Hali oh, ya usalama na amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizungumziwa jana wakati wa majadiliano kati ya rais wa Angola na wakuu wa masuala ya nje wa Kongo, Rwanda na Angola. Watu makumi mbili walifariki na wengine wengi kupotea. Haya ni matokeo ya muda ya kuzama kwa mashua ndogo siku ya mungu jioni huko Kambole mjini Kindu katika jimbo la Manyema. Kwa hivyo liwali wa jimbo anatangaza siku tatu za maombolezo jimboni. Katika jimbo la Kiva Kaskazini, msimamizi wa kitengo cha afya jimboni anaonya kuhusu mahitaji ya kupata damu yanayoongezeka katika miundo ya afya ya jimbo hilo. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendo wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya amani. Habari kamili. Shirika la habari la nchi ya Angola linatangaza kwamba hali ya usalama na amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizungumziwa jana wakati wa majadiliano kati ya Rais wa Angