Radio Kapi. Oh, Kapi. Habari zetu, Jean Désiré Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Ajali ya mashua baleniere katika mto kwa Jimboni Mai Ndombe. Mili kumi isiyo na maisha yaliondoshwa katika maji mnamo kijiji Lediba. Kiongozi wa mtaa wa Bolobo anafadhaishwa na mashurti mabaya ya usafirishaji wa maji katika jimbo la mai Ndombe. Tarehe 14 Juni ni sikukuu duniani ya miaka makumi mawili ya utoaji wa damu. Waziri wa afya anafurahishwa na mchango mkuu wa watoaji wa damu na anaomba Wakongomani wengine waendelee, waendelee kutenda hivyo kwa kuokoa maisha ya watu. E, jimboni Kivu ya Kusini, kwa upekee, mjini Bukavu, chanjo ya kupinga polio kwa watoto wa chini ya miaka tano inafurahisha wazazi wengi, wanatamani kujelekeza upande wanaohusika wanao katika njia yao mrefu. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ajali ya mashua baleniere katika mtokwa jimboni Mai Ndombe mili kumi isiyo na maisha iliondoshwa katika maji maji mnamo kijiji Lediba Diba. Kiongozi wa mtaa wa Bolobo ndiye alitangaza habari hiyo baada ya kuhakikishwa pia na uongozi wa operesheni ya utafiti Jonathan Ipoma. Ipoma anafadhaishwa na masharti mabaya ya usafirishaji wa maji katika jimbo hilo la Mai Ndombe. Kamanda wa majeshi ya chini ya FARDC na kiongozi wa operesheni katika majimbo ya Kivu ya kusini na ya kaskazini anajulisha kwamba mbinu zilichukuliwa ajili majeshi ya jibu vizuri kwa mahitaji ya usalama wa wakaaji wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Ndivyo alisema luteni generali Falsi Kabwe wakati wa mkutano wa usalama wa juu ulioongozwa jana siku ya ine mjini Goma na kamanda wa majeshi ya FARDC generali wa majeshi Christian Chiwewi. Mkutano ule ulikuwa na shabaha ya kuchungua operesheni zinazoendeshwa huku. Masemi ya luteni jenerali Falsi Kabwe yalichukuliwa na wenzetu wa ofisiali wale wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na kutafsiriwa moja kwa moja na Sifa Maguru. La population a assez souffert. Aujourd'hui nous avons idadi ya watu imeteseka vya kutosha leo tuna visa vingi uh, vya vifo uh, kufuatilia uh, maovu uh, yaliyosababishwa na jirani yetu uh, Rwanda. Leo tuna milioni tatu ya wakimbizi wa ndani, idadi ya watu ambao wamelazimika kuacha makazi yao ya asili. Hatuna mataifa mawili, tuna jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pekee. Tunavyo kauli mbiu inayotokana na idadi ya watu wenyewe isemayo E kwa bendele ekwe ya te, wananchi lazima waunge mkono jeshi lake, wananchi waandamane na jeshi lake. Tunafahamu tulizungumza juu yake katika mkutano huu chini ya uandalizi ya mkuu wa jeshi wa vikosi vya jeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na kuna uwezo fulani ambao utafusia ili kukidhi matarajio ya watu kweli. Ijue ni kwamba tangu kuwasili kwake mwanzo wa juma jana mjini Goma, jenerali wa majeshi Christian Chiwewe aliongoza mikutano mingi inayoambatana na utume wake, hususan na kamanda wa utume wa Sadek jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena hali ya kimya isiyo ya kudumu ilionekana hii siku ya tano katika maeneo ya mapigano kando ya kijiji Butalongola, karibu kilomita kumi na mji mdogo wa Kanyabayonga. Kwa mjibu wa duru za usalama na za kiraia za mahali, wahuni wa M23 RDF kutoka bulindi walijaribia jana siku ya ine kuchukua Butolongola mbele ya kusukumwa nyuma na majeshi ya FARDC wanaoungwa mkono na wapiganaji wa makundi ya silaha ya mahali hapo. Msichana mmoja aliumizwa na bomu kutoka mapambano kando ya eneo la kanya bayonga. Upande mwengine hii siku ya ine, tarehe tare 13 Juni Muji mdogo wa Bunagana katika mtaa Ruchuru umedhibitiwa tangu miaka miwili na wahuni wa M23. Mtetezi mmoja wa haki za binadamu anafadhaishwa na hali hiyo inayodumu na kupelekea wasi kusimika uongozi wake kiserikali, tofauti na uongozi halali. Patrick Nguka anaomba juhudi kutoka serikali na washiriki wake kwa suluhisho huenda itakayofaidisha maelfu ya wakaaji wa eneo hilo, wengi wakiwa wahami. Afuataye ni Patrick Nguka wa shirika la Badilika, alikojiwa na mwenzetu Bernard de Nyangi. Imefaa miaka mbili deja iyo site ya Bunagana iko okipe par uh, warebel. Inamaanisha kama leta yetu mekwa na udhaifu ya kuleta amani ya kudumu katika eneo za Ruchuru. Inamaanisha kama macooperation za gouvernement yetu mkutafuta suluhisho au mkidiplomasia imeshindwa, paske rebel amefanya deux ans. Inaonyesha kama osi hiyu mpango ya etat de siege imeweza kushindwa, paske etat de siege ilikuwa na hiyo objectif ya kuweza kumaliza vita. Na leo tunaangalia ule rebel ambayo mwenyewe alisema watamaliza amefanya deux ans katika hiyo cite ya Bunagana, na miaka mbili ya M23 Bunagana ma crime ziko zinaendelea zina zinafanyika. Gouvernement itwale mipango ya kudumu itwale mpango mzidi ya kurudisha amani ambayo inadumu katika hiyo maeneo. E, kumbukeni kwamba mji wa Bunagana ulichukuliwa usiku wa tarehe 12 kukutia tarehe 13 Juni mwaka wa 2022 kisha mapambano makali kati ya wahuni wa M23 na askari wa FARDC. Kwa sasa wasi unaongoza maeneo mengi ya jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Na siku mbili baada ya shambulio ya wahuni wa ADF pa Maikengo katika sekta Bapere, mtani Lubero, wakaaji wawapo nyumbani wanapatikana katika hasira. Matokeo ya muda ya shambulio hiyo yanafikia kuwawa kwa watu makumi ine na mbili, zaidi ya kumi walijeruhiwa na kuunguzwa kwa makao mengi. Miaka kumi na saba kiisha kuwawa kwa risasi kwa mpasha habari wa redio Kapi Bukavu, Serge Maeshe Kasole, ndugu yake Patrik Maeshe anamtolea heshima katika miandiko yake. Anamfasiria sawa mtu shuja aliyependa kazi za upashaji, kazi ya upashaji wa habari kupitia redio. Hata hivyo anashutumu hali ya ukosefu wa hukumu wanaofaidishwa watendaji wa mauaji ya mkuu wake Serge Maishe. Tarehe kumi na nne Juni ni sikukuu duniani ya utoaji wa damu. Miaka makumi mawili ya utoaji, akisanti kwa wote wanaotoa damu ndio mada yaliyozungumziwa mwaka huu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utoaji wa damu ulifikisha asilimia 36 kutoka asilimia 11. Waziri wa afya Daktari Roger Samuel Kamba anafurahishwa na mchango mkuu wa watoaji wa damu na anaendelea kuwaomba wakongomani wengine watende hivyo kwa kuopoa maisha ya watu hata wasiojua. Jimbo ni Kivu ya Kusini, kwa upekee mjini Bukavu, chanjo ya kupinga polio kwa watoto wa chini ya miaka tano inafurahisha wazazi wengi wengi wanatamani jielekeza binafsi upande wanaoshika katika njia ya umrefu. Wanasema wanazuia kusababishwa kwa watoto wao katika utoaji wa chanjo hiyo ya kupinga polio. Malizo mengi nawe, Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Baadhi ya wazazi wote tuliojiana nao wanasema ndui hiyo inakuja ili kuboresha afya ya watoto wao. Muzazi huyu wa Nguba alikuja tafutisha timu ya warele kominotare kabla hawajakaribia mbele ya mlango wake kuwe ndui au chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa monkeypox ambao unashambulia jamaa nyingi. Abele Muresa, mganga kiongozi wa Cro Ruje Nguba, anapokea malalamiko mengi ya namna hiyo. Watu wanasema kwa sababu gani? wanaona tu watoto. Alors kuna hii ugonjwa variole de senja au monkeypox inatatiza watu. Watu wanasema kwa nini wasilete ndui. Magonjwa pia ya Ruzole. Madai hayo ya kuendesha kampeni ya chanjo zidi ya manki pox mofano wa ile inaendeshwa zidi ya ugonjwa wa vunjavunja kwa watoto yamefikishwa kwenye ofisi jimboni ya afya Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Sikukuu ya kimataifa ya wazeru yani wa albino ni hii tarehe kumi na ene Juni ni kwa mara ya kwanza lisherekewa jimboni Manyema jana siku ya ene tarehe kumi na tatu Juni. Kiongozi jimboni Manima wa shirikisho la albino alitoa mwito wa usaidizi kwa maisha yao. Bahati Bulangi Best alitoa shukrani kwa rais wa jamhuri kwa kumtaja mmoja wao, katibu mkuu kunako wizara wanaoishi na, na ulemavu hii. Mnaendelea kusikiliza ni redio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha habari zetu kilitayarishwa na Florence Kizalunga na Rosali Zawadi. katika la Manyema zaidi ya madaktari 300 wanatumika katika ka hospitali za mudiwa Kindu na kandokando yake, wakati vito vya afya vya ndani ya jimbo vinakosa madaktari. Ndi oswali ana mwaliko mwalikwa wetu daktari Charles o mosumbu shako na ye Florence. Charles alunga jambo. Jambo dada journaliste, kila mwaka waganga waku wanaapa au wenye wanatoka kuwapa. Sasa hivi faida gani ya mavaleur ajoute gani wataleta kuma 18 zone de sante yetu ya Manyema? Asante sana dada da journaliste, ukaangalia waganga wa jimbo letu la Manyema unaweza kuwaza tuko wengi, lakini kuna mafasi yenye mahospital inakosa waganga. Kuna macentre de sante de reference kwenye hakuna muganga na watu kule vijijini wanateseka kwa sababu hawapate waganga na wale wenye wana liza masomo hapa na waza wanaweza kusaidia jimbo letu la Manyema ku kazi ya kiganga, kwa sababu wale wanaruhusiwa kutumika kazi ya kiganga na walijifunza kazi ya kiganga, na tulichunguza pamoja na Conseil National ya Ordre de Médecins kuona ya kwamba wale wanaenea wanaenea kutumika kazi ya kiganga, kumbe wale wakubwa wa viongozi wanaweza kuwatumia na watasaidia nini, waganga waku, muko ngapi wenye wameshaandikishwa ku tableau de l'ordre de médecin apa? Kindu tulisema tutafanya utafiti kuangalia nani ameandikwa na nani hayaandikwa, nani iko natumika na nani mwenye hatumike. E, na pale tutajua ni wangapi kabisa tuko nabo, lakini gisi tunafikiria tuko mia tatu yenye banaandikishwa ku ile oroza ya waganga. Waganga wakuu mia tatu, namna gani huko kumainteriere, kama vile unatoka kusema kukosekane hata mganga mkuu mmoja ndani ya vituo vya afya, nini ndiyo inamaanisha hiyo? Nawaza kuko bitu mingi yenye naweza kumaanisha ile, lakini mwenye anaweza kujibu Sawasawa. Sawa, kwa ile ulizo, ni viongozi, viongozi ya jimbo. Neno ya kwanza, kama unatuma muganga kule vijijini, ni kuangalia pia kuchunguza ile fasi atatumika, eti iko na ma-equipema yote, hata haiko yote ile, kwanza minimum enyene za kumusaidia ya kutunza batu iko nayo, kwa sababu kama hana mavifaa ya kazi, hata iko na ujuzi ya namuna gani, itakuwa vigumu asaidie batu, na kuangalia pia makondisio ya bwenye munabatia pale, nawaza iko posible biongozi yetu batusaidie waminganga bakwe ku makondisio ya muzuri. Nawaza akuna mwaatabakia hapa Kindu, bote watakimbia batakimbia kule kwa kuashili kama munatia wa makondisio ya muzuri. Yani, waganga waku wengi wanaikala hapa Kindu na wanasakrifie population yenye koko interier. Naweza kusema kuwaganga kama tuko na kumi labda munane biko Kindu na ile mimi siwezi kujibia kujua kwa nini banikala hapa. Ule mwenye kubatuma kule kwa asili njo kiongozi, njo viongozi wetu bale wanapasha kujibia, kwa nini watu wenye baliwatuma, kama walibasha watuma, kama wao watuma inaomba kubatuma, baende bakasaidie taifa yetu, lakini tunaenda kujikuta kuna kwa ma hospitali yenye watu banayala tena zaidi sana na bana ba affecte normalement. Sasa hospitali general ya Kindu, ma hospitali yetu ya pembeni pembeni hapa, ba minganga biko tele, biko na ma affectation yabo aa kini kule kwingine ni hakuna watu. Sasa daktari, tulikusikia hapa ulitoa malalamiko yako na kuwaomba wakubwa wakati uko na afekte wale waganga waweze kukuwa na kamwa serie, kwani politiki imeshaingia kuwote wamoja wamekuwa afekte wenye hawaruhusiwe kutumika kama vile waganga wako. Ndiyo, ni ya lazima sana tulisema, wakati wanatuma waganga kumakazi, wanaweza kutuasosie na sie tujue, wale waganga wenyewe wanatuma kumakazi makazi kama ni waganga kweli wenye wanaruhusiwa kutumika kazi ya kiganga. Sisi hatutasema shinyo, tunataka kuanja kuafekte baganga aa uh -uh. tunaangalia bale baminganga benye viongozi nataka kuwapatishia makazi kama banaenea. kwa sababu kama unapeleka muganga mwenye yeye hayajiandikisha kuoroza ya waganga, itakuwa shida zaidi, na haruhusiwe, na loa yetu ya Kongo haimuruhusie ye kugusa wagonjwa, hata kuikala, ata trening haimuruhusie, donc inaomba mutu anajiandikisha, kwa sababu pale tunachunguza kila kitu. Wengine anaweza kuwa hata hakusomaka masomo ya kiganga lakini anajiita mganga na munampachia kazi ile, itakuwa shida. Basi kwa kumaliza, twambie kwa kuweza kusaidia huyo mkaaji wa kijijini na mkaaji wa hapa kutao wabeneficie wote kuservice ya soins de sante ya kalite, nini viongozi wanapasha fanya kwa haraka? Inaomba kufanya kwanza etat de lieu ya kweli, njo sasa watu banekala na bapartenere yabo, ile mafasi tufanye nini, munatengeneza na munatia makondisio yenye dawa iko, vifaa ya kazi iko, na munatia minimume ya makondisio ya kazi kwenye baminganga batakuwa na waza. Ile itasaidia watu enye iko vijijini na watu enye iko hapa, kindu bapate maswe namuna moja. Dr. Richale omesumbu, aksanti. Asante sana dada journaliste. Tutazungumzia pia swali la matatizo ya miguu yanayogusa nchini karibu watoto elfu tano tangu wakati wa kuzaliwa. Wanatunzwa jimboni bila malipo na mpango Hope Walks, yaani matumaini ya kutembea. Mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ni kunako hospitali il Africa ndiyo wanatolewa matunzo mengi. Nawe Rosali Zawadi mjini Goma ni hospitali kuu ya hil Africa inayopokea mpango wa Hope Walks yaani matumaini ya kutembea. Kila siku ya ini wazazi wafika na watoto wao kwa matunzo hapo. Tulimkuta mama huyu na mtoto wake mchanga sana. Mama mwingine ambaye tayari mtoto wake ameanza matunzo alishuhudia kwamba furaha yake ya uzazi ilipunguka alipoona shida kwenye miguu ya mtoto wake. Nililiaka sana kuona mi nazala mi mtoto wangu migulu inapengama. Kisha huko dada moya njo aliniambiaka umtoto wako mbebe kuila Afrika, kuila Afrika panatunzaka bure au tapana na sanfra na kiukweli, nikafika pa kuila Afrika, pakanipokea bien na walitia mtoto wangu sima, akafanya insemene, nikaona changement ya migulu mpaka hivi iko muviato, niko naona gisi evolution ya migulu ake iko naenda bien. Mpango wa Hope Walks, yaani matumaini ya kutembea, unatunza watoto wenye vikanyangio vya kupengama kupitia ujuzi wa Ponsiti. Dr. Jonathan Lucy, kiongozi wa Hill Afrika, afasiria kwamba hapo mbeleni matunzo yalikuwa magumu sana, wakati wa mbele sana Mtoto mmoja alikuwa anafanya operation kitamaliza karibu miezi sita, hayatembea vizuri hivo, tukatafuta namuna ya kufika Ameriki kutafuta wale watu wa poseti, na wakatuambia pana. Tumebadilisha siku hizi, kukongo yetu kila watoto elfu moja wanazaliwa, kuko watoto tano wako na piebo. Piebo haiko problemu kubwa siku hizi sababu watu wanajua ginji ya ku ya kuitrete kiongozi wa hopo walks nchini Kongo anasema kwamba lengo lao ni kufikia mwaka wa elfu mbili makumi tatu na hakuna tena mtoto hata mmoja anayekomaa na ulemaule. Bernard Uzabakirio anajulisha kwamba kwa leo, kati ya watoto elfu tano wanaozaliwa na vikanyangio vyenye kupengama nchini Kongo ni watoto elfu moja pekee wanaotunzwa. Goma, Rosaliza Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi. Kwaherini.