Copy? Oh, copy. Hii ni Radio Kapi toka mjini Kinshasa, mtasari wa habari. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC linashutumu shutumu Rwanda kwa kutokuheshimu mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa na Marekani mashariki mwa nchi. Katika kanisa ya kuu la Katoliki mjini Kinshasa, shirika litao Asekin linashutumu kile linachoeleza kuwa ni usimamizi mbaya unaofanywa na Kardinali Fridolin Ambongo, mkuu wa kanisa hili jimboni Kiva ya Kusini. Wahanga wa mafuriko katika eneo la Katashola katika mtaa wa Kale, ambao walipoteza paa za makao yao, wanakabiliwa na shida ya ukosefu wa chakula. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Na mjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya amani. Uchambuzi wa habari. Majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, yanashitumu Rwanda kwa kutokuheshimu mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa na Marekani, kwa kuanzisha mashambulizi ya wakati mmoja siku ya tatu kwenye nafasi za vikosi vya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na washirika wake walioko katika vijiji vya Nyange na Mpati. Vijiji hivi viwili viko wali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Na mkuu makamu wa jeshi la FRDC anayesimamia ujasusi aliwasili siku ya nne hii huko mjini Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa ziara ya kazi. Kwa mujibu wa duru za kijeshi, Jenerali Jacques Ichaligonza Nduru anatarajiwa kukutana na kamanda wa wanajeshi wa Uganda waliotumwa Beni na Ituri kwa operesheni za pamoja zidi ya waasi wa ADF, pamoja na kuchunguza hali ya usalama Beni, Butembo na Lubero. Tujulishe kuwa Jenerali Ichaligonza Nduru ndiye afisa wa ngazi ya juu wa kwanza wa jeshi la Kongo ya Kidemokrasia kufika katika eneo hilo tangu uvamizi wa waasi wa M23 wa maeneo ya mtaa wa Lubero na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini tu harakati ya wakimbizi wanaorejea katika vijiji vyao inazingatiwa katika mtaa wa Ruchuru kulingana na hesabu iliyotolewa siku ya tatu na shirika lisilo la kiserikali liitwalo la ve humanitaire la Bwito na kusini mwa Lubero, familia zaidi ya elfu makumi mbili na mia nane au zaidi ya watu elfu mia moja ya wakimbizi walirejea kati ya tarehe moja na tarehe kumi mwezi huu wa saba katika usulutani wa Buito. Mundo huu unatetea usaidizi wa kibinadamu kwa hawa wanaorejea. Hebu tujielekeze katika jimbo la Ituri, huko ambako kamati za wakimbizi zinashutumu kutokuadhibiwa kwa wahusika wa mauaji ya zaidi ya watu mia moja kwa zaidi ya mwaka moja katika maeneo ya Savo na Benza, mtaani Jugu. Kulingana nao wahusika wa ukiukaji huu mkubwa wa haki za binadamu ambao wanajulikana hawakamatwi kila mara, jambo ambalo kulingana nao linazidisha vitisho vya wanamgambo dhidi ya wahami katika mtaa wa Jugu, walimwambia mratibu wa maswala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wakati wa ziara yake katika eneo hilo siku ya pili. Ezekiel Muzalia, kwa maelezo Shambulizi tatu za waasi wa Kodeko zenye kutokeza vifo vya wakaaji vilirikodiwa ndani ya kambi za wakimbizi ndani ya tarafa la Jugu pabenza. Matokeo ya shambulizi mbili za waasi ziliripotiwa tarehe 1 Februari 2022 na tarehe 19 Januari 2023, ilikuwa watu 169 ndiyo waliuawa, kajulisha mwakilishi wa wakimbizi ndani ya hotuba yake mbele ya wajumbe wa Umoja wa Mataifa siku ya pili pabule wakimbizi wengine 46 waliuawa na kundi hilo la wanamugambo mwezi wa sita mwaka wa 2023 ndani ya kambi la wakimbizi la Savu. Ni yale yanayotokeza matokeo ya watu 115 waliofariki bila kuhesabu wakimbizi wanaouawa wakati wa kujielekeza shambani, kulingana na wahanga. Wenye kutenda vitendo hivyo wanajulikana, lakini hawajafuatiliwa kisheria, jambo ambalo linawasukuma kuandaa shambulizi zingine kwa wakaaji, alivyojulisha Emmanuel Ndalo, mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya kiaskari jimboni Ituri, anajulisha ya kwamba kesi tayari imefunguliwa kwa kundi la uasi ambalo hawajatambulishwa. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi Nam. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mji wa Beni hauna maeneo ya umma wala vituo vya kuongoza watoto, hali ambayo inaleta matatizo kwa wazazi wengi, hasa katika kipindi hiki cha mapumziko. Kwa sababu hiyo, wengi wao wanakabiliwa na tatizo halisi: kukaa nyumbani ili kuwasimamia watoto wao au kwenda kazini. Marsial Papi Mukeba alituandalia taarifa hii inayotolewa na Grevis Salumu. Ukizunguka popote mjini Beni unawakuta watoto wengi mitaani wakicheza kandanda na wengine pia wakifanya kazi ya biashara wakiuzisha vyakula kama mandazi, mayai au karanga na vingine vingi pia. Hii inatokana na ukosefu wa nafasi na vituo ambavyo vinaweza kuwalinda na kuwapokea watoto wakati wa likizo ya shule. Wazazi wanashitumu hali kama hii ambayo inaweza kuwaletea watoto madhara mengi kwa muda huu wa mapumziko, ni kama kuingizwa kwenye vikundi vya kutekwa nyara, ajali pia na shida zengine kadhaa, kwani wazazi hawana muda mrefu kuwalinda watoto wao kwa muda huu wa likizo, sababu ya kazi nyingi ambayo wanafanya kila siku, gisi alivyofafanua mzazi mmoja ambaye tulihoji. Kwa upande wake Joel Kavuya, akiwa msimamizi mkuu wa bunge la watoto Pabeni, anawaomba waongozi kuwezesha miradi inayoambatana na ulinzi wa watoto mkoani humo ili kutatua shida hilo kwa muda huu wa likizo ambayo ilianzishwa kumepita sasa wiki moja. Ja, Beni Grevy Salumu Radio Kapi. Habari zingine ni kwamba mwanamuziki Kofi Olomide alijielekeza siku ya ine hii kwa baraza kuu la vyombo vya habari Sesak. Baraza kuu lilitaka kumsikiliza baada ya mahojiano yake yaliyotolewa kwenye televisheni ya taifa siku chache iliyopita. Katika taarifa kwa vyombo vya habari Sesak inamshtaki kwa kutoa maoni ya madharau na ya kuvunja moyo wanajeshi wa FRDC wanaopigana vita kinyume na maagizo yaliyotolewa na Sesaki kwenye matangazo kuhusu maendeleo ya operesheni za kijeshi huko mashariki mwa inchi. Akiondoka katika ofisi ya Sesaki, Kofi Olomide alitangaza kwamba walizungumza na wakaelewana. Tukumbushe kwamba wakati wa kipindi cha Lepanye, akijibu kuhusu uvamizi wa Rwanda na kusonga mbele kwa wanajeshi wa M23 huko Kivu ya kaskazini Mwanamuziki Kofi Olomide alisema kwamba hakuna vita, tumepigwa tu, wanatufanya kile wanachotaka. Vita ni wakati wanatupiga risasi na sisi tunajibu. Tafadhali tukumbushe pia kuwa mtangazaji wa kipindi hicho amesimamishwa kazi tangu siku ya tatu. Tuzungumzie usumbufu katika kanisa kuu la Katoliki la Kinshasa, shirika liitwao Asekin linashutumu kile linachoeleza kuwa usimamizi mbaya unaofanywa na Kardinali Fridolin Ambongo, mkuu wa kanisa jimboni. Katika ujumbe kutoka kwa Profesa Placide Okalema, kiongozi wa Asekin ulioelekezwa kwa kardinali, watumishi hao wanashutumu hali mbaya hasa ya mahusiano mbaya kati yao na maaskofu wakuu, maisha ya kikristu na usimamizi mbaya ya dayosisi kuu. Siku ya tatu wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliyoandaa katika kituo cha uh, kichungaji cha Lindonge baba katibu mkuu Clet Clay Mamvemba alisema kwamba mtu aliyetia saini barua hiyo hatambuliwi na mamlaka husika. Habari kwa kifupi. Kanuni mpya ya seneti zilikubaliwa siku ya tatu, ilikuwa wakati wa kikao cha mashauriano ambako maseneta makumi mnane waliohudhuria uwalichagua kanuni hizo <muchas> na huko Kivu ya kusini wahanga wa mafuriko katika eneo la Katashola katika mtaa wa kale ambao walipoteza paa za makao yao pia wanakabiliwa na shida ya ukosefu wa chakula. Miezi saba iliyopita wahanga hawa hawakupokea msaada wa chakula kutoka kwa mashirika ya kibinadamu ambayo yamehusika na usaidizi wao tangu kutokea kwa mafuriko mwezi wa tano mwaka uliopita. Jean Kasami kwa maelezo. Kikundi cha wasimamizi wa uongozi wa serikali wakichangana na wawakilishi wa shirika la raia wa mahali walitembelea wahanga wa mafuriko ya Kalehe mahali wanaishi tangu tarehe nne mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Walitambua kuwa kituo cha mpito cha Katashola ambacho kilikumbwa na kuruka kwa paa za makao yao kutokana na mpepeo mkali siku ya Mungu iliyopita kinakabiliwa pia na uhaba wa chakula. Mwenyekiti wa shirika la raia Kalehe Kasole Ngonyozi alitambua kuwa hali ni ile ile katika vituo vingine vya waasiriwa kiasi kwamba kuna hata wale wameanza fariki kwa njaa. Vituo ni Katashola, Amani, Lwako na Nyamukubi hawapewi huduma wa chakula kutoka mashirika ya misaada kwa binadamu kama ilivyokuwa tangu wakati wa tukio la mafuriko ya mwezi wa tano tarehe ine mwaka jana. Wahami wa vita ambao wanaishi pamoja na wasiriwa wa mafuriko pale Katashola walikabiliwa na mupepeo mkali. Nyumba za hema walizojengewa na mashirika APDC, RDC na ZOA zimeraruliwa paa na hicho kibunga. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tujielekeze katika jimbo ya Kasai ya Mashariki, tuzungumze kuhusu kusimamishwa siku ya tatu mjini Mbujimai kwa shughuli zote za ujenzi wa nyumba zilizofanywa kwenye eneo la Mitembela zinazoleta mzozo kwa miezi kadhaa kati ya kampuni ya uchimbaji madini ya Bakwanga Miba na wanamemba wa chama cha BRP. Uamuzi huu umo katika agizo lililotiwa saini na kutangazwa na liwali wa jimbo la Kasai ya mashariki siku ya tatu. Wapendo wasikilizaji wa, wa Radio Kapi, karibuni kwa sasa kufata, kipindi cha pili cha habari. Katika jimbo la Ituri, ofisi jimboni ya kijinsia, familia na watoto iliandaa mafunzo kwa wanawake wanaohusika na maswala ya amani na usalama jimboni. Lengo ni kuwashirikisha kwa utafutaji wa amani ya kudumu. Mradi unaoungwa mkono na shirika ya Umoja wa Mataifa inayohusika na mwanamke, yani UNIFAM, ubalozi wa Norvege na Monisco. Marika Bazaire Marika Bazaire, mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la kukuza wanawake kwa ajili ya ujenzi wa Ituri, anazungumza na Jean Claude Lukidile. Mama Kibazaire, jambo tena. Jambo tena, maoni yako kuhusu mkutano, inakuwa na maana gani kwa nini wa mama na wasichana kwa ngambo? Ya maoni yangu, inashukuru sana kwa kazi yenye divizio zao inafanya kwa kuweza kutualika kusudi tuweze kushiriki kwa ile semina yenye inakuwa ya muhimu sana kila mara tunaendelea kufundishwa namuna ya kutafuta amani, lakini leo walianja na sijenye nasema leadership transformationnel, yani uongozi yenye inaweza kuleta mabadiliko. Ile uongozi yenye naleta mabadiliko, ikiwa tunaendelea kujifunza yao mzuri na kuiweka katika matumikio, nchi yetu ya Kongo itabadilika, kwa sababu tuko naona kama leo nchi yetu haisimame. Wengi wanaenda kufanya kazi ya uongozi hawakuweza kufunjwa, lakini sisi leo tu tunapewa neema kwa kuweza kufundishwa, tunalikwa wamama, tunalikwa vijana, tuweze kushirikishwa kwa ile mkutano hivi. Tunashukuru sana. Na wewe kama mama, mpango gani umechukua kwa kuendelea kukusambaza mafunzo ulizopewa muda siku mbili ya majadiliano? Mimi kama mwenye ninaongea, niko fami mediatrice depuis beaucoup de temps, ninafanya ile kazi juu ya kuweza kufanya amani na upatanisho. Hii mafundisho iko ya muhimu sana kwa sababu iko formation de formateur yaani, wanatufunza sisi pia tuweze tuende tufundishe wengine. Kwa hivi, tunaweka ile mafundisho tunaiweka katika roho yetu na tutaiweka katika matumikio. Tunashukuru sana MONUSCO Jean, kwa kazi alifanya. Tunashukuru kwa kiongozi wa MONUSCO mwenye aliruhusu seksion jar iweze kufika kutusindikiza ndani ya renforcement de capacite, kwa sababu sisi wa mama, pasipo kutusukuma mbele, pasipo kuweza kutufikia na kutuongoza, hatuwezake kufanya kitu, lakini kwa kufatana na ile kazi Mama Natali anafanya tuko nao hapa tangu jana na papa ale wanasimama kwa kazi na division jare inasimama vraiment. Tunashukuru sana, tutendelea kufanya ile kazi kwa nchi yetu na zaidi kwa province yetu ya Ituri. Sio kusema Ituri peke inakuwa na shida. Bi Mari Chabazaeli, tayari mmejua kwamba MONUSCO inajitayarisha kuondoka nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Congo. Nyinyi kama mashirika ya wa wamama munakuwa na ombi gani? este mzima inakuwa na maprobleme kama tuko bafami mediatrice, tunaomba kwa MONISCO malgre muko naenda ma transfer de competence iko ya lazima sana, ma echange d'experience de na banabaki ba baprovence ingine. Kwa wakati kidogo nye mungali pamoja nasi, mutu fasilite ile koneksyo kwa kufanya plaidoyer na bapartenere betu bengine benye wanaweza kutusindikiza twende mbele, tufanye ba echange d'experience de tufanye ba, ba nini ba renforcement de capacite na wa mama wengine na zaidi na muna tuko ndani ya resolution 1325 yenye inazungumza juu ya mwanamke na amani, yenye inazungumza na mwanamke kushirikishwa kwa hali pa kukamata mipango. Mtu sukume twende ata kwa interior ya province. Leo tuko kuvile ya Bunya. Watu wengi wanaendelea kusikia mafundisho juu ya resolution 1325, lakini wale wa kijiji hawajui 1325 kwa nini iko ya muhimu, kwa kuweza kusindikiza section, nini nini, division jar yetu ya province, na nini wa MONUSCO kwa mba personne technique benye mtatusindikiza kwa mafundisho tuweze kuendelesha ile huduma iweze kufikia mpaka kufefo ya province. Tutoke hapa ku province tufike ku territoire, tutoke ku territoire tuende kumasheferito umasheferi, tuende ku groupement, tuende hata ku localité hata ya kidogo kidogo, hata kubanyumba kumi, watu wote wajue resolution 1325 ko nini na mapaso ya mwanamke konini kwa kutafuta amani na kusirikishwa kuna nafasi ya kukamata mipango. Mama Marie, asante sana pia kwako Swahili. Hebu tujielekeze mjini Beni huko ambako malisho ya mifugo imekuwa shughuli ya kutoa mapato inayopendwa sana na wakaaji. Kulingana na mahitaji makubwa, shughuli hii inaenea hadi kwenye maeneo mengine ambapo idadi ya watu huchukua majani ili kulisha wanyama wa nyumbani. ni kila siku kwa nyakati za jioni na magharibi, ndipo yaonekana pembezoni mwa barabara kuye na mwisi ya mji ya Beni vifungo vya majani za kukulisha wanyama nyumbani, hususan kunako masanga njia ya Matonge. Hapa wateja wajiharakisha kujipatia majani kwa kukulisha mbuzi na sungura. Abigail Masika, mwanamke mkimbizi kutoka Otmaberi jimboni Ituri, aongelea kazi hii. Uko mzuri, mambo kunanisaidia juu siweziiba tena ketu wa mutu na kusumbua jama, siku mami nauzishia kafungo disi ambaye ana miaka miwili katika kazi hii. Kazi nzuri sana, tunapata faida, maana tuko nasomesha watoto na tunatia kidogo kidogo hata kubanke. Inasaidia tu, hata mil fra kunaweka kubanke, kesho utakuta ishafika hata di mil. Tupataka faida kwa sababu tunatosha ndani karibu 5000 fra ya karbira, unatosha na mil fra ya chakula. We mtu kukula sa kule kupori, njala iko, unaweza depase si mil fra, na kama unapata ile 30000 unakulisha naye watoto. Kuweka franga njo problem, mtu anaweza pata mingi, anakula mbaya kidogo anaweka ile kidogo, inamsaidia msemene, anaweza pata madini par parsemene, inasaidia sana. Shida iko mingi, ndio kupori zaidi, ile majani kuikata, unatembea ndani ya mabonde pazima, nyoka ziko, miba ziko, vidudu viko na inawasha. Sasa inafaa kuvumilia, maana kazi yote, hakuna kazi nyepesi, kazi yote ni kuvumilia tu. Hata magumu iko, utaona faida yake tu. Bienfe Tondo wa umri wa miaka arobaini na tano na baba wa watoto tano pia adhani kwamba ingalao matatizo kazini yawafaidikia. Tunetosha kushamba mapori kule mswate manzuma katota mayangose. Shida yenyewe tunapata mumayani ni kukutana na mtu mutu mubaya swate, unakutana nyoka, miba, tunakosa hayo vile wakati ya jua inakosekana kabisa. Ile ndio shida yenyewe kwa komupori kwanja sana, nilianjaka kazi ku 6 kuna nisaidia hivi unachunga naye batoto na kubaka malisha na basomesha mwii. Kazi ya mayani ni regre sana kumutu, mwenyewe anapenda hapendi kazi kutumika, iko regre sana kazi kwa mingi kazi. Ukasikia haya ni magumu kwako sana, unataka ukuwe mwizi. Hii ni kazi tuku, unachunga kwaye, chunga batoto na chunga auke na chunga na mwe peke ya ukwe na magumu wa kusema mtafute sini ingine kazi. Tuwajulisha kwamba kwa maeneo ya Beni mahali pa kuondoa majani ya malisho ya wanyama nyumbani ni kwa umbali wa kilometa na muji, sawa pia pande wa matembo nzuma mayangose na penginepo Beni. Mark Marufimbo radio kapi. Shukrani kwako Marke Maro Fimbo, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Pierre Diasinwa ambaye alitusindikiza kiufundi. Mimi ni Grasa Mzati Masanzi niliwatangazia. Aksanti kwa kuweza kutufuata.