Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari zetu kwa kifupi. Kiongozi wa MONUSCO alionyesha wasiwasi yake kuhusu mwenendo wa uasi wa M23 katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ni kupitia ripoti yake hii siku ya kwanza bele wanamemba wa shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. ejimboni Ituri, makazi ya kiuchumi na kijamii yalizembea siku ya kwanza kati ya mji wa Bunia ni kutokana na mauaji siku ya Mungu iliyopita katika kituo cha kuuzisha zahabu ya watu wane tatu, wakiwa wa jumuiya ya Waira. ejimboni Kasai Santrali, shirika mpya la raia la Kongo linaomba serikali iendeshe uchunguzi mkali wa kazi za ujenzi wa barabara Kananga Kalamba Mbuji ni ajili kazi zikomeshwe kwa wakati uliyopangwa kiserikali. Hujambo, mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiwa kiongozi wa Munisco alionesha wasiwasi yake kuhusu mwenendo wa wasi wa M23 katika jimbo la Kivu ya Kaskazini na upanuzi wake katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ni kupitia ripoti yake hii siku ya kwanza mbele ya wanamemba wa shauri ya usalama wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bintu Keita alishutumu pia usaidizi wa Rwanda unaokazwa kwa uwasi huo wa M23. Kiongozi wa Monisco alikumbusha pia mashambulizi makali ya makundi ya silaha ya ADF, Zair na Kodeko jimboni Ituri yaliyopelekea kuwawa kwa karibu watu mia tatu. Waasi wa ADF walingia pia katika mitaa ya Lubero jimboni Kivya kaskazini na kuwaua watu wengi kati ya tarehe 4 Juni hadi tarehe 7 Juni zaidi ya watu makumi kenda waliwawa katika maeneo ya mbali ya mtaa huo jimboni. Jirani ya Kivu ya Kusini, uwasi wa M23 umefika katika mtaa wa Kalehe, pamoja na risasi zilizogusa Minova na miji ingine jirani na kusababisha kuhama kwa watu wengi. Na katika eneo la kusini, habari zinapelelezwa kuhusu kuingia kwa uficho katika milima mirefu ya Uvira, Fizi na Mwenga, hali inaomba angalisho ya wakuu wa kiserikali, alijulisha kiongozi wa Monisco. Hata hivyo utume wa Umoja Mataifa unaendelesha kutoa wasaidizi wake kwa operesheni za fardese. Bintu Keita anawaza sio suluhisho ya kijeshi ndiyo itamaliza vita hiyo. Monisco inaunga mkono juhudi za upatanishi wa raisi wa Angola na kuomba usaidizi wa jumuiya ya kimataifa, alisema bibi Bintu Keita. Upande mwengine tangu juma moja, askari jeshi wengi wa FARDC waliokimbia vita na uwasi wa M23 katika mtawa lubero wanasambishwa na kuhukumiwa na tribunali ya kijeshi ya Butembo. Kituo hicho cha sheria kinaendesha kesi ya uhamishaji sio mbali na eneo hilo la mapambano. Jimboni Ituri, makazi ya kiuchumi na ya kijamii yalizembea hii siku ya kwanza kati ya mji wa Bunia, kutokana na mauaji siku ya Mungu katika kituo cha kuuzisha dhahabu ya watu wane, watatu wakiwa wa jumuiya ya Waira, shirika hilo la kiutamaduni liliamuru kusimamisha kazi muda wa siku mbili, kwa kushutumu mauaji yale na kuomba wakuu wa kazi usalama wa watu. Askari polis walijulisha kwamba walifunga watu wa moja wanaozaniwa kutenda mauaji yale. Maelezo mengi nawe Ezekieli Muzalia kutoka mji wa Bunia. Karibuni vyumba vyote vya biashara vya wamemba wa kabila la Waira jimboni Ituri vilifunga milango zao mjini Bunia. Hiyo ni kwa ajili ya kuonea huruma jamaa za wahanga na pia kushutumu mauaji ya watu watatu wamemba wa kituo hicho cha kimila waliouawa na mabandia waliojiingiza ndani ya chumba cha uzishaji zahabu mjini Bunia. Wahanga walinyanyaswa na kisha kuuawa kupitia masasi. Wevi hawa walichukua kiwango kikubwa cha zahabu ndani ya chumba hicho meli zao saa chache. Ni yale yanapelekea sasa watu kumi na moja wote wa memba wa kabila la Waira ambao walishauawa katika hali hiyo tangu mwanzo wa mwaka huu, alivyojulisha kiongozi wa kituo hicho cha utamaduni jimboni Ituri, Mfalme Muke. Kamanda mjini wa polis, Kanali Abeli Mwangu anajulisha kwamba wazaniwa wa moja walishikwa kwa ajili ya kuandaa uchunguzi. Raia mwingine mmoja aliuawa siku ya yenga na askari jeshi FARDC hapa mjini bunia ni E, Jimboni Kasai Central shirika mpya la raia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaomba serikali iendeshe uchunguzi mkali wa kazi za ujenzi wa barabara Kananga Kalamba Mbuji, kwa mjibu waki waki jimbo ni Kasai Central, wa kiongozi wa Jimboni Kasai Central matatizo ya barabara hiyo ya matumaini kwa jimbo hilo ni kuhusu uchunguzi wa kawaida wala wa miezi tatu kuhusu mwenendo wa kazi na mapendekezo kwa ujenzi mwema. Albert Ngalamulume, tumusikilize katika masemelo cikuliwa na François Kadima Chisekedi na kutafsiriwa na Jean Kasami. En tant kama a vile mwakilishi wa serikali ya taifa humu jimboni, serikali ya jimbo ina wajibu wa kufuatilia daima na kwa makini. Inapaswa sindikizwa na vitengo vyake vya kiufundi, nikitaja kwa mfano wizara ya kazi za umma ITPR, Office des Routes, OVD vitengo vyote hivyo vinapasha sindikiza liwali wa jimbo province, kufikia malengo ya serikali yake kufanya kazi ya barabara Kananga Kalamba Mbuji. Liwali ana wajibu ule, ni yeye inabidi atolee ripoti viongozi wa ngazi za serikali ya taifa huko Kinshasa, ni kusudi kusikue lile linafichwa kama ilivyokuwa hapo zamani, kelele nyingi jimboni bila kazi kufanyika. De, de la province. E, na jimboni Kasai Oriental, shirika la forosa lina matatizo kwa kufikisha mapato yake tangu karibu miaka tano. Uongozi wake jimboni ulielezea aliwali jambo hilo jumajana, na kufasiria kwamba hali hiyo inatokana na kushuka kwa makazi ya uchumi ya kiwanda miba na tena kuhamishwa kwa makazi ya uchumi na wafanyabiashara kutoka eneo la Kasai kubwa kuambatana na magumu katika usafirishaji wa biashara na kiwanda cha SNCC Hapa Kasai Oriental, shughuli ya kiuchumi ilipungua sana tangu miba ilianza zorota. Miba ndiyo ilikuwa uti wa mgongo wa uchumi wa Kasai, kwa kuwa tunachuma mali mulango kwa mulango. Tumekabiziwa sisi pia na upungufu wa pato hali haiko tena kama vile ilikuwa wakati wa mibaa. Mimi niko na kiwango cha pesa ninapaswa afikia, hii hainirahisishie kazi. Tatizo la uchukuzi wa njia ya reli ndicho kitendawili. Tunasihi SNCC itayarishe mashua kusudi biashara isafirishwe hadi Kasai na kuzuia wafanyabiashara biashara wasiendelee na masemi hayo, hakuna tatizo la unyanyasa A pas un de Et, katika jimbo la Chopo, kampeni ya kuimiza majamaa hapo Kisangani kwa utumiaji wa vyombo vinavyo waruhusu kutumia makaa kidogo katika upishi ilikomeshwa siku ya Mungu katika soko kuu ya mji huo. Mda wa juma moja, wanaovitengeneza ovitengeneza walionesha vyombo hivyo na kuviuzishia wateja ni kampeni ina audumiwa na Sifo kwa kupinga uharibifu wa miti na tena mabadilisho ya ardhi. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole kampeni hii inalenga kutumia majiko yaliyoboreshwa mtazamo ambao kwa hakika ungesaidia kupunguza shinikizo kwenye msitu. Michel Siakumwale, mtaalamu msaidizi wa kuni na nishati katika sifor anatangaza, kama ukinunua jiko lililoboreshwa unapunguza matumizi ya makaa na kulinda msitu. Ndiyo maana sifor inaunga mkono makampuni haya. Lengo la watengenezaji wa majiko yaliyoboreshwa mwaka huu ni kutengeneza elfu ya majiko kwa wakati huu wameishatengeneza tengeneza nusu yao. Presidenti wa watengenezaji wa chopo Robert Bondo anaimiza majamaa kuzitumia kutokana na faida zao hasa kupunguzwa kwa gharama ya makaa na uwezekano wa kulinda fedha kidogo. Kumbuka kwamba SIFOR imetoa usaidizi wa kiufundi, kiutawala na kifedha kwa watengenezaji wa majiko yaliyoboreshwa kwa nia ya kuongeza uzalishaji wao. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Radio Okapi. Invité en soi Fiston Misona, kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Walikale, ndiye mwalikwa wetu. Anasema kuhusu hali ya usalama ya kibinadamu na ya kiuchumi ya eneo hilo, wakati huu mitaa jirani inadhibitiwa na waasi wa M23. Fiston Misona katika mazungumzo na Gabriel Wamenya. Bwana Fisto Misona, wewe ni kiongozi wa shirika la raia ndani ya mtaa wa Walikale. Unaweza kutufasiria kwa kifupi ni hali gani ya usalama ambayo inadumu ndani ya mtaa wote wa Walikale? Usalama ndani ya mtaa wa Walikale iko en tout cas mu 80 a 90%. Ila mitaa zile ambazo tunakuwa nazo mipaka sawa vile Lubero, Rutshuru, Masisi ambapo kunakuwa wale wahudi wa M23 ambao wanaendelea kumenase hiyo mtaa wa Walikale kupitia mipaka yetu ya mtaa na yale yote inatuma ke wakimbizi wakuwe wengi kutoka mitaa za Masisi, Ruchuru na Lubero kwenda ngambo za Walikale. Mtaa wote wa Walikale unadhibitiwa na nani? E, mtaa na e, wa Walikale unadhibitiwa na wakuu viongozi wa nchi e, upande umoja na upande upande mwingine inadhibitiwa na magroup arme ambao wanaita wazalendo. Kwa sababu kwa leo kunakuwa e, ambao wanakuwa active kunakuwa vigundi ine kunakuwa NDC Renove, kunakuwa maki, kunakuwa kifuafua na uhuru, na wale wanakuwa ku maeneo ambapo wanaishi kwenye ma, ma, mamikoa zimoja ambapo hakuna eh, wanajeshi. Sasa wakaaji wanaishi namna gani na vigundi hivyo ambao vinamiliki silaha ndani ya maeneo haya? Eh, vigundi hivyo vya kivita ni watoto wa mjini alafu wakati wanakuwa huko waliweza kushitoa kwa ajili ya kuweza kugombanisha adui. Na kwa sasa kufatana na context na, na hali ya nchi ambapo e, mkuu wa nchi aliweza kusema kwamba watu wasimame kwa ajili ya kuweza kufunga njia e, wa adui wasiweze kuingia, lakini sio kusema kama ni maisha nzuri ambapo e, wananchi wanapaswa kuishi ndani uhum. Ila inabidi serikali ya nchi iweze kukamata shida yale yote mkononi kwa ajili ya kuweza kuleta suluhisho Tukamate maeneo ya Pinga. Baada ya kujiondoa kwa MONUSCO, ni hali gani ya maisha inaonekana ndani ya maeneo ya Pinga? maeneo yapinga kabla ya Monisco kuweza kuondoka huko FRDC nusu FRDC wako hapo, polisi wako hapo na watu na wanajeshi wamoja wa auditora wako hapo, bila kusahau vigundi vya kivita ambao wanaita wazalendo, wanakuwa huko na wanaendelea kukua bega kwa bega na serikali ya nchi kwa ajili ya kuweza kugombanisha na kuweza kusukuma e, nyuma huyo hadui wa M23 na wasaidizi wake wa Rwanda. Sasa namna gani na wakaaji wa vijiji hivyo wanaishi na vigundi hivi vyenye kumiliki silaha, bwana Fisto Misona? Ni kusema y kwamba kwetu sisi tunaendelea kuita wakuu viongozi wa nchi kwa kuweza kubadilisha mambo hiyo, ikiwa kama wanaishi na vigundi vya kivita huko, sio kwa utashi wao, ila ni kwa utashi ya hali ya nchi. E, si hali nzuri kwa sababu kuna kuwa vitu vibaya ambavyo vinaweza kuwa vinafanyika na vigundi vya, vya, vya, vya kivita, kwa sababu hakuna vyumba vya serikali yenye kukamilika ama yenye kukuwa autorize kwa kuweza fanya hiyo kazi. Ni sawa vika... vitendo gani, Bwana Fisi? kuna kuwa vitendo vya kuweza kufunga watu kialali kunakuwa vitendo vitendo vilevile ya kuweza kuomba watu pesa ndogo ndogo kila mwezi na yale yote e, kwa sababu jeshi na polisi ya taifa haiko nafasi zote. Tuzungumzie muradi kuhusu kurefushwa kwa uwanja wa ndege, wa ndege uko walikali Kigoma. Mradi huo umefikia wapi? Hiyo mradi inaendelea polepole e, ila kwetu tunaendelea kusisimua wakuu viongozi, hasa mkuu wa jimbo ya kwamba hiyo pesa ambayo iliwezaka kutoa inji ya kwamba 5000 dola kwa kutengeneza hiyo ipot iwezi kuonekana, kama hivyo aliweza kuweza kusema, kwa sababu tunachunga kazi yenye itakuwa nzuri, ila tunapendelea iyo pesa yote ambayo iliweza kuelezewa iwezi kuingia kwenye kazi na tuone matunda ya gisi hiyo pesa itaendelea kufanya ndani ya aéroport hiyo ya Kigoma, mshefu ya teritoire ya Walikale. Hadi sasa hakuna sehemu imekwisha atolewa kwa ajili ya kazi hiyo. Gouvernement provincial iwezaka kutoa 10000 dola, secteur ya wanyange liweza kutoa 10000 dola, société alpha mil weza kutoa 10000 dola, na kwa periode ya excellence ndima kulukwaka ingine pesa ilikuwa evaluer ku elfu saba dollar, ambayo leo za kutolewa ndio, na kukusanyisha yale yote inafikia dola makumi tatu na saba, ambayo sisi ama mimi najua kwamba ilisha iko ndani ya kazi. Bwana Fisto Misona, tunakushukuru nami pia ninawashukuru, asante. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, karibu watoto mia sita wanaopatikana katika hatari ya ukosefu wa utaifa walipata jumajana na vyeti vya kuzaliwa Pabangina, kilomita makumi tatu na Beni, jambo iliyotuliza wazazi waliokuwa na magumu kwa kupata vyeti hivyo kutokana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Shughuli hii iliendeshwa na shirika lisilo la serikali NRC iliyowahamasisha wakaaji na kuwaorodhesha watoto waliokosa vitambulisho vyao vya kizalikio katika muda unaolazimishwa na sheria. Ndiyo maana kikao kisheria kiliandaliwa kwa ajili yao hii Alhamis huko tarafani Mangina, ikiwemo mkuu kiongozi wa mahakama ya watoto wa muji wa Beni. Zawadi Ndovya Kavunga aongelea matatizo ya usalama mdogo inayowavuruga wazazi hadi kuwaibia zamu kuhusu kutafuta kitambulisho hiki. Kama tajua hali ya hewa ya vita, tunakimbiaka, tunashindwa kuandikisha watoto dia, na tulikuwa mkutoko kujua kwa njia. Leo tumejua gisi kuandikisha mtoto kwa serikali ni ya faida sana. Mimi nashukuru NCNRS sana, endelee tukufa vile kuhusu wakimbizi wanatesekaka sana wakati ya kukimbia tunakwaka na wakati ya muda ya kuzala, wanachoma mahopitale, muda ya kuandikisha mtoto kuleta inashindikanaka. Mwanasheria Konsta Mumbere Kalumendo aliyewatetea watoto hawa mahakamani, alitoa thamani ya kuwaorodhesha watoto kiserikali katika muda unayolazimishwa na sheria. Konsta Mumbere: tunaarifu wazazi wote wakuwe na ile kuraje, shakufaki anazala mtoto ndani ya masiku makumi tisa wakuwa washafika kwa ofisiri tasi civile ya Mangina, na kama mtu alisahau kupitia shuruli mbali mbalimbali, kumbe akuye kwenye tribunal na si wavuka tuko pale, tutamshindikiza kusudi tribunal weze kumtoshea le jugement supplétif na aweze kubenefisie na acte mamsi ishachelewa. Ile acte iko ya maana sana kwa sababu naacha mtu anajulikana kuwa Mkongomani. Ya pili inasaidia kama kunakuwa kifo ya mzazi moya wala mwingine inajulikana kwamba uko mtoto wa ule mzazi walifariki, na ansi unaweza benefisie na urithi. Kiongozi wa mahakama ya watoto mjini Beni aliyekuweko naye alikazia thamani ya kibarua kile cha kitambulisho kwa watoto magajuvu. Aliasadu kupata jugement supplétif na kuomba makuta mingi yenye population haiwezi pata, alo kupata jugement supplétif bila appui ya ba partenaire ya gouvernement iko ngufu. Ndio maana tuliba sensibiliser kwa kuandikisha batoto modele ya nonante jour juu wapate acte de naissance, ambayo ni dokumen ya muhimu sana ku mutoto. Juu mutoto kama hana acte de naissance, nationalité yake haitaweza kuaprouve wakati ya héritage iko ngufu akuye ku succession juu hataweza kuhakikisha kuwa yeye ni mtoto wa marehemu, na bingine hataweza kuvoyager kutoka inje ya nchi wala kupita kuma frontière ku kuma aéroport kama ana ile acte de naissance. Njo mwana bazazi baandikishe batoto dele ya 90 jour ju bapate ile acte de naissance yenye ikoya lazima sana kumaisha mtoto ya mototo na ya kila mtu daye. Tu wakumbushe kwamba tarafa la Mangina na maeneo kote ya pande wa kaskazini wa mtaa wa Beni yana idadi kubwa ya watoto pasipo kibali chao cha kizalikio kwa ajili tu ya usalama mdogo unayovuma huko, ikisababisha vituo vya afya kuunguzwa moto na kuhama mara kwa mara kwa wakaaji Beni. Mark Marufimbo, Radio Okapi habari zingine kwa kifupi. Uongozi wa shirika la raia la mji wa Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini umefurahishwa na hatua ya kusimamisha mapigano mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mda wa juma mbili iliyotangazwa na Marekani. Lakini hatua hiyo ya kibinadamu haitoshi, linasema shirika hilo la raia. Kiongozi wake Pepen Kavota anasema huenda Marekani ilipashwa umba M23 na nchi zenye kuunga mkono wasi ule waondoshe vikosi vyao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hiyo itaruhusu wahami wengi kurudi katika maeneo yao. Uongozi wa shirika la raia la Karisimbi unaarifu kuhusu hatari kutoka ukosefu wa maji mjini Goma. Tangu hatua ya kuboresha mwenendo wa magari makubwa mjini Goma, wanaosafirisha maji walisimamisha kazi, hali inaopelekea ukosefu wa maji katika maeneo mengi ya mji wa Goma, pamoja na kuleta hatari ya magonjwa ya kuendesha na ajali mbalimbali mbali. Jimboni Ituri kundi ya mwisho ya askari jeshi mia ine lilikomesha hii siku ya kwanza mafunzo ya mwezi moja kuhusu mazoezi ya vita katika maeneo yanayo magumu ya kuwasili. Ni katika matayarisho ya kuwatawanya katika mtaa wa Jugu kwa kupinga makundi ya silaha yanayosumbua wa watu. Mafunzo yale yaliendeshwa na askari wa, wa MONUSCO kwa kukaza uwezo wa operesheni ya majeshi kutoka kituo cha Kamina. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi, kwa herini.