Radio aobaz oh, toujours désiré Kanyama. Hii hey, ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Mwanzo hii siku ya kwanza bila shaka popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa mtihani wa kawaida wa mwisho wa kipindi cha sekondari. Wakati wa kuanzishwa rasmi mjini Kinshasa, waziri mkuu alionesha furaha yake mbele ya juhudi ya serikali na ya watumishi wa EPST katika matayarisho mazuri. Eliwali mpya wa jimbo la Kivu ya Kusini na makamu wake waliwasili hii siku ya kwanza mjini Bukavu. Jean-Jacques Purusi na Jean-Jacques Elakano wanalazimishwa kuleta suluhisho kwa matatizo mengi ya jimbo hilo, aidha yanayoelekea uharibifu wa barabara zenye kuunganisha mitaa mnane ya jimbo hilo na mji mkuu wa Bukavu. E, jimbo ni Ituri. Mahakama makuu ya kijeshi ilianza kesi ya maafisa wakuu wa FARDC wanaopatikana katika operesheni za kupinga makundi ya silaha wanashutumiwa uwizi wa fedha na tena waliuzisha mavazi ya kijeshi ya FARDC kwa wasi wa kundi la silaha Zair. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwanzo hii siku ya kwanza wa mtihani wa kawaida wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine kwa yote nchini wapo karibu wagombea na mbili hapa mjini Kinshasa. Ni waziri mkuu ndiye alianzisha mtihani huo kunako lise Monseigneur Shaumba. Huyu alionesha furaha yake mbele ya juhudi za serikali na watumishi wa wizara ya EPST katika matayarisho. Judith Suminwa aliunga mkono wagombea wote na kuwaomba watumike vizuri. Hata hivyo mjini Kinshasa mtihani uliendeshwa katika hali mzuri, alisema inspekta mkuu wa EPST lakini wanafunzi wa shule zimoja walikosa vitambulisho na nafasi zingine iliomba kuongeza vikaratasi vya mashindano yali paBeni. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wagombea elfu tano walihudhuria kwenye mtihani huo wakitawanywa katika vituo kumi na tano mjini humo. Lakini wakuwa ofisi ndogo ya epeste Beni walijulisha kwamba hawakupata mgombea kati ya wahami kinyume ya mwaka jana. Maelezo mingi nawe Grevis Salumu. Ni kwenye shule la kisegondari la Rochebelle iliyoko ndani ya kata Mabolio katika manispa ya Bungulu ndo mtihani huu ulizinduliwa rasmi na mea wa muji wa Beni. Kwa mwaka huu tarafa ya EPST Beni haikwe rekodi visa vyovyote vya wanafunzi wa kimbizi kama mwaka mwingine, gisi alivyofafanua Olivier Matsorolenge, mwongozi wa tarafa hii ya elimu. Asema kwamba hakuna na mwanafunzi mkimbizi yeyote aliyefika kwenye ofisi yake ili kujiandikisha, gisi wa kuu wake walitoa hii pendekezo ya kuwapokea wanafunzi wote wakimbizi wa mwaka ya sita ya kisekondari. Baadhi ya wanafunzi wanaoshiriki kwa mtihani huu wanauhakika kwamba watafaulu, gisi alivyofafanua Wilfrid Kayaya ambaye tulikutana kwenye kituo kinachopatikana kwenye shule la Bungulu baada ya kumaliza mtihani wa utamaduni siku ya kwanza hii. Kwa upande wake, msimamizi wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya pili asema kwamba hakuna matukio yoyote yaliyoripotiwa katika eneo hilo wanafunzi wakimbizi wanahudhuria kwa mtihani huo bila wasiwasi kwenye vituo vilivyo karibu, gisi alivyosema Salomo Shalumu Beni Grevi Salumu, Radio Kapi jimboni Ituri. Vituo vyote vya mtihani huo wa kawaida vilifungua milango ijapokuwa hali mbovu ya usalama katika maeneo ya mitaa ya Jugu, Irumu na Mambasa hali waliojionea wali binafsi wa kuwa sekta ya masomo wakati wa kuanzisha rasmi kwa mtihani huo mjini Bunia walijulisha kwamba hatua za usalama zilikazwa katika maeneo ya hatari ajili wanafunzi waendeshe mtihani huo bila shaka na katika jimbo la Tchopo wapo karibu elfu makumi mawili wagombea waliohesabiwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na ine miongoni mwao ni wasichana karibu elfu mnane na wanaume karibu elfu kumi na mbili Idadi hizo zilitangazwa hii siku ya kwanza mjini Kisangani na inspekta mkuu jimboni wa Chopo wakati mtihani ulianzishwa rasmi na gavana kwa muda kunako shule Lisanga Mtani Chopo. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkoli wanafunzi zaidi ya elfu kumi na tisa mia tisa makumi nne na sita 19, 19, wanagawanywa katika vituo makumi sita na moja vya mitihani ikiwa ni pamoja na makumi tano na moja katika mji wa Kisangani na zingine 10 katika jimbo la elimu la Chopo A. Kwa bahati hilo, gavana makamu walisifu juhudi zinazofanywa na, na rais wa jamhuri katika kuboresha hali ya maisha ya walimu. Didier Lumoyo Iteku pia amewasifu watendaji wa elimu jimboni kwa kukamilisha ufundishaji. Kwa upande wake mkuu wa mkoa wa elimu chopo a alaye mwimbi wa Mwimbi aliwataka wahitimu wa, wa mitihani hiyo kuchukulia mitihani hiyo kwa utulivu. Nia ni ya mamlaka ni kuona wahitimu wanafunzi hawa kupata ushindi kwa kiasi kikubwa, na hasa kwa wengine kupata udhamini bora uliotolewa na Fondation Denise Nyakeru kwa wanafunzi ambao wanapata alama bora katika mitihani hii. Mji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. E, jimboni Kivu ya Kusini, mjini Bukavu, mtihani huo ulianzishwa rasmi kunako Complexe Scolaire Lestonac katika mtaa wa Ibanda. Huko wapo wagombea 37532 miongoni mwao wasichana 18538 na, na vijana wanaume 18894 katika vituo 108. Jimboni la elimu la Kivu ya Kusini ya kwanza Mji wa Bukavu una vituo makumi manne na tano kwa wagombea elfu kumi na saba mia mbili makumi tatu miongoni mwao wasichana elfu kenda mia moja makumi saba na moja na, na vijana wanaume elfu mnane makumi tano na kenda. Liwali mpya wa jimbo la Kivu ya kusini na makamu wake waliwasili hii siku ya kwanza mjini Bukavu, Jean-Jacques Purusi na Jean-Jacques Elakano wataongoza jimbo hilo lenye matatizo mengi hususan barabara zote zenye kuunganisha mitaa mnane ya jimbo hilo na mji wa Bukavu zinapatikana katika uharibifu mkali. Ni pamoja pia na matatizo mengine yanayolazimisha kupata majibu na wakuu wale wapya. Jimboni Ituri, mahakama makuu ya kijeshi ilianzisha kesi ya maafisa wakuu wa FARDC wanaopatikana katika operesheni za kupinga makundi ya silaha kwa mjibu wa duru za sheria, wanashutumiwa uwizi wa fedha na tena walihuzisha mavazi ya kijeshi ya fardese kwa waasi wa kundi la silaha Zair. Msemaji wa fardese jimboni Ituri alijulisha kwamba kesi hiyo inalengwa kukaza maadibisho katika majeshi ya fardese. Taarifa Marsal Kizabia Mungu, usomi usomiwa Ezekiel Muzalia kwa ujumla ni maafisa kenda wa jeshi kamili FRDC, miongoni mwao kanali mmoja, ndio waliitishwa na sheria ya kiaskari jimboni Ituri. Kati yao kunapatikana mkuu mmoja wa uongozi wa eneo la 32 la kijeshi, muhusika na ulinzi wa vyombo vya kiaskari kwenye sekta la FRDC na makamo wake wa kituo cha 1301 katika tarafa la Jugu. Ndani ya kibarua cha kumwarifu liwali wa jimbo la Ituri lililo olewa juma iliyopita, ikulu ya mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi jimboni Ituri unasema ya kuwa unashtaki maafisa hawa wa kijeshi kwa makosa ya uporaji wa vifaa vya kiaskari na makosa mengine za uandishi. Vyanzo vya kisheria vinajulisha ya kwamba washitakiwa wa moja wanakuwa korokoroni mjini Bunia. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri Luteni Juli Ngongo anajulisha ya kwamba wakuu wa, wa kiaskari wa jimbo wanasalimu tendo hilo la sheria kwa ajili ya kukomesha nguvu za utendaji za vikundi vya wanamgambo. Kwa wakati huo, uchunguzi unaendeshwa kwenye sheria ya kiaskari ili kugundua watu wote ambao wanahusika ndani ya kesi hilo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, wahami wa vita wana matatizo ya wa kupata matatibu katika maeneo waliokimbilia, hasa wa mama wazito ni wanawake wa wahami wanaoishi katika makambi ya mtaa wa Nyiragongo, wakiwa mbali na kituo cha afya cha Kanyarutinya ambako wanatolewa matibabu bila malipo. Ni shirika lisilo la kiserikali APROSID la eneo ya Kibati ndiyo liliona hali hiyo. Kituo hicho kinaomba wakuu wa kiserikali walete suluhisho ya haraka kwa matatizo yale yanayogusa maelfu ya wahami wanawake wazito na wakaaji wahami. Maelezo mengi nawe Sifa Maguru. Wajawazito hawa hulazimika kusafiri umbali mrefu kwa miguu, na wakati mwingine hulazimika kulala karibu na hospitali ili kurudi siku ifuatayo kwa mashauriano ya ujauzito. Vikwazo ambavyo haviwarahisishie kazi wanawake wengi waliokimbia makazi yao, ambao tayari wanakabiliwa na mazito kadhaa na hali ngumu ya maisha. Kutokana na hali hiyo, hawafuati hudumu za kabla ya kujifungua mara kwa mara, jambo ambalo linawaweka kwenye hatari kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuharibika kwa mimba, vifo vya uzazi na mengine. Innocent Isabe, kiongozi wa shirika hilo ndogo, anafasiria na vifo hivyo mara na mara vinasababishwa na kukosa matibabu. Unaona, kituo cha afya cha wakimbizi kinapatikana hapa Kanyaruchinya, ijapokuwa wakimbizi ni wengi. Wamoja wanapatikana huko sehemu za Rusayo, wengine muja hata fasi zingine, kuna kituo kimoja. Hiyo inasababisha shida mkabambi sana, ambayo inaomba ipate suluhisho. Anaongeza kama matukio haya ya vifo vinavyotokana na ukosefu wa huduma za matibabu hayahusu wajawazito wa peke yake, hasa zaidi watoto na wazee. Goma, sifa magu ii monele wa kusikiliza ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Na waleka sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wa wasiku Olivi Mdekereza, mwanabunge wa taifa mchaguliwa wa Kivu ya Kusini, anaomba serikali ipatie uzito swali la ajali za moto kila mara ndani ya mji wa Bukavu. Ahojiwa na Jean Desire Kanyama. Jambo deputé Olive Mudekereza na Megabe. Jambo sana. Tuseme kuhusu mainsendi Bukavu, nyumba zimalungula sana, mara na mara inapita miaka mingi. We antake, mbunge mchaguliwa wa Bukavu, unawaza, naweza kuwa sababu gani inatuma ile mainsendi miaka na miaka inarudia? Ile maesandi ilishapita mipaka tangu tarehe munane. Kuko na lungula manyumba kila siku, ililungula Nyamugo, karibu nyumba mia moya ililungula. Kule nkafu ni kabitu tu, na watu walikufa karibu watu ine. Zililungula kule itfemu najua juri ya lise, kila siku zinakutana zile zililungula tangu mwaka jana. Kule kukanza hii unajua pale kama kadutu na ngambo ya lise, watu wangariki nje, hawana msaada, serikali ahudumia Inaweza kuwa ni sababu hiyo maisandi a repetition vile, ya Bukavu ilijengwa kuumbele ya independance, walikuwa na wazia ya populasio wa pime, itakuwa karibu elfu mia moja ya populasio ya batu, sababu ni vile kukumareliefu milima na mipando, lakini leo tunakuwa zaidi ya milioni moja mara kumi na zidi Leta hakufata kwa ile kusema niongeze mabarabara niongeze makartie zingine, ni lotiri tuna yama nani ya lotisma? Ni nikusema leta nakata barabara, anatia maji, anatia moto, anaambia watu mujenge nyumba za etaje moja hapa, etaje mbili hapa hapa. Ni mavila, lakini leo hakuna tena ile wanasemaga urbanisation mudunia yote, kila miaka kumi na tano makapitali za kabambi banarudiriaga, banaangalia plai badistiki, kuangalia plai na kuwa je, batu banaongezeka vamingi, tutatia masomo wapi? Tutatia masoko wapi? Tutatia RDG wapi, batu banaeza kucheza? Si hatufanyi hili, na sasa tunaambia na guvernema Bukavu ilishakuja sana, naja hata huko na gari antiye sandi nyumba hakuna, unajenga za matope, za miti, za mbao. Nyumba moja inakamata ka moto ingi nalunguza zingine zote mia moja Bukavu, des dernieres annees Kulungula karibu sengi mili mezo. Luziba, Kadutu, chimbunda chiri bagira Nyamugo. Iza musho ni kanza hii, bangali hii inje batu banateswa. Hakuna musaada. Responsabilite mkubwa eneza alikufa leta iko anaangalia hivi tu, mwinji ingine max leta, unaona unawisha bati yako leta, nakatala hapa, usiforce, tafuta fasi hii unaweza majibu. Kwa hiyo majestani ndio za kwa nini majibu ni hii. Mimi naandikia yeye mama premier ministre, twende mbio mbio, sawa pale Nyamugo, kwa nyumba za Lungula bakamata ile nyumba karibu 100 na ngapi, Lungula bajenge tu nyumba tama 12 tu za etage tatu mbili bale watu wanaingia mule ndani baende mule muluziba baende kule kukanza hili wanajenga banyumba vile kule Bukavu bagisema leta naweza kujenga nyumba sawa mia moja pale Mudaka, mia moja pale sawa kavu, mia moja pale Chidahu, mia moja pale Mugogo, mia moja Nyantende, mia moya yangezi njo aglomerasio ya ville. Vile sasa il batu vasende vanabanana mu vile vile, ishakuja netendelea nyumba kulungula kila siku, meshida tuko nayo wakati wakipwa nyumba. Zinaanza leo si mwezi wa sita mpaka mwezi wa kenda, unasikia magumu vile. Mvula say inaanza migezi, ebulema erosio inaanza kutu inausu utafiti ulioendeshwa Goma na Koracom, kiwango ambacho wanawake wanashiriki mipango na vipindi vya redioni. Kiwango hicho kilikuwa cha asilimia makumi tatu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili lakini mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu kikafikia asilimia makumi tatu na tatu Rozali Zawadi mwanabunge wa mkoa Karin Nabami ni presidenti makamu wa baraza la bunge la mkoa wa Goma. Kwake yeye ni vema wanawake wafanya siasa wawakaribie, wapasha habari kwa maendeleo yao. Mu miaka ambazo zilipita, mwanamke politicien alikuwa haweze kujifamiliarize zaidi na media or media njoo yenye inamujenga ili aweze kujijulisha kwa population na kujivonde kwa siku zijazo aweze ku Kukuwa boku public. Kwa ngambo yangu mimi kibinafsi naishi mumedia e, sababu ni kupitia media njo tunaweza kujidevelope mu politique ndani ya mitaa yetu, ndani ya nchi yetu. Bidespin Kabuo ambaye ametumika miaka kadhaa katika siasa anawaomba wapasha habari kuwaunga mkono wanasiasa wa kike kila mmoja kibinafsi. Kwake yeye kuna wanawake wafanya siasa ambao walikuwa na juhudi nyingi, ila kwa leo wameregea. Pendekezo lake ni kuona wapasha habari wanawasogelea wanawake wale. Kwa mfano, tuliwaona wanawake waliojitoa wakati wa kampeni ya uchaguzi, walionyesha mipango yao na mawazo yao kwa maendeleo ya nchi. Wanawake wale wanahitaji kusindikizwa na wapasha habari ili waendelee mbele. Hawawezi peke yao kujitambulisha, ila ikiwa wapasha habari wanachangia na kuwa ni uwezo wa wanawake wafanya siasa hawa wataendelea mbele. Kwa upande mwingine, itaomba wanawake wafanya siasa wajifunze mengi ili washiriki vizuri katika vipindi mbalimbali mbali kwenye redio za mahali. Jaroka Mundu, msimamizi wa mipango ndani ya shirikisho ya redio na televisheni za kijamii jimboni Kivu Kaskazini, Korakon, ashikilia kuwa ili kuboresha kiwango cha ushiriki wa wanawake katika majadiliano za kisiasa, juhudi zinahitajika sio tu kutoka kwa waandishi wa habari bali pia kutoka kwa wanasiasa wanawake. Waandishi wa habari wamesema kwa upande wao kwamba shida ambayo inaacha ni kwa sababu wakati wanapoita mwanamke mwanasiasa huenda ataweza kukataa, anaweza kafiksira rendezvous ambayo hataweza kutimiza. Na, wanasiasa nao pia wamesema waandishi wa habari kila mara hawawaandae hawa vizuri. Alors sisi tumetambua kwamba responsabilite iko partage, kila mutu aweze kuona wapi hakuweza kutumika vizuri. Shirika Coracon inaahidi kuendelea kufanya kazi ili kuongeza ushiriki wa wanawake katika vyombo vya habari jimboni Kivu Kaskazini. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Kwa kifupi, tribunal ya kijeshi ya Bukavu Ilihukumu siku ya sita iliyopita askari jeshi saba na polisi moja kwa miaka saba hadi kumi na tano ya kufungwa kwa ubakaji dhidi ya wasichana. Uamzi ulioendeshwa wa pakatana katika mtaa wa Kabari kupitia usaidizi wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na washiriki wake mtaani Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kiongozi wa kijiji cha Kembeho katika lokalite ya Visiki Mambombo zaidi ya kilomita makumi tano magharibi ya Beni aliwawa siku ya sita iliyopita na watu wenye silaha za kienyeji wasio bado julikana. Shirika la raia la mahali linaomba wakuu wa kiserikali watafute wajambazi waliopanga na waliotenda mauaji yale. Duru za mahali zinajulisha kwamba sababu huenda kuwa ugomvi wa udongo katika eneo hilo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.