Mkurugenzi oh, mtendaji wa hatua za kibinadamu katika UNICEF anaomba mizozo ya kivita iwekwe mbali na kambi za wakimbizi. Alisema hayo siku ya pili wakati alitembelea kambi za wakimbizi jimboni Kivu Kaskazini siku tatu baada ya makombora kurushwa huko zaidi ya wafungwa 1700 wa gereza kuu la Makala na jela ya kijeshi ya Ndolo wameachiliwa huru katika muda wa mwezi mmoja. Lengo ni kupunguza uwingi wa watu magerezani. Shughuli za shule zimesimamishwa kwa muda wa wiki moja sasa Padimalumbu mjini bandu ndujimboni Kwilu. Chanzo ni kufurika kwa maji ya mto Kasai. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, naibu katibu mkuu na naibu mkurugenzi mtendaji wa hatua za kibinadamu na vifaa katika UNICEF alitembelea siku ya pili watu waliokimbia makazi yao katika kambi za Lushagala na Bulengo magharibi mwa mji wa Goma, ziara ambayo inakuja siku tatu baada ya milipuko ya mabomu kutoka katika uwanja wa mapigano ilisababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na tano na wengi kujeruhiwa wakiwemo watoto. Ted Shaiban akiandamana na Grand Lit, mwakilishi wa UNICEF nchini DRC anasihi kuheshimiwa kwa haki za watoto, anaomba mizozo ya kivita iwekwe mbali na maeneo ya waliokimbia makazi yao. Huko Bukavu, moto ambao asili yake haijulikani ulizuka hii siku ya tatu, tarehe nane Mei mchana katika kata Mulambula ni katika manisipa Bagira jimboni Kivu Kusini, gala ya chakula ya mpango wa chakula duniani PAM iliteketea kwa moto na kuteketeza sehemu kubwa ya vyakula na visivyo vyakula. Walioshuhudia wanasema polisi waliingilia kati kuwatawanya baadhi ya wakazi waliokuwa wakijaribu kuiba mali wakati wa moto huo, hivyo mvulana mmoja aliyepigwa na risasi iliyopotea. Alikufa papo hapo. Mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya kitaifa ya bidhaa za kilimo Onapak inayohifadhi ghala hizi zote za PAM anathibitisha habari hii. Francois Kambale anaongeza kuwa hata baadhi ya ofisi za utawala za Onapak ziliungua kwa moto. Gari la kuzima moto lilifika eneo la tukio na kujaribu kuzima moto ambao uliendelea hadi saa kadhaa baadaye. Ni vigumu kwa sasa kutoa matokeo ya kweli ya kisa hiki cha mara nyingine tena cha moto katika jiji la Bukavu. Zaidi ya wafungwa elfu moja mia saba wa gereza kuu la Makala na jela ya kijeshi ya Ndolo wameachiliwa huru katika muda wa mwezi mmoja iliyoanzishwa tarehe makumi mbili na saba Machi mjini Kinshasa. Tume inayohusika na kupunguza msongamano katika vituo vya magereza vya Kongo iliwasilisha ripoti yake hii siku ya pili kwa waziri wa sheria. Kwa mujibu wa kiongozi wa tume hii, Justin Kibamba, mkuu wa mahakama ya Kasasion, ripoti inapendekeza hasa utaratibu wa kawaida wa operesheni ya kuachilia huru wafungwa na ujenzi wa magereza mapya kama suluhu la msongamano wa magereza. Tunamsikiliza kwenye mikrofoni ya Jeff Ngoy, utafsiri wa Jean Kasami. Ripoti hiyo inarudilia maneno yote waziwazi. Tunachokijua ni kwamba kamisheni iliweza hafungulisha watu zaidi ya 1700 raia na waaskari wakichangana. Hatuwezi wafungua tu juu ya kujipendeza, tulitumika kwa kuheshimu kanuni, na matokeo ni wazi, cha lazima kilifanyika. Tunapashwa endelea kuachilia wafungwa mara na mara. Tunaomba serikali ijenge gereza zenye kueneza masharti ya kisasa, pia barabara kwenda jela ya Makala haina hali. Uhaba wa idadi ya kutosha ya wamuzi ilichelewesha masambo tunahitaji uungaji mkono toka waziri wa sheria ili tufaulu kupata suluhisho haraka. Tujue pia kwamba vitendo vya ujangili vinainuka sana ndani ya jiji la Kinshasa. Ndio sababu waziri ameamua korti na tribunali ziwe zinaendesha masambo ya haraka pale pale makosa yalitendwa, sababu wakuluna kuluna wanafurika nafasi zote ndani ya gereza kuu ya Makala. Na karibu wafungwa mia moja walihamishwa kutoka gereza kuu la Kalemii hadi gereza la Kasapa huko Lubumbashi na gereza la Buluo huko Likasi. Kundi hili la kwanza liliondoka Kalemii jioni ya siku ya kwanza, kwa wale wanaohusika na usimamizi wa gereza. Lengo ni kupunguza msongamano katika gereza kuu la Kalemii. Kwa habari zingine, wiki moja baada ya uchaguzi wa maliwali jimboni Mongala, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu ilipokea barua hisi kwa pili kwa madai ya rushwa ya wapiga kura. Hii ilikuwa kufuatana na malalamiko kutoka kwa shirika lisilo la kiserikali la Action de Jeune pour le Bienetre Social AJBS, iliandika kulingana na video ambayo ilienea kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha mazoezi ya kitamaduni siku moja kabla ya uchaguzi, kati mgombe ya mgombea huyu na kundi la wanabunge wa mkoa. Lakini mshtakiwa aliyechaguliwa kwa muda kwa kura kumi na mbili kati ya makumi mbili anasema kwamba hiyo ni video ya zamani iliyowekwa na wapinzani wake kwa lengo la kumchafua. Maelezo na Jean Kasami katika ripoti ya Paul Richard Malengela. Video ilionyesha liwali mchaguliwa akikusanyika na wachaguzi wa ngazi ya juu wakitenda maadili tofauti na sheria ya uchaguzi, ndivyo alisema Roger Nzumbu, mwenyekiti wa muungano wa vijana kwa manufaa ya jamii, AGBC. Liwali mshutumiwa anasema walikuwa katika maonyesho ya uaminifu yeye pamoja na wanabunge wenzake tarehe hiyo makumi mbili na nane Aprili na kwamba kufuatana na ginsi kiti cha uliwali kinazungushwa katika eneo la Mongala, ushindi wake ulikuwa umekwisha tiliwa muhuri, haikukuwa tena lazima kupana rushwa. Jean Cole Makaka anaona kilicho na maana kwake sasa ni maendeleo ya Mongala. Shughuli za shule zimesimamishwa kwa muda wa wiki moja sasa katika eneo la Dimalumbu, kata moja ya Bandundu, iliyokuwa kilomita kumi na mbili kutoka katikati ya jiji katika jimbo la Kwilu. Chanzo ni kufurika kwa maji ya mto Kasai. Madarasa hayo sasa yamevamiwa na wakazi wakiwa na mali zao baada ya nyumba zao kubomoka. Kwa upande wake mkurugenzi wa jimbo la elimu la Epeste Kwilu ya kwanza Kadiata Nyembwe anasema kwamba utaratibu unafanyika ili masomo yaanze upya hivi karibuni ili kuwawezesha wanafunzi kumaliza mwaka wa shule vizuri. Iran Mboma Luzolo ametoa ripoti. Jacques Mkongole kwa usomi. Kwa kati ya shule nne katika karta ya Jima Lumbu mbili, ziliathiriwa na kufurika kwa maji ya mto Kasai na nyingine mbili kwa sasa zinakaribisha familia ya wahanga wa janga hilo la asili. Kutokana na hali hii, shughuli zote za shule zinasimamishwa katika eneo hilo kwa zaidi ya wiki moja. Kufuatana naye, mkurugenzi wa mkoa Provedi wa EPST Kwilu 1n Kajata Nyembwe anahakikishia kuwa hivi karibuni ufundishiaji utaanza tena katika shule hizo, kwa sababu kwa mujibu wake, washirika wa sekta hiyo watafunga mahema ambayo yatawawezesha wanafunzi kusoma huku wakisubiri hali irejee sawa kama kawaida. Kufatana tu naye bwana provede wa mkoa wa kielimu wa Kwilu, a uendeshaji mzuri wa mitiani ya or sesion yeni kuendesha wakati huu ayekuzuiwa na uharibu fuu, kwa sababu alisema karta ya dimalumbu haiandalishi kituo cha mitiani. Katika Kasai Oriental, hali ya utulivu imetawala katika chuo kikuu cha Mbujimai baada ya vurugu iliyoandaliwa na wanafunzi fulani ambao hawajalipa karo za shule na kushiriki katika mitihani. Wanafunzi hawa walizuiliwa na viongozi wa shule kuingia katika vyumba vya masomo ili kufanya mitihani. Uamuzi huu haukuwafurahisha wale wanaohusika, ambao waliona inafaa kuandamana barabarani kwa mara moja. Mfumo wa usalama uliwekwa kwenye maeneo ambako mitihani hii ilifanyika. Huko Ituri, jumuiya za wenyeji zimeanza kukutana tena tangu siku ya pili katika soko la jumuiya la Dramani huko Lita, takriban kilomita makumi tatu kaskazini mwa Bunia, katika tarafa la Jugu. Kulingana na viongozi wa kimila, shughuli za kiuchumi na harakati za watu zilikuwa zimesitishwa kwa muda wa miezi mitatu kufuatana na mauaji ya raia kumi na tano yaliyofanywa na kundi la waasi la Codeco. Viongozi hao wanayaomba makundi yenye silaha kukomesha ukatili kwa ajili ya kukuza kuishi pamoja kwa amani katika eneo hilo. Isaac Remo. Watu wengi kutoka eneo mengi ya Wahema na Walindu sawa Katoto, Baranganzamba, Masumbuko, Logo na Kolomani waliasili wengi siku ya pili kwa soko ya Dramani. Furaha ilikuwa mengi kwa wanamemba ya kabila mbalimbali mbali kukutana kwa kufanya biashara. Hayo ni kisha mwezi tatu ya kutokushirikiana kati ya wakaaji, kufatana na mauaji ya watu kumi na tano na wanamgambo ya Kodeko kwa kijiji ya Tali karibu na soko. Wanamemba ya kabila mbalimbali mbali walionesha furaha yao kwa kurejea kazi ya uchumi kwa kuboresha maisha ya raia, ujulisha Joel Mande anayekuwa sultani ya Walindu Tatsi kwa kukamilisha usalama na uhusiano bora. Msimamizi ya PDD RCS mtani Jugu anaomba na wanamgambo ya gundi lenyi silaha kuheshimu mapatano ya amani na kuacha kushambulia wakaji wasiokuwa na hatia. Wanamemba ya UNO wanaomba na serikali ya Jimbo la Ituri kutengeneza barabara ya Katoto Paranganza kwa kuwarahisisha kusafiri Toka Bunya Izakare Moyope, Radio Okapi Okapi, tunapokea msemaji wa kijeshi wa MONUSCO aliyeko Goma ili atupe taarifa kuhusu shughuli za jeshi katika wiki iliyopita. Meja Alfred Mwabili anazungumzia pia matokeo ya shughuli za kikosi cha Pakistani kilichomaliza kazi yake nchini DRC pamoja na msaada wa vifaa vilivyotolewa na kikosi cha China kwa viongozi wa Kongo kabla ya kuondoka DRC. Major Alfred Mwabili anazungumza na Sifa Maguru. Meja Alfred Mwabili jambo? Jambo sana. Tunataka kujua vikosi vya MONUSCO tayari vimeanza kuondoka nchini DRC. Tueleze, kulekiwa kusini bado vikosi vyenu vinaendelea na operesheni za usalama? Vikosi vya MONUSCO vilianza kuondoka humu nchini mwanzoni mwa mwaka huu. Na mchakato huu kwa sasa unaendelea kulingana na ratiba iliyopangwa, na hii ni baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa ombi hilo. Kule Kivu Kusini, vikosi vya MONUSCO tayari vimesitisha shughuli zao kufikia mwishoni mwa mwezi uliopita, na kuanzia mwezi huu vikosi vya usalama vya DRC ndivyo vinatekeleza majukumu ya usalama. Mnamo tarehe ishirini na tano mwezi uliopita, mkuu wa MONUSCO Bibentu Keita aliongoza hafla ya kufunga operesheni katika eneo hilo pamoja na kuwatuza wanajeshi waliokuwa eneo hilo wakitekeleza majukumu ya kulinda amani. Vikosi vya kijeshi kutoka Pakistan vimekuwa vikilinda amani katika eneo hilo kwa zaidi ya miaka ishirini ambapo zaidi ya wanajeshi laki moja wamehudumu katika eneo hilo kufikia mwaka huu vikosi hivyo vimeweza kutekeleza majukumu yao kikamilifu na kusaidia eneo hilo kuwa na amani. Baadhi ya mafanikio ambayo vikosi vya Pakistan vikishirikiana na FARDC vimeweza kupata ni kupunguza makali ya makundi ya wanamgambo ambayo yalikuwa yanapigana kuteka maeneo tofauti ikiwemo mji wa Uvira kutoa usalama kwa kutosha kwa wananchi na maelfu ya wakimbizi wa ndani katika eneo la Kivu Kusini. Kwa sasa vikosi vya MONUSCO vinaondoka humu nchini na vinapatia majukumu ya kiusalama kwa FARDC na asasi zingine za kiusalama za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio tueleze tena zaidi kuhusu msaada uliotolewa na kikosi cha China cha MONUSCO kwa ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa dola milioni saba. Msaada ulitolewa na kikosi cha China kilichoko chini ya MONUSCO unahusiana na vifaa vya kihandisi ambavyo vimekuwa vikitumiwa na kikosi hicho katika eneo la Bukavu na thamani yake ni dola milioni saba nukta tatu. Vifaa hivi vimepeanwa kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati MONUSCO ilianza mipango ya kupunguza operesheni zake humu nchini nchini. Vifaa hivyo ambavyo ni pamoja na malori ya kubebea mchanga na tingatinga vitakuwa vya manufaa makubwa kwa serikali ya taifa hili katika kutekeleza kazi tofauti za uhandisi na maendeleo ya taifa. Vilevile, kikosi hicho cha Uchina kilipeana vifaa vya kutumika katika sekta ya afya, vikiwemo magari ya ambulensi, vifaa vya hospitali na magari ya kubeba wahudumu wa afya, ambayo thamani yake ni dola milioni 7.4. Kupeanwa kwa vifaa hivi kunadhihirisha kujitolea kwa MONUSCO katika kusaidia taifa hili kujiendeleza pamoja na kuhakikisha lina amani ya kutosha. Ndio. Na kuhusiana na, na maadhimisho ya siku ya usalama na afya kazini Mnamo tarehe 28 Aprili, MONUSCO iliadhimisha siku ya usalama na afya kazini, ambapo madaktari na wafanyikazi wengine wa afya wa kikosi cha Pakistan walifika katika hospitali ya poliknik Doghandlak na kutoa mafunzo kwa wafanyikazi wa hospitali hiyo ya jinsi ya kutumia vifaa vya kujikinga na maradhi wakati wanapowahudumia wagonjwa mafunzo haya yalinuiwa kuhamasisha wafanyikazi hao kuwa kinga ni bora kuliko kutibu. MONUSCO vilevile vile ilitoa msaada kwa shule eneo la Bali, mnamo tarehe ishirini na nne Aprili Kikosi cha MONUSCO cha Nepal kilichoko katika maeneo ya Fataki kiliweza kupeleka msaada wa vifaa vya elimu kwa wanafunzi katika shule ya msingi ya Zubula iliyoko. Meja Alfred Mwabili, shukrani kwa kutuletea mafasirio yale. Asante sana. Siku ya Kimataifa ya Wafanyakazi iliadhimishwa tarehe moja Mei iliyopita katika mji wa Beni katika Kivu Kaskazini. Wafanyakazi wa nyumbani wanakabiliwa na matatizo mengi kama vile dharau na ukosefu wa mkataba wa kazi unaowafunga kwa waajiri wao, hali ambayo inakwepa udhibiti wa serikali ambayo inapaswa kuandaa sekta hiyo kwa nia ya kulinda kundi hili la wafanyakazi. Hii ni ripoti ya Sadiki Abubakar. Wajakazi wengi ambao tuliwahojia hawakupenda kuongea kwenye maikrofoni yetu, lakini pembeni walituambia mengi kuhusu mateso yao kazini. Mateso kubwa yao ni kuzarauliwa na ukosefu wa adabu hasa ya watoto katika jamii ya wakuu wao wa kazi. Badala ya kutokusaini mkataba ya kazi, wajakazi hao wameshutumu malipo mabaya katika jamii ambapo wanaotumika mbalimbali. Na yote, kuna pia hao wajakazi ambao hawana malalamiko yoyote, ni kwa mfano Dorika Katungu, huyo akiwa mwanamemba wa ifedok ikiwa shirikisho ya wamama wa mama, wajakazi nchini Kongo. Kazi yake Dorika ni kuwalinda watoto. Amedai kuwa huru katika kazi hiyo, na amejikuta kama mwenye kuwa katika jamaa lake na na Natalin Ndaya anapo nyumbani kwake wajakazi wawili, badala ya matatizo madogo madogo. mafunzo ya mafunzo ya namna gani Yufedoko imewatolea wajakazi? Benediction Isaac Balianangwe ni msimamizi wao. Ya kwanja tunawafunja namna gani wanapasha tumika kazi yao vizuri na namna gani wanapasha penda hiyo kazi. Tunawaonyesha kazi zote za nyumba ili wafike na washajuao. Tukishawapeleka kwenye nyumba, tunafaa yale ambao wanaita taswivi. Kila mara tunakuwa tukienda tukiangalia kazi ambao wanafaa, tukiongea hata na yule ambao anamtumikisha kuona kama anatumika vizuri na kama wanaelewana sana na ile familia ambao tulimpeleka ndani, tunawafunja pia namna gani ya kuishi pamoja. Tunawafunja juu ya haki zao na tunawafunja juu ya majukumu yao, unawaonyesha nini ambao wanapasha faa na nini wanapasha watendea. Halo, kunakuwa pia mkataba ambao wanasahii kati ya mfanyakazi na yule ambao wanamtumikisha. Lengo ya kwanza ya Ifedoc ni kuboresha sekta ya kazi ya wajakazi nchini Kongo ya Kidemokrasia, na lengo ya pili ni kuendesha mbinu ili nchi ya Kongo ya kidemokrasia iweze kusaini mkataba ya Convention internationale des travailleurs domestiques ama mkataba ya kimataifa yenye kuhusika na haki ya wajakazi duniani. Beni Sadiki Abubakar, Radio Kapi kwa kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, katika Kivu Kaskazini hususan tarafani Beni, mwanaume mmoja alikufa kwa majeraha yake hii siku wa tatu katika kata Kalongo katika kijiji cha Mavivi vyanzo vya ndani vinaonyesha kuwa mwathiriwa, mgonjwa wa akili, alidhaniwa kimakosa kuwa mwasi wa ADF na vijana katika eneo hilo, kwa hiyo walimpiga kabla ya polisi kuingilia kati. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo ambayo yanalaani kitendo hiki, inawaomba wakazi kuepuka kitendo chochote cha kujitendea haki na kushirikiana na vyombo vya usalama katika tukio la tuhuma za kujipenyeza kwa adui. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.