Hii ni Radio oh, Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Waziri mkuu atafasiria hii siku ya pili mbele ya wanabunge wa taifa mpango wa kazi ya serikali yake kwa miaka ya 2024 hadi 2028 kwa yote ni mpango wa dola za Kimarekani miliardi makumi tisa na mbili kwa miaka tano ijayo. Kiongozi wa mipango ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ameshurutishwa na ujeuri unayoendelea mashariki mwa nchi. Katika tangazo yake ya hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, Bruno Le Marki alikumbusha lazima e ya heshima ya haki ya kibinadamu na ulizi wa raia ejimboni Kivu ya Kusini, watu wane waliuawa nyumba nyingi ziliunguzwa pamoja na vitu vingi vya lazima. Hayo ni matokeo ya ajali mbili za moto siku ya Mungu usiku katika mtaa wa Kadutu mjini Bukavu. Hujambo wapenda msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri mkuu atafasiria hii siku ya pili mbele ya wanabunge wa taifa mpango wa kazi ya serikali yake kwa miaka ya elfu mbili makumi mawili na nne hadi elfu mbili makumi mawili na mnane. Ni tangu siku ya sita iliyopita ndiyo bibi Judith Suminwa alifikisha mpango huo wa kazi mbele ya spika wa baraza ya bunge la taifa Vital Kamerhe. Ni utimizi wa maono ya kisiasa ya rais wa jamhuri kutoka mpango wake wa uchaguzi kwa yote, mpango huo ni wa dola za Kimarekani miliardi makumi tisa na mbili kwa miaka tano ijayo, kupitia gano sita za Rais Felix Chisekedi, hususan uundaji wa makazi, ulinzi na mkazo wa uwezo wa kijamii, amani na ukingo wa wananchi, ujenzi wa uchumi, huduma ya elimu, umeme na maji na mkazo wa kazi za serikali. Kiongozi wa mipango ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameshurutishwa na ujeuri unaoendelea mashariki mwa nchi. Katika tangazo yake ya hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, Bruno Le Marquis alikumbusha lazima ya heshima ya haki ya kibinadamu na ulinzi wa raia. Kiongozi wa mipango ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema kama ujeuri unaendelea hali inayoweza haribika sana ijapokuwa ni mbaya katika majimbo ya Ituri, Kivu ya Kaskazini na Kivu ya Kusini, yenye zaidi ya wahami wapya elfu mia kenda waliohesabiwa tangu Januari hadi Aprili mwaka huu wa 2024 na, na kufikia hivi idadi ya wahami milioni tano mkato sita. Hata hivyo idadi ya wahanga inaendelea kupanda kutokana na ujeuri wa makundi ya silaha na katika mtaa wa Beni baada ya shambulio za waasi wa M23 katika maeneo ya Masala, Mununze, Kabweki na Masau, kamanda wa operesheni Sokola ya kwanza Grand Nord alitembelea huko siku ya sita iliyopita. Kwa mjibu wa msemaji wa operesheni hizo, jemadari Brino Mandevu alienda kuzungumza na wananchi na kuwapatia moyo pamoja na matumaini kuhusu juhudi za FARDC za kupinga wahami wa ADF na kurudisha amani katika maeneo yale. Kumbukeni kwamba juma jana, kati ya siku ya pili na ya tano iliyopita, karibu watu makumi saba na tano waliwawa katika eneo hilo na waasi wa ADF. Tangu siku ya sita, majeshi ya pamoja ya Kongo na ya Uganda yalikaza kuwepo katika maeneo yale ya Masala, Mununze, Kabweki na Masau. Nayo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshutumu vikali shambulio ya waasi wa ADF katika maeneo ya Masala, Mahili na Keme mtaani Beni. Serikali naidia kuendelesha operesheni za msako hadi kuwakomesha waasi wa ADF, alijulisha msemaji wake Patrick Muyaya katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Mafunzo ya wanafunzi wa mashule zenye kupatikana magharibi ya mji wa Goma yanaharibishwa na milio ya silaha kubwa kubwa na kugusa hata psikolojia ya watoto. Kunako shule ya kiprimari Lak Ver inayokaribisha watoto wahami, wakuu wanalazimishwa kurudisha watoto nyumbani wakati wa milio ya silaha kubwa, hali inayoharibu pia mwenendo na hata kalendari ya masomo. Mwenzetu Rosali Zawadi alitembelea shule hilo la kiprimari Lak Ver. Tusikilize taarifa yake. Kama unavyosikia, watoto waliokuwa uwanjani wanapiga kelele wakati bomu liliporipuka kwa mbali. Wengine wanaogopa, hata hofu inaonekana kwenye nyuso zao kama msichana huyu mdogo anayekimbilia darasani mwake. Mi sema bombe zinaanguka, kama sikie vemesiko, nasema na kama kukwa ko evaluasio mesiwezake venye ndarepondre me ko evaluasio, naanza kule vatu wanakufa, mi siwezake andika okepamu, napendaka niandike mzuri. Mwalimu Desire Susa wa mwaka wa ine wa shule ya msingi anaeleza kuwa kelele hizi zatawanya usikivu wa wanafunzi. Vrema hapa kwetu bombe ziko mingi sana, inafika kiasi. Bombe zinapiga tunakuwa desequilibre, ata kufundisha wakati bombe inaanguka, batoto yote bana lalamika muklase juu ya mlio ya bombe. Unakuta kabisa somo iko desequilibre, mtu anashindwa imetrize kwa, mpaka kisha pita saa kidogo, unaendelea wakati milio ya bomu inadumu kwa muda mrefu, viongozi wa shule wanawarudisha watoto nyumbani, wakitarajia utulivu kesho yake, alisema kiongozi wa shule hilo. Goma, Rosalie Zawadi, Redio Kapi. E, jimbo ni Kivu ya Kusini, watu wane waliwawa, nyumba nyingi ziliunguzwa pamoja na vitu vingi vya lazima. Hayo ni matokeo ya ajali mbili za moto siku ya Mungu usiku katika mtawa Kadutu mjini Bukavu. Malizo mengi naye Jean Kasami. Ajali hizo mbili za moto zilitukia usiku wa kuamukia leo Jumatatu ndani ya kata Nyamugo na Nkafu katika mtaa wa Kadutu Kafu kuliripotiwa kifo cha watu wanne na nyumba mbili kuteketea kwa moto. Mwenyekiti wa shirika la raia Kadutu anasema, Nyamugo pia kulisharipotiwa zaidi ya nyumba makumi tano kugeuka majifu. Hipokrate Marume aongeza kwamba hizo ni tarakimu za matokeo ya muda sababu wafanyakazi wa protection civile bado waendelea kuchunguza maafa. Anafadhaika kuona magari ya kuzima moto yaliyotolewa na mwanasiasa Bahati Lukwebo kwa kila mtaa na hata ingine moja kwa mewa mji hazitumikishwi. Protection civile, tawi la kitengo cha serikali jimboni, linakosa vifaa vya kuhudumia raia wakati wa mikasa, sawa na ule wa kuungua kwa nyumba. Watu wale wane wali Ufariki wote ni wa jamaa moja, mama na watoto wake watatu. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Zaidi ya watu elfu mia moja makumi saba na kenda wanabaki bila makao katika jimbo la Tanganyika kutokana na mafuriko makali ya maji katika miji na mitaa ya Kalemi, Moba, Muliro, Manono na kazalika. Shirika lisilo la kiserikali SOS Tanganyika linapiga yowe na kuomba usaidizi kutokana na matokeo yale makali. Viwanda vyote vya uchumi na vya kijamii vya jimbo la Tanganyika vinapatikana katika maji, ni sawa bandari ya Kalemi na ya Moba. Njia ya reli ya SNCC inaunganisha mji wa Kalemi na Nyunzu Kabalo na Kongolo hali inayosababisha pia ukosefu wa fedha. Anafadhaishwa kiongozi wa SOS Tanganyika mwenye kuomba usaidizi wa haraka kutoka serikali. Albert Kisimba Lumbwe anafasiria mbele ya mbela mikrofoni na Michel Kifindangoi. Province leo iko na mashida ya mingi na ile mashida ya mingi inakuwa kuongezeka. Na hii inondasyon inayala mai ya Tanganika kutoka muliro Moba, na hiyo riviere Lukuga ile iko pale kwetu Kalemi, inapita Nyemba, inapita Nyunzu, inapita Kabalo, yote inajaa. Watu wanateswa, watu wanakimbia manyumba, na bale bote beko inje abana na manyumba Tufanye nguvu sisi batoto ya Tanganyika kwa hii SOS Tanganyika yetu, tuko tunasukuma wakubwa wakuye, waangalie ile Tanganyika inaanza kujikokota, na kwa kujikokota Tanganyika manyumba mingi itapotea. Inafai tuangalie namna gani tutafanya development kwetu Tanganyika, kisha hii eh, mai kujikokota Jimboni Kasai Oriental, shirika la OVD linashutumu uharibifu wa viwanda vilivyojengwa inapita miezi chache mjini Bujimai. OVD inashota madereva kidole na kusema ni wao ndio wanaharibu njia za barabara, na tena memba wa jamaa nyingi wanatupa uchafu katika ka mifereji. Tarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimai. Usome mshiriki wa Kisangani Jacques Mukonkoli. Shirika OVD ilifanya uchunguzi kwenye mkoba wa Mwanjadi katika mtaa wa Kanshi, ambapo barabara za kando zilizojengwa hivi karibuni ziliharibiwa na lori. Utaratibu huu unazingatiwa katika maeneo mengine kadhaa. Kulingana na OVD anakasirika kuona kwamba uchafu umetupwa katika mifereji kadhaa ambazo tayari zimekamilishwa, kama imejulisha Jean Felix Mutombo, mkuu wa huduma za ufundi katika OVD Kasai Mashariki. Wakati wa kuwasiliana, baadhi ya wakuu wa makarta wanatambua tabia hii ambayo inazidi kuwa imara zaidi katika mji huo. Niko Kasanda anasema amefanya kampeni kadhaa za uhamasiaji wa wapiga kura wake. Ikumbukwe kuwa baadhi ya wakaaji pia wamekemea matumizi mabaya ya barabara mpya na waendesha pikipiki. Mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkoli hii Monandele kusikiliza ni Radio Kapi, nawatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na wali kasitwa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Kapi. Tutakaribisha kiongozi wa mpango wa chanjo katika jimbo la Kivu ya kusini, Daktari Josef Matundanya, mwalikwa wa Radio Kapi, anasema kuhusu kampeni ya kupinga polio kwa watoto karibu milioni mbili wa chini ya miezi makumi tano na kenda katika mitaa makumi tatu na ine ya afya. Alihojiwa mjini Bukavu naye Jean Kasami. Dr Joseph Matundanya, jambo. Jambo bwana journaliste. Kampeni ya kuchanja watoto dhidi ya ugonjwa wa kupoza inatarajiwa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Nini ikasukuma nyinyi viongozi wa afya kutarajia huu mpango? Tuko mu programe hapa ya ya mafunzo ya wasuperviseur provincial wenye watashuka ma zone de sante kwa kuwafunza namna gani mpango wa kampanye ya vaksination itafanyika. lakini kwa sasa kuko poliomelite yenye inasababishwa na mavirus derive na ndio maana serikali yetu kupitia ministeri ya sante ilikamata mpango wa kuorganize kampanye mprovinse zote makumbi na sita ya nchi don Sud Kivu na kwa kupiganisha ile ugonjwa wa vunjavunja yenye vunja tunaita poliomelite. Watoto ni wangapi mnatarajia kuwapa hiyo chanjo na ni wa umri wa pata gani? Mu provinsi yetu ya Sud Kivu tunategemea kuchanja karibuni watoto milioni mbili na ni watoto wa tangu kuzaliwa hadi miaka miezi makumi tano na kenda yani chini ya miaka tano, na tunasema kwamba hii kampeni itakuwa couple au itakuwa pamoja na supplementation ya vitamine A na pia tutapana dawa ya kupiganisha vile wa midudu watumbu kwa watoto ile tunaita albendazole, na kwa sababu ya hiyo tunaomba jamaa wa mama wa baba kabisa watandee watoto kwa kupata ile dawa, kwa kusaidia imunite au kwa kusaidia watoto kwa ile madali mbalimbali mbali. A, ninasikia kuna timu ya watu ambao watatangulia kabla tarehe itimilike, timu ambayo itakuwa na tembea nyumba kwa nyumba mlango kwa mlango kwa kuhimiza watu. Ndiyo, strategi yenye tunatumikisha, wavaksinateur watapita mlango kwa mlango kupana ile chanjo na ile vitamini A na ile albendazole pia. Tulituma maekipe yenye ilishuka sur terrain kwa kuanza kuidentifie kwa watoto wote wenye wanahusika na hii kampeni, kwa sababu tuliona kama kuko zone za sante zimoja zenye zilikuwa na couverture vaccinale zenye naenda adela ya 100%, na ili haiko vizuri, tukapenda serikali ikasema kwamba kupitia wazamini wao wa, wake kwamba eh, tuidentifie watoto wote au cible yenye eh, mazone de sante kusudi wakati tunafanya kampeni tuhakikishe kama ni watoto ngapi tutavaksine na ile maekipe iko deja sur terrain inafanya ile kazi, utafanya ile kazi muda wa siku tano mbele ya ile kampeni ianze, tarehe kumi na tatu hadi kumi na tano ya hii mwezi. Wakati wa kampeni hii, wazazi wanapokea vipi hii chanjo? Kwa kijumla wazazi wanapokea hii chanjo bila matatizo, lakini kuna mara kwa mara tunapata maripoti kwamba kuna wazazi wamoja wenye wanakataa na watoto wasikamate chanjo, na ile ni kitu yenye hatufurahie bila sababu. Wanasema dawa haiko nzuri, italeta matatizo fulani. Tunapenda kuhakikisha wazazi wote kwamba eh, vaksin contre poliomielite haina tatizo hata moja. Ile ni vaksin ya kuongeza nguvu ndani ya mwili ya watoto kwa kupiganisha ugonjwa wa poliomielite. Na njio maana tuna wasensibilize wote kwamba watumie vaksin bila tatizo kwa sababu ni kwa manufaa ya watoto. Daktari Matundanya, tunakushukuru asante bwana. Journaliste Radio Okapi, dossier en swahili karibu wahami zaidi ya makumi sita kutoka mji wa Bunia na vijiji vya kandokando kando yake, walitolewa mafunzo mwezi jana kuhusu makazi ya upekee ya ujasiri wa mali. Ni mradi ulioandaliwa na shirika la wanawake Afnak katika usaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kilimo na malisho. Mafasirio kamili nawe Jean Claude Lokidile. Watu hawa waliokimbia vijiji vyao wanatoka maeneo wa mbalimbali, hususan Nzere, Nzere, Mbala, Kigonze, ISP na BMBI. Yes, kwa siku 18 wanajifunza jinsi ya kuunda mradi ya kibiashara na jinsi ya kukuza bidhaa kwenye mtandao wakitumia mitandao ya kijamii ili kuvutia wateja. Eminence Benge ni mkurugenzi wa shirika la shirika ya kiserikali AFNAC. Hao watu ni watu wenye walikimbia makwao wakati kulikuwa mavita mbalimbali, walishukuta katika vile abunia wanawaita, vil abuniawanawaita wadeplase kwa ile FAO market kufatana na gisi wanaona maisha yao wamoya, waliwaza kurudia kwao wa, wengine waliwaza kubakia, wengine waliwaza wa, wapatie fasi wanaweza kukaa kufatana na ile nchoba liona, wafunzwe namna gani wanaweza fanya kazi mbalimbali mbali za kuwasaidia kumaisha bila kuwaza tena kungoja misaada yenyewe wanaweza kuwapatia na wakati wanaikala katika makaa Guillaume Kazikima mwenye umri wa miaka 50 anaishi kwenye kambi ya waliokimbia makwao ngamu za Mbala. Anasema mafunzo haya yatamsaidia kuboresha kweli hali ya maisha yake. Anaahidi kupeleka masomo haya kwa watu wengine ili kusambaza maarifa haya kuhusu kazi ya kujitegemea. Ile mafunzo inafaidisha kwangu sana kwa sababu wenyewe sikukua naelewa, mimi naelewa kabisa. Sikujua namuona bafaka commerce lakini sasa mimi naiua yao. Na ya e, pili eh, sikukuaga naiua kama nitaanza kulima modele lakini sasa mina yua treba nitapasha kulima bila problem na chakula changu hata kufaka tena shabani kukuza kujitegemea na kuwasaidia kurudia maisha yao ya zamani wakiendesha kazi mbalimbali katika maeneo yao ya asili mara hapo watakaporejea makwao, ila katika vijiji zinazowapokea kwa muda Busi Dheve, mama a watoto watano, ameishi kwenye kambi ya Bembei sasa ni miaka sita. Wanatufundisha kuhusu namna gani tutaunda asosiasio yetu na kulima na kupanda, namna gani tutaikinga, hivi tuendelee, tumalize umasikini ili iwe namna ya kusomesha pia watoto wangu. Kwa sababu ile mafundisho wanatupatia inafungua servo wetu mbele sana, ili tujue namna ya kuendelesha vikundi wetu iwe na maana. Wakimbizi kadhaa waliokimbia vijiji vyao wamechagua kuhamishwa katika maeneo mengine ambako kuna kwa usalama wakiongoja kurejeshwa kwa mamlaka ya kiserikali katika mazingira ambapo makundi ya silaha wanaendelea kutenda ukatili. Toka Bunya, naitwa Jean-Claude Lucky Dile Radio naye Jean Kasami, pamoja na Jean Claude Lokidili. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: katika mtaa wa Kalehe, jimbo ni Kivu ya Kusini, askari polisi mmoja aliuawa siku ya Mungu iliyopita kwa risasi na mwenzake ni patishunguti katika usultani wa Ziralo, shefri ya Buhavu. Askari polisi wale wawili waliendesha ulizi pamoja. Hata hivyo, sababu za ugomvi wao hazijulikane, alisema kiongozi wa shirika la Raya la Kalehe Delphine Birimbi. Mashule ya kipekee ya Goma memba wa Sonepa yalitolea wanafunzi wa hami wa sake na kandokando kando yake usaidizi. Wanafunzi wale wanaoishi katika makambi ya kando ya mji wa Goma walipokea chakula na vifaa mbalimbali, sawa vile manguo, viato, sabuni, chakula na kadhalika. Mwadi ule uliendeshwa katika uhusiano na wazazi wa wanafunzi kupitia mpango wa sherehe ya sikukuu ya taifa ya mashule ya upekee katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni namna ya kusherekea sikukuu hiyo, alijulisha kiongozi wa Asonepa Jili Kihuhu Ndonga. Mwisho wa kipindi cha habari, nasema asante kwa tolutera sikio kwa Irini.