Hii ni Radio Kapi toka mji Kinshasa, mtasari wa habari. Mkuu wa korti ya uchunguzi wa fedha, yani Cour des Comptes, bwana Jimmy Munganga Ngwaka, anawaomba wanabunge kuimarisha mamlaka ya korti hii ili kufanya kazi vizuri katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, yapata watu makumi tatu na watatu waliuawa wa siku ya tatu na waasi wa ADF katika maeneo ya Beni na Luberu. Walimu wa mji wa Kungu, jimboni Swidu Bangi, wanadai kuboreshwa kwa hali zao za kazi kupitia malipo ya walimu elfu kumi na tano ambao hufanya miaka kadhaa bila kulipwa. Wanaomba pia kuongezeka kwa mishahara yao. Haya na mengi zaidi, mtoyafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya amani. Uchambuzi wa habari. Kiongozi wa korti ya ukaguzi au uchunguzi wa fedha yani Cour des Comptes kwa Kifransa, bwana Jimi Munganga Ngwaka, anawaomba wanabunge kuimarisha mamlaka ya korti hii ya udhibiti wa fedha nchini Kongo. Alisema hayo jana, siku ya nne, wakati wa sherehe ya kurudi kazini kwa mahakama hii hapa Kinshasa. Ilikuwa mbele ya waziri mkuu Judith Suminwa, wanabunge na wakuu wengine wengi wa nchi na hata wageni. Jimi Munganga alishutumu rushwa na ukorofi inaokumba nchi. Mahakama pia iliwapa wasimamizi wa maofisi mbalimbali mbali ya serikali ripoti yake ya mwaka iliyopita. Na baraza la kitaifa la mashirika yasiyo ya kiserikali ya, ya kibinadamu na maendeleo nchini Congo, CONAFD kwa kifupi, linashutumu uamuzi unaotaka mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yote kurekebisha kisheria ruhusa ya kufanya kazi. Mratibu wa CONAFD Bwana De Joseph Kakisingi anaomba wizara ya sheria kuwarudisha mashirika hayo katika haki zao kwani mpaka sasa hakuna sheria inayopingana na hatua ambazo baadhi yao walikuwa wamezichukua ili kupata ruhusa ya kisheria. Anamwomba waziri wa sheria kutengua uamuzi wake kuhusu mashirika yasiyo ya, ya kiserikali nam Takriban watu makumi tatu na watatu waliuawa siku ya tatu na waasi wa ADF katika maeneo ya Beni na Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini, kulingana na shirika la kiraia katika mtaa wa Beni. Miongoni mwa raia hawa waliouawa, makumi mbili na wawili waliuawa katika vijiji vya mkoa wa Batangi Mbau. Mashambulizi mengine yalitokea katika sekta ya Bapere mtaani Lubero tangu mwanzoni mwa wiki, anatujulisha mkuu wa sekta hiyo Sadiki Abubakar. Kwa maelezo Kiongozi wa shirika la raia ya mtaa ya Beni ameripoti ya kuwa watu 22 waliwawa kiolela na wanamgambo wa ADF kwenye vijiji Mabuo Beu pia Makakwa kwenye kitongoji la Batangi Mbau mpakani na mtaa wa Mambasa jimboni Ituri. Ameongeza kusema ya kama wanamgambo hao walijelekeza kwa ngambo ya vijiji Katerin Muliso Manzombu pia Nzakia. Kwa ngambo wa mtaa wa Lubero watu 11 waliteketezwa pia tokea siku ya kwanza na wanamgambo wa ADF kwenye sekta la Bapere ni katika vijiji Ombole, Makopise, Ngombe pia Kengele, kwa mujibu wake Makers Vikunula akiwa kiongozi wa sekta la Bapere. Takwimu hiyo ni ya muda kwa sababu miili za wahanga zimeendelea kugunduliwa, amenena. Pia kama wanajeshi wa FARDC na wale wa UPDF wameanjisha msako ya adui katika eneo hilo. Kwa ngambo wa mtaa wa Beni bado jeshi la taifa haijanena lolote kuhusu shambulio hizo. Beni, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Na katika jimbo la Ituri, maiti ya watu wanane ziligunduliwa siku ya tatu huko Uesa, karibu na kituo cha biashara cha Otomaber kwenye barabara ya Komanda Luna, katika usultani wa Walese Vonkutu, kusini mwa mtaa wa Irumu. Hii inafikisha idadi ya raia 15 waliouawa na kukatwa vichwa katika muda wa wiki moja, kulingana na watetezi wa haki za binadamu. Waasiriwa walitekwa nyara siku ya Mungu iliyopita na waasi wa ADF katika mashamba yao. Watetezi hawa wa haki za binadamu wanaomba vikosi vya pamoja vya jeshi la FRDC na Uganda kuwasaka waasi hawa katika misimamo yao. Shirika la kiraia jimboni Ituri linaonya serikali na washirika wake kuhusu hali mbaya ya kibinadamu ya zaidi ya wakimbizi elfu makumi mbili huko Mungwalu na maeneo jirani. Katika taarifa kwa vyombo vya habari siku ya ine, shirika la kiraia linaonyesha kuwa watu hawa wanaishi katika familia zinazowapokea na katika maeneo ya umma na kwa hivyo wanakosa kila kitu. Dieudonne Losa, kiongozi wa shirika la kiraia jimboni Ituri, anatoa wito kwa wasaidizi wa kibinadamu, kwa sababu kunakuwa tayari vifo kumi vinavyoripotiwa miongoni mwa wahasiriwa hawa. Pia anaomba serikali kukarabati barabara ya Iga Barriere Mongwalu ili kurahisisha upelekaji wa misaada kwa wakimbizi. Donelosa yuko kwenye kipaza sauti cha Marcial Kizabia Mungu na kutafsiriwa na Ezekiel Muzalia. par rapport aux conditions infrahumaines dans lesquelles se trouvent les deplaces qui ont fui les hostilités des groupes za... wakimbizi ambao walikimbia mashambulizi za uasi wa Kodeko na Zair na waliojielekeza huko Mungwalu hawana chakula, wanaishi katika hali ya umasikini. Wakaaji wa mtaa wa Mungwalu wanakuwa katika hali ambapo hawana chochote cha kuwasaidia. Tunaalika serikali ya Kongo na miungano za kiutu kufanya haraka iwezekanavyo ili kujibu kwa magumu ya wakaaji hawa. Tunadhani pia kwamba kazi za kutengeneza barabara zinazoendeshwa zinatakiwa ziharakishwe ili kurahisisha usafirishaji wa misaada za kiutu kwa wakaaji wanaoteseka kwa sasa. E, na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini maisha ni ngumu kabisa kwa familia za wakimbizi zinazoishi katika maeneo ya kaskazini mwa Goma. Wakimbizi hawa wanaishi nje na hawana hata jinsi ya kupigia watoto wao chakula. Wale ambao walikutana na mwandishi wetu siku ya pili iliyopita katika maeneo ya Bujari na Nyakabanda katika mkoa wa Kibati walisema wanateseka kwa kuishi katika maeneo hayo pamoja na hali duni ya mazingira. Sifa Maguru anatufasiria ukosefu wa chakula, maji safi na mahitaji mengine ya msingi. Wengi kati ya jamaa zile wanalala chini katika nyumba ndogo zenye kuharibika sababu ya mvua. Wanapojielekeza shambani karibu na mbuga la Virunga kwa kutafuta chakula wala kuni, wamama wanabakwa na watu wenye silaha. Mama huyu anafasiria kama wanahesabu visa vingi vya ubakaji hata kwa watoto wadogo wa miaka sita, nane na zaidi. Wakati wanakutana kwenye bako, munatoka wapi? Munaenda wapi? Yeye ni mutu wa silaha na sisi wamama wa hivi waoga, wanafanyiza venye wanapenda. Zaidi ya hayo ukosefu wa maji safi ni shida kubwa katika eneo hilo. Zaidi tena usalama mdogo unaotokana na kupigwa masasi kila siku usiku katika eneo la Kibati, anaeleza kijana moja mwanamemba wa kamati la kampi Umu. Mituku wa mingi tualeti ni za kidogo na maina ya kidogo. Jeunesse ya ika akuna ukipasio wamoya, wakonaenda ilimia na kule, kama akuna kazi anakuwa soda. Wakaaji wale wote wanasema kungojea kwa hamu wakati wa kurudia kwao, ili wapate kushughulikia watoto wao wanaoachiliwa ndani ya makampi bila masomo yoyote. Goma, sifa Maguru, Radio Kapi. Habari ingine ni kwamba mji wa Kalemi umekumbwa na ongezeko la ukosefu wa usalama. Wahalifu wanaosilaha huvamia nyumba ya wakaaji mara kwa mara usiku. Hata hivyo, kwa kujitendea haki, wakaaji walimchoma moto kijana anayeshutumiwa kuwa mwizi. Kulingana na chama cha Parlema Debu Santabu, katika muda wa siku kumi na moja karibu visa kumi vya wizi vilihesabiwa mjini Kalemi. Polemu nanga kwa maelezo mengi. Kesi ya mwisho hivi punde ilitokea usiku wa siku ya pili na ya tatu, katika wilaya ya Kituku kwenye barabara ya Makutano, majambazi walitembelea nyumba chache. Kufuatana na ripoti ya mashahidi, katika moja ya nyumba hizo walichukua mali za watu na kumjeuri mwenye nyumba na panga kichwani. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa ni karibu kila usiku kunahesabiwa kesi ya wizi. Wiki hii kuna matukio kadhaa ya wizi na kutokana na jambo hili, Watu tano kujeuriwa miongoni mwao wa moja wakiwa na mapanga, anaripoti kiongozi wa shirika la wananchi Parlement de Busan Tabu tujulishe kuwa Kumeripotiwa pia kesi ya kuchomwa moto na watu kwa mtu mmoja anayezaniwa kuwa mwizi mwanzoni mwa juma hii katika wilaya ya Joseph mtani Lukuga. Kufuatana na kuzuka upya kwa ujambazi mjini, kiongozi wa Parlement de Busantabu anaomba viongozi wa jiji la Kalemi kuimarisha usalama wa watu na mali zao. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Kapi. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, walimu wa mji wa Kungu jimboni Sud Ubangi wanadai kuboreshwa kwa hali zao za kazi, hasa kulipa walimu elfu kumi na tano ambao hufanya miaka kadhaa bila malipo. Wanaomba pia kuongezeka kwa mishahara yao. Walisema hayo jana, mwishoni mwa mkutano wa kamati ya walimu wa eneo la Kungu. Hata hivyo, washiriki katika mkutano huo wanalaani kutokuheshimiwa kwa mikataba mbalimbali iliyosainiwa kati ya walimu na serikali. Wapenda wasikilizaji wa Redio Okapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Huko Kivu ya Kaskazini, baada ya miezi kadhaa ya kazi ya kuchimba visima katika mtaa wa Nyiragongo, kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu Seiser ilipata maji kwa shimo ya zaidi ya mita mia mbili. Kazi hii ya kuchimba visima inafanywa kama sehemu ya mradi unaofadhiliwa na shirika la maendeleo na ushirikiano ya nchi ya Swisi. Bintele tele Musondolia wa Seiser mjini Goma anazungumzia swala hili na Rosali Zawadi. Jambo, ha. Leo mmefungua um, hii kituo yenu ambako munafanya kazi ya kutafuta maji. Utuambie mumefikia kunivo gani tangu mulipoanza kazi? Tumeanza kazi mwezi saba mwaka uliopita elfu mbili makumi mbili na tatu. mm -hmm. Kwa sasa tumefika kwa vipimo ya mita mia mbili makumi tatu na moja. mm -hmm. Leo tunafungua milango kwa kuita wakaaji wa Nyiragongo wa Byungo hapa tunapopatikana ili wakuje waone hatua tunayofikia, kwa sababu wakati iliyopita tumekamata mipango ya kusema tutakuwa tunafungua milango ili wakazi na wowote wanaotaka kutazama na kujua kazi inaendeka namna gani wanaweza wakafika. Nikisema kwa metre mia mbili makumi tatu mmepata maji, tunaona maji inakuwa na rangi ya mweupe inakuwa na pofu. Nikusema nini? hiyo pofu tunaongezea kwa kusaidia kutoa mchafu ndani ya shimu. Unaona urefu wa shimu ni 231 si kwepesi kutosha hiyo mchafu huko chini, tunaongezea pofu ndani ya maji ili ipatie nguvu ya kupanda juu. Lakini wakati tutamaliza kazi, hiyo pofu itatoa, tutaitoa na haina madhara yoyote kwa afya ya mtu. Na munadhani mutafikia metri ngapi? Mmefika mwisho ama mtaendelea kuchimba? Hatujafika mwisho, lakini tutaendelea kuchimba tufike, uh, zaidi ya mita mia tatu makumi tano hata mia nne, na wakaji uh, wanakuwa na haja kabisa ya maji. Wakati gani maji itaweza kutumiwa? Hii tunayoiona wanaweza kutumikisha ama nije? Kwa sasa haturuhusu mtu kutumia hii maji kwa sababu hatujaipima na nyuma ya sisi kumaliza kuchimba, tutakamata vipimo ili tupimishe kuangalia kama inafatana na utumizi bora kwa watu na kwa afya ya watu. Kwa sasa maji, hata kama inatelemuka ndani ya Avni na mtaa wa Nyiragongo, haturuhusu watu ama watoto wakicheza ndani, hatuwaruhusu kabisa kwa kutumia hiyo maji. Nyuma ya kuchimba, tutakuwa tumepata result kutoka kwenye laboratwari mbalimbali, tutaipatia wakuu viongozi wa jimbo ili waweze kujua kama maji hiyo inaenea na utumizi wa watu, tutaendelesha miradi sasa. Kwa kujua, tutajenga tank au tutajenga mikenge ya kupitisha maji, na itaenda wapi, wakaaji wa Nyiragongo wapi ndio wataipata. Ni kusema kungali kipindi ingine, nyuma ya kumaliza kuchimba hapa na kutakuwa shimo ya pili, tutachimba hizo zote, zitakuwa zinakamata muda kidogo, na tunaomba subira kabisa kwa kwa raia kwa sababu ni vipindi havitaisha kwa siku mbili au mwezi moja, kunakuwa kabisa vipindi vinaweza enda hata nyuma ya miezi sita ili tuweze kupata result hizo za laboratwari mbalimbali. Mambo ya forage iko mupya hapa mteritwari ya Nyiragongo, sijue wakati mtamaliza hapa kutafanana namna gani. Hapa ni mahali zilikuwa shamba kwanza, na tutazirudisha, nyuma ya kumaliza zitarudia shamba. Kwa sasa tuna kamata yenye tunasema utumizi wa kiwakati wenye mashamba wataendelea kutumikisha mpaka tupate katikati ya ICRC na gouvernement provincial mikataba na wenye mashamba kwa kupana shamba zao kwa gouvernement provincial, kufatana na majengo inaweza kuwa hapa, kama ni kujenga nyumba moja au mbili, kwa sababu naona sisi oh, hatuna kabisa haja ya fasi kubwa sana lakini ndani ya mradi tunasema tutaendelesha, tutaweza kupana vipimo vya kiwanja ambayo itastahili ita kwa, kwa, kwa ujenzi ambao utakuja hapa, na hiyo itakuwa sharti ya gouvernement provincial kwa kuongea na wenye mashamba ili waipane gisi tunaweza sema isae public kiasi ya wakaji wapata gani jamii ngapi ambao watafaidia na mai hii ambayo mnayotafuta utafuta chini ya udongo. Kwa sasa sina orodha ya wakaazi ambao watatumizia, inafuatana na vipimo ambavyo tutaendesha vipimo vya ukubwa yenye tunaita kwa Kifaransa kantite. Kutokana na hiyo vipimo ndio tunaweza jua hii maji kufatana na standard mbalimbali mbali, kama za OMS, tunaweza jua mtu mmoja ana haja ya lita kumi au lita makumi mbili kwa siku, ni kusema yenye tunatosha hapa itaeneana na watu fulani, gisi nimesema pale mbele Kutakuwa mpango nyuma ya kuchimba mpango ya kujua wapi na watu ngapi watatumizia maji. Engineer Bin Tele Musondoli anakumbusha kwamba wao anahusika na mambo ya maji kwenye CICR aksente. Nakushukuru. Radio Okapi dossier en Swahili. Wakimbizi wa maeneo ya Nyakabanda, Bujari na Kanyaruchinya jimboni Kivu ya Kaskazini walifahamishwa siku ya pili iliyopita kuhusu hatari za vifaa vya kulipuka vya vita. Visa kadhaa vya ajali au ugunduzi wa vilipuzi vimerekodiwa katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi, ndiyo maana kuliandaliwa uhamasishaji huu haswa kwa wanawake na watoto ambao wanakumbwa kabisa na hatari. Sifa Maguru kwa maelezo Ukiona kitu cha cuma cha sipe, usiguze, usijongelee na ujulishe makubwa, awe njo hata kuoriente a njo hata kukoseye wenye kunaeza enda pata msaada, makewaitoshe bila kusikuta, mile inaua, mile inaumiza. Hapo ni ndani ya kampi ya Nyakabanda katika gupma ya Kibati, wakimbizi wanahimizwa kuhusu hatari ya mabomu na namna gani kuepuka ajali hizo. Kisha hapo tulijielekeza tena ndani ya kampi ya bujari hapo. Baba moja anafasiria kama kuliwahi kugunduliwa grenade ndani ya kampi hiyo, anaitwa Shipolo akishuhudia akizungumza pamoja na mwimizaji Elize Kabiribiri, tusikilize. Tulifika hapa Kuyara, tukakutanako kitu suforme ya nanasi, tukakiogopea, tukaenda kuita wakubwa ku burou directeur. Wakafika wanaleta benyeme na uhusika kile kitu, bakakitosha bakakibeeba mekili kuwa kimemtukia boga sana. Tumekuja kufundisha batoto watoto ba mama ba baba kufanya sansibilizasyon juu ya hatari ya mine na mabombe zingine. Sasa oo, tupatie papa. Umesikia nini kwasikia leo? bametwambia kama mafundisho yenye tumefuata leo ni kama bametuonesha picha ya aina mingi za mamini, kila kitu chenye mutu ajue na mabombe, mutu asikijongeye, asikiguse, kuna mikono vyake kukikanyanga, aende kuita wenye wanahusika waone, kama ni nini yenye iko pale, bajue kama batafanya nini, jua kuepuka hatari za vifo mbalimbali katika miguru na kadhalika. Shirika hilo lilionyesha tena picha mbalimbali mbali za mabomu na vifaa vingine vya vita ambavyo vinaachiliwa zaidi wala kufichwa ndani ya vijiji kutoka wapiganaji na ambavyo inafaa kuepuka. Kiongozi mwingine anaongeza ana mafasirio. Tuanza tutashikaza wakati yenye kuna ona kile kitu sawasawa na hizi mafoto zenye umeona hapa. Aksanti sana sifa Maguru, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa mimi Kindu ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni gras amzati Masanzi niliwatangazia. Aksanti kwa kuweza kutufuata.