Radio Okapi kulifunguliwa siku ya tatu hii kesi dhidi ya Corneille Nangaa, kiongozi wa kundi la kisiasa na kijeshi Alliance Fleuve Congo AFC, kwenye mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe katika gereza la Ndolo. Waziri Mkuu Judith Suminwa anaomba mawaziri kufanya kazi na kuonekane kabisa matokeo mazuri. Alitoa pendekezo hili siku ya pili, wakati wa kufunga kikao cha serikali. Jimboni Kasai ya mashariki kumeripotiwa ugonjwa wa kipindupindu kwa karibu miezi miwili. Hayana mengi zaidi, mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa Radio Kapi Radio ya Amani uchambuzi wa habari kulianzishwa siku ya tatu hii kesi dhidi ya Corne Nanga kiongozi wa kundi la kisiasa na kijeshi Alliance Fleuve Congo AFC na wengine kwenye mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe katika gereza la Ndolo miongoni mwa washtakiwa makumi mbili na tano, watano kati yao wapo na makumi mbili hawapo wameshtakiwa kwa makosa matatu ambayo ni uhalifu wa kivita kushiriki katika uasi na uhaini. Katika usikilizwaji huu wa kwanza, mahakama iliwatambua washtakiwa waliokuwepo. Hawa ni Luk Safari Nikese Samafu, Jean Baseane Nanga ambaye ni mwanamemba wa familia ya Corneille Nanga, Erike Nkuba na Kamja Shamachabu. Ilikuwa mbele ya waziri wa sheria, mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu Sendesh na wakuu wa mahakama ya kijeshi ya nchi. Kuhusu kesi hii dhidi ya Corneille Nangaa, mwanasiasa Eze Kanendu kutoka eneo la Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini, anaomba serikali ya Kongo kwenda mbali zaidi kwa sababu anaamini kwamba shutuma nyingi za mauaji ya watu wengi yanaohusishwa na waasi wa M23 zinapaswa kwanza kuchunguzwa na sheria ya Kongo. Ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa umetangaza vikwazo au adhabu dhidi ya watu watatu wanaoshutumiwa kutoa fedha kwa kundi litwao Eta Islamiki kwa Kifransa, katika nchi kadhaa za Afrika ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kundi hilo la kigaidi linatumika kwa jina la waasi wa ADF. Watu hawa ni Abubakar Swaleh Zaid Ganga na Hamida na Bagala, waasi wa ADF kutoka Uganda na kufadhiliwa. Na kundi hili mara kwa mara hufanya mashambulizi dhidi ya raia na kusababisha mamia ya vifo vya watu katika eneo la Beni na Ituri, mashariki mwa Kongo. Watu hawa wanatatiza watu nchini Kongo, na wakati mwingine hufanya uvamizi hadi Uganda, licha ya hatua ya pamoja ya wanajeshi wa nchi hizo mbili. Katika jimbo la Kiva Kaskazini, shirika la kiraia katika mtaa wa Nyiragongo linashutumu kuongezeka kwa ukosefu wa usalama unaofanywa na watu wenye kumiliki silaha. Siku ya pili, vijana wengine wawili walikamatwa huko Munigi wakiwa na silaha katika eneo la Murambi. Siku hiyo hiyo, watu wengine wawili wanaoshukiwa kuwa wizi wenye silaha waliuawa na wakaaji katika eneo hilo. Siku hiyo hiyo watu wengine wawili wanaoshukiwa kuwa wizi wenye silaha waliuawa na wakaaji katika eneo hilo. Teri Gasisiro, mwandishi wa shirika la kiraia, anaomba kuimarishwa kwa hatua za usalama katika eneo hili. Hebu tumsikilize hapa kwenye kipaza sauti cha Bernarde Nyangi. Hii siku ya pili kumupaka ya Congo na Rwanda, muvilage Murambi, groupement Munigi, territory ya Nyiragongo, wabandia wawili wa vijana ambao walikuwa wamevicha silaha ndani ya sakoshi ambao walikuwa nayo na mashargere na vitu vingi vyenye kijeshi. Services za usalama zikaweza kuwaarete kisha denonciation na collaboration kati ya wakaaji na wakina jeshi. Tunankuraje hiyo uhusiano bora kati ya wakaaji na wakuu viongozi, tunaomba sasa kufanyika, ili kufahamu sababu gani hawa vijana wawili waliweza kuficha silaha wakivaa tenisi civil na wanajikuta kumupaka wa misio yao ilikuwa waweze sababu usalama, na unaendelea hii dossier ili hao watenda maovu wote ambao wanakuwa wakitukosesha usalama, wanakuwa wakiua watu, wanakuwa wakinyanyasa watu na kutenda maovu, waweze kuadhibiwa kufuatana na sheria ya Kongo. Naam, Waziri Mkuu Judith Suminwa anaomba mawaziri kufanya kazi na kuonekane matokeo mazuri. Alitoa pendekezo hili siku ya pili wakati wa kufunga kikao cha serikali. Mapendekezo kumi na tatu yalitolewa wakati wa kikao hiki na barua za kazi zilitolewa kwa kila mwanamemba wa serikali. Kulingana na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mafunzo yaliyotolewa katika mkutano huu lazima yatumike kila siku kwa lengo la kupata matokeo mazuri. Hebu tumsikilize waziri mkuu Judith Suminwa katika sehemu hii iliyochaguliwa na Pele Kipela Mondo na kutafsiriwa moja kwa moja na mwenzetu wa kisa Tuko katika hatua ya mabadiliko katika historia yetu. Ulimwengu unaitazama Afrika na nchi yetu kwa matumaini ya matarajio. Tuna fursa ya kuonesha ulimwengu maana ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuwa nchi yenye suluhisho zaidi ya hapo awali. Hebu tuupe maana wimbo wetu wa taifa. Debu Kongole kwa hivyo inakualika kuchukua pamoja nawe mafunzo uliyojifunza kutoka kwa mabadilishano haya na kuyatumia katika majuko yako ya kila siku. Mkataba wa uhusiano na raia ambao tunafunga leo ni kutumia mipango zinazoboresha maisha ya kila mkongomani bila ubaguzi. Kwa pamoja, na tualika kuweka alama chanya katika historia ya nchi yetu kwa kuharakisha mabadiliko na kuibuka huku tukihakikisha ustawi wa wananchi wenzetu. Kwa pamoja tunaweza kujenga mustakabali mzuri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ninamtegemea kila mumoja wenu kuonyesha damira ari na nila Adam, katika kufikia malengo yetu ya pamoja. Katika jimbo la Ituri zaidi ya watoto elfu makumi tatu wenye umri wa kati ya miaka mitano na kumi na tano walichanjwa dhidi ya surua katika muda wa siku tano pekee katika eneo la afya la Mangala mtaani Jugu. Kulingana na daktari mkuu wa eneo hilo, lengo la kampeni hii ni kupambana na ugonjwa huu unaoathiri watoto wengi katika eneo hili. Daktari Jacques Savo anaongeza kuwa shughuli hii inayoungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontiere Swiss inaendelea kwa ajili ya kuwaokoa watoto wengine ambao bado hawajachanjwa. Na katika jimbo la Kasai Mashariki kumeripotiwa ugonjwa wa kipindupindu kwa karibu miezi miwili. Kutokuheshimu hatua za usafi sawa vile, uuzaji wa mboga barabarani na vyakula visivyofunikwa ndiyo inaweza kuwa sababu ya kuenea kwa ugonjwa huu. Msimamizi wa ofisi ya uswafi anathibitisha kuwa hatua tayari zimechukuliwa ili kukomesha hali hii. Taarifa ya Ester Ndalafina inatolewa na mwenzetu wa Bunya, Ezekiel Muzalia. Kwenye mtaa wa Inga huko kwenye maeneo la soko la Bakwadianga, wanawake wengi wachuruzi wanatandika uchuruzi wao kama vile mboga za majani, nyanya, matunguu na hata tomate chini kwenye mifuko za rafia. Mama Mami Mwika ni mmoja wa wachuruzi wa mboga za majani, yeye hujali kuona uchuruzi wake unaanguka chini kwenye udongo. Anakubali ya kwamba wote wanatereka bidhaa zao chini na wanasafisha kabla ya kupika chakula. Josephine Kapinga anaweka uchuruzi wake chini kwenye kitambaa. Anasema ya kwamba anasubiri muda wa mvua upite ili wajenge meza ya kuwekea uchuruzi wao. Wanunuzi wanaoarifiwa na jambo hilo wanashutumu ununuzi wa mboga za majani kwenye ardhi, wakati ambapo kwenye soko kunapatikana nafasi ya kuwekea bidhaa. Didier Cazadi, msimamizi wa kituo cha usafi wa umma, anajulisha ya kwamba mipango kadhaa zimechukuliwa ili kukomesha hali hiyo. Tuwajulishe ya kwamba jimbo la linahatarishwa na magonjwa ya kipindupindu tangu sasa miezi miwili, likiwa na visa makumi tatu jimboni Kivu ya Kusini. Regidezo imekuwa ikiimarisha vifaa vyake vya kazi katika mji wa Bukavu. Kituo cha kusukuma maji cha Nguba katika wilaya ya Ndendere mtaani Ibanda kiliongezeka kidogo kwa mwezi wa tatu. Regidezo inatarajia kuongeza kiasi kikubwa miezi ijayo. Regideso inakuwa na vifaa vipya ili kufikia kwa matokeo mazuri zaidi. Jean Kasami kwa maelezo. Hakika tuna vyombo vipya ambavyo vitatuwezesha kufanya kazi ya kuboresha huduma ya maji safi kwa wateja wetu. Siye mimi nasema, lakini ni matamshi ya kiongozi wa Regideso jimboni Kivu ya Kusini, Inyase Ilunga anaendelea kusema, shirika Regideso linakuwa sasa na uwezo wa kukabiliana na matatizo ya ukosefu wa maji. Tuta disponibiliser. On va voir comment monter vers Nyawera si cela est possible. Shirika Regideso limetumikisha kiasi cha dola elfu mia tatu makumi mbili kwa ajili ya kazi hizo, kwa itaji ya kazi hizo linaendelea kuhitaji milioni moja na nusu ya dola kusudi lijenge kituo cha kukogota maji mtoni Ruzizi. Bukavu Jean Kasami Radio Kapi. Wapenda wasikilizaji wa Radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Tuzungumze kuhusu Goma Aktif, ambayo ni mkusanyiko wa watu waliojitolea, wengi wao wakiwa vijana, ambao wamekuwa katika maeneo ya wakimbizi tangu kuanza kwa ukosefu wa usalama huko Kivu la Kaskazini. Watu hawa wanatoa msaada wa chakula na dawa kwa wakimbizi, haswa watoto na wajawazito. Didier Bwingo, daktari na mwanachama wa kikundi hiki, anatufasiria zaidi katika mahojiano haya na Sifa Maguru. Dokta Didier, jambo jambo. Kikundi yenu inaenda kila siku kusaidia wadeplase ndani ya makambi mbalimbali. Katika msaada hiyo, munakuya tena kuwatunza wakimbizi. Unaweza kutufasiria munawatunza namna gani, munawatunza magonjwa gani, musaada ya matunzo yenye tunapatia wa, wa, wa? Ni ile musaada kidogo. Tunafika ndani ya kamp, tunaangalia wagonjwa biko hivi hivi, wale wenye wanaomba msaada wa mbio mbio, tuna angalia ngizi ya kuwatunza na wengine, tuna waoriente ku ma centre de santé, ku vituo vya afya, enye vina vipimo mingi, vina madawa zinazofaa na kuzitafasilite watoto wagonjwa watunziwe. Muzuri. Ni magonjwa gani kabisa, shida gani ya, ya, ya afya yenye munakonstate ndani ya makama? Shida ziko mingi sana, surtout kitu inaelekea, uh, afya inatokea kwanza condition de vie ya wale wa wakimbizi, na ingine kunatokea aussi on parle d'hygiene hygiene, donc usafi, voila, na ile usafi inakuwa plus, uh, inaleta conséquences za mingi kwa watoto, kwa mama wazee kuwa baba pia. Wagonjwa wenye tuko nao wengi sana ni watoto, wazee na wamama, wamama wa mimba. Watoto wanagonjwa nini kabisa? Sana sana watoto wanagonjwa malali ya kuaha, watoto kwa malali ya ngozi. Malali ya ngozi inasumbua sana atuelemamu ndani ya makambi. Kuko osi ile shida ya nutrition la malnutrition, nayo inasumbua sana ndani ya kambi. Uh, munasaidia watoto wenye wako na vidonda vikubwa kubwa sana. Ndiyo. Muna tosha dawa wapi kusudi muweze kusaidia watu kama wale? Dawa tunapiga hodi kumilango milango mingi donc, uh, mutu mwenye iko na kidogo, mutu kama wewe kama mimi uko na 1000 francs 2000 francs 3000 francs 5 dollars ngapi, wakati una unaleta ile kusaidia wakimbizi, tuna reparti ensemble ok, tukuna état de besoin ya kuuza dawa fulani, tunauza dawa ju kwenda tunza wakimbizi Yeah, watu wa bon volonté sawa, wanaleta tunasaidia. Munawachagua namna gani wale watu watoto wa mama, eske munaenda ndani ya, ma, ya makazi yao kuwatafuta au bien sa munaenda kuvizite kule munaona makazi yenye zinastahili msaada au mko na kituo kwenye watu wanakuyaka? Uh, wakati tunafika ndani ya kambi tuna tuna installé et tunaita clinique kwenye tuko sasa, tunaona wagonjwa tutasema huyu. Okay, ana anaomba msaada yenye iko urgent, anaomba huyu, anaomba, huyu ana, tu tukui eta iko ndani nono on ne peut pas prendre en charge, tunamutuma kwenye kituo yenye inastahili. ko wengine wenye unakutana unafika ndani ya kambi anakwambia mgonjwa kwa fasi fulani hana nguvu ya kufika, alors ma ekipe zetu zinazogelea Ombi lenu inaweza kuwa gani? Tunasikia kama mpaka sasa wakimbizi wanapashwa enda jitunzisha Kanyaruchinya, lakini kule wengine wako kwanja mbali sana na Kanyaruchinya kufika ni ngumu, na kule kunakuwa watu wengi, saa zingine hakuna dawa, saa zingine wakimbizi ni wengi par rapport na moyen ya ile centre, ile zone de sante. Rekomandasyon gani unaweza leta ilifo kufanya nini? Ili kupunguza mateso ya wakimbizi. Ya kwanza kwa serikali tunapasha omba ni uh, disponibilise un paquet sanitaire, un paquet de soins yenye itakuwa karibu na, na wakimbizi na wa sapeu passer uh, via le relais communautaire wale watu wa mukommunauté, um, wenye wanakuwaka wenye walifunzwa Radio Kapi. Na katika mtaa wa Beni karibu watoto elfu kumi walipata vyeti vyao vya kuzaliwa siku ya kwanza mjini Beni. Wote ni watoto kutoka eneo la Baswa Madiwe, takriban kilomita makumi tano na mji wa Beni. Sababu ni mengi ambao airuhusu wazazi kupata cheti hiki kwa ajili ya watoto wao sawa vile ukosefu wa habari na ufahamu, lakini pia ukosefu wa usalama. Marke Marofimbo kwa maelezo ni watoto baadhi yao waliozaliwa kwa maeneo ya Kelekele, Kantini -kele, Mabalako, mkoani Baso Amadiwe, ambao umri yao ni ya mwezi 3 hadi miaka 17 waliofaidikia vitambulisho vya uraia hii Jumatatu mjini Beni, kisha kutamkwa kwa mashtaka ya uraia kunako mahakama kwa ajili ya watoto iliyoandaliwa kunako jela ya watoto ya mji wa Beni. Kwake B Kavu Rachel ambaye mtoto wake pia alifaidikia cheti cha uraia, ukosefu wa taarifa kamili lakini pia usalama mdogo unayovuruga wakaaji huko yawanyimia fursa watoto kuwa na kibali chao cha uraia kwa muda mwafaka iliyoandaliwa na serikali. Kavuo Rachel: siku makumi tisa ilipita, lakini kumbe tulikuwa na tunajikutamu ujinga na tujuake maana ya akte dene sasa ni nini, tulikuwa kumbe natuna tu vikamatakatu natuvitilie sana na mukazo, natunawaza vitu vinapita, alakini kumbe tumejua ya kama mtoto mutoto hawezi benefisia hata ku heritage ya jama kama hana ile, na vilevile hatakwa konsidere sa mukongomani kama hana ile acte de naissance hali ni hiyo hiyo tu pande ya wa wazazi wa baba ambao wasema kukosa habari kamili kuhusu shurti kama na hiyo. Alisema Kambale Msubau Cheche, kiongozi wa kamati ya vijana la huko kantini NLC, wakati lika ilikuya ikakostate ke ndani ya komunote ndani ya teritori ya Beni kubatu sawa si benye ben abakandika batoto ku eta sivil. Unajua mambo ya sheria mingi, mingi sana, hatujuwake leo hii gisi nimejua ndaambia bingine Olivier Kapepela Vukolo, msimamizi wa chumba cha kazi ya uraia mkoani Basowa Madiwe, aliwapongeza wazazi kuwaorodhesha watoto wao katika muda unaolazimishwa na sheria. Tunapenda sana kuambia wazazi wakuje kuandikisha watoto mbele ya siku makumi tisa dele ya nonadi jour, ile ni ya faida sana, maana kama hauyaandikisha mtoto ku nonadi jour palepale, takuwa kwa kwakupata ile akte inakuwa nguvu. Na ndio kwa maana tulienda kuona tele onje ya energi NRC ilikua kutusaidia pale kubasua madiwa kusasibilize watoto juu ya ile kazi ya kupata ile kikambulisho ya acte de naissance avant delei ya moma de faida faida, nyatena tonaepata kwani walipima kusasibilize wazazi kusudi wakuja, ata ole mwonyeko na mwe 18 akuja na wanaza koandikiswa na kisha kupata ile acte kupitia ile jugement supplétif enye tribunal ya batoto taifa. Iyi ifahamike kwamba ni kupitia vikao vya kampeni ya uhamasishaji kwa wazazi kunako vijiji vya mkoa wa Baswamadiwe ndipo shughuli hii iliwezekana ikiandaliwa na shirika lisilo la serikali Conseil Norvegien pour le Refugie, NRC. Kampeni ilihusu kabisa faida ya kupata kitambulisho ya uraia kwa watoto. Beni Marc Marufimbo, Radio Kapi na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Dedo Done Nyangasa ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya redio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufata.