Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Zaidi ya wanafunzi elfu 35 na, na mashule 87 viliguswa na, vili na mafuriko ya maji pamoja na ajali mbalimbali mbali za ardhi katika jimbo la elimu la Tanganyika ya kwanza. Kiongozi wa jimbo hilo la elimu husema kwamba hatuwazichukuliwa kwa kumaliza mwaka wa masomo kwa wanafunzi wale wahanga wa ajali ya mazingira. Vipi ni nani? Isaac Jean Claude Silumbai Musau aliyechaguliwa makamu kiongozi wa kwanza wa baraza ya bunge la taifa zuweni, kwamba wakati wa uchaguzi huo wanawake watatu waliteuliwa pia katika ofisi hiyo, ya mwisho wa uongozi wa baraza ya bunge la taifa siku ya tatu usiku kunako jumba la raia mjini Kinshasa. Jimboni Ituri, ngome moja wa asi wa kundi la Kodeko na mipaka waliosimika katika barabara namba makumi mawili na saba ya taifa vilivunjwa siku ya pili na wanajeshi wa Monisco. Kwa mjibu wa utume huo wa Umoja wa Mataifa, lengo ni ya kulinda makambi ya wahami dhidi ya vitisho vya makundi ya silaha pamoja na usalama wa watu na vitu vyao katika barabara hiyo. Ujambo mpenda mkizaji popote unapopatikana. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. zaidi ya wanafunzi elfu 35 na mashule 87 viliguswa na mafuriko ya maji pamoja na ajali mbalimbali katika mbali, jimbo la elimu la Tanganika ya kwanza e, Nikola Prince Bailai, kiongozi wa jimbo la elimu hilo, anajulisha kwamba hatua zilichukuliwa kwa kumaliza mwaka wa masomo kwa wanafunzi wale wahanga wa ajali za mazingira malezo mengi. Nawe pole Munanga kutoka mji wa Kalemi. Mkurugenzi wa mkoa wa EPST Tanganyika 1 eh, anatangaza kuwa shule zimefurika na maji ya ziwa Tanganyika. Kwa Nicolas Prince Baeleai, mwaka huu wa shule umetatizwa na hatari ni kubwa katika utekelezaji wa kalenda ya shule kwa wanafunzi waliokumbwa na mafuriko. Kulingana naye, suluhu ya muda ilikuwa kuhamisha wanafunzi waliotiriwa hadi shule zingine ili kuendelea na masomo. Kwa sababu ya ukosefu wa vyumba vya madarasa, wanafunzi wengine husoma katika kanisa, anaonyesha mkurugenzi wa mkoa wa EPST. Changamoto nyingine ni namna ya kuchunga vizuri vifaa vya kufundishia na vifaa vingine vya shule kutokana na mafuriko. Proved anataka ujenzi wa shule mpya katika sekta yake kwa faida ya wanafunzi waliokumbwa na mafuriko Kumbo kwamba mkoa wa elimu wa Tanganyika 1 eh, unashughulikia jiji na tarafa la Kalemi pia tarafa la Moba na Nyuzu. Toka Kalemi pole Munanga, redio Kapi. Upande mwengine, mikutano ya kisayansi ya tawi la elimu ya matunzo pamoja na sikukuu za kisayansi za malaria katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vilikomeshwa jana kunako universite ya Lubumbashi. Mda wa siku tatu wa uzuriaji, kutoka majimbo na nchi za kigeni, walichungua maswali kuhusu matatizo ya kiafya jimboni yo Katanga pamoja na nafasi ya chanjo katika hali ya utumivu wa madawa ya mbu na yenye kupinga malaria. Kwa kidaktari Thierry Bobanga, kiongozi kitaifa wa mikutano hiyo, mafasirio ni mengi kuhusu kuambukizwa na matunzo ya malaria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumusikilize njiani mwa simu na Jangandu Matamshake alitafsiriwa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Et... muko na majira ya mvua yanayozidi miezi munane, na wakati huo wa mvua ni muda mwafaka wa kuzagaa kwa malaria. Mvua inasababisha imbu zipate mahali zitakaa na kuongezekea. Hapo ni kwetu sisi kujihami zidi ya imbu ili tuepuke kugonjwa malaria. Kunakuwa madawa yasiyoweza tena kuponya malaria, vile vile kunakuwa pia dawa ya imbu ambayo haifaulu tena kama ilivyokuwa zamani. Kunakuwa madawa za udanganyifu, watu wanapuuzi vyandarua wanapewa kwa ukingo dhidi ya imbu. Hii inamaanisha bado kuna kazi kubwa wananchi wanatakiwa kufanya ili kuepuka malaria. La uchaguzi wa wanamemba ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa ulifanyika siku ya tatu usiku kuna kujumba la raia mjini Kinshasa. Miongoni mwa walioteuliwa kuna mwalimu mkuu Isaac Jean-Claude Silumbai Musau, makamu kiongozi wa kwanza na sauti 386 kwenye wachaguzi 407 huyo anaingia nafasi ya mwalimu mkuu Andre Mbata akiwa memba wa chama cha UDPS na tena mwalimu mkuu wa tawi la sheria kunako UNIKIN. Huyo alizaliwa mjini Kananga, jimboni Kasai Occidental mwaka wa 1973. Alikuwa miongoni mwa waongozi wa kampeni ya urais ya Felix Tshisekedi mwaka wa 2023, na tena ni kiongozi wa mkusanyiko wa UDPS De, de, wenye wanabunge makumi mawili na ine, na tena wazee wengi wa bunge la taifa. Upande mwengine mwingine wanawake watatu walichaguliwa pia katika ofisi hiyo ya mwisho ya uongozi wa baraza la bunge la taifa siku tatu usiku kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa. Ni bibi Dominique Munongo wa chama Ensemble pour la République aliyeteuliwa makamu mwandikaji, nao Chimen Polipoli pamoja na Grace Neema Ndiyo watakaohusika na hazina katika ofisi hiyo ya uongozi ya baraza ya bunge la taifa. Upande mwingine jimboni Kivu ya kaskazini, hii siku ya ine ni siku ya pili ya kampeni ya uchaguzi wa wazee wa baraza ya bunge la taifa. Ni kipindi cha pili cha wagombea ndiyo kilikaribishwa na kuzifasiria mbele ya wanabunge wa jimbo hilo katika chumba cha mikutano cha BDGL mjini Goma. Nao wanabunge wa jimbo la Congo Central walisimika siku ya tatu kamisheni mbili maalum moja itachungua utumivu wa franga milioni sita za dola za Kimarekani za mkopo wa serikali ya jimbo hilo kwa ujenzi wa viwanda vya michezo jimboni humo. Mkutano huo uliongozwa na kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo ya Kongo Central, mbunge Papi Mantezolu. E, jimboni Ituri, ngome mboja ya waasi wa kundi la Kodeko pamoja na mipaka waliosimika katika barabara namba makumi mawili na saba ya taifa vilivunjwa siku ya pili na wanajeshi jeshi wa Monisco ni kisha mapigano ya risasi kati ya pande hizo mbili katika mpango wa kijeshi uitao Pat du Tigre ulioanzishwa tangu mwisho wa juma jana mtaani Jugu. Kwa mjibu wa utume wa Umoja wa Mataifa, lengo ni ya kulinda makambi ya wahami dhidi ya vitisho vya makundi ya silaha pamoja na usalama wa watu na vitu vyao katika barabara hiyo namba makumi mawili na saba ya taifa. Taarifa ya vikosi vya Bangladesh na Nepal vimeimarisha uwepo wao katika maeneo ambako kumeshimika kambi waliohamishwa makwao ikiwa ni pamoja na Fataki, Bule, Jina. Vikosi hivi vya Monusco pia hupanga doria za masafa marefu katika barabara ya taifa nambari 17 na, na njia nyingine za kilimo sawa Blukwa, Ro, Lita, Katoto ili kuzuia mashambulizi ya makundi yenye silaha dhidi ya watumiziaji wa barabara wakati wa kupita. Siku ya tatu iliyopita kwa kujielekeza huko Uzi Bunya walinda amani hao walipigwa risasi na kundi la wanamgambo hao wa Kodeko. Hunena vyanzo vya Monusco, walijibu na kuwatimua watu hawa wenye tira, baada ya kurudishana risasi zilizochukua takriban dakika makumi matatu. Hakuwepo mtu aliyepoteza maisha yake kwa upande wowote. Vikosi hivi pia zilisambaza baadhi ya vituo vya ukaguzi vya wanamgambo hao ambako wanakuwa na zoezi ya kuomba pesa ya watumiziaji wa barabara. Bunya, inaitwa Jean-Claude Upande mwingine jimboni Kasai Central wachuuzi wengi kutoka mji wa Kalemi katika jimbo la Tanganyika, wa Bukama katika jimbo la Okatanga na Walubumbashi huko, huko Okatanga wanafadhaishwa na kufikishwa nyuma hapa Mweneditu kwa mizigo yayo ya samaki mbalimbali na Ndakala. Vifaa vingi vilifikishwa hapa Mweneditu katika hali ya uharibifu, wanasema wenyeji wanashutumu kiwanda cha SNCC kwa msingi wa hali hiyo. Kiongozi wa kibiashara wa kituo cha SNCC Mwene Ditu amehakikisha kwamba wateja wale bado awayafikisha shutuma yao kwa malipo ya hasara. Munaendelea kusikiliza Redio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinchasa. Kapi. E, katika kipindi kichapili tunamkaribisha bwana Germain Longalonga Muuguzi wa mifupa kuna wa kito cha walemavu cha Maniema anahojiwa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Bwana Germain Longalonga, jambo. Jambo sana, Madame Florence. Nini kiini ya ila Afrika pamoja na Centre pour handicapé ya Maniema kuwakusanyisha waganga leo wa hopitali kuu ya Kindu kwa ajili ya kuwasisimua enye na amanisha hospitali ile, Afrika pamoja na opo na centre pour handicapé, kwa kusisimua waganga, ni juu ya kuvumbua kwa wepesi, kuvumbua mbele ya wakati ulema yenye watoto wanazalika, nayo ulema wa miguu yenye tunaita pied bot, donc mguu wa kupengama. Waganga watusaidie wakati wanapozalisha, waivumbue mbele ya wakati na kuituma ku centre pour handicapé kwa ajili ya matunzo na ina faida gani wakati inapovumbuliwa hiyo magonjwa ya miguu kugeuka kwa mtoto? Faida yayo ni kutusaidia kuanza matunzo mbele ya wakati. Wakati wanaivumbua na pale wanaisukuma kule ku centre pour handicapé, mara moja tunaanza mag matunzo mbele ya wakati, na wakati tunaanza matunzo mbele ya wakati, utaona mguu ya mtoto inanyoroka, inapona na mtoto anagua bila ulema yoyote. Na kwa nini tu kuchagua wa wanawake wenyewe wanakuwa wakizalisha na wanaume hasa ni wao tu ndio wanaweza kuwasaidia. Wanaweza kuwasaidia kwa nini? wao watu hao, watu tunawachagua wao, sababu wao ndio wanakuwa wakati nyewe mama anazaa, na wao ndio wanapokeaka wa kwanza mtoto kudunia. Wakati ule mama anakuja na mimba, na mwenyewe atakuwa wakwanza kumpokea, hata mama yake, hata muona wa kwanza, lakini mwenyewe atakuwa wakwanza kumwona ni ule mganga mwenyewe anamzalisha. Ndio maana tulipendelea sana kuwachagua wao, sababu wao ndio watapokea watoto wa kwanza, na wakati wanapokea mtoto wa kwanza kudunia, ni ilele saa anaangalia mtoto, wakati anamwona mtoto iko na mguu wa kupengama pale, lumoja anaweza kutusaidia kwa kutusukumia naye kwa ajili ya matunzo. Lakini bwana Germain, namna gani kutambua maalama ya mguu ya kupengama? Kwani haiko wanawake wote ndio wanajifungua hospitalini, kunakuwa wale wengine wanajifungua hata nyumbani. Eh, kama mwanamke anapozaa ule mtoto wake, kama mtoto anazalika na ile mguu ya kupengama, ule mtoto mama anaweza kumwangalia vizuri, anaangalia mguu ya mtoto kuona mguu ya mtoto kama umekunjama, utaona vidole navyo pia vimeanza kushuka chini na mguu lusenye na kunjama ile, pale kukikanyakio, kunaonekana kuwa kunakuwa na shimu sana. Ile shimu ndio tunaita cavus kukifaransa, na ule mtoto utaona ile mguu ya kupengama ile mguu haina kabisa mvuma mzuri pale ku maunganio ya mguu na huku juu ya mguu, ndio tunaita ekinisme. Alors, wakati mtoto ile mguu ina kunjama na pale kukikanyago kuko shimu hapo, huyu mama ajivya kusema mtoto wake alizalika na mguu ya kupengama na wakati wanapo watuma huko kwenye kliniki, matunzo ni ya bure ama kuna malipo yoyote? Matunzo huko ni ya bure. opwx ilishatuma ma materiele zote, donc ma vifaa vyote vya kustahili kutunza hawa watoto kwa bure, donk wamama wasikuwe na hofu, waje kwa matunzo. Matunzo ya mtoto ni ya bure kwa ajili ya mguu ya kupengama, na ile wakati yenyewe wanakuya na mtoto mbele ya wakati donke tangu kuzalika mpaka miaka mbili, matunzo ni ya bure na pale da saidia kumutunza mtoto ma viungo vyake vingali teke teketeke. Hapo mtoto atatunzwa bien na mguu wake tanyoroka, atagua na ulema yoyote, na ajuu ya kwamba ni matunzo ni, ni ya bure mpaka miaka mbili. Kiisha miaka mbili pale matunzo inaweza alipo, sababu itakuwa ni ingine matunzo, haiko tena programu ya Ponseti enye kusiporte na hope hope. Yaani, kama mtu akishakomaa hiyo magonjwa ya migulu kugeuka, ni nguvu kuyatunza. Kama mtoto amepitisha miaka mbili, inawezekana kuitunza, lakini itakuwa na magumu sana na haitakuwa tena kuprograme ya Opwox yenye iko ya bure. Hapo sasa anakuwa anatunzwa, na mara wanaweza kumuopere, wanampasua mguu, na wakati utapasua mguu pale mzazi anaweza lipa. Hiyo magonjwa inaweza pona haraka wakati anaivumbua mbele ya wakati na mtoto anatunzwa mbele ya wakati. Hapo hiyo magonjwa inapona na mtoto atagua bila ulema yoyote, na anaweza kuwa mkubwa hataonekana tena na ulema. Bwana Germain Longalonga, Aksante sana na mimi na kushukuru madame Florence Kiza. en kize sokoku la kimataifa la maonesho liliwandaliwa mjini Bukavu lilikomeshwa tarehe 11 mwezi huu wa tano, kunakoshapito hapo Labot mtaani Banda, Muda wa majuma mawili wananchi wa Burundi nao wa Tanzania walikuwa hapo pamoja na wengine wakongomani kutoka majimbo mbalimbali za mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Ni habari iliyoandaliwa na mwenzetu Jean Kasami. Soko la maonyesho la Bukavu ilikuwa mahali kuhusiana kwa wajasiriamali toka nchi tatu: Burundi, Tanzania na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mkongomani huyu Anuarite Nyamulisa alifurahia soko hili la maonyesho. Salum Chikuta toka mkoa wa Mtwara nchini Tanzania alikuwa pia na maoni haya tumeleta korosho. Ni zao moja la kitaifa ambayo linatoka mkoa wa Mtwara katika Tanzania, ni zao kuu katika mazao makuu, nalo ni zao kuu. Korosho inaleta vitamini mwilini, inaleta kumbukumbu, linaongeza -kumbu, nguvu za kiume zinaweka vizuri sukari, pesha na inatibu vidonda vya tumbo, na mama mjamzito anakuwa strong. Ina vitu vingi sana korosho, na wahindi wengi wanakuja kununua Tanzania, mkoa wa Mtwara, kipindi cha mwezi wa kumi, kumi na moja mpaka mwezi wa pili. Wanakuja kutoka India, sehemu mbalimbali, wanakuja Mtwara kununua, kwa sababu korosho ya Mtwara ni korosho mzuri madhubuti. Madunia mzima hakuna korosho tamu kama ya Mtwara. Watu wa Bukavu hawajui korosho ni mara yao ya kwanza kuona korosho. Kuna mtu mwingine anakuja, huyo utakuta anaijua toka Tanzania au Kenya, lakini Kenya hawalimi korosho, sisi ndio tunawapelekea. Mtanzania mwingine huyu alikuwa kwanza na wasiwasi wasi kuona vifaa vyao vilizuiliwa Uvira, lakini mwishowe suluhisho ikapatikana. A, tatizo hasa ilikuwa ni kuzuiliwa mzigo wetu kule bandarini. Wapi hapo? Uvira, wakidai kwamba tulipe ushuru, wakidai kwamba tuna dokumenti, lakini dokumenti aliyobakia na mzigo Mr. Ndimbo, dokumenti alikuwa nazo kisheria, ambazo sisi tunaturuhusu kwenda kuonyesha na kufundisha nchi ambazo ni mwanachama wa East Africa Community. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari zingine kwa kifupi, mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini vijana wane memba wa miungano ya wa kiraia wanalazwa tangu siku ya tatu katika gereza ya polisi. Walifungwa wakati walishiriki katika maandamano ya kupinga ukosefu wa maji katika pande kubwa la mji wa Goba. Upande wake Moise Hangi, memba wa LUCHA RDC, waza, haiwezekane mtu afungwe kwa kudai haki yake. Na vijiji vya Ikobo, Walowa Lwando, Kisimba na Luberike katika mtawa wa Likale vinaendelea kukaribisha wahami wengi tangu juma chache. Memba wa familia hizo za wahami wa vita wanatokea katika mitaa ya Masisi na Ruchuru wakikimbia mapambano. Wanalazwa katika mashule, makanisa na nafasi zingine za kiserikali. Ni wachache ndiyo walikaribishwa katika jamaa mbalimbali mbali. Hata hivyo hali yao ya kibinadamu ni yenye kushurutisha na yenye kuomba usaidizi wa haraka, alijulisha Godefroy Likanga, mmoja wa viongozi wa kiserikali wa Ikobo.