Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao wa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Mwenendo wa uasi wa M23 katika maeneo ya mtaa wa Lubero unapelekea maombi ya maandamano na ujeuri huko Beni, Butembo na Lubero mmoja wa wakuu wa huko akiwa pia meya wa zamani wa mji wa Beni anaomba watu wasifuate maombi yale ya kuandamana na waepuke ujeuri. Waziri wa taifa anayehusika na makazi ya kiserikali Itper alianzisha siku ya tatu tangu mtawa Matamba kazi za ujenzi wa lami wa barabara Kananga Kalamba Mbuji ni kazi zinazotimizwa kutokana na mkataba kati ya Chaina na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kupitia kongamano la viwanda vya nchi hiyo jake. Jimboni Kivu ya Kusini, karibu jamaa mia ine zinakosa makao mjini Bukavu, katika mabarabara ine za kata Nyalukemba, nikiisha ajali ya moto iliyojitokeza mchana hadi usiku bila usaidizi wowote woute. Ujambo mpenda musikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini vitendo vya ujeuri kwa kujilipisha kisasi na mwito wa maandamano vinaripotiwa wakati huu pa Beni, Butembo na Lubero. Ni kutokana na kudhibitiwa na uasi wa M23 kwa vijiji vingi vya mtaa wa Lubero, makundi ya vijana yanashambulia watu raia na hata watendaji wa kibinadamu. Pabeni, maandamano ya kimya yanatayarishwa hii siku ya tano. Modest Bakwanamaha, mkuu na meya wa zamani wa mji wa Beni, anaomba watu wasifuate maombi yale ya kuandamana na waepuke ujeuri wowote. Katika mtaa wa Lubero, askari jeshi makumi mawili na tano miongoni mwao wa kapitani wawili wa FARDC walihukumiwa kifo na wengine wawili miaka kumi ya kufungwa. Ni kupitia kesi ya siku ya tatu ya tribunali ya kijeshi ya Butembo kesi ya uhamishaji iliandaliwa pa Ali Mbongo. Wanashutumiwa kukimbia adui, uharibifu wa kanuni ya kijeshi na uporaji. Ni siku ya tatu jioni ndiyo mahakama ya kijeshi ilitangaza uamuzi wake. Miongoni mwa wafungwa wakiwemo wakuu wawili wa kijeshi, makumi mbili na tano wanahukumiwa hadi kifo kwa sababu ya kukimbia adui, upotevu wa silaha uporaji na kutokuheshimu hatua ya kijeshi. Wanajeshi wengine wawili wanahukumiwa kwa miaka kumi kwa sababu ya wizi. Wahukumiwa walitumwa kwa vita katika eneo la kaskazini kati ya vijiji vya Kase na Alimbongo, huko ambako wanajeshi wa Kongo wa kidemokrasia wanapambana na waasi wa M23. Tujulishe pia kwamba bibi wane wa wanajeshi wa FRDC walisambishwa kuhusu wizi. Jueni kwamba toka siku mbili shirika la kiraia hushutumu tabia ya wanajeshi wanaokimbia vita katika mtaa wa Lubero, wananyang'anya vitu vya wakaaji, hasa vya wakimbizi. Sawa vile nyama linajulisha shirika hilo la kiraia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali ilirudi tulivu hii siku ya ine kiisha maandamano ya ujeuri ya wahami wa vita katika kata Mugunga duru za mahali zinajulisha kwamba wahami walifunga mabarabara kwa kupinga ukosefu wa usalama na kudai usaidizi wa kibinadamu. Maelezo mengi nayo Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Kati ya saa moja na saa tatu mapema iyalamisi, trafic kwa barabara ilikwama maeneo za Mugunga, kwenye barabara ya kuelekea kuna kushula la Sinkantener. Huko waami wa vita waishio kandokando huko waliweka vizuizi barabarani ya kuelekea Sake na iyo ya kuelekea Rusayo Mtaningira Gongo. Washuhuda wananena kwamba waami walikuwa wakilaani usalama mdogo inayowaasiri maeneo yale. Jioni iyo jana siku ya tatu, waaskari waliokuwa katika doria washtakiwa kupora vitu vya thamani vya waami na kumshika mwami mmoja. Isitoshe, waami waomba wapewe msaada wa vyakula na maji. Hawa walifungia hata njia gari la mashirika za kiutu zilizo kuwa zikielekeza maji kwenye kambi la wami la Rusayo na kujichukulia maji hiyo. Kiongozi wa kata la Mugunga unena kwamba waaskari walitumwa huko na kufaulu kusitisha taharuki wa kifungwa barabara, ila kiongozi yule uhisi kwamba hali bado ni yenye utete sehemu hiyo, kwenye mwami mwingine mmoja aliuliwa kwa risasi mnamo kambi la Lushagala. usikwakwamukia iyalamis —Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Kuhusu uharibifu wa haki za binadamu katika maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kiongozi wa Kamisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu alielezea waziri mkuu nia ya yake ya kufikisha mashtaka mbele ya vituo vya kimataifa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo irudishiwe haki yake. Paul Sapu na wasaidizi wake walizungumzia na waziri mkuu maswali yanayoelekea hali ya kazi ya shirika la SD na mengine yanaogusa thamani ya umutu. Kutokana na hali ya mashambulizi ya makundi ya silaha katika maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri wa taifa anayehusika na makazi ya kiserikali ITPR alianzisha siku ya tatu tangu mtaa wa Matamba kazi za ujenzi wa lami wa barabara Kananga Kalamba Mbuji ni kazi zinazotimizwa kutokana na mkataba kati ya China na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kongamano la viwanda vya nchi hiyo. Jeke barabara Kananga Kalamba Mbuzi ni moja wa njia za lazima zilizochaguliwa katika mkataba huo. Mpango wa taifa wa maendeleo ya mlimo utaanzishwa siku za hapa karibu katika mtaa wa Seke Banza jimboni Kongo Central. Ndiyo inafasiria mkutano mwanzo wa juma hii wa mwenendo wa uongozi wa mpango huo kwa mjibu wa Crispin Lumbombo, mpatanishi na mjuzi wa maendeleo, lengo ya mkutano huo ni ya kuharifu pande zote kwa hatua zinazopasa chukuliwa na tena kwa kutatua pamoja matatizo yote yatakayojitokeza bila kuharifu makorti na matribunali. Usaidizi wa sekta ya utafiti wa kisayansi kwa maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwandikaji wa baraza ya bunge la taifa Jacques Joli alizungumzia swali hilo siku ya tatu na waziri anayehusika Gilbert Kabanda. Pande hizo mbili zilichungua namna ya kusaidia kifedha miradi ya utafiti inayo uwezo wa kuunda makazi kuambatana na nguzo sita za mpango wa urais. Swali hizo hizo zilizungumziwa pia na kiongozi wa ofisi ya mda ya Senet Pascal Kindwelo kwa madai yaleyale. Jimbo ni Kivu ya Kusini. Karibu jamaa mia ine zinakosa makao katika mabarabara ine ya kata Nyalukemba, mtani Ibanda mjini Bukavu kisha ajali ya moto, ni ajali liyoanza mchana hadi wakati wa usiku bila usaidizi wote. Malezo mengi nawe Jean Kasami, moto uliramba hata nyumba za kanisa na za masomo katika veni irambo ya pili Evariste Baganda, alberka yabo ya tano na Hewa bora meya wa mji alitembelea mahali kote huko na akaona hali ni ya kuletea na uchungu. Zeno Karumba anasema gari ya kuzima moto ilijaribu kufika, lakini ikakosa njia. Gari ya kuzima ya komune ya ibande ilikuwa disponible menji ya badai ikuwa sababu barabara moja yenye kuingia maile kartier ilikuwa inaitwa Luziba na ni Luziba kweli, na bilado iko inatengenezewa Hakuna udongo ni marangi, uwezekana tu nikutafuta mwingine ya Bukavu inenepe ngambo nyingine. Hapana tena Bukavu hakuna nafasi. Neta angeweza kupata fasi ya kuhamisha wakaji, ingekuwa mzuri zaidi. Jamaa asiriwa zinapatikana katika mazingira yasiyoeleweka. Kiongozi wa mtaa wa Ibanda alileta msaada wa gunia za unga na sukari ajili ya kusaidia wahasiriwa wanyonge zaidi wapate angalau uji wa kutuliza njaa wanayotokea jana, sababu vitu vyao vyote viliteketea Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi, jimboni Kasai Oriental. Mwanzo siku ya tatu wa mlolongo wa mafunzo kuhusu usawa kati ya mwanamke na mwanaume Agano ya kijamii na usawa katika malisho. Ni mafunzo yaliyoandaliwa na mpango wa malisho ulimwenguni PAM katika uhusiano na mashirika ya kimataifa na ya Umoja wa Mataifa. Ni pia kwa lengo ya kukaza usawa katika mipangilio ya malisho. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbujimayi, usomi wa mwenzetu wa Beni Andre Kitengi. Kulingana na matokeo yaliyopatikana katika vituo vya makulisho chache, wanawake watano kati ya kumi na watoto saba kati ya kumi wa waanga ya makulisho mabaya ni wachache sana. Mmoja kati ya wanaume kumi ajikuta wakiwa na hanga ya makulisho mabaya. Wakati wa mafunzo yaliyoandaliwa siku hii ya tatu pale Mbujimai na shirika la PAM, washiriki walitoa baadhi ya sababu zinazohusishwa na makulisho mbaya. Mambo haya ni pamoja na kuwepo kwa miiko ya chakula kwa akinamama na watoto kushindwa ku ngatia jinsia na ukosefu wa msaada wa kutosha kwa wanaume kwa sehemu ya mawasiliano ya mabadiliko ya tabia katika maswala ya makulisho. Prosper Bete anayehusika na ulinzi katika PAM alianzisha dhamira ya ngazi zote za jamii, akisema kwamba ikiwa jamii aitashiriki, kwa sababu wana wafanyisia kitu bila kuwa na wasiwasi wake. Kwa upande wake, Rose Mbui, kiongozi wa shirika za kiraia, anapanga kuongeza uelewa miongoni mwa jamii ili kuwe na usawa kuu siana na makulisho. Iki ndicho kisa cha Jean Marie Kashila Mupasha, habari kunako Radio Televishen Ocean Pacifique, ambaye anapanga kutumia kipaza sauti chake kuongeza ufahamu katika jamii. Kumbuka kuwa mafunzo kama haya yanaandaliwa siku ya ine kwa madaktari kutoka divizioni jimboni ya afya pamoja na wanamemba wa ofisi kuza masehemu za afya za Kasai Oriental. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami pamoja na Rosali Zawadi, Radio Okapi, invite en soiree. Wafungwa wane walifariki na mnane walinusurika katika gereza kuu ya Bukavu kisha ki kutumia chakula kinachosumu tarehe makumi mawili na mnane hadi makumi tatu Julai iliyopita. Kiongozi kwa muda wa gereza hiyo anasema chakula hicho kiliingizwa katika gereza na mgeni moja. Kituo cha sheria kiliamuru mtumishi aliyelinda gereza afungwe kwa sababu za uchunguzi. Babu Ramazani, kiongozi kwa muda wa gereza ya Bukavu, ndiye mwalikwa wetu anaojiwa na Jean Kasami. Jambo, tukio ambalo lilisababisha kifo cha watu ine na wengine wangali katika hali ya magonjwa. Iliripotiwa hapa siku mbili mfululizo. Nini ilitokea huko? Mtu mmoja alikia kuangalia mfungwa ule, ukia kuangalia mfungwa alikia na machupa ya j na ile j ilikuwa ferme, iko sai maji afya ilikuwa ferme, akaingia kuingia akapatia ule mwenye alikia ona bokuvwa, badeteni bakipata kitu bala changia hapa moya. Sasa ile ji akapatia ba ule deteni, akapatia benzake ba, ba ko deteni njo wakia kupatikana mwile shida. Unafikiri hali sawa ile kutokea, ilikuwa ni produit njo ilikuwa mubaya, au kulikuwa kusudi la ule mwenye alikia kutazama mfungwa, kulikuwa kusudi la kutaka kuua gisi? Mimi naona daire sana nilipima kufanya maankete ndani mu kartie special wa wafumwa wanaambia no, viko na conflit ya ya parcele, inapasha kuwa iko ma konta rande, njo enye ilituma ule mutu kufika hapa, tutafuta kuwa batu ni ule ule bako naye conflit njo baliwazia, ama ni mutu mwingine alitumwa na ule pale, njo siwezi kujua. Mwenyewe alikuwa na dawa sie kama alitumiwa ubie, njo mwenyewe viko na problem. Mi nawaza inapasha kuwa ni mtu mwenyewe walituma kuja kufanya ile action nini, ndio ilifanyika kusudi mpaka leo kuwe wangali hai. No, iko iko intervention iko intervention ya ya ya wa Polyclinic salama saba alibale, saba alikia bapima na ba constante kama bali ni sumu, baka interveni baka bapatia dawa, na ile dawa inawasaidia ju atungeli fanya ba ile ile ekipe ya salama ingelifikaka, nikizani tungeli a registre mamoru zingine, iko watu munane tuko tunatafuta kufanya maankete ma tuone kama tunaweza kudenishe ule kijana mwenyewe alifika kuprizoka kuona wale wafungwa. Mara mingi kama mtu anakuja kutazama mfungwa kulikuwa desturi hapa e, akileta chakula wanamlazimisha onje kwanza, ile desturi haiko tena. Ile desturi ile desturi iko, mtu akikuja unakena chakula wanapasha kuambia wonje ile chakula tivoa, ile ilikuwa ji na iko kapsule jimboni Kivu ya Kaskazini, katika kambi ya wahami kando ya mji wa Goma, wanawake wanaendesha makazi ya kilimo sawa mwito kwao wa kurudi kwa amani. Mfano, katika kambi Dombosko, bibi Jean Kavira aliyetokea Rutshuru analima muhindi kando ya makao yake. Mwenzetu wa Goma, Rosali Zawadi aliwatembelea wanawake wale. Tusikilize taarifa yake. Tulipofika ndani ya kampi ya Dombosco, tuliona hema ya mama Jeane Cavira ikipendeza pamoja na mihindi inayo izunguka. Mama huyu atufasiria namna gani alipata wazo la kupanda hapo, ijapo udogo wa eneo ilinipatia nikusanye budongo pembeni ya bashe, na sa nilitiele budongo, ikanibidi nipande mihindi juu ya kukumbuka hali ya kwetu, kama siko mushamba. Nanjo nilituma ni pande mihindi pembeni ya bashe yangu, minilitia bumaragi na busoja nyuma ya nyumba, kukumbuka ile kulima kwetu, na njoo iliacha mina vipanda. Hata jirani yake akumbuka pia shamba alizoacha kwao mtaani huchuru kwetu, Ruchuru tulikuwa nalima maharagi, soja, mihindi na mihogo, lakini huku tunakosa, kama tutagusa wapi? Tuko na ikala mkiwanja, tunapenda mtusaidie na chakula na turudie kwetu. Tunapenda tuende lima tena kwetu juu tulishatesekea mahi kambi, hatuko tunapata chochote ndani ya kampi tuliwakuta watoto wawili waliokimbia toka Buhumba, mtaani Nyiragongo. Wao pia wajaribu kupata shamba katika eneo ndogo sana nyuma ya hema yao. Nilikuwa nalima miindi hapa sahi, tunapanda miindi me. Kama tungekuwa na shamba kabambi, tungepanda za mingi, tukingaliki na mbegu. Uko na miaka ngapi? Niko na treza. Na we uko na miaka ngapi? Treza. Amani kakuwa tutaweza lima birayi na maragi na tunaongezea bya mingi. Mama Jean Kavira atumaini kurudi kwa amani jimboni Kivu Kaskazini ili areje tena katika shamba za kwao. Mi naweza lomba mtusaidie, njia ifungulikane kwa juu tuone gisi tunaweza rudia, tunafika Ruchuru na tuanje endelea kulima mashamba zetu, juu tunaona Goma kushinda mungambi, hakuna kazi tuko ashinda, tunaikala hakuna kazi tuko nafanya tuko, tuko na sufurile na njala, hakuna kitu safile mabido enatutobokea, hatuna machungu hatuna lolote mabashe inatutobokea, mutu saidie sana. Wahami wanaoishi katika kampi mbalimbali mbali kando ya mji wa Goma wanakuwa wote na ombi hili. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa herini.