Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Angola alijulisha kwamba anatayarisha upatanishi upande wa mawaziri ajili marais Felix Tshisekedi na Paul Kagame wakutane siku za hapa karibu. Joao Lourenco anahisi jibu kwa ugomvi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda ni kupitia mazungumzo. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilihesabu 303, 136, wa mataifa ili mwezi wa tano uliopita vitendo 336 vya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ndiyo kusema idadi ya vitendo hivyo na ya wahanga ilishuka kuambatana na hizo za mwaka jana, yasema BCNUDH. Shauri ya Taifa ilivunja matokeo ya uchaguzi waliwali wali na makamu wake katika jimbo la Mai Ndombe, ni kutokana na vitendo vya rushwa, uharibifu wa siri ya uchaguzi na vitisho kwa wanabunge. Ujambo mpendo wa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari rais wa jamhuri ya angola alijulisha kwamba ametayarisha upatanishi upande wa mawaziri ajili marais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na wa rwanda wakutane siku za hapa karibu joao lorenso alisema hivyo akiwa katika ziara ya kazi mjini ya abidjan nchini cote d'ivoire jana siku ya ine Mpatanishi huyo aliyechaguliwa na Umoja wa Nchi za Afrika kuhusu ugomvi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda alijulisha kwamba suluhisho kwake ni kupitia mazungumzo. Tumsikilize Joa Lorenso katika masemelo chukuliwa na Alen Irung na kutafsiriwa na Jean Kasami. La guerre n'est bonne pour personne. Vita haina kizuri kwa sisi sote. Vita vinavyopitika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni tatizo pia kwa nchi zote za eneo la Maziwa Makuu. Tunaendelea kutafuta uwanja wa kumaliza vita hivyo, kuanzia mazungumzo ya Rwanda. Viongozi wa ngazi za juu katika mataifa mengi wanatilia swali hilo mkazo. Akuku wake ushindi wa mtuto wa silaha wa kujivunia kwetu. Mlango wa amani ni moja, mazungumzo ni ndiyo tumeanzisha, tunayaendelesha. Matumaini yetu ni kwamba pamoja na uungwaji mkono wa umoja wa nchi za Afrika na wafadhili wengine umoja wa, wa nchi za Ulaya, amani inawezekana katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vifaa walivyotolewa askari jeshi wa FARDC vitawaruhusu kuzuwia mwenendo wa uwasi wa M23 na kuchukua maeneo wanaodhibiti katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ndivyo alisema waziri mkuu mjini Goma wakati wa mkutano na wapasha habari kwa kumaliza ziara yake ya kazi ya siku mbili, huku Judith Suminwa alisema yote aliyosikia na kuona itaruhusu serikali yake kutimiza mpango ya kazi inayo nguzo sita kubwa. Sifa maguru Akitambua kudhibitiwa kwa sehemu ya matarafa tatu kati ya zile za Kivu kaskazini na waasi wa M23, mkuu wa serikali ya Kongo alisema kufurahia kuongezeka kwa nguvu za jeshi la taifa. Zaidi ya hayo, limezaramia kukomesha uvamizi wa Rwanda kupitia M23. Tunajaribu kukabiliana na M23 kwa kuizuia kuvuka mpaka. Ni kweli kwamba tuna tarafa tatu katika Kivu kaskazini ambazo zimedhibitiwa kwa kiasi kazi inayofanywa ni kuinuka kwa FARDC. Ninaweza kuhakikishia kwamba hali ya FARDC ya leo sivyo ilivyokuwa kabla mwaka moja au miwili iliyopita. Kwa mjibu wake Judith Suminwa, serikali yake itaitumia njia zote kwa kuleta amani mashariki mwa jamhuri bila kuijumuisha njia ya kidiplomasia. Suminwa, hata hivyo, alichukizwa na hali ya kibinadamu ambayo watu waliokimbia makazi yao wanaishi ndani karibu na Goma. Aliwataka wawe na subira na kuwahakikishia kuwa serikali yake itafanya kazi ili kurejesha usalama kwao. Goma, sifa maguru radio Kapi. E, jimboni Ituri, maisha yanarudia ya kawaida katika vituo vingi vya biashara ndani ya masekta ya Walendu tati na Bahema Nord mtaani Jugu, soko za Dramani, masumbuko na zingine zimefungua tena na memba wa makabila yaliyokuwa na ugomvi wanakutana. Ujumbe wa kiongozi wa mtaa wa Jugu ulijielekeza huko hii siku ya tano kisha utume wa uchunguzi wa mikataba ya amani iliyosainiwa mwezi jana. Kamati ya kuarifu shida yoyote ilisimikwa kwa kukaza amani katika eneo hilo. <tiple> Ofisi ya Umoja Mataifa ya Haki za Binadamu ili hesabu mwezi wa tano uliopita vitendo 336 vya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. BCN WDH inajulisha kwamba vitendo hivyo viligusa watu mia kenda na mbili ni kushuka asilimia makumi tatu na mbili kwa vitendo hivyo na kushuka kwa idadi ya wahanga asilimia makumi tatu na tano kuambatana na hivyo vya mwaka jana, hali inayoonyesha kwamba vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu vinavyofanyika na watumishi wa serikali na makundi ya silaha vilipunguka. Shauri ya taifa ilivunja matokeo ya uchaguzi wa liwali na makamu wake katika jimbo la Mai Ndombe ni kutokana na vitendo vya rushwa uharibifu wa siri ya uchaguzi na vitisho kwa wanabunge. Azimio hiyo inapatikana katika uamuzi uliotangazwa jana siku ya ene mjini Kinshasa. Shauri ya taifa ilikubali ombi ya mgombea aliyeshindwa Eme Pascal Mongo ya kuvunja uchaguzi wa mgombea Kevani Nkoso Lebon aliyechaguliwa liwali katika turu ya pili ya uchaguzi. Mafasirio ya mwakili wake Faustin Lokuma mbele ya maikrofoni ya Irene Boma Baraza la nchi linakusudia kutokubalika kwa mwisho kwa ombi lililotolewa. Baraza imekubali rufaa ya bwana Mongo Lokonda Eme Pascal. Kwa hiyo baraza la nchi limekusudia kuvunja vifungu vyote vya hukumu ya RCE makumi ine na kenda iliyotolewa tarehe 7 Juni mwaka huu na mahakama ya rufani ya Mai Ndombe, iliyokuwa mahakama ya utawala ya rufaa. Baraza ilikamata pia kusudio ambalo lilipashwa kamatwa na hakimu wa kwanza, ikiwa ni kuvunja uamzi wa tarehe makumi mbili na kenda Mei uliotangaza matokeo ya muda ya duru ya pili ya uchaguzi wa gavana na makamu wa jimbo la Maindombe. Ni kwamba uamzi huu unafuta matokeo ya uchaguzi ule. Baada ya kupokea taarifa, seni itaamua yatakayofuata kutokana na kusudio hili la baraza la serikali. Conseil liwali wa jimbo la Okatanga alitangaza serikali yake mpya yenye mawaziri kumi, wengi wakiwa wapya. Katika serikali hiyo, kuna pia makomisa wakuu kumi watakaotumika moja kwa moja chini ya mawaziri wanaoshirikishwa nao. Ni mawaziri kutoka vyama vya siasa na majimbo mengine kutoka Lubumbashi usome mshiriki wetu wa Bunia, Ezekiel Muzalia. Mawaziri walioteuliwa tena ni kama vile John Muloba Kitonge na Joseph Sambi Bulanda. Yule wa kwanza anahusika na mambo ya fedha, kazi za umma jimboni, kampuni za biashara ndogo na ufunzi, na yule wa pili anabaki pa nafasi lake akisimamia mambo ya afya na kuongoza vituo vya Umoja wa Mataifa na washiriki katika sekta la afya. Wizara yenye kuhusika na na mambo ya ndani, usalama na mambo ya kimila yuko mikononi mwa Jean-Jacques Kashiba Ntambo. Mambo ya madini hydrocarbure yanaongozwa na Lucien Lumano Mukadi. Mipango budget, uongozi wa mashirika za umma na za kipekee na masiliano na barabara za jimbo inakuwa jukumu lake Jean de Dieu Mulenda. Wanawake wawili wanaokuwa kati ya serikali hiyo ni Lusamba Kazadi, waziri wa uchumi na biashara na pia Judith Kashoka Bwalia anayesimamia mambo ya kijinsia, jamaa na watoto. Nalo jimbo la Kivu ya kusini lina serikali mpya iliyotangazwa hii siku ya tano kupitia radio na televisheni na taifa RTNC kituo cha Bukavu. Serikali hiyo ina memba kumi na wengine watatu wa katibu yake Jean Kasami umbalimbali na serikali inayotoka kuondoka hii ya sasa inakuwa na wizara kumi badala ya kumi na sita zilizokuweko. Wizara sita zilichangwa katika shabaha ya kupunguza gharama kwa serikali. Ndani ya serikali iliyotangazwa hii siku ya tano, kunapatikana mwanamke mmoja apewa uwaziri wa madini, nishati na utajiri wa vitu vya majimaji waziri wa zamani wa taifa Martebitijula pewa wizara ya uchukuzi na mawasiliano ya serikali ya Purusi na bunge la jimbo kahasha. Foka Mike ambaye alichaguliwa kuwa mwanabunge mara pili kwenye ngazi za jimbo na za taifa Disemba 2023 atajwa waziri wa mambo ya ndani na usalama. Mawaziri wengine wawili wanatokea kati ya wanabunge wa jimbo hapa, wengine wote wakiwa sura nyipya katika ulimwengu wa siasa jimboni. Kivu ya Kusini, Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Waziri mpya wa viwanda na maendeleo ya viwanda vidogo vya kadiri na vikubwa amefurahishwa na uundaji wa viwanda na Wakongomani. Huyo anawaomba watumike pamoja bila kufadhaika kuhusu usaidizi kifedha. Mwito wa Louis kabamba watum ulifanyika jana siku ya ine mjini Kinshasa wakati wa maandamano ya sherehe ulimwenguni ya viwanda vidogo vya kadiri na vikubwa iliyoandaliwa na kituo cha Anadek. Hii mnaendelea kusikiliza ni Radio Kapi inayowatangazia watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na wali kasita kufata kipindi cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga, Chris Mucand na Sifa Maguru hadi mwaka wa 2025 yani, mwaka kesho, jimbo la manema litakuwa huru kuhusu kuwepo kwa mbegu mbalimbali zenye kutoka kwa sasa katika majimbo zingine. Stesheni ya inera salubezia ilitolewa toni mbili kwa kufikia shabaha hiyo. Mwalikwa wetu ni Alphonse Mata, kiongozi wa Padrir, mpango uliotolea usaidizi huo, anaojiwa na Florence Kizalunga. Bwana Alphonse Mata, jambo, jambo sana kwa nini leo mumekusudia kupatia inera salubezia vifaa kwa ajili ya au kuanzisha kazi nawapatia ile vifaa juu mbegu inanjiaka muinera kuanja kupatia mbegu kwa bagri multiplicateur kununua ile semence de base kutekea mbali tunapataka ile semence sazingine kutoka suju bangi inera boketa sazingine kasai inera ngandajika au koproverse oriental inera yangambi bagrimultiplikater batakuwa na facilite ya kuuza kuinera nyeiko uh, karibu nyeiko ku province na pale itafacilite na pia wamenage wa wapate ile semence kubei ya chini. Sasa munawaza kwamba kumpatia tu vifaa ya kazi itaweza kusaidia waweze kuproduire mingi kunako jimbo letu. Elamaima minapasha sema ile haitoshe kwa maana mana inera salubezia ni station ya mupya, madefi ingali mingi juu ikwe kabisa inera nyeiko viable ni natumika pamoja na viongozi juu tuone namuna gani tutatumika pia ku inera Kibangula. Yani population ya Kibangula ya, ki ya inera Kibangula inapasha endelea kutumainia kwa padri, ndio padri iko programe moya iko national na ku niveau ya province ya Manyema, tuko natumika ku set territoire ya province ya Manyema na uh, Kibangula ni uh, station yenye iko Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ulinzi wa haki za watoto katika makambi ya wahami una matatizo katika hali ya vita. Mkutano wa uhimizaji uliendeshwa siku zilizopita mjini Goma na shirika Global Synergie Pour La Paix et Le Développement, ni kwa kushirikisha watetezi wa watoto katika mpango ya kupinga vitendo vyenye kuzuia maendeleo ya watoto wahami. Ni swali lilotayarishwa na mwenzetu Chris Mukand na kusomwa na Sifa Maguru tatizo hili lilitolewa mbele ya wasimamizi wa makampi, wasimamizi wa wakimbizi wenzao na viongozi wanaohusika na huduma za usalama. Jean-Jacques Kabusala, mratibu wa Global Synergy for Peace and Development, anaeleza hali ya mtoto aliyefukuzwa makazi yao. Unajua, katika haki za watoto hiyo ambao wanaitwa resolution 1612 imepana ya Nations Unies ya Conseil de Securite ya Nations Unies ambayo inakuwa vilevile imedefinira hata manda ambayo MONUSCO inafanya ambayo inakinga watoto. Kunakuwa eh, violation sita ambayo inahitaji kuepuka ya haki za watoto: kuorozesha watoto na kuwatumikisha katika kijeshi, kuwabaka watoto na kuwatendea vijeuri, kuwachukua nyara watoto, kushambulia mahospitali ama masomo hiyo vitu yote ambao metoa kusema kama vile haki ambazo za watoto ambao zimeabishiwa zime, zimeonekana hata zimozaji moja katika zio makambi ambao watoto wame ambao kuna kwa makambi ya displaced, pengine kutokana na hali ya hatari kampi za watu waliohamishwa, hali ya watoto inaonekana kupuuzwa. Ashil Kazungu anazungumza kuhusu kile kinachotokea katika kampi ya watu waliohamishwa Pabuhimba kuhusiana na watoto. Yeye ni mjumbe wa kamati ina Katika kambi la Buhimba kunakuwa wale ambao wanalala njala hawapati chakula, kunakuwa wale wengine hawasomi hawa, kunakuwa haki nyingi za watoto alafu haziheshimiki sababu ya, ya, ya hali ya vita. Kwa pamoja, waandalizi wa mkutano huo pamoja na wahudhuriaji walikubaliana kwamba inabidi hatua zichukuliwe haraka ili kuhifadhi haki za toto waliohamishwa, miongoni mwa mapendekezo mengine. Naye Jean-Jacques Kabusala, mratibu wa Global Synergy for Peace: tunajua kwamba wale ambao wanaitwa wa, wa VDP ambao wanaitwa wazalendo miongoni yao wengi wamekuwa sansibilize. Hata gavana ameingia katika hiyo kitu ya kuweza kuwasansibilize kusudi waachi watoto. Tunaaminia kwamba wamesikia hiyo mesaji ya gavana kuzuiza kabisa, tena kusikue wale ambao watakuja tena kuorozesha watoto wengine waingie katika vikundi ambao wanaomiliki silaha. Mkutano huo wa muhimu sana ulinufaika na usaidizi wa MONISCO kupitia tawi lake husika na ulinzi wa watoto.