Radio Kapi. Watu makumi mbili walifariki na wengine wengi kupotea. Haya ni matokeo ya muda ya kuzama kwa mashua ndogo siku ya Mungu jioni huko Kambole mjini Kindu katika jimbo la Manyema. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashutumu Rwanda kwa kuvuruga mawasiliano yake ya anga ambayo kulingana na viongozi wa Kongo inahatarisha usalama wa usafiri wa anga nchini. Wafanyakazi wa kampuni ya usafiri ya Kongo Transco wanaamua kusitisha mgomo wao siku ya pili hii baada ya kulipwa kwa mishahara yao ya miezi miwili na waziri wa fedha. Haya na mengi zaidi mutoyafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Okapi, redio ya amani. Uchambuzi wa habari jimboni Manyema. Watu makumi mbili walifariki na wengine wengi kupotea. Haya ni matokeo ya muda ya kuzama kwa mashua ndogo siku ya Mungu jioni katika eneo la mashua la Kambole mjini Kindu. Kulingana na duru kadhaa mashua hii ilijaa sana na ndiyo msingi wa ajali hii. Liwali wa jimbo Musa Kabwankubi Moiz, ambaye alijielekeza huko, anazungumzia kuundwa kwa kamati ya uchunguzi wa ajali hii. Kulingana naye, hatua zimechukuliwa kwa ajili ya kuzika waliofariki kwa heshima. Hebu tumsikilize, liwali wa jimbo la Manyema Musa Kabwankubi Moiz kwenye kipaza sauti cha Floranski Zalunga. Wa baba wa mama pole, antuka ni uchungu sana magumu inye natufikia. Wakati maire de la ville alitupatia hii habari, tulikuwa mu reunion ya conseil provincial ya sécurité, tuka décider kama chie bote tunapasha kushuka hapa kwenye nofrage inafanyika. Njo maana munaona kama niko akompanye na bamambre yote ya conseil provincial ya sécurité. Alors, neno ya kwanza ni kunupatia tena pole pole pole saidia mafamilia yote yenye kuepruve juu ya maziko ya wandugu yetu. Na ya ine, tutatuma pia raport ku guvernema central kuministere ya aktion humanitaire kuangalia gisi banaweza kusaidia tena davantage. Kwa hiyo tunalomba kimya ikuwe na tuzike wandugu wetu na onere na katika jimbo la Kivu ya Kusini, moto uliwaka siku ya pili hii katika kituo cha mafuta mjini Bukavu, karibu na hospitali kuu ya Bukavu. Matokeo ya muda ni watu watatu kujeruhiwa vibaya, nyumba mbili, magari mawili na pikipiki mbili zilichomwa moto. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mradi wa Star Est ambao ni mradi wa uimarishaji na ukarabati wa barabara mashariki mwa Kongo ulizinduliwa siku ya kwanza mjini Beni. Mradi huu uliwasilishwa wakati wa kikao ambako viongozi wa mji na wawakilishi wa makundi mbalimbali ya jamii walishiriki. Mark Maro Fimbo kwa maelezo muradi huo mpya ya kuwasaidia wakaaji kwa kujiweza na kujitegemea kijamii yavizia ukarabati wa mabarabara zilizochaguliwa na viongozi pia wasimamizi wa jamii, yataendeshwa kupitia utumizi wa kazi ya mikono ya wakaaji mjini na mtaani Beni. Muradi huo ni ya maana sana, ila yabidi kuboresha kasoro zilizorikodiwa kunako muradi mwelelea ya hivi awale, alisema Juzwe Kapisa, kiongozi wa Kitunguji Nzuma. Kwa sasa tutaomba waheshimu muda na waheshimu vile wale watu ambao watatumika nao, kwani wanapo waheshimu atajua naye hii kitu imekuwa ya maana na imekuja kwa kumsaidia viongozi wa starest. Wasubiri tu mchango wa wakaaji kwa uwezekano wa mradi huo. Jean Claude Kasomo ni kiongozi wa starest. Jimboni tunangojea raia ya Beni Teritoire na Beni Ville kwa kuweza kushimama na kukamata hii muradi mumikono yao, sababu ni muradi yao, haiko yetu ya sisi. Tunaleta mchango wetu kipesa kwa kuweza kuwasindikiza, lakini ni wao ambayo watatwambia hii muradi inafaa, inaweza kutusaidia, hii haifai, kufatana na vile na hizo za masomo, vituo vya afya na vingine kadhalika ni wao ambao watatuambia hii ni ya lazima na nyingine ya lazima na ni wao wanapasha kufuatilia. Mradi huo utakaodumu miaka mitano ya dhaminiwa kifedha na benki kuu ulimwenguni. Beni Mark Marufimbo Radio Kapi. Hapa mjini Kinshasa, ujumbe wa Benki ya Dunia ukiongozwa na mkurugenzi wake anayehusika na operesheni, bwana Albert Zeufak uliwasilisha siku ya kwanza kwa waziri wa elimu Raisa Malu mfuko wa kukuza elimu unaokadiriwa kwa dola za Marekani miliari moja na nukta ine. Ilikuwa wakati wa kikao cha kazi katika ofisi ya waziri. Mfuko huu unahusu haswa usaidizi wa mpango ya mafunzo bila malipo na mpango wa kuboresha ujuzi ya wananchi. Mipango hii mbalimbali mbali inalenga kusaidia serikali katika sekta ya elimu ili kuhudumia watu vyema zaidi. Hebu tujielekeze katika jimbo la Ituri huko ambako soko la uzi lililoko kilomita makumi kenda na tatu kaskazini mwa Bunya katika eneo la Pimbo mtaani Jugu limeanza tena kutumikishwa baada ya miaka sita ya kufungwa kwake kufuatia unyanyasaji ya makundi yenye kumiliki silaha. Kufunguliwa tena kwa soko hili kunatokana na juhudi zinazofanywa katika eneo hili na viongozi wa jimbo. Kulingana na msimamizi wa mtaa wa Jugu, lengo ni kuimarisha kuishi pamoja kwa amani kati ya jamii za Hema na Lendu wanaotumikisha soko hili mara kwa mara. Maelezo mengi nawe, Ezekiel Muzalia. Wamemba wa kamati la usalama katika tarafa la Jugu, wakuu wa kimila wa kabila la Wahema na Walendu, na mashirika za kiraia pamoja na MONUSCO walihudhuria kwenye sherehe hiyo ya kuanzisha upya shughuli kwenye soko ya Uzi. Eneo hilo la biashara linaonekana kuwa kati ya usultani tano na masekta mbalimbali mbali kama vile Walendu jati tati, Bahema Nor, Bajere na Baguru zilizoshambuliwa na vikundi vya wanamgambo ndani ya eneo hilo, na hapo hakuna shughuli zote zilizoandaliwa kulingana na kiongozi wa tarafa la Jugu ni kupitia majadiliano za kikabila zilizoandaliwa na wakuu viongozi wa jimbo katika mpango wa kuleta amani na mashikamano ya kijamii, ndipo wakaaji wengi wameanza upya shughuli zao za biashara kwenye soko hili. Kanali Rufe Mapela, mkuu wa tarafa la Jugu, anahakikishia wakaaji usalama na anawaalika kuchukua fursa hiyo ili kufanya maendeleo ya eneo hilo. Hapo mbeleni, soko la Uzi lilikuwa likitoa mjini Bunia mbuzi, kuku, na hata mazao mengine za shamba. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Naam, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashutumu Rwanda kwa kuvuruga mawasiliano yake ya anga, ambayo kulingana na viongozi wa Kongo inahatarisha usalama wa usafiri wa anga nchini. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa siku ya kwanza, serikali ya Kongo ilisema kuwa imewasiliana na shirika la kimataifa la usafiri wa anga OACI ili kushutumu mashambulizi ya Rwanda ambayo yanahatarisha uwekaji wa ndege. Kulingana na serikali, vurugu ya mashambulizi haya huathiri maeneo ya usafiri wa ndege katika jimbo la kiva Kaskazini, karibu na na Goma, Beni, Butembo, Kibumba na Kanyabayonga. Taarifa ya pelekipela mondo inatolewa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kwa maelezo ya serikali ya DRC, vitendo vya Rwanda ni hatari kwa usalama wa ndege za uchukuzi wa raia katika anga la maeneo yanayotoka tajwa hapo juu. Ndege za kupeleka mizigo na wateja nazo ziko katika hiyo hatari. Hata zile ndege za mashirika ya misaada ya kibinadamu nazo zinakabiliwa na hatari hiyo ya kutotambua njia ya kupitia katika anga la mji wa Goma, Beni, Butembo, Kibumba na Kanyabayonga. Serikali ya DRC inaendelea kusema kuna hata ripoti za wachunguzi wa kimataifa ambazo zinathibitisha kwamba kuvurugika huko kwa njia za ndege hewani ni jambo limesababishwa na jeshi la Rwanda na washirikishi wake wa M23 wa AFC. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo inalaumu jaribio hilo lenye malengo ya kusababisha maafa ambayo yaweza linganishwa na mauaji ya kimbari dhidi ya ulimwengu mzima. Kwa hiyo serikali inaomba shirika la ndege ulimwenguni OIC liheshimishe mkataba wake wa mwaka wa elfu moja mia tisa makumi ine na ine na kuomba kwamba Rwanda itolewe malipizi inayolingana na uchokozi wake. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini utulivu ulionekana siku ya pili hii huko Katwe, katika eneo la Mutanda, usulutani wa Bwito, mtaani Ruchuru, baada ya mapigano kati ya wasi wa M23 na wapiganaji kutoka kundi la CMC FAPC la Jonas Bigabo usiku wa kuamkia siku ya pili hii. Kiongozi wa kundi la vijana wa usulutani ya Bwito anaonyesha kuwa mapigano haya yalifanyika katika kijiji cha Busukura karibu na Katwe. Anasikitishwa na hali hii ambayo inavuruga amani ya watu wakati huu wa usaidizi wa kibinadamu. Tuwajulishe pia kwamba hali imekuwa ya wasiwasi kwa siku tatu katika eneo la magharibi la bashali Mokoto, mtaani Masisi. Siku ya kwanza kwa mara nyingine tena kulikuwa mapigano kati ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda dhidi ya wapiganaji wa makundi yenye kumiliki silaha. Duru kadhaa zinasikitishwa na kuanzishwa tena kwa mapigano haya ya hapa na pale ambayo yanasababisha kuhama kwa watu wengi katika eneo hili, huku hatua ya kusimamisha mapigano kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu ikiwa bado inaendelea. Habari ingine ni kwamba wafanyakazi wa kampuni ya usafiri ya Congo Transco kwa kifupi, wanaamua kusitisha mgomo wao siku ya pili hii, baada ya kulipwa kwa mishahara yao ya miezi miwili na waziri wa fedha. Hayo yalitangazwa siku ya kwanza usiku na kiongozi wa wafanyakazi wa Transco baada ya mkutano na waziri wa fedha Dudu Fwamba ambaye alithibitisha malipo ya mishahara ya miezi miwili. Tuwajulishe pia kwamba usafiri hapa Kinshasa umerejea kama kawaida katika sehemu kubwa ya mji. Teksi na mabasi yanaonekana tena barabarani, hakuna tena umati wa watu katika maeneo ya kuchukua gari. Kwa upande mwingine, wakaaji wa Kinshasa wanaoishi katika eneo la Changu bado wanateseka hadi siku ya pili hii, ni ngumu kupata gari ya usafiri. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari zaidi ya vijana elfu tatu wanawake na wanaume kutoka parokia zote makumi ini na moja za eneo kuu la Bukavu walisherekea siku zao za vijana wa dayosisi katika parokia ya Burale katika mtawa Walungu. Familia mia tano za eneo hilo kunako parokia hii iliyowapokea zilisaidia vijana hawa wakati wa mikutano hii ambayo ilidumu kutoka siku ya ine iliyopita hadi siku ya Mungu. Wakati wa sherehe hiyo, vijana hawa walizungumzia pia hali ya kijamii na kiuchumi. Rosali Kwalangala, mratibu wa vijana wa dayosisi, anazungumza na Jean Kasami. Jambo Rosali Kwalangala. Ndiyo bwana journaliste. Mnapatikana Burale ndani ya mtawa wa Lungu ambako munaongoza zaidi ya vijana elfu tatu wavulana na wasichana katika kongamano lao ndani ya parokia pale Burale. Ni kusema kama tunapatikana katika parokia ya Burale kwa ajili ya sikukuu ulimwenguni ya vijana. Tutafanya siku tatu hapa na tutamaliza siku ya posho na mafundisho na mipango mbalimbali, na kisha siku ya Mungu Baba arkiaskofu anakuja kufunga mkutano. Na mada yetu kabambi ni kusema pelerin de l'esperance, ama naweza kuifafanua katika lugha ya Kiswahili: safiri katika matumaini, vijana wasafiri katika matumaini, kwani maisha yetu ni safari hapa duniani wanadamu wote ni wasafiri hapa duniani, lakini kama vile Wakristo tunapaswa tusafiri katika matumaini, na tunaendelea mpaka gisi tutafika magharibi pia tunatayarisha kila siku misa takatifu ambayo itasomwa na wapadri ambao wanatusindikiza katika maparokia na katika dioseza yetu. Kuacha mambo ya kiroho, maneno gani mengine makubwa ambayo yanahusu faida ya vijana munayoyazungumuzia? Tuko na mada ingine ndogo ndogo ambayo tunatosha katika hiyo mada kubwa, ambayo inatufundisha kuhusu maisha ya kimapenzi ingine itatufundisha kuhusu maisha yetu kama vile wanadamu hapa na dunia yetu ambayo tunaishi ndani, na tutakuwa na zingine mbalimbali mbali ambazo zitatusisimua tena na kukumbusha maana yetu hapa chini ya jua, tukiangalia maisha ya kimwili, tukiangalia pia namna gani ulimwengu nayo inatutembeza. Ndio itakuwa mada ambazo zitaikalisha vijana hapa kwa parokia ya Burale pia tuna michezo mbalimbali mbali ambayo tulitayarisha. Kuna michezo ya kabumbu, kuna michezo mbalimbali mbali, kwa ajili tu ya kupendezesha wala kufurahisha vijana ambao walipatikana hapa, wasisikie wanachoka, wapate kawakati wakati ka kucheka kidogo nimesikia munakusia pia habari za utamaduni nyinyi pamoja na wazee wa kiasili. Ni mafundisho ambayo inaandaliwa kwa ajili ya vijana. Magharibi watakonga moto, wanazunguka hiyo moto, na wazee ambao wanapatikana katika hii parokia ya Burale watakuja na kuanza fundisha bajeni, vijana na kuwafasiria asili ya bushi, kuwafasiria historia ya bushi, kuwafundisha namna gani kijana mtoto wa mshamuka anapashwa aishi, kama vile mtoto mwenye aliadibishiwa na mtu mzima, alizaliwa na baba, alikomalishiwa na mama na anapashwa aishi namna gani ile yote, sababu tuliona vijana wengi wanawenda na sahau na kudharau asili. Ndio maana tulirudisha ile katika mpango wetu wa siku hizi tatu ambazo tutapitisha hapa Burale. Tunapatikana hapa Burale tukiwa na vijana zaidi ya elfu tatu wakisindikiziwa na mapadri mapadri ambao wanachaguliwa katika maparokia kwa ajili ya kusindikiza vijana ndiyo tuko nao hapa aksanti rosalie kwa langala kwa mafasilio yako yote hayo asante sana radio okapi dosie oswahili huko jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la kiraia mjini Goma linashutumu visa vya ulipizaji kisasi maarufu yani kujitendea haki, unaojitokeza karibu kila wiki katika mji wa Goma na mazingira yake tangu miezi kadhaa. Ni nini kabisa sababu ya matendo haya, na ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa ili kupunguza hali hii? Rosali Zawadi kwa maelezo. Mwizi anakuyaka kutafuta ni juu akuwewe vitu vyako ulivisumbukia aye kama vilitoka wapi mimi nikambana ifo na mimi tu ama yeye ni moju yaka nibana hata niache ifo naniu. Kati ya mwizi na mkaji hakuna urafiki wowote ule, asema kijana huyu. Hata hivyo si vema kumwondolea mtu maisha hata kama amenaswa katika vitendo vibaya, asema baba huyu. Ntabe ya mbaya ile ya justice eh, populaire parce que batu biko sabe ni banachoka, banachoka ba meachiliwa. Sasa inabidi kila mtu anaanza jigombania. Alors ingelikuwa ya maana sheria ama jeshi na polisi baweze sogelea taifa sana, basikie maone ya, po, ya, ya population na baweze kuitimiza, malgré que ndio mtu anaweza iba, vanikimkamata sansera rien ba muwe omwe ba na mu remettre acquis des droits sheria hiyo yenyewe iweze kumshughulikia akiwa. Leo mshauri katika bunge la mtaa wa Goma, bwana Mtete mwenye mali aliyeongoza kwa miaka kadhaa kata la Himbi mjini Goma analaumu hali ya kujiamulia sheria ila anasema kuna sababu zinazopelekea visa vya kujiamulia sheria vizidi mjini Goma. Ya kwanza, wakati wanakamata mwizi au prezime wanaita polise, polisi inaweza maliza hata saa muzima na haiyafika pale fasi kwenye walikamatia ule mutu na ile saa, wananchi ama vijana wako wanaongezeka, utakutana ule mtu iko mikono ya kadre de base, ye peke, au kadre de base haiko banasemaka, la masse ne raisonne pas, mwisho ni kufanya vitu visiyowezekana. Ya pili ni wakati mnafunga mwizi, wa mwizi wa mingi wa mji wa goma wanajulikana, wapopulation wanajua ule kiana ama ule baba wa fasi fulani ni mwizi, muna mufunga munambeba ku polisi, polisi nambeba ku auditora ama ku parke civil. Siku kidogo, munamwone kunatembea kubarabara. Mara mingi watu wakati wanakamata mtu sawa na ule, unasikia bali mulunguza juu, sheria ikufanya kazi yake. Ya tatu wakati ao wamwizi wanaingia ndani ya manyumba, unasikia wameiba vitu, wameua watu, wameumiza watu, population inajiuliza Hawa watu wenye wanaiba ndio wako na haki za binadamu? Hawa wenye wanaibiwa, hawa wenye wananyang'anyiwa, wao hawana haki ya binadamu? na ikesiyo tunaiacha kwa mikono ya wakupa. Kiongozi huyu anawaomba viongozi husika kuingilia kati swala hizi ili wakaaji wajisikie kusaidiwa kikweli. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapii. Aksanti sana Rosalie Zawadi, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Willem Lungamba ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia. Aksanti kwa kuweza kutufuata.