Oh, hapa mjini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, usafiri ulikuwa ngumu siku ya kwanza hii kwa sababu madereva wa teksi na mabasi waliandaa mgomo ili kukemea unyanyasaji unaofanywa na polisi na huduma nyingine za serikali. Ndani ya idhaa hii mutafuata ushuhuda ya mwanamke aliyeshiriki katika mkutano wa uwanja wa Martiri hapa Kinshasa siku ya sita kati ya mwimbaji wa nyimbo za kumtukuza Mungu Mike Kalambai na wakaaji wa Kinshasa ambapo watu kenda walifariki. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, utulivu ulionekana siku ya kwanza hii katika kijiji cha Ngoliba katika eneo la Bashali Mokoto mtani Masisi baada ya mapigano siku ya Mungu kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa kundi lenye silaha la ANCDH la bwana Jean-Marie Bonane. Haya na mengi zaidi mtafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, radio ya amani. Uchambuzi wa habari Usafiri ulikuwa ngumu siku ya kwanza hii hapa mjini Kinshasa. Madereva wa teksi na mabasi waliandaa mgomo ili kukemea unyanyasaji unaofanywa na polisi na huduma nyingine za serikali. Kwa hiyo wakaaji wengi wa Kinshasa waliteseka tangu asubuhi, njia pekee ya usafiri inayopatikana inabaki tu pikipiki. Arsel Kajuru na miradi Mfwengi walitoandalia taarifa hii inayotolewa na mwenzetu wa Kisangani Jacques Mkonkole. Katika vituo mbalimbali mbali, watu wengi wanasubiri wakiwa na matumaini ya kupata njia ya usafiri ambayo bado haiji. Baadhi ya watu wamekuwa wakisubiri kwa masaa kadhaa. Njia peke inayoonekana ya usafiri ni pikipiki. Wakikabiliwa na hali hii, wapita njia wengi wanalazimika kusafiri umbali mrefu kwa miguu kama vile ilishuhudia kijana moja. Wakati waliulizwa, madereva wanasema wana tatizo moja tu ambalo wanalaani ni unyanyasaji wa waskari polisi. Mbali na kukataa kufanya kazi siku hiyo, madereva wa mabasi ya teksi waliandamana katika pembe tofauti za mji mkuu ili kupaza sauti zao pa karta a njili. Tuzungumzie matukio katika uwanja wa Martiri wakati wa mkutano kati ya mwimbaji wa nyimbo za kumtukuza Mungu Mike Kalambai na wakaaji wa Kinshasa, ambapo watu kenda walifariki na wengi kuumia siku ya sita, hapa mjini Kinshasa. Tunawaalika kufuata ushuhuda ya mwanamke ambaye alishiriki katika mkutano huo. Kulingana naye, ni tabia mbaya ya kimagendo na rushwa ya wapolisi ndiyo msingi wa matukio haya. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, utulivu ulionekana siku ya kwanza hii katika kijiji cha Ngoliba, kati ya miji ya Nyange na Bibwe, eneo la Bashali Mokoto, mtaani Masisi. Hii ni baada ya mapigano huko siku ya Mungu kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa kundi lenye silaha la NCDH la bwana Jamaribo nane. Kulingana na duru mbalimbali, waasi wa M23 kutoka Mpati walianzisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji hao katika eneo hilo. Shirika la kiraia katika usulutani wa Bashali linasikitishwa na mapigano haya ambayo yalitokea siku ya kenda ya kurefushwa kwa usimamizi wa mapigano kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu. Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tuwajulishe kwamba kuna watoto ambao wamekuwa wasimamizi wa familia zao ambao lazima wachunge na kuwalisha kaka au dada zao wadogo. Jambo hili linazingatiwa katika kambi za wakimbizi karibu na mji wa Goma. Hawa ni watoto wasio na wasimamizi au mayatima ambao wanajikuta pekee na lazima wakabiliane na matatizo yote ya kuishi kama wakimbizi wengine. Mwandishi wetu wa Goma, Sifa Maguru, alikutana na mmoja wao anayeitwa Moiz mwenye umri wa miaka kumi na sita na ambaye anaishi na dada zake wawili wadogo katika eneo la Bujari huko Kibati, karibu kilomita kumi kutoka Goma. Anaeleza kuwa baba yao aliuawa wakati wa vita kijijini kwao, huku mama yao akifariki kwa ugonjwa katika eneo la wakimbizi. Akiwa mkuu wa familia, mtoto huu Moize lazima atafute au afanye kazi za mashambani na nyinginezo, ili kupata pesa za kulisha wadogo zake na katika eneo la Beni jimboni Kivya Kaskazini, kampuni ya Vihumbira SSV kwa kifupi, ambayo inafanya kazi ya ukarabati wa barabara ya Butembo Mangurejipa na ujenzi wa barabara ya Mangurejipa Bandulu, ina wasiwasi kuhusu hali ya usalama katika eneo hilo. Kampuni hiyo ilikumbwa na shambulio ya waasi wa ADF usiku wa kuamkia siku ya Mungu. Watu walifariki na vifaa viwili vya uchimbaji vya kampuni hiyo vilichomwa moto na wavamizi hao. Kampuni hiyo inapendekeza uchunguzi ili kuwatambua wahusika wa kitendo hiki. Hebu tujielekeze katika jimbo la Kasai Mashariki, huko ambako tumejulishwa kwamba mradi wa kupata maji na usafi wa mazingira wa Pasea utatekelezwa hivi karibuni. Ujumbe unaoundwa na mkurugenzi wa kitaifa wa usafi wa mazingira mkurugenzi wa usafi na mtaalam kutoka benki ya Dunia walikutana na liwali wa jimbo Jean Paul Mbwebwa siku ya tano iliyopita mjini Mbujimai. Walizungumza kuhusu shughuli mbalimbali zitakazofanywa katika jimbo hilo kama sehemu ya mradi huu unaofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa kiasi cha dola za Marekani milioni mia nne. Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo wa usafi, mradi huu unalenga kupunguza magonjwa yanayotokana na ukosefu wa usafi wa mazingira. Na katika jimbo la Kasai Central, moto ulijitokeza mwishoni mwa juma lililopita kwenye bandari ya Ilebo kwenye kampuni ya taifa ya reli SNCC. Duru kadhaa hujulisha kwamba vifaa vya kuweka mafuta viliwaka moto na kuunguza vitu vya watu. Kulingana na mwanasheria Uber Ngulandioko wa SNCC, vifaa vya kampuni SNCC havikuguswa na moto. Aliripoti hali hiyo kwa liwali wa jimbo na kujulisha kwamba kampuni ya SNCC inakataza kuwekwa kwa vifaa vinavyoweza kuwaka katika vituo hivi ili kuepuka hali hii na huko Ituri shirika la biashara la Congo fek Ituri linakaribisha pendekezo la Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi, la kupunguza ushuru kwa waendeshaji uchumi katika jimbo la Ituri. Shirika la fek limesema hivyo siku ya kwanza hii baada ya baraza la serikali lililopita, ambako rais wa jamhuri alimwagiza waziri mkuu kuunda timu itakayoundwa na mawaziri husika ili kupendekeza kodi na manufaa mengine ili kuendelesha mzuri uchumi katika mikoa inayokumbwa na vita mashariki mwa Kongo inayofanywa na Rwanda kupitia M23. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Okapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari na Gilen Kasasia. Hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbovu katika kembi zote mna mopatikana wakimbizi pagoma kupata chakula kupata maji kupata vya lazima vyote ni kwa shida. Malalamiko ni hayo hayo popote wanapopatikana kwa hiyo. Tunamkaribisha Marino Kanani Fostan, katibu wa kembi la Bujari katika groupement ya Kibati inayopatikana kwa karibu kilometa kumi kaskazini mwa mji wa Goma. Kembi hiyo inayo watu 1712 mkiwemo wanaume 507, wanawake 705 na zaidi ya watoto elfu moja mia tisa. Marino Kanani Fosta anazungumza kwa Kiswahili na Sifa Maguru. wakaji wa ika wanaishi namna gani? maisha yao ni gani? magumu yao ni gani magumu ya watu ya hii siti, mai ni ya kidogo. ingine magumu ya hii siti, chakula ni ya kidogo. magumu ingine ya hii siti, watoto hakuna kadrema habajifunze hii mwaka yenye inaisha batoto wakuko na jifunze. Tunaomba guvernema na sisi itupatie ginsi batoto wanapashwa jifunze, kwa tunajiuliza, wa eske guvernema ya kesho nani atakuwa ka president, nani atakuwa ka ministre na japo batoto haba jifunze? Ingine nani kuhusu chakula sa depana pale na kuya mwa parimu obje na tia katamor ka emu obje demwa watu wanaenda limiana kule chakula hakuna wana, wana, wanaenda kule wanapata na ajali ya nani ya ya aksida violence sexuelle tusa tusa watu tuko vile umu donc ma violence sexuelle ma aksida zilisha tuambatia sana juu ya kukosa chakula, wanaenda limiana mupori, kazi hakuna mtu ana, ana, anaenda kule anatoka kule Hakuna cha kupatia batoto, batoto analala njala, kabla pame ya pana chakula mtu analala njala, mtoto analala njala na mabashi basha hakuna zishakuwa nini, zishakuwa bitepe huku, mvule nanyesha sana sana. Tuliona pale kuto, mtoto mwa wa kijana wa sezon anasema kama naishi ye peke na baloko yaki. Eske muko na makaza mingi za vile. Batoto binya bana bazazi ndio tuko na makaza vile, a benye likobenye balikimbia kwao peke na binya bana bazazi lizamfale si kama kuko msaada bana kuyaka, tunawapatia chef de site na na yua ile ka chef de site na jaranja na wapatia sa kidogo kidogo, bana bana kosome kidogo kidogo. Okay, di na ba partenaire na kwa tunawaambia gensi kuko batoto wenye kwa batoto wenye waliachiliwa na wazazi kuko wenye peke balikimbiakao hmm. hmm. mm, hmm. Kukikua bashe mnawajengea nao nyumba, ndio kuko na manyumba zenye bakundana na kwa ngambo ya usalama, mnabangalia de maniere particuliere. Oui, oui tuna mangira de maniere particuliere de site ana baoma isi ni mtoto mwenye aliachiliwa na wazazi, alikimbia ye peke anamwakadira ana nampatia cha kukula kama ni murongo moyo kama ni demili na ataji atajikocha jinsi akasikia. Na wakati wanagonjwa wale watoto, mnafani kwa wakati ya kugonjwa, wanaendaka wanaenda hapa kunani kwa centre de sante kaarucin, wanawatunza wanarudi. vrema ingine ombi umu mtuko wa mingi, toilette ni za kidogo na maji ni ya kidogo. mm. tena atuna hatuna matuna nani fasi ya kutunziwa kama mtu juu ya security insecurity, ya mubaya mtu kanatoka umu venter, anawewa mimba, ugeni wa malaria, mufikisha kule kanyaruchinya ni mbali, insecurity na aba sodana aba kasema no juu ya insecurity bana bana, mtu samia mwanaume kutoka huku ti kule kanyaruchinya ni matata. Tunawaomba tutilie na wa jeunesse, aika hakuna, donc hakuna occupation Bamoya akonaenda limiana kule, kama akuna kazi anakuwa soda, donc mwai, mwai periode ya bazalendo, bamoya bakonakuwa bazalendo, wa bengine wanaikala hapa, akuna okipasion donc kahed akuokipa batoto kuokipe bagene, tunawashukuru. Taa elfu moja za barabarani zatoa sasa mwanga wa umma katika jiji la Bukavu. Gavana wa mkoa ndiye aliyezundua kazi za kuweka taa hizo mnamo Jumatatu, Julai makumi mbili na mbili katika Place de l'Independance. Miji mingine kama Uvira, Baraka na Kamituga pia itahudumiwa hivi karibuni. Lengo ni kupambana na ukosefu wa usalama wakati wa usiku. Jakasami kwa ripoti hiyo, taa hizo elfu moja zinasindikizwa pia na nguzo zake elfu moja hiyo ikimaanisha kuwa kila taa moja inakuwa na nguzo yake moja. Zitawezekwa katika mitaa yote mitatu ya Bukavu katika shabaha ya kufukuza giza inayosababisha usalama mdogo kwenye barabara na njia kata ndani ya mitaa Kadutu, Ibanda na Bagira. Taa kumi na sita ndizo ziliwezekwa hiyo siku ya kwanza kwenye nafasi ya uhuru na pembezoni mwake. Ilikuwa kusudi liwali atangaze kuanzishwa kwa mradi huo wa kuangazia mji wa Bukavu. Jean-Jacques Purusi alisifu juhudi za rais kwa kutimiza mradi ambao aliahidia wakati alikuwa Bukavu katika kampeni za uchaguzi. Atuk hatukakua watu wa kusemasema mingi, wakati wa kusema mingi ilishapita. anaanzisha kazi za kuwezeka taa za kuangazia mji, walisema ni jambo la kushukuru, hata kama pendekezo kubwa la wakaji wa jimbo ni barabara kwanza. Lance officiellement hi projet ya Lambarde. Mi namshukuru sana presida wetu wa nchi, kuona alimsutenir mkono kwa kuangaza hii province yetu, ni mzuri sana lakini kwa sidikivu gambo yangu binafsi haikukua ndio priority zaidi, priority ingekuwa ni mabarabara zetu zenye ziko enclave, kusudi tuangalie kama vitu yenyebikovi na ozeya mumashamba kumavilazi kabineza kuo natufikia barabara. Bukavu anduka haziko Shabunda, Bukavu muchele na ozea kule yulu hakuna mwanaifikisha apa ju hakuna barabara. Nikienda hapa karibu apa Bunyakiri ni mwede 80 km. Ngazi mafuta batu wanajifinja hapa, mafuta yenyewe wanaweza kula donc hapa, ili chance ni kutujengea mabarabara. Kazi ya kuwezeka hizo ta ilipewa shirika Moderne Construction, Bokavu. Jean Kasami, Radio Okapi. na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Willem Lungamba ambaye alitushindikiza kiufundi. mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya Radio Okapi mjini Kinshasa. Asante kwa kuweza kutufata.