Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi toka mjini Kinshasa, habari kwa kifupi. Wakaaji wa Opyenge na Balobe katika mtaa wa Bafwa Sende jimboni Chopo wanaanza kurejea hatua kwa hatua katika maeneo yao walikimbia wiki uliopita mapigano kati ya makundi mawili yenye kumiliki silaha. Zaidi ya wiki moja, maji ya Regideso haitoki katika mji wa Kananga jimboni Kasai Central. Hii inaleta kabisa shida kubwa kwa wakaaji. Mahakama ya Katiba imekuwa ikipokea tangu siku ya pili tarehe kenda mwezi huu wa saba, wana memba wa serikali ambaye wanakuja kuonyesha mali zao. Haya na mengi zaidi mtoyafata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Okapi. Habari kamili. Katika jimbo la Chopo, wakaaji wa Opiengi na Balobi katika mtaa wa Bafwasende, zaidi ya kilomita 260 mashariki mwa Kisangani, wanaanza kurejea hatua kwa hatua katika maeneo yao walikimbia wiki iliyopita kufuatia mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi mawili yenye silaha ambayo viongozi wao wanapigania udhibiti wa, wa eneo hili lenye utajiri wa dhahabu. Wakati viongozi wa Bafwasende wanakuwa na wasiwasi juu ya kucheleweshwa kwa uingiliaji kati wa viongozi wa jimbo katika hali hii, kamati ya usalama ya jimbo inatoa wito wa utulivu. Na katika jimbo la Ituri, karibu familia elfu mbili za wakimbizi ambazo zimepoteza kabisa matumaini ya kurejea katika vijiji vyao vya asili katika eneo la Jugu wameamua kuhamishwa katika maeneo yao ya makimbilio wanatafuta msaada kutoka kwa wafadhili wa kibinadamu na serikali kwa ujenzi wa makao hii, ili kuwawezesha kuondoka katika maeneo ambayo hali ya maisha inazorota kila siku kutokana na kukosa msaada. Walimwambia hivyo mratibu wa maswala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia siku ya pili, Bwana Bruno Le Marki, alikuwa akitembelea eneo hilo. Tubaki tu katika jimbo la Ituri huko ambako baraza la kidini CCRI kwa kifupi linatoa wito kwa wakaaji kuongeza umakini ili kuimarisha usalama jimboni Ituri. Hii ni kwa ajili ya kukabiliana na ongezeko la uhalifu katika mji wa Bunya ambapo tayari watu watano wameuawa tangu siku ya Mungu na majambazi wenye silaha lakini pia mvutano kati ya jamii fulani. Mratibu wa muundo huu, Inyasi Bingi, pia anaomba serikali kuimarisha usalama kwa ajili ya ulinzi wa wakaaji wa jimbo hili. Nam katika jimbo la Kivu ya kaskazini, visa vya ulipizaji kisasi maarufu hurekodiwa karibu kila wiki katika mji wa Goma na mazingira yake tangu miezi kadhaa, hali ambayo shirika ya kiraia imeshutumu. Kisa cha hivi punde zaidi kilitokea siku ya kwanza huko Turunga kaskazini mwa Goma wakati mwanaume mmoja aliyevaa vazi za kijeshi alipopigwa mawe na watu waliomshtaki kwa wizi. Kiongozi wa shirika ya kiraia katika mji wa Goma anatoa wito kwa wakaaji watulie. Hebu tumsikilize Mario Ngavo kwenye kipaza sauti cha Bernarde Nyangi. Tangu miezi mingi ndani ya mji wa Goma na kandokando, kunakuwa hiyo tunaita justice populaire na kila juma kunakuwa kama watu tano wanauawa, wamoja wakiwa wa sivil, wengine wanakuwa jeshi au mapolisi. Kujifanyia justice inakuwa kitendo mubaya, na leta inaweza ikaazibu watu wenye kujifanyia justisi, kuunguza nyumba za watu, magari na vinginevyo, kupiga mtu au kumlunguza akiwa angali mzima au akumuua, inaacha mtu mwenye amekuwa viktime awezi kuwa endamnize. Inaleta uoga kwa watu na kwa watoto wenye kuona jisi wanaua mutu. Ndiyo maana tunaambia watu hivi, hata kama tunakuwa ndani ya sekirite kubwa, wa otorite wafanye kazi yao ya kuchunga raia na mambo yao kwa population, kuwacha kufanya jisi populer, tukiwabeba kwenye polisi yenye kuwa kando kando. Kilalo kipya kiliwekwa siku ya pili kwenye mto Lubi huko Kena Kuna, mji mkuu wa eneo la Kabe ya Kamwanga katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Kilalo hiki cha tani makumi nne na tano kinaunganisha mji wa Mbujimai na mji wa Kananga kwenye barabara nambari moja ya kitaifa ikipitia mji wa Kena Kuna kwa mjibu wa ofisi ya barabara, kilalo hiki kipya kinafanya kazi kwanza kwa watembea kwa miguu na pikipiki piki. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, kwa zaidi ya wiki moja maji ya regi de zo haitoke katika mji wa Kananga jimboni Kasai Central. Ili kupata maji, wanawake, wasichana wadogo na watoto huamka mapema wakiwa na vyombo mikononi kutafuta maji. Francois Kadima alituandalia taarifa hii inayosomwa na mwenzetu wa Bunya Ezekiel Muzalia. Wakiwa na kopo na beseni zao mkononi hawa ni wakaaji ambao kila asubuhi wanajaa barabarani mjini kote kwa kutafuta maji. Hiyo ni usumbufu mkali kwa wakaaji hawa wa mji wa Kananga, anavyojulisha mama mmoja ambaye anahisi ya kwamba maji ambayo wanatumia si safi na inakuwa ikiwahatarisha kwa kupata magonjwa. Kuona ya kwamba maji hayatiririki tena kwenye mirija ya Reji De Zo, inatakiwa kuchimba visima vya maji. Wamama wengi ambao tuliojadilia nao wanasema ya kwamba wananunua beseni moja ya maji kwa pesa mia tano za makongomani, na jamaa ambazo zinakuwa na watu wengi wananunua hata kwa pesa elfu tano na hata elfu kumi pesa za makongomani. Kwa kuona shida hilo la ukosefu wa maji, wakaaji wanapendelea REGIDESO kutatua shida hilo na serikali kujihusisha pia. Ngambo ya shirika hilo la REGIDESO, hakuna mawasiliano yoyote ambayo yanatolewa kwa shida hilo la ukosefu wa maji ndani ya muji na huko jimboni Kongo Central, kushuka kwa maji ya mto Kongo inasababisha ukosefu wa maji ya kunywa katika mji wa Matadi. Mkurugenzi jimboni wa REGIDEZO, ambaye anathibitisha hili, anaonyesha kwamba nguvu ya vifaa vya kutoa maji imepunguka na haiwezi kutoa kiasi cha kutosha cha maji. Theodor Kabeangandu anatoa pole kwa wateja wa REGIDEZO na kuwaalika kuwa watulivu wakati wakisubiri kazi hiyo kukamilika. Habari zinaendelea kwenye mitambo ya redio Kapi. Mahakama ya Katiba imekuwa ikipokea tangu siku ya pili, tarehe kenda mwezi huu wa saba, wana memba wa serikali ambaye wanakuja kuonyesha mali zao baada ya waziri mkuu wa zamani Jean-Michel Samalukonde ni waziri mkuu wa sasa Judith Suminwa kuwasilisha mali zake kwenye mahakama. Hili ni jukumu la kikatiba ambalo mawaziri wote wanatii kila uteuzi na kuondoka nini kabisa katiba inavyosema kuhusu swala hili maelezo, nawe Jacques Mkongole, katika taarifa iliyoandikwa na Jeff Ngoi. Ibara ya makumi kenda na kenda ya katiba inasema kwamba kabla ya kushika madaraka na baada ya muda wake kumalizika, rais wa jamhuri na mawaziri wa serikali wanatakiwa kuwasilisha mbele ya mahakama ya katiba tamko la maandishi la mali zao zinazohamishika na mali nyingine zote, urithi wa familia ni pamoja na mali ya mwenyezi kulingana na sheria ya ndoa na watoto wanaotegemea wanandoa. Mahakama ya katiba inajulisha tamko hili kwa usimamizi wa kodi. ikiwa tamko hili, halilatolewa ndani ya mwezi moja, mtu anayehusika atachukuliwa kuwa amejiuzulu. Na pia katika tukio la tamko la ulaghai au tuhuma za ushauri usio wa haki ndani ya mipaka ya muda huo huo kufuatia mwisho wa kazi, mahakama ya katiba au mahakama ya kasasio inatajwa jinsi kesi itakavyokuwa. Kama tunavyoona, kila kitu kinabaki kuwa siri. Kwa mujibu wa katiba hakuna kinachojulishwa wazi kwa raia Mwana anayeweza kufanya uchunguzi wa ukweli wa tamko hili na inapohitajika uboreshaji haramu. Habari ingine ni kwamba shirika linaloitwa Kazimia linaohusika na masuala la uchimbaji madini, linalaani uchimbaji haramu wa madini unaofanyika kakanda katika jimbo la Lwalaba. Katika ripoti ya uchunguzi iliyotangazwa siku ya kwanza tarehe mnane mwezi huu huko Kolwezi, shirika hili hujulisha kwamba makubaliano ya kampuni ya Boss Mining hayaheshimiwe na watu ambao wanatumia vyombo nzito kwa kuchimba madini sawa vile cobalt, na jumuiya haifaidiki na chochote, kinyume na kanuni ya uchimbaji madini iliyorekebishwa. Kazimia inapendekeza hasa kwa waziri wa madini kuwaondoa wachimbaji madini haramu wote kwenye eneo hilo. Wapenda wasikilizaji wa radio Kapi, karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha pili. Habari ni nini, lazima kifanyike ili kuepuka visa vingi vya moto ambavyo vimeenea katika mji wa Bukavu. Jean Morotu Bibu, mtetezi wa jamii na mwanamemba wa kikundi cha Jeremi, anapendekeza kwa viongozi kutekeleza mipango ya ujenzi bora wa mji. Jean Morotu Bibu anazungumza na Jean Kasami. Jamorutubibu, jambo na kusalimu bwana. Kati ya matatizo makubwa ambayo yanakumba mji wa Bukavu kuna hii tabia ya nyumba kuungua kila leo. Kwako kwa uwe unafikiri ili jambo linaweza kuepukika? Hii jambo tunaweza kuliepuka? Ni kweli kabisa, kwa sababu ni swali kubwa sana kuhusika na maisha ya kila mtu, kwa sababu hakuna mtu anayefurahi kuona kila leo nyumba zinaungua na hatujui namna gani, hatupendi tuanze kufata kusema ni Zii, kwa nini imeungua? Wala sisi tunaona zinaungua kwa sababu tumejenga vibaya, nyumba zipo pamoja karibu sawa, sla ina, inajaa chungu tele kabisa, inajaa fasi kidogo hivyo, nakuta nyumba zipo nyingi sana hapo na hapo. Moto ikiripuka ni nyumba nyingi zitateketea. Sasa tunaweza tukaipuke namna gani? Kuepuka wakati kesi ya moto inafika inaonekana tusiweze kuwaitikia waweze tena kujenga pale, tusiwaze kama ni msaada wakati nyumba zinaungua kupatia wale watu manjanja na vyote, hii ni msaada ya juujuu, ni ya juujuu tu, haiwasaidii kukitu, kwa sababu watajenga hiyo hiyo mahali na hiyo tena hiyo moto itakuwa tena. Tuna hiyo kesi mfano ya hapa Kanzairi, moto ilishafika hapo mara tatu, sijui kwa nini. Munane huko Luziba, moto imeshafika mara tatu. Atujue haifai kupana msaada kwa jisi wajenge pale. Tuwapatie msaada, wasilale inje, wasikufe njala, ndio lakini wasijenge tena. Kusudi mji uitwe mji, unabidi uwe umejengwa kufuatana na mpango fulani. mm -hmm. Na inafikia watu wengi hujiuliza, je, mji wa Bukavu kuna mpango ya ujenzi wa mji kweli? Ni kweli kuna mipango mingi sana ya mji wa Bukavu na ni mipango ya kisasa, kwa sababu wa moja mimi nina ina ushuhuda kabisa kuweza kutoa. Kwa hiyo kwa sababu wamoja wale wataalamu wa juu wenye kuwa na ujuzi, wamoja walikuwa wanafunzi wangu na wamefika hapa, wananionyesha, wananiambia mwalimu, uone sisi tuna ujuzi, angalia mipango, sisi tumepanga kwa gisi tuweze muji watu wasijenge sawa sawa nyuki zenye kuwa pamoja hivi tunaweza muji kuomba serikali airefushe aipanue yende njia ya mudaka huko katana kavumu yende njia ya Nyantende, barabara ipo nzuri, yende njia ya walungu itasaidia barabara ijengwe, yende njia ya chirunga itasaidia pia barabara ijengwe na huko kukue vifaa mbalimbali nyumba mbalimbali huko, nimeona wana, wana mapla durbanizasio kwagishi miradi mi, mi kwagishi waweza wakajenge ya kisasa inaweza uwezekana, Bwana Kasami, takwambia ingine nimeweza sawa. Tumeona wenzetu wa Burundi, ili vijiji vyetu viwe vya kuweza kuvutia watu, serikali ya Burundi inawambia bunge itaenda fasi fulani, inaitosha kati ya katikati ya muji, inaitia nje ya muji na huko kutajengwa vitu inasema, uh, waziri fulani nyumba fulani kituo fulani ya nani ya serikali pale, watu wako wanaifuata huko katika mji, mtakuwa mnaenda katika kijiji fulani ndiko mnaenda kufuata, na huko wanajenga. Lakini kwetu, serikali yetu ni mbovu, inapuuzi sana, haijingaki kufanya ile yote. Inaomba pesa na inaomba pia juhudi ya viongozi. Nini unafikiri inakosa kati ya yale mambo mawili? Inakosa karibu vyote, inakosa mapenzi ya viongozi. Hawana hiyo katika vichwa vyao. Wao wanafika tu ni kuongoza. Kuongoza pia ni kingo ya wale unaoongoza, lakini hiyo kingo inawakosa. Au wanawaza tu tuongoze, tu tuongoze. Namna gani utaongoza watu wenye wapo wanakufa, na hiyo kesi za moto, kesi za mimonyoko ya udongo, sijue nini, nani? Nawaza kuongoza ni hiyo kingo, kuwaza wakati wote kesho ya hawa watu kila leo ya wale ninaoongoza itakuwa namna gani? Na hii namna ya kuweza kuwakinga tu ni hiyo kiongozi akamate hatua moya nguvu sana ya kusema e, nitapanua muji nitaatia muji nitajenga fasi ingine. Hii natukosa sana Jean Moroto Bibo, tunasema asante, nashukuru sana Radio Kapi, dossier en Swahili. katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wasafirishaji wa maji mjini Goma waliamua siku ya kwanza kusimamisha mgomo wao wa siku tatu. Waliandaa mgomo huo tangu siku ya sita, kufuatia hatua ya sheria mpya za kutembea kwa magari makubwa ya mizigo iliyowekwa tangu tarehe makumi mawili na tano mwezi wa sita uliopita. Tume ya kitaifa ya kuzuia ajali barabarani inaonyesha kuwa masharti haya yamerekebishwa kwa ajili ya wabebaji wa maji, lakini madhara yake tayari Nyangi kwa maelezo kinyume ya tangazo ya Juni 25 ya kukataza magari makubwa kupita maeneo mamoja barabarani mjini Goma, wachukuzi wa maji walidai kunyinyaswa mara kwa mara na polisi ya usalama barabarani huko. Wakaamua kuanza mgomo tokea hiyo Jumamosi. S kwa kwanza kiongozi jimboni wa shirika la kingo barabarani Saint-Pierre wotoa melezo mengine eric lusheku, ndio ni sababu ya ku proteje population mambuteage ezinakuwa nyingi sana na makaa ya madése ju ya maccidan de circulation routiere zinakuwa tena mingi sana alor, kiongozi mkubwa wa province ali maji ko concerne, kwani tunayo sisi yote Kegoma, maji ni ke goma, majini, tatizo komunike na sema kia wako concerne, peut-etre ni kukosa information, njo liacha wanapima napima kuwa na matatizo fulani fulani kuspekile me maji ko concerne. Na nali mzio hapa mjini Goma na mtani Ngiragongo siku hizo tatu za mgomo wa wachukuzi wa maji. Sasa kwa na vinyume huko, hata bei ya maji yapanda mnara maeneo mamoja. Eten musungu ni mkaaji wa mtaa wa Nyiragongo sehemu za Turunga Kabaya, Bushara, Buhima, ngambo za Rusayo moja na kule Kibati, vraiment maji yapatikana kwa shida. Zile makamio zilikuwa zikileta maji zinaiweka kwenye matenki na wanauzisha jerekani moja kwa bei ya mia mbili hamsini ama ama mia tatu. Sasa wakati hizo zinafanya sagisi mgomo, katika haya masehemu jerekani moja yapatikana kwa mia tano na pengine mia saba ama mia nane na kuna fasi za elfu moja ama zaidi ya elfu moja. Ushuhuda wa aina sawa wadokezwa na mama huyu tuliye mkuta kwenye kisima chake kinachokosa maji tokea siku ine. Sasa niye ninateseka, niko mushani, mai njo enaniweka sasa. Siku ine hii sipatake mai, mai njo inasomeshaka batoto wagari a na katara kunibatia mai. Sijue kama nifanye nini, niko njala, njo enye naniwekaka ile mai, baba. Kwa ngambo ya chukuzi wa maji, Ramazani Kabongo kiongozi wa shirika la wenyezi magari za kushota maji hunena kwamba tokea hii siku ya kwanza magari zao 140 zitaanzisha upya zoezi za kuchukua maji kama kawaida, ili hali ireje kama awali. Goma, Bernardi Nyangi, Radio Kapi. Shukrani kwako, Bernardi Nyangi, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Pierre Jasino ambaye alitushindikiza kiufundi. Shukrani pia kwa wote kwa kuweza kutufuata.