarani kama vile wameinunua, wanaikanga. Hata mtu akiwa na, na urgence ya kuenda kubeba mwingine kwa hospitali, anakosa njia. Utakutana etudiant anapouzika pale, yaweze kufikiria namna gani anaweza kuleta mchango kusudi mambo mambo iboreke, yeye ana Samanta majiwe anatupa kwenye university ambayo anasoma, anaibomoa. Ni kusema kila mtu kwa nafasi, kwa pozisio yake anaanza kufanya desordre, akisema hii ni mali ya nchi, haina mwenye nayo. Ijapokuwa ni sisi wote tunakuwa wariti wa nchi, tuliiriti kwa wababu zetu, na tunapasha kuyachia majenerasio za kufuata. Ni hii yote ilieta tunasema pana, tukae tufanye mradi wa kukuwa. Anafanya muda fulani, tunakaa tunafanya stop, tukae sasoto ni hii iliacha tunasema, tufanye hii universite dete, kusudi tuwakumbushe watu, wakumbuke ya kuwa walikuwa wameachilia mavalero za kutusaidia kuenda mbele, kama vile upendo, amani, usalama, ma, ujenzi, maendeleo, mazingira bora, lakini wamekuwa sasa wameambrase sabotage, piage desordre kila mtu anaenda munjia zake, akiwaza kama ni hivyo tutaendelea mbele. Na hiyo yote imeturudisha chini. Gikibira, unajua kama Kivu ya kaskazini kunapitisha matatizo mengi ya ukosefu ya usalama. Unazania kama kikao hiki kinaweza kubadilisha kabisa mentalite ya wageni ambayo e, inakuwa tu ni kuharibisha tu e, vitu vya serikali? Tumejua sote ya kwamba de valeurs républicaines. Ni kusantuna kuja hapa kushanje mentalite. Na kwa Kiswahili wanaita uzalendo mupia. Mukongomani mupia, mwenyi kuheshimu inchi anaipenda; anaheshimu pia sheria za inchi. Basi kao kama hicho kitabakia tu hapa Goma, wala munaweza kupetetre kwenda tena na nafasi zingine jimboni hata uh, muinchi yetu yote ya Kongo hiyo ya kuweza kuatendre ku vision. Ni edition ya kwanza inapoisha, tunaanvisage kufanya edition ya kufuata. Hiyo watu makumi inane kwanza ni pepiniere yetu ambayo tunata kudeploye muteren waende wakuwe wa ome model wakuwe mareferensi kwa waraia wengine, mwenendo wao isaidie wengine kubadilika. Wale wataenda kufanya mare, marestitisio, kwa sababu tulishirikisha vile wanafunzi wa, wa viku, viku. wataenda kufanya marestitisio watu wote maregrupuma zao, itatusaidia kwanza kuelargir na kisha tutafanya dezieme edision ambayo itakuwa posible tuweze kuelargir vile muzengine tauni kama Butembo, kama Beni, na tutendelea katika materitoire zote tunazo katika jimbo la Nord Kivu, na haiko exclu tuende kupartage hii experience katika jimbo lingine li kama kama kama vile kama vile Sud Kivu, kama vile Maniema, kama vile Ituri ni yote, tuko tu tunapangilia giki bira ndole. Radio Kapi, unakushukuru. Ni mimi nakushukuru, Radio Kapi dofi en foyili. Lengo kubwa la kikao hiki lilikuwa la kuongezeana ujuzi na elimu nyipya katika shughuli za ukingo na upongezi la watoto. Ukweli ni kwamba kuna kasoro iliyorekodiwa kati ya wanaohusika na elimu ya watoto shuleni na wazazi katika majukumu yale, kama ashuhudia hapa bi Agathe Kiakimwa Muhesi, mwalimu wa shule la msingi la Lukala. Si walimu tukunafundisha watoto, hatukuna jikaza tu mbele ya kupatia mtoto pinisio na nini, njoo ilituma mtoto aingie mule erere, nikakuta ke erere ilikuya kas, anafika na witer. Anin, anafika na witer pale sitamupinire sawa sawa na alikuwa mu mchezo. kiongozi wa shule la msingi la Lukala akubali kwamba kulikuwa kweli na kasoro zile, na kutambua umuhimu wa kikao hiki cha kuongezeana fikira. Toma Kambale Karongonzi: tunazani kabisa ilikuwa ya maana sana kaba, sababu tuliita vile watu yote wenye kuhusika na vikundi mbalimbali mbali, na venye kuongoza vikundi mbalimbali jusie wote, tukietwala ile mafundisho limoya, na kila mutu akuwe naenda kuipitisha muchikundi chenye anachunga makasoro ziko zaidi sana bazazi na walimu kwa siku za sasa. Magratuite hii kunakuwa bazazi habaelewe namna tena ya mafunzo kwa watoto yabo na wanawazia saa moya ni juu ya gratuite wala juu ya vitu vyengine. Ile makasoro ziko kabisa siye na wazazi, labda kutakuwa mtoto atakuwa na shida kumasomo masomo, namna ya mzazi kukuya kuuliza inakuwa vraiment ya magumu sana, na kama hakuna mafundisho yenye kufundisha mtu hekima na vitafikia msura yenye haikuya mzuri. Ila ni nini mangojeleo ya waandalizi la kikao hiki? Benjamin Asimoni ni mkurugenzi wa shirika la GPCP mjini Beni iliyoandaa kikao hiki kwetu. Mangoje yetu ni kuona mazingira ambao watoto wanaishi ndani kama shule, kwani ni nafasi ambao watoto ambao wanakuwa kwa kimu ya kwenda kwenye shule wanapitiza wakati muda mingi, ni kuona namna gani wanawezaishi huko kwa mazingira ambayo ina huduma kabisa ya ukingo yao, kwani kunakuwa pizi fulani ambao inaweza ikifikia kwenye shule isiyokuwa halali kwa ukingo ya watoto. Naliomba tuweze tuwaimize wazazi ambao ni wale walimu wanapitiza uh, nyakati nyingi na watoto, wajue namna gani waweza kuendelea kuwahudumia watoto na kuweza kuwafunza na kwa kuweza kuwapatia hiyo juhudi ya kuendelesha na shule yao. Beni, Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Tumalize na habari hii kwa kifupi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kisha ajali Lushagala ya ya siku ya tano iliyopita, ocha ilianza makazi ya kibinadamu katika maeneo yaliyoguswa na mabomu pamoja na makombora ndani na kando ya makambi ya wahami kwenye barabara Goma Sake, mikoani Mugunga na Lakver. Ndivyo imejulishwa katika tangazo yake a tarehe sita mwezi huu wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne. Wahami kumi na mnane waliuawa na makumi mawili na saba walijeruhiwa vikali, kwa wingi wanawake na watoto. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na kwa niaba ya wafundi wetu, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.