Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nayo watangazi ya kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Waziri mkuu aliwasili jana siku ya tatu mjini Goma nyuma ya mchana, kwa ziara ya kuwaunga mkono wa wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa matatizo wanayo mbele ya hapo Bibi Judith Suminwa alikuwa katika jimbo la Kivu ya Kusini na kuzungumzia na pande nyingi za kijamii kuhusu makazi yanayongoja serikali yake mjini Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kuna ripoti ya uhaba wa maji safi kutoka kiwanda cha Regidezo, hali inayogusa wakaaji wengi wanaotumia maji ya visima. Ni sababu ya mazao ya chini ya maji, wanasema wakuu wa kiwanda hicho. E, jimboni Kwilu zaidi ya watu makumi tano waliumwa na umbwa wanao wayawaya tangu siku chache, mtaani Diofa karibu watu wawili waliwawa, zajulisha duru za shirika la raia la mahali pamoja na vituo vya afya. Karibuni maratena waziri mkuu aliwasili hii siku ya tatu nyuma ya mchana mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini, kiisha Bukavu. Ni kipindi cha pili cha ziara ya kiserikali ya Judith Tumina katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjini Goma alikaribishwa na liwali wa jimbo na memba wa kamati ndogo ya usalama pamoja na umati wa watu kunako uwanja wa ndege wa kimataifa. Wasaidizi wake wanasema ni ziara ya kuwaunga mkono wakaaji wa jimbo hilo wenye matatizo mengi na wanao matumaini kwa ujio wake. Mjini Bukavu, ziara ya kazi ya waziri mkuu jimboni Kivu ya Kusini iliruhusu pande nyingi za kijamii kusema kuhusu makazi yanayoongoja serikali yake. Huko alichungua makazi ya ujenzi wa barabara ya taifa nambari tano itakayohusu mwenendo wa watu na vitu vyao bila kupita nchini Rwanda. Maelezo mengi nao Jean Kasami. Sehemu ya barabara ya taifa nambari tano ambayo alizuru Jidite Suminwa inakuwa na mafaa makubwa, ndiyo hiyo inaunganisha Bukavu, Bujumbura, Uvira na Fizi. Kutengenezwa kwa hiyo barabara Bukavu hadi Kamanyola kutaepusha wakongomani kupita Rwanda, wapende wasipende. Waziri mkuu anaomba shirika ambalo linaendesha kazi ya ukarabataji lifanye haraka, ili wakongomani waanze safiri pamoja na vitu vyao bila kutegemea barabara ya nchi jirani. Waziri wa kazi za miundombinu hakukuwa katika ujumbe wa mawaziri wenzake, yule wa mambo ya ndani, wa ulinzi, wa bajeti na waziri wa habari. Kisha kuzuru barabara nambari tano, sehemu inayokarabatiwa, waziri mkuu pamoja na ujumbe uliomsindikiza alitembelea Kalambo ambako alihitimishia ziara yake siku ya pili jioni hadi usiku wa manane, Jidite Suminwa alihojiana na wawakilishi wa vikundi mbalimbali mbali vya shirika la raia kuhusu mahitaji gani makubwa yanastahili kutanzuliwa ili jimbo la Kivu ya kusini lipate kuendelea. ukavu Jean Kasami, Radio Okapi. Kwa kifupi tena, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Jenerali Meja Peter Chirimwami, anaomba wanafunzi wa kipindi cha mwisho wa sekondari wasitende vitendo vibaya wala vya fujo kisha mtiani wa serikali utakaokomeshwa hii siku ya ine, katika tangazo iliyosomwa na Jenerali Dani Yangba, mshauri mkuu wa liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyo anajulisha wanafunzi kwamba inakatazwa kukata mavazi yao ya masomo na kupatikana nafasi ya kuuzisha pombe kwa kusherekea mtihani huo. Monisco ilitolea hii siku ya tatu gereza kuu ya mji wa Beni Kangwai kituo cha matunzo. Chumba hicho kitasaidia wafungwa kupata matibabu katika gereza kuu hiyo iliyokuwa na matatizo ya matunzo. E, katika mji wa Butembo jimboni Kivu ya Kaskazini, kuna ripoti ya uhaba wa maji safi kutoka kiwanda cha REGIDESO. Wanao maji ni karibu wakazi elfu mia sita kwenye milioni mbili ya watu katika mji huo. Ni sababu ya mazao ya chini ya maji safi, wanasema wakuu wa kiwanda REGIDESO. Hali nayogusa wakaaji wengi wanaotumia maji ya kutoka katika visima mbalimbali mbali mjini humo. Maelezo mengi nawe Grevis Salumu. Ni viwanda viwili pekee vya REGIDESO ndio vinasambaza maji ya kunywa jijini Butembo. Kumepita zaidi ya miaka kumi, kuzeka kwa viwanda hivi hairuhusu uzalishaji bora wa maji na inasababisha ukosefu wa maji ya kunywa kwenye manispa mane pa Butembo. Idadi kubwa ya watu hukimbilia kwenye visima vya kibinafsi au vile vilivyojengwa na mashirika ya siyo ya kiserikali. Naomi Kabuya ya mkazi kwenye kata Biondi ndani ya manispa Kimemi alishuhudia asema kwamba matatizo ni mengi kupata maji ya kunywa hasa kwa siku hizi za kipwa. Salamati Kavira, mkazi kwenye kata Kambali ndani ya manispa Vulamba, anaomba usaidizi wa viongozi nchini Diarasi ili kutatua tatizo hili la ukosefu wa maji ya kunywa, kwani hali hii imekwisha kudumu. Kwa upande wake Flora Kasereka Kaniki, msimamizi kwa muda wa Regideso pa Butembo, anafafanua kwamba kazi ya ujenzi wa kiwanda kia tatu kia kuzalisha maji ya kunywa inaendelea. Hii ataruhusu Regideso kukuwa na uwezo wa kutoa maji vizuri. Kwa upande mwingine, mkuu wa tawi na inahusika na mambo haya kwenye ofisi ya meya wa mji wa Butembo asema tayari amewasilisha ombi hili kwa wakuu wake ili suluhu ipatikane. Beni, Grevi Salumu, Radio Kapi. Katika jimbo la Tshopo, balozi wa muungano wa nchi za Ulaya katika jamhuri ya ka kidemokrasia ya Kongo alizindua siku ya pili pa Yangambi mradi wa senta ya kimataifa ya utafiti wa mwitu sifor. Ni kiwanda kikuu kitakachotoa umeme wa thamani ya kilowati mia moja makumi mane. Nicolas Berlanga Martinez anadai wakaji wa kando wafaidishwe na mradi huo. Jacques Mukonkole anatupotia kutoka mji wa Kisangani. Kiwanda cha cogeneration ni miundombinu ambayo inatoa nguvu ya kijani. Inatumia shipse za mbao kwa kupata biomas ambayo inabadilishwa kuwa umeme na joto. Kwa mkurugenzi mkuu wa INERA Dominique Kankonde, kuanzishwa kwa kiwanda hiki kutakuza uchumi wa chombo hiki kupitia shughuli za kuzalisha kipato. Sababu zote mbili, bila shaka, zinapasha kuendesha mabadiliko ya hali ya maisha na hali ya uzalishaji kwa ustawi wa muda mrefu mrefu wa jamii zetu zinazoishi katika mazingira ya Yangambi. Muradi huu wa CIFOR uliwezekana kwa ufadhili kutoka Umoja wa Ulaya. Kuwa ujumbe wa shirika hili nchini DRC, Nicolas Berlanga Martinez anapendekeza kwamba wakaaji wa Yangambi pia waweze kufaidika nayo. Uwepo wa CIFOR ndani ya Yangambi bado ni wa muda mrefu na unaahidi zaidi, kwa mujibu wa mkurugenzi wake Paulo Cheruti. Hii itawezesha kutekeleza miradi mingine ya maendeleo kwa msaada wa washirika wake yote. Muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Jimboni Kasai Oriental, wakulima wengi pamoja na mashirika mengi ya Katanda, Lupatapata na Kabe ya Kamwanga walifaidishwa na vyombo vya kazi pamoja na mbegu ya kukaza mazao ya kilimo katika maeneo yao. Ni usaidizi kutoka mpango Padrir katika lengo ya kukaza mazao ya kilimo uchuruzi na makazi ya sekta hiyo inayoguswa na mabadiliko ya ardhi. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa mshiriki wetu Florida Kahambu. Ni ndani ya mfumo wa utekelezaji wa mradi wake huo ambapo Padrir iliendelea na usambazaji wa vifaa na mbegu za kilimo kwa karibu wakulima kumi wa kuzidisha kilimo na kwa vyama vya wakulima vya Kabe ya Kamwanga na Lupa Tapata na Katanda. Sherehe hiyo iliongozwa na waziri wa kilimo katika eneo la Pemeko huko Mbujimai. Prastumba anayesimamia mradi huo wa Padri anaonyesha kuwa lengo kupitia shughuli hii ni kuongeza mavuno hasa katika jimbo la Kasai Mashariki kumbuka kuwa Padrir inakusudia kununua mbegu zitakazozalishwa na wanufaika hao ili ziweze kusambazwa kwa wazalishaji wengine wa kilimo na vyama ambavyo viko katika mchakato wa kutambuliwa jimboni Kwilu. Zaidi ya watu makumi tano waliumwa na umbwa nao wayawaya tangu siku chache katika kijiji Mateko kinachopatikana katika eneo la afya la Mokala mtaani Diofa karibu watu wawili waliuawa, zajulisha duru za shirika la raia la mahali pamoja na vituo vya afya. Taarifa Irene Mboma Luzolo kutoka Bandundu, usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Kwa jumla watu makumi tano na mbili waliumwa na mbwa wanaogaragara mtaani katika muda wa chini ya wiki mbili huko Mateko, kijiji kilicho katika mtaa wa afya wa Mokala katika tarafa la Idiofa. Miongoni mwao wawili walikufa. Vinaripoti vyanzo vya afya na vyama vya kiraia vya pahali ambavyo vinatoa habari. Walionusurika wanalazwa katika kituo cha afya cha eneo hilo kwa huduma ifaayo. Kwa sasa wakazi wa eneo hilo wameamua kuwaua mbwa wote ili kujikinga na hatari ya kuambukizwa magonjwa ya mbwa. Kwa Fredi Kaiba, mkuu wa mashirika ya kiraia ya sekta ya Kalo, kumekuwa na mbwa ambao haijulikani kama wana magonjwa au hapana. Ili kukabiliana na hali hii idara ya afya ya mkoa wa Kwilu imetoa kwa mtaa wa afya wa Mokala kundi la dozi mia mbili makumi tano za chanjo dhidi ya magonjwa ya mbwa ili kuwachanja wale wote walioumwa. Kumbuka kuwa mwaka jana zaidi ya watu makumi mbili pia waliumwa na mbwa na vifo tatu vilirekodiwa katika mtaa wa afya wa Kiputu ambao bado uko katika tarafa la Idiofa. Hii ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Augustin Mulongoi Masandi, kiongozi wa stesheni ya shule la utafiti wa kilimo Inera Salubezia, pamoja na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Anasema kuhusu hali ya stesheni hiyo inayopatikana kwenye umbali wa kilomita 187 na mji wa Kindu, katika sekta ya Beiya mtaani Mpangi. ni difikilté ya kwanza tuko nayo ni ukosefu wa fasi ya bashersher kuikala. Donc comme vous pouvez le constater, station Salubezia ilikuwa cree alepoke cetai c'était d'ailleurs un centre ya adaptation, alor kwa leo ikakuwa transforme ku station ya general Salubezia. Alor manyumba yote ambayo mzungu aliacha nayenga kwa sasa inakuwa katika hali ambayo haiko ya mzuri sana, inafanya de sorte que ba jeune shersher ya station abapate Nini basi tunapasha kuelewa kuhusu hiyo mkataba wa makubaliano nye mume toka kusaini nyinyi station inera salubezia na partenaire wenu padri? Kufatana na hiyo mkataba ambayo tulifanya sisi, si, na programme padrir ndani kunakuwa ile banaita ma objectif, na ndani ile ma objectif programe padrir alitukamilisha kusema kwamba atatia mamoyen ku station inera salubezia na atadote ma materiel. C'est comme ça tre jeune ya posibilite ke bajeune shersher bawe forme se komesake padrir alitukubalia kusema kwamba atapita katika hali ya kuleta mafunzo makubwa ku bajeune shersher yetu ambayo biko ndani ya station eneral salubsi gisi mumepata hiyo mamateriel ya oratoire. Yani tunaweza kusema kwamba jimbo la manyema haitakuwa tena na hiyo shida ya kudependre na ma province yengine kuhusu mimea mbegu. Tunakamilisha hapa mama journaliste, ya kwamba province ya manyema haitakuwa tena na shida kuhusu tunaamini kusema kwamba wakaaji wa jimbo la Manyema watakuwa wanapata sasa mbegu ambayo inakuwa ya mzuri yenye kutoka fasi ambayo inastahili kuproduire mdonge mbegu nzuri ya kupanda. Na namna gani wale wa agri multiplicateur wanakuwa wakiaccede kuiye mambegu nye mmekuwa nayo kwa wale wa agri multiplicateur kuaccede kuile mbegu ni simple sana, biko en partenariat avec projet Padrir. Namna gani mashirika ya vijiji ya mkopo na akiba yanaweza saidiwa katika mwenendo wa kazi ni swali lililozungumziwa inapita siku chache mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kati ya wakuu wa mashirika ya fedha na wataalamu wa sekta hiyo. Mafasirio kamili na Wesifa Maguru. Mbele ya yote mfahamu kwamba kundi hizi za AVEC zinajumuisha wakaaji katika vikundi ndogo ndogo wanaojiongoza peke yao, wanachangia fedha kwa ajili ya kugharamia shughuli zao ndogo ndogo ndogo za kuwaingizia kipato kwa njia ya mikopo inayozunguka. Lengo ni kuwasaidia wale wenye pato ndogo hasa zaidi wa mama ambao hawana uwezo wa kupata mikopo ya benki kuu ili kuinua uchumi wa familia zao. Kayenga Matumojon, mmoja wa viongozi wa AVEC, anaeleza hapa baadhi ya matatizo inayojitokeza katika utendaji kazi wa vikundi vyao. Pesa za AVEC ya Association Villageois zinasaidia kila mwanamemba kwa kuweza kufanya kazi yake ndogo alioro. Wakati mwanamemba mmoja anachukua mkopo na anakuwa na shida ya kurudisha ile, ndio inakuwa shida ya kwanza. Shida ya pili ni ile wakati ambapo AVEC sasa anapenda naye apate mkopo kwa ajili ya wanamemba wake shida nakuwa kunivoya ya ile ambayo tunaweza sema kuunivou ya mabanki zimoja zimoja zinakubali kupatia avec mkopo na zingine zinakatala, sababu zinasema avec haina statut juridique yoyote. Bi Muhombo Judith pia anajadili hali zisizofuata sheria kusitoheshimu tarehe ya kurejesha pesa, lakini pia matatizo mengine mbalimbali. Matatizo yenyewe tunakutana mara mingi, tunakutanika na matatizo ya kutokuheshimia muda ya kurudisha pesa ambazo tulizipana kwa man, kwa mwanamemba belea kurudisha ile pesa wanamemba hawaheshimu sana. Ingine tatizo yenye tunapata ni kuhusu mastati. Mastati zetu tumekiaje kutana kwamba tulikuwa tunatumika na stati zenye hazitengenezwe vema. Na ingine tatizo tunakuwa nayo, Demande inakuwa ya mingi, watu wenye wanapenda pesa ni wa mingi, ndani ya vikundi vyetu pesa ni za kidogo, hatuyakuwa na Pesa, sasana, vide, man. Lengo la mkutano huo ilikuwa ni kuibaini tatizo kwa nia ya kupeleka viongozi kuboresha sekta hii ndogo ya fedha. Elwa Kiekire, mkubwa wa Soprope, shirika lililoandaa mkutano hii, anaeleza. Tuliona ni vizuri kabisa tuweze kuanza kazi ya utaalamu ya ujuzi ambayo itatupelekea kuweza kujua nini sasa mwenendo ambao wanaweza kukamata ili waweze kukuwa na vitambulisho, vitambulisho rasmi ambavyo serikali inakubali na kusudi waweze kupata hivyo vitambulisho, na baadaye tuweze kuambia serikali, ona sasa hawa wandugu wanasaidia boresha uchumi wa akina mama, mama wanaboresha pia uchumi wa nchi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mtaani Beni, risasi na silaha kubwa na ndogo ilisikika siku ya pili usiku pa mai Moya, kijiji kinachopatikana kwenye mala wa kilomita makumi manne kaskazini ya Beni, kwa mjibu wa shirika la raia la hapo nyumbani. Hali hiyo ilisababisha mwenendo wa watu wengi waliojielekeza hadi vijiji vinavyo vi usalama. Kwa sasa hali ni ya kimya, za sema duru zetu na katika jimbo la Chopo ifa ya Ngambi inadai ujenzi wa viwanda vyake. Madai yale yalifanyika na katibu mkuu wake siku ya pili, wakati wa ziara ya balozi wa muungano wa nchi za Ulaya. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.