Copy? Oh, copy. Hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia inazungumziwa katika kikao cha makumi ine na kenda cha bunge linalozungumza Kifaransa ambacho kilifunguliwa tarehe tano 5 mwezi huu wa saba huko Montreal nchini Kanada. Shirika ya kiraia ya mji wa Goma, jimboni Kivu ya kaskazini linaomba waasi wa, wa M23 kuondoka katika maeneo ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia, na linapendekeza kwamba Marekani ikomeshe kabisa mapigano na kufunguliwa kwa mazungumzo kwa ajili ya kuleta amani ya kudumu. Mtu mmoja mfanyakazi wa shirika la usalama ane aliuawa nyumbani kwake siku ya pili hii kwa kupigwa risasi na majambazi wasiojulikana katika eneo la Matadi Kibala mutaani Mongafula hapa mjini Kinshasa. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya amani. Hamjambo. Hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia inazungumziwa katika kikao cha makuminne na kenda cha bunge linalozungumza Kifaransa ambacho kilifunguliwa tarehe tano mwezi huu wa saba huko Montreal nchini Kanada. Ujumbe wa Kongo unaoongozwa na Vital Kamere unajaribu kuhimiza zaidi ya wabunge mia tatu kutoka katika ulimwengu unaozungumza Kifaransa ambao wanashiriki kulaani uvamizi wa Rwanda na Uganda dhidi ya nchi la Kongo ya Kidemokrasia. Wakati Vital Kamerhe akilaani ukimya wa katibu mkuu wa lugha ya Kifaransa kuhusu uvamizi huu, Louise Mushikiwabo anaomba kuheshimiwa kwa mikataba ili kuendeleza amani katika eneo hilo. Kukomeshwa kwa vita mashariki mwa Kongo hakutawezekana kama Rwanda na washirika wake wa M23 wanaendelea kuleta vurugu na viongozi wa Rwanda kutoheshimu ahadi zao. Kuhusiana na mchakato wa Rwanda maelezo ya balozi wa Kongo kwa Umoja wa Mataifa Zenom Kongo Ngai alizungumza hayo siku ya kwanza mjini New York wakati wa kuwasilisha hali ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia na mkuu wa MONISCO kwa ujumbe wa Baraza la Usalama, pia anaonyesha kuwa Kongo itaendelea kulinda usalama wake na ya wananchi wake. Wakati wa kikao hicho mkuu wa MONUSCO Bintu Keita alionyesha wasiwasi wake mkubwa kuhusu maendeleo ya haraka ya M23 huko Kivu ya kaskazini na upanuzi wake katika Kivu ya kusini. Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini, shirika ya kiraia linaamini kuwa usimamizi wa vita kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu hautakuwa na matokeo mazuri kama waasi wa M23 wataendelea kuchukua ama kudhibiti maeneo ya Kongo. Kiongozi wa shirika ya kiraia katika mji wa Goma alisema hayo siku ya pili hii, siku tano baada ya usimamizi huu wa vita kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu uliopendekezwa na nchi ya Marekani. Mario Ngavo anapendekeza kwamba Marekani ikomeshe kabisa mapigano na kufunguliwa kwa mazungumzo kwa ajili ya kuleta amani ya kudumu. Habari hiyo hiyo tu, shirika la kutetea haki za binadamu litao la voi de sanvoi Linaomba jumuiya ya kimataifa kulazimisha Rwanda kuondoa wanajeshi wake katika nchi la Kongo. Wakati linakaribisha mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa mashariki mwa nchi, shirika la VSV linaamini kwamba ni lazima twende mbali zaidi na kutumia fursa hii ili kukomesha kabisa mapigano katika eneo hili la nchi na kuhakikisha kwamba hakuna uimarishaji wa wapiganaji wenye silaha na vifaa wakati wa mapatano haya. Hebu tujielekeze katika jimbo la Ituri huko ambako hali ya kibinadamu inahitaji suluhisho ya kudumu haswa, kurejea kwa wakimbizi katika vijiji vyao. Maneno haya yalitolewa siku ya kwanza na mratibu wa maswala ya kibinadamu Bruno Lemarquis ambaye yuko huko Ituri. Katika mazungumzo yake na aliwali wa jimbo, alifafanua kuwa fedha ni ndogo sana kwa usaidizi wa kibinadamu kwa wahami wote. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Jimbo la Ituri linahifadhi kwa sasa wakimbizi zaidi ya milioni moja mia tatu elfu wanaoishi katika hali ngumu ya maisha, hiyo ingawa juhudi za serikali na mashirika za kiutu. Alivyojulisha msimamizi wa miungano za kiutu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, Bruno Lemarquis alitokeza shida kadhaa za kukosa fedha kufuatana na migogoro ulimwenguni ambazo hazisaidii tena kujibu kwa mahitaji ya wakimbizi, jambo ambalo kulingana naye unahitaji suluhisho za kudumu kwa ajili wakimbizi warudi katika maeneo zao zenye kulindwa na wajiandae kwa maisha ya kijamii. Bruno Le Marquis anasema ya kwamba ikiwa ndani ya maeneo zao mnapatikana usalama, hiyo itapunguza kutolewa kwa misaada za kiutu na utafanya watu warudi makwao na kuandaa shughuli zao za kiuchumi. Kwa ngambo yake, liwali wa Jimbo la Ituri alihakikisha ya, ya kwamba hali ya usalama unaboreshwa ndani ya eneo kadhaa za tarafa la Jugu ambapo tayari kumeonekana kurudi kwa wakimbizi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Naam, hapa mjini Kinshasa, mtu mmoja mfanyakazi kushirika la usalama Aner alipigwa risasi na kuuawa nyumbani kwake siku ya pili hii, kwenye makutano ya barabara za Lititi na Lokolo katika eneo la Matadikibala mtaani Mongafula. Haya ni mauaji ya tano kujitokeza mjini Kinshasa katika muda wa chini ya wiki moja. Polisi inasema kwamba imehimarisha uwepo wake katika maeneo yenye ukosefu wa usalama. Taarifa ya Fideli Chela na Babel Mpongo Masimango, iyatolewa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Ilikuwa karibu saa moja arobaini na tano asubuhi ambapo majambazi hawa walivamia jamaa ya wakala huyu wa ujasusi anayejulikana katika mtaa huo kwa jina la Papa Golias. Walidai pesa, wakitafuta kila kitu ambacho kinaweza kuunda mahali pa kujificha na mwishowe kumpiga risasi baba huyu, kama vile alishuhudia binti wake. Haya ni mauaji ya nne kurekodiwa mjini Kinshasa katika muda wa chini wa wiki moja. Mwishoni mwa wiki Hakimu alipigwa risasi na kuuawa katika wilaya ya Sele. Alhamisi na Ijumaa, maiti za madereva wawili wa teksi zilipatikana katika mtaa wa Gombe. Tukiwasiliana na kamisheni wa mkoa wa Pense huko Kinchasa, anadhibitisha kuwa kwa kesi ya Jumanne hii polisi waliarifiwa nyuma. Anadai kuwa magari ine za Pensi zilifika kwenye tovuti, lakini wahalifu walikuwa tayari wameondoka. Kwake Jenerali Blesembla Kilimbalimba, polisi wanaendelea na doria za usiku kwa kuongeza nguvu kwenye magari katika maeneo yenye kuwa na tatizo zaidi. Anawaomba wakazi kuwa waangalifu na kuripoti mienendo yoyote inayotia shaka katika vitongoji vyao. Habari zinaendelea katika mtaa wa Lubero, jimboni Kivu ya Kaskazini. Wanajeshi makumi na wawili wa FRDC wanahukumiwa adhabu ya kifo na mahakama ya kijeshi ya Butembo. Mahakama hii imeandaa kikao kwa muda wa wiki mbili katika eneo la Lubero, karibu na eneo la vita kati ya wanajeshi wa FRDC na waasi wa M23. Wanajeshi hawa waliohukumiwa wanashutumiwa kwa tendo la woga, kuwakimbia adui na kutumia vibaya vifaa vya vita. Andre Kitenge kwa maelezo. Hukumu ya mahakama ya kijeshi ya Butembo ilitolewa siku ya kwanza jioni baada ya siku nne za vikao. Wanajeshi ishirini na wawili wa FRDC waliohukumiwa walipatikana na hatia ya oga kuwakimbia adui katika mapigano kati ya jeshi na waasi wa M23 katika eneo la Lubero, kutawanya masasi ya kivita na uporaji. Maafisa wane wa ngazi ya chini, ikiwa ni pamoja na makapteni watatu na luteni moja, waliofunguliwa mashtaka kwa utekelezaji wa polepole wa amri, walioachiliwa kwa ukosefu wa Kosa. Tangu kutawalika na M23 wa miji ya Kanyabayonga, Kaina na Kirumba katika eneo la Lubero, askari makumi tano na moja wakiwemo makapteni wawili wamehukumiwa, wengine kuhukumiwa kifo na wengine miaka kumi ya gereza. Wote walikuwa kwa mstari wa mapigano ya mbele, kulingana na mwendesha mashtaka wa kijeshi katika mahakama ya kijeshi ya Butembo, kesi hizi zina tabia ya kukatisha tamaa na kuelemisha, yaani kupigana dhidi ya kutokujali na kuwa mfano kwa askari wengine katika tabia zao wakati wa vita nikiripoti Mujibeni. Mimi ni Andre Kitenge, Redio Ukapi. Shukrani kwako Andre Kitenge. Washtakiwa watatu wa kimarekani katika kesi ya jaribio la mapinduzi ya madaraka la tarehe kumi na kenda mwezi wa tano uliopita wanaomba kuachiwa kwa mshtakiwa mwenzao wa Ubelgiji Jean Jacques Wondo. Benjamin Salman Taylor Thompson na Marcel Malanga wanashuhudia kwamba hawakuwahi kumjua au kumwona katika harakati zao mtaalam huu wa kijeshi wa Ubelgiji, mshauri wa zamani wa Aner. Katika kikao cha saba cha hadharani, siku ya kwanza mbele ya mahakama ya kijeshi katika gereza la Ndolo hapa mjini Kinshasa, Zalman na Taylor walirejea ushahidi uleule ule wa awali uliotolewa na Malanga, ambao ni kwamba walijikuta katika vuguvugu vugu hili kwa zuio kwa sababu kiongozi wa chama hilo alitishia kuwaua kama hawakuheshimu ombi lake. Mahakama ya kijeshi itaendelea na mahojiano yake siku ya tano ijayo katika gereza la Ndolo pamoja na wafanyakazi wanawake katika hoteli ya Auberge Momo ya Ngaliema. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, nawaalika kwa sasa kufata kipindi cha pili cha habari ni nini lazima kifanyike ili kuepuka visa vingi vya moto ambavyo vimeenea katika mji wa Bukavu? Jean Morotu Bibu, mtetezi wa jamii na mwanamemba wa kikundi cha Jeremi, anapendekeza kwa viongozi kutekeleza mipango ya ujenzi bora wa mji. Jean Morotu Bibu anazungumza na Jean Kasami. Jean Morotu Bibu, jambo, nakusalimu bwana. Kati ya matatizo makubwa ambayo yanakumba mji wa bukavu kuna hii tabia ya nyumba kuungua kila leo. Kwako kwa wewe unafikiri ili jambo linaweza kuepukika? Hii jambo tunaweza kuliepuka? Ni kweli kabisa, kwa sababu ni swali kubwa sana yenye kuhusika na maisha ya kila mtu, kwa sababu hakuna mtu anayefurahi kuona kila leo nyumba zinaungua, na hatujui namna gani. Hatupendi tuanze kufata kusema ni kwa nini imeungua, wala kwa nini, si tunaona kwa zinaungua kwa sababu tumejenga vibaya, nyumba zipo pamoja karibu, sawa disiliai ina, inajaa chungu tele kabisa, inajaa fasi kidogo hivyo, nakuta nyumba zipo nyingi sana hapo na hapo. Moto ikiripuka ni nyumba nyingi zitateketea. Sasa tunaweza tukaipuka namna gani, kuepuka hivi? Wakati kesi ya moto inafika, inaonekana tusiweze kuwaitikia, waweze tena kujenga pale tusiwaze kama ni msaada wakati nyumba zinaungua, kupatia wale watu manjanja na viota hii ni msaada ya juujuu, ni ya juujuu tu, haiwasaidii kukitu kwa sababu watajenga hiyo hiyo mahali na hiyo tena hiyo moto itakuwa tena. Tuna hiyo kesi mfano ya hapa Kanzairi, moto ilishafika hapo mara tatu. Sijui kwa nini Munane huko Luziba, moto imeshafika mara tatu. Hatujue haifai kupana msaada, kwa jisi wajenge pale. Tuwapatie msaada, wasilale nje, wasikufe njala, ndio lakini wasijenge tena. Kusudi mji uitwe mji, unabidi uwe umejengwa kufuatana na mpango fulani. mm -hmm. Na inafikia, watu wengi hujiuliza, je, mji wa Bukavu kuna mpango ya ujenzi wa mji kweli? Ni kweli, kuna mipango mingi sana ya mji wa Bukavu, na ni mipango ya kisasa, kwa sababu wamoja, mimi nina nina ushuhuda kabisa ya kuweza kutoa. Kwa hiyo kwa sababu wamoja wale wataalamu wa juu wenye kuwa na ujuzi, wamoja walikuwa wanafunzi wangu na wamefika hapa, wananionyesha, wananiambia mwalimu, uone sisi tuna ujuzi, angalia mipango. Sio tumepanga kwa gisi tuweze imuji, watu wasijenge sawa sawa nyuki zenye kuwa pamoja hivi Tunaweza muji kuomba serikali airefushe aipanue, yip, yende njia ya Mudaka huko Katana, Kavumu, yende njia ya Nyantende, barabara ipo nzuri, yende njia ya Walungu, itasaidia barabara ijengwe, yende njia ya Chirunga itasaidia pia barabara ijengwe, na huko kukue vifaa mbalimbali, nyumba e, mbalimbali. Huko nimeona wana mapla durbanizasio kwagisi miradi mi, mi kwagishi waweza wakajenge ya kisasa inaweza uwezekano, bwana Kasami, takwambia ingine hii nimeweza sawa. Tumeona wenzetu wa Burundi, ili vijiji vyetu viwe vya kuweza kuvutia watu, serikali ya Burundi inawaambia bunge itaenda fasi fulani, inaitosha kati ya katikati ya muji inaitia nje ya muji na huko kutajengwa vitu inasema, uh, waziri fulani, nyumba fulani, kituo fulani ya nani ya serikali. Pale watu wako wanaifuata huko katika mji, mtakuwa mnaenda katika kijiji fulani ndiko mnaenda kufuata, na huko wanajenga. Lakini kwetu serikali yetu ni mbovu, inapuuzi sana, haijingaki kufanya ile yote. Inaomba pesa na inaomba pia juhudi ya viongozi. Nini unafikiri inakosa kati ya yale mambo mawili? Inakosa karibu vyote, inakosa mapenzi ya viongozi hawana hiyo katika vichwa vyao, wao wanafika tu ni kuongoza. Kuongoza pia ni kingo ya wale unaoongoza, lakini hiyo kingo inawakosa, au wanawaza tu tuongoze tu tuongoze. Namna gani utaongoza watu wenye wapo wanakufa, na hiyo kesi za moto, kesi za mimonyoko ya udongo, sijui nini nani? Nawaza kuongoza ni hiyo kingo, kuwaza wakati wote kesho ya hawa watu kila leo ya wale ninaoongoza itakuwa namna gani? Na hii namna ya kuweza kuwakinga tu ni hiyo kiongozi akamate hatua moya nguvu sana ya kusema e, nita kanua muji nitatia muji nitajenga fasi ingine. Hii natukosa sana Ja Moroto Bibo, tunasema asante, nashukuru sana Radio Kapi, Dossier en Swahili. katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wasafirishaji wa maji mjini Goma waliamua siku ya kwanza kusimamisha mgomo wao wa siku tatu. Waliandaa mgomo huo tangu siku ya sita, kufuatia hatua ya sheria mpya za kutembea kwa magari makubwa ya mizigo iliyowekwa tangu tarehe makumi mawili na tano mwezi wa sita uliopita. Tume ya kitaifa ya kuzuia ajali barabarani inaonyesha kuwa masharti haya yamerekebishwa kwa ajili ya wabebaji wa maji, lakini madhara yake tayari Bernard Nyangi kwa maelezo. Kinyume ya tangazo ya Juni 25 ya kukataza magari makubwa kupita maeneo mamoja barabarani mjini Goma, wachukuzi wa maji walidai kunyenyaswa mara kwa mara na polisi ya usalama barabarani, huko wakaamua kuanza mgomo tokea hiyo Jumamosi. Siku ya kwanza kiongozi jimboni wa shirika la kingo barabarani Saint-Pierre wotoa maelezo mengine, Eric Lushoku: ndio ni sababu ya kuproteje population populatyo, mambuteage zinakuwa nyingi sana, na makaa ma ya madése juu ya maccidan de circulation routiere zinakuwa tena mingi na mingi sana. Alors kiongozi mkubwa wa province ali maji ekoconcerne kwani tunayo sisi Kegoma maji ni ote, ke goma, majini, tatizo akominike na sema ke awako concerne peut-être, ni kukosa informasio njo liacha awa napima kuwa na matatizo fulani fulani kospekile me maji ekoconcerne naele mzio apa mjini Goma na mtani Ngiragongo siku hizo tatu za mgomo wa wachukuzi wa maji. Sasa kwa na vinyume huko hata bei ya maji ya panda mnara maeneo mamoja, Etienne Musungu ni mkaaji wa mtaa wa Nyiragongo sehemu za Turunga Kabaya, Bushara, Buhima, ngambo za Rusayo muja na kule Kibati vrema maji yapatikana kwa shida. Zile makamio zilikuwa zikileta maji zinaiweka kwenye matenki na wanauzisha jerekani moja kwa bei ya mia mbili hamsini ama desa ama mia tatu. Sasa wakati hizo uh, zinafanya sagisi mgomo katika haya masehemu, jerekani moja yapatikana kwa mia tano na pengine mia saba mia nane na kuna fasi za elfu moja ama zaidi ya elfu moja. Ushuhuda wa aina sawa wadokezwa na mama huyu tulie mukuta kwenye kisima chake kinachokosa maji tokea siku ine. Sasa niye minateseka, niko mushani, mai njo yenaniweka sasa. Siku ine hii sipatake mai, mai njo enasomeshaka batoto wagaria na katara kunibatia mai. Sijue kama nifanye nini, niko njala, njo enye naniwekaka ile mai. Baba kwa ngambo ya chukuzi wa maji, Ramazani Kabongo, Kiongozi wa shirika la wenyezi magari za kushota maji hunena kwamba tokea hii siku ya kwanza magari zao mia moja arobaini zitaanzisha upya zoezi za kuchukua maji kama kawaida, ili hali ireje kama awali. Goma, Bernard Nyangir, Radio Kapi. Shukrani kwako Bernarde Nyangi. Habari kwa kifupi: katika eneo la Luberu jimboni Kivu ya Kaskazini, shughuli za kijamii na kiuchumi hazikuendeshwa jana siku ya pili katika vijiji kadhaa vya Manzia na Luongo kulingana na duru zetu. Hii ni kufuatia mapigano ya siku ya kwanza katika kijiji cha Vuhaya kati ya kundi lenye silaha la FPPAP na wanaodaiwa kuwa waasi wa ADF. Vijiji vya Maiba Kili, Kirimba, Katanga, Vuinga Kambau pamoja na vijiji vingine vya jirani havina tena wakaaji. Msimamizi wa mtaa wa Lubero, Kanali Alenki Wewa, anazungumza kuhusu mwanamgambo wa FPPAP aliyeuawa wakati wa mapigano hayo. Anatoa wito kwa watu kutulia. Na ni hapo ndipo tumetoa nanga kwenye habari za Kiswahili za siku za leo. Shukrani kwa Pierre Jasinwa ambaye alitusindikiza kiufundi. Mimi ni Grasa Mzati Masanzi niliwatangazia toka mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufuata.