Radio Okapi. Karibu watoto elfu kumi wa eneo la Baswa Madiwe mtaani Beni katika jimbo la Kivu ya wa Kaskazini walipata vyeti vyao vya kuzaliwa jana siku ya kwanza mjini Beni. Waziri Mkuu Judith Suminwa anaomba wanamemba wa serikali kutumika kwa ukweli kwa ajili ya wananchi ambao wanakuwa na matatizo mengi na kuacha matendo mabaya sawa vile wizi wa pesa ya serikali. Alisema hayo siku ya kwanza hii wakati wa kikao cha serikali hapa mjini Kinshasa. Hakuna umeme kwanza siku ya kwanza mjini Kalemi. Kufuatana na hiyo kwa sasa Reji Dezo Kalemi haiwezi kuwapatia wakaaji maji ya kunywa. Haya na mengi zaidi mtayofuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, Radio ya Amani. Tufungue habari katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Karibu watoto elfu kumi walipata vyeti vyao vya kuzaliwa jana, siku ya kwanza mjini Beni. Wote ni watoto kutoka eneo la Baswa Madiwe, takriban kilomita makumi tano na mji wa Beni. Sababu ni mengi ambao hairuhusu wazazi kupata cheti hiki kwa ajili ya watoto wao, sawa vile ukosefu wa habari na ufahamu, lakini pia ukosefu wa usalama. Hawa ni watoto hasa wanaozaliwa katika maeneo ya kelekele kele, kantin Mabalako katika mkoa wa Baswawa Madiwe, na ambao umri wao unatofautiana kutoka miezi mitatu hadi miaka kumi na saba ambao walipata vyeti vyao vya kuzaliwa jana mjini Beni baada ya kutangazwa kwa hukumu za ziada na mahakama ya watoto. Ilikuwa wakati wa kikao kilioandaliwa katika mahakama ya watoto mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kulikuwa mzozo wakati wote wa siku ya kwanza hii asubuhi katika eneo la wakimbizi huko Rusayo, kaskazini mwa Mugunga, mtaani Niragongo. Ni kufuatia mauaji ya kijana na mtu aliyevaa vazi za kijeshi za FRDC. Mkuu wa eneo la Rusayo anaomba kuimarishwa kwa usalama katika maeneo yote ya wakimbizi karibu na mji wa Goma. Gabriel Wamenya kwa maelezo. Mvutano mkali umeonekana hadi baada ya mchana kati leo, siku ya kwanza, ndani ya kambi ya wahami Parusayo, kati ya askari FARDC na wahami wenyewe. Ni baada ya kuuawa siku ya Mungu kwa kijana Serafin Bahati Baati na mtu aliyekuwa akivaa sare za kijeshi kwa sababu zisizojulikana, alijulisha kiongozi wa kambi Parusayo. Leo siku ya kwanza asubuhi, mamia ya wahami wenye asira wamebomoa kambi zote za askari FARDC nazopatikana ndani ya kambi ya Rusayo wamejulisha usumbufu wao kwa vitendo vya mauaji na aina zingine za zulumu zinazoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha. Viongozi wa kambi hiyo walijulisha kuuawa pia kwa bibi moja mwenye mtoto moja na mtu mwenye kujihami silaha wiki iliyopita. Viongozi wa kambi hiyo wameomba kwa viongozi jimboni kuhamisha vituo vyote vya FRDC vinavyopatikana ndani ya kambi parusayo Goma. Gabriel wamenya Radio Kapi. Na huko Ituri waasi wa ADF ambao wanakimbia operesheni za pamoja za majeshi za Kongo FRDC na Uganda UPDF, katika mtawa Irumu wanaendelea kusonga mbele kuelekea Mambasa. Kundi lao lilivuka barabara kuu ya kitaifa nambari ine kuelekea Lolwa siku ya tano, jambo ambalo lilisababisha kuhama kwa watu na kusimamishwa kwa shughuli za kilimo. Wanamemba wa shirika la kiraia wanaomba serikali kuchukua hatua muhimu ili kukomesha kusonga mbele kwa waasi hao. Mafasirio nawe Ezekiel Muzalia kulingana na uchunguzi wa mashirika za kiraia waasi wa ADF wanakimbia mashambulizi za waaskari jeshi FRDC ndani ya usultani wa Walesi Vunkutu katika tarafa la Irumu ili kujielekeza katika tarafa jirani la Mambasa. Siku ya tano kundi hilo la waasi walionekana upande wa saa 11 na wakaaji kwenye barabara ya taifa namba ine kati ya Lolwa na Mambasa. Jambo hilo lilitokeza uhamisho wa wa wakaaji wengi ndani ya eneo shuruli za mlimo zinazorotwa wakaaji wanaofu ya kuanguka ndani ya ambushi za wahuni wale. Muungano usiokuwa wa kiserikali wa utetezi wa haki za binadamu unaajulisha ya kwamba kuja kwa waasi wa ADF ndani ya nchi, waasi ambao walikuwa kwenye mpaka na nchi ya Uganda unafadhaisha raia ambao wanakuwa wakikimbia wakati wowote. wa muungano huo unaomba serikali kutuma waskari jeshi kwa ajili ya kuzuia kuvamiwa kwa Mambasa na waasi wale n yote iwezekanavyo ili kubomoa ngome zao, alivyojulisha Christophe Munyanderu, mkuu wa muungano Serdeh. Kwa kumbukumbu, waasi kumbu, wa, wa ADF wanakuwa wakitangatanga ndani ya tarafa la Irumu na Mambasa. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi Naam. Kulifunguliwa siku ya Mungu hapa mjini Kinshasa kikao cha serikali siku ya kwanza, hii ikiwa siku ya pili ya kikao hicho. Waziri mkuu Judith Suminwa aliomba wanamemba wa serikali kutumika kabisa kwa ajili ya wananchi ambao wanakuwa na matatizo mengi, na kuacha matendo mabaya yote sawa vile ukabila na wizi wa fedha ya serikali. Waziri mkuu Judith Suminwa anasema pia kwamba kila wakati watu watasikia kumetoka mamilioni wa za franga kikongomani itakuwa ni kwa sababu ya kuboresha maisha yao. Anawaomba pia mawaziri kuheshimu sheria. Jimbo ni Kivu ya Kusini, liwali anasimamisha shughuli za uchimbaji madini kwenye maeneo yote ya uchimbaji madini katika jimbo hilo. Jean-Jacques Purusi pia anawasimamisha kazi wakuu wote wa ofisi ya kukusanya mapato ya jimbo. Hatua hizi zote zinachukuliwa kwa lengo la kukusanya fedha kwa ajili ya maendeleo ya jimbo hilo ambalo kwa muda mrefu limekuwa katika hali mbaya ya kiuchumi kutokana na uwizo wa pesa. Jean Kasami kwa maelezo liwali mpya anakusudia kupambana na tabia za wale wanaoangusha uchumi wa fuko la serikali jimboni Kivu ya Kusini. Liwali alitumia ripoti ya kamisheni iliyoundwa na bunge ajili ya kuchunguza vipi jimbo liliongozwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na kenda hadi sasa. Imeonekana mali yanayochumwa katika madini yanayochimbwa Kivu ya Kusini inakuliwa na wajanja bila serikali kulambulia hata senti moja, wala ikilambulia makombo. Kwa sababu hiyo, liwali wa jimbo ameamua kusimamisha shughuli zote za madini. Hali ni ile ile upande wa kituo cha kuingizia mali serikali ya jimbo DPMR. Huko pia viongozi wanapora pesa bila kuingizia serikali sehemu aliyotarajia. Ndiyo sababu Jean Jacques Purusi, liwali wa mpya, anaona bila kuweka usawa hata faulu kukusanya kiwango cha dola milioni 15, aliweza ahidia kuwa serikali yake itazalisha kila mwezi. Jean Kasami, Bukavu, Radio Kapi kuhusu hatua hizi shirika la kiraia jimboni Kivu ya kusini linamuhimiza liwali kuzingatia mapendekezo na matakwa yaliyotolewa na asasi za kiraia lakini pia na bunge la jimbo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari siku ya Mungu, shirika hili la kiraia linakaribisha hatua hizi zilizochukuliwa na liwali kwa kuonyesha mwanzo wa mabadiliko jimboni. Bibi Nene Bintu, kiongozi wa shirika la kiraia la Kivu ya kusini, anamwomba liwali kubaki kumsimamo ili kutetea kabisa maisha bora ya wakaaji. Tujielekeze mjini Kananga ili kuzungumza kuhusu kazi za barabara. Kampuni ya Safrimex imeweka vifaa vya kusaga udongo kwa ajili ya kuanza uwekaji wa lami katika njia mbalimbali mbali za mji. Kufuatia kazi ya ukaguzi iliyofanywa na wanamemba wa mashirika ya kiraia na vyombo vya habari ili kuchunguza kazi, ilionekana kwamba njia makumi mbili na mnane zilikuwa zimesafishwa na baadhi ya mifereji kusafishwa kwa ajili ya kuendesha maji. Tuzungumzia msongamano mkubwa wa magari unaoonekana kwa kuingia mji wa Matadi. Meya wa mji huu anakataza kuweka biashara kando ya barabara hii ni kwa ajili ya kuzuia ajali na kuepuka msongamano huo wa magari. Meya Dominike Nkodia mbete anasema hivyo kwa wafanyabiashara wa mji wa Matadi na haswa kwa wale wa eneo la Mvwadu wakati wa mahojiano siku ya kwanza hii na redio Kapi. Meya wa Matadi anasema kwamba kuna masoko rasmi katika mitaa yote mitatu ya Matadi. Anajulisha pia kwamba kutafanyika uchunguzi mkali siku zijazo, na wale ambaye hawataheshimu wataadhibiwa. Kama ilivyotangazwa wiki iliyopita, hakuna umeme kwanza siku ya kwanza hii mjini Kalimi. Kutokana na hali hiyo, wakaaji wanaenda kuziwa Tanganyika na mto Lukuga kuteka maji. Jenereta hutoa umeme kwa nyumba fulani za biashara, na kwa sasa Rejidezo Kalemi haiwezi kuwapatia wakaaji maji ya kunywa. Kwa mujibu wa kiongozi wa Regideso, jenereta la kampuni hiyo ambalo lingepasha kutuma maji limeharibika, lakini litatengenezwa hivi karibuni. Hebu tumsikilize Gilbert Magala kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. inafika wakati mbaya kuona kama na grupe yetu electrogene yenye na tusaidiaga kama hakuna courant kupatia population maji, iko na pan na waongozi wote wa regie des eaux a direction generale na direction regionale par Constantin Lwenga walisema kama hawatafunga mikono wanapasha kuya kufuatilia ile mambo, kuangalia vile wanaweza truve solution bio juu groupe electrogene yetu ikue natumika. Tuliweza kutafuta ba technicien sur place, vile ni ma machine iko elektronike, atukuweza kupata solution hapa njoo sema wanaweza tutafutia solution. Tunawaza disila watu wa kutoka Lubumbashi wao wa Kinshasa watakuwa kuangalia ile shida, na shida itapita na tutaweza endelea kutumika mzuri na population. Tuna maji safi mu ma reservoir zetu hapa kuizine, inaweza tupermettre population yetu waklient wetu wa wale wote wanakuaka waklient wa Regie des Eaux, kama wanaona maji yao inaisha nyumbani, wanaweza pita tu kuizine etu yetu wataweza kuia na mabidon watawatilia maji. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Mjini Goma, mkuu wa wilaya ya Lac Vert anakataza kuchoma pori kwenye milima ya eneo hilo kulingana na Dedesi Mitima. Kwa kipindi hiki cha kipwa, moto unaweza kuenea katika nyumba zilizo karibu na vilima bwana dedesi mitima anazungumza na rosali zawadi bwana dedesi mitima jambo jambo mbashabari tuko mukipwa na mgoma mara mingi wakati ya kipwa kunakuwa ajali ya manyumba ya kulungula prevention gani mezuri gani muko nazo kunivo yenu jua kusaidia wakaji paraporo ya ile atari yenye iko ndio mbashabari ni kweli nyumba kulungula inaleta matatizo mingi ndani ya komunote ingawaje mimi kwangu jambo lile aliyafanyika lakini nami ninakuwa na mzigo, sababu wakati wa kipwa unaona hii milima mirefu mirefu, wanapenda kulunguza pori, na ile pori inapelekea kuhatarisha nyumba zimoja zimoja, kuharibu hata machio zetu za maji zinalungula. Lile jambo linikera sana moyo, wakati ninakuta bado wanachoma milima na ile moto, wakati wanachoma ile pori na inaleta deja uh, kitu kingine kikiweza kututia pia mhatari ile nayo ni jambo la kugusia njoma. Naomba wakaaji wangu waache ile tabia, na yeyote yule ambaye atakamatika anachoma pori, yule mtu ataazibiwa na sheria. Wakati ulipita, uh, tuliitwa na liwali wetu wa jimbo, akatupatia vyombo ambavyo vinaweza kuwa vinatusaidia mbele, ile gari ya kuzima haiyafika ile Max Tenter ziko kwa maofisi zote za kata za mji wa Goma, na ilibidi kila kiongozi azigawe maadhini. Ni chombo kizito, hawezi weza kukibeba kwa mkono, inomba eh, kama ni gari na pigipigi, nayo iko vigumu sana, ile inatulemelea wakati tunataka kudeplace ile chombo kwenda kuzima moto, unakuta uzito inakuwa mwingi, lakini haiwezi kusababisha pia tusitumike, sababu ukishakuelewa kitu utakitafutia na mayele. Tulisha kuzigawa zile ma extincteur kwenye maavni manafasi kwenye kuko mp watu wengi sana, na ile inatusaidia apresie kufunzwa, na sisi tukafundisha wa cadre de base namna wanaweza tumia kile chombo wakati moto imekisha kuanza kuwaka ingawaje tutaomba intervention lakini na sisi tulishafanya sehemu ya kwetu, kwa kupima kupunguza ile propagation ya moto. Ile ni vitu tulishakuzoea na tuliko tunavifanya mara mingi. Unasema mligawa ile ma extincteur kuma avenue maki mu quartier ya Lac Vert, ulipata ka extincteur ngapi mpashabari? Nilipata extincteur 11 ingawaje tiko na avenue mingi zinakuwa avenue 15 lakini kama uwezo ingalikuwa ka, tungelizi pewaka sawasawa na maaveni zetu tuko nazo juu tusikua tunapata difikilte ya kutosha, kwa hii aveni kuipeleka kwa aveni ya jirani. Lakini ile vyombo viko na vilikuisha kugawa, inabakia sasa kuvitumikisha wakati magumu imetokea. Na sasa sijue, kwa wakaaji, unaweza wakapatia ujumbe gani ili wa prevenir insanti kwa wakati huu wa kipwa, hii periode, na si tu wakati wa kipwa. Zaidi wazazi wajue kujerema mafiga zao watoto wasiachiwe mafiga kupiga chakula, kuisha kuya mtindo ya magazi, hawapigiage tena kwa makaa wote walishauza gazi. Gazi ziko na matatizo mingi sana, waangalie, wapime, wako na tafuta wale wanahusika kwa kufanya instalasio ya mzuri, yenyewezi kuleta tatizo. Inaweza kusaidia na kuepanye populasio kwa ile moto. Moto ni kitu kibaya sana, ni sawasawa hii sawa mazuku yenyewe unamaliza watu, kumbe na ile moto nayo, wakaji zaidi, wakaji wakata lakveri. Fanya ngalisho, tuko mwakati ya mubaya. Apana kutumikisha moto ovyo ovyo, apana kulunguza pori, apana kuhakisha mayani pembeni ya mlango awa nyuma ya nyumba, sababu ile moto ineza kutembea inaunguza nyumba za jirani, haiko mzuri. Ni kusema tukue makini siye bote, sababu kupika chakula ni vizuri, lakini utaipika na ineza kukuletea tena matatizo mengine. Ni kusema kila mtu ajue ya kwamba moto ina hatari yake, tuko mwakati ya mubaya tuache kutumia moto ovyo ovyo, tuache kuleta baelektricien ba, ba benye bana ujuzi sawa. Hizi pano za kunyuma, mpashabari anauza pano pali, alete fundi mwenye atainstale, anatumikisha mtoto wake, anatumikisha jirani mwenye ana ujuzi, na ile nayo iko na matatizo. Inabidi kila mtu a, a, prendre conscience yenyewe inafanyika, wajue kama moto inaweza kuwa haikuwa njia kwako me itakulunguzia na wee nyumba pii Bwana Dede Se Mitima, nakumbusha kwamba unakuwa kiongozi wa kata Lac Vert mjini Goma. Aksanti na mimi nakupigia aksanti mbasha habari. Radio Okapi dosi oswahili. Baada ya takriban miezi miwili ya mafuriko ya sehemu ya barabara ya Uvira Bujumbura na maji ya Nyangara Kwenye kituo cha mpaka cha mpaka Kavimvira, kusafiri kunaanza tena polepole pole, lakini tatizo limebakia kwenye sehemu ya Uvira Fizi, karibu na Luhanga, ambako barabara hiyo haionekani tena kufuatia kuongezeka kwa maji ya ziwa Tanganyika. Jean Kasami kwa maelezo. Sehemu ya barabara nambari makumi tatu kati ya mji wa Uvira na jiji la Bujumbura imeanza pitika na magari madogo madogo magari makubwa makubwa yanasubiri mchanga wa kufunikia maji yanayosalia sambazwe. Shirika ambalo limepewa kazi hiyo linasema siku bado si nyingi, malori toka ngambo zote mbili, DRC na sina Burundi, zinaweza pia ruhusiwa kupita kunabakia maji kidogo tu ya kama 25 wala 30 cm kwenye nivo ya DGM, lakini tunaona kama kazi zinaendelea zembezembe zembe. Ni mwenyekiti wa shirika la wafanyabiashara Uvira ashuhudia. Gari zimeanza kuvuka kwenda Burundi bila tatizo nyingi sana kwa sababu wamekusha kufunika pale kwenye DGDA ndiyo kulikuwa vrema maji mengi ambayo ilikuwa nasumbua na kutatiza magari. Tuna matumaini kama wakiendelea hivyo, kazi zinaweza kufanyika. Mahitaji mengine ni kukarabatiwa pia kwa sehemu ya barabara Uvira Fizi, sehemu pale panaitwa Luhanga wafanyabiashara wa Uvira wanalazimishwa kupakiza malori yao ndani ya mashua Amani hadi Kalemi. Kufika huko Kalemi, wanashusha magari yao pamoja na mizigo ndani, wanashika safari ya barabara kuelekea Misisi au tena Maniema. Tatizo kubwa ni njia ya Uvira Fizi, barabara RN5 Uvira Fizi ndiyo inaleta matatizo makubwa sana ambapo gari zinaanguka, gari kubwa zinaanguka mule. Kwanza hapa, wiki moja imepita, kumewahi kuanguka gari moja hadi ndani, na shofer ameweza ameweza kufa kwa sababu amezama ndani ya maji. Na wafanyabiashara wengi, tunaomba mambo yetu biashara, na magari na watu pia. Lori hiyo inaleta mzozo na matatizo kati ya wafanyabiashara. Lakini kufuatana na hayo, gari zingine zinakuwa zinaenda katika meli Amani kwenda mpaka Kalemi kisha kutoka Kalemi ndio zirudie kwa Sud Kivu, wala kama zinapenda kwenda Maniema zinapita kwa Maniema RN5, ndio ilikuwa njia ambazo zilikuwa zinapita. Ndio matatizo ambayo tunayo, tatizo kubwa ni RN5, barabara ya Uvira Fizi haipo kabisa, na hakuna hata kazi ambazo zimeanza pale, hakuna kitu ambacho kimeanza wala kimeonekana kama kazi imefanyika wala itafanyika. Jambo hilo linaonekana la kusumbua. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Mimi Kindu ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia, aksanti kwa kuweza kutufuata.