Serikali ya Kongo ki ya Kidemokrasia inaomba jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kali dhidi ya Rwanda na viongozi wake ambao wanajeshi wao wanaopatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia wanashambulia wanajeshi wa MONUSCO na hata vifaa vya MONUSCO. Katika jimbo la Chopo, viongozi wa mitaa wanashutumu kutokulipwa kwa mishahara yao zaidi ya miezi kumi na saba. Walisema hivyo jana mwishoni mwa mkutano wao mjini Lubumbashi. Zaidi ya wiki moja baada ya kuanza kwa operesheni ya kumaliza kabisa teksi ya pikipiki katikati mwa mji, hali inabadilika kabisa, msongamano ya magari imepunguka. Haya na mengi zaidi mutayafata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa redio Kapi, redio ya amani. Uchambuzi wa habari. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inatoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuchukua hatua kali za kisiasa, kiuchumi na kimahakama dhidi ya Rwanda na viongozi wake ambao wanajeshi wao wanaopatikana nchini Kongo pia wanashambulia wanajeshi wa amani wa MONUSCO na vitu vya MONUSCO. Kulingana na serikali, tendo hiyo inakuwa uhalifu wa kivita. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa jana siku ya ine, waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari alijibu hivyo baada ya kusoma ripo ripoti ya hivi majuzi ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Kongo ya Kidemokrasia iliyotumwa kwa viongozi wa Baraza la Usalama tarehe makumi tatu na moja mwezi wa tano mwaka huu. Ripoti hii iliyoandikwa na msemaji wa serikali inatoa ushahidi mwingi wa uchokozi wa Rwanda zidi ya Kongo. Taarifa ya Alain Rung inasomwa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa inathibitisha wazi kuwa Rwanda inatumia waaskari wake karibu elfu ine kupiganisha DRC wakiungana na waasi wa M23. Patrick Muyaya, msemaji wa serikali, anena kuwa kati ya hao kunapatikana watoto wachanga ambao wanasajiriwa, wakishurutishwa kimabavu katika maeneo yanayoikaliwa na waasi. Kuna wengine wanasajiliwa ndani ya kambi za wakimbizi Rwanda na Uganda, kadiri anaendelea kusema mnenaji wa serikali ya DRC, akitaja ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Patrick Muyaya anaongeza kusema serikali inachukua kwa makini ushirikiano wa karibu unaotokana na majira wa wafanyakazi wa vitengo vya serikali ambao wanajiunga ajili ya kusulubisha wakongomani wenzao. Muyaya anafurahia azimio ambalo linaelewa juhudi serikali inafanya kupinga maafa yote hayo, na kwamba kila mmoja atabebeshwa mzigo wa mambo yake mwenyewe. Kwa wakati huo huo jimboni Kivu ya Kaskazini, mapigano yanaendelea leo hii siku ya tano kati ya waasi wa M23 na kundi moja lenye kumiliki silaha katika eneo la Bashali Mokoto, mtaani Masisi. Kulingana na duru kadhaa, mapigano haya yanafanyika haswa kwenye barabara ya Nyange Bibwe na vile vile karibu na Bweru karibu na Mweso tubaki tu katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Tuwajulishe kwamba askari wa jeshi la Congo FRDC aliyehusika na mauaji ya msichana mdogo na majeraha ya risasi katika kambi ya wakimbizi ya Lushagala pia aliuawa na watu wenye hasira. Matukio haya yalifanyika jana jioni katika eneo hili mtaani Mugunga, magharibi mwa mji wa Goma. Bernard Nyangi kwa maelezo. Ni kutoka kambi la Lushagala, eneo kwenye ajali hiyo ilitukia mororongo wa masasi uliofunguliwa na askari jeshi mwenye kikosi chake akifahamiki rasmi, yalizua jeraha kwa waami huko biti. Msichana mwenye umri karibuni ya miaka 12, kapatwa na lisasi na kufariki papo hapo. Mama mwingine mkongwe kajeruhiwa kwa libega na wengine wakapatwa na jeraha walipokuwa wakikimbia huku na kule. Washuda washuhuda wadai kwamba kasirani ya askari yule aliyekuwa mlevi huenda ilitokana na kuona kwamba alikataliwa na mke alijaribu kumtongoza kambini huko, na akijaribu kumpiga lisasi mke yule akazua taharuki. Kama ilivyopitika kuona kwamba ajali za aina sawa zaongezeka kiwango munamo makambi kaza za waami eneo hili la Goma, shirika la raia la omba atuwaya kukataza kuingia kwa watu wanaoshikilia silaha sila itekelezwe kwa mkazo Shirika la raia la omba hatua ya kukataza kuingia kwa watu wanaoshikilia silaha makambini za wami itekelezwe kwa mukazo kwa ngambo ya kanda la salasi nane la jeshi. Jaribio zetu za kupata jibu toka msemaji wa jeshi hazikufua dafu. Hebu tuzungumzie swala la mobondo katika mtaa wa Kwamut, jimboni Maindombe. Mapigano makali yalitokea hapo siku ya tatu kati ya jeshi na wanamgambo hao ambao walifukuzwa. Hilo lilitokea katika eneo la Maluku kilicho karibu na Kinsele kwenye mpaka kati ya jimbo ya Maindombe na Kinshasa. Milio ya risasi ilisikika kutoka mchana hadi jioni, anajulisha mwanabunge jimboni mchaguliwa wa Kwamut, David Bisaka ambaye hutupatia taarifa na hapa mjini Kinshasa, maiti ya dereva wa teksi iligunduliwa leo asubuhi mbele ya ofisi ya kukuza viwanda FPI karibu na ubalozi wa Marekani. Hiki ni kisa cha tatu katika mtaa wa Gombe kwa kipindi cha wiki moja. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, katika jimbo la Chopo viongozi wa mitaa wanashutumu kutokulipwa kwa mishahara yao. Walifahamisha hivyo siku ya ine hii, mwishoni mwa mkutano wa mtandaoni. Kulingana na wao, wametumia miezi kumi na saba bila kulipwa au kupokea gharama za uendeshaji wa kazi au gharama nyingine. Hebu tumsikilize Verdot ya Mulamba Kadita, msemaji wa wasimamizi wa maeneo ya Chopo, akizungumza kwa njia ya simu na Jacques Mkonkole. Hata Biblia inasema kazi yote ya saidi mushahara, na njia zote tayari zimeisha. Hatujui la kufanya, hatujapata kujibiwa. Ni karibu miezi kumi na saba hatujalipwa wala hatujapewa hata vifaa vya kazi. Kwa kuandika barua kwa wilaya ni shida, hatuna kodi ya kulipisha wala nini. Inabidi inabidi wende kutafuta anayeweza kukupa kartasi, lazima uende ofisi vinapsi, alafu siri ya serikali Mgogoro wa jamii ni ate popote penye tatizo, lakini huyo ate hayajalipwa. Ndiyo maana tunasema ingewezekana hata bunge lililopo lingependekeza sheria ya kuvuta maeneo, kwa sababu tunaona tangu mwaka elfu mbili na sita tumegatua maeneo, serikali ya Kongo haijawahi kuchukua jukumu la utendekazi wa maeneo na prim na mishahara ya waate. Hakuna bajeti ya utendekazi wa wilaya wala malipo ya wawezeshaji wa vyombo vilivyogatuliwa, hakuna kitu hata moja. Naam, zaidi ya wiki moja baada ya kuanza kwa operesheni ya kumaliza kabisa teksi ya pikipiki katikati mwa mji wa Lubumbashi, hali inabadilika mjini mji inapita hewa na msongamano ya magari imepunguka. Baadhi ya wakaaji wa Lubumbashi tulio wahoji wanaomba wakuu wa mji pia kuwafuatilia madereva wa teksi na mabasi wanaosababisha fujo mjini. Rosalie Zawadi toka Goma anatutolea taarifa hii iliyoandikwa na mwenzetu wa Lubumbashi, Jangandu. Kwa mtazamo wa kwanza, unapokuwa katikati ya mji, haswa kwenye uwanja mkubwa wa ofisi ya posta, uchunguzi wa kwanza ni kwamba gari za tembea kwa, kwa urahisi. Madereva wa pikipiki waliokusanyika hapo hadi kufikia hatua ya kukwamisha njia hiyo hawako tena, hali inayowafurahisha wakaaji wa lubumbashi waliokutanika hapo. Hatuwezi kuficha hilo, kuna usafi ukilinganisha na kilichokuwa kikifanyika hapo mbele. Leo gari za tembea kwa urahisi kabisa tangu waliondoka mjini, gari za tembea bila msongamano, kuna hewa nzuri. Kuhusu utaratibu mjini, kuna maendeleo. Kutokana na kutokuwepo kwao kumekuwa usafi, kwani mji ulikuwa umejaa sana, wasema wakaaji wale. Waendesha pikipiki wanaheshimu kusudio la kiongozi wa mji wa Lubumbashi, hivi wanajikuta wengi kwenye kona za njia fulani ndani ya mipaka iliyowekwa na mea wa mji. Ikiwa katikati ya mji, hakuna waendesha pikipiki wa Wakaaji wa Lubumbashi wengine wanamwomba mea wa mji pia kuchukua hatua dhidi ya madereva wa teksi na mabasi wanaosimama mahali popote. Na huko jimboni Kivu ya Kusini, maji ya rejide zo kwa mara nyingine tena yanatoka katika sehemu kubwa ya mji wa Bukavu baada ya zaidi ya wiki mbili ya ukosefu wa maji ya kunywa, jambo ambalo linafurahisha wakaaji. Jean kasami Kuona tena maji inatiririka ndani ya mirija za pango katika mji wa Bukavu inaletea wakaaji furaha. Hipokrate Marume mwakilishi wa watumiaji katika mtaa wa Kadutu. Si ni kuomba Regideso wanakuwa wanapanga mbele ili wasikuwe na resrete na hii shida ambazo tuliza kupata na nyingine tunaomba waregeze fatura sababu maji hayakuwa ndani ya mji. Kazi za kutengeneza mahali kulikuwa kasoro kwenye murija kabambi wa shirika Regideso ni za kuleta suluhisho la muda wa miezi mitatu peke yake. Asema kiongozi jimboni wa rejidezo Inyasi Ilunga. Shida ya ukosefu wa maji mjini Bukavu ni kutokana na kwamba kiwango cha maji kimekuwa chini ya mahitaji. Rejidezo inazalisha metre kip makumi nne na mbili elfu wakati mahitaji ya wakazi ni ya metre kip, Makumi sawa na mbili elfu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Wapendo, wasikilizaji wa Redio Kapi, karibu kwa sasa kufuata kipindi cha pili cha habari. Radio Kapi. Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, shirika dina code RDC linachukua hatua za kisheria dhidi ya watu wasiojulikana kuhusiana na ongezeko la moto katika mji wa Bukavu. Shirika hilo linatambua takriban kesi makumi mbili ya moto iliyojitokeza katika mji wa Bukavu na kuharibu karibu nyumba elfu moja zilizochomwa moto kwa chini ya miezi kumi. Mratibu wa shirika la Dinacod RDC Pasien Bashombe anaomba wakuu wa mahakama kufanya uchunguzi makini wenye lengo la kuwakamata wahusika wa vitendo hivyo ili waadhibiwe. Mwalikwa wetu Pasia Bashombe anazungumza na Jean Kasabi. Pasia Bashombe, jambo. Kikundi Dicode ambacho wewe ndiye msimamizi wake nchini humu Kongo kinajihusisha na maswali ya aina gani? Zaidi tunahusika na mambo inayoangalia amani, mambo inayoangalia uh, kuishi vema ndani ya nchi na pia maendeleo ndani ya nchi yetu ya Congo. Nini ndiyo ilipelekea muungano wenu kuweka kibarua cha mashtaka zidi ya mtu asiyejulikana kuhusiana na visa vya nyumba kuungua mara na mara mjini Bukavu? Ndiyo, muungano DICODE RDC ama Dinamique Communauté pour la Cohésion Sociale Développement, pamoja na muungano ASRD tumeanza utafiti uh, tangu mwaka jana mwezi kumi na moya wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu mpaka leo, kujua kuangalia ni nini inakuwa ndani ya hizi maesandi. Zinakuwa nyingi sana ndani ya mji ya Bukavu. Kila siku kila wiki tunasikia kunakuwa maesandi ambazo zimefanyika, na kwa hiyo tumekutana kwamba adeori ya maesandi ambazo zinakuwa e, zilifanyika kunakuwa mainformasyon fulani ambazo wale wahanga wa hizi maesandi wametupatia ama wavictimu wametuambia kwamba wanakuwa na masuspisio fulani sema, lakini hawakujua kuidantifia wale watu wanakuwa na masuspisio kufuatana na, na, na mambo wameona kwamba kunakuwa watu ambao wanakuwa wame, wamekuwa wamefanya hizi maesandiziwe kusema kunakuwa watu ambao wanakuwa wakiwasha moto eh, juu ya manyumba za watu na zile moto zinakamata nyumba nyingi, na kwa mwisho wale watu wanafika pia wanaiba, wanaiba ma televisheni, wanaiba vifaa vya ndani ya nyumba, na hiyo yote inasababisha kwamba watu wanapoteza sana. Maana kwenu nyinyi, kila nsandi inasababishwa na mtu fulani mwenye nia ya kuharibia wengine maisha. Hatuwezi kusema kama maensandi zote jo ziko zilifanyiwa na watu ambao wame wametia moto, hatuwezi kusema vile, lakini tunawaza kama hizi mankete ambazo zitafanyika na prokureur zitatuma kwamba tupate mwangaza kamili sababu uh, ni kweli Bukavu fasi nyingi umejengwa movuibaya, watu wamejenga nyumba zina banana, na hiyo yote inaweza tuma kunakuwa maesandi ambazo zinakamata uh, nyumba nyingi. Lakini uh, kufuatana na ma mainformasion ambazo tumepewa uh, inaonekana kunakuwa zingine maesandi ambazo zinakuwa ni watu ambao wametia moto na wanakuwa na objektif ya kuleta terreur mwomungini na petetre wa, we, wengine wanapenda pia kuiba, sababu wakati kuna kuwa uh, insandi uh, vijana wengi wanashtupa ndani ya manyumba wanatosha ma television wanatosha mavifaa uh, wanafanya kama vile wanatafuta kusaidia watu wa ile nyumba kuwasaidia kutosha vitu nje, lakini ni kwa ile ile muda njo wanaiba vitu vyote wanavipora mwisho wa mambo, munatazamia matunda au tuseme basi mafanikio gani kupitia hii plant mnatoka andikia vyombo vya sheria? Sisi tunawaza kwamba kupitia hii hi plant, tumeifanya tumeifanya kwa ajili ya wahanga wote Bukavu wote, yoyote ambaye alishakaona nyumba yake na lungula yeyote, tunaifanya kwa ajili ya wale watu wote. Tunachunga kwamba procureur atafute mainformasion zote kamili na apate kuweka mkono juu ya wale watu ambao wanakuwa wakilunguza manyumba ya wa watu. Wale watu wabaya wanapashwa kuhukumiwa, wale watu wabaya wanapashwa uh, kuwapini, na hii itakuwa kama uh, tuseme kwamba uh, itakuwa kama uh, pedagoji, itakuwa kama leson kwa wale wengine ambao waliwaza kama watafanya kama wao na kwa mwisho, tunawaza kwamba itasaidia ili kwamba maesandi ziishe ndani ya vile ya Bukavu, sababu tukikamata wale watu ambao wanaifanya wanaweka muprizo, maanake maesandi zitapunguka waba zitaisha. Pasia pashombe, tunakushukuru. Mimi pia na kushukuru mwariri Radio Okapi. Jimboni Ituri, karibu manusura kumi wa mashambulizi ya hivi majuzi ya makundi yenye silaha katika maeneo tofauti ya sekta ya Banyali Kilo mtaani Jugu wamepelekwa Bunya tangu wiki iliyopita. Miongoni mwao ni watoto pamoja na wanawake waliojeruhiwa kwa risasi wakati wa mapigano hayo yanayoendelea katika eneo hilo. Shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontieres ambalo linafanya mradi wa upasuaji katika hospitali salama limetoa matunzo ya bure kwa watu hawa wanaoendelea vizuri zaidi. Ezekiel Muzalia aliwatembelea wagonjwa hawa, anatufasiria ni hali ya huruma ya sikitiko na uchungu mkali ndiyo unaonekana kwenye chumba cha upasuaji kwenye hospitali salama mjini Bunia. Hapo kunapatikana wakaji waliojereuliwa wakati wa vita vya wanamgambo katika sekta la Banyalikilo Masika. Suzan, mmoja wa wahanga mwenye kuwa na umri wa miaka makumi tano, yuko na siku chache kwenye hospitali. Alishikwa na masasi kwenye mguu ndani ya kijiji Sesa wakati alikuwa akikimbia Benjetu, Bananda, Kupori. Mbali na hapo tunakutana na kijana Panga Majonas, yeye ni mchimba madini ambaye alikuwa miongoni mwa watu waliofiaturiwa masasi na waasi ndani ya kambi la madini la Lojo. Aliona watu nane kufariki hapo hapo. Anaeleza namna gani alijiokoa. baingini baliwaka babo baliwa balikutasi natuwafa kazi njo benye balisimamaka njo balibanyaka babo si benye tulikimbiaka njo balanjaa kupika sina masasi milipata masasi ndio mimi nanguka kushimu tonga kushimu bana pika pika masasi ngini toka wakati na watu wengine bana wao wabo nyuma yenyewe natoka wakati nabashaenda enda kumwingine mimi nilifika na mimi na mimi kaenda chini chini na miti mimi kamata miti sasa, beki yenyewe mimi najenda. Daktari msimamizi wa mipango wa kutoa dawa kwenye muungano MSF anasema ya kwamba wagonjwa wa 13 wanakuwa hospitali na wanakuwa katika hali nzuri. Daktari Christian Rwankuba: dans nos critères on prend en charge des des patients Tunahudumia wagonjwa ambao wanaumizwa kwa sababu ya ajali ya barabara au tena wale wanaoumizwa wakati wa mizozo ya vita. Tunachelewa na kupokea wagonjwa, huenda mgonjwa anaweza kuchukua wakati ili akubali kutumwa hapa mjini Bunya, na ile inachelewesha huduma kwake. Jueni ya kwamba ni tangu juma iliyopita ndipo jeshi kamili FARDC ilizidisha operesheni za kuwasaka vikundi vyote vya wanamugambo wanaozarau mchakato wa amani kwa kunyanyasa raia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Shukrani kwako Ezekiel Muzalia na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Depse Vita ambaye alitusindikiza kiufundi. Mimi ni Gras Amzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya Radio Okapi mjini Kinshasa. Aksant kwa kuweza kutufuata.