Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazi ya kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari zetu kwa kifupi. Kiongozi wa Monisco alionyesha wasiwasi yake kuhusu mwenendo wa uasi wa M23 katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ni kupitia ripoti yake hii siku ya kwanza mbele wanamemba wa ushauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Jimboni Kasai Central, shirika mpya la raia la Congo linaomba serikali iendeshe uchunguzi mkali wa kazi za ujenzi wa barabara Kananga Kalambambuji ni ajili kazi zikomeshe kwa wakati uliopangwa kiserikali wanaosafirisha maji mjini Goma huenda walikusudia kusimamisha hii siku ya kwanza mgomo wa wakazi wa siku tatu ulioanzishwa siku ya sita iliyopita. Hata hivyo, vinyume vya mgomo huo wakazi wa wakazi vilionekana upande wa wananchi. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kiongozi wa MONUSCO alionesha wasiwasi wasi yake kuhusu mwenendo wa uwasi wa M23 katika jimbo la Kivu ya kaskazini na upanuzi wake katika jimbo la Kivu ya kusini, ni kupitia ripoti yake ya miezi 3 tatu hii siku ya kwanza mbele ya wanamemba wa shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bintu Keita alishutumu pia usaidizi wa Rwanda unaokazwa kwa uwasi huo wa M23. Upande mwengine tangu juma moja, askari jeshi wengi wa FARDC waliokimbia vita na uwasi wa M23 katika mtawa Lubero wanasambishwa na kuhukumiwa na tribunali ya kijeshi ya Butembo. Kituo hicho cha sheria kinaendesha kesi ya uhamishaji siyo mbali na eneo hilo la mapambano. Jimboni Ituri, makazi ya kiuchumi na ya kijamii yalizembea hii siku ya kwanza kati ya mji wa Bunia kutokana na mauaji siku ya Mungu katika kituo cha kuuzisha dhahabu ya watu wane watatu, wakiwa wa jumuiya ya Waira, shirika hilo la kiutamaduni liliamuru kusimamisha kazi muda wa siku mbili kwa kushutumu mauaji yale na kuomba wakuu wa kazi ya usalama wa watu. Askari polisi walijulisha kwamba walifunga watu wamoja wanaozaniwa kutenda mauaji yale. Maelezo mengi nawe Ezekieli Muzalia kutoka mji wa Bunia. Karibuni vyumba vyote vya biashara vya wamemba wa kabila la wahira jimboni Ituri vilifunga milango zao mjini Bunia. Hiyo ni kwa ajili ya kuonea huruma jamaa za wahanga na pia kushutumu mauaji ya watu watatu wamemba wa kituo hicho cha kimila waliouawa na mabandia waliojiingiza ndani ya chumba cha uzishaji dhahabu mjini Bunia. Wahanga walinyanyaswa na kisha kuuawa kupitia masasi. Wevi hawa walichukua kiwango kikubwa cha dhahabu ndani ya chumba hicho. Meli zao chache ni yale yanapelekea sasa watu 11 wote wa memba wa kabila la Waira ambao walishauawa katika hali hiyo tangu mwanzo wa mwaka huu, alivyojulisha kiongozi wa kituo hicho cha utamaduni jimboni Ituri, Mfalme Muke Kamanda. Mjini wa polisi Kanali Abeli Mwangu anajulisha ya kwamba wazaniwa wamoja walishikwa kwa ajili ya kuandaa uchunguzi. Raia mwingine mmoja aliuawa siku ya yenga na askari ya e jimboni Kivu ya kusini, shirika ya fedha Paidek kituo cha Kalehe ilivunjwa na wajambazi wenye silaha siku ya sita usiku. Askari polis mlinzi aliuawa na silaha yake ilichukuliwa na wajambazi. Utume wa uchunguzi kutoka mji wa Bukavu ulijielekeza hii siku ya kwanza pa Kalehe lakini duru kutoka shirika la PAIDEK linajulisha kwamba fedha zikuibwa, na kazi zitaendelea kama kawaida. Seneta mpinzani wa kisiasa Salomon Idi Kalunda, na mmoja wa wakuu wa chama Ensemble pour la Republique hatasambishwa tena na sheria ya kijeshi. Korti ya kijeshi ya Kinshasa Gombe ilijulisha kwamba haina uwezo wa kusambisha seneta anayekingwa ubunge. Uamzi ulitangazwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa kisha uchunguzi wa ombi ya mawakili, Salomon Idi Kalonda alishutumiwa kuwa na silaha bila kuruhusiwa yenye mwenyeji alijitambulisha