Radio Okapi. Oh, copy. Ujumbe wa serikali ya Kongo umewasili mjini Goma ili kuandaa mazishi ya wahanga wa shambulio la mabomu ya wasi wa M23 katika kambi za wakimbizi la tarehe 3 Mei iliyopita ulianzishwa jana siku ya nne mkutano juu ya umeme huko Kolwezi, jimboni Lualaba. Seni Kivu Kusini, nahuzunishwa na uchelewi wa wagombea wa uchaguzi wa manispa katika jimbo la Kivu Kusini kuleta faili zao, wakati siku ya mwisho ya mapokezi ya faili hizo ilikuwa jana siku ya nne. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Mjini Goma, ujumbe wa serikali wa mawaziri wawili uliwasili jana siku ya nne kutoka Kinshasa. Misheni ya ujumbe huu ni kuja kutoa pole kwa wahanga wa shambulio la mabomu katika kambi za wakimbizi lililotokea Bulengo katika kata la Lac Vert tarehe tatu Mei na waasi wa M23. Mawaziri hao wawili pia walikuja kuandaa mazishi ya waathiriwa. Ujumbe huu unaongozwa na mawaziri wa maswala ya kijamii, hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa, Modeste Mutinga, akisindikizwa na waziri wa haki za kibinadamu Albert Fabrice Puela na baadhi ya wanabunge wa kitaifa. Modeste Mutinga anasema wamepeleka huko wa msaada wa chakula na visivyo vyakula kwa familia za mayatima. Tukisalia jimboni humo katika kivu kaskazini takriban watu makumi mbili na saba waliojeruhiwa kati ya waathiriwa makumi tatu wa mlipuko uliotokea katika kambi ya wakimbizi ya lushagala mnamo tarehe tatu mei wanapokea matibabu katika hospitali ya betseda sebseandosho wakisaidiwa na CICR watu hawa wanashuhudia kuwa uh, walipitia wakati wa kutisha siku hiyo wakati walikuwa wakijikalia kwa amani katika makazi yao miongoni mwa waasiriwa hawa wa familia zilizoathiriwa kabisa na vifo na majeruhi, kuna hali ya kuteseka kisaikolojia kabisa. Wakati huo huo, miili ya marehemu bado iko katika chumba cha maiti wiki moja baada ya tukio hilo, ikisubiri kuandaliwa kwa mazishi. Sifa Maguru aliwatembelea majeruhi hawa. Hii hapa ripoti yake kati ya wahanga wale, mama moja kijana aliyepoteza watoto watatu kati yao mmoja wa juma mbili ya kuzaliwa yeye, vilevile vile, na mtoto wake wa kwanza wa miaka saba waliumia vikali. Dada wa mume wake mwenye kuwachunga anashuhudia: kulianguka bombe ine ya tano, imendeanguka pale kukanisa ya Sepake twambia he unajua nini ewedemai yako mimini na vatoto ine la bamikufa ye mapenzi na mtoto mumoya ye hey, jojo bombe bombeli mu maekraz lipasula tumbu nimeza migulu mbili na mukono moya na kupanda la uso. Wengi kati ya wahanga wale walitokea eneo za Sake Shasha na kandokando Elize Hangi mama mwingine mwenye watoto wawili walioumia anaeleza, tulikuwa katu nyumba tukukuwa na najua kama ile fujo inaweza tokea kia jikuta ku walianguka ku venye walipotiza fahamu hata menepotizako fahamu masasi ya mengi mubarabara hatuna na transporo kakukya na mugulu kutoka Mugunga mpaka hapa. Jamaa zile wanaendelea kuhuzunika kisha kupitia ajali hiyo kubwa, wao waomba warudishwe nyumbani kwao hata kama hali sio nzuri. Goma Sifa Maguru, Radio Kapi. Na ili kukabiliana na hali hii ya dharura Seiser ilibidi kuongeza uwezo wake wa kuingilia kati katika hospitali ya Sebseya ili kuhakikisha huduma nzuri kwa, hudu kwa waliojeruhiwa ambao wako wengi katika kituo hicho cha afya maalum kwa upasuaji wa vita kwenye eneo kati ya majeruhi wanaopokea matibabu wengine tayari wametulia wakati wengine bado wanasumbuliwa kisaikolojia. Aliona Sineko, msemaji wa Seiser anaelezea Sifa Maguru, siku hiyo ya tano tulipokea watu makumi mawili na saba na makumi mawili na sita kati yao walikuwa ni wamama na watoto. Wengi walifika hapa katika hali mbaya, hatuseme tu wale waliopigwa masasi lakini walioumia pia kwa mabomu. Ni vidonda vikali na ngumu kwa kutunza. Tunakuwa na matatizo mengi, kama uliona hapo nje, tumeweka hema kwa kusaidia, sababu tangu miezi mingi sasa hospitali inatumika zaidi ya uwezo wake na hatuna nafasi nyingine kwa kuweka wagonjwa. Hiyo ndiyo tunaweza fanya kwa kupokea wagonjwa. Hali ni ngumu, na vikundi vyetu vinaendelesha kazi, tumezidisha hata vikundi vya waganga wa kupasua les week-ends, les jours feries, uh, sans arret. Huko Ituri, mamia ya familia zimerejea katika vijiji vyao vya asili na shughuli za kilimo na kiuchumi zimeanza tena katika tabaka tatu kwenye sehemu ya Komanda Luna katika tarafa la Irumu. Angalizo hili lilitolewa siku ya tatu na watendaji wa jumuiya za kiraia kama sehemu ya tathmini ya makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwezi Juni mwaka jana kati ya jumuiya za pahali pamoja na makundi ya wenyeji yenye silaha, ilikuwa kwa msaada wa kuungwa mkono na MONUSCO kwa kuishi pamoja kwa amani na kurejesha amani ya kudumu katika eneo hilo. Jean Claude Lokidile, katika ripoti ya Isaac Remo. Hali ya utulivu umekuwa tangu kusainiwa mkataba wa amani baina ya kabila wa na wa ya warese na Wanande katika eneo la uasili ya Walese Vunkutu na Basili gundi la wapiganaji uitwalo chini ya Tuna na Maimai zenye zilikuwa zikidai kulinda wanamemba wao wamekubali kukomesha ukatili dhidi ya raia. Ukatili ambaye lilikuwa likisababisha uhamisho ya wakaaji ya vijiji zaidi ya makumi saba kwenye sehemu ya barabara Komanda. Shirika la kutetea haki za binadamu CDH limeharifu kuwa zaidi ya familia mia nane tayari zimerudi makwao, hasa katika grupu mwa bandyango bokuto, pia bandyamuso. Hao wakazi tayari wamerudilia tena kazi yao ya kilimo, wafanya biashara wanaendesha kazi yao kama zoezi. Ijapo ngamu la apinzi 1 2 3 na pia mangiva, bado wananchi wanachelewa kurejea katika vijiji vyao, na tayari timu moja lilijielekeza komanda mwishoni mwa wiki pita ili kuchunguza mazao ya makubaliano haya ya amani toka Bunya. Mimi naitwa Jean Claude Lukidi le Radio Okapi. Ilikuwa siku ya maonyesho ya picha na milango wazi kwa kutoa heshima kwa waandishi wa habari makumi mbili na mbili waliouawa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutoka mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na nne hadi elfu Mkutano huu ulioandaliwa na chama cha wanawake wa vyombo vya habari vya Kongo kwa ushirikiano na UNPC na vyama vingine vya haki za binadamu una malengo mawili: kuinua waandishi wa habari makumi mbili na mbili waliouawa hadi cheo cha mashahidi wa uhuru wa vyombo vya habari na kuweka mnara katika kumbukumbu zao. Hafla hiyo ilifanyika hii siku ya 4 katika kituo cha Carter mjini Kinshasa. Umeme unazungumziwa katika mkutano ambao kazi yake ilianza siku ya nne hii huko Kolwezi jimboni Lwalaba. Mkutano huu unawaleta pamoja washiriki kutoka nchi kadhaa duniani wakitaka kutoa masuluhisho yanayoweza kupunguza zaidi upungufu wa nishati unaopatikana nchini Kongo. Kumbuka kuwa mkutano huu wa saba umeandaliwa na FEK. Kongamano hili lililofunguliwa siku ya nne hii linalenga kutoa tafakari ya jinsi ya kutatua swala la upungufu wa nishati ya umeme unaokabili DRC. Sura mbili za bunge la Congo, mdhibiti wa kudhibiti, hiki ndicho kichwa cha ripoti mpya kutoka kituo cha utafiti wa fedha za umma na maendeleo ya mitaa CREFDEL. Utafiti huu unaangazia hali ya bajeti ya mabunge yote mawili kama kielelezo, gharama za shirika kutunga la kutunga sheria la Kongo zinakadiriwa kuwa dola bilioni 1.1. Hii ni ziada ya milioni 288.9, inaonyesha ripoti hii. Ni mwisho siku ya nne hii tarehe 9 Mei ya mapokezi ya faili za wagombea wa uchaguzi wa manispa katika jimbo la Kivu Kusini. Tawi la Seni la Kivu Kusini, kwa bahati mbaya, linabainisha kuwa wagombea udiwani na mameya wa mijini hawaonyeshi shauku ya kutosha. Ni fomu makumi tatu na moja pekee zilizotolewa, lakini hakuna faili halisi za wagombea zilizowasilishwa kwa ofisi ya Seni. Katibu mtendaji wa mkoa wa Kivu Kusini anachukia tabia hii ya wagombeaji ambao hawaheshimu tarehe ya mwisho. Pius Bikungu anadhani kuwa Seni inafaa kukomesha kuongeza siku ili kuwachochea wagombea wanao uzoefu wa kuchelewa uongozi. Wa udhibiti wa dawa nchini Kongo, ACOREP, unafunga magala kumi na moja za dawa mjini Kinshasa, pia umeondoa aina nne za dawa kwenye soko. Hasa unakosoa wale wanaohusika na magala haya kwa kutofuata mkondo wa usambazaji ambao una athari kwa gharama ya dawa hizo kwa raia. Magala yaliyofungwa ni Saint Sauveur, Sofaco Extra Plus, Afrique Strapharma, Mani Hey, Newspan, Vantari Healthcare, Kinmed na Bonne Sante, zote ziko Kinshasa. Anaeleza mkurugenzi mkuu wa ACOREB, Christian Tumpa. Na dawa nne zilizoondolewa kwenye soko ni ranitidine pamoja na meprobamate ambazo zimeondolewa kabisa, lakini kwa ketoconazole na chlorafenicol ni dawa ya kunywa pekee kwa hizo mbili ambayo imeondolewa. Bidhaa zilizoondolewa ni kwa ajili ya uwezo wao mdogo au baadhi ya madhara yake, ni kwa mfano dawa ya ranitidine. Oswaini. Ni mwisho siku ya nne hii tarehe tisa Mei ya mapokezi ya faili za wagombea wa uchaguzi wa manispaa katika jimbo la Kivu Kusini. Tawi la Seneti la Kivu Kusini kwa bahati mbaya linabainisha kuwa wagombea hawaonyeshi shauku ya kutosha. Katibu mtendaji wa mkoa wa Kivu Kusini, Pius Bikungu, anadhani kuwa Seneti inafaa kukomesha kuongeza siku ili kuwachochea wagombea wanao uzoefu wa kuchelewa yeye ndiye mgeni wetu anazungumza na Jean Kasami. Pusi Bikungu, jambo jambo sana bwana Mpasha, habari leo. Ni siku ya mwisho ya wagombea viti vya kuwa washauri wa mji na viongozi wa mitaa. kandideti ngapi umekwisha pokea hadi sasa? tangu tarehe makumi mbili na tano mwezi wa nne mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na nne tulifungua seni, ilifungua milango kwa kupokea madosie za wakandida conseiller urbain na eh, na wakandida burgumestre na burgumestre adjoint. Lakini mpaka kutarehe nane mwezi huu wa tano, tumekwisha kupokea tu wakandida kumi na nane walifika kuretire ma formulaire za wa conseil urbain na watu kumi na tatu walifika kuretire ma formulaire za wakandida burgumestre na burgumestre adjoint. Ila mpaka sasa hakuna hata mtu mmoja ambaye amekwisha kupana dosier yake. Hatuyajua ni kwa nini bali, tungali tunawangojea mchana wa leo, kama watakuwa tayari walete dosier zao. Kuchelewa kwao huko kunaweza kuwa kunatokana na nini? kuchelewa kwao, bon, mimi siwezi kujua kwa sababu siko mule mabiro zao. Ile ni swali ambalo linaweza kutolewa tu kwa watu wa maparti politike, regroupement politike au wale ambao wanakuwa na haja ya kutumika swala vile wa kandida ya independant ni wale ndio wanaweza kujua kujibia, sababu wao ndio wanajua ni kwa nini hawapendi kufika. Labda ni dosie yenye haiwainterese, sijui hiyo. Inazoofisha kazi ambayo mnaendesha? Ndio ile inazoofisha kweli kazi tunayoyafanya, kwa sababu sisi tunapanga wakati, lakini wakati ikipita hairudi yake nyuma. Sasa eh, wa, mupango wenyewe seni ilikuwa imekwisha kupanga kwa sababu ya watu kutofika, labda Seni inu, inaweza tena kuamua kuongeza siku kama siku ngapi juu ya kupokea madosier zao. Na ile inakuwa na matokeo mabaya kuprograme au calendrier yenye Seni ilipanga kuchelewa kila mara ya namna sawa. unafikiri inaweza kuwa na dawa? Ndiyo, dawa inaweza kukua kwa sababu ya muhimu ingalikuwa ni Seni isiongeze tena siku hata moja. Sababu kama tungeacha kuwa tunaongeza ongeza siku alo, watu watajua kwamba e, mambo iko e, mpango uko kamili. Lakini kwa sababu wamekwisha kuzoea wamekwisha kuzoea kuongezewa siku, ndio maana sasa nao wanawaza tu, kama hata kama hatufike leo hivi, hatuyafika wataongeza tu ni ile ndio shida yao, lakini ingelikuwa vizuri kuwa wakati wenyewe tunakamata mpango ni ule ule na hapana kuongeza siku. Kama, kama kutakuwa wili, watu mbili tatu ambao dosia zao zitafika leo, wale wanatumika, wengine watafika nyuma, wanabakia. Na tukifanya vile mara labda mara pili mara tatu, watu wanaweza kurudia kumstari sawa. Wa munisipo yani, washauri wa mji na viongozi wa mitaa, uchaguzi wao utafanyika wakati gani? Siku ya kuchagua sijajua bado, nitangojea mitindo kutoka kwa wakuu viongozi wetu, ndio watapana mpango kamili. kiongozi wa ofisi ya seni jimbo la Kivu ya kusini Kiusi Bikungu, tunasema asante. Na mimi ninawashukuru nikialika pia wale wote ambao wanakuwa wasikilizaji kuambia kwamba milango ingali wazi, tunangoja dosie zao zifike hata hii jioni kusudi eh, kila mtu asikose kutumikia nchi, kila mwenye kuwa na haja au mwenye kuwa na nia ya kutumikia nchi sawa vile conseil urbain, sawa vile bourgmestre, inafaa awe tayari alete dosier yake leo, tuna ingojea. Asante. Katika Kivu Kaskazini, takribani watu makumi mbili na saba waliojeruhiwa kati ya waathiriwa tatu wa mlipuko uliotokea katika kambi ya wakimbizi ya Lushagala mnamo tarehe 3 Mei wanapokea matibabu katika hospitali ya Betseda sebse ya Ndosho wakisaidiwa na Seiser. Watu hawa wanashuhudia kuwa walipitia wakati wa kutisha siku hiyo, wakati walikuwa wakijikalia kwa amani katika makazi yao. Ripoti ya Sifa Maguru. kati ya wahanga wale, mama moja kijana aliyepoteza watoto watatu kati yao mmoja wa juma mbili ya kuzaliwa, yeye vilevile vile, na mtoto wake wa kwanza wa miaka saba waliumia vikali. Dada wa mume wake mwenye kuwachunga anashuhudia: kuliamka bombe ine ya tano imendeanguka pale, kukanisa ya sepake ni bloke katri mda tunakimbia, wanatwambia he, unajua nini, wedemai yako na watoto ine wote wamekufa. Tunasema wakose ni bongo, tedakuta ye mama ye mapenzi na mtoto mmoja ye jojo, inju vamesha fika ume mhopitali, wananga wako navashughulukia kuwatunza atunza mbiombio juu jojo, bombe limu maikrazi lipasula tumbu nimeza migulu mbili na mkono mmoja na kupanda lauso wengi kati ya wahanga wale walitokea eneo za Sake Shasha na kandokando kando. Elize Hangi, mama mwingine mwenye watoto wawili walioumia, anaeleza, tulikuwa tuku nyumba tukukuwa na jua kama ile fujo eneza tokea, tukia jikuta ko walianguka, ko wenye walipotiza ufahamu, hata memepotizako famu kukiajiretrouve, niko nasa batoto basha bapeleka oko ko hopitale Mwai ya kutoka kuhopitale na apa ilikuwa probleme ju ya masasi ya mingi mubarabara atuna na transporo kakukya na mugulu kutoka Mugunga mpaka hapa. Jamaa zile wanaendelea kuhuzunika kisha kupitia ajali hiyo kubwa. Wao waomba warudishwe nyumbani kwao hata kama hali siyo nzuri. Kaindo Janeto. Tuko nasikia tu tunapungukiwa tu sana, ju tulikimbia vita, tumekimbia mabombe kutoka kule kwetu, tunazania huku tunakia pumuzika tena, tunajikuta tuko tunapumuzikia tena mu mabombe, kumbe tuko najikuta pahali ya kusema tuendelee kukufa huku na kuteseka, afadhali kurudia kwenye tulitokeaka, ju yote ni kufa na kukufa. U Goma, sifa maguru, radio kapie. Tumalizie kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika tarafa la Beni, karibu watu mashujaa makumi mbili wa jumuiya kutoka manispa Mangina walishiriki hii siku ya nne katika mazungumzo ya jumuiya yaliyoandaliwa na ofisi ya utafiti na usaidizi wa mahusiano ya kimataifa nchini DRC Beariki kwa kifupi. Kulingana na mwandaaji huyo, Ilikuwa ni suala la kuongeza ufahamu wa washiriki juu ya kukubalika ndani ya jumuiya kwa wapiganaji wa zamani ambao kwa hiari yao walirejea ya maisha ya kiraia, kwa kuzingatia amani. Iko ndani ya mfumo wa mradi wa majaribio wa mpango wa uokoaji na uimarishaji wa jumuiya ya uondoaji silaha wa PDDRCS ili kuwezesha kuunganishwa tena kwa wapiganaji wa zamani katika jimbo la Kivu kaskazini na kusini, lakini pia katika Ituri. Shughuli hiyo hiyo ilifanyika Isale Bulambo, katika usultani wa Bashu siku ya nne hiyo hiyo. la ziada sina ni mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.