Radio Okapi. Mapigano yalitokea jana siku ya pili asubuhi kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 karibu na barabara ya Bweremana Shasha kusini mwa mtaa wa Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Bomu lingine wakati wa mapigano lilisababisha vifo vya watu wengine watatu huko Bweremana. Katika jimbo la Kasai Mashariki, visa vichache vya uhalifu vimeripotiwa siku hizi katika mji wa Mbujimai. Washukiwa wawili walikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya jaribio la wizo wa kutumia silaha katika mji. Mashirika ya kupiganisha rushwa na kutetea haki za binadamu Likoko, Odep na Azado yanajifanya kuwa watetezi na wafuatiliaji wa mkataba wa Sikomin kwa ajili ya maisha bora ya wananchi. Haya na mengi zaidi mtayofuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wa wasikilizaji wa, wa Radio Kapi habari kamili. Katika jimbo la Kivu la Kaskazini, mapigano mapya yalitokea siku ya pili hii asubuhi kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 karibu na barabara ya Bweremana Shasha, kusini mwa mtaa wa Masisi. Duru zetu katika eneo hili zinasikitishwa na kuanguka kwa bomu lingine wakati wa mapigano haya ambayo yalisababisha vifo vya watu wengine watatu huko Bweremana. Bernard Nyangi kwa maelezo toka saa kumi na moja unusu alfajiri hadi saa tatu mapema mapambano makali yalibainisha jeshi la taifa na waasi wa M23 isiku ya pili milimani Kabase Kiluku na Kashingamutwe kando ya kijiji Shasha mtani Masisi. Duru zetu kijijini Bweremana za baini kwamba utulivu ulirejea baadaye, ila bomu iliyotupwa na waasi wa M23 iliripuka karibuni saa moja mapema kwenye makao za wakaaji panyamuma kijijini Bweremana. Matokeo ni kwamba watu watatu walifariki wakiwemo askari jeshi mmoja pamoja na mama mmoja na mwanaye, wengine watu wane wakajiruiwa. Hayo yapelekea kwa idadi ya watu saba waliouliwa kutokana na mabomu za waasi siku hizi mbili paburemana, zaidi ya raia wengine munane waliojeruiwa. Shirika la raia paburemana larizishwa na kuona liwali askari wa jimbo la Kivu Kaskazini hujihusisha na gharama za matunzo ya wajeruhiwa na msaada kwa familia za waasiriwa, ila lalaumu kuona uoga unaowakumba raia kutokana na vita vinavyoripuka upya maeneo yale, licha ya mwito wa serikali ya Marekani ya msitisho wa vita wa kiutu kwa muda wa wiki mbili ulioanza tokea Julai 5 iliyopita iliopita. Goma, Bernard Nyange, Radio Kapi. <sighs> Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tuwajulishe kwamba kuzorota kwa hali ya kiuchumi, kijamii na kibinadamu kutokana na ukosefu wa usalama katika mji wa Goma na mazingira yake ni mada cha majadiliano huko Goma kati ya waziri mkuu makamu wa mambo ya ndani na usalama na watu mbalimbali wa jamii na siasa mjini Goma. Jacques Meshabani amepatika Goma, amepatikana tangu siku ya ya kwanza baada ya ziara yake mjini Butembo. Mwishoni mwa majadiliano haya kiongozi wa bunge jimboni Bel Seninga akiwa pia mkuu wa ujumbe wa wanabunge waliopokelewa, alisema alifurahishwa na waziri ambaye alipokea maoni yao. Kwa upande mwingine, waziri mkuu makamu wa ulinzi Guka Bombo aliwasili siku ya pili hii huko Kikwit katika jimbo la Kwilu. Yupo kwenye ziara ya kazi katika jimbo kubwa la zamani la Bandundu, eneo ambalo linakumbwa na mzozo wa kijamii kati ya wateki na Wayaka. Siku ya kwanza alikuwa katika jimbo la Kwango ambako aliongoza mkutano wa usalama. Kamanda wa kijeshi Jenerali Jonas Padiri alifasiria hali ya usalama katika eneo hili na kuwasilisha matokeo ya isheni ya Ngemba katika barabara ya Kwangu. Kulingana na mtandao wa internet ya wizara ya ulinzi, ziara hiyo itamruhusu waziri kuchunguza hali ya usalama katika eneo hili la Kwangu. Naam, jimboni Kasai ya Mashariki, visa vichache vya uhalifu vimerekodiwa siku hizi katika mji wa Mbujimae. Washukiwa wawili mmoja wao alipigwa risasi na kujeruhiwa, hata walikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya jaribio la wizi wa kutumia silaha katika wilaya Snel. Uchunguzi umefunguliwa na polisi ili kutambua makundi haya tofauti ya majambazi wanaoleta vurugu katika mji wa Mbujimae. Taarifa ya Esther Ndalafina inatolewa na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Tukio la karibu ni la mwanamke mmoja aliyejeruhiwa kwa kupigwa risasi ya kushtukia usiku ndani ya mji mdogo wa Miba. Duru za mahali zaeleza kuwa kundi la wevi wenye silaha walioponyoka kuwawa na wakaji walipiga risasi kiolela ngambo zote ajili ya kujitafutia njia. Kina mama aliyekuwa akitulia nyumbani kwake alipatwa na risasi ya kuwayawaya, anapewa matunzo ndani ya kituo cha afya. Katika usiku wa kuamkia siku ya Mungu, wevi wengine walipenya ndani ya makao ya mkaji wa kijiji Lubwebue tarafani Bipemba, walipiga risasi mwenyeji wa nyumba. Risasi ziliondolewa baadaye ndani ya mwili wake kwa msaada wa waganga. Usiku wa kuamkia siku ya tatu iliyopita, polisi mlinda usalama alinyanganywa silaha na wajambazi katika Aveni de la Source. Mmoja wao alishikwa, kadiri alishuhudia Charles Kamanga, mwenyeji wa upango hasiriwa. Kikosi cha polisi kimeanzisha uchunguzi ili kiweze kugundua wahalifu hao ni wanani na wanatokea wapi. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, mashirika ya kupiganisha rushwa na kutetea haki za binadamu Likoko, ODEP na Azado yanajifanya kuwa watetezi na wafuatiliaji wa mkataba wa Sicomin kwa ajili ya maisha bora ya wananchi, ikiwa yapata ya dola milioni mia tatu na makumi mbili na ine kwa mwaka. Marekebisho ya tano ya mkataba huo yanahusu ujenzi wa vitu kadhaa, hasa barabara nchini Kongo. Kwa maana hiyo, mashirika haya matatu ya kiraia, wakati wa mkutano wa mazungumzo siku ya pili hapa mjini Kinshasa, yalihamasisha wanafunzi, vijana na mashirika mengine yasiyo ya, ya kiserikali katika ufuatiliaji na udhibiti wa raia wa marekebisho haya. Kulingana na kiongozi wa Azado Jean Claude Katindi, kuna changamoto kadhaa ambazo watu wanapaswa kuhakikisha kwa utekelezaji bora sawa vile: uwazi wa matumizi ya fedha, ubora wa barabara, ushiriki wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na jamii. Tume ya pamoja inayoundwa na wataalamu kutoka wizara ya biashara ya kigeni na ubalozi wa Uganda nchini Kongo imeundwa siku ya pili hii. Ilikuwa ni mwishoni mwa mkutano mjini Kinshasa kati ya waziri wa biashara ya nje Julien Paluku Kaonga na muhusika wa masuala ya biashara wa ubalozi wa Uganda nchini Kongo, Matata Twaha. Lengo ni kuharakisha kutolewa kwa magari yanayosafirisha samaki yaliyokamatwa na viongozi wa Uganda kuelekea Kongo ya Kidemokrasia. Mbali na tume hii, ujumbe wa ngazi ya juu ukiongozwa na waziri wa biashara ya nje utasafiri hivi karibuni hadi Kampala kukutana na viongozi wa Uganda, lengo kuleta suluhisho kwa uhakika kwa swala hili ambalo linaathiri vibaya waendeshaji kiuchumi na wakaaji wa Kasindi, Lubiria, Beni, Oichabu, Tembo na Lubero. Kuhusu kuondolewa kwa viza ya kuingia nchini Kongo ambayo tayari imeanza kutumika kwa upande wa Uganda, Julien Paloku Kaongia anasema kwamba nchi la Kongo itatekeleza hilo ndani ya muda mfupi kwa sababu amewasiliana na mwenzake wa ushirikiano wa kikanda kuhusu swala hili. Na mjini Kalemi, washauri wa mitaa wanashutumu hali duni ya kazi, wanatangaza kuwa hakuna ushirikiano mzuri kati yao na viongozi wa mitaa, walitangaza siku ya kwanza kwenye redio Ukapi. Hivyo wanaomba kwa viongozi kwa ngazi la juu kuwapa fedha kwa ajili ya kufanya kazi na kuandaa uchaguzi wa viongozi wa mitaa na mawakamo wao haraka iwezekanavyo. Washauri wa mitaa wa Kalemi wanadai mishahara yao, gharama za ufungaji, gharama zinazohusiana na tume zilizowekwa na gharama za uendeshaji. Herike Heri Mirindi, mshauri wa mtaa ya Kalemi, anaonyesha kuwa kwa sasa wanaishi kufuatana na pesa kidogo zinazotokana na ushuru unaokusanywa katika masoko tofauti ya wilaya. Anaeleza kwa jumla idadi ya washauri ni saba na kuna chuo cha watendaji wa mtaa na ukipiga hesabu unaona mwisho wa wiki kila mshauri anapata pesa kumi ya dola ya Kimarekani au franka ya Congo elfu makumi mbili. Erik Heri anaongeza kuwa ushirikiano ni mgumu na wanyampara. Anasema kama wanyampara hao wanaeleza kuwa waliteuliwa kwa amri ya raisi na hawana na uwezo wa kujibia kwa washauri wa mitaa, hivyo wito wake kwa viongozi wa nchi kuandaa uchaguzi wa wanyampara na manaibu wao haraka iwezekanavyo. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Okapi. Wapenda wasikilizaji wa Radio Okapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakati familia nyingi za wakimbizi zikirejea katika vijiji vyao karibu na Kanyabayonga kufuatia mapatano ya kibinadamu, shirika la kupiganisha vifaa vya kulipuka Silam linapiga yowe kwa kusema kwamba maeneo haya ya kurudi ambayo zamani yalikuwa maeneo ya mapigano huenda yakawa na vilipuzi. Watoto wawili walifariki siku ya pili iliyopita baada ya kukanyaga kifaa cha kulipuka katika eneo hilo. Kufuatana na hatari hii, Silam inaomba watu hawa wanaorejea kuwa waangalifu kabisa. Tresor Hakizimana, kiongozi wa mradi wa elimu katika shirika hilo la Silam, anaelezea hatua za kufuata ili kuepuka ajali zinazohusishwa na vilipuzi. Anazungumza na Rosali Zawadi. Tresor Akizimana, jambo jambo sana mama journaliste. Ni hatari gani ambazo wakaaji wanaorudia katika vijiji vyao ambako kulikuwa mapambano wanaweza kutana nazo, kulingana na kuwepo kwa maange explosif, mabomu na vingine? Bandugu yetu wa deplase wenye vikunarudia kuma village zabo, kweli wanaweza kutanana na hatari ya ma ya mabomu zile mabomu zenye walikuwa wanatupa zikupasuka na ku, zile mabomu zenye inaweza wezekana zilibakia wakati wa vita, na zile mabomu zina konstitue hatari ya nguvu sana, kuku hatari ya kifo, wakati mtu anaweza kuikanyaga wala, wakati mtu anaweza kuikutanana nayo anaigusa, anaweza kufa wala, nakua anapata anajikuta katika hali ya ulemavu. Vile vilevile tutaweza kuangalia hapa juzujuzi, kama vile mardi tuliweza kuanregistre kaya ya, ya vifo ya watoto wawili ndani ya groupement ya Kanyabayonga ambao walikuwa wakienda tafuta chakula wakienda tafuta makoni jwoni, kama watakula namna gani malerezma wakakutanana na manje, bakujua kama ni anje, bakujua kama ni hatari bakaeseye kuimanipile na vile vile wale watoto wawili baliweza kukufa njo hatari yenye inaweza kutanana na bandugu venye ikonarudia kwa ma village zabo. Na namna gani sasa wakaji ambao wanarudi huku ambako kulikuwa mapambano wanaweza kujikamata ili kuevite ingine ma accident kama ile? Ndio kuko ma comportement zinaweza kuwasaidia. Ya kwanza wakikutanana na enye tunaita ange explosif, ile manje mbalimbali mbali, sawa vile grenade, roket, ya kwanza wanaweza kufanya ni kutogusa usiguse ukiangalia kitu kama na vile usiguse. Na wengine tunaweza kusema ukishakutanana nao unarudia nyuma, ukisharudia nyuma unaenda elezea wengine, utaelezea wa leader communautaire, utaelezea wa member ya famille, utaelezea vile vile watoto, unasema nono, munjani, nilipita nilikutanana na kitu yenye inafanana na bombe, nilikutanana na bombe. Mtu mwenye atapita kule njia, awe makini. Wengine comportement tunaweza kuongeza ni kusema Aiko juu tunasema alisema tuguse ngwani tuwale kamuti nipime kuzogeza mbali mbali. Hapana, ukisha zogeza ile bomb, utakuwa vile vile unajihatarisha. Wala utasema nono, acha niipige kwa mguu. Ngwani zogeza satana mgulu nipige kipase zoge mbele. Hapana, ile yote na konsuenye tunaita danger, usifanye kitu ya vile. Kwa kujiepusha na ile, hapana gusa, eh, ile manje. Nye tunaita manje explosive. Hapana gusa bomb, hapana gusa grenade, hapana gusa vile vifaa vyote venye baskari wanatumikisha. Kama uguse, utakuwa unajitilia mu comportement yenye kusuir, mu comportement ya sekirite, na, hakuna ajali inaweza kukutokelea. Vile vile, ile manze tunasema vile tufanye angalisho ile mabomu inafanana na vitu tunatumikisha mu mafiga zetu. Tutaangalia kuko mabomu zenye zinafanana sawa vile mamutwangio. Tutaangalia kuko mabomu zinafanana na bibakuli. Tutaangalia kuko mabomu inafanana na nanasi. Kuko mabomu tunaweza zenye zinafanana na yenye tuna, tunaweza kuita majaga kuko mabomu zenyewe zinafanana na vile vitu. Ndio maana tunapasha tufanye angalisho, unaweza za ni ile kitu unaguza kwa bahati mbaya, inakuwa kwa bahati mbaya inakufanya unakuwa katika hali ya ulemavu. Na sijui mumepanga basi, uh, nini ili kuweza kusaidia wakaaji ambao tayari wameanza kurudia, ijapo maeneo yao inakuwa na hatari nyingi sana ndio kama vile acteur wa litantimine kama vile mtumishi wa kundi la Silam Synergy pour la litantimine na maenketi no tekniki tunaweza kuzifanya kuma mungini kwenye kuko sekirite ma mungini kwenye tunakujikuta guvernema inaweza kukontrole na inaweza kupermete na maorganizasyon zenye zina intervenir mu maaksyo za lita ntimin bafanye kazi purke, kesho wala kesho yake, kupite ile etape ngine, tunaweza kuita depolisyon ya kuweza kutosha ile mabombe na kuweza kutosha ile danje mu populasyon. Bwana Tresor Akizimana, nakumbusha ya kwamba unakuwa kiongozi wa mradi wa kuhimiza wakaaji kuhatari za mabomu kwenye silama. Aksanti sana. Nyumba zinaendelea kuungua katika mji wa Bukavu kuanzia mwezi wa kwanza hadi leo zaidi ya kesi makumi mbili ya moto zilijitokeza mjini Bukavu na kusababisha takriban nyumba elfu moja kuungua, hasara nyingi za mali, hata vifo vya watu, na hakuna hata kukamatwa kwa mtu mmoja muhusika wa vitendo hivyo au kuhukumiwa kwa swala hili. Hali hiyo inatia wasiwasi shirika la haki za binadamu DINACOD RDC kesi ya hivi punde iliyotokea siku ya sita tarehe kumi na tatu mwezi huu wa saba kwenye barabara ya Pesage wilayani Nyalukemba katika mtaa wa Ibanda ilisababisha vifo vya watoto watatu wa familia moja kuchomwa moto. Jean Kasami kwa mafasirio. Mbele ya yote tulijaribu kuuliza nini ndiyo sababu ya nyumba kuungua kila mara mjini Bukavu. Maoni ya watu ni tofauti. Wamoja wanafikiri ni sababu ya majengo kiholela wengine wanashutumu kuwekwa vibaya kwa singa za umeme. na pano Jean Moro tubibu wa grupu Jeremi yuko miongoni mwa wanaowazia ujenzi wa kiholela. zinaungua kwa sababu tumejenga vibaya, nyumba zipo pamoja karibu sawa, gisiliai inajaa chungu tele kabisa, inajaa fasi kidogo hivyo, nakuta nyumba zipo nyingi sana hapo na hapo, moto ikiripuka nyumba nyingi zitateketea, kuepuka ini wakati kesi ya moto inafika, inaonekana tusiweze kuwaitikia, waweze tena kujenga pale. Mwengine mtetezi wa haki za binadamu pasi ya bashombe wa Accord RDC anaona kuna watu wa nia mbaya wanafanya hivyo sababu ya wivu, au wengine sababu ya kujilipishia kisasi na petetre, wengine wanapenda pia kuiba sababu wakati kunakuwa sandi, vijana wengi wanashitupa ndani ya manyumba, wanatusha matelevizio, vifaa, wanafanya kama vile wanatafuta kusaidia watu wa ile nyumba, kuwasaidia kutusha vitu inje, lakini ni kwa ile ile muda njo wanaiba vitu vyote wanavipora. Licha ya sababu hizi zote, namna gani viongozi wanakabiliana na hilo tatizo? Meya wa mji wa Bukavu anasema kila tarafa linakuwa na gari la kuzima moto, lakini magari yanakosa njia wakati wa ajali zeno karumba. Barabara hakuna utazima moto bila barabara ya kupitisha magari, yantie sandi ya kuwa namna ingewezekana tu tuele kutafuta mungine ya Bukavu inenepe ngambo ingine. Hapana tena Bukavu hakuna fasi netangeweza kupata fasi ya kuhamisha wakaji, ingekuwa mzuri zaidi. Tawi la serikali Protection Civile Kivu ya kusini, ambalo ndilo lina jukumu la kukabiliana na maafa ya kila mtindo, linafanya kazi namna gani? Je, linakuwa na vifaa vyote vya muhimu ajili ya kufanya kazi vinavyostahili? Uchunguzi ulioendeshwa na Dinacode RDC unaonyesha kuwa nyumba elfu moja na zaidi ndizo zimekwisha ungua ndani ya mji wa Bukavu, kipindi cha kuanzia mwezi wa kumi na moja mwaka jana hadi mwezi huu wa saba elfu mbili makumi mbili na nne. Shukrani kwako Jean Kasami. Habari kwa kifupi, huko Kivu ya kaskazini watu waliofariki mwanzoni mwa wiki hii huko Bweremana katika eneo la Masisi watazikwa tarehe mbili mwezi wa mnane unaokuja katika makaburi ya Genocost katika eneo la Kibati mtaani Nyiragongo. Priska Luanda Kamala, mshauri mkuu wa liwali wa jimbo, anadai kuwa watu hao waliuawa kwa mabomu yaliyorushwa na waasi wa M23 kwenye eneo linalokaliwa na raia. Tuko salama kupitia ulinzi ya wanajeshi wa MONUSCO ambao wanahakikisha ulinzi wa raia. Hatupaswi kufikiria kuondoka kwa MONUSCO wakati makundi yenye silaha yanaendelea kuchukua silaha na kutatiza raia. Haya ni madai ya kamati ya wakimbizi wa jangi ambao wanapatikana pa Drodro katika eneo la Jugu, siku ya pili hii. Kwa mkuu makamu wa MONUSCO anayehusika na operesheni na ulinzi, Vivian van de Per aliwahakikishia watu hao kwamba MONUSCO UNESCO itaendelea kuunga mkono serikali ili kurejesha amani katika jimbo la Ituri na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidor Basunga ambaye alitusindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya Radio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufuata.