Oh, hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Kesi ya walio jaribia kubadilisha uongozi wa rais tarehe 19 mwezi wa tano mjini Kinshasa iliendeshwa jana siku ya pili katika gereza kuu ya kijeshi ya Ndulu ombi ya mawakili wa wafungwa ikiwa pia ya pande la serikali haikukubaliwa. Hata hivyo, uamuzi wa mbele utatangazwa siku ya pili ijayo. Mtihani wa kiserikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka wa 2024 utaanzishwa siku ya kwanza tarehe 24 Juni ijayo. Ni wakati wa matayarisho katika mashule zimoja sawa mjini Kinshasa, kupitia mafunzo ya usaidizi kiongozi wa shirika moja lisilo la kiserikali la Uvira katika jimbo la Kivu ya kusini anapiga yowe. Mji wa Uvira uharifiwe wenye magumu ni kutokana na kupanda huko kwa maji ya bahari Tanganyika, na kinamasi cha Nyangara. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Kesi ya waliojaribia kubadilisha uongozi wa rais tarehe 19 mwezi wa 5 mjini Kinshasa, pande la serikali linaomba waamuzi wakubali uwezo wake wa kuwasambisha washutumiwa wakiwa raia. Wakati wa kesi hii siku ya pili katika gereza kuu la kijeshi la Ndolo, pande hilo lilikumbusha ombi hiyo ya tarehe 14 Juni iliyopita ya mawakili wa wafungwa hao. Walidai pia uhuru wa wateja wao na kuvunjwa kwa mwenendo wote ulioanzishwa. Kesi ilisimamishwa hata hivyo uamuzi wa mbele utatangazwa siku ya pili ijayo. Mauaji ya wakongomani katika maeneo ya Beni na Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini: maduka madogo sawa vile makubwa, soko na wenyeji biashara mbalimbali wa kabila ya Wanande wanaoishi jimboni Manema awakufungua na kukuzisha hii siku ya pili mjini Kindu ni kwa kupinga mauaji ya mwisho pa Beni, Butembo, Lubero, Goma jimboni turi ina katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23. Malizo mengi nawe Florence Kizalunga. Yote ilianzia na misa ya shukrani iliyosomwa katika kanisa kuu la Roho Mtakatifu huko Kindu, ambapo washiriki wa, wa jumuiya ya Kiandaira walishiriki wote wakiwa wamevalia nguo nyeusi. Mwanasheria Didier Kakule Pilipili, presidenti wa jumuiya hiyo huko Maniema, anaeleza malengo. Leo tuliwaza kazi, naomba iishe isikue, tukuje kwanza tualerte wenzetu wakongomani kuwaambia wekunaua watu kunor kivu kusud kivu kuituri, wanawawia nini? aina hatia, na leo hii imekuwa miaka kumi, hii meme rebelio hii, kuna jetandre juu ya nini? Alors tunaita wa autorite wa revoir, warevoir namuna gani hii, kuna jere ile kesho paske nani ya miaka kumi hakuna evolution. walengwa wa huduma katika jumuiya hii wanasema wameadhibiwa ni magumu sana, kwa sababu tunawaona wote wanafunga mabutiki abu lumoya, hata tuko na shida ya kuuzia watoto mikate, unakute nafungiwa mafasi ya kwa Badirisha franga tumekutana, kabisa tumekuwa, tumekuwa kumagumu zaidi. Kumbuka kuwa jumuiya hii inaendesha shughuli zao za kibiashara katika pembe zote za jiji la Kindu. Florence Kizalunga, ripoti toka Kindu, Radio Kapi. Jimbo ni Kivu ya kaskazini, sauti zinapazwa kwa kushutumu maovu dhidi ya watu yanayofanyika na wanaozaniwa kuwa wazalendo katika maeneo wanaodhibiti. Sawa hapo Masisi duru za mali zinazulisha kufungwa kwa watu bila sababu katika magereza yenye kupatikana chini ya udongo yanayoitwa huko ndaki wa la kibor. Kiongozi mmoja mzalendo wa huko anayejitaja mkata mashtaka na anasaini vikaratasi vya kuwafunga watu kiholela. Hata hivyo, maovu yale yote yanakatazwa mara nyingi na wakuu wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Maelezo mengi nawe sifa magumu linashutumiwa kushikilia shimo la chini ya udongo huko Nyabiondo ambapo watu wengi wanazuiliwa akiwemo mtetezi wa kisheria kutoka Masisi. Huyu anashakiwa mashtaka ya ubakaji, ingawa kesi yake tayari ilikuwa imefunguliwa kwenye mamlaka hapa mjini Goma. Kundi hili lenye silaha bado linashutumiwa kwa kuunda sheria yao. APCLS inamwendesha mashtaka wake ambaye anatoa hati za kukamatwa kwa jina la kundi lao na kufunga watu kwa aina zote za makosa. Wafungwa wanaagizwa kulipa faina kubwa kabla ya kuachiliwa huru, na wengine wakiteseka katika gereza hili sababu ya hali mbaya. Vitendo hivi pia vinaripotiwa katika eneo la Nyaragongo kutoka wapiganaji wa VDP. Tukumbuke kwamba wakati wa mikutano ya kuwahimiza viongozi wa makundi yenye silaha, mara kwa mara gavana huwapa angalisho zidi ya ukiukaji wowote wa, wote wa za binadamu unaofanyika na askari wao. Goma sifa maguru mjini Beni, ofisi beari ya mafunzo na usaidizi wa kimataifa inaomba wakaaji waache masemi ya chuki na ubaguzi kati ya makabila, na hasa zidi ya wapiganaji wa zamani wanaotamani kurudishwa katika maisha ya kiraia. Ombi hiyo ilifanyika sikukuu ya kimataifa ya kupinga masemi ya chuki iliyosherekewa hii tarehe 18 Juni. Kwake Jimi Kigoma, kiongoza shirika hilo lisilo ya kiserikali: masemi ya chuki, habari za uongo na masemi ya uchochezi ni mabaya yanayokaza ugomvi katika makabila. <coughs> Mtihani wa kiserikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne utaanzishwa siku ya kwanza tarehe makumi mawili na nne Juni ijayo. Ni wakati wa matayarisho katika mashule zimoja sawa mjini Kinshasa kupitia mafunzo ya usaidizi wengine, wanaoruhusiwa wanalaza wanafunzi katika mashule yao. Shirika mpya la raia la mtaa wa Idiofa katika jimbo la Kwilu linadai kwa wakuu wa kiserikali na watu wenye utashi mwema ujenzi upya wa shule College Bon Berger iliyopata ajali ya moto siku ya Mungu iliyopita. Kwa mjibu wa kiongozi wake Arsen Kasama, zaidi ya vyumba kumi vya masomo viliunguzwa ni moto uliowashwa na kanisa ndiyo huenda kuwa msingi wa ajali hiyo. Taarifa ya Irene Mboma Luzolo kutoka Bandundu, usomi wa mshiriki wetu Florida Kahambu. Vyanzo vya shirika mpya la kiraia la Idiofa vinavyotoa taarifa hiyo vinasema kuwa kwa jumla madarasa kumi na saba yaliteketea kabisa na moto huu uliotokea katika chuo cha Bomberger kilicho katika jiji la Idiofa Mafaa. Ubao na vifaa vingine muhimu viliteketea kwa moto, isipokuwa jengo la ofisi la shule hiyo ambalo halikuungua. Arsen Kasiyama, mratibu wa jumuiya ya kiraia ya eneo hilo, anaomba uingiliaji kati wa haraka kutoka kwa viongozi na watu wenye mapenzi mema, ili shughuli za shule ziweze kuanza kwa utaratibu na ustahili kuanzia mwaka ujao wa shule. Shule hii ya sekondari ya kibinafsi inakaribisha angalau wanafunzi mia saba makumi nne wakiwemo karibu wasichana mia mbili na karibu wanafunzi mia moja makumi nne na nne wa mwaka wa sita. Hali ya kupanda kwa maji ya bahari Tanganyika na kinamasi cha Nyangara inatia wakaji wa Uvira katika masharti mabaya ya kiuchumi na ya kijamii shirika lisilo la kiserikali Mouvement de lutte contre les antivaleurs pour un Congo émergent linadai serikali arefu mji huo ovira mwenyi magumu viwanda vinashambuliwa na maji ya bahari na mitoni, alijulisha Serge Kibwati, kiongozi wa shirika hilo, mweni kupiga yowe. Alihojiwa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kama vile shirika za raia, tumeona kama kunakuwa mambo mengi ambayo imeonekana mambo ya kwanza ni kuwa Tanganyika imepanda sana, na nyumba nyingi ambazo zimekuwa ndani maji, na nyumba ambazo yana ya biashara yote inakuwa na maji, na ingine, njia ya kwenda Fizi yani Luanga, nayo imeharibika ime, ime, ime, magari nyingi zinaanguka pale na vitu vingi vya thamani vimetumbukia ndani ya maji, na ingine rute ambayo inaenda Burundi na Uvira hakuna access Hakuna aksi kabisa. Wafanyabiashara wanakuwa na shida sana ya kwenda ngambo ya pili, ngambo ya Bujumbura engine, Bukavu, Uvira na nako mavilalo hakuna tena, yote inakuwa deklase na ingine ya mwisho ni paraporo ya poro ya Kalundu. Hiyo inakuwa sa yenyewe haiko tena paske hakuna tena ke, haionekani. Ndiyo maana tumeamua kwa kusema kama Uvira iko zoni sinistri paske watu wanakuwa na maisha magumu sana. Jimboni Ituri, makazi ya kijamii na ya kiuchumi pamoja na ya kilimo yalianzishwa kawaida katika usultani wa Panduru mtaani Mahagi, kutokana na hali ya kimya tangu mwanzo wa mwaka katika eneo hilo. Hayo ni masemi ya hii siku ya pili ya kiongozi wa usultani wa Panduru kwa ujumbe wa Monisco unaopatikana huko. Kwa mjibu wake wafanyabiashara waliokuwa na ugomvi wa kikabila wanaanza churuza katika soko zimoja. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi nayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean-Claude Lokidile naye Marc Marofimbo Pabuni. Ya swali la uchukuzi wa uchafu wa plastiki, lina matatizo yanayopelekea mashirika mbalimbali kuhimiza wananchi kuwa na, wa na tabia ya ukingo wa mazingira. Sikuya cita eli hopita anamemba wa kundi la kazi Clima Red pande la shirika la kiraia, walianda uchukuzi wa uchafu kutoka plastiki katika mji wa Bunya. Mwalikwa wetu de Doné Losa, kiongozi dimboni wa shirika la raia la Ituri, anaojiwa na Jean-Claude Lokidile. Ao ni kwa sababu uh, kama teme kubwa ama mada kubwa ya kwa mwaka huu ambayo iliwekwa na Nations Unies kwa kulinda mazingira ilikuwa uh, na kifrasa wanasema restauration de terre désertification et résilience contre la sécheresse. Maana yake kurudisha tena upya udongo. Tulienda kuta ya kwamba yenye inagonjesha udongo ni pia ile maplastik ambayo tunatumia na kutupa ovyo hivi. Tulisema kwa provesi ya Ituri na tuweze kuvitanisha maplastik. Namna gani mnawaza kufikia ukoma hiyo yenye mnaandaa kufanya kwa kusafisha mazingira, uliambia kusafisha udongo, lakini tunajua kama kujibunya vyakula ni imetoka ngambo za mbali, sio ngambo kwa bunya kabisa, sio kwa tauni ya bunya. Unajua katika shirika la raia kuna kwa kikundi ambacho kinajulikana kama GTCRR. Hii ni kikundi ambayo inaunganisha wanamemba fulani fulani ya shirika la raia, na kazi ile tulifanya pamoja na ile kikundi sio kazi ambayo itaisha hapa kwa tauni ya Bunya. Unasema chakula yenye inakulisha Bunya haitoke hapa, inatoka penginepo kwa kijiji. Utajua ya kwamba wote wale wanatoka kijiji wanaopeleka chakula hapa, wakati ya kurudia wanabeba masashe plastiki, wanaenda naye nyumbani na wanatupa ovyo, wanatupa kwa shamba, wanatupa kwa maji, wanatupa hata kwa, kwa, kwa lupango na hii ina, itaacha kule hawawezi kuvuna chakula ya kutosha. Na zaidi ya ile ile, masashe ikapata maji kidogo, inaweza kusaidia mustiki anayoikala ndani ya ile maji inaendelea kuzaa, inaleta magonjwa, malaria. Inaweza kuwa malaria, inaweza kuwa vile vile, e, kama tunatia usafi tunaondosha ile sashe kama plastiki, sio tu juu ya mazingira tu, ni juu ya afya yetu, ni juu ya uzuri wa wa, wa mgini tunaikaa ndani. Watu wengine wanazanya kwamba vita kubwa ni serikali kukataza hizi masashe machupa ya masukre uh, masoda isiingie katika nchi ya Kongo. Hii ndiyo vita kubwa kweli, lakini kuna namna ya kuitumikisha kisha ku tumizia sashe ama plastiki machupa hii ya kunya maji ya kunya masoda. Kwa kifaransa tunasema wanafanya resiklaje, unabeba ile sashe ile maplastiki unaenda naye kwa waizini wa unaitengeneza tena mupya, inaweza ikafanya kazi zingine. Na hapa tulikuwa na tuko na mwanamemba mmoja ya shirika la raia ambaye anajulikana kama Ville Propre Service, naye alisema ataanjisha ile kufanya resiklaja ya maplastiki, ni kweli, itakuwa nyingi, inaweza shindikana kufuatana na nguvu yake, uwezo ya mapato yake. Na hapa, tukunaenda ita kwa government, tukunaenda ita na wapartene mbalimbali ya government waweze kumuunga mkono kusudi imusaidie aweze kutransforme ile maplastiki isikuwe deshe lakini ikuwe kitu ambayo inaweza saidia, si kwa kazi zingine. Tunasema tunaita hata uh, Umoja wa Mataifa ama Nations Unies, ni wao ndio waliweka ile siku kuu ya kuheshimu na kuchunga mazingira na wanaweza kutusaidia kumobilize pesa kusudi tukue na watu wengi ama maorganizasyon mengi ambao wanaweza kujivestir ndani ya recyclage. Sio tu Nations Unies na wa operateur economique wa vile abunia mutajua ya kwamba plastiki madeshe zile zote zinaweza kuleta hata pesa nyingi. Ukienda Uganda utakuta maplastiki ile watu wanazolaka wanapeleka kwa, kwa usine wale ale wanazola wengine wanawalipaka, kwa sababu ataenda uzisha na ule mwenye ananunua ile plastiki ataibadilisha ataifanya mwar atatransforme anaweza faa hata chupa ingine, anaweza faa vile maplastiki ya namna ingini anauzisha. Ndio, ndiyo, yeah. Tunasii hata waoperateur ekonomik wajiinvestire ndani ile kazi. Sa aksante sana pia kwako katika mtaa wa Lubero. Zaidi wanamemba wa jamaa elfu sita za wahami wanaishi katika hali mbaya na bila usaidizi wa kibinadamu tangu mwezi mmoja. Pakaina mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja kusini ya Butembo. Wahami wale wakiwa kwa wingi wanawake na watoto wanadai usaidizi wa kibinadamu. Maelezo mengi nawe Mark Marufimbu. Ni wakimbizi waliokimbia mashambulizi ya wahuni ya M23 mitaani Ruchuru na Masisi, waliofika Kanyabayonga tena kisha mashambulizi ya pembezoni mwa Kanyabayonga, wote wakakimbia Pakaina, mji upatikanao kwa umbali wa kilometa 17 pande wa kaskazini mwa Kanyabayonga. Huko waishi katika uwanja wa makanisa na shuleni. Kavovumilia mkimbizi mama wa watoto kumi aeleza gisi wanavyoishi. Fika hapa tulikimbiaka, maanake mabombe ngeziliache. Tunafika huko bombe zilikuwa za mingi sana, na nyumba zetu za mingi zilishabomoka ifi mabombe. Tulipokelewa hapa kukanisa, wapadiri ngivalitupokele wana tuko maanake habari tuni maelele kusema kusema wana ingaletumumanyumba vanyevikoko njo vanatuitaka ko kagizi tuviko mumanyingi. Basi kuishi hapa si tukunaishi uko neema ya, uko ya Mungu. Kupata chakula ni kwa shida. Naona wagizi tunafanana tu, ni kutoka muvipori, ni kuenda tafuta tu chakula. Ukikosa vile basi migulu ukakosa tu migulu ya kutembea na hautapata chakula na utalala vile. Wakimbizi hawa wakosa lolote kwani waliacha vitu vyao vyote manyumbani, wana haja kurudi makwao, ila wahofia usalama wao kwani manyumba zao tayari zimeingiliwa na watu alisema B Joli Eteni Isatu, naye ni mkimbizi. Hapa tunaishi tu basi tu Mungu ndiye kona tuwezeshe. Tuko nenda kumashamba mashamba batu tunatafuta hikuni, tunalomba sombe wanatusaidia nayo, tukafika pa tunatwanga, sasa zingine tuko nakula tana bila mafuta, tu tunaikula vile. Tu kama tunapata na bunga ubie mambo kule kushamba tunaikula tu tuna tuna vile. Mavitu zenye tulibebaka tu ni himanguo na himachungu imbili mbili. Ile tunjo tulikuyaka nayo, mema vitu yote libakiaka, na ati leo tulirudiaka twende ngalia kama kuna kwaje, tunakuta vasoda vashaka ikala mmanyumba, njo mwae haiko ya kurudia. Sie tuko na nia akurudia kwetu, sasa manyumba haziko. Tukarudia tutaikala wapi? tutaikala inji. Mwaye akurudia haiko juu manyumba zetu zishakwao kipe tu amani ikakuwa tu tutarudia. Ikiwa hitaji ya dharura zipo, haja ya wakimbizi hawa ni urejesho wa amani kwa maeneo walipotoka ili warudie makwao, alisema Juste Mumbere, msimamizi wa wakimbizi Pakaina. Kanisa natusaidia na kidogo ya kichakula, na tunaenda kumashamba, tunatumikiana, tushatumikiana, wanakupatia kafungwa ya viazi, ile ndio tunakula basi. Tukishakula ile tunalala. Kama tunapata sombe kule kushamba, tunachuma sombe, tunakulisha kile ka viazi ile tunakula, tunalala vile vila. Wakuba vako wanapita wanatuona ba, bana sema tukuwe tu hapa senye utakuya wafazili, banaweza kama watatusaidia namuna gani. Wafazili nikusema itazi ya haraka hapa kwetu, ya kwanza, tukapata pesa itaweza tusaidia ya kufata chakula na dawa, maji, na kwa kidogo mema jitu tunapata kidogo na sawa mavazi na kuna, tukurudia kwetu. Ndio basi usalamu ikafika tunarudia bila bila, bila ta kuchelewa ifahamike kwamba kuna wakimbizi waliotoka mtaani Masisi na Ruchuru kwa kupatikana Kanyabayonga ambao hawakukimbia kwani wasema kuchoka na ukimbizi. Hawa wapatikana kunako mashule na makanisa ya huko Kanyabayonga. Beni Mark Marofimbo, radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mtendaji mmoja wa shirika la kiraia anapendekeza serikali ya Judith Suminwa itolee sekta ya usalama fedha za kutosha kupita zilizotayarishwa katika bajeti ya sasa. Etienne Kambale memba wa tawi la uongozi njema wa shirika la raia anawaza usalama ndiyo shoti ya lazima kwa utimizi wa miradi ingine ya maendeleo mtaani Beni. Kipindi cha pili cha kampeni ya chanjo ya polio kesho kitaanzishwa tarehe kumaweli Juni katika mtaa wa afya wa Mabalako. Habari hii ilitangazwa siku ya kwanza iliyopita na kiongozi wa mawasiliano wa ofisi jimboni ya afya ya Butembo Damas Mumbere Luhavo. Huyo anasema chanjo haikutolewa hapa Mabalako tarehe 13 hadi 15 Juni iliyopita kutokana na shambulio za mwisho za wauni wa ADF. Mjini Goma watu makumi tano wengi wakiwa wanafunzi na walimu wa moja walijeruhiwa na mporomoko wa ukuta wa pande moja la shule. Ajali hiyo ilifanyika siku ya kwanza iliyopita katika shule inayopatikana katika kata Mapendo. Watu wanashuhudia kwamba ajali hiyo inatokana na uzee wa ukuta wa shule hiyo. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini na