Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni redio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa habari zetu kwa kifupi. Jimboni Kivu ya kusini, ofisi ya Monisko Bukavu itafungwa kiserikali hii siku ya pili. Ni kutokana na mwenendo wa kuondoka kwa utume wa umoja mataifa katika jimbo hilo ulioanzishwa tangu mwezi wa kwanza uliopita. Mwanzo jana siku ya kwanza, bila shaka popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa mtihani wa kawaida wa mwisho wa kipindi cha sekondari. Wakati wa kuanzishwa rasmi mjini Kinshasa, waziri mkuu alionyesha furaha yake mbele ya juhudi ya serikali na ya watumishi wa wizara ya PST katika matayarisho mazuri. E, jimboni Ituri, mahakama makuu ya kijeshi ilianzisha kesi ya maofisa wakuu wa FARDC wanaopatikana katika operesheni za kupinga makundi ya silaha, wanashutumiwa uwizi wa fedha na tena waliuzisha mavazi ya kijeshi ya FARDC kwa waasi wa kundi la silaha zai. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kusini, ofisi ya MONUSCO Bukavu itafungwa kiserikali hii siku ya pili ni kutokana na mwenendo wa kuondoka wa utume wa Umoja wa Mataifa katika jimbo hilo ulioanzishwa tangu mwezi wa kwanza uliopita. Maandamano ya kiserikali yatafanyika pakavumu katika mtaa wa Kabare, mbele ya wa wakuu wengi pamoja na wale wa MONUSCO mwanzo hii siku ya kwanza wa mtihani wa kawaida wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne kwa yote inchini wapo karibu wagombea 1962 hapa mjini kinshasa ni waziri mkuu ndiye alianzisha mtihani huo kunako lise monseigneur shaumba huyu alionesha furaha yake mbele ya juhudi za serikali na ya watumishi wa wizara ya epst katika matayarisho judith suminwa aliunga mkono wagombea wote, na kuwaomba watumike vizuri. hata hivyo mjini kinchasa mtiani uliendeshwa katika hali mzuri Alisema inspekta mkuu wa EPST. Lakini wanafunzi wa shule zimoja walikosa vitambulisho na nafasi zingine iliomba kuongeza vikaratasi vya mashindano yali. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wanafunzi wa vituo vya Bweremana ya kwanza na ya pili katika eneo la Mufuni Shanga, usultani wa Bahunde mtaani Masisi, wanasema wanafurahishwa na wanatoa shukrani kwa serikali kwa siku hii ya kwanza mtihani. Wanahakikisha kwamba ijapokuwa hali ya usalama isiyo ya ustawi katika mtaa wa Masisi kutokana na uwasi wa M23 unaoungwa mkono na Rwanda, waliendesha mtihani katika hali ya kimya, miongoni mwa wale wa kituo cha Kabali kasha Pabeni. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wagombea ya elfu tano walihudhuria kwenye mtihani huo wakitawanywa katika vituo 15 mjini humo lakini wa kuwaofishi ndogo ya Pestebeni walijulisha kwamba hawakupata mgombea kati ya wahami kinyume ya mwaka jana. Maelezo mengi nawe Gevis Salumu ni kwenye shule la kisekondari la Roche Belle iliyoko ndani ya kata Mabolio katika manispa ya Bungulu ndo mtihani huu ulizinduliwa rasmi na mea wa muji wa Beni. Kwa mwaka huu tarafa ya Epst Beni haikwerekodi visa vyovyote vya wanafunzi wa kimbizi kama mwaka mwingine, gisi alivyofafanua Olivier Matsorolenge, mwongozi wa tarafa hii ya elimu. Asema kwamba hakuna na mwanafunzi mkimbizi yeyote aliyefika kwenye ofisi yake ili kujiandikisha, gisi wakuu wake walitoa hii pendekezo ya kuwapokea wanafunzi wote wakimbizi wa mwaka ya sita ya kisekondari. Baadhi ya wanafunzi wanaoshiriki kwa mtihani huu wanauhakika kwamba watafaulu, gisi alivyofafanua Wilfrid Kayaya ambaye tulikutana kwenye kituo kinachopatikana kwenye shule la Bungulu baada ya kumaliza mtihani wa utamaduni siku ya kwanza hii. Kwa upande wake, msimamizi wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya pili asema kwamba hakuna matukio yoyote yaliyoripotiwa. Katika eneo hilo wanafunzi wakimbizi wanahudhuria kwa mtihani huo bila wasiwasi, kwenye vituo vilivyo karibu, gisi alivyosema Salomo Shalumo Beni, Grevi Salumu, Radio Kapi jimboni Ituri. Vituo vyote vya mtihani huo wa kawaida vilifungua milango, ijapokuwa hali mbovu ya usalama katika maeneo ya mitaa ya Jugu, Irumu na Mambasa, hali waliojionea binafsi wakuu wa sekta ya masomo wakati wa kuanzisha rasmi kwa mtihani huo mjini Bunia walijulisha kwamba hatua za usalama zilikazwa katika maeneo ya hatari ajili wanafunzi waendeshe mtihani huo bila shaka. Na katika jimbo la Chopo wapo karibu elfu makumi mawili wagombea waliohesabiwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na ine miongoni mwao ni wasichana karibu elfu mnane na wanaume karibu elfu kumi na mbili. Idadi hizo zilitangazwa hii siku ya kwanza mjini Kisangani na inspekta mkuu jimboni wa Chopo wakati mtihani ulianzishwa rasmi na gavana kwa muda kunako shule lisanga mtani Chopo. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkoli wanafunzi zaidi ya elfu kumi na tisa mia tisa makumi nne na sita wanagawanywa katika vituo makumi sita na moja vya mitiani ikiwa ni pamoja na makumi tano na moja katika mji wa Kisangani na zingine kumi katika jimbo la elimu la Chopo A. Kwa bahati ilo gavana makamu walisifu juhudi zinazofanywa na, na Rais wa Jamhuri katika kuboresha hali ya maisha ya walimu. Didier Lumoyo Iteku pia amewasifu watendaji wa elimu jimboni kwa kukamilisha programu ufundishaji. Kwa upande wake mkuu wa mkoa wa elimu chopo a Alaye mwimbi wa Mwimbi aliwataka wahitimu wa, wa mitihani hiyo kuchukulia mitihani hiyo kwa utulivu. Nia ni ya mamlaka ni kuona wahitimu wanafunzi hawa kupata ushindi kwa kiasi kikubwa, na hasa kwa wengine kupata udhamini bora uliotolewa na Fondation Denise Nyakeru kwa wanafunzi ambao wanapata alama bora katika mitihani hii na jimboni Kongo Central, inspekta mkuu Veronike Atanjo anafadhaishwa na idadi ya chini katika chuo cha maendeleo katika jimbo hilo la kilimo. Huyo anaomba wazazi na walimu wahamasishe watoto katika kituo hicho kwa kupinga njaa na malisho mabaya, jimboni Kongo Central. <tune> jimboni Ituri, mahakama makuu ya kijeshi ilianzisha kesi ya maafisa wakuu wa fardese wanaopatikana katika operesheni za kupinga makundi ya silaha. Kwa mjibu wa duru za sheria, wanashutumiwa uwizi wa fedha na tena waliuzisha mavazi ya kijeshi ya fardese kwa wasi wa kundi la silaha Zair. Musemaji wa fardese jimboni Ituri alijulisha kwamba kesi hiyo inalengwa kukaza maadibisho katika majeshi ya fardese. Taarifa ya Marcel Kizabiamungu, usomi wa Ezekiel Muzalia. Kwa ujumla ni maafisa kenda wa jeshi kamili FARDC miongoni mwao kanali mmoja ndio waliitishwa na sheria ya kiaskari jimboni Ituri. Kati yao kunapatikana mkuu mmoja wa uongozi wa eneo la 32 la kijeshi muhusika na ulinzi wa vyombo vya kiaskari kwenye sekta la FARDC na makamo wake wa kituo cha 1301 katika tarafa la Jugu, ndani ya kibarua cha kumwarifu liwali wa jimbo la Ituri lililo tuli. Juma iliyopita ikulu ya mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi jimboni Ituri unasema ya kuwa unashtaki maafisa hawa wa kijeshi kwa makosa ya uporaji wa vifaa vya kiaskari na makosa mengine za uandishi. Vyanzo vya kisheria vinajulisha ya kwamba washitakiwa wa moja wanakuwa korokoroni mjini Bunia. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri, luteni Juli Ngongo, anajulisha ya kwamba wakuu wa kiaskari wa jimbo wanasalimu tendo hilo la sheria kwa ajili ya kukomesha nguvu za utendaji za vikundi vya wanamugambo. Kwa wakati huo, uchunguzi unaendeshwa kwenye sheria ya kiaskari ili kugundua watu wote ambao wanahusika ndani ya kesi hilo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi jimboni e, Kivu ya kaskazini. Wahami wa vita wana matatizo ya wa kutolewa matibabu katika maeneo waliokimbilia, hasa wa mama wazito ni wanawake wa wahami wanaoishi katika makambi ya mtawa Nyiragongo, wakiwa mbali na kituo cha afya cha Kanyarutinya ambako wanatolewa matibabu bila malipo. Ni shirika lisilo la kiserikali Aprosid la eneo ya Kibati ndiyo liliona hali hiyo. Kituo hicho kinaomba wakuu wa kiserikali walete suluhisho ya haraka kwa matatizo yale yanayogusa maelfu ya wahami wanawake wazito na wakaaji wahami. Maelezo mengi nawe Sifa Maguru. Wajawazito hawa hulazimika kusafiri umbali mrefu kwa miguu, na wakati mwingine hulazimika kulala karibu na hospitali ili kurudi siku ifuatayo kwa mashauriano ya ujauzito. Vikwazo ambavyo haviwarahisishie kazi wanawake wengi waliokimbia makazi yao, ambao tayari wanakabiliwa na mazito kadhaa na hali ngumu ya maisha. Kutokana na hali hiyo, hawafuati hudumu za kabla ya kujifungua mara kwa mara, jambo ambalo linawaweka kwenye hatari kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuharibika kwa mimba, vifo vya uzazi na mengine. Innocent Uisabe, kiongozi wa shirika hilo ndogo, anafasiria na vifo hivyo mara na mara vinasababishwa na kukosa matibabu. Unaona, kituo cha afya cha wakimbizi kinapatikana hapa Kanyaruchinya, ijapokuwa wakimbizi ni wengi, wamoja wanapatikana huko sehemu za Rusayo, wengine muja hata fasi zingine, kuna kituo kimoja. Hiyo inasababisha shida mkabambi sana, ambayo inaomba ipate suluhisho. Anaongeza kama matukio haya ya vifo vinavyotokana na ukosefu wa huduma za matibabu hayahusu wajawazito wa peke yake, hasa zaidi watoto na wazee. Radio Kapi. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika kasita kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Ni kipindi kilichotayarishwa na Denis Lukeso, naye Sifa Maguru. Mwalikwa wetu ni Shirak Joakim Shiriake kiongozi wa ofisi jimboni Kivu ya Kaskazini, anayehusika na maswali ya kujitegemea kwa maeneo ya chini na matengenezo ya mashirika ya kiserikali, anasema kuhusu mwenendo wa kazi wa vituo vya uchunguzi wa maeneo ya chini yaani mashauri wa mitaa waliotolewa mafunzo popote katika miji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirak Joakim Siriaki anahojiwa na Sifa Maguru. Jambo baba. Jambo journaliste. Unatoka kuwafundisha wa conseiller communal awa washauri ndani ya makommune zetu, ambao wanatoka kuchaguliwa mbele, waanze kazi, mnawapatia mafundisho. Unaweza kutuambia ni mafundisho gani uliwapa na sababu gani hii mafundisho? Unajua, leo ndani ya inchi yetu tuna katiba mpya yenye inaleta uh, mabadiliko kubwa yenye tunaita reforme yenye tunaita decentralisation, ni mabadiliko ya uongozi yenye inatosha mamlaka fulani fulani yenye ilikuwa ngambo ya pouvoir central huko Kinshasa na kuirudisha ndani ya jimbo na kuirudisha pia ndani ya mtaa, kidogo kidogo, kwenye watu wanaishi, ili uongozi iwe pembeni na watu wanaoongozewa. Ndiyo maana wakati uchaguzi ilipitikana ndani ya inchi yetu, ilibidi wakati wanaweka wale wa viongozi wa chini huku ndani ya mitaa fasi tunaishi, wafunzwe vizuri, ili wajue kazi watafanya na kuangalia namna gani watatatua shida zinazokumba eh, wale watu wenye wanaongoza kwa jina yao. Hmm. na mliwafundisha nini? Sisi tuliwafundisha mambo mengi yenye nabidi wanajua kazi yao namna gani watafanya hiyo kazi na uongozi mpya, hiyo inafanyika namna gani, na namna gani inabidi wanaishi na populasyon, na namna gani inabidi wanafanya mipangilio ya maendeleo kwa kuhusisha populasyon ile yenye wanakuwa. Kwani uongozi wa leo sio uongozi wa kufanya ndani ya ofisi, ni ya kufanya na kuambatana na ile yenye raia anakuambia yenye anataka, ndio itasaidia kukua na confiance entre wa viongozi na wale wanaongozewa, ili kweli e, development kama maendeleo ikuwe yenye inaambatana na haja ya raia. Sasa iman hii swali ya, ya decentralization, watu wengi wakaaji wengi hawaelewi vizuri wakaaji. Sasa unawambia nini, namna gani wakaaji watajikamata visavis ya wa wa conseil communal hawa wakoseye communo ni wabunge wanaoishi na hiyo raia ndani ya mitaa yao, ndani ya ville, ndani ya commune, ndani ya sekteur na ndani ya shiferie. Na wao ndio wanahusika na mipangilio ya kuvote hiyo ma madesizion yenye iko ikivala ya malwa ku nivou national, na wao ndio wanakontrole kazi ya viongozi wa mer de la ville, bukomes, chef de shiferie na chef de sekteur ili yote yenye vyo hao viongozi wanafanya iambatane na haja ya raia, mm. Na hiyo ndio kazi, na hiyo ndio e, yenye tuliongea nao na wameelewa sana. na mimi nafikiri mabadiliko e, itaanza a partir ya base gisi wanasema ndiye. Sasa i wakati ya etat de siege awa wakonseyer communaux watatumika wala itakuwa namna gani? Unajua e, etat de siege iko mipangilio ya muda yenye inashimamisha vipengele fulani fulani ya katiba kwa kuweka eh, kazi ya, yenye iko exceptionnel na tuna um, uhakika kama gisi waliruhusu wali uchaguzi ifanyike kwetu na kuweka wao wa hawa makose ma yeko mino kwani hiyo ndio eh, eh, mwisho ya prosesus elektoral kwenye napashwa ishia na kuendelea huko chini tuna uhakika kama uh, etadi siege itacha uh, wakati ili au wafanye wa, wa kazi yao na kuitoa ili uh, kila mtu afanye kazi yake, askari aende kupigania inji na wale waliochaguliwa na, na raia kwa uchaguzi yenye rais aliruhusu kufanyika hapa, wafanyao kazi yenye raia inasubiri kwa wao mm. Asante sana bwana Shiraki <laughs> Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wahami wa vita wa makambi ya Kashaka na Shabindu katika kata Mugunga walihimizwa mwisho wa jumajana kuhusu namna ya kutatua ugomvi, azimio za kimya na maisha ya pamoja. Ni mpango wa shirika Afrika Inclusion unaoelekea utimizi haraka wa mradi wa wahami wa vita kutoka Masisi, Sake na Ruchuru wanaoishi katika makambi kando ya mji wa Goma. Ni katika lengo ya kuwaonyesha namna ya kuzuia ugomvi huenda unaoweza jitokeza kati ya wahami. Ndiyo swali alitutayarishia mwenzetu wa Goma, Denis Lukesu, katika ripoti ya sifa Maguru. Kulingana na naibu kiongozi wa Africa Inclusion watu wanapokuwa kwenye harakati, wanatoka asili tofauti, wanatabia tofauti hakika. Pia kuna mabishano au migogoro ambayo inaweza kuwapambanisha. Ni katika lengo hii ili kuzuia migogoro hii, hasa kwamba Africa Inclusion imeanzisha uhamasishaji huu, kama vile Bi Arline Barishuti anavyosema hapa. Mizozi inapashwa uko kwenye kuko utofauti, kama vile msidi de plasi kuna mizozo sana sana wakati misaada zinafika, hata kama konflikti zinakuwa tu, ni lazima kujikinga nazo. Ndio maana tunawafundisha wadeplase namna gani kuzitatua ili waendelee kuishi pamoja. Tuisenge ndabateze Elizabeth, makamu wa kiongozi wa waliohamishwa katika tovuti hii anasema kuwa ufahamu huu umekuja kwa wakati nzuri kabisa. Afrika inclusive imetufundisha juu ya konflik vrema kila mtu amejiretrouve, najua mina, mwenzangu, hivi na mwenzangu tutaweza ishi ivi na ivika kuko mwenyeko na konflik mina tutaweza five juu konflik tulitokea mbalimbali azezikosa tumbwatu bametuambia ya kuprevenire. Msamaha na umoja ni miongoni mwa njia zingine za kuzuia migogoro hii, anaamini Masalio Shalomo Jerome, mwakilishi wa wakuu wa vitalu. Yeye anazani kwamba mara tu maadili hayo mawili yatakapotumika kutakuwa na migogoro michache kwenye tuvuti bote, absha kusema kila mtu yaliukaka. Alafu sasa tuko mukambi, tunakuwa tuko ndani ya brassage, toke mkimbizi, hakuna kabila la mkimbizi, nikusema sio sibote, tuko mtu mmoja na yule mtu anaitwa jina yake ni mkimbizi. Ni nafasi wakimbizi, tukue mtu mmoja, tukue na nia moja, tukue moja, tukue, tukue na sameheanauana, problem tuiresoudre mjamaa tunafurahi hivi. Kwa upande wake afisa wa usafi katika eneo la Kasha Shabindu Desire batasema kalio, anawataka vijana na viongozi wengine watofuti hili nao kutoa elimu kwa wenzao. ni kwetu tusikale, ama bipotere ndani mwetu, sie benye tumebifata na siye twende kule kutere kwenye tunasikia konfri. Tuna, eh, tulipata konfri mama ama papa, ama papa kijana ya ah, mbaya sababu konfri inaua unaweza weka ile kakanda katafikia na mbatoto inafikia na watu wanakufa. Mbali na mabadilishano hayo, shirika lilitoa mchango wa vyakula na vitu visivyo chakula kwa wale waliofahamishwa. Shirika Korakon inaahidi kuendelea kufanya kazi ili kuongeza ushiriki wa wanawake katika vyombo vya habari jimboni Kivu Kaskazini. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi. Kwa kifupi, tribunali ya kijeshi ya Bukavu ilihukumu siku ya sita iliyopita askari jeshi saba na polisi moja kwa miaka saba hadi kumi na tano ya kufungwa kwa ubakaji zaidi ya wasichana wamzulendeshwa pakatana katika mtaa wa Kabare kupitia usaidizi wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na washiriki wake. Mtaani Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kiongozi wa kijiji cha Kembeho katika lokalite ya Visiki Mambombo zaidi ya kilomita makumi tano magharibi ya Beni aliwawa siku ya sita iliyopita na watu wenye silaha za kienyeji wasio badojulikana. Shirika la raia la mahali linaomba wakuu wa kiserikali watafute wajambazi waliopanga na waliotenda mauaji yale. Duru za mahali zinajulisha kwamba sababu huenda kuwa ugomvi wa udongo katika eneo hilo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.