Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Zaidi ya wanafunzi elfu makumi tatu na tano na, na mashule makumi nane na saba viliguswa na, na mafuriko ya maji pamoja na ajali mbalimbali mbali za ardhi katika jimbo la elimu la Tanganyika ya kwanza. Kiongozi wa jimbo hilo la elimu husema kwamba hatua zilichukuliwa kwa kumaliza mwaka wa masomo kwa wanafunzi wale wahanga wa ajali za mazingira. Vipi, ni nani? Isaac Jean Claude Silumbai Musawa Musau aliyeteuliwa makamu kiongozi wa kwanza wa baraza ya bunge la taifa. Kama munavyofahamu, uchaguzi wa na memba wa ofisi ya mwisho ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa ulifanyika siku ya tatu usiku kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa. E, jimboni Ituri, ngome moja la waasi wa kundi la Kodeko na mipaka waliosimika katika barabara bara namba makumi mbili na saba ya taifa vilivunjwa siku ya pili na wanajeshi wa MONUSCO. Kwa mjibu wa utume huo wa Umoja wa Mataifa, lengo ni ya kulinda makambi ya wahami dhidi ya vitisho vya makundi ya silaha pamoja na usalama wa watu na vitu vyao katika barabara hiyo. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Zaidi ya wanafunzi 35000 na mashule 187 viliguswa na mafuriko ya na maji pamoja na ajali mbalimbali mbali za ardhi katika jimbo la elimu la Tanganyika ya kwanza. Kiongozi wa jimbo hilo la elimu, Nicolas Prince Baileai, anajulisha kwamba hatua zilichukuliwa kwa kumaliza mwaka huu wa masomo kwa wanafunzi wale wahanga wa ajali ya mazingira malezo mengi nawe pole Munanga kutoka mji wa Kalemi. Mkurugenzi wa mkoa wa EPST Tanganika 1 eh, anatangaza kuwa shule zimefurika na maji ya ziwa Tanganika. Kwa Nikolas Prince Baeleai, mwaka huu wa shule umetatizwa na hatari ni kubwa katika utekelezaji wa kalenda ya shule kwa wanafunzi waliokumbwa na mafuriko. Kulingana naye, suluhu ya muda ilikuwa kuwahamisha wanafunzi waliotiriwa hadi shule zingine ili kuendelea na masomo. Kwa sababu ya ukosefu wa vyumba vya madarasa, wanafunzi wengine husoma katika kanisa, anaonyesha mkurugenzi wa mkoa wa EPST. Changamoto nyingine ni namna ya kuchunga vizuri vifaa vya kufundishia na vifaa vingine vya shule kutokana na mafuriko. Proved anataka ujenzi wa shule mpya katika sekta yake kwa faida ya wanafunzi waliokumbwa na mafuriko Kumbo kwamba mkoa wa elimu wa Tanganyika 1 unashughulikia jiji na tarafa la Kalemi pia tarafa la Moba na Nyunzu. Toka Kalemi, pole Munanga, radio Kapi. Upande mwingine, mikutano ya kisayansi ya tawi la elimu la mafunzo la elimu ya mafunzo pamoja na sikukuu za kisayansi za malaria katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo vilikomeshwa jana kunako univesiti ya Lubumbashi. Muda wa siku tatu wa uzuriaji, kutoka majimbo na nchi za kigeni, walichungua maswali kuhusu matatizo ya kiafya jimboni huko Katanga, nafasi ya chanjo katika hali ya utumivu wa madawa ya mbuu na yenye kupinga malaria. Kwake daktari Thierry Bobanga, kiongozi kitaifa wa mikutano hiyo, mafasirio ni mengi kuhusu kuambukizwa na matunzo malaria ya malaria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize akijifasiria njiani mwasimu na Jean Gandu. Matamshi yake yanatafsiriwa na Jean Kasami. Vous avez des saisons de pluie qui sont en moyenne a travers le pays, au-dela de 8 mois. eh? Muko na majira ya mvua yanayozidi miezi munane, na wakati huo wa mvua ni muda mwafaka wa kuzagaa kwa malaria. Mvua inasababisha imbu zipate mahali zitakaa na kuongezekea. Hapo ni kwetu sisi kujihami dhidi ya imbu ili tuepuke kugonjwa malaria. Kunakuwa madawa yasiyoweza tena kuponya malaria Vilevile kunakuwa pia dawa ya imbu ambayo haifaulu tena kama ilivyokuwa zamani. Kunakuwa madawa za udanganyifu, watu wanapuuzi vyandarua wanapewa kwa ukingo dhidi ya imbu. Hii inamaanisha bado kuna kazi kubwa wananchi wanatakiwa kufanya ili kuepuka malaria. Uchaguzi wa wanamemba wa ofisi ya mwisho ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa ulifanyika siku ya tatu usiku kunako jumba la Raia mjini Kinchasa. Miongoni mwa walioteuliwa kuna mwalimu mkuu Isaac Jean Claude Chilumbai Musau, makamu kiongozi wa kwanza na sauti 386 kwenye wachaguzi 407. Huyo anaingia nafasi ya mwalimu mkuu Andre Mbata akiwa memba wa chama cha UDPS na tena mwalimu mkuu wa tawi la sheria kunako universiti ya Kinshasa. Huyu alizaliwa mjini Kananga, jimboni Kasai Occidental mwaka wa 1973. Alikuwa miongoni mwa waongozi wa kampeni ya Rais ya Felix Chisekedi mwaka wa 2023. Ni kiongozi wa mkusanyiko wa UDPS de ATD wenye wanabunge makumi mawili na ine na wazee wengi wa baraza ya bunge jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Ni siku ya pili sasa ya kampeni ya uchaguzi wa wazee wa baraza ya bunge la taifa. Ni kipindi cha pili cha wagombea ndio kilikaribishwa hii siku ya ine na kuzifasiria mbele ya wanabunge wa jimbo katika chumba cha mikutano cha BDGL huko mjini Goma. Nao wanabunge wa jimbo la Congo Central walisimika siku ya tatu kamisheni mbili maalum, moja itachungua utumivu wa franga milioni sita za dola za Kimarekani za mkopo wa serikali ya jimbo hilo kwa ujenzi wa viwanda vya michezo jimboni humo. Mkutano huo ulioongozwa na kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo ya Congo Central, mbunge Papi Mantezolo. <tune> jimboni Ituri, ngome moja ya waasi wa wa kundi la Kondeko na mipaka waliosimika katika barabara namba 27 ya taifa vilivunjwa siku ya pili na wanajeshi wa MONUSCO nikiisha mapigano ya risasi kati ya pande hizo mbili katika mpango wa kijeshi uitao katika Kifaransa Pat du Tigre ulioanzishwa tangu mwisho wa Jumajana mtaani Jugu, kwa mjibu wa utume wa Umoja wa Mataifa lengo ni ya kulinda makambi ya wahami zidi ya vitisho vya makundi ya silaha pamoja na usalama wa watu na vitu vyao katika barabara hiyo namba makumi mbili na saba ya taifa. Vikosi vya Bangladesh na Nepali vimeimarisha uwepo wao katika maeneo ambako kumeshimikwa kambi waliohamishwa makwao ikiwa ni pamoja na Fataki, Bule, Jina. Vikosi hivi vya MONUSCO pia hupanga doria za masafa marefu katika barabara ya taifa nambari makumi mbili na saba na njia nyingine za kilimo sawa Blukwa, Ro, Lita, Katoto ili kuzuia mashambulizi ya makundi yenye silaha dhidi ya watumiziaji wa barabara wakati wa kupita. Siku ya tatu iliyopita kwa kujirekeza huko Uzi karibu kilomita Bunya, walinda amani hao walipigwa risasi na kundi la wanamgambo hao wa Kodeko. Hunena vyanzo vya MONUSCO, walijibu na kuwatimua watu hawa wenye tiraa. Baada ya kurudishana risasi zilizochukua takriban dakika makumi matatu, hakuwepo mtu aliyepoteza maisha yake kwa upande wowote. Vikosi hivi pia zilisambaza baadhi ya vituo vya ukaguzi vya wanamgambo hao ambako wanakuwa na zoezi ya kuomba pesa ya watumiziaji wa barabara. Bunya, naitwa Jean Claude Luki Delay, radio kapi e. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, hali ya mapambano ilishuka hii siku ya ine usiku kando ya Bweremana na Minova, kusini ya mtawa mas, ni kusini ya mtawa Masisi ni kiisha mapigano makali wakati wa asubuhi kati ya wahuni wa M23 RDF na FARDC na, na washiriki wake. Kwa mjibu wa duru zetu pabweremana, honda jeshi la FARDC lilichukua kilima maalum cha numba ngome ya lazima ya wahuni wa M23 duru hizo hizo zajulisha kwamba kiisha siku mbili ya mashambulio ya silaha kubwa kubwa, jeshi la fardese lilichukua pia maeneo ya Shasha na kilima cha Kiluku upande wa windi mtaani Ruchuru. Hakuna mabadiliko yoyote yanayoripotiwa kiisha mashambulizi makali ya silaha kubwa kubwa na fardese zidi ya ngome za waasi wa M23. Jimboni Kasai Central, wachuruzi wengi kutoka mji wa Kalemi katika jimbo la Tanganyika wa Bukama katika jimbo la Okatanga na Walubumbashi huko huko Katanga tu wanafadhaishwa na kufikishwa nyuma pa Mwene Ditu kwa mizigo yao ya samaki mbalimbali, mbali na ndakala. Vifaa vingi vilifikishwa pa Mwene Ditu katika hali ya uharibifu wanasema. Wenyeji wanashutumu kiwanda cha SNCC kuwa msingi wa hali hiyo. Kiongozi wa kibiashara wa kituo cha NCC Mwene Ditu anahakikisha kwamba wateja wale wote hawayafikisha shutuma yao, hawayafikisha shutuma zao kwa malipo ya hasara. Nawalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Kapi. E, katika kipindi cha pili tutamkaribisha kiongozi wa mahusiano wa mbuga la wanyama la Virunga. Bienvenue Bwende aliojiana na mwenzetu Bernard Nyangi huko Goma. Bienvenue Bwende, jambo, muliweza kuanzisha hiyo mradi ya park economic zoning inakuwa na matokeo gani kwa ulinzi wa mbuga la Virunga? Kwa kuelewa matukio ya mradi wa parki ekonomiki ambayo tumeweka kwa sasa, inabidi kuirudisha ndani ya mpango mzima wa maendeleo ambayo inaletwa na mbuga la wanyama kwa ajili ya wa wakaaji wote ambao wanaoishi kando kando. Ni kusema hiyo maparki ekonomiki imewekwa kwa ajili ya kuleta wote ambao wanapenda wafanye viwanda ama kufanya biashara mbalimbali, kwa kuja wajinstale ndani ya parki ekonomiki hizo, ili biashara yao ama viwanda vyao viendelee mbele na kumwisho, tunazani ya kwamba kadiri viwanda vinakuwa vingi, tunazani ya kwamba hiyo itakuza uchumi mm, na hiyo itasaidia kwa kupunguza umaskini kwa wakaaji ambao wanaoishi kandokando ya mbuga la wanyama. Ni kusema wakaaji hao itawezekana wapate kazi kwa ajili ya miradi hiyo ya maendeleo. Itawezekana pia miradi hiyo ikomae na inasaidia kwa kupunguza presion zote ambazo zinakuwa kandokando ya mbuga la wanyama la Virunga. Ni kusema ya kwamba shida mingi ambazo tunakutana nazo ndio zinatokana na, na shida zinazoambatana na, na, na ulinzi wa mbuga la wanyama la Virunga, lakini pia zinaambatana na hali ya umaskini ya watu ambao wanakuwa wanaishi kando kando ya mbuga la wanyama la Virunga. Kwa siku kadhaa, watu hawa wengi wamekuwa wameishi kupitia eksploatasion ya maresurse za park. Na sisi kwa kuleta jibu ya kukuza uchumi, ni kusema tunataka umaskini upunguke na umaskini huo ukipunguka tunadhani ya kwamba itapunguza pression kwa ujumla kwa mbuga la wanyama la Virunga. Ni mchango gani parki sasa ama mbuga la wanyama inaleta kwa kukuza hiyo uchumi ya wale ambao wanaowekeleza pesa za bog, kwa kwenda kuweka kiwanda ama kufanya biashara yako ndani ya, ya, ya parki ekonomiki? Ya Virunga inakuwa na maavantage mbalimbali hasa mbali, hasa wakati unakuja ndani ya parki ekonomiki hiyo utapata kwanza umeme bora Unajua, biashara yote ili iende vizuri, ina inaomba umeme, hizi biashara kubwa kubwa, hasa hasa viwanda. Na umeme hiyo, tunakuwa tumeiweka hapo kwenye maparki ekonomik zetu, na inasaidia mtu yeyote ambaye anakuwa na kazi ambayo anapenda aendeshe, aiendeshe kwa urahisi. Kitu ya pili, watu ambao wanakuwa ndani ya parki ekonomik zetu wanabahatika kupata mikopo Unakuwa mradi mzima wa, wa, wa mikopo ambayo imewekwa na mbuga la wanyama la Virunga uh, kupitia uh, partenariat ambayo inakuwa na una Equity BCDC na mikopo hiyo inakuwa imesaidia viwanda ama biashara kwa vimekomaa. Unajua, humu ndani ya nchi yetu biashara mingi ama viwanda mingi vinakuwa na shida ya kupata pesa kwa kuanza, kwa kwa, kwa kuanza ama kwa kukuza um, maaktiviti ambao wanakuwa wanafaa sisi. Tunakuwa tumesema wale ambao wanakuja ndani ya park economic wanakuwa na bahati sana ya kusema wabahatike na mradi huyo na wapate wa, wa, pesa kupitia mpango huyu wa mkopo. Lakini pia kunakuwa uh, swali nzima ya usalama. Park economic za Virunga zinakuwa na usalama. Park economic za Virunga zinakuwa zimesaidia wafanyabiashara wa develope masinerji. Nilikuwa nimepana mfano ya wale ambao wanasaga bunga ya mwindi na wale ambao wanafuga kuku. Unaona, kama kuwaweka pamoja inafanya ya kwamba deshea huyu ambaye anatengeneza bunga ya miindi inaweza ikasaidia kwa kufanya chakula ya kuku, na partenaria za vile zinakuwa mingi sana ndani ya, ya, ya park ekonomike, kwani tumeleta wafanyabiashara wengi, tumeleta watu wa viwanda vingi waweka fasi moja na hiyo inaacha wanaweza kutumika pamoja na wanaendelea kwa kufikia malengo ya kukuza uchumi, malengo ya kupana makazi na kupunguza umaskini ambayo inakuwa malengo ya, ya Virunga kupitia mradi wa kusindikiza biashara ama entrepreneuria. Bwana bienvenue, shukrani. Asante. Radio Capi. Dossier en Swahili mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, uongozi wa mashule ya kiprotestanti uliandaa siku ya pili iliyopita mkutano wa mafikiri kwa kukomesha mwaka huo wa masomo wa 2023 2024. Ni swali lililoandaliwa na mwenzetu Mark Marofimbo kutoka mji wa Beni. Walimu zaidi ya mia tano wa kongamano ya mashule ya kiprotestanti mujini mtaani Beni na Lubero walishiriki kwa kikao hiki. Amos Muhambia, mwalimu kunako shule la kisekondari ya Mupanda mujini Beni, asema kwamba usalama mdogo ya vuruga mazingira ya kazi yao ya walimu, ikiwa kikao hiki yawatia moyo. Mazingira tunayoishi ndani ya Beni iko mazingira yenye inachosha mioyo, inavunja mioyo zetu, hata sisi waalimu. Hakuna hali ya hewa nzuri, insecurite inasukuma watu kuavansea papeza na inaleta watu kukosa tumaini. Sasa leo neno nzuri ambayo inakuya organization nzuri kama hii inaturudishia tumaini mpya. Insekurite ilikuwa shida kubwa sana Parce que kesho, kesho yake unalamuka ma mouvement ma groupe de pression zinalamuka huku na huku, ina deranger wanafunzi, hakuna kusoma. Alors ilikuwa inatubeba ver desespoir, na leo sasa, acha tupate tumaini tena kwa Bwana. Mwalimu ana haki ya kuheshimishwa na kujukumiwa vyema na wakuu viongozi wa serikali, kwani wote walioelimika leo walifunzwa na mwalimu, alisema mchungaji Muindo Mate, kiongozi wa kongamano la mashuro za kiprotestanti mjini Beni na kwa utawala wa Rwenzori. Lalamiko yetu ni kwamba viongozi waweze kuona au kuangalia tena mwalimu, kuona mahitaji yake na kuweza kujibu. Jambo kubwa mwalimu anahitaji pia maisha mazuri. Hivi tulipenda waongozi wafahamu kwamba mwalimu ana hiyo hitaji na anahitaji pia sekurite, kwa maana bila sekurite hawezi kuweza kufanya kazi yake namna inavyopaswa. Kwa upande wake au sikae na shughuli za kiroho za mashule zile pande ya utaratibu ya kazi ya mashule ya kivya kaskazini ya pili, yabidi orodha ya kazi za mafundisho ya ambatani na hali ambao walimu na wanafunzi wanaopitia huko. Reverend Pasteur Epainet Katembo Waratire. Mazingira ambayo tunayoishi ni mazingira mabaya, tumeuawa, walimu wameuawa, waongozi wa masomo wameuawa, na wazazi vile wameuawa, na watoto wamekuwa shuleni wakiwa hawako kabisa shuleni. Na tunaomba waweze kutusaidia shule zetu ziweze zikawa na watu ambao wanaweza ziongoza kipsikolojia ili mtoto ajikute ya kwamba amefuatiliwa kipsikolojia, kwa sababu hata afundishwe maneno mengi shuleni haya hayatamsaidia ikiwa vidonda vya moyo vinaendelea vikimusumbua, kwa sababu ni mtoto. Hivi vyote vimekuwa vidonda ambavyo watoto wakose, wameangalia hali ambayo wazazi wameuawa, na hii imewasukuma wawe shuleni wakiwa kabisa wamechoka kiroho na kipsikolojia. Ifahamike kwamba kikao hiki kitafatiliwa na zile za kupeana fikra kwa wasimamizi wa mashule katika malengo za kuboresha hali ya mafundisho shuleni. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Huo utakomesha kipindi kicha habari. Inasema asante kwa wote ulioungana nasi kwa Irini.