Oh, Habari zetu Kanyama. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Treni za shirika la Service National zilizinduliwa rasmi siku ya ine mjini Lubumbashi na rais wa jamhuri aliyewasili huko siku ya tatu usiku. Lengo ni ya kuruhusu shirika hilo kusafirisha mazao ya kilimo hadi miji mikubwa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. E, jimboni Ituri, karibu wakimbizi elfu 55 wa nchi ya kusini kusini Sudan wanapatikana katika makambi mbalimbali mbali jimboni Otwele na Ituri. Idadi hizo zilitangazwa hii siku ya ine Pabunia na shirika la aser wakati wa sherehe ya siku kuu limwenguni ya wakimbizi. Uongozi wa baraza ya bunge la taifa unafurahishwa na kazi iliyotimizwa wakati wa kikao cha mwezi wa tatu mwaka huu, ni hususan ukubali wa mpango wa kazi wa serikali na kusimikwa kwa vituo vyote vya baraza ya bunge la taifa ujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Treni za shirika la Service National zilizinduliwa rasmi hii siku ya ine mjini Lubumbashi na Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi aliyewasili huko siku ya tatu usiku. Lengo ni ya kuruhusu shirika hilo Service National kusafirisha mazao ya kilimo hadi miji mikubwa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la SNC slina hisi ni mbinu ya kikibiashara inayo shaba ya kupatia viwanda magari ya moshi yatakayotembezwa katika njia yake ya reli kupitia malipo ya fedha. Jimboni Kasai Oriental, tango kuanguka kwa kilalo lubi pake na nkuna katika mtaa wa Kabeya Kamwanga, wakaaji wa mji huo mdogo na wanaotumia njia hiyo wanavuka na mitumbwi kwa kuingia wala kutoka ngambo yote mbili, lakini wanalazimishwa kulipa franga kwa wenyeji mitumbwi hata kwa kusafirisha viashara vyao. Mwenzetu Ester Ndalafina alitembelea Kabe ya Kamwanga na kutuandalia taarifa inayosomwa na mshiriki wetu wa beni Andre Kitengi. Upande wa kila jito mbele ya mitumbwi, majadiliano unafanyika kati ya waendesha mitumbwi na watumiaji wa barabara. Majadiliano yanahusu ada zinazopaswa kulipwa kwa usafirishaji wa bidhaa na watu. Kwa kuepuka majadiliano marefu, kamati ya muda iliweka ada fulani kwa watu na vifaa vyao. Foster Makanda amesema mwenye pikipiki atalipa franga la Kongo elfu sita mutu binafsi mia tano na akasema tena wanalipisha franga la Kongo 25 kwa kinga na 20 ya franga la Kongo kwa mtu atajadili. Na bei hizi haziitaminiwi na watumiaji wa barabara. Vikichiyoi akiongea na kusema waendesha mitumbwi wanaomba pesa nyingi na inawazuia kuokoa pesa za kulisha familia zao. Kwa kumaliza matatizo hayo, watumiaji wa barabara ya Lukusa wanatoa wito wa ukarabati wa haraka wa daraja hilo na pesa azitembeye. Wanaomba kwa serikali ijingize kabisa kwa kubadilisha daraja ili kwa kurahisisha kuvuka na kusafiri. Tukumbushe kwamba wanafunzi, watumishi wa serikali, wakulima pamoja na maafisa wa kutekeleza usalama hawaruhusiwi kulipa kufuatana na oda ya msimamizi wa eneo la Kabeaka Mwanga. Kwa muda mwenzetu wa Beni katika Kitenge, taarifa iliyoandaliwa y m Ester Ndalafina. Ukosefu wa umeme tangu zamani katika mtaa wa Luozi jimboni Kongo Central unakaza umaskini na matatizo ya wananchi wa pande hilo. Katika tangazo hii siku ya ine, mbele ya wa wapasha habari, kiongozi wa mawasiliano wa shirika la raia la Luozi, Egene Kanzatonda, aliomba wenye uwezo wa usike na swali hilo. Shirika hilo la raia linafadhaishwa kuona milioni tano za dola za Kimarekani zilizoondoshwa katika mfuko wa serikali wakati wa mradi wa siku mia moja ya Rais Felix Tshisekedi kwa utoaji wa umeme katika eneo la Luozi hazi kufanya lolote, sababu fedha hizo zilipotea. Mwenzetu na Nana Plurish mambo wa Matadi alituandalia taarifa inayosomwa na, na mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Eneo la Luozi halijawahi kuwekewa umeme tangu kuwepo wake. Hii ni sababu katika maendeleo yake na umaskini wa jumuiya yake. Eugene Kanza Tonda, afisa mawasiliano wa mashirika ya kiraia katika eneo la Luozi ambaye anasema hivi, anaeleza kwa nini Luozi inahitaji mkondo wa umeme kwa haraka. Kulingana naye, usambazaji wa umeme wa Luozi ulijumuishwa katika mradi wa siku 100 wa mkuu wa sasa wa inye. Aida, kiasi cha dola za Kimarekani milioni tano kilikuwa kimetolewa kwa ajili ya kufanikisha mradi huo, lakini hadi leo hakuna kilichofanyika na hakuna ishara yoyote iliyotolewa chini. Katika taarifa yao, uratibu wa mashirika ya kiraia katika eneo la Luozi inapongeza gavana mteule wa Kongo Central Grace Bilolo Nkwanga na kumkumbusha kuwa yeye siyo kiongozi wa upande mmoja Maeneo yote kumi lazima yafaidikiwe na uwepo wake, kama vile mkuu wa mkoa. Mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga, katika taarifa iliyoandaliwa kutoka Matadi na, na Plurish Mambu, kisha kukomeshwa kwa kikao cha mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne ni wakati ya uchunguzi wa makazi yaliyofanyika kunako baraza ya, kuna ya bunge la taifa. Wanamemba wa ofisi ya uongozi walikutana siku ya tatu chini ya uongozi wa spika Vital Kamerhe kwa uchunguzi huo, wakikao, wa kikao kilichokomeshwa siku ya sita tarehe 15 Juni iliyopita ni hususan ukubali wa mpango wa kazi wa serikali ya Judith Suminwa, kusimikwa kwa vituo vyote vya baraza ya bunge la taifa na uchunguzi, pamoja na ukubali wa bajeti ya mwaka wa 2025 ya baraza ya bunge la taifa. Jimboni Ituri, karibu wakimbizi elfu makumi tano na tano wa nchi ya Sudan Kusini wanaona wanaopatikana katika makambi mbalimbali mbali, jimboni Ituri na Ouele wanahudumiwa tangu karibu miaka mnane na watendaji wa kibinadamu. Idadi hizo zilitangazwa hii siku ya ine Pabunia na shirika la Umoja Mataifa la wakimbizi a ser, wakati wa sherehe ya siku kuu limwenguni ya wak, wakimbizi wengi miongoni mwa wakimbizi wale wanaishi vizuri na wananchi wa kongomani na wanaendesha makazi yao ya mapato kwa uhuru wa maisha yao kupitia usaidizi wa serikali. taarifa izakremo yope mengi nawe Ezekiel Muzalia. Ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita ndipo kumeonekana ongezeko wa wahami wa, wa Sudani ya kusini ndani ya tarafa la Aru na Dungu kutokana na, na mizozo ya vita ndani ya nchi yao. Walikuja wakiwa wengi na wanakaa ndani za jamaa za mapokezi kabla ya kuhamishwa ndani ya kambi za wakimbizi huko Biringi kwenye kilometa makumi sita na Aru na Bele na huko Meri katika jimbo la Hotuele hser na miungano zingine za kiutu wanatoa huduma kwa hali yoyote kwa wakimbizi elfu makumi tano, na tano wa Sudani ya Kusini. Wengine elfu kumi wanakaa nje ya kambi, ni kama vile ujenzi wa makao zao, shule, vituo vya afya, visima vya maji na choo, lakini pia ugawanyaji wa chakula na vyombo vya mafika na hata dawa kwenye vituo vya afya vya mahali, na pia malipo kwa watoto wa masomo na hata wanachuo ambao wanafaidika na vyombo vya madibisho huo unasaidia kuboresha hali ya maisha kwa wakimbizi hawa kajulisha Aser. Kwa hiyo shida kadhaa zinabaki kwa kuona ukosefu wa fedha kajulisha duru hilo. Ripoti toka Bunia. mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi matatizo ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwaka huu fedha za usaidizi kutoka muungano wa nchi za Ulaya zitapita kutoka milioni euro 100 hadi milioni 135 Yani, kupanda asilimia makumi tatu na tano ni kuambatana na idadi ya kupanda ya wahami wa ndani kutokana na hali ya vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Azimio hiyo ni ya mshangazo, wakati muungano wa nchi za Ulaya ulisaini mkataba na Rwanda kuhusu madini za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati nchi ya Rwanda inaunga mkono uwasi wa M23. Kwa kifupi tena, kiongozi wa kambi ya wahami ya Kanyaruchinya katika mtaa wa Nyiragongo anapiga kelele kuhusu mauaji kawaida. Wakati huu ya wahami anasema ni kutokana na hali mbaya ya matunzo ya wahami wanaogonjwa katika kituo cha afya cha Kanyaruchinya. Teo Musekura anajulisha kwamba wahami wane walifariki katika makao yao muda wa mwezi moja kutokana na ukosefu wa dawa. Huyo anaomba usaidizi wa mashirika ya kibinadamu. Hata hivyo, muuguzi mkuu wa kituo cha afya za Kani ya Rutinya alisema hajue hadi sasa ukosefu wowote wa dawa, sababu kituo cha afya kinapokea usaidizi wa dawa kutoka Medecin Sans Frontiere Belgique na ofisi kuu ya mtaa wa afya wa Nyira Gungu kwa kifupi. Tena jimboni Kivu ya Kusini, mradi wa ujenzi wa shule ya polisi Jules Moke katika mtaa wa Gira mjini Bukavu ulitolewa rasmi siku ya tatu tarehe 16 Juni mradi ule ulitimizwa kutokana na usaidizi kifedha wa MONUSCO kupitia polisi ya Umoja Mataifa yan Paul. Ni katika lengo ya kukaza uwezo wa polisi kupitia utoaji wa viwanda vizuri vya kazi kwa kuboresha masharti ya kazi kunako kituo cha shule hiyo Gil Moke. Hii mnaendelea kusikiliza, ni redio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Sifa Maguru naye Mark Marofimbo. Anasema kuhusu vinyume vya uwingi wa mipaka isiyoruhusiwa katika njia ya kuingiza chakula mjini Goma. Aliyojiwa na Esifa Maguru. Jambo kundi yenu, Congo Agri ni kikundi inayosindikiza walimaji na mashirika mbalimbali mbali. Munatosha taarifa ambayo inaonyesha mabei ya chakula mbalimbali mbali kwenye soko mbalimbali mbali za hapa mjini. Sababu gani mnafanya ile kazi? Ni nini munataka kujulisha wakaji? Asante, tunafanya ile kazi kwa sababu tujulishe wanunuzi wa chakula kusoko bei inayokusoko, na kama bei ilibadilika tuwaeleze kwa nini juu bei ilibadilika, tuwasaidie kuwajulisha mbele ya wakati kama bei itabadilika mwezi inayokuya kufuatana na shida fulani inayopatikana mahali fulani. Na vile vile tuna lengo kumwisho uh, ya kufanya application yenye tutaita agri market inayo inaweza kupa taarifa ukiwa kwao kunyumba, kujua uh, kusoko uh, fulani, kusoko Alanine, kusoko Nyabushongo, bei ya kilo ya muhindi ni bei fulani. Itakusaidia kuchagua soko gani njo utaenda, ikikuonyesha bei. Uh, inayo inayo kufuatana na masoko mbalimbali mbali, tunazo hapa Goma. Munatambua magumu gani kabisa kwa ngambo ya soko zetu? Uh, magumu inayo kwa sababu mabei zinabadilika kila wakati. Zinabadilika kufuatana na mazingira tunayoishi leo ya vita, kwa sababu kusema gari pite uh, munjia, tuseme akisema sisi wanalipa pesa nyingi kubarabara Uh, wanalipa kote M23 wanalipa kote wazalendo. Kwa mfano kwa mfano ku gari yenyi nayo pine sita kusemi pite sac watailipisha 6000 francs kwa wazalendo, ikifika kimoka watailipisha 10000, ikifika e mahali kirorio kwenye M23 inaka watailipisha uh, 420 dollars ikikuwa ya s si gujo watalipisha neno ya wi gujo watalipisha, uh, 520 ya di gujo wanalipisha ile, ile, ile 620 kwa kupita tu limoja kwenda kurudi, utalipa ile pesa alors. Wakisha fika kuma kule ku mafasi wanalima, mlimaji watamlipa pesa kidogo. Kwa mfano, uh, mfuko ya ya muhindi wanauza kule 20000 francs, hayenee hata 8 dollars kuipakiza kugari kuifikisha hapa Goma, wanailipia gari yenyewe 25 dollar ule wanailipisha vile na ile nyingi kushindia ule mkulima kufuatana ile waliolipa munjia. Mawalipo zinao zinaenda kwa wale wauni, serikali hazijui wa, wa serikali. Serikali ina, ina kama vile taxi ya mbakima, kama vile taxi, kama vile taxi a, a ile yoti, ya quarantine kwa sababu ule ule komesa atatia ile yote aliyolipa, anayaplike kukilo moja. Ukifika kusoko, hata utasikia bei inapanda hautajua ni kwa nini, kama chakula ya huko kwetu inakuwa na matatizo kwa kufika sokoni. Sasa hii chakula tunaona hapa inatoka wapi? Uh, chakula nyingi kwa leo Goma inatoka nje ya, wanaenda Rwanda, wanaenda Tanzania, wanaenda Uganda, kwa sababu kule huko mabarabara nzuri na hautakuwa na hii matrakaseri yote wanayokutanana munjia inaferke. Leo tunakula tomate nye natoka Tanzania tunakula tomati enye natoka Kenya na hata, ma, na hata kalanga kalanga atabira viazi kizungu vyote vinatoka inji ya inji. Ukienda mu masoko fulani fulani utakuta tuko tunauzisha makichwa makichwa ya samaki mabikichwa mabikichwa kule, au wanakula samaki mzuri yenye iko na mafaa kumwili yao, sio natutumia ile mabikichwa zenye ze, Donc ni shida kubwa leta pale na pashwa ina inapashwa jifunza ile na inaopereshwa, kama inapenda tuendelee kula yenyi natoka nje, sie tuje fase tukwe sa vile depotoire itaweza wezekana, meshida kubwa siki, au uchumi ya nchi itakuwa mbaya sana. Sasa so, uchumi ya nchi ni kusema tu, tuvune ile yenyi twakula na ile nasaidia, tusitumiki tusitumie sana devise ile madolar kwa sababu tukienda uza ile muhindi inje twaiuza dolare, tukienda uza tomate nje tayuza dolare, tukienda uza na ile vikichwa viniko tunasema hapo twaiuza dolare. Kama hatulime kama hatuprodwire ili takuwa shida kusudi inchi yetu tuendeleshe zaidi ya wanamemba wa jamaa elfu sita za wahami wanaishi katika shurti mbaya na bila usaidizi wa kibinadamu tangu mwezi mmoja. Paka ina mji mdogo unaopatikana kwenye mbalo ya kilomita mia moja makumi tano kusini ya mji wa Butembo. Wengine wanawake na watoto na wanadai watolewe usaidizi wa kibinadamu. Ndiyo swali yaliyotayarishia Marc Marofimbo ni wakimbizi waliokimbia mashambulizi ya wahuni ya M23 mitaani Ruchuru na Masisi, waliofika Kanyabayonga tena kisha mashambulizi ya pembezoni mwa Kanyabayonga, wote wakakimbia Pakaina, mji upatikanao kwa umbali wa kilometa kumi na saba pande wa kaskazini mwa Kanyabayonga. Huko waishi katika uwanja wa makanisa na shuleni. Kagovumilia, mkimbizi mama wa watoto kumi aeleza gisi wanavyoishi. Fika hapa tulikimbia kamanake mabombe nge ziliacha, tunafika huko bombe zilikuwa za mingi sana, na nyumba zetu za mingi zilishabomoka ifo ya mabombe tulipokelewa hapa kukanisa kanisa wa padri ni wale tupokee bana tuko maana yake habari tu ni malelea kusema bana ingala tu manyumba wanye viko huko njoba na tuitaka huko kwa kiti basi kuishi hapa situkunaishi tu huko neema ya Mungu kupata chakula ni kwa shida naona wagizi tunafanana tu ni kutoka mvipori ni kwenda tafuta tu chakula ukikosa vile basi migulu ukikosa tu migulu ya kutembea na hautapata chakula na utalala vile wakimbizi hawa wakosa lolote kwani waliacha vitu vyao vyote manyumbani wana haja kurudi makwao ila waofia usalama wao Kwani manyumba zao tayari zimeingiliwa na watu, alisema B Jolie Eteni Isatu. naye ni Mkimbizi. Hapa tunaishi tu basi tu, Mungu na njeko tuwezeshe. Tuko nenda kumashamba, batu tunatafuta ikuni, tunalomba sombe, wanatusaidia nayo, tukafika patu natwanga sehemu nyingine, tunakula tana bila mafuta tu, tunaikula vile. Tuko kama tunapata na bunga au bia mambo huko kule kushamba, tunaikula tu vile. Mavitu zenye tulibebaka tu ni himanguo na himachungu imbili, imbili ile tunjo tulikuyaka nayo mema vitu yote ilibakiaka na ati leo tulirudiaka, twende ngalia kama kuna kwaje, tunakuta vaswoda vashaka ikala manyumba, njo mwaye haiko ya kurudia. Sie tuko na nia kurudia kwetu, sasa manyumba haziko. Tukarudia tutaikala wapi? Tutaikala inji? Mwaya kurudia haiko juu manyumba zetu zishakuwa okipe tu amani, ikakuwa tu tutarudia, ikiwa hitaji ya dharura zipo. Haja ya wakimbizi hawa ni urejesho wa amani kwa maeneo walipotoka ili warudie makwao, alisema Juste Mumbere, msimamizi wa wakimbizi. Pakaina kanisa natusaidia na kidogo ya chakula na tunaenda kumashamba, tunatumikiana. Tukishatumikiana wanakupatia kafunga ya viazi, ile ndio tunakula basi. Tukishakula ile tunalala. Kama tunapata sombe kule kushamba, tunachuma sombe, tunakulisha kile ka viazi ile tunakula, tunalala. Vile wakuba vako wanapita wanatuona ba, ndio banasema tukuwe tu hapa senye utakuwa wafazili nikusema itazi ya haraka hapa kwetu. Ya kwanza tukapata pesa itaweza tusaidia ya kufata chakula na dawa maji na kwa kidogo na sawa mavazi, na tukurudia kwetu. Ndio basi usalamu kafika, tunarudia bila bila hata kuchelewa. Ifahamike kwamba kuna wakimbizi waliotoka mtaani Masisi na Ruchuru kwa kupatikana Kanyabayonga ambao hawakukimbia, kwani wasema kuchoka na ukimbizi. Hawa hao wapatikana kunako mashule na makanisa ya huko Kanyabayonga Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi, mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote walioongana nasi kwa irini.