Radio Kapi. Oh, Kapi. Habari zetu. Jean-Desire Kanyama. Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari zetu kwa kifupi. Rais Felix Tshisekedi alizindua hii siku ya pili kati ya mji mkuu wa N'Djamena nchini Chad, barabara inayoitwa kwa jina lake ni kwa kusifu kushiriki kwake sawa wa mpatanishi wa jumuiya ya CEEAC katika wakati wa mpito wa kisiasa nchini Chad, imejulisha ofisi ya rais. Jimboni Ituri, zaidi ya watu elfu makumi mawili walikimbia tangu siku ya nne iliyopita vijiji vyao katika eneo la madini la lojo Galai, sekta Banyalikilo, mtani Jugu. Ni kutokana na mapambano kati ya makundi ya silaha Zaire na Kodeko yaliyopelekea kuuawa kwa watu makumi manne. Ugonjwa wa monkeypox yaani shurua ya kima, umearifiwa kujitokeza katika jimbo la Kivu ya kaskazini tangu tarehe mbili Juni iliyopita. Serikali ya jimbo imehakikisha hesabu ya wagonjwa wanane katika mitaa ya afya ya Nyiragongo, Goma na Karisimbi. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi alizindua hii siku ya pili kati ya mji mkuu wa Njamena nchini Chad barabara inayoitwa kwa jina lake. Ni kwa kutukuza kushiriki kwake sawa mpatanishi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika ya Kati se katika suluhisho ya kimya kwa mzozo wa kisiasa nchini Chad, imejulisha ofisi ya rais. Felix Tshisekedi alipandishwa katika daraja kuu ya heshima ya nchi hiyo. Ni tangu siku ya kwanza usiku ndiyo anapatikana mjini Jamena katika ziara ya kiserikali kwa kukaza urafiki na uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi <muchos> ya Chad. Jimboni Ituri, zaidi ya walfu ya watu elfu makumi mawili walikimbia tangu siku ya ine iliyopita vijiji vyao katika eneo la madini la lojo galai, sekta Banyalikilo, mtani Jugu ni kutokana na mapambano kati ya makundi ya silaha Zaire na Kodeko yaliyopelekea kuwawa kwa watu makumi manne kwa mjibu wa duru za mahali. Jamaa nyingi zinakusanywa upande wa maeneo ya Mungwalu na Plito. Watendaji wa haki za binadamu wanaomba usaidizi wa kibinadamu kwa manufaa ya wahami wale. Taarifa, taarifa Marsial Kiza Ba Mungu, maelezo mengi naye Ezekiel Muzalia. Kwa ujumla ni vijiji sita kama vile Lojo, Galai, Ariwara, Kiada, Nyagara, Zumbe na Mayalibo ndizo zimetowekwa na wakaaji wake ndani ya kitongoji cha Banyalikilu kulingana na duru za mahali. Jamaa hizo ambamo munakuwa wanawake na watoto walitembea kwa miguu mwendo wa kilomita zaidi ya ishirini kwa ajili ya kuasili Mungwalu na Pluto, eneo mbili za kibiashara ambapo usalama wao unakamilishwa na vituo vya usalama. wanakimbia mapigano kati ya gundi mbili zenye kushika silaha Kodeco na Zair kwa ajili ya udhibiti na uongozi wa eneo za madini. Wakimbizi hawa wanakaa ndani ya jamaa za mapokezi au tena ndani ya nyumba zenye kuachwa na hata kwenye nafasi za watu wote. Atiaboli Filemo, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya eneo, anatoa mwito kwa miungano za kiutu na kwa serikali kuwatolea msaada wakaaji sauti za wakaaji zinaendelea kupazwa kwa kuomba serikali nchini kushimika usalama ndani ya eneo hili la madini kwa ajili ya kukomesha ugomvi kati ya vikundi vya wanamgambo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Kisha miaka makumi mawili na mbili ya kazi katika jimbo la Kivu ya Kusini, ofisi ya MONUSCO Bukavu ilifunga rasmi hii siku ya pili tarehe makumi mawili na tano Juni. Ni jibu hakika kwa mwenendo wa kuondoka nchini DRC kwa utume huo wa Umoja wa Mataifa, mwenendo ulioanzishwa tangu mwezi wa kwanza uliopita. Maandamano ya kufunga ofisi ya Munisco Bukavu yaliendeshwa kunako uwanja wa ndege wa Kavumu mtaani Kabare. Alihudhuria kiongozi mkuu wa Munisco Bibi Bintu Keita pamoja na waziri mkuu Judith Suminwa, na katika tangazo kiongozi wa Munisco alitoa shukrani kwa watumishi raia sawa vile majeshi walioshiriki katika harakati ya amani na usalama katika jimbo la Kivu ya Kusini. Miaka makumi mawili iliyopita, MONUSCO ilisaidia kuwarudisha katika maisha ya kawaida zaidi ya wapiganaji elfu nne mia sita na watoto walioshiriki katika makundi ya silaha na kukusanya pamoja na kuharibu mabomu na risasi zaidi ya elfu makumi mane na nne. Utume wa Umoja wa Mataifa ulishiriki pia katika operesheni za uchaguzi na kusafirisha vifaa vya uchaguzi zaidi ya kilograma 113 katika maeneo ya uchaguzi jimboni humo wakati wa uchaguzi wa rais mwaka jana, imeandikwa katika tangazo ya MONUSCO. Ugonjwa wa monkeypox shurua ya kima umearifiwa kujitokeza katika jimbo la Kivu ya kaskazini tangu tarehe mbili Juni iliyopita serikali ya jimbo imehakikisha wagonjwa wanane katika mitaa tatu ya afya yani Nyiragongo watu tano, Goma watu wawili na Karisimbi mtu moja. Ni ugonjwa wa hatari na unaoambukia watu, imejulisha serikali ya jimbo kuhusu namna ya kujikinga. Serikali ya jimbo na washiriki wake wanapendekeza hatua fulani, amesema hapa bibi Priska Kamala, mshauri waliwali anayehusika na maswali ya afya. vidonda hivi huanza kwenye tufaa za mikono na nyazo za miguu na vinaweza hata kuenea kwa mwili wote. Ili kujikinga dhidi ya mpox, epuka kugusana na mwili au kingono na mtu yeyote ambaye anaonyesha dalili za mpox au maji yoyote kutoka kwa mgonjwa: damu, mkojo, mate, matapishi, jasho na shahawa. Unapoonyesha dalili za kutiliwa shaka za mpox ao unapogusana namutu, ou ou, niyama, na mtu ao nyama anayeshakiwa kuwa na mpox, osha mikono yako mara moja kwa sabuni ao majifu, kisha nenda kwenye kituo cha afya kilicho karibu nawe. Upande mwingine, kati katika jimbo la Congo Central, hospitali kuu ya Sekebanza mtaani Sekebanza ina matatizo ya kuendesha kazi kwa ukosefu wa vyumba vya kuwalaza wagonjwa. Dominik Tomo, sasi daktari wa hospitali hiyo ndiye alitangaza habari hiyo. Amesema wagonjwa wanalazwa katika mchanganyiko mbaya. Anaomba serikali ijenge vyumba vya sasa vya kwa kuepuka kuambukizwa kwa magonjwa mbalimbali. Na katika jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza idadi ya wagombea wa, wa mtihani wa mwisho wa kipindi cha sekondari ilishuka mwaka huu wa 2024. Ni wagombea 15200 ndiyo wanahudhuria mwaka huu, yaani kushuka kwa wagombea 1191. Anafasiria inspekta mkuu wa jimbo la Kwilu ya kwanza Jean Pierre Kasonga, anasema ni kutokana na shambulio za wahami, wa, za wahuni wa Mobondo katika kipande kimoja cha mtaa wa Bagata pamoja na matatizo ya fedha wanao wazazi. Taarifa Irene Mboma Luzolo kutoka Bandundu, usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Shule nyingi katika sekta ya Wamba tarafani Bagata hazikufanya kazi katika mwaka wa shule huu tunao, kutokana na ukosefu wa usalama uliosababishwa na wanamgambo wa Mobondo. Vijiji vilivyochomwa moto vilibakia bila wakazi wao, wazazi, wanafunzi na walimu wamekimbia. Haiwezekani kuandaa shughuli za shule katika mkoa huu wa Kwilu. Mkuu wa wakaguzi wa jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza anayesema hivyo, anaashiria kuwa hali hiyo ni moja ya sababu za kushuka kwa idadi ya wanafunzi wa mwaka wa sita, elfu moja mia moja makumi tisa na moja ambayo ni sawa na asilimia saba katika mitihani ya serikali. Jean-Pierre Kasonga pia anasema kuwa hali mbaya ya kijamii ya wazazi fulani pia ni sababu nyingine ya swala hilo. Mwaka huu tunao wanafunzi elfu kumi na tano mia mbili makumi nane na saba wakiwemo wasichana elfu sita mia tisa makumi nane na saba ambayo ni asilimia makumi nne na tano pwendi nane wanashiriki mtihani wa serikali katika jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza. Na jimboni Kasai Oriental, wakazi wa mji wa Mbuji Mai wanafurahishwa na taa kubwa zinazosimikwa katika mabarabara ya Maurice Tshikui na Lise Mwanjadi katika mtaa wa Dibindi. Tangu majuma machache, nguzo zenye kuruhusu kusimikwa kwa taa kubwa kubwa zinasimikwa na kiwanda cha ujenzi Safrimex kinacho kazi ya kusawazisha kilomita makumi tatu na tano ya mabarabara ya mji wa Mbuji Mai. Taarifa Ester Ndalafina, usomi wake Florida Kahambu. Barabara Moris Chikui ambayo inapita mbele ya ofisi ya polisi sasa inawashwa na taa za barabarani za jua. Anaeleza Jean Felix Mutombo, mkuu wa huduma ya kiufundi katika ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVD. Taa hizi za umma zinafurahisha wakazi wengi wa Mbujimai ambao wanasema kuwa kwa sasa inatimia hata saa nne usiku wakitembea barabarani, wakati hapo mbeleni mabandia walikuwa wakivuruga usalama hata majira ya saa kumi na mbili jioni kabla mwanga huo uwekwe. Ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVD ambayo inasimamia kazi hiyo inaonyesha kuwa Safrimex pia itaweka alama za msingi kwenye barabara ambazo tayari zimekarabatiwa. Kwa kifupi, tayari liwali mpya mji wa Kinshasa Daniel Bumba alianza kazi, ni siku ya tano iliyopita, ndiyo alichukua madaraka yake, wakajua mji mkuu wa, wa Kinshasa wanasubiri majibu kwa maswali yanayoelekea usalama maswali ya kijamii na yenye kuelekea mazingira. Hii ni redio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinchasa na walika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Shirak Joakim Shiriake, kiongozi wa ofisi jimboni Kivu ya Kaskazini anayehusika na maswali ya kujitegemea kwa maeneo ya chini na matengeneo ya mashirika ya kiserikali, anasema kuhusu mwenendo wa kazi wa, wa vituo vya uchunguzi wa maeneo ya chini yaani mashauri wa mitaa waliotolewa mafunzo popote katika miji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirak Joakim Shiri yake anaojiwa na sifa Maguru. Jambo baba, jambo journalist. Unatoka kuwafundisha wakonseyer communau awa washauri ndani ya makomini zetu ambao wanatoka kuchaguliwa mbele waanze kazi, mnawapatia mafundisho. Unaweza kutuambia ni mafundisho gani uliwapa na sababu gani hii mafundisho? Unajua leo ndani ya nji yetu tuna katiba mupya yenye inaleta uh, mabadiliko kubwa yenye tunaita reforme yenye tunaita decentralisation, ni mabadiliko ya uongozi yenye inatosha mamlaka fulani fulani yenye ilikuwa ngambo ya pouvoir central huko Kinshasa na kuirudisha ndani ya jimbo, na kurudisha pia ndani ya mtaa kidogo kidogo kwenye watu wanaishi, ili uongozi iwe pembeni na watu wanaoongozewa. Ndiyo maana wakati uchaguzi ilipitikana ndani ya inchi yetu ilibidi wakati wanaweka wale wa viongozi wa chini huku ndani ya mitaa fasi tunaishwa tunaishi wafunzwe vizuri, ili wajue kazi watafanya na kuangalia namna gani watatatua shida zinazokumba eh, wale watu wenye wanaongoza kwa jina yao. Hmm. Na mliwafundisha nini? Sisi tuliwafundisha mambo mengi yenye nabidi wanajua kazi yao namna gani watafanya hiyo kazi na uongozi mpya hiyo inafanyika namna gani, na namna gani inabidi wanaishi na population, na namna gani inabidi wanafanya mipangilio ya maendeleo kwa kuhusisha population ile yenye wanakuwa, kwani uongozi wa leo sio uongozi wa kufanya ndani ya office, ni ya kufanya na kuambatana na ile yenye raia anakuambia yenye anataka, ndio itasaidia kukua na confiance entre wa viongozi na wale wanaongozewa, ili kweli eh, development kama maendeleo ikue yenye nambatana na haja ya raia. Sasa Iman, hii swali ya, ya decentralisation, watu wengi, wakaaji wengi hawaelewi vizuri wakaaji. Sasa unawaambia nini, namna gani wakaaji watajikamata vis-a-vis ya awa wa conseil communal Hawa wakoseye comuno ni wabunge wanaoishi na hiyo raia ndani ya mitaa yao, ndani ya ville, ndani ya commune, ndani ya sekteur na ndani ya sheferie, na wao ndio wanahusika na mipangilio ya kuvote hiyo madesizio yenye iko ikivala ya malwa ku nivou national, na wao ndio wanakontrole kazi ya viongozi wa maire de la ville, bukomestre, chef de sheferie na chef de sekteur ili yote yenye vyo hao viongozi wanafanya iambatane na haja ya raia. Na hiyo ndio kazi na hiyo ndio e, yenye tuliongea nao na wameelewa sana, na mi nafikiri mabadiliko e, itaanza a partir ya base gisi wanasema Mdye. Sasa, i wakati ya état de siege awa wakonseyer communaux watatumika wala itakuwa namna gani? Unajua état uh, de siege iko mipangilio ya muda yenye inashimamisha vipengele fulani fulani ya katiba kwa kuweka eh, kazi ya, yenye iko exceptionnel na tuna um, uhakika kama gisi waliruhusu wali uchaguzi ifanyike kwetu na kuweka wao wa hawa makose ma, ma yeko mino, kwani hiyo ndio eh, eh, mwisho ya processus elektoral kwenye inapashwa ishia na kuendelea huko chini tuna uhakika kama uh, etadi siege itaacha uh, wakati ili au wafanye wa, wa kazi yao na kuitoa ili, uh, kila mtu afanye kazi yake, askari aende kupigania inji na wale waliochaguliwa na, na raia kwa uchaguzi yenye rais aliruhusu kufanyika hapa, wafanyao kazi yenye raia inasubiri kwa wao mm. Asante sana Bwana Shiraki Radio Kapi, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wahami wa vita wa makambi ya Kashaka na Shabindu katika kata Mugunga walihimizwa mwisho wa jumajana kuhusu namna ya kutatua ugomvi, azimio za kimya na maisha ya pamoja, ni mpango wa shirika Africa Inclusion unaoelekea utimizi haraka wa mradi wa wahami wa vita kutoka Masisi, Sake na Ruchuru wanaoishi katika makambi kando ya mji wa Goma. Ni katika lengo ya kuwaonyesha namna ya kuzuia ugomvi huenda unaoweza jitokeza kati ya wahami, ndiyo swali alitutayarishia mwenzetu wa Goma, Denis Lukeso, katika ripoti ya Sifa Maguru. Kulingana na naibu kiongozi wa Africa Inclusion, watu wanapokuwa kwenye harakati, wanatoka asili tofauti, wana tabia tofauti, hakika pia kuna mabishano au migogoro ambayo inaweza kuwapambanisha. Ni katika lengo hii ili kuzuia migogoro hii hasa kwamba Africa Inclusion imeanzisha uhamasishaji huu, kama vile Bi Arline Barishuti anavyosema hapa. Mizozi inapashwa uko kwenye kuko tofauti kama vile mshidi deplase kuna mizozo sana sana wakati misaada zinafika. Hata kama konflikt zinakuwa katu, ni lazima kujikinga nazo njoo maana tunawafundisha wadeplase namna gani kuzitatua ili waendelee kuishi pamoja. Tuisenge Ndabateze Elizabeth, makamu wa kiongozi wa waliohamishwa katika tovuti hii, anasema kuwa ufahamu huu umekuja kwa wakati nzuri kabisa. Afrika inkls imetufundisha juu ya konfli vrema, kila mtu amejiretruve. Najua mi na mwenzangu tutaweza ishi hivi na hivi, kuko mwenyiko na, na konfi mina tuteza fju konfli tuevite, tulitokea mbalimbali. Konfli hazezi kosa tu, mwatu bametwambia vrema ginsi ya kuprevenir Msamaha na umoja ni miongoni mwa njia zingine za kuzuia migogoro hii, anaamini Masalio Shalomo Jerome, mwakilishi wa wakuu wa vitalu. Yeye anazani kwamba mara tu maadili hayo mawili yatakapotumika, kutakuwa na migogoro michache kwenye tuvuti boto. Ameanza kusema kila mtu kunyali tukaka alafu saa tuko mukambi tunakuwa tuko ndani ya brasaje toke mkimbizi, hakuna kabila mobukimbizi. Nikusema mobukimbizi sio bote, tuko mutu mmoja na ule mutu anaitwa jina yake ni mkimbizi inafasi wa kimbizi tukue mtu moja tukue na nia moja tukue na sameauna problem tuiresoudre mjama, tumefurahi hivi. Kwa upande wake, afisa wa usafi katika eneo la Kasha Shabindu Desire batasema kalio, anawataka vijana na viongozi wengine wa tofuti hili nao kutoa elimu kwa wenzao. ni kwetu tusikale ama bipotere ndani mwetu, sie benye tumebifata na siye twende kule kutere kwenye tunasikia kofui Tuna, eh, tulipatai komfri mama ama papa ama kijana komfri ah, ni ya mubaya sababu komfri inauwa, unaweza weka ile kakanda katafikia na mubatoto inafikia na watu wanakufa. Mbali na mabadilishano hayo, shirika lilitoa mchango wa vyakula na vitu visivyo chakula kwa wale waliofahamishwa. Shirika Coracon inaahidi kuendelea kufanya kazi ili kuongeza ushiriki wa wanawake katika vyombo vya habari jimboni Kivu Kaskazini. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.