Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini mtaani Lubero Watu watatu waliuawa na wengine sita walijeruhiwa vikali hii siku ya tatu, Pabulotwe na Kanyabayonga, na mripuko wa bomu kutoka uwasi wa M23. Tangu Jumatatu, wahuni wa M23 wanapambana na askarijeshi wa FARDC kwa uchunguzi wa eneo hilo. Arkiaskofu wa Lubumbashi ameshutumu huenda anayoona sawa kupelekwa kwa nguvu kwa vijana walioondoka katika jamaa zao hadi Kanyamwakasese. Jemadari Kasongo Kabwit, kiongozi wa shirika linalowahudumia anasema, wengi wanaenda huko kwa utashi wao wa kuzifunza makazi ya mikono mjini Kinshasa. Karibu watoto makumi tatu walipasuliwa bila malipo katika hospitali ya watoto ya Kalembelembe tangu Jumajana. Ni kampeni iliyoandaliwa na shirika Villmart kwa wanao magonjwa ya tumbo. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, mtaani Lubero, watu watatu waliowawa na wengine sita walijeruiwa vikali hii siku ya tatu pa bulotwe na kanyabayonga na mripuko wa mabomu kutoka uwasi wa M23. Shirika la raia linajulisha kwamba waliojeruiwa walipelekwa katika hospitali ya mtaa jirani wa Kaina. Tangu Jumatatu wahuni wa M23 wanapambana na askari nayo serikali inajulisha kwamba ni watu makumi mane na moja Katika tangazo ya siku ya pili, askofu Melchisedek Sikuli Paluku anasema watu wanaachiliwa bila ukingo na usalama wowote jimboni Kivu Kaskazini. Tena bei ya mafuta ya gari inapanda sana mjini Beni tangu mwanzo wa juma hii, lita moja inauzishwa franga za kongomani elfu kumi. hadi elfu kumi na mbili, kutoka elfu tatu mia tano sababu inapita siku kumi wafanya biashara walisimamisha kuingiza bidhaa kutoka Kasini Lubiria, kituo cha mpaka na jamhuri ya Uganda, kwenye umbali wa kilomita makumi tisa na mji wa Beni. Hata kama hatua hiyo ilisimamishwa tangu siku ya kwanza iliyopita, wafanyabiashara wa sekta ya petroli katika miji ya Beni na Butembo wanasema kuna uhaba wa mafuta ya gari mengi. Nao ya Andre Kitengi kupata lita moja ya essence hapa Beni kwa muda wa siku mbili zilizopita imekuwa kikwazo kwa madereva wa magari. Vituo vyote vya mafuta vimeesaliwa kufungwa tangu siku ya kwanza. Matokeo yake, uvumi unatawala miongoni mwa wauzaji mafuta wanaojulikana kama makadafi hapa. Lita ambayo iliuzwa kwa franga la Kongo 3500 inajadiliwa kati ya 11000 na 12000 ya franga za Kongo. Wafanyakazi ya uchumi katika sekta ya mafuta wakieleza kieleza hali hiyo ya ukosefu wa mafuta mjini hapa kufuatia mgomo wa wafanyakazi ya uchumi katika kituo cha mpakani cha Kasindi Lubiria ambacho mafuta hizo imepita. Wafanyakazi ya uchumi hawa walikuwa wakiandamana kupinga jaribio la serikali ya Uganda kuhamisha soko la samaki ya Kasindi hadi nchi jirani ya Uganda. Hata hivyo, mgomo huu uliondolewa siku ya kwanja iliyopita, walianzisha tena kwa shughuli za uagizaji na usafirishaji katika mpaka wa Kasindi Lubiria, hali ambayo tayari inaathiri hali ya jamii ya raia. Hivyo ndiyo hali ilivyo, hasa kwa bei ya usafirishaji wa pikipiki piki, ambayo ndiyo kwanza imepanda kutoka 15 ya franga la Congo hadi 4 hata franga la Congo katika safari fulani. Nikiripoti muji Beni, mimi ni Andre Kitengerejo, Ukapi. E, kwa kifupi usultani wa panduru katika mtaa wa Mahagi jimboni Ituri udakamatia upatanishi wa ugomvi wa mambo ya kimila memba wanaoongoza kamati hiyo walioteuliwa siku ya pili Pangote, karibu kilomita mia moja makumi tano na Bunya, ni kisha mkutano ulioandaliwa na ofisi jimboni ya masuala ya kimila katika usaidizi wa Munisku. Mradi huo unalengwa kutafuta katika, unalengwa kutatua, mradi huo unalengwa kutatua katika amani ugomvi mbalimbali pahali pa ujeuri mara nyingi Kamisa wa muungano wa nchi za Ulaya anapatikana tangu hii siku ya pili katika ziara ya kazi mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Lenarsis alizungumza moja kwa moja na gavana wa jimbo hilo Jenerali Meja Peter Chirimwami, wakuu wa Monisco, wa mashirika zimoja za Umoja wa Mataifa na wa mashirika zisizo za kiserikali. Kamisa wa muungano wa nchi za Ulaya alitembelea hii siku ya tatu wauni wa kambi ya Bushagala katika mtaa wa Nyiragungu mbele ya kwenda kunako hospitali Sebka Ndoso kwa kuwaonga mkono wahami, wagonjwa wala waliojeruhiwa. Mbele ya kuondoka mjini Goma, jambo la uhamishaji wa vijana wasio na kazi pakani ya Makasese. Akiaskofu wa Lubumbashi anashutumu huenda anayoona sawa kuandika kwa nguvu kwa vijana walioondoka katika jamaa zao Arkioskofu Fulgence Muteba anasema wanahamishwa hadi Kanyama Kasese bila utashi wao. Masemu yake yalichukuliwa na Jangandu na kutafsiriwa na Florida Kahambu. Napenda hmm, hapa kukemea operesheni hii ya kuandikisha kwa nguvu vijana wa mitaani, watoto wasio katika familia zao na kuletwa kwa nguvu Kanyamakasese kwa kufanya ukiukwaji mkubwa wa haki zao. An si kwa sababu wapo mitaani e kwamba e hawana haki contra, na operesheni hii inazingatiwa e huko pa Kasumbalesa, huko Lubumbashi, e huko Likasi na hata huko Kolwezi katika Lualaba. e hii ni operesheni sio ya kawaida e kabisa ambayo tunalaani kuhusu kuhamishwa kwa vijana wa wajambazi wanaoitwa wakuluna kutoka jimbo la Equateur na pande zingine za taifa hadi Kanyama Kasese, jimbo Diolomami, na ubishi huenda unaofanyika. Jemadari Kasongo Kabuit, kiongozi wa shirika linalowahudumia, anasema kutosha vijana wa jambazi wengi wanaenda huko kwa utashi wao ni katika shabaha ya kuzifuza kazi za mikono na kuwa walazima pia katika taifa hayo ni masemo ya Jenerali Kasongo Kabwit aliyoyatamka siku ya kwanza iliyopita mbele ya wapasha habari jimboni Equateur, mbele ya kusafirisha vijana mia mbili hadi eneo la Kani ya Makasisi. Na karibu watoto makumi tatu waliopasuliwa katika hospitali ya watoto ya Kalembelembe hapa mjini Kinshasa tangu juma jana ni katika mpango wa kampeni ya upasuaji wa watoto bila malipo iliyoandaliwa na shirika Vilmart katika uhusiano na hospitali hiyo kampeni hiyo inaelekea wanao magonjwa ya tumbo wa mwezi mmoja hadi miaka 17. Jimboni Kasai Oriental, kazi za ujenzi wa kilalo cha sasa juu ya mto Lubi zinaendelea bila shaka pake na kuna katika mtaa wa Kabe ya Kamwanga, wafundi wa Office de Rut wanatumika wakiondosha kilalo cha zamani cha toni makumi mawili na tano kilichoanguka mwezi jana kitabadilishwa na cha mupya cha toni 45 tayari kinachopatikana hapo. Kazi hizo zitadumu siku 45, imejulisha Office de Route. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimayi. Usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Katika siku 45, daraja jipya la toni 45 litaanza kufanya kazi kwa watembea kwa miguu na waendesha pikipiki kwenye mto Lubi huko Kena kuna katika tarafa la Kabeya Kamwanga. Mainjinia kutoka ofisi ya barabara tayari wanafanya kazi mahali hapo, anasema injinia Frederic Jamal, kwenye eneo daraja jipya linawekwa, na kazi hiyo itachukua siku makumi nne na tano kulingana na injinia Frederic Jamal. Wakati kazi hiyo ikiendelea, watumiaji wa barabara wanaomba viongozi kuiunga mkono ofisi ya barabara ili iheshimu muda wa kufanya kazi hiyo uliotajwa. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu wetu kilichotayarishwa na Jean-Claude Lokidile naye Marc Marofimbo Pabuni. Ya swali la uchukuzi wa uchafu wa plastiki, lina matatizo yanayopelekea mashirika mbalimbali kuhimiza wananchi kuwa na tabia ya ukingo wa mazingira. Siku ya sita iliyopita wanamemba wa kundi la kazi Climared pande la shirika la kiraia waliandaa uchukuzi wa uchafu kutoka plastiki katika mji wa Bunia. Mwalikwa wetu Losa, de Donelosa, kiongozi jimboni wa shirika la raia la Ituri, anaojiwa na Jean-Claude Lokidile. Sababu gani mna andaye mpango ama mamuraji ya kusensibilize population kuhusu usafi ya mji Bunya? Ni kwa sababu uh, kama theme kubwa ama mada kubwa ya kwa mwaka huu ambayo iliwekwa na Nations Unies kwa kulinda mazingira ilikuwa, uh, na kifrasa wanasema restauration de terre désertification et résilience contre la sécheresse, maana yake kurudisha tena upya udongo. Tulienda kuta ya kwamba yenye inagonjwesha udongo ni pia ile maplastik ambayo tunatumia na kutupa ovyo hivi. Tulisema kwa provesi ya Ituri na tuweze kuvitanisha maplastiki. Namna gani mnawaza kufikia ukoma hiyo yenye mnaandaa kufanya kwa kusafisha mazingira? Uliambia kusafisha udongo, lakini tunajua kama kujibunya vyakula ni imetoka ngambo za mbali, sio ngambo kwa Bunya kabisa, sio kwa tauni ya Bunya. Unajua katika shirika la raia kunakuwa kikundi ambacho kinajulikana kama GTCRR. Hii ni kikundi ambao inaunganisha wanamemba fulani fulani ya shirika la raia, na kazi ile tulifanya pamoja na ile kikundi sio kazi ambayo itaisha hapa kwa tauni ya Bunya. Unasema chakula yenyewe inakulisha Bunya haitoke hapa, inatoka penginepo kwa kijiji. Utajua ya kwamba wote wale wanatoka kijiji wanaopeleka chakula hapa, wakati ya kurudia wanabeba masashe plastiki, wanaenda naye nyumbani na wanatupa ovyo, wanatupa kwa shamba, wanatupa kwa maji, wanatupa hata kwa, kwa, kwa lupango, na hii ina, itaacha kule hawawezi kuvuna chakula ya kutosha. Na zaidi ya ile ile, masashe ikapata maji kidogo, inaweza kusaidia mustiki anayoikala ndani ya ile maji, inaendelea kuzaa, inaleta magonjwa malaria. Inaweza kuwa malaria, inaweza kuwa vile vile eh, kama tunatia usafi tunaondosha ile msashe kama plastiki, sio tu juu ya mazingira tu, ni juu ya afya yetu, ni juu ya uzuri wa wa, wa mgini tunaikaa ndani. Watu wengine wanazani kwamba vita kubwa ni serikali kukataza hizi masashe machupa ya masukre uh, masoda isiingie katika nchi ya Kongo. Hii ndiyo vita kubwa kweli, lakini kuna namna ya kuitumikisha kisha ku tumizia sachet ama plastiki ama chupa hii ya kunya maji ya kunya masoda kwa kifrasa tunasema wanafanya recyclage. Unabeba ile sachet ile maplastiki, unaenda naye kwa wa, waizini, unaitengeneza tena mupya, inaweza ikafanya kazi zingine. Na hapa tulikuwa na tuko na mwanamemba mmoja ya shirika la raia ambaye anajulikana kama Ville Propre Service, naye alisema ataanjisha ile kufanya resiklaja ya maplastiki ni kweli itakuwa nyingi, inaweza shindikana kufuatana na nguvu yake, uwezo ya mapato yake. Na hapa tukunaenda ita kwa government, tukunaenda ita na wapartene mbalimbali ya government waweze kumuunga mkono kusudi imusaidie aweze kutransforme ile maplastiki isikuwe deshe lakini ikuwe kitu ambayo inaweza saidia, si kwa kazi zingine. Tunasema tunaita hata, uh, Umoja wa Mataifa ama Nations Unies ni wao ndio waliweka ile sikukuu ya kuheshimu na kuchunga mazingira, na wanaweza kutusaidia kumobilize pesa kusudi kutukue na watu wengi ama maorganizasyon mengi ambao wanaweza kujiinvestir ndani ya recyclage, sio tu Nations Unies na wa operateur economique wa vile ya Bunia. Mutajua ya kwamba plastik madeshe zile zote zinaweza kuleta hata pesa nyingi. Ukienda Uganda utakuta maplastiki ile watu wanazolaka wanapeleka kwa, kwa usine bwale wanazola, wengine wanawalipaka, kwa sababu ataenda uzisha na ule mwenye ananunua ile plastiki ataibadilisha ataifanya mwar atatransforme anaweza faa hata chupa ingini anaweza faa vile maplastiki ya namna ingini anaiuzisha ndio yeah. Tunasi hata waoperateur ekonomique wajiinvestire ndani ile kazi sa, aksante sana pia kwakokatika kwa. Mtaa wa Lubero zaidi wanamemba wa, wa jamaa elfu sita za wahami wanaishi katika hali mbaya na bila usaidizi wa kibinadamu tangu mwezi mmoja. Mpaka Kaina mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja kusini ya Butembo, wahami wale wakiwa kwa wingi wanawake na watoto wanadai usaidizi wa kibinadamu. Maelezo mengi nawe Mark Marofimbu. ni wakimbizi waliokimbia mashambulizi ya wahuni ya M23 mitaani Ruchuru na Masisi waliofika Kanyabayonga tena kisha mashambulizi ya pembezoni mwa Kanyabayonga, wote wakakimbia Pakaina, mji upatikanao kwa umbali wa kilometa 17 pande wa kaskazini mwa Kanyabayonga. Huko waishi katika uwanja wa makanisa na shuleni. Kavovumilia, mkimbizi, mama wa watoto kumi, aeleza gisi wanavyoishi. Fika hapa tulikimbia mabombe, tunafika huko bombe zilikuwa mingi sana na nyumba zetu za mingi zilishabomoka ikiwa mabomu. Tulipokelewa hapa kwa kanisa wa padri ni wale tupokee. Bana tuko maana yake habari tu ni maelelea kusema bana ingala tu manyumba. Wanye viko huko nje bana tuitaka huko kiti tu viko manyumba. Basi, kuishi hapa si tunaishi huko na neema ya Mungu. Kupata chakula ni kwa shida. Naona wagizi tunafanana tu ni kutoka mvipori. Ni kwenda tafuta tu chakula. Ukikosa vile basi, migulu ukikosa tu migulu ya kutembea na hautapata chakula na utalala vile. Wakimbizi hawa wakosa lolote, kwani waliacha vitu vyao vyote vya vya manyumbani. Wana haja kurudi makwao ila waofia usalama wao kwani manyumba zao tayari zimeingiliwa na watu alisema b Jolie Etienne isatu naye ni mkimbizi hapa tunaishi tu basi tu mungu njeko natuwezeshe tuko naenda ku mashamba batu tunatafuta hikuni tunalomba sombe wanatusaidia nayo tukafika pa tunatwanga sazingine tuko nakula tana bila mafuta tu tunaikula vili tu kama tunapata na bunga ubye mambo ukule kushamba tunaikula tu vili mavitu zenye tulibebaka tu ni himanguo na himachungu imbilimbili ile tunjo tulikuyaka nayo mema vitu yote libakiaka na ti. Leo tulirudiaka twende ngalia kama kunakuwaje, tunakuta vasoda vashaka ikala manyumba, njo mwaye haiko ya kurudia. Sie tuko na nia kurudia kwetu, sasa manyumba haziko. Tukarudia tutaikala wapi? Tutaikala inji, mwaye ya kurudia haiko juu manyumba zetu zishakuwa okipe tu amani ikakuwa tu tutarudia. ikiwa hitaji ya dharura zipo. Haja ya wakimbizi hawa ni urejesho wa amani kwa maeneo walipotoka, ili warudie makwao, alisema Juste Mumbere, msimamizi wa wakimbizi. Pakaina kanisa natusaidia na kidogo ya kichakula, na tunaenda kumashamba, tunatumikiana. Tukishatumikiana wanakupatia kafungwa ya via viazi. Bas, ile ile ndio tunakula. Basi tukishakula ile tunalala. Kama tunapata sombe kule kushamba, tunachuma sombe, tunakulisha kile ka viazi ile tunakula tunalala. Vile ba, baba vako wanapita wanatuona ba, ndio bana banasema tukuwe tu hapa kama senye utakuya wafadhili banaweza, kama watatusaidia namuna gani. Wafadhili nikusema itazi ya haraka hapa kwetu, ya kwanza tukapata pesa itaweza tusaidia ya kufata chakula na dawa maji nakuwa kidogo mema, jitu, pima, pata kidogo na sawa mavazi na kuna, tukurudia kwetu ndio basi. Usalamu ikafika tunarudia bila bila, bila tako kuchelewa. Ifahamike kwamba kuna wakimbizi waliotoka mtaani Masisi na Ruchuru kwa kupatikana Kanyabayonga, ambao hawakukimbia kwani wasema kuchoka na ukimbizi. Hawa wapatikana kunako mashule na makanisa ya huko Kanyabayonga. Beni, Marc Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.