baadaye na tena alishutumiwa kuhusiana na maadui. E, jimbo ni Kasai Central. Shirika mpya la raia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaomba serikali iendeshe uchunguzi mkali wa kazi za ujenzi wa barabara Kananga Kalamba Mbuji. Kwa mjibu waki unguzi, waki jimbo, wa kiongozi wa kijimboni Kasai Central, matatizo ya barabara hiyo ya matumaini kwa jimbo hilo ni kuhusu uchunguzi wa kawaida wala wa miezi tatu kuhusu mwenendo wa kazi na mapendekezo kwa ujenzi mwema. Albert Ngalamulume tumusikilize, katika masemelo chukuliwa na Francois Kadima Tshisekedi na kutafsiriwa na Jean Kasami Provinciales... kama vile mwakilishi wa serikali ya taifa humu jimboni, serikali ya jimbo ina wajibu wa kufuatilia daima na kwa makini. Inapaswa sindikizwa na vitengo vyake vya kiufundi, nikitaja kwa mfano wizara ya kazi za umma ITPR, Office de Route, OVD, vitengo vyote hivyo vinapasha sindikiza se liwali wa jimbo province kufikia malengo ya serikali yake kufanya kazi ya barabara Kananga Kalamba Mbuji. Liwali ana wajibu ule, ni yeye inabidi atolee ripoti viongozi wa ngazi za serikali ya taifa huko Kinshasa, ni kusudi kusikwe lile linafichwa, kama ilivyokuwa hapo zamani, kelele nyingi jimboni bila kazi kufanyika tapage De, de la province e, jimboni Kasai Oriental, shirika la forosa lina matatizo kwa kufikisha mapato yake tangu karibu miaka tano. Uongozi wake jimboni ulelezea aliwali jambo hilo jumajana, na kufasiria kwamba hali hiyo inatokana na kushuka kwa makazi ya uchumi ya kiwanda mibaa na tena kuhamishwa kwa makazi ya uchumi na wafanyabiashara Hapa Kasai Oriental shughuli ya kiuchumi ilipungua sana tangu miba ilianza zorota. Miba ndiyo ilikuwa uti wa mgongo wa uchumi wa Kasai. Kwa kuwa tunachuma mali mlango kwa mlango, tumekabidhiwa sisi pia na upungufu wa pato Hali haiko tena kama vile ilikuwa wakati wa miba. Mimi niko na kiwango cha pesa ninapashwa afikia, hii hainirahisishie kazi. Tatizo la uchukuzi wa njia ya reli ndicho kitendawili. Tunasihi SNCC itayarishe mashua kusudi biashara isafirishwe hadi Kasai na kuzuia wafanya biashara wasiendelee na masemi hayo, hakuna tatizo la unyanyasa A pas un problème de Et katika jimbo la Chopo, kampeni ya kuhimiza majama hapo Kisangani kwa utumiaji wa vyombo vinavyowaruhusu kutumia makaa kidogo katika upishi ilikuomeshwa siku ya Mungu, katika soko kuu ya mji huo. Muda wa juma moja wanaovitengeneza walionesha vyombo hivyo na kuviuzishia wateja. Ni kampeni inayohudumiwa na Sifo kwa kupinga uharibifu wa miti na tena mabadilisho wa ardhi. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole. Kampeni hii inalenga kutumia majiko yaliyoboreshwa, mtazamo ambao kwa hakika ungesaidia kupunguza shinikizo kwenye msitu. Michele Siakomwale, mtaalamu msaidizi wa kuni na nishati katika CIFOR, anatangaza kama: ukinunua jiko lililoboreshwa unapunguza matumizi ya makaa na kulinda msitu. Ndiyo maana CIFOR inaunga mkono makampuni haya. Lengo la watengenezaji wa majiko yaliyoboreshwa mwaka huu ni kutengeneza elfu ya majiko kwa wakati huu wameisha tengeneza nusu yao presidenti wa, wa watengenezaji wa chopo Robert Bondo anaimiza majamaa kuzitumia kutokana na faida zao hasa kupunguzwa kwa gharama ya makaa na uwezekano wa kulinda fedha kidogo kumbuka kwamba sifor imetoa usaidizi wa kiufundi kiutawala na kifedha kwa watengenezaji wa majiko yaliyoboreshwa kwa nia ya kuongeza uzalishaji wao muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi Wanaosafirisha maji mjini Goma huenda walikusudia kusimamisha hii siku ya kwanza mgomo wa kazi wa siku tatu. Ni tangu siku ya sita ndiyo walisimamisha kazi kutokana na hatua ya kanuni mpya ya mwenendo wa magari kubwa tangu tarehe 25 Juni iliyopita. Kamisheni ya taifa ya kuboresha mwenendo katika barabara ilijulisha kwamba hatua hizo zinageuzwa kwa manufaa wanaosafirisha maji. Hata hivyo vijume vya mgomo huo wa kazi vilionekana upande wa wananchi hii mnaendelea kusikiliza ni Radio Kapi nawo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Bernard Nyangi Florence Kizalunga na Marc Marofimbo. Radio Kapi, Invité en fimbo Tumempokea kama mwalikwa kiongozi wa kijiji cha Yuma, kipatikanacho nacho kwa urefu wa kilometa 205 na mji wa Kindu, mtani Pangi. Bwana Yuma mbele hutueleza kuhusu hali kiusalama na changamoto wanazozipitia raia wa eneo lile la jimbo la Manyema. Tuliojiana naye wakati alikuwa ziarani pamoja na commission ya serikali na shirika Fida mtani huko Yuma mbele. Katika mazungumzo naye Florence Kizalunga. Baba Yuma Mabele, jambo. Jambo sana mama journalist. Habari ya huku ku village Yuma ni je? Tunapasha kuelewa namna muna gani munaishi hapa ku village Yuma. Bo, hapa ku village Yuma tunaishi mumambi ya mulimo na bangire banachimba kasterite kudisaidia lakini 80% ni bali mai. Na hiyo mazao yenu mnakuwa mkiushisha wapi? Mko na soko kwenye mnakuwa mkipeleka machakula zenu? Bo, mazao yetu mingi tunatia twapa mbele ya barabara na batu ya kukomine banjia utulangula apa mbele ya kule kusite, ndiyo inasaidia inatusaidia, ka paske tunatiaka ukapata 25 au kiasi cha mpunga deja banakia kukuza yote bakalongula ba, ku komine ku village bakiako kutuuza ku village, banapeleka magumu. Tuko nayo apa ya kuushisha mu barabara iko atuletea shida, lakini apa tulipenda tena komine, siku ku village tunapenda kupata soko ya kubwa ku ina, inajengwa mzuri fasi ya kutia mazao yetu pale chakula kwa kutuuzia pale bo tunakunywa maji ya kisima. Ile maji kisima moja population yote iko tu moja inatoka kutio, inajengwa me iko tu moja, ndio tunakunywa yako. Mimi niko na 3200 personnes, na, na, hiyo 3200 personnes na wanakunywa maji, maji ya kisima moja tu. Mutoto atenda kuteka mai ti kama alifika nyuma hata saa tatu iko na chunga tu kule. na kuhusu ngambo ya afya, eti muko na machumba ya maafya yenye inaweza kuwasaidia wakati mnagonjwa munaenda fasili. Eh, chumba ya afya iko wapi? Iko tu post de sante yenye ainakwa dawa ba munganga. Munganga ni moja anatoka kusite juu kukimbia mshahara, hakuna anatumika kazi ya bure, mshahara hakuna. Munganga iko moja tu, wengine wanakimbia, hawapokee frank na, na sasa wakati vile hakuna hiyo biko na hiyo magumu, wagonjwa mnakimbiliaka wapi? Wakati huyu haiko hapa, tunakimbia kukumine, unachunga mpita na njia iko anakiwa na moto, unamulipa taksi, unakimbia mbio musangi mu kilometre kukumine, njoo unakimbia mbio kwenda kutunziwa kule, kama hapa hakuna munganga na hakuna dawa. Na kuhusu masomo watoto wanakona na masomo na masomo mingi hapa. Masomo hapa vile vile ilishaanguka yenye babeleji walitujengea. Ile masomo ya babeleji ilianguka, na watoto wanaingia tu maloko ya societe, tuna tunaingia maloko ya excess somenki, ndio batu banaingia bangi, anaonekana chini, mafasi ya masomo yao ni sawa na gisi umesema kwamba wakaaji wako wengi ni walimaji tu. Tumeona kigundi moja ama delegation moja imekuja hapa, padri wa gouvernement centrale na fida. Ombi lenu ni nini kwa wale watu wenye wamekuja kuwatembelea leo? Ombi letu batujenge soko, kutukwangaika tena. Ombi letu samaki tushapata tupate gisi ya kupata mazao chakula nye itatembea kukomaa mbela wakati ile mambegu ya chakula ya mwezi tatu ya mwezi nne mbili na mtu anaivuna mbegu ya machakula hii ya mbio. Tuko na mioko mpaka ifanye 15 mois 20 mois a 2 ans une annee demi ndio tukule. Tunapenda motuaate miogo mbegu ya mioko ya mbio na karanga ya mbio mupunga vile vile itusaidie wakabu. Tuko na magumu sana hapa. Tunaweza kuuza mamasheti kwa boutique hapa unapiga tuli mwaka kaina unaweza mwaka mmoja masheti tano kumi ma, ma masheti iko mapirati tavuti masheti ya muzuri juu ya mlimo tusaidie na baka kolongo piashia yuma salu kwangu tunaomba batulete bitu ya nguvu ufaa mulimo. Kuhusu ngambo ya usalama, kuna kuwa kimya huko ama, ama mnakuwa na na na maafisa mapolisi wenye kuwachunga? Bo, tuko na usalama hapa, hakuna mavita, hakuna kitu. atukimbie polisi hapa inyanyasi, ukona wanafunga mtu hapa nalika na deni ya batu, wala alitukana mtu ule mtu anamusitaki banaenda kuongozana kupolisi, ati mipika na baongozakabako kumwingine. baba Yuma Mabele Antoni, tunakushukuru asante. Mama, na mimi na kushukuru journalist Radio Okapi, dossier en soi Mtani Beni, maisha ya rejea kama kawaida hivi sasa kijijini Masala kwa kilometa karibuni 50 hivi na mji mkuu wa Beni. Hayo ni baada ya miezi mitatu kisha mashambulizi ya kijiji hicho na kandokando kando, wakati zaidi ya raia sabini waliuliwa na makao zao kuchoma kwa moto na wanamgambo wa ADEF. Viongozi wa mahali waendelea kuimiza raia ili warejee vijijini. Mark Marofimbo alizuru eneo lile, iyapa ni ripoti yake Miezi mitatu kisha mashambulizi ya kijiji Masala na wahuni wa ADF, wakaaji wamoja waanza kurudi makwao, ingalao kuna hofu, na hasa manyumba za wamoja wao ziliunguzwa moto kama shuhudia hapa. Cecil Bibia Luta mwanamke mkulima wa Masala: hapa, Masala hakuna tena Ekokule kando kando na bebiko mbali, naomba bakuye mweko na nyumba yenyewe bakulunguza, akuye na mwenye walilunguza, kefikia hata kwingine nyumba. Watoto wasiteseke na njala, bakie tumika kazi yao tu, watoto wasikufe kufe na njala. Kule kuteseka uvyuvyo, kuna uhakika ya kuishi huko, ila kuna wamoja wagongana na shida la mapango zao. Viongozi watoa wa matumaini. Bwambale kule Martin ni mshauri wa mwenyekiti wa kijiji masala, watu huku naogopa kurudia sababu ya buchungu nye baliona kabisa, sababu watu waliko na vao naka na wazia pia, kama tendo namna namune inazoonekana pa masala, lakini tunawasihi sayi warudie. Sisi tuko pa mugine, tuko naangalia sekiritia mngine, kama kuna muna gani na ngoro, tuko na askari zine, tuko nazo hapa e, UPDF na FRDC e, watafanya ulinzi mpaka tuwakua na tuko na wapa. Na wiku na sindwa bile kuikala mugine na sisi peple na tuko pale. Lakini wakati tuko tutakuwa navo, natuku na etilia eh, na mafikiri tunaongea mzuri, sababu nao hawezi chunga makala peke yake wala manyumba bila watu vale venye manyumba vulilungula eh, mwenye kunapenda kukia ka katika muji Nyumba zingali ziko wazi, wanaweza kuya, tunamwonyesha kama ataikala kunyumba gani anaikala pale, kusudi naye apate concentration ya kujenga kwenye ataikala naiko kwanza pale. Hata hivyo, viongozi waendelea kuwatia moyo kuwa wakaaji na kuwahakikishia usalama wao. Benua Kambale ni kiongozi wa chembechembe moja wa kijiji Masala. Masala ni salama, juu leo minawaza tumeikala hapa kao cha watu karibu sa person, masura zote ni za Masala, hakuna wainje, na lengo yenye tumeikala inasema kila mtu woote mwenye najua kwa gizi ni mukaji akuye tuendeleshe mwingine yetu ya masala, basi, mwingine ni yetu watoto waseteseke wakuye masala tu. Tumeonda, onda tumetosha mchafu mchafu, na serikali deja kuisa, hatuko nayo yoapa imekikala, hakuna tashi wenye manyumba yenye melungula kome sisi komite ya serikali chef ametia autorizasion wa kusema mtu anakuya, wanawapatia tu nyumba nyumba, ni nyumba naingia tu, hakuna shida. Ifahamike kwamba tangu majuma mawili sasa, jeshi ya msako ya pamoja ya IFD ya UPDF wamezidisha doria kwa maeneo kwa ajili ya kuwakinga wakaaji wanaotokea mahali walipokimbilia na kurudi kijijini. Masala Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Nani hapo tunafikia kwa tamati ya taarifa za habari. Shukrani kwako mpendwa wa msikilizaji, wewe ambaye ulitufuata kwa makini.