Radio Kapi kulifunguliwa siku ya tatu hii kesi dhidi ya Corneille Nangaa, kiongozi wa kundi la kisiasa na kijeshi Alliance Fleuve Congo AFC, kwenye mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe katika gereza la Ndolo. Waziri Mkuu Judith Suminwa anaomba mawaziri kufanya kazi na kuonekane kabisa matokeo mazuri. Alitoa pendekezo hili siku ya pili wakati wa kufunga kikao cha serikali. Jimboni Kasai ya mashariki kumeripotiwa ugonjwa wa kipindupindu kwa karibu miezi miwili. Hayana mengi zaidi, mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa Redio Kapi Radio ya Amani. Uchambuzi wa habari kulianzishwa siku ya tatu hii kesi dhidi ya Corne Nanga, kiongozi wa kundi la kisiasa na kijeshi Alliance Fleuve Congo AFC, na wengine kwenye mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe, katika gereza la Ndolo. Miongoni mwa washtakiwa makumi mbili na tano, watano kati yao wapo na makumi mbili hawapo, wameshtakiwa kwa makosa matatu ambayo ni uhalifu wa kivita, kushiriki katika uasi na uhaini. Katika usikilizwaji huu wa kwanza, mahakama iliwatambua washtakiwa waliokuwepo. Hawa ni Luk Safari Nikese Samafu, Jean Baseane Nanga, ambaye ni mwanamemba wa familia ya Corneille Nanga, Erike Nkuba na Kamja Shamachabu. Ilikuwa mbele ya waziri wa sheria, mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu Sendesh na wakuu wa mahakama ya kijeshi ya nchi. Kuhusu kesi hii dhidi ya Corne Nanga mwanasiasa Eze Kanendu kutoka eneo la Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini anaomba serikali ya Kongo kwenda mbali zaidi kwa sababu anaamini kwamba shutuma nyingi za mauaji ya watu wengi yanaohusishwa na waasi wa M23 zinapaswa kwanza kuchunguzwa na sheria ya Kongo. Ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa umetangaza vikwazo au adhabu dhidi ya watu watatu wanaoshutumiwa kutoa fedha kwa kundi litwao Eta Islamiki kwa Kifransa katika nchi kadhaa za Afrika, ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kundi hilo la kigaidi linatumika kwa jina la waasi wa ADF. Watu hawa ni Abubakar Swaleh Zaid Ganga na Hamida na Bagala waasi wa ADF kutoka Uganda, na kufadhiliwa na kundi hili. Mara kwa mara hufanya mashambulizi dhidi ya raia na kusababisha mamia ya vifo vya watu katika eneo la Beni na Ituri, mashariki mwa Kongo. Watu hawa wanatatiza watu nchini Kongo na wakati mwingine hufanya uvamizi hadi Uganda, licha ya hatua ya pamoja ya wanajeshi wa nchi hizo mbili. Katika jimbo la kiva Kaskazini, shirika la kiraia katika mtaa wa Nyiragongo linashutumu kuongezeka kwa ukosefu wa usalama unaofanywa na watu wenye kumiliki silaha. Siku ya pili, vijana wengine wawili walikamatwa huko Munigi wakiwa na silaha katika eneo la Murambi. Siku hiyo hiyo, watu wengine wawili wanaoshukiwa kuwa wizi wenye silaha waliuawa na wakaaji katika eneo hilo. Siku hiyo hiyo watu wengine wawili wanaoshukiwa kuwa wizi wenye silaha waliuawa na wakaaji katika eneo hilo. Teri Gasisiro, mwandishi wa shirika la kiraia, anaomba kuimarishwa kwa hatua za usalama katika eneo hili. Hebu tumsikilize hapa kwenye kipaza sauti cha Bernarde Nyangi. Hii siku ya pili kumupaka ya Kongo na Rwanda, muvilage Murambi, groupement munigi, teritoria ya Nyiragongo, wabandia wawili wa vijana ambao walikuwa wamevicha silaha ndani ya sakoshi ambao walikuwa nayo na mashargere na vitu vingi vyenye kijeshi. Services za usalama zikaweza kuwaarete kisha denonciation na collaboration kati ya wakaaji na wakina jeshi. Tunankuraje hiyo uhusiano bora kati ya wakaaji na wakuu viongozi, tunaomba sasa Kuendelea kufanyika, ili kufahamu sababu gani hawa vijana wawili waliweza kuficha silaha wakivaa tenisi civil na wanajikuta kumupaka, misio yao ilikuwa nini. Kwa sababu usalama unaendelea kuwa mdogo ndani ya teritoria ya Nyiragongo, insecurity inakuwa mingi, kwa wenye kuhusika na mambo ya justice waweze kujisezire na hii dossier, ili hao watenda maovu wote ambao wanakuwa wakitukosesha usalama, wanakuwa wakiua watu, wanakuwa wakinyanyasa watu na kutenda maovu, waweze kuadhibiwa, kufuatana na sheria ya Kongo. Naam. Waziri Mkuu Judith Suminwa anaomba mawaziri kufanya kazi na kuonekane matokeo mazuri. Alitoa pendekezo hili siku ya pili wakati wa kufunga kikao cha serikali. Mapendekezo kumi na tatu yalitolewa wakati wa kikao hiki na barua za kazi zilitolewa kwa kila mwanamemba wa serikali. Kulingana na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mafunzo yaliyotolewa katika mkutano huu lazima yatumike kila siku kwa lengo la kupata matokeo mazuri. Hebu tumsikilize waziri mkuu Jidit Suminwa katika sehemu hii iliyochaguliwa na Pele Kipela Mondo na kutafsiriwa moja kwa moja na mwenzetu wa Kisa Tuko katika hatua ya mabadiliko katika historia yetu. Ulimwengu unaitazama Afrika na nchi yetu kwa matumaini ya matarajio. Tuna fursa ya kuonesha ulimwengu maana ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuwa nchi yenye suluhisho zaidi ya hapo awali. Hebu tuupe mana wimbo wetu wa taifa. Debu Kongole kwa hivyo inakualika kuchukua pamoja nawe mafunzo uliyojifunza kutoka kwa mabadilishano haya na kuyatumia katika majuko yako ya kila siku. Mkataba wa uhusiano na raia ambao tunafunga leo ni kutumia mipango zinazoboresha maisha ya kila mkongomani bila ubaguzi. Kwa pamoja, na tualika kuweka alama chanya katika historia ya nchi yetu kwa kuharakisha mabadiliko na kuibuka huku tukihakikisha ustawi wa wananchi wenzetu. Kwa pamoja tunaweza kujenga mustakabali mzuri wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ninamtegemea kila mmoja wenu kuonyesha damira, ari na nila Katika jimbo la Ituri zaidi ya watoto elfu makumi tatu wenye umri wa kati ya miaka mitano na kumi na tano walichanjwa dhidi ya surua katika muda wa siku tano pekee katika eneo la afya la Mangala mtaani Jugu, kulingana na daktari mkuu wa eneo hilo. Lengo la kampeni hii ni kupambana na ugonjwa huu unaoathiri watoto wengi katika eneo hili. Daktari Jacques Savo anaongeza kuwa shughuli hii inayoungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontieres Swiss inaendelea kwa ajili ya kuwaokoa watoto wengine ambao bado hawajachanjwa. Na katika jimbo la Kasai Mashariki kumeripotiwa ugonjwa wa kipindupindu kwa karibu miezi miwili. Kutokuheshimu hatua za usafi, sawa vile uuzaji wa mboga barabarani na vyakula visivyofunikwa ndiyo inaweza kuwa sababu ya kuenea kwa ugonjwa huu. Msimamizi wa ofisi ya uswafi anathibitisha kuwa hatua tayari zimechukuliwa ili kukomesha hali hii. Taarifa ya Esther Ndalafina inatolewa na mwenzetu wa Bunya, Ezekiel Muzalia. Kwenye mtaa wa Inga huko kwenye maeneo la soko la Bakwadianga, wanawake wengi wachuruzi wanatandika uchuruzi wao kama vile mboga za majani, nyanya, matunguu na hata tomate chini, kwenye mifuko za rafia. Mama Mami Mwika ni mmoja wa wachuruzi wa mboga za majani. Yeye hujali kuona uchuruzi wake unaanguka chini kwenye udongo. Anakubali ya kwamba wote wanatereka bidhaa zao chini na wanasafisha kabla ya kupika chakula. Josephine Kapinga anaweka uchuruzi wake chini kwenye kitambaa anasema ya kwamba anasubiri muda wa mvua upite ili wajenge meza ya kuwekea uchuruzi wao. Wanunuzi wanaoarifiwa na jambo hilo wanashutumu ununuzi wa mboga za majani kwenye ardhi wakati ambapo kwenye soko kunapatikana nafasi ya kuwekea bidhaa. Didier Kazadi, msimamizi wa kituo cha usafi wa umma, anajulisha ya kwamba mipango kadhaa zimechukuliwa ili kukomesha hali hiyo. Tuwajulishe ya kwamba jimbo la Kasai Oriental linahatarishwa na magonjwa kipindupindu tangu sasa miezi miwili likiwa na visa makumi tatu. Jimboni Kivu ya Kusini, REGIDESO imekuwa ikiimarisha vifaa vyake vya kazi katika mji wa Bukavu. Kituo cha kusukuma maji cha Nguba katika wilaya ya Ndendere mtaani Ibanda kiliongezeka kidogo kwa mwezi wa tatu. REGIDESO inatarajia kuongeza kiasi kikubwa miezi ijayo. Regideso inakuwa na vifaa vipya ili kufikia kwa matokeo mazuri zaidi. Jean Kasami kwa maelezo: hakika tuna vyombo vipya ambavyo vitatuwezesha kufanya kazi ya kuboresha huduma ya maji safi kwa wateja wetu. Siye mimi nasema, lakini ni matamshi ya kiongozi wa Regideso jimboni Kivu ya Kusini, Inyase Ilunga anaendelea kusema shirika Regideso linakuwa sasa na uwezo wa kukabiliana na matatizo ya ukosefu wa maji. shirika Regideso limetumikisha kiasi cha dola elfu kumi na tatu makumi mbili kwa ajili hizo. Kwa itaji ya kazi hizo linaendelea kuhitaji milioni moja na nusu ya dola kusudi lijenge kituo cha kukogota maji mtoni Ruzizi Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Wapenda sikilizaji wa Radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha cha pili cha habari. Radio Kapi. Mwalikwa wetu ni kiongozi ausikaye na usalama barabarani mjini Bunya. Poleta Ndema anatueleza kuhusu ongezeko ya ajali za barabarani mjini, lakini pia hatua zilizochukuliwa na huduma hii ya serikali ili kuzuia ajali haswa kipindi cha matangazo ya mitihani ya serikali. Anawaalika wazazi kuhakikisha usalama wa watoto wao wakati wa sherehe barabarani. Poleta Ndema anazungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Pauline Tandema jambo, jambo sana. Mimi le journalist sasa, kwa sasa yani, kwa leo tunaweza kujua hali ya barabara inakuwa namna gani? Unakuwa mtu ambaye unahusika na kuchunguza usalama kwa barabara uh, hali ya traffic barabarani inakuwa je ku vile ya Bunya? Hali ya traffic sasa inaongezeka sana, juu njia inakuwa mzuri eh, barabara mingi inaisha jengewa ba conducteur zetu ikuwe batembeza ba mutukari na bale ya pikipiki uh, tunaona sana wanaruka mbio sana. Uh, jo, kuruka mbio sana kuile hali ya barabara iko na tuleta bashida mbalimbali. Sasa tangia mwezi wa kwanza hadi sasa tunakuwa zaidi mwezi sita, uh, mwaka huu ni visa ngapi yani, kanga kangapi ya ba accident muonesha Kufuatana na na, ajali ya barabara na wale walilumia kidogo kidogo ilikuwa 132 wale wanalumia vikali sana ilikuwa 76 Na hiyo inatokana na nini? Uh, ili inatokana na kukosa kuheshimu sheria ya barabara juu waetembezaji wanaruka mbio, wanalewa, eh, banafanya kitu inye aistahiri kufuatana na sheria ya barabara njo inaleta ile yote baajali. Uh, unasema kwamba inatokana na kutokuheshimiwa kwa sheria ya barabara. Eske nyinyi sasa vile viongozi munapata namuna ni munapata wakati ya kufasiria vijana watembeza pikipiki, magari kuhusu sheria kabisa kanuni ya kutembeza gari? Ndiyo, uh, kila week uh, tunawasensibilize sana kufuatana na ba uh, sheria ya barabara. Injo njia mnyetu mnyetu na kodi yetu tunabasambisa. Sasa tunaona ya kwamba kubarabara, barabara mjini Bunya, uh, ndiyo barabara zinakuwa zinajengwa, lakini hakuna alama ya, alama ili banaita tena mapanneaux de signalisation alama kabisa ya kuongoza dereva, yani mtembeza pikipiki haiko. Nyie muna ona namna gani shida hiyo? Eske haiko pia namna ya kuongeza baka accident? Oui, iko moya katikati ya bakozi ville me alakini, uh, balabala ingali ikonajengiwa ile baalama yote itapatikana ku goudron, bana banapakara barangi ile barangi, vile iko alama na yao vile iko ikonaongoza batembezaji ya gari na ya pikipiki, na baeshimu ile banatia kubalabala. Sasa tuna, kwa basi wakati ambapo ha, vijana wanasubiriwa ha, kupata cheti yao ya examen d'etat. Ni disposition gani ambayo munachukua kwa wakati hiyo? Ile furaha isipalete kubalabala kuanza kufanya fujo na bapikipiki na bagari iko mubaya ile fujo kubarabara, ile italeta ajali ya barabara. Ajali ya barabara iko njo na ba konsekansi yake. Konsekansi yake iko kifu, konsekansi yake iko kulumia na gari inaribika, ii njo konsekansi yake njo tunabasi bapima kuheshimu sheria ya barabara. Zaidi ya watoto mia moja wakimbizi wa kambi ya Bulengo na watoto wengine wengi kutoka jamii ya eneo hilo wamekuwa wakishiriki katika mafunzo ya kutengeneza viatu tangu wiki tatu. Mpango huu unaoongozwa na shirika la Yole Afrika unaleta ujuzi muhimu kwa watoto na kuwapa pia matumaini kwa maisha yao. Tayari kundi la kwanza la viatu vilivyotengenezwa vimepewa kwa wakimbizi wa Bulengo. Nini kabisa watoto na wazazi wao wanafikiri kuhusu mpango huu? Mwenzetu wa Goma Rosali Zawadi kwa mafasirio hapa. Kwa kusema, tupate goshi, tuwafaya nini? Lajauza. Lajauza. Lajauza. Hapa mwalimu akiongoza mtoto namna ya kukata ngozi ya kutengeneza kiato aina sandal. Wengine wote wafuata kwa makini, kwani kila mmoja apendelea kukamilisha ujuzi huu, ni kama vile Heritier Masambo wa umri wa miaka 13 aliyetokea kichanga na mbele ukia hapa kushona viatu ulikuwa nafaka nini kwenu muka? Kwetu muka ni kwana tumika, ni kwana ushama mapombe, juu tupate chakula kukula. Binti huyu pia ana juhudi ya kujifunza kutengeneza viatu. Kwanza alijitambulisha. Nimeanza Mugisha. Utokiaka wapi? Na mitaa. Mbele nianze kwa kujifunza kushona viatu nilikuwa nenda mpore kuvunja. Nilikia kwa hii so masomo ya kujifunza kushona viatu kanisaidia nisikunda kwa malaka nikwenu. Zaidi ya wahami hata watoto wakaaji wa eneo la Bulengo wafaidia mafunzo haya. Floribert Ngilase, miaka kumi na tano, ni moja wao. Kwa kwanza tulikuwa kufundisha kupicha wazazi wa watoto wanaofaidia mafunzo haya wanafurahia mradi huu wa Yole Afrika. Mama Mukeshimana Alfonsine ana watoto watatu wanaofunzwa hapa. Miye chenye kiliacha watoto nne na waleta hapa ni juu ukoza kwenye watoto watashinda. Sasa tulisikia informasi ya masomo kwa watoto Nikesikia raha sana juu watoto orie washinde mkiwanja, wako wanatupiana majiwe, wanawezi kuya hapa, wajiwe tu vidogo vidogo deja. Watoto sawako mkiwanja saba, natoka hapa, wanaanza tuonesha venye habaya kuya. Ginzi banachapa viato, wanawaonyesha vinawezi basaidia Siku tutatoka huku Mungu akesaidii. Via kwanza kwanza waisha bivara kobo peke njo bari vichapaka. Uniona kama hii modele, mko na pato mzuri. Hii malini. Hii ile ilikuwa ya karto. Eh? Jo hiyo tumejenga. Jo to na kwa sasa? Kiato. Moiza Baratulirwa, mwalimu wa watoto hawa afurahia juhudi yao kwa kuona kwake baada ya miezi sita watoto hawa watakuwa tayari na elimu ya kutosha kwa kutengeneza viatu vizuri. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Shukrani kwako Rosali Zawadi, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Mimi Kindu ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grasa Mzati ni liwa tangazia toka studio ya Radio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kweza kutufuata.