Hii ni Radio Kapi na watangazia oh, kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Treni za shirika la Service National zilizinduliwa rasmi hii siku ya ine mjini Lubumbashi na rais wa jamhuri aliyewasili huko siku ya tatu usiku iliyopita Lengo ni ya kuruhusu shirika hilo la kusafirisha mazao ya kilimo hadi miji mikubwa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Memba wa shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa walihukumu hii siku ya ine, katika masemi makali, shambulio za mwisho za M23 zilizosababisha mauaji ya watu na kujeruhiwa kwa askari mmoja wa amani. Walishutumu pia utumiaji wa silaha kubwa kubwa kando ya makambi ya majeshi ya Umoja wa Mataifa karibu wakimbizi elfu makumi tano na tano wa nchi ya Sudani ya kusini wanapatikana katika makambi mbalimbali mbali jimboni Ituri na Ouele. Idadi hizo zilitangazwa hii siku ya ine pa dunia na shirika la Aser wakati wa sherehe ya sikukuu limwenguni ya wakimbizi ujabo. Mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndio ndiyo taarifa kamili ya habari. Treni za shirika la Service National zilizinduliwa rasmi hii siku ya ine mjini Lubumbashi na rais wa jamhuri, Felix Chisekedi, aliyewasili huko siku ya tatu usiku. Lengo ni ya kuruhusu shirika hilo Service National kusafirisha mazao ya kilimo hadi miji mikubwa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo shirika la SNCS linahisi ni mbinu ya kibiashara biashara inayoshabaha ya kupatia viwanda magari ya moshi yatakayotembezwa katika njia yake ya reli kupitia malipo ya fedha jimboni Kasai Oriental. Tangu kuanguka kwa, kwa kilalo lubi pake na nkuna katika mtaa wa Kabe ya Kamwanga, wakaaji wa mji huo mdogo na wanaotumia njia hiyo wanavuka na mitumbwi kwa kuingia wala kutoka ngambo yote mbili lakini wanalazimishwa kulipa franga kwa wenyeji mitumbwi hata kwa kusafirisha viasha vyao. Mwenzetu Ester Ndalafina alitembelea Kabeya Kamwanga na kutuandalia taarifa inayosomwa na mshiriki wetu wa Beni, Andre Kitenge. Upande wa kila jito mbele ya mitumbwi, majadiliano unafanyika kati ya waendesha mitumbwi na watumiaji wa barabara. Majadiliano yanahusu ada zinazopaswa kulipwa kwa usafirishaji wa bidhaa na watu. Kwa kuepuka majadiliano marefu, kamati ya muda iliweka ada fulani kwa watu na vifaa vyao. Foste Makanda amesema mwenye pikipiki atalipa franga la Kongo elfu sita mutu binafsi mia tano na akasema tena wanalipisha franga la Kongo 25 kwa kinga na 2 ya franga la Kongo kwa mtu atajadili, na bei hizi aziitaminiwi na watumiaji wa barabara. Vikichi yoi akiongea na kusema waendesha mitumbwi wanaomba pesa nyingi na inawazuia kuokoa pesa za kulisha familia zao. Kwa kumaliza matatizo hayo, watumiaji wa barabara ya Lukusa wanatoa wito wa ukarabati wa haraka wa daraja hilo na pesa azitembeye. Wanaomba kwa serikali ijingize kabisa kwa kubadilisha daraja ili kwa kurahisisha kuvuka na kusafiri. Tukumbushe kwamba wanafunzi, watumishi wa serikali, wakulima pamoja na maafisa wa kutekeleza usalama hawaruhusiwi kulipa kufuatana na oda ya msimamizi wa eneo la Kabeya Kamwanga. Kwa muda mwenzetu wa Beni Andre Kitenge, katika taarifa iliyoandaliwa Mbujimayi na Esther Ndalafina. Ukosefu wa umeme tangu zamani katika mtaa wa Luozi jimboni Kongo Central unakaza umaskini na matatizo ya wananchi wa pande hilo. Katika tangazo hii siku ya ine mbele wa pasha habari, kiongozi wa mawasiliano wa shirika la raia la Luozi Egene Kanzatonda aliomba wenye uwezo wa usike na swali hilo. Shirika hilo la raia linafadhaishwa kuona kona milioni tano za dola za Kimarekani zilizoondoshwa katika mfuko wa serikali wakati wa mradi wa siku mia moja ya Rais Felix Tshisekedi kwa utoaji wa umeme katika eneo la Luozi hazikufanya lolote, sababu fedha hizo zilipotea. Mwenzetu na Naple Rich mambo wa Matadi alituandalia taarifa inayosomwa na, na mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Eneo la Luozi halijawahi kuwekewa umeme tangu kuwepo wake. Hii ni sababu katika maendeleo yake na umaskini wa jumuiya yake. Ejen Kanza Tonda, afisa mawasiliano wa mashirika ya kiraia katika eneo la Luozi ambaye anasema hivi, anaeleza kwa nini Luozi inahitaji mkondo wa umeme kwa haraka. Kulingana naye, usambazaji wa umeme wa Luozi ulijumuishwa katika mradi wa siku 100 wa mkuu wa sasa wa ina. Aida, kiasi cha dola za Kimarekani milioni tano kilikuwa kimetolewa kwa ajili ya kufanikisha mradi huo, lakini hadi leo hakuna kilichofanyika na hakuna ishara yoyote iliyotolewa chini. Katika taarifa yao, uratibu wa mashirika ya kiraia katika eneo la Luozi inapongeza gavana mteule wa Kongo Central, Grace Bilolo Nkwanga, na kumkumbusha kuwa yeye siyo kiongozi wa upande mmoja. Maeneo yote kumi lazima yafaidikiwe na uwepo wake kama vile mkuu wa mkoa Mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga, katika taarifa iliyoandaliwa kutoka Matadi na Nanaplurish Mambu. Kwa kifupi, wanamemba wa Shauri ya Usalama ya Umoja wa Mataifa walihukumu siku ya ine katika maneno makali shambulio za mwisho za M23 zilizosababisha mauaji ya watu na kujeruwa kwa askari moja wa amani. Walishutumu pia mashambulio ya waasi wa ADF na hizo za wahami wa ndani wa Mugunga mwezi wa tano uliopita katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Katika tangazo yao, memba wa shauri ya usalama walishutumu vikali pia shambulio na vitisho vya M23 dhidi ya MONISCO. Wanashutumu utumiaji wa silaha kubwa kubwa kando wa makambi ya majeshi ya Umoja wa Mataifa zinazotia watu katika hatari wanaomba pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wachukue hatua ajili ya usalama wa watumishi wa MONUSCO kuambatana na azimio 2518 na kanuni ya Umoja wa Mataifa. Kwa kifupi matatizo ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka huu fedha za usaidizi kutoka muungano wa nchi za Ulaya zitapita kutoka milioni ero mia moja hadi milioni mia moja makumi tatu na tano yaani kupanda asilimia makumi tatu na tano ni kuambatana na idadi ya kupanda ya wahami wa ndani kutokana na hali ya vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Azimio hiyo ni ya mshangazo, wakati muungano wa nchi za Ulaya ulisaini mkataba na Rwanda kuhusu madini za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati nchi ya Rwanda inaunga mkono uwasi wa M23. Kwa kifupi tena, kiongozi wa kambi ya wahami ya Kanyaruchinya katika mtaa wa Nyiragongo anapiga kelele kuhusu mauaji kawaida wakati huu ya wahami. Anasema ni kutokana na hali mbaya ya matunzo ya wahami wanaogonjwa katika kituo cha afya cha Kanyaruchinya. Teo Musekura anajulisha kwamba wahami wane walifariki katika makao yao muda wa mwezi moja, kutokana na ukosefu wa dawa. Huyo anaomba usaidizi wa mashirika ya kibinadamu. Hata hivyo muuguzi mkuu wa kituo cha afya takani ya rutinya alisema hajue hadi sasa ukosefu wowote wa dawa, sababu kituo cha afya kinapokea usaidizi wa dawa kutoka Medecin Sans Frontiere Belgique na ofisi kuu ya mtaa wa afya wa Nyiragungu karibu wakimbizi elfu makumi tano na tano wa nchi ya Sudan Kusini wanaopatikana katika makambi mbalimbali mbali jimboni Ituri na Uele wanahudumiwa tangu karibu miaka mnane 8 na watendaji wa kibinadamu. Idadi hizo zilitangazwa hii siku ya ine Pabunia na shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi Aser wakati wa sherehe ya siku kuu limwenguni ya wakimbizi. Wengi miongoni mwa wakimbizi wale wanaishi vizuri na wananchi wa kongomani na wanaendesha makazi yao ya mapato kwa uhuru wa maisha yao kupitia usaidizi wa serikali. Taarifa izakremo yope mengi nawe Ezekiel Muzalia. Ni tangu mwaka wa 2016 ndipo kumeonekana ongezeko wa wahami wa, wa Sudani ya Kusini ndani ya tarafa la Aru na Dungu kutokana na, na mizozo ya vita ndani ya nchi yao. Walikuja wakiwa wengi na wanakaa ndani za jamaa za mapokezi kabla ya kuhamishwa ndani ya kambi za wakimbizi huko Biringi kwenye kilometa 16 na Aru na Bele na huko Meri katika jimbo la Hotwele. HCR na miungano zingine za kiutu wanatoa huduma kwa hali yoyote kwa wakimbizi elfu makumi tano na tano wa Sudani ya Kusini, wengine elfu kumi wanakaa nje ya kambi. Ni kama vile ujenzi wa makao zao, shule, vituo vya afya, visima vya maji na choo, lakini pia ugawanyaji wa chakula na vyombo vya mafika na hata dawa kwenye vituo vya afya vya mahali, na pia malipo kwa watoto wa masomo na hata wanachuo ambao wanafaidika na vyombo vya madibisho. Usaidizi huo unasaidia kuboresha hali ya maisha kwa wakimbizi hawa kajulisha Aser. Kwa hiyo shida kadhaa zinabaki kwa kuona ukosefu wa fedha kajulisha duru hilo. Ripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, jimboni Ituri madawa ya maradhi ya ukimwi yamemalizika katika eneo la afya la Rimba huko mtaani Mahagi. Jambo inaohuzunisha, zaidi ya wagonjwa mia tano wanaotolewa matibabu. Wakuu wa eneo hilo la afya wanaomba usaidizi wa madawa. Kituo chao cha afya kina matatizo mengine ya matunzo ya wagonjwa. Kwa kifupi tena, jimboni Kivu ya Kusini, mradi wa ujenzi wa shule ya Polis Jules Moke katika mtaa wa Bagira mjini Bukavu ulitolewa rasmi siku ya tatu tarehe 16 Juni. Mradi ule ulitimizwa kutokana na usaidizi kifedha wa Monisco kupitia polisi ya Umoja Mataifa yen Paul. Ni katika lengo ya kukaza uwezo wa polisi kupitia utoaji wa viwanda vizuri vya kazi kwa kuboresha masharti ya kazi kunako kituo cha shule hiyo jile Moke. Hii munaendelea kusikiliza, ni Redio Okapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na Jean Kasami mwaliko wetu ni bibi Anika Mwanya Manase, kiongozi wa shirika la Kongo la wanaosaidia wa mama wakati wa kuzaa Skosaf Manyema. Kupitia usaidizi wa shirika la Umoja Mataifa la wananchi wa mama, wale wanaendelea kuhimiza watu mjini Kindu kuhusu afya yao. Anika Mwanya Manase alizungumza na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Mama Anikamwanya Manasi, jambo. Jambo sana mama journaliste. Kumwezi ya watano tuliwaona wasaji farm wakizunguka huko na huko, wakisisimua watu. Watu gani mkona wasisimua na usisimuzi wenu iliendea kunini? Ndiyo mama journalist, mwezi huu watano, sisi wazalishaji ama wasaji farm tulikuwa nafanya ma aktivite ya mingi yenye tulienda kuona wanawake wa makategoria kwa achana. Sawa vile tulienda kwa sensibilize wale wanawake walemavu, tulienda ku bizei juu ya planification familiale, tukaenda kuona pia bale badada yetu benye biko kule ma maison tunaita ma maison de tolerance na tukaenda pia kuona wa binti zetu wenye bikokuma masomo na kuwambia juu ya uswafi wakati wanakuwa kwa periode yao ile ya mwezi, ama wakati wanaona damu yabo ya mwezi, na tukaenda pia kuwaona wa mama wa mimba wenye iko naikala kando kando ya ya bahari, kwa sababu unaona, hii masiku bahari najaa sana na kuna manyumba mingi yenye iliaribika na maji na kukuma nyumba lenye liharibika manyumba zimoja zimoja zilikuwa na wanawake wale wa mimba, na kupitia ile kujaya eh, maji wanawake walikuwa na sababu hata kwenda kukipimo, na hiyo pia ilikuwa shida. Tukaona ilifa letu tuende tubaone juu ya kubasensibilize juu ya ile ma tunaita mkimombo sin de danger, ama ile maalama ya hatari kwa mwanamke wa mimba. Na wakati mnawasisimua wanawake wajawazito, ikiwa wasichana nyinyi, mliishia tu kuwasisimua ama muliweza kuwakompanye na madomba mbalimbali? Mama journaliste atukuishia tu kusensibilisation mbure. Tulikuwa na wakabulia mabitu kidogo kidogo. Sawa vile wale wa mama wa mimba wenye walijaliwa na maji, tulikuwa na wapatiele, tunaita kita kushuma, ni kusema ndani ile kite muko mabitu kidogo kidogo enye mama ata kuzai ikamkuta munyumba asishindwe, namunakani yenye banaweza ita munganga karibu na anamsaidia kumuzalisha don koko. Bitu yote inasaidia mwanamke kwa kuzaa na namunakani kupokea mtoto na kisha kuwa binti tulikuwa naenda pia tunawakaulia ma confort na kuwaonesha namna gani wanaweza ukamata uswafi panda ile periode yabo enye wanakuwa wakiona damu ya mwezi. na kuwaonesha namna gani anaweza kuwa na uswafi kusula asipate ma infection isiki kumletea hatari ya lalonge. Na hiyo vitu ni nyinyi wa sage femme ndio mlijiuzia ama mlikuwa na partenaire mmoja? ndio kwa ile mabitu yenye tulikuwa napeleka tulikuwa na partenere mwenye alitu soutenir na partenere, partener wetu ni NFPA njo mwenye alikuwa natukabulle mabitu makiti ya, Sasa kwa siku za leo imeonekana kwamba wazazi wengi hawafikii kabisa kuzungumza na wasichana wao kuhusu hiyo namna ya msichana kuvunja maungo. Ninyi mulikamata mpango gani? Mnaishia tu kwa watoto hapana? Mama journaliste, kupitia hiyo tuliona ya kwamba tukijilimite tu kwa wasichana ama wabinti hatutaweza kuleta solution kabisa. Ilifale pia na kuassocie bazazi, kwa sababu kama mzazi anapata information ata saidia binti wake. Na tuliona ya kwamba wazazi wengi hawana tena zoezi ya kukaribiana na wabinti wao na kukuwa na wakati wa kuwashauria, pandale periode yenye mtoto mwanamke anavunja ungo yake, kwani mtoto mwanamke kama yo uswafi kuliwe periode akashinda na ile damu kuna mara mchana mzima tibu siku akunawa mai, anaweza pia kujiletea nako mamikrobe ingine, na ile mamikrobe inaweza kuwa pia alalonge kwenda kumletea magumu hata kuzazi wake, na kuna mara anaweza zingizia banamuloka nini pete ni ile kukosa, kujua, kufanya usafi. Wakati nyenye alikuwa anavunja ungo, sababu damu inafasilitaka ma mikrobe mingi inaweza ingia mutu kupitia damu paski iko sa vile boulevard. Nenale, inakuwa sa vile porte d'entrée. Sasa tuwazungumzie nyinyi peke wa sage femme. Munakuwa na kazi kubwa huko kwenye machumba ya kuzalishia. Sasa namna gani munatumika hapa kumanyema? Munatumika vizuri? Mama journaliste, ku kila kazi yakukosake magumu. Ndio, tuko tunajikaza kutumika, lakini ku province yetu ya Manyema, kuko magumu. Ndiyo, fulani ni ile uh, kuona, ya kuona mtu alifanya masomo ya busage femme me anaenda kujikuta iko ku metsine interne, anajikuta iko pédiatrie me, na tunajiuliza kama wale wote wangeli kuwa affecté ku maternité, nazani ile indicateur ya kusema kama Kumanyema manyema taux de décès maternel infantile iko eleve, nazani kama inaweza shuka. Na ndio maana tunaomba kwa wakubwa wetu wa serikali na wakubwa wetu wa afya waangalie sana kwa ile maneno affectation ya basage femme ikuwe beaucoup plus maternite sababu wanafunzwa ni jua kumsaidia mama asikufe wakati wa kuzaa na mtoto pia asikufe wakati wa kuzalika. Mama ani kamwanya Manase, tunakupigia asante. Asante mama journalist Radio Okapi dosi en swahili Kampeni ya chanjo ya kupinga polio kwa watoto wa chini ya miaka tano ilikaribishwa vizuri jimboni Kivu ya Kusini, kwa upekee mjini Bukavu. Wazazi wengi walikuta nafasi walipo watowaji wa chanjo. Hiyo ndiyo taarifa aliyotuandalia mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami Doktor, <laughs> Wazazi wenyewe husema ni njia mojawapo ya kuboresha afya ya watoto wao. Mzazi huyu wa Nguba alikuja pembeni ya njia ili aweze pokea timu ya wachanja ndui nyumbani kwake. Alihofia hao wasahau lango la kuingilia ndani ya upango wake, na ndiyo maana kaja kuwasubiri na kuwaongoza mwenyewe. Ndio, ni shurti ya kila mzazi kupatia mtoto vaksina amwepusha na magonjwa mbalimbali. Naezi kuya vanganga viko bakuaruje viko pawezi bachaviti viko vya mzuri juu ya watoto nitawasaja juu ya afya ya watoto sana kwa maisha vizuri, ni matunzo tu. Tuli ya kwanza walipokea na kama ya pili nao ni ya muhimu, hatuna maana ya kuwacha wasipokee nayo. Licha ya kwamba wazazi wanafurahia ndui inayotolewa kwa watoto wengine wanapendekeza wasimamizi wa kitengo cha afya jimboni watetee kuweko pia ndui ya kukinga watu wazima dhidi ya ugonjwa mwingine ambao unasababisha maafa katika jamii Ekipe zetu wanapita katika nyumba mlango kwa mlango, wakiona mtu ambaye ana yale magonjwa, labda magonjwa pia ya rougeole, magonjwa pia ya polio, magonjwa yale yote, anaelekeza watu kwa kituo cha afya ili mganga pekwe vizuri angalie, na kwa mwisho apane ile information kwa viongozi wetu wa afya wa province ya sud Kivu. Ndui ya kupiganisha ugonjwa wa vunjavunja kwa watoto wa chini ya miaka mitano ilienea katika majimbo ya afya yote makumi tatu na ine jimboni. Ndivyo hivyo wakaji wanapendekeza pia chanjo ya kupiganisha monkeypox isambazwe. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi kicha habari, nasema asante kwa hote waliungada nasi kwa irini.