Oh, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatarajiwa mjini Kisangani katika jimbo la Tchopo ili kushiriki katika ukumbusho wa siku ya kwanza ya mauaji ya kitaifa ya Genocost mnamo tarehe 2 mwezi wa mnani. Hapa mjini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, usafiri ulikuwa ngumu jana siku ya kwanza kwa sababu madereva wa teksi na mabasi waliandaa mgomo ili kukemea unyanyasaji unaofanywa na polisi na huduma nyingine za serikali. Jimboni Ituri, shirika la biashara la Kongo FEC Ituri linakaribisha pendekezo la rais wa jamhuri Felix Tshisekedi la kupunguza ushuru kwa waendeshaji uchumi katika jimbo hilo. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Habari kamili katika jimbo la Chopo, mji wa Kisangani unajiandaa kumkaribisha rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo pamoja na wajumbe mbalimbali wa maswala ya kijamii na kisiasa kutoka majimbo mengine ya nchi. Wataenda kushiriki katika sherehe ya ukumbusho wa siku ya kwanza ya mauaji ya kitaifa ya Jenocoste mnamo tarehe mbili mwezi wa mnane. Uamuzi huu ulichukuliwa wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri lililoongozwa na raisi tarehe 12 mwezi wa 7. Sifa Jari Ngabo ni mjumbe wa kamati ya maandalizi ya Genocost anatufasiria kwa nini mji wa Kisangani inachaguliwa kwa sherehe hiyo ya ukumbusho, kwenye kipaza sauti cha Jacques Mkonkoli. Habari ingine ni kwamba katika jimbo la Tanganyika watu watatu wamefariki kadhaa kujeruhiwa na zaidi ya nyumba mia moja na makumi tano kuchomwa moto. Hii ni matokeo ya muda yanayotolewa na shirika ya kiraia ya uvamizi wa wanamgambo wa kundi la Bitonto asubuhi ya jana siku ya kwanza kwenye kijiji cha Tumbwe. Kijiji kilichopo takriban kilomita makumi mbili kutoka mji wa Kalemie kulingana na mashahidi waliohojiwa na mwenzetu Pole Munanga. Washambuliaji walikuwa na silaha na mishale. Miongoni mwa vifo hivyo vitatu, askari wa FRDC aliyouawa kwa kupigwa risasi, mwanamke aliyekufa baada ya kupigwa mshale na mwanamgambo, kulingana na bwana Isaac Isa, kiongozi makamu wa shirika mpya la kiraia. Kambi za wakimbizi pia katika eneo jirani zilichomwa moto. Anasema wakaaji wengi wanakimbia kijiji hicho na anaomba viongozi kuimarisha usalama katika eneo hilo. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, utulivu ulionekana siku ya kwanza hii katika kijiji cha Ngoliba kati ya miji ya Nyange na Bibwe, eneo la Bashali Mokoto, mtaani Masisi. Hii ni baada ya mapigano huko siku ya Mungu kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa kundi lenye silaha la NCDH la Bwana Jamari Bonane. Kulingana na duru mbalimbali, waasi wa M23 kutoka Mpati walianzisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji hao katika eneo hilo. Shirika la kiraia katika usulutani wa Bashali linasikitishwa na mapigano haya ambayo yalitokea siku ya kenda ya kurefushwa kwa usimamizi wa wa mapigano kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu, tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tuwajulishe kwamba kuna watoto ambao wamekuwa wasimamizi wa familia zao ambao lazima wachunge na kuwalisha kaka au dada zao wadogo. Jambo hili linazingatiwa katika kambi za wakimbizi karibu na mji wa Goma. Hawa ni watoto wasio na wasimamizi au mayatima ambao wanajikuta pekee na lazima wakabiliane na matatizo yote ya kuishi kama wakimbizi wengine. Mwandishi wetu wa Goma, Sifa Maguru, alikutana na mmoja wao anayeitwa Moise mwenye umri wa miaka kumi na sita na ambaye anaishi na dada zake wawili wadogo katika eneo la Bujari huko Kibati, karibu kilomita kumi kutoka Goma. Anaeleza kuwa baba yao aliuawa wakati wa vita kijijini kwao huku mama yao akifariki kwa ugonjwa katika eneo la wakimbizi. Akiwa mkuu wa familia, mtoto huu Moise lazima atafute au afanye kazi za mashambani na nyinginezo ili kupata pesa za kulisha wadogo zake na katika eneo la Beni jimboni Kivu Kaskazini, kampuni ya Vihumbira SSV kwa kifupi, ambayo inafanya kazi ya ukarabati wa barabara ya Butembo Mangurejipa na ujenzi wa barabara ya Mangurejipa Bandulu, ina wasiwasi kuhusu hali ya usalama katika eneo hilo. Kampuni hiyo ilikumbwa na shambulio ya waasi wa ADF usiku wa kuamkia siku ya Mungu. Watu walifariki na vifaa viwili vya uchimbaji vya kampuni hiyo vilichomwa moto na wavamizi hao. Kampuni hiyo inapendekeza uchunguzi ili kuwatambua wahusika wa kitendo hiki. Kama nilivyowaeleza kwenye vichwa vya habari, Usafiri ulikuwa ngumu siku ya kwanza hii hapa mjini Kinshasa. Madereva wa teksi na mabasi waliandaa mgomo ili kukemea unyanyasaji unaofanywa na polisi na huduma nyingine za serikali. Kwa hiyo wakaaji wengi wa Kinshasa waliteseka tangu asubuhi, njia pekee ya usafiri inayopatikana inabaki tu pikipiki. Arcel Kajuru na miradi Mfwengi walitoandalia taarifa hii inayotolewa na mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mkonkoli. Katika vituo mbalimbali mbali, watu wengi wanasubiri wakiwa na matumaini ya kupata njia ya usafiri ambayo bado haiji. Baadhi ya watu wamekuwa wakisubiri kwa masaa kadhaa. Njia pekee inayoonekana ya usafiri ni pikipiki. Wakikabiliwa na hali hii, wapita njia wengi wanalazimika kusafiri umbali mrefu kwa miguu, kama vile ilishuhudia kijana mmoja. Wakati waliulizwa, madereva wanasema wana tatizo moja tu ambalo wanalaani ni unyanyasaji wa askari polisi. Mbali na kukataa kufanya kazi siku hiyo, madereva wa mabasi ya teksi waliandamana katika pembe tofauti za mji mkuu ili kupaza sauti zao pa karta njili. Hebu tuzungumzie matukio katika uwanja wa Martiri wakati wa mkutano kati ya mwimbaji wa nyimbo za kumtukuza Mungu Mike Kalambay na wakaaji wa Kinshasa, ambapo watu kenda walifariki na wengi Kuumia siku ya sita hapa mjini Kinshasa. Tunawaalika kufuata ushuhuda ya mwanamke ambaye alishiriki katika mkutano huo. Kulingana naye, ni tabia mbaya ya kimagendo na rushwa ya wapolisi ndiyo msingi wa matukio haya na huko Ituri, shirika la biashara la Congo FEK Ituri linakaribisha pendekezo la rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi la kupunguza ushuru kwa waendeshaji uchumi katika jimbo la Ituri. Shirika la FEK limesema hivyo siku ya kwanza hii, baada ya baraza la serikali lililopita ambako rais wa jamhuri alimwagiza waziri mkuu kuunda timu itakayoundwa na mawaziri husika ili kupendekeza kodi na manufaa mengine ili kuendelesha mzuri uchumi katika mikoa inayokumbwa na vita mashariki mwa Kongo inayofanywa na Rwanda kupitia M23. Wapendwa wasikilizaji wa, wa Radio Kapi, karibu kwa sasa kufuata kipindi cha pili cha habari. Zaidi ya vijana elfu tatu wanawake na wanaume kutoka parokia zote makumi ini na moja za eneo kuu la Bukavu walisherekea siku zao za vijana wa dayosisi katika parokia ya Burale katika mtawa wa Lungu. Familia mia tano za eneo hilo kunako parokia hii iliyowapokea zilisaidia vijana hawa wakati wa mikutano hii ambayo ilidumu kutoka siku ya ine iliyopita hadi siku ya Mungu. Wakati wa sherehe hiyo, vijana hawa walizungumzia pia hali ya kijamii na kiuchumi. Rosali Kwalangila, mratibu wa vijana wa dayosisi, anazungumza na Jean Kasami. Jambo Rosali Kwalangala. Ndiyo bwana journaliste. Mnapatikana Burale ndani ya mtawa wa Lungu ambako munaongoza zaidi ya vijana elfu tatu wavulana na wasichana katika kongamano lao ndani ya parokia pale Burale. Ni kusema kama tunapatikana katika parokia ya Burale kwa ajili ya sikukuu ulimwenguni ya vijana. Tutafanya siku tatu hapa na tutamaliza siku ya posho na mafundisho na mipango mbalimbali, na kisha siku ya Mungu Baba Arkiaskofu anakuja kufunga mkutano, na mada yetu kabambi ni kusema pelerin de l'esperance, ama naweza kuifafanua katika lugha ya Kiswahili usafiri matumaini. Vijana wasafiri katika matumaini, kwani maisha yetu ni safari hapa duniani. Wanadamu wote ni wasafiri hapa duniani, lakini kama vile Wakristo tunapaswa tusafiri katika matumaini, na tunaendelea mpaka gisi tutafika magharibi pia tunatayarisha kila siku misa takatifu ambayo itasomwa na wapadri ambao wanatusindikiza katika maparokia na katika dioseza yetu. Kuacha mambo ya kiroho, maneno gani mengine makubwa ambayo yanahusu faida ya vijana munayoyazungumuzia? Tuko na mada yengine ndogo ndogo ambayo tunatosha katika hiyo mada kubwa ambayo inatufundisha kuhusu maisha ya kimapenzi ingine itatufundisha kuhusu maisha yetu kama vile wanadamu hapa na dunia yetu ambayo tunaishi ndani, na tutakuwa na zingine mbalimbali mbali ambazo zitatusisimua tena na kukumbusha maana yetu hapa chini ya jua, tukiangalia maisha ya kimwili, tukiangalia pia namna gani ulimwengu nayo inatutembeza. Ndio itakuwa mada ambazo zitaikalisha vijana hapa kwa parokia ya Burale pia tuna michezo mbalimbali mbali ambayo tulitayarisha. Kuna michezo ya kabumbu, kuna michezo mbalimbali mbali kwa ajili tu ya kupendezesha wala kufurahisha vijana ambao walipatikana hapa, wasisikie wanachoka, wapate kawakati wakati ka kucheka kidogo nimesikia munakusia pia habari za utamaduni, nyinyi pamoja na wazee wa kiasili. Ni mafundisho ambayo inaandaliwa kwa ajili ya vijana. Magharibi watakonga moto, wanazunguka hiyo moto, na wazee ambao wanapatikana katika hii parokia ya Burale watakuja na kuanza kufundisha vajeni vijana, na kuwafasiria asili ya bushi, kuwafasiria historia ya bushi kuwafundisha namna gani kijana mtoto wa mshamuka anapashwa aishi kama vile mtoto mwenye aliadhibishiwa na mtu mzima, alizaliwa na baba, alikomalishiwa na mama na anapashwa aishi namna gani ile yote, sababu tuliona vijana wengi wanawenda na sahau na kudharau asili. Ndio maana tulirudisha ile katika mpango wetu wa siku hizi tatu ambazo tutapitisha hapa Burale. Tunapatikana hapa Burale tukiwa na vijana zaidi ya elfu tatu wakisindikiziwa na mapadri mapadri ambao wanachaguliwa katika parokia kwa ajili ya kusindikiza vijana, ndiyo tuko nao hapa akisanti. Rosalie kwa langala, kwa mafasirio yako yote hayo, asante sana doifwail. Huko jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la kiraia mjini Goma linashutumu visa vya ulipizaji kisasi maarufu, yani kujitendea haki, unaojitokeza karibu kila wiki katika mji wa Goma na mazingira yake tangu miezi kadhaa. Ni nini kabisa sababu ya matendo haya na ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa ili kupunguza hali hii? Rosali Zawadi kwa maelezo Mwizi anakuyaka kutafuta ni juu akuwewe vitu vyako, kama ulivisumbukia ayewe kama vilitoka wapi meme ni kambana ifo na metu ni mpiga ama ye ni hata ni ni, kati ya mwizi na mkaji hakuna urafiki wowote ule, asema kijana huyu. Hata hivyo si vema kumwondolea mtu maisha hata kama amenaswa katika vitendo vibaya, asema baba huyu. ni tabia mbaya, justice populaire, paske batu biko sabe hoyu Akiwa leo mshauri katika bunge la mtaa wa Goma, bwana Mtete mwenye mali aliyeongoza kwa miaka kadhaa kata la Himbi mjini Goma, analaumu hali ya kujiamulia sheria ila anasema kuna sababu zinazopelekea visa vya kujiamulia sheria vizidi mjini Goma. Ya kwanza, wakati wanakamata mwizi au prezime, wanaita polise, polise inaweza maliza hata saa muzima na haiyafika pale fasi kwenye walikamatia ule mutu na ile saa wananchi ama vijana wako wanaongezeka, utakutana ule mtu iko mikono ya cadre de base ye peke, au cadre de base haiko, banasemaka, la masse ne raisonne pas, mwisho ni kufanya vitu visiyowezekana. Ya pili ni wakati mnafunga mwizi wa mwizi wa mingi wa muji wa Goma wanajulikana, wapopulasion wanajua ule kiana ama ule baba wafasi fulani ni mwizi, munamufunga munambeba ku polisi, polisi nambeba ku auditora ama ku parke sivil. Siku kidogo muna mwone kuna tembea unatembea kubarabara. Mara mingi watu wakati wanakamata mutu sawa na ule unasikia, bali mulunguza juu, sheria ikufanya kazi yake. Ya tatu wakati ao wa mwizi wanaingia ndani ya manyumba, unasikia wameiba vitu, wameua watu, wameumiza watu. Populasion najiuliza Hawa watu wenye wanaiba ndio wako na haki za binadamu? Hawa wenye wanaibiwa, hawa wenye wananyanganyiwa, hawa wao hawana haki ya binadamu? Na hii kesi hiyo tunaiacha kwa mikono ya wakubwa. Kiongozi huyu anawaomba viongozi husika kuingilia kati swala hizi ili wakaaji wajisikie kusaidiwa kikweli. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Aksanti sana, Rosali Zawadi, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa William Lungamba ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi, niliwatangazia toka studio Radio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufata.