Oh, wakimbizi wa vita wako hatarini katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 jimboni Kivu kaskazini. Shirika la madaktari wasio na mipaka ndo linatahadharisha. Jijini Mbandaka wanafunzi walihamasishwa jana siku ya pili kuhusu usafi wa siku za mwezi za mwanamke ni katika mfumo wa kuadhimisha siku hiyo duniani. Chama cha kisiasa cha UDPS Ituri kinachongea kwamba uchaguzi wa maseneta uliofanyika kulikuwa na rushwa ndani yake. Kimeomba mahakama ya pahali ifanye uchunguzi. Ha, mjambo na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Katika Kivu Kaskazini, katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa M23, raia wako hatarini. Watu wengi hawaishi katika vijiji vyao wanakotoka, tayari wamekimbia zaidi ya mara moja na wanajipanga upya katika mazingira ambayo wanayoyaona kuwa salama zaidi. Hata katika mazingira haya, kiwango cha mazingira magumu ni cha juu sana. Watu hawa hawana huduma za msingi wanakabiliwa na magonjwa kama vile malaria ambayo kwa sasa yanaathiri watu waliokusanyika pamoja huko Mweso. Ni shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka ambalo linatoa hali hii, linatoa wito kwa pande zote zinazohusika kuheshimu sheria za kimataifa za kibinadamu ili kuwezesha utunzaji wa raia. Wacha turudi kwenye hali hiyo ya watu hawa, pamoja na Rosalie Zawadi. Katika sekta za Kibirizi, Bambu, Mweso na Huchuru, maeneo chini ya udhibiti wa M23, watu waliohamishwa wako katika hali ya hatari kubwa. Ni shirika la waganga bila mipaka, MSF, linalotumika katika maeneo hayo linaloarifu. Natalia Torent, mkuu wa ujumbe wa MSF jimboni Kivu Kaskazini, anazungumzia hali wanayopitia wakaaji huko, zaidi kando ya Mueso. huko tunaona watu wengi wanaohama toka makazi yao, wengi wamehama zaidi ya mara moja. Kwa hiyo kile tunachoona ni watu walio katika mazingira magumu sana. Kwa mfano karibu na mwisho, tumeona kwamba visa vya kipindupindu vimeongezeka, wengi wao wanatatizwa na magonjwa ya kuambukiza, na sasa tunakabiliana na janga kubwa la malaria ambalo lina MSF inalaani kuzorota kwa hali ya usalama ambayo inaathiri hali mbaya ya kibinadamu kwa watu Goma. Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Na huko Kivu Kaskazini, wanawake mia nne wanaoishi katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao ya Buhimba nje kidogo ya mji wa Goma walipokea usaidizi kutoka kwa chuo kikuu rasmi cha Mbujimayi zaidi au chini ya dola elfu kumi na mbili za Kimarekani. Huu ni msaada wa taasisi hii ya chuo kikuu ambayo inaongozwa na Profesa Apolinaire Tshibaka katika mji mkuu wa jimbo la Kasai Oriental. Kwenye eneo huko Kivu Kaskazini, Caritas Goma ndo ilikuwa na jukumu la kufikisha usaidizi huo kwa walengwa. Katika tarafa la Beni, raia wa nne waliouawa katika shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF siku ya kwanza huko kudukudu kudu, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kutoka mji wa Beni. Hii inafikisha kumi na nane idadi ya raia waliouawa tangu wikendi katika mashambulizi mbali mbalimbali ya ADF katika eneo hilo. Jumuiya za kiraia za pahali zinasema kwamba hiyo ni tathmini ya muda bado na zinaomba kuimarishwa kwa uwepo wa jeshi. Ujumbe mkubwa wa kibinadamu uko ziarani mjini Bukavu katika jimbo la Kivu kusini tangu hii siku ya kwanza, unaongozwa na mratibu mkazi wa mfumo wa Umoja wa Mataifa Bruno Lemarquis. Wakati wa mkutano wao na liwali wa muda wa jimbo hilo, pande hizo mbili zilizungumzia mipango itakayowekwa kwa ajili ya kipindi cha mpito cha baada ya MONUSCO. Bruno Le Marquis yuko hapa kwenye microfoni ya Jean Kasami. La MONUSCO est parti certaines des tâches de la MONUSCO ont été transférées au gouvernement congolais. MONUSCO imeondoka, kazi hizi moja zimekabidhiwa serikali ya Congo kuhusu usalama, ukingo wa raia na haki za binadamu pia kusaidia tarasisi za uongozi wa serikali ziwe na nguvu zaidi, kusaidia PDDRCS na kadhalika. Lakini wafadhili wako pale ajili ya kusaidia, kuna kuwa mashirika ya Umoja wa Mataifa, mawasiliano kati ya nchi mbili na mengine kati ya mataifa kwa mataifa, mashirika yasiyoegemea serikali na shirika la raia kila mtu anataka kusaidia taasisi za uongozi wa serikali ili mambo yapate kuwa bora zaidi. Ni kwa sababu zile zote ndio maana tu tumeifanya ziara hii ambayo itadumu siku tano za mazungumzo na washirika wetu wote. Mfano wa, wa mafanikio ya kipindi cha mpito jimboni Kivu ya Kusini, ndiyo tunataka kuendelesha Norkivu na Ituri hata na malikote ulimwenguni. Mais aussi pour des transitions de missions des Nations Unies qui se retirent dans d'autres pays. Na zaidi ya watu elfu sita waliokimbia makazi yao wanaishi katika hali ngumu katika maeneo ya Chindu Mwanza, Chimeta na katika vituo vya kilimo vya Tabaka Bajila Kasanga katika tarafa la Lupatapata huko Kasai Oriental. Watu hawa waliokimbia makazi yao wamekimbia mapigano kati ya jamii ya Basonge na ile ya Bakwalundu. Kwa takriban wiki tatu katika eneo la Dimbelenge, jimboni Kasai Central. Msimamizi wa tarafa la Lupatapata naomba msaada kwa viongozi wa mkoa na kitaifa na mashirika ya kimataifa ili kusaidia watu hawa waliohamishwa ambao wanalala nje. Tuzungumzie kuhusu ajali hii mbaya ya trafiki, ilifanyika jana siku ya pili kwenye lango la kuingia Kavumu huko Bukavu. Gari moja la jeshi la FARDC lililokuwa likienda katika kambi ya kijeshi ya Nyamunyuni kwa ajili ya maziko ya mwanafunzi wa chuo kikuu ambaye pia ni binti wa askari lilipinduka kufuatana na mwendo kasi kupita kiasi. Gari hilo lilikuwa likibeba watu wengi wakiwemo wanafunzi wenzake wa marehemu. Vyanzo vingine vinasema kwamba kuna vifo na majeruhi wengi. Josef Chirimwengoma, msimamizi wa tarafa la Kabare ambaye tuliwasiliana naye anatoa idadi ya vifo vya watu wawili na majeruhi kadhaa vyanzo vya matibabu vinatoa idadi ya muda mfupi ya waliokufa kwamba ni watu sita na wengine makumi sita na sita kujeruhiwa kituo cha hospitali ya Karanda Kavumu ambacho kilipokea watu hawa waliojeruhiwa haraka kinasema kuwa kimezidiwa kulingana na mkurugenzi wake wa matibabu nusu ya watu hawa waliojeruhiwa vibaya walipelekwa kwenye hospitali kuu ya Bukavu kwa uangalizi kamili Nilivyotanguliza mjini Mbandaka, uhamasishaji ulifanyika siku ya pili hii miongoni mwa wanafunzi wa balee kuhusu usafi wa siku za mwanamke. Ni mpango wa shirika lisilo la kiserikali la Afya Mama kwa kushirikiana na UNICEF unaofanyika kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya usafi wa siku za mwezi za mwanamke, kwa sababu usimamizi mzuri wa swala hilo unasaidia kutodhuru elimu ya wasichana wadogo. Waandalizi walitoa uhamasishaji kupitia shule kadhaa jijini. Huko Kasai Oriental ambako tunarudi kuporomoka kwa daraja la Lubi Jumapili iliyopita juu ya mto wa jina moja katika tarafa la Kabe ya Kamwanga, kuna matokeo ya kusikitisha kwa shughuli za kiuchumi katika mji wa Mbujimai. Kutokana na hali hiyo, shughuli za kiuchumi kati ya mji wa Mbujimai na tarafa la Kabe ya Kamwanga zimekatizwa. Malori makubwa yanayosafirisha vinywaji baridi kutoka Kinshasa na bidhaa nyinginezo haziwezi kufika tena katika mji wa Mbujimayi kutoka barabara kuu ya kitaifa nambari moja. Pia wasafiri wanaoondoka kuelekea Kinshasa wanalazimika kufanya mzunguko wa takriban kilomita mia tatu ili kufika Kananga kabla ya kufika wanakoenda. Jimboni Ituri, ofisi ya jimbo ya Muungano wa Demokrasia na Maendeleo ya Kijamii, UDEPES, inakashifu ufisadi wakati wa uchaguzi wa maseneta wiki iliyopita huko Bunia. Hakuna mgombeaji kutoka kwa kundi hili la kisiasa aliyepata kura moja, kati ya wanabunge tisa wa chama hiki cha kisiasa kuwapendelea wagombeaji wengine waliochanga pesa. Chama hiki kinathibitisha baadhi ya wanabunge wa kijimbo, akiwemo mmoja wa UDEPES, wanatishiwa na wagombea ambao hawakufaulu katika uchaguzi huu. Chama hiki cha kisiasa kinasema kuwa kimewasilisha ombi kwa mwendesha mashtaka katika mahakama ya rufaa kwa uchunguzi. Ezekiel Muzalia anatupa maelezo zaidi katika ripoti hii ya Izaki Remo. Muungano wa chama cha kisiasa UDPS 4 AC uliweka wagombea waine kwenye oroza ya wakandideti wanaseneta ndani ya jimbo la Ituri likitarajia kupata kiti moja kwa sauti kenda za wanabunge jimboni. Wa chama hicho cha kisiasa, uongozi wake ulishtuka kutambua ya kwamba wagombea hawa hawakupata hata sauti moja. Wachaguliwa walipendelea kuchagua wakandideti ambao waliwatolea fedha bila kutambua wale wanaostahili ili kuwakilisha vizuri jimbo la Ituri. Kati yao mmoja alipigwa na wamemba wa kampeni ya uchaguzi ya mgombea mmoja mmoja aliyefaili kwenye soko kuu mjini Bunia. Katibu mkuu wa chama hicho anayehusika na mambo ya sheria na haki za binadamu alinena ya kwamba wachaguliwa wengine wananyanyaswa na wanatishiwa na wakandideti wengine waliofaili kwenye uchaguzi huo wakiwaomba warudishe fedha zao. Lucien Luteni anaomba sheria yo tayari imearifiwa kuhusu kesi ya ufisadi kufungua uchunguzi. Mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya mwito jimboni Ituri anaahidi kutoa mafasirio kamili siku za usoni. Maonyesho ya kimataifa yaliyoandaliwa kutoka tarehe saba hadi makumi mbili na moja Mei huko Bukavu yalifungwa wiki iliyopita. Mfanyabiashara mmoja wa Tanzania, Shuza Mahwa, alishiriki kikamilifu kuanzia mwanzo hadi mwisho. Yeye ndiye mgeni wetu wa siku. Jean Kasami alikutana naye siku moja kabla ya kufungwa kwa maonyesho hayo. Napika siku tatu, mizigo yenu imeruhusiwa kuingia hadi hapa Bukavu kwenye soko la maonyesho. Muda wote huu ambao mnafanya kazi hapa mnaona vipi? wana wanachukua kidogo kidogo, na tumepata marafiki, tumepata ndugu, tumepata jamaa. Kwa hiyo na sisi pia tumejifunza kwamba sasa hata mara nyingine tukija Kongo hatutoweza kupata shida kama tulizopata, lakini pia niwapongeze kabisa viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upendo amani mshikamano walionao juu ya Watanzania na ambao siyo Watanzania, kwa sababu nchi zote mwanachama hawapendi kuona wanawapata shida. Na hapa kwenye soko letu tulionao hapa kwa sasa, viongozi wale wanakuja muda wote kuja kutukagua kama tuko salama na tunafanya biashara namna gani na tunafanya hivi na vile. Tuzungumzie basi dizaizi ambazo nazifanyia maonyesho. Mimi ni mjasiriamali mkongwe na nina bidhaa hizi ambazo hasa zinatokana na ubuyu au baobab, lakini pia zinatokana na, na moringa, lakini bado zingine zinatokana na, na hibiscus ambayo tunapata mafuta yake kwenye ubuyu. Tunapata mafuta yake, tunapata unga wa ubuyu, tunapata sabuni ya ubuyu, tunapata rosheni ya ubuyu. Lakini pia tuna dawa za kutibu miguu kuuma, kiuno, mgongo, mkukufaganzi pia tuna dawa za sukari lesha dona vya tumbo, pia tuna dawa za kupunguza uzito, pia tuna dawa nyingi za kusafisha mafigo na vitu vingine kama hivyo. Kwa hiyo wenye shida zote mbalimbali ambazo zinamtesa mtu, ama ugonjwa wa kuambukiza ama sio kuambukiza, kwa bahati nzuri Mungu bado amenipa uwezo wa kujua namna ya kuutibu ya ku, ya ku, japo mimi siyo mganga, mganga ni Mungu. Hizi dawa zote ziko chini ya uwezo wa Mungu kwa hiyo tunayafanya haya na ndio maana nimeweza kutoka Tanzania kufika Bukavu, na watu wananufaika na dawa zangu asilimia themanini na tano. Kwa hiyo ninaona kwamba hatujapotea bali tumekwenda vizuri na njia ni nzuri, na bado wanatuhitaji wateja. Kama tutaondoka, basi turudi tena kwa ajili ya wao wapate huduma hizi, lakini pia na wao wajifunze tena kwetu, kwani Kongo ni, ni nchi ambayo ina kila aina ya mimea. Kuna kila aina ya bidhaa, lakini hawajui namna ya kuvitumia. Kwa hiyo ualimu unatoka kwa mtu mwingine. Kwa hiyo na sisi tunaahidi kwamba endapo kama tutahitaji, tutarudi tuweze kuwa na wao pamoja. Ina maana unaona, wakaji wa Ukavu wanachangamkia bidhaa zako hizi? Kwa kweli wanachangamkia, mpaka sasa hivi wanalangua, wanapeleka sehemu mbalimbali Kwenda kufanya biashara na sisi tunawapa kwa bei nzuri, kwa sababu mmoja mmoja anachukua prodakti moja, moja anapokwenda kule kukitumia kinamletea faida dheni, anarudi na mtu mwingine, na anahamasika kwamba bidhaa hizi nikizinunua, nikazipeleka mtaani nitapata chochote nini? Basi, ujumbe kwa wajasiriamali wenzako wa Jimbo la Kivu ya Kusini, South Kivu na Wakongomani wote kwa jumla? Uh, ujumbe wangu cha kwanza Tupende bidhaa zetu sisi wa Afrika, hata kuoana sisi wa Afrika tunaoana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hiyo hiyo ni slogan ya kwanza, lakini cha pili, tupende bidhaa zetu za Kiafrika. Ndiyo maana halisi ya ujasiriamali. Lakini la tatu, tutengeneze utamaduni wa kutembelea wageni wetu, kujua kile walichokileta. Lakini la nne Unapotembelea wageni kuna kitu unajifunza kwao, ili na wewe ujaribu kufanya kama alivyofanya, ikibidi umzidi zaidi kiufundi na kiutalamu. Na sisi wa Tanzania tuliyekuja hapa tuko radhi kuwafundisha ujuzi, utaalamu kwa chochote, aidha kwa lolote ambalo mtu hataweza kulifahamu kulifanya, kwa sababu hata sisi tumejifunza sasa na sisi natakiwa, kwa kuwa ni walimu tayari, inatakiwa tuwafundishe na wengine wenye mahitaji kama hayo. Ninakushukuru. Nashukuru sana. Katika Kivu Kaskazini, liwali wa mkoa ameweka tangu takribani mwezi mmoja karatasi ya utambulisho wa wakulima hasa kakao katika tarafa la Beni. Hii ni kwa lengo la kupambana na wizi wa kakao, mojawapo ya sababu zinazosababisha ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Hata hivyo, operesheni hii ya utambuzi haieleweki na wakulima wengi katika kata Sayo iliyo kwa karibu kilomita 15 magharibi mwa jiji la Beni. Wakulima hao wanaona hii kama aina nyingine ya unyanyasaji. Mark Marofimbo alikuwa katika eneo hilo. Hii hapa ripoti yake. Ni kibali cha kitambulisho kilicholazimishwa na wakulima wote wanaotumika katika maeneo madogo kumi na moja kunako kitongoji cha Sayo tarafani Mulekera. Huko kunapatikana shamba nyingi za kakao, ndizi, ananasi, maharagwe na hasa ufugo wa samaki na nyuki. Kulingana na usalama mdogo uliorekodiwa kuhusu mavuno ya shamba huko, kibali hiki ya kuwatambulisha wakulima itasaidia kuwatofautisha wakulima wenyezi mashamba wakweli, wa kweli na wizi wa mazao ya shamba. Msimamizi mmoja wa jamii huko Sayo apongeza maamzi haya ambayo ni muhimu sana kwa kupunguza uwizi wa mazao ya shamba. Tumsikilize. wakulima baliku kalitei mbili, kuna bakulima bizi na bakulima benye biko na roho mzuli. Unafika hapa unaona huyu hakukuya, unakata kandizi yake, unakata ikaka wake, unaongeza kuya kwako, unapita huyu, atakuya atasema nani iko tumwizi, sivyo? eh. Wakulima vile tuko na ibana, ungekuwa kude bajana baikuwa nachongeana chongeana bo. Sasa asa hata munachongea mkuwa naleta fulani njo hivi, basi ile kutumi hali ya bo, sasa baopeke wanalitaka malalamiko tena, baopeke bana bomona ile kwanza ipite hivi kwake kiongozi wa kitongoji sayo. Hii ni mojawapo ya kuweka utaratibu katika kazi ya mlimo na mavuno ya shamba ambao siku zilizopita wizi walisumbua sana, wa Mwindo Nzanzu Flavian, wa wa wali maji, ya shamba za wakulima Nzanzu Flavian, msimamizi wa kitongoji shamba, shamba sayo planter na ile carte de planter ina no haka sijina burgomestre. Akisha pata ile carte de planter itatupatia, ita nguvu ya kudistengue mwizi na mwenye shamba hii e, carte tuko na shinda hapa sawa. Kesho tutashinda hapa tena na agronome wa commune atafika hapa, atakia na makarte. Mtu anaanza kuwa na pesa, afike hata kesho, akia nunua ile carte, ni 19000 francs kongole na naleta photo passport mbili, moja inaenda kwa carte na moja nyingine inaenda kwa nini, kwa ile fisha yake nyingine bakia kwa commune. Ikumbukwe kwamba katika kibarua yake liwali wa jimbo ya kuweka utaratibu kwa shughuli za mlimo na mavuno ya kakao, mbegu hizi zitavunwa mara mbili kwa mwezi, yani tarehe kumi na tatu kumi na nne na kumi na tano kisha tarehe ishirini na sita ishirini na saba na ishirini na nane mwezini. Yeyote atakayenaswa na mzigo wa kakao mbalimbali mbali na muda huo atashikwa mzigo yake kuporwa kwa ajili ya utafiti, kama yalisemeka katika kitangazo hiki cha liwali wa jimbo Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.