Copy? Oh, copy. Mapigano yalitokea siku ya pili hii asubuhi kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 karibu na barabara ya Bweremana Shasha kusini mwa mtaa wa Masisi katika jimbo la Kivu la Kaskazini. Bomu lingine wakati wa mapigano lilisababisha vifo vya watu wengine watatu huko Bweremana. Katika jimbo la Kasai ya Mashariki, visa vichache vya uhalifu vimeripotiwa siku hizi katika mji wa Mbuji-Mayi. Washukiwa wawili walikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya jaribio la wizi wa kutumia silaha katika mji. Washauri wa mitaa mjini Kalemi wanashutumu hali mbaya ya kazi na wanadai kwamba hakuna ushirikiano mzuri kati yao na viongozi wa mitaa. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa w wasikilizaji wa, wa Radio Okapi. Habari kamili. Katika jimbo la Kivu la Kaskazini, mapigano mapya yalitokea ya siku ya pili hii asubuhi kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23 karibu na barabara ya Bweremana Shasha, kusini mwa mtaa wa Masisi. Duru zetu katika eneo hili zinasikitishwa na kuanguka kwa bomu lingine wakati wa mapigano haya ambayo yalisababisha vifo vya watu wengine watatu huko Bweremana. Bernarde Nyangi kwa maelezo toka saa kumi na moja unusu alfajiri hadi saa tatu mapema, mapambano makali yalibainisha jeshi la taifa na waasi wa mishirini na tatu siku ya pili milimani Kabase, Kiluku na Kashingamutwe kando ya kijiji Shasha mtani Masisi. Ndugu zetu kijijini Bweremana za baini kwamba utulivu ulirejea baadaye, ila bomu iliyotupwa na waasi wa mishirini na tatu iliripuka karibuni saa moja mapema kwenye makao za wakaaji panyamuma kijijini Bweremana. Matokeo ni kwamba watu watatu walifariki wakiwemo askari jeshi mmoja pamoja na mama mmoja na mwanaye. Wengine watu wane wakajeruhiwa. Hayo yapelekea kwa idadi ya watu saba waliouliwa kutokana na mabomu za waasi siku hizi mbili pa Bweremana, zaidi ya raia wengine munane waliojeruhiwa. Shirika la raia pa Bweremana larizishwa na kuona liwali askari askari wa jimbo la Kivu Kaskazini hujihusisha na gharama za matunzo ya wajeruhiwa na msaada kwa familia za waasiriwa, ila lalaumu kuona uoga unaowakumba raia kutokana na vita vinavyoripuka upya maeneo yale, licha ya mwito wa serikali ya Marekani ya msitisho wa vita wa kiutu kwa muda wa wiki mbili ulioanza tokea Julai 5 iliyopita. Goma, Bernard Nyange, Radio Kapi. Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya kaskazini, tuwajulishe kwamba kuzorota kwa hali ya kiuchumi, kijamii na kibinadamu kutokana na ukosefu wa usalama katika mji wa Goma na mazingira yake ni mada cha majadiliano huko Goma kati ya waziri mkuu makamu wa mambo ya ndani na usalama na watu mbalimbali wa jamii na siasa mjini Goma. Jacquemain Shabani amepatikana Goma, amepatikana tangu siku ya ya kwanza baada ya ziara yake mjini Butembo. Mwishoni mwa majadiliano haya kiongozi wa bunge jimboni Bel Seninga akiwa pia mkuu wa ujumbe wa wanabunge waliopokelewa, alisema alifurahishwa na waziri ambaye alipokea maoni yao. Kwa upande mwingine, waziri mkuu makamu wa ulinzi Guka Bombo aliwasili siku ya pili hii huko Kikwit katika jimbo la Kwilu. Yupo kwenye ziara ya kazi katika jimbo kubwa la zamani la Bandundu, eneo ambalo linakumbwa na mzozo wa kijamii kati ya wateki na Wayaka. Siku ya kwanza alikuwa katika jimbo la Kwango ambako aliongoza mkutano wa usalama. Kamanda wa kijeshi jenerali Jonas Padiri alifasiria hali ya usalama katika eneo hili na kuwasilisha matokeo ya operesheni ya Ngemba katika barabara ya Kwango. Kulingana na mtandao wa internet ya wizara ya ulinzi, ziara hiyo itamuruhusu waziri kuchunguza hali ya usalama katika eneo hili la Kwango habari ingine ni kwamba askofu mkuu wa Kisangani anasema amefurahishwa na matokeo ya kazi yake ya mkuu wa baraza la maaskofu la kitaifa la Kongo, SENKO kwa kifupi. Mbele ya waandishi wa habari siku ya kwanza, askofu Marcel Utembi Tapa alitaja mafanikio fulani ya mamlaka yake ya miaka mnane ya kuwa mkuu wa uaskofu wa Kongo, hasa kujitolea kwa SENKO kwa kutafuta suluhisho za amani na utulivu wa kisiasa inchini Kongo ya Kidemokrasia. Nam, jimboni Kasai ya Mashariki, visa vichache vya uhalifu vimerekodiwa siku hizi katika mji wa Mbuji-Mayi. Washukiwa wawili, mmoja wao alipigwa risasi na kujeruhiwa hata walikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya jaribio la wizi wa kutumia silaha katika wilaya Snel. Uchunguzi umefunguliwa na polisi ili kutambua makundi haya tofauti ya majambazi wanaoleta vurugu katika mji wa Mbujimae. Taarifa ya Ester Ndalafina inatolewa na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Tukio la karibu ni la mwanamke mmoja aliyejeruhiwa kwa kupigwa risasi ya kushtukia usiku ndani ya mji mdogo wa Miba. Duru za mahali zaeleza kuwa kundi la wevi wenye silaha walioponyoka kuwawa na wakaji walipiga risasi kiholela ngambo zote, ajili ya kujitafutia njia. Kina mama aliyekuwa akitulia nyumbani kwake alipatwa na risasi ya kuwayawaya, anapewa matunzo ndani ya kituo cha afya. Katika usiku wa kuamkia siku ya Mungu, wevi wengine walipenya ndani ya makao ya mkaji wa kijiji Lubwebue tarafani Bipemba, walipiga risasi mwenyeji wa nyumba. Risasi ziliondolewa baadaye ndani ya mwili wake kwa msaada wa waganga. Usiku wa kuamkia siku ya tatu iliyopita, polisi mlinda usalama alinyanganywa silaha na wajambazi katika Aveni de la Source. Mmoja wao alishikwa, kadiri alishuhudia Charles Kamanga, mwenyeji wa upango hasiriwa. Kikosi cha polisi kimeanzisha uchunguzi ili kiweze kugundua wahalifu hao ni wanani na wanatokea wapi na huko katika jimbo la Tanganyika tuzungumzie kutoroka kwa wafungwa wote kutoka gereza kuu la Manono wakati wa usiku wa kuhamkia siku ya kwanza. Kulingana na msemaji wa shirika la kiraia ya Manono, zaidi ya wafungwa makumi mnane walitoroka baada ya kuchimba fasi ndogo ya kutorokea. Padre Mois Kiluba anaomba mahakama kufungua uchunguzi na kuwaadhibu wahusika wa kitendo hiki. Huko Ituri, watu wawili wanandoa waligunduliwa wamefariki siku ya kwanza katika kijiji cha Bandundundu mtaani Mambasa. Kulingana na asasi mpya ya kiraia, wahasiriwa ni wakulima ambao waliuawa na majambazi wenye silaha walipokuwa wakifanya kazi katika shamba lao la kakao. Muundo huu wa raia unahusisha mauaji haya na wakaaji fulani wanaojifanya kuwa ADF ya uongo kwa lengo la kuiba bidhaa za mashambani hasa kakao. Shirika la kiraia linalaani tabia hiyo ambayo inazidi kuwa ya kawaida katika eneo hili. Babombi Endela Musa, mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo katika eneo hilo, anatoa wito kwa huduma za usalama kuadhibu hawa wanaovuruga amani miongoni mwa wakaaji. Hebu tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Marcial Kizabia Mungu na kutafsiriwa na Ezekiel Muzalia. La nouvelle société civile congolaise dans la chefferie de Babila Babombi. Shirika nyipya la raia la kikongomani katika usulutano Babila Babombi kwenye mkoa wa Mambasa unaalika mara nyingine raia kupinga ujanja wa watu wenye kuwa na nia mbaya wanaojifanya kama vile waasi wa, wa ADF kwa ajili ya kuiba mazao ya shamba kwa kuvuna kakao mashariki mwa eneo la Biakato. Kisha uchunguzi tulioandaa, Tuliona kwamba wakaji wawili waliuawa na ni yale yanapelekea matokeo ya watu tatu ambao walifariki katika eneo la Bandundundu katika mtangamano wa Bangole kwa tabia hiyo. Tunakataa mipango hiyo na tunalaani kwa nguvu yote. Tunaomba vituo vya usalama kufanya nguvu yote kwa ajili ya kuteketeza wale wote wanaoiba kakao mashariki mwa Biakato de, de Biakato mjini Kalemie, washauri wa mitaa wanashutumu hali duni ya kazi. Wanatangaza kuwa hakuna ushirikiano mzuri kati yao na viongozi wa mitaa. Waliitangaza siku ya kwanza kwenye redio Okapi. Hivyo wanaomba kwa viongozi kwa ngazi la juu kuwapa fedha kwa ajili ya kufanya kazi na kuandaa uchaguzi wa viongozi wa mitaa na mawakamo wao haraka iwezekanavyo. Mengi zaidi nawe pole Munanga Washauri wa, wa mitaa wa Kalemi wanadai mishahara yao, gharama za ufungaji, gharama zinazohusiana na tume zilizowekwa na gharama za uendeshaji. Herike Eri Mirindi, mshauri wa mtaa ya Kalemi, anaonyesha kuwa kwa sasa wanaishi kufuatana na pesa kidogo zinazotokana na ushuru unaokusanywa katika masoko tofauti ya wilaya. Anaeleza kwa jumla idadi ya washauri ni saba na kuna chuo cha watendaji wa mtaa, na ukipiga hesabu unaona mwisho wa wiki kila mshauri anapata pesa kumi ya dola ya Kimarekani au franka ya Congo elfu makumi mbili. Eric Heri anaongeza kuwa ushirikiano ni mgumu na wanyampara. Anasema kama wanyampara hao wanaeleza kuwa waliteuliwa kwa amri ya rais na hawana na uwezo wa kujibia kwa washauri wa mitaa. Hivyo wito wake kwa viongozi wa nchi kuandaa uchaguzi wa wanyampara na manaibu wao haraka iwezekanavyo. Toka Kalemi, Polemunanga, Redio Kapi. Katika jimbo la Kasai Mashariki, liwali wa jimbo hafurahi na kazi ya ukarabati ya barabara ya kitaifa namba moja ya Mbujimai Mweneditu katika sehemu yake kati ya eneo la Bena Bilonda zaidi ya kilomita makumi mbili na Mbujimai hadi Lukalaba yapata kilomita makumi tano. Katika ziara yake iliyofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita na wajumbe wa baraza la usalama jimboni, Jean Paul Mbwebwa Kapu alielezea wasiwasi wake kuhusu ubora wa kazi pamoja na vifaa vinavyotumiwa na kampuni ya Grek Set chini ya udhibiti wa kiufundi wa shirika la kazi kuu la Kongo ACGT. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, karibu kwa sasa kufuata kipindi cha pili cha habari. Meya wa mji wa Goma aliwasilisha siku ya Mungu asubuhi kundi la watu wanaodaiwa kuwa wahalifu. Hii baada ya wiki ngumu mjini ikiwa ya mauaji, wizi na ufuatwaji risasi nzito nyakati za usiku katika vitongoji kadhaa. Je, meya anafanya uchambuzi gani kuhusu hali ya usalama katika mji wa Goma? Kamishna Kapen Kaman Fostin anajibu katika mahojiano haya na Rosali Zawadi. Meya wa mji wa Goma, jambo jambo mama. Hii asubuhi siku ya Mungu unaprezente wabandi hapa ku biro yako, na unazoea kupresente wabandi kila siku. Nini particularite ya leo? Manake tuna asiste mu 4 jour ville ya Goma, mauaji ya wakaji ya Goma, watoto, une jeune fille de 20 ans mwenye lanza kuisha mikate na Kuko bawandi bengine basoda balibaua aussi pour avoir commis le forfait, mais kwa siku ya leo ni mauaji lipitikana kumabanga sud na Keshero, 24 heures seulement après. Mungu alakatusaidia tuna wabana bale ba bali babandi. Mana yake njo tulipashwa kuassurer population que atukubabandone. Vwala, voilà, mm -hmm. Wenye waliuwa wa nduku mukeshero na mabanga sud ni waskari ulia kubakia kumaita major wanawayawaya mu ndani ya, ya ville kufanya mabrakage kufanya cambriolage. Manake njo pale tulikuwa na prese ya kubapresente na tunaomba kwa justice yetu rigueur ya nguvu sana. Munapresente watu ambao walikamatika muvitendo vya ujambazi mara mingi hapa ku biro. Kwa nini wanaonekana wakirudi kila mara kila mara, hawaazibiwe kama inavyofaa? Ndio malalamiko ya population. Tunawaambia wakubwa wa wa justice yetu, wakati banaatribue dossier kwa magistrat fulani, bafuatilie dossier jusqu'au bout Manake ile Francais il wanasemaka liberté provisoire, inaprofite kwa wazambazi, juu barudirie tena kazi mubaya na kwaika utafuatilia ti mwisho wa watu mmekamata huko vikundi mbalimbali, unaweza tena kufasiria ni vikundi gani vya wajambazi ambao walikuwa wakitatiza mji wa Goma? Eh, wengine ni wizi ya manyumba a batu kuiba ba television, kuiba maplanshe kuiba maviti na kufanya trafiki ya madroga. Ule wa mwisho yeye ni askari, mekazi yake ni kwanza kukopesha sila na masasi kwa wabandi moyena franc. Alor, mutu wa vile, cestadire, anajua ke i sila na masasi anakopesha kwa babandi, itamuletea ye faida yake me inakreye bilio ndani ya vile, maanake mm -hmm. Ni mutu wa kufungwa milele na milele. Njo wale balipika masasi mu avantiere pendant 2 heures du temps. Ni waapeseles wao, wanasema weko ba VDP, me tukafatilia ni babandi tu banautilize jina ya VDP juu ya kuiba watu na basi. Unakuwa na message gani kwa wakaaji wa Goma ambao uh, wametatizwa na kukosa usalama hii? Kwa wakaaji ya Goma participation yawo ku usalama ya, ya ville iko ya maana parce que policier militaire, homme de, de renseignement. Kama tupate renseignement avant tutafanya ye Jimboni Kivu la Kaskazini, watu wengi husutumu kabisa kesi za kujitendea haki zikiambatana na vitendo vya uharibifu vilivyoonekana siku hizi katika eneo la Butembo na Lubero. Sababu ni kuwepo kwa waasi wa M23 katika maeneo kadhaa ya Lubero, lakini pia wakaaji hufanya hivyo ili kupinga kusonga mbele kwa waasi hawa katika miji mingine ya Kivu la Kaskazini. Katika muda wa wiki mbili pekee, karibu vifo makumi mbili vimehesabiwa, magari kuchomwa moto na vitendo vingine vya unyanyasaji kuripotiwa kufuatia uvumi ama habari za uongo. Gilen Kasasia kwa maelezo. Kisha visa vingi vilivyoripotiwa ambavyo ni vijana wengi walioshutwa vidole mjini Butembo, pia wilayani Lubero. Kumepita wiki moja, ni watu wengi wanaoshutumu mambo kama na hayo, ni kama vile Edgar Mateso, kiongozi wa zamani wa pili wa shirika la kiraia Kivu Kaskazini. Edgar Mateso aita vijana kwa watulivu. Kwake yeye, namna nzuri ya kubaki waangalifu ni kuwasiliana na viongozi kiusalama. wakati tunavamiwa hivi kila mtu awe chonjo, sisi wote tuweze kuangalia huko na kule, kama adui anaweza akatokea wapi. Lakini wakati tunafaa hiyo kazi, tusije tena tunafaa mambo ambayo inaweza ikaharibu, tusiunguze, tusibomoe, zaidi sana tusiwaue watu. Ni sherti wakati tunapata mtu ambayo hatumwone sawa, tumunase na tumpelekee wale ambao wanahusika na uchunguzi. Inaonekana wazi, sio tu vita inayoua, kuna pia ya upashaji wa habari zisizo halisi shida ambayo MONUSCO ya Beni inapiganisha kupitia vikao vya uhamasishaji zidi ya upeperushaji wa habari zisizo halisi, kama vile anavyoeleza Jean Tobi Ukala, kiongozi wa ofisi ya upashaji habari ya MONUSCO pa Beni. Tunapoendesha vikao ya uhamasishaji kuhusu kupiganisha habari za fununu, wamoja wa chiswali kama ya faida gani. Habari za fununu zinaua na zinagawanya watu, madhara yake ni kubwa. Tunawalika vijana na watu wote kuwa waangalifu sana kupitia habari yoyote tunayopata. Hata hivyo, ni ya muhimu kuendea uchunguzi kabla ya kuandika na kupeperusha habari. Nguvu hizo za Monisco ni za kushikilia tena zaidi, kwani shida ni kubwa sana na inahusu jamii nzima. Haya ni maoni ya Samuel do Katembo Sekanabo, kiongozi wa bunge la vijana pa Beni. Tukiwashukuru wafadhili hawa Monisco pamoja na wengine wafadhili wa gavmenti kuweza kusapoti kazi hizi za kuweza kupambana na habari potofu wasihi sasa waweze kuona namna gani tunaweza kuongeza namna kukutana na watu kuweza kuambia wale ambao wanatumika kwenye redio na televisheni. Tunawasihi waweze kuweka program zile ambazo zaweza kuonesha watu kwamba habari potofu zinaweza kuunguza mgini wetu. Kupitia kikao kilichoendeshwa pa Butembo wiki iliyopita, shirika la kiraia lilishutumu visa vilivyoendeshwa huko. Shirika hilo lakumbusha vijana kwamba kujilipia kisasi sio itakayojenga jamii wala kuboresha usalama. Beni, Gilen Kasasia, Radio Kapi. Shukrani kwako Gilen Kasasia na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidor Basunga na William Lungamba ambayo walitusindikiza kiufundi. Mimi ni Grasa Mzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya redio Kapi mjini Kinshasa. Aksant kwa kuweza kutufuata.