Kati? Makao ya JLM ya Rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila yalishambuliwa leo hii na kundi la vijana waliokuwa wamejihami kwa silaha za kienyeji. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, liwali wa jimbo alizungumza jana mjini Bukavu na viongozi wa kampuni ya uchimbaji madini yanayotumika katika jimbo hilo, jinsi ya kuendesha mzuri shughuli za uchimbaji madini. Watu wawili wanaozaniwa kuwa wale waliosababisha matokeo mabaya ya uwanja Martir siku ya sita iliyopita wakati wa sherehe ya mwimbaji Mike Kalambai walikamatwa na kupelekwa mahakamani. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wa wasikilizaji wa, wa redio Kapi, redio ya amani. Habari kamili. Hapa mjini Kinshasa, makao ya jelem ya rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Joseph Kabila yalishambuliwa leo hii na kundi la vijana waliokuwa wamejihami kwa silaha za kienyeji. Mke wa rais wa zamani Bibi Olive Lembe Kabila ambaye alikuwa hapo wakati wa tukio hili Anashutumu shambulio hili la pili na kutoa wito kwa rais Felix Tshisekedi ili kutazama swala hili. Olive Lembe Kabila anasema ameshangazwa na kitendo hiki cha kukosa heshima kwa mara ya pili ya makao ya rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hebu tuwajulishe kwamba polisi waliwakamata baadhi ya vijana hawa. Na katika jimbo la ya kaskazini, shughuli mbalimbali za ukumbusho wa mauaji ya halaiki ya Congo au Genocost zitaanza kesho, siku ya ine tarehe moja mwezi wa mnane. Kwa hiyo liwali wa jimbo anaomba wakaaji kuwa katika hali ya kuomboleza. Wakati huu wa sherehe za ukumbusho wa mauaji, bendera ya taifa lazima iwekwe chini na ibada ya dini zote itaandaliwa katika maeneo yote ya jimbo. Maagizo haya yamo katika amri ya liwali Jenerali Peter Chirimwami iliyoelekezwa kwa mamea wa miji wakuu wa mitaa na wasulutani na hata wakuu wa sekta na kwa wajumbe wote wa baraza la usalama la jimbo. Tubaki tu katika jimbo la Kiva Kaskazini, tuwajulishe kwamba hali ilikuwa ya mzozo leo hii siku ya tatu asubuhi kwenye barabara ya Katoi wilaya ya Kasika kaskazini mwa mji wa Goma waandamanaji walifunga barabara kwa kushutumu mauaji ya kijana mmoja siku ya pili jioni na watu wasiojulikana. Baraza la vijana wa mtaa wa Karisimbi linasema limesikitishwa na mauaji haya ambayo, kulingana na vijana hao, yanakuwa mauaji ya kumi na tano tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa saba. Bernard Nyangi anatufasiria maandamano yale. Yali, yali yaliendelea leo mapema toka asubuhi hadi majira za saa ine barabara toka afya bora hadi Katoi station Mutinga iliwekewa vizuizi vya mawe eneo lile la mtaa mjini wa Karisimbi kwa mujibu wa almashauri ya vijana. Eneo lile ni punde kiisha mauaji ya kijana yule aitwaye Gael Alimasi wa umri ya miaka salasini, jioni Jumanne, ndipo maandamano yale yalianza sehemu hizo. Kijana yule aliuliwa kwa lisasi nyumbani kwao tarafani Mweso kata la Kasika na wajambazi wasiojulikana na waliokuwa wakivaka maraia. Hawa wakatupa baada ya silaha yao kabla ya wao kutoweka maandamano yalisitishwa na polisi baadaye, ila shauri la vijana la laumu mauaji yale mengine, yanayopelekea kwa karibuni 15 idadi ya raia waliouliwa mtaani yu ya Karisimbi tokea mwanzo mwezi huu wa Julai. Hayo ni zaidi ya mashambulizi manyumbani, uporaji, utekaji nyara na unyanyasi wa aina mbalimbali zidi ya raia na majambazi wenye wamoja moja wanakuwa wakivaa hata sare za jeshi. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Huko Ituri, askari wawili wa jeshi la Kongo, FRDC, waliuawa na wengine walijeruhiwa. Hii ni matokeo ya muda ya mashambulizi ya watu wenye silaha ambao ni wa kikundi cha Zair dhidi ya nafasi ya jeshi la majini huko Kasenyi, Chomia na Sabe kwenye pwani ya ziwa Albert. Maelezo zaidi na mwenzetu wa Bunya, Martial Kizabiamungu. Ni saa tatu ya asubuhi ndiyo mulio mzito wa masasi umesikilika pale Kaseni Ichomya na Sabe, kandokando ya zio Albert, kilometa makumi sita kusini ya Bunya. Kutokana na masemi yake liwali wa jimbo, vijana wa moja, wa moja ya kundi wenye kusika silaha walijiandaa tangu mamiezi kwa kushambulia makao ya jeshi la taifa kwa hile eneo. Luteni jemadari Joni Luboya Kashama amesema ni kimunukuu: Zahir ilijitahidi kununua silaha ndio kwa maana hapa asubuhi wameshambulia makao zetu. Vijana hawa wanatafuta kuleta vurugo ng'ambo ya ziwa Albert, lakini jeshi la taifa ilijitahidi kwa kuwafukuza na kwa sasa limekuwa tulivo. Wakati wa hile mashambulio, meja msimamizi ya jeshi la maji pale Chomya na sergent wa kwanza walifariki, na jeshi watatu waliumizwa vikali. Hameripoti hivi kamanda wa jeshi la maji pale kwa ziwa Albert. Duru nyumbani hapo Chomia zimetupilia mbali hii habari ya waongozi. Wamesema ngambo yao ilikuwa kundi mbili ya wajeshi la maji ndiyo walikuwa wakibishana kutumwa kwa waongozi wapya la jeshi la maji pale karibu ya ziwa Albert. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizapia Bungu, Radio Okapi. Hebu tujielekeze katika jimbo la Tanganyika, huko ambako shirika la kiraia la mtaa wa Manono linashutumu unyanyasaji wa huduma za serikali kwenye barabara mbalimbali mbali, hasa kwenye barabara ya Manono Kabungo na barabara ya Manono Lubumbashi, ambapo vizuizi kadhaa vimewekwa. Shirika hili la kiraia lilitangaza jambo hili jana kwenye redio Ukapi na kutujulisha kwamba ili kupita kwa kila kizuizi ni lazima kulipa kiasi cha pesa. Maelezo mengi nawe Pole Munanga. Kwa mujibu wa msemaji huyo wa shirika ya kiraia ya Manono, kunahesabiwa vizuizi tisa, vimewekwa kwenye barabara Manono Kabongo. Abe Moize Kiluba anaongeza kuwa huduma za serikali hudai pesa kabla ya kupitia kwenye vizuizi hivi vingi. Kutokana na hali hiyo, anatoa wito kwa viongozi wa jimbo la Tanganyika kuondoa vikwazo hivyo. Hebu tumsikilize Abe Moize Kiluba. Hii mafasi mavasi mbali ya axe ya Kabongo ataweza kupita mmabarieri kenda na kila barieri analipa kwa kila service 2000 francs. Tunaomba wakubwa wa, wa serikali kama waweze mbele kupunguza mabarieri aina na mafa ni kutatiza uh, raia. Kwa upande mwingine administrator wa muda wa tarafa la Manono anatangaza kwamba hakuna unyanyasaji. Donasiengo Ikasongo anabainisha kuwa kuna vituo vya ukaguzi kwenye barabara kuu. Kulingana naye kuna huduma za ukusanyaji wa pesa na huduma za usalama ambazo zimeweka vizuizi kwa ruhusa ya mkoa. Toka Kalemi, Polemunanga, Redio Okapi. Nam, katika jimbo la Kivu ya Kusini, liwali wa jimbo alikutana jana mjini Bukavu na makampuni ya uchimbaji madini yanayotumika katika jimbo hilo. Walizungumza jinsi ya kuendesha mzuri shughuli za uchimbaji madini kulingana na amri ya tarehe kumi na mnane mwezi wa saba mwaka huu tunao inayohusu kusimamisha shughuli katika maeneo ya uchimbaji madini katika jimbo la Kivu ya Kusini kote. Maelezo nawe Jean Kasami. Kikao cha majadiliano kuhusu namna ya kupelekea mazao ya madini yapate kuchangia maendeleo ya jimbo la Kivu ya Kusini kiliitishwa na liwali wa jimbo Jean-Jacques Purusi. Alitolea mashirika yanayotumika katika sekta ya madini masharti yafuatayo: kila shirika liwe na ofisi yake ndani ya mji wa Bukavu, kusaini kubaliano la kujenga miundombinu ya umma, kuheshimu buku la mahitaji ya wakaaji kusaini patano la kulinda mazingira, kukubali kwamba viongozi wanaweza ingia ndani ya migodi wakati wowote wanataka, katazo la kuuza mafuta ya gari nje ya jimbo na kulipa kodi kwa ngazi zote za uongozi wa serikali. Liwali Jean-Jacques Purusi alitaka sekta ya madini ndani ya jimbo lake izalishe mali ya kutosha kama ilivyo ndani ya jimbo la Lualaba. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi na katika jimbo la Chopo, vyama vya wavuvi vilipokea vifaa kutoka kwa waziri wa uvuvi na mifugo ili kuboresha kazi yao ya uvuvi. Ilikuwa jana katika eneo la Wagenya, mbele ya mawaziri wa mazingira, vijana, pamoja na liwali makamu wa jimbo hilo. Kwa hiyo waziri wa uvuvi Jean Pierre Chimanga anaomba wavuvi kuheshimu kanuni ili kunufaisha wananchi kutokana na uvuvi katika eneo hilo. Mwandishi wetu Jacques Mkonkole anatueleza zaidi. Nyavu, ndobani na kadhalika ni baadhi ya vifaa hizi. Hii inapaswa kuchangia hasa katika kupunguza manunuzi na bidhaa za uvuvi katika mainchi za kigeni na kuboresha usalama wa chakula na lishe ya Wakongomani, kama vile alinena Jean-Pierre Chimanga, waziri usikanai na uvuvi na ufugo nchini Kongo. Zaidi ya kufurahishwa kutokana na majaliwa haya, kamsha makamu wa mtaa wa Kisangani Saidi Kankolongo aliomba ukarabati wa eneo hili la kitali ambalo limepoteza utukufu wake yote. Kufuatana naye, eneo hilo yamepoteza kila kitu na kilichoifanya kuwa tovuti ya watali Anaomba na wakubwa wa jimbo na wa Kishasa kuirejesha kwa thamani yake halisi ya zamani, usijali kufuata kwa ukali muda wa kufunga na kufungua kwa uvuvi na kuachana na mazoezi mabaya ambayo yanafikia uharibu wa utaratibu wa maeneo ya kuzaa, kunapendekezwa sana na waziri Jean Pierre Chimanga. Muji Kisangani, Jacques Mukonkole, radio Okapi za sheria Mahakama kuu ya Kinshasa Gombe imefungua leo hii uchunguzi ya awali ya kesi inayohusiana na sherehe za mziki ya mwimbaji wa nyimbo za kumtukuza Mungu Mike Kalambai kwa ombi la waziri wa sheria. Watu wawili wanaodhaniwa kuwa wale ambao walisababisha mauaji ya kukusudia ambao ni mwandishi wa habari Joel Kade Ndanga aliyehusika na mawasiliano ya mkutano huo na msanii Aristote Nzunzi kiongozi wa kiufundi wa kampuni ya Maajabu Gospel walikamatwa jana siku ya pili na wanafikishwa mahakamani leo. Wanashtakiwa kwa makosa kadhaa wakati wa kuandaa mkutano huo siku ya sita iliyopita kwenye uwanja wa Martir ambao ulisababisha vifo vya watu na watu wengi kuumia. Wapendwa wasikilizaji wa, wa Radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Shirika la kiraia mjini Goma linachukizwa na ongezeko la vitendo vya kujitendea haki au kulipiza kisasi katika mji wa Goma na mazingira yake. Matukio ya matendo haya yana hatari kubwa kwa akili ya watu binafsi. Vensa Semu, mtaalamu wa kisaikolojia hutusaidia kuelewa matokeo ya vitendo hivi. Anajibu kwa maswali ya Rosali Zawadi. Bwana Semu Vincent jambo. Si jambo. Mpasha habari, utuambie, uh, ni matokeo gani kipsikolojia inaweza gusa mtu ambaye alishiriki kwa mauaji ya mtu ambaye anashitakiwa pengine wizi barabarani katika mkoa fulani? Kuna shida ambazo tunaweza kuonekana kwa muda mrefu sana, ambao tunaita trouble de stress post traumatique. Inataka kuonesha ya kwamba wakati tunafanya mambo ya kujamulia sheria, leo tumeua mtu tukimuunguza kwa gurudumu tukitumia petroli, ni kwamba tumeifanya leo na inakuwa na matokeo kwenye hali ya saikolojia hata kwa siku zitakazokuja. Ndio maana kuna halama fulani fulani ambazo tunaweza kuona. Kuna ile ambayo tunaita reviviscence, yani kuna marudilio mambo yale ambayo tunaweza kuyafanya Uh, evenema hiyo inakuwa ikirudilia kwenye ubongo wa kwetu tunakuwa tuki, tukikuwa kama vile tumeishi tena mambo yale. Kuna ndoto mbaya ambayo tuweza kufikia mtu mbalimbali. Mbali ya hiyo, kuna ile ambayo tunaita hypervigilance, yani kwa muda wowote, wakati mambo yale yanakurudilia, ni kama vile unakuwa ukifikiria kwamba kuna watu ambao wanakuwa kukutafuta yani hauna usalama ambao unakuwa nao kuna magonjwa pia ya kisaikolojia ambayo yanaweza kuonekana kama vile depression, yani mtu ambaye aliweza kutazama namna gani wanakuwa wakiua mtu ama yule ambaye aliweza kuua mtu kwa kujamlia sheria, ni kwamba anaweza kuwa na depression. Na depression ni magonjwa ya kisaikolojia ambayo inakuwa ikionekana zaidi sana kutokana na huzuni. Yaani mtu ambaye ana depression huyu anakuwa na huzuni kwa muda wowote na ni mtu ambaye anaweza kupoteza hamu ya kuishi pia kwa sababu namna aliweza kuona wakiua mtu, anafikiria kwamba pia yeye hana thamani. Itaweza kuonekana kwa mtu ambaye ameweza kujiamulia sheria, sijui ule ambaye alishiriki, kwa mfano wakiua mtu kwa kumpiga mawe, aliyekuwa akipita anaona, na yule aliyekamata jiwe akatupa, wote wataathirika na matokeo yale ambayo ume, umeonyesha yule ambaye aliona namna gani wanakuwa wakiunguza waki mtu na yule ambaye aliweza kuunguza mtu ni kwamba wote wataweza kuathirika, walakini inawezekana tuweze kuathirika kitofauti kwa sababu utu wetu unakuwa tofauti. Hatuko wamoja kwenye hali ya kisaikolojia pia. Yani wote wataweza kuathirika, walakini inawezekana hata mtu aliyeweza kupita tu aweze kuathirika zaidi ya yule ambaye aliweza kuua mtu, na hata sasa yule ambaye ataweza kuona picha ama video naye anaweza pia kuathirika kwenye hali ya kisaikolojia na hii toza kuonekana kutoku kupata usingizi na mambo mengine. Maanake mm, ni kusema wakaaji wengi, kwa mfano, hapa mjini Goma, ambapo tunaona mavideo zinazunguka wakichoma huku kule, wakipiga mawe uh, watu wote wa, wana shida za kipsikolojia kutokana na hii ndio ni, ni, ni kwamba tunapoishi katika mashariki ya Kongo ambao kuna kwamba mengi ambayo na, yanachanganya ubongo. Watu wengi wameathirika kwenye ile kisaikolojia. Na, na unajua mtandao kijamii inakuwa ikitazamwa na watu wengi sana. Watu wanapojiamulia sheria, kuna wale ambao wanakuwa kichukua video na wanatusukuma katika mitandao kijamii. Na wale watu wote ambao wataweza kutazama mwanzo hadi mwisho wa video hii, uh, ni kwamba wengi wanakuwa kiathirika. Walakini wanaathirika tofauti kutokana na kila mtu namna anakuwa na, na resilience ya kwake, namna anaweza kukabiliana na mambo yale. Walakini wengi wanakuwa wakiathirika zaidi na zaidi, na sijue kama uh, mwanapsikolojia unakuwa na pendekezo gani kwa kusaidia wakaaji wote wa eneo hili uh, wanaoishi katika mazingira haya ya kuona watu wanaouawa. Walakini ni vizuri tuweze kujua ni kwa nini wanafanya mambo yale sababu unajua tuna shida wakati tunakuwa tukitafuta suluhisho ya mambo, tunatafuta suluhisho kwa matokeo ama ma consequence, lakini vizuri kwanza kujua ni kwa nini. Na, na, na mtazamo wetu ni kwamba raia wanakuwa wamechoka, wamechoka na mambo ambayo wanakuwa wakiishi zaidi sana, vita, migogoro katika mashariki ya Kongo. Jambo lingine ni kwamba wanakuwa na deception Yaani, wanapompata mwizi ama mtu ambaye ameweza kushitumiwa, wanamoka kwenye mikono ya serikali. Inawezekana waku viongozi ambao wanasimamia sheria, raia wa apprecier kazi kama vile inatendeka. ina, ina, ina yani, jambo la kwanza tunaankuraje raia kuweza kuendelea kudenonse na, kwa sheria tunaomba iweze kutumika vilivyo. Na jambo la mwisho ni kwamba raia tunawakumbusha kwamba maisha ya watu yametakaswa na si vizuri kuweza kuondoa maisha ya mtu, ni vizuri kuweza kuacha sheria iweze kufanya kazi yake. Jimboni Ituri, takriban vijana moja, viongozi wa mashirika tofauti ya vijana wamehaidi kupiganisha aina zote za madai ya chuki yanayofanywa na wale wasiopenda amani. Walitoa ahadi hii siku ya ine iliyopita mwishoni mwa kikao ya uhamasishaji kuhusu swala hili iliyoandaliwa na vijana kupitia usaidizi wa ofisi ya masuala ya kisiasa ya MONUSCO. Lengo ni kukuza kuishi pamoja kwa amani katika jamii. Maelezo nawe Ezekiel Muzalia kwa muda wa masiko mawili vijana hawa walifikiri kuhusu matokeo mabaya ya hotuba za chuki, matumizi ya fununu na habari za uongo zinazotapanywa kwenye mitandao za kijamii, jambo ambalo linaweza kuleta mizozo kati ya vijana wa kabila mbalimbali mbali, ndani ya jimbo la Ituri. Francois Kasereka, msimamizi wa kamati la vijana wa makabila mbalimbali mbali za jimbo, anaonya vijana hawa desinformation, awala, rumere inakuwa sursa ya mizozo kwa kuwa ni neno wanakusemea pasipo kujua nani anasema na juu ya nini, na ndio maana wakati wewe unasikia na unaendelesha na kuitangaza kwa watu wote, inaleta mzozo katika majamii, katika majamaa na katika makabila mbalimbali mbali. Na ile inaleta vita katika nchi yetu. Kwa ngambo yake mkuu wa kundi la vijana mashujaa ndani ya jimbo la Ituri, Jeune Leader, wakati huu wa uvamizi wa nchi ya Congo na Rwanda kupitia waasi wa M23 vijana hawaungane, jambo ambalo linakuwa hatari kwa mashikamano ya kijamii na kwa amani ndani ya jimbo. Christian Shauri: ni sisi ambao tumefariki kwa wingi na ni sisi ambao tumekuwa tena katika vita ambavyo vinapitikana kwa Ituri nafasi zingine. Ngisi sasa wametuweza kutuelewesha ya kwamba kwa kuweza kupata mesaje ya chuki ama mesaje isiyokoya mzuri ya kuonesha huyo si wa kabila yako. Tunaambia vijana wasikuwa wanakamata tu habari ambao wamesikia kutoka ndani ya reseaux sociaux yenyewe imetoka ndani ya ba group wa WhatsApp. Hiyo sauti tu mtu ameongea ilikuwa ndani ya nyumba yake, ametuma ndani, amtuma ya, ya ba group, waikamate kama vile hiyo ndio ukweli. Kwa sababu waanze kuchambua sasa kila jambo na kuteua ni nini iliyo ya uhaki na nini sio ya uhaki. Vijana wengine walichukua azimio ya kufikisha ujumbe huu ndani ya mitaa na matarafa mbalimbali za jimbo, ili kusaidia vijana wengine wakatae kutumia hotuba za uongo. Nathaniel Kobo, msimamizi wa vijana wa kabila la Mambisa tulifundishiwa sana, tunasikia habari mingi na tusaidia maneno bana sema banasema, sema bana sema uye nani nasema, unaeleza na batu bengine batu banatomboka banasirika bananja fujo bananja jeuri. Tuache vita, akuna kabila mubaya, akuna kabila muzuri si boti gizi tuko hapa ifo tuishi pamoja. Mkutano huu uliandaliwa kisha mizozo iliyopamba moto mwezi uliopita kati ya kabila la Waira na nte kisha kuuawa kwa memba mmoja wa kabila la Wahema huko Butembo. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Jean Noel Mokondoyogo ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia. Aksanti kwa kuweza kutufuata.