Copy? Oh, copy. Kumeanzishwa siku ya nne hii kikao cha kazi juu ya umeme huko Kolwezi. Karibu watu makumi mbili na saba waliojeruhiwa kwa mlipuko katika kambi ya wakimbizi ya Lushagala wanapokea matibabu mjini Goma kwa msaada wa Seiser magala kumi na moja za dawa zimefungwa mjini Kinshasa na uongozi wa udhibiti wa dawa nchini Kongo Akorep na kuondoa aina nne za dawa kwenye soko. Karibuni wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Umeme unazungumziwa katika mkutano ambao kazi yake ilianza siku ya nne hii huko Kolwezi, jimboni Lwalaba. Mkutano huu unawaleta pamoja washiriki kutoka nchi kadhaa duniani wakitaka kutoa masuluhisho yanayoweza kupunguza zaidi upungufu wa nishati unaopatikana nchini Kongo. Kumbuka kuwa mkutano huu wa saba umeandaliwa na FEK. Kongamano hili lililofunguliwa siku ya nne hii linalenga kutoa tafakari ya jinsi ya kutatua swala la upungufu wa nishati ya umeme unaokabili DRC. Sura mbili za bunge la Congo, mdhibiti wa kudhibiti, hiki ndicho kichwa cha ripoti mpya kutoka kituo cha utafiti wa fedha za umma na maendeleo ya mitaa CREFDEL. Utafiti huu unaangazia hali ya bajeti ya mabunge yote mawili kama kielelezo gharama za shirika kutunga la kutunga sheria la Kongo zinakadiriwa kuwa dola bilioni moja pointi moja. Hii ni ziada ya milioni mia mbili makumi nane na nane pointi tisa inaonyesha ripoti hii. Katika Kivu Kaskazini, takriban watu makumi mbili na saba waliojeruhiwa kati ya waathiriwa makumi tatu wa mlipuko uliotokea katika kambi ya wakimbizi ya Lushagala mnamo tarehe tatu Mei wanapokea matibabu katika hospitali ya Betseda sebseandosho wakisaidiwa na CICR. Watu hawa wanashuhudia kuwa uh, walipitia wakati wa kutisha siku hiyo, wakati walikuwa wakijikalia kwa amani katika makazi yao miongoni mwa waasiriwa hawa wa familia zilizoathiriwa kabisa na vifo na majeruhi, kuna hali ya kuteseka kisaikolojia kabisa. Wakati huo huo, miili ya marehemu bado iko katika chumba cha maiti wiki moja baada ya tukio hilo, ikisubiri kuandaliwa kwa mazishi. Sifa Maguru aliwatembelea majeruhi hawa, hii hapa ripoti yake. <coughs> kati ya wahanga wale, mama moja kijana aliyepoteza watoto watatu, kati yao mmoja wa juma mbili ya kuzaliwa yeye vile vile, na mtoto wake wa kwanza wa miaka saba waliumia vikali. Dada wa mume wake mwenye kuwachunga anashuhudia: kuliamka bombe ine ya tano imeenda amka pale kukanisa ya sepake 4twambia he unajua nini? Ewedemai yako na batoto ine vote la mekufa ye mapenzi na mtoto mumoya yejojo hey, Jojo bombe limu maikrazi lipasula tumbu ilumiza migulu mbili na mukono moya na kupanda la uso. Wengi kati ya wahanga wale walitokea eneo za Sake, Shasha na kandokando. Elize Hangi mama mwingine mwenye watoto wawili walioumia anaeleza tulikuwa katuku nyumba tukukuwa na najua kama ile fujo inaweza tokea kia jikuta, famu, ku valianguka ku venye walipoteza ufahamu, hata mimi nimepoteza kufahamu. Masasi ya mingi mubarabara, hatuna na transporo kaukya na mugulu kutoka mugunga mpaka hapa. Jamaa zile wanaendelea kuhuzunika kisha kupitia ajali hiyo kubwa, wao waomba warudishwe nyumbani kwao, hata kama hali sio nzuri. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Na ili kukabiliana na hali hii ya dharura, CSER ilibidi kuongeza uwezo wake wa kuingilia kati katika hospitali ya Sebseya ili kuhakikisha huduma nzuri kwa, hudu kwa waliojeruhiwa ambao wako wengi katika kituo hicho cha afya maalum kwa upasuaji wa vita kwenye eneo kati. Ya majeruhi wanaopokea matibabu wengine tayari wametulia, wakati wengine bado wanasumbuliwa kisaikolojia. Aliona Sineko, msemaji wa Seiser anaelezea sifa maguru siku hiyo ya tano, tulipokea watu makumi mawili na saba na makumi mawili na sita kati yao walikuwa ni wamama na watoto. Wengi walifika hapa katika hali mbaya, hatuseme tu wale waliopigwa masasi, lakini walioumia pia kwa mabomu. Ni vidonda vikali na ngumu kwa kutunza tunakuwa na matatizo mengi, kama uliona hapo nje, tumeweka hema kwa kusaidia, sababu tangu miezi mingi sasa hospitali inatumika zaidi ya uwezo wake na hatuna nafasi nyingine kwa kuweka wagonjwa. Hiyo ndio tunaweza fanya kwa kupokea wagonjwa. Hali ni ngumu, na vikundi vyetu vinaendelesha kazi. Tumezidisha hata vikundi vya waganga wa kupasua Le weekend, le ferie, uh, sans huko Ituri, mamia ya familia zimerejea katika vijiji vyao vya asili na shughuli za kilimo na kiuchumi zimeanza tena katika tabaka tatu kwenye sehemu ya Komanda luna katika tarafa la Irumu. Angalizo hili lilitolewa siku ya tatu na watendaji wa jumuiya za kiraia kama sehemu ya tathmini ya makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwezi Juni mwaka jana kati ya jumuiya za pahali pamoja na makundi ya wenyeji yenye silaha ilikuwa kwa msaada wa kuungwa mkono na MONUSCO kwa kuishi pamoja kwa amani na kurejesha amani ya kudumu katika eneo hilo. Jean -Claude katika ripoti ya Isaac Remo. Hali ya utulivu umekuwa tangu kusainiwa mkataba wa amani baina ya kabila ya Warese na Wanande katika eneo la uasili ya Walese Vunkutu na basili gundi, la wapiganaji uitwaro chini ya tuna na maimai zenye zilikuwa zikidai kulinda wanamemba wao, wamekubali kukomesha ukatili zidi ya raia, ukatili ambaye lilikuwa likisababisha uhamisho ya wakaaji ya vijiji zaidi ya makumi saba kwenye sehemu ya barabara Komanda Luna. Shirika la kutetea haki za kibinadamu, CEDH Convention pour le respect des droits de l'homme limeharifu kuwa zaidi ya familia mia nane tayari zimerudi makwao, hasa katika groupemat Bandyango Bokuto, pia Bandyamuso. Hao wakazi tayari wamerudilia tena kazi yao ya kilimo. Wafanya biashara wanaendesha kazi yao kama kamazoezi, ijapo ngamula la apinzi 1 2 3 na pia Mangiva, bado wananchi wanachelewa kurejea katika vijiji vyao, na tayari timu moja lilijielekeza komanda mwishoni mwa wiki ile Pita, ili kuchunguza mazao ya ya makubaliano haya ya amani toka Bunya. Mimi naitwa Jean-Claude Lukidi le Radio Okapi katika tarafa la Beni. Watu nane wamekufa na wengine kupotea na kituo cha afya kilichovamiwa. Hii ni tathmini ya muda bado ya shambulio jipya la waasi wa ADF katika kijiji cha Mantumbi katika sekta ya Beni Mbau. Jumuiya ya kiraia ya eneo inasema kwamba watu wamehama makwao kwa wingi kuelekea vijiji vya tarafa la Mambasa huko Ituri inayochukuliwa kuwa salama. Wakati huo huo, jeshi linasema liko katika mkondo wa waasi hao kujaribu kuwaokoa wale waliotekwa. Ni mwisho siku ya 4 hii tarehe 9 Mei ya mapokezi ya faili za wagombea wa uchaguzi wa manispa katika jimbo la Kivu Kusini. Tawi la Seni la Kivu Kusini, kwa bahati mbaya, linabainisha kuwa wagombea udiwani na mameya wa mijini hawaonyeshi shauku ya kutosha. Ni fomu makumi tatu na moja pekee zilizotolewa, lakini hakuna faili halisi za wagombea zilizowasilishwa kwa ofisi ya Seni. Katibu mtendaji wa mkoa wa Kivu Kusini anachukia tabia hii ya wagombeaji ambao hawaheshimu tarehe ya mwisho. Pius Bikungu anadhani kuwa seni inafaa kukomesha kuongeza siku ili kuwachochea wagombea wanao uzoefu wa kuchelewa. Uongozi wa udhibiti wa dawa nchini Congo, ACOREP, unafunga magala kumi na moja za dawa mjini Kinshasa, pia umeondoa aina nne za dawa kwenye soko. Hasa unakosoa wale wanaohusika na magala haya kwa kutofuata mkondo wa usambazaji ambao una athari kwa gharama ya dawa hizo kwa raia. Magala yaliyofungwa ni Saint Sauveur, Sofaco, Extraplus, Afriqer, Strafarma, Mani Hey, Newspan, Vantari Healthcare, Kinmed na Bonne Sante, zote ziko Kinshasa, anaeleza mkurugenzi mkuu wa ACOREB Christian Tumpa. Na dawa nne zilizoondolewa kwenye soko ni Ratinidine, pamoja na meprobamat ambazo zimeondolewa kabisa, lakini kwa ketokonazol na klorafenicol ni dawa ya kunywa pekee kwa hizo mbili ambayo imeondolewa. Bidhaa zilizoondolewa ni kwa ajili ya uwezo wao mdogo au baadhi ya madhara yake. Ni kwa mfano dawa ya ratinidin Tunapokea msemaji wa kijeshi wa Monusco aliyeko Goma ili atupe taarifa kuhusu shughuli za jeshi katika wiki iliyopita. Meja Alfred Mwabili anazungumzia pia matokeo ya shughuli za kikosi cha Pakistani kilichomaliza kazi yake nchini DRC pamoja na msaada wa vifaa vilivyotolewa na kikosi cha China kwa viongozi wa Kongo kabla ya kuondoka DRC. Meja Alfred Mwabili anazungumza na Sifa Maguru. Meja Alfred Mwabili, jambo? Jambo sana. Tunataka kujua vikosi vya Monisco tayari vimeanza kuondoka nchini DRC. Tueleze kule Kiwa Kusini, bado vikosi vyenu vinaendelea na operesheni za usalama? Vikosi vya MONUSCO vilianza kuondoka humu nchini mwanzoni mwa mwaka huu na mchakato huu kwa sasa unaendelea kulingana na ratiba iliyopangwa, na hii ni baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa ombi hilo. Kule Kivu Kusini, vikosi vya MONUSCO tayari vimesitisha shughuli zao kufikia mwishoni mwa mwezi uliopita, na kuanzia mwezi huu vikosi vya usalama vya DRC ndivyo vinatekeleza majukumu ya usalama. Mnamo tarehe 25 mwezi uliopita mkuu wa MONUSCO Bintou Keita aliongoza hafla ya kufunga operesheni katika eneo hilo pamoja na kuwatuza wanajeshi waliokuwa eneo hilo wakitekeleza majukumu ya kulinda amani. Vikosi vya kijeshi kutoka Pakistan vimekuwa vikilinda amani katika eneo hilo kwa zaidi ya miaka ishirini ambapo zaidi ya wanajeshi laki moja wamehudumu katika eneo hilo kufikia mwaka huu vikosi hivyo vimeweza kutekeleza majukumu yao kikamilifu na kusaidia eneo hilo kuwa na amani. Baadhi ya mafanikio ambayo vikosi vya Pakistan vikishirikiana na FARDC vimeweza kupata ni kupunguza makali ya makundi ya wanamgambo ambayo yalikuwa yanapigana kuteka maeneo tofauti ikiwemo mji wa Uvira kutoa usalama kwa kutosha kwa wananchi na maelfu ya wakimbizi wa ndani katika eneo la Kivu Kusini. Kwa sasa vikosi vya MONUSCO vinaondoka humu nchini na vinapatia majukumu ya kiusalama kwa FARDC na asasi zingine za kiusalama za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio tueleze tena zaidi kuhusu msaada uliotolewa na kikosi cha China cha MONUSCO kwa ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa dola milioni saba. Msaada ulitolewa na kikosi cha China kilichoko chini ya MONUSCO unahusiana na vifaa vya kihandisi ambavyo vimekuwa vikitumiwa na kikosi hicho katika eneo la Bukavu na thamani yake ni dola milioni saba nukta tatu. Vifaa hivi vimepeanwa kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati MONUSCO ilianza mipango ya kupunguza oparesheni zake humu nchini. Vifaa hivyo ambavyo ni pamoja na malori ya kubebea mchanga na tingatinga vitakuwa vya manufaa makubwa kwa serikali ya taifa hili katika kutekeleza kazi tofauti za uhandisi na maendeleo ya taifa. Vilevile, kikosi hicho cha Uchina kilipeana vifaa vya kutumika katika sekta ya afya, vikiwemo magari ya ambulensi, vifaa vya hospitali na magari ya kubeba wahudumu wa afya, ambayo thamani yake ni dola milioni 7.4. Kupeanwa kwa vifaa hivi kunadhihirisha kujitolea kwa MONUSCO katika kusaidia taifa hili kujiendeleza pamoja na kuhakikisha lina amani ya kutosha. Ndiyo. Na kuhusiana na, na maadhimisho ya siku ya usalama na afya kazini mnamo tarehe 28 Aprili MONUSCO iliadhimisha siku ya usalama na afya kazini ambapo madaktari na wafanyikazi wengine wa afya wa kikosi cha Pakistan walifika katika hospitali ya poliklinik Doghandlak na kutoa mafunzo kwa wafanyikazi wa hospitali hiyo ya jinsi ya kutumia vifaa vya kujikinga na maradhi wakati wanapowahudumia wagonjwa. Mafunzo haya yalinuiwa kuhamasisha wafanyikazi hao kuwa kinga ni bora kuliko kutibu. MONUSCO vilevile ilitoa msaada kwa shule eneo la Bali mnamo tarehe ishirini na nne Aprili. Kikosi cha MONUSCO cha Nepal kilichoko katika maeneo ya Fataki kiliweza kupeleka msaada wa vifaa vya elimu kwa wanafunzi katika shule ya msingi ya Zubula iliyoko. Meja Alfredo Mwabili, shukrani kwa kutuletea mafasirio yale. Asante sana. Siku ya kimataifa ya wafanyakazi iliadhimishwa tarehe moja Mei iliyopita katika mji wa Beni katika Kivu Kaskazini. Wafanyakazi wa nyumbani wanakabiliwa na matatizo mengi kama vile dharau na ukosefu wa mkataba wa kazi unaowafunga kwa waajiri wao hali ambayo inakwepa udhibiti wa serikali ambayo inapaswa kuandaa sekta hiyo kwa nia ya kulinda kundi hili la wafanyakazi. Hii ni ripoti ya Sadiki Abubakar. Wajakazi wengi ambao tuliwahojia hawakupenda kuongea kwenye maikrofoni yetu, lakini pembeni walituambia mengi kuhusu mateso yao kazini. Mateso kubwa yao ni kudharauliwa na ukosefu wa adabu hasa ya watoto katika jamii ya wakuu wao wa kazi, badala ya kutokusaini mkataba ya kazi wajakazi hao wameshutumu malipo mabaya katika jamii ambapo wanaotumika mbalimbali. Na yote kuna pia hao wajakazi ambao hawana malalamiko yoyote, ni kwa mfano Dorika Katungu, huyo akiwa mwanamemba wa Ifedoko, ikiwa shirikisho ya wamama wajakazi nchini Kongo. Kazi yake Dorika ni kuwalinda watoto, amedai kuwa huru katika kazi hiyo, na amejikuta kama mwenye kuwa katika jamaa lake, twaachezaka bie nachikuta niko huru nachikuta ketu niko kweta Natalie, na na ndaya, anapo nyumbani kwake wajakazi wawili, badala ya matatizo madogo madogo amedai kurizika na kazi ya hao wajakazi, naishi nao kama vile wandugu, kama marafiki. Alikuya na aju piga me aisha aju apiga kupitia ile formation, hata namie kumwongoza kutwala mufanya kazi kubalabala. Difference iko naya association parce parske ule wa balabala na pasho aiba na utajua kwenye utamotoshe na watoto, ule wa mubalabala na wakamataka ngisi anapenda akipenda nawapiga ubia, akipenda na kimbia, na huko huko kukazi anaenda, anacha watoto bopeke kulupanga. mafunzo ya namna gani ufedoko imewatolea hao wajakazi? Benediction Isaac Balianangwe ni msimamizi wao. ya kwanja tunawafunja namna gani wanapasha tumika kazi yao vizuri na namna gani wanapasha penda hiyo kazi. Tunawaonyesha kazi zote za nyumba, ili wafike na washajua halo. Tukishawapeleka kwenye nyumba, tunafaa yale ambayo wanaita swivi kila mara tunakuwa tukienda tukiangalia kazi ambayo anafaa, tukiongea hata na yule ambao anamutumikisha kuona kama anatumika vizuri na kama wanaelewana sana na ile familia ambayo tulimpeleka ndani. Tunawafunja pia namna gani ya kuishi pamoja, tunawafunja juu ya haki zao, na tunawafunja juu ya majukumu yao, nawaonyesha nini ambao wanapasha faa na nini wanapasha watendea. Halo, kunakuwa pia mkataba ambao wanasahii kati ya mfanyakazi na yule ambao anamtumikisha. Lengo ya kwanza ya IFEDOC ni kuboresha sekta ya kazi ya wajakazi nchini Kongo ya Kidemokrasia, na lengo ya pili ni kuendesha mbinu ili nchi ya Kongo ya kidemokrasia iweze kusaini mkataba ya Convention internationale des travailleurs domestiques, ama mkataba ya kimataifa yenye kuhusika na haki ya wajakazi duniani. Beni Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Ni kwa habari hiyo, ndo tunafika mwisho wa idhaa hii. Aksanti kwa kutufuata.