Done Maki uko msimamizi ya shirika inayohusika na usafi katika mji wa Bunya, Ville Propre. Jambo, jambo sana bwana journalist. Katika mji wa Bunya watu wanatupa uchafu ya nyumba ya duka mahali popote. Tunalalamika sana kuhusu uchafu ndani ya taoni yetu ya Bunya. Wengine wanaitupa kando la maji, wengine wanaipeleka hata kwa cimetière, karibu na mamonima, karibu na ofisi kubwa kubwa na masomo, na inasumbua hata makanisa. Unakuta mchafu inajaa na inasumbua kabisa bwana watu hawana ile desturi ya usafi katika mji wa Buja. Kweli nusu njo wanaiweka usafi lakini wengi wao hawashirikie. Ile hali utakuta mtu ashirike na kuweka usafi mbele ya kwenye anafanya biashara, anaacha ile mchafu pale, ile ba chafu sawa masashe ambalaje mabute plastike. Na wanani wanasababisha hayo hali ya uchafu? Menaje wao pia wanatuma watu na mchafu ya nyumba hii ya mafika, wanaiweka ndani ya masaki ina mchafu ya kunuka na wale wa watoto wanawalipa franga ndogo sana manaake, ma 500 fra, ma 1000 fra, ile watoto wa barabara, na waende mbali na ile mchafu, wanaifikisha tu karibu ndani ya mfereji wanaiacha wale wakomersa. Pia wengine hawana mapubele yao. Sababu ni nini? Serikali inapungukiwa kwa sababu ya kutia mapubele public, nini kabisa, inakuwa chanjo ile uchafu katika mji. Chanjo ya uchafu ni mengi sana, tunaweza kuanjia serikali mambo, unajua serikali kazi yake pia ni kuweka usafi ndani ya mazingira, ni constitution ya nchi yetu inasema ya kama sherti e serikali yetu alinde raia na kuweka usafi, lakini ile hatuone mabij kwa kuweka usafi ndani ya taune. Hata marche centrale inaomba bij ni ngapi kwa kuweka usafi ndani ya makomine, inaomba kwenye watu wanaweza kuweka mchafu kwa muda, inaomba ikuwe. Kwani wale population wanajiprendre ya charge, hawaone pubele na wanakamata makusudi ya kuipeleka kwa maji. Isoma journal officiel, banasema tax taxe dallevement de mondis iko kwa de la ville me hawaweke kwa kazi na ile mil fra wakikusanyisha itaweka usafi ndani ya vile manaki. Ile ni defayanse ngambo ya leta. Wakubwa wenye wako nafanya hata malotisma hawaweke pahali nye wapopulasio wanaweza kujisaidia kwa kuweka mchafu. Ile mchafu yote nye kuna chelewa huku na huko, itaharibu udongo yetu masashe na ile sashe inakawia kwa kuoza santa, na chakula itapata afya mzuri, utakuwa na insecurite e alimentaire ngambo ya popilatio. Vile kosa inakuwa japo wako na wasansibilize hawa Pendi kusikia wengi kati yao me wanasau ya kama kuna pia masanksio na pale vile leta anafairi ma texte, awaaplique texte sanctio. Kuku mamande wakikuta mutu anaweka ata bute plastiki moya ndani ya mufereji, amande kwanja inaanja 20 mil fra mpaka 100 mil fra na aprisonmako 1 eh, a 3 mois. Tirwari ya wakubwa wetu hawatie kukazi na watu wanatwenelea vile awasikie nakama alina sanksyone. Mimi na waza mabadiliko ndongo ndongo inaweza kukuwa, na population pia hawana mapuber tulitia mapubele publik ndani ya vile me aikutumiziwa vizuri mapubele, tunaweka tunaipanga kublevar, watu wanaijaza usiku na mchafu ya nyumba, ugali, maya maragi na hata chondogo cho kubwa, yote watu wanafikisha ndani ya ile mapubele, wanaijaza usiku na asubuhi tunapita service kwa evacuation. Tuko vraiment expose kwa kuguza ile bamchafu, unaona matalite ninyi. Sasa kama shirika inahusika na usafi, mnafanya nini kwa kuweza na kusaidia serikali hivi usafi onekane? Sasa kama marekomandatio, ni gouvernemet aweke mwaye financieme, moye logistike, vile waja wana gang mukono na ata gari wa nye tunakusanyisha oku oku, tukona itosha après so 62 h eh. probleme ya prime vilevile vile, wale watu watune wakonatumika wakonapokea pesa ndogo sana, awasaidiwe ata juma moja na ile pesa. Ni vema wakubwa wapandishe kichwa ile pesa, na populasyo yetu, tafazali tukue mapu na mapubele yetu na tuta estata. Aleme mbele ya kuistale ndani ya ville tukunaona na maire Tuku na de la ville, tutie brigade brigade d'assainissement kwa ku surveiller utilisation ya poubelle. Mwenye anafikisha mchafu nyai style wanakushika na unalipa mande, na pale njo naona usafi. Tunashukuru, asante. Pia tunakushukuru kwa ile wakati unatupatia uongezi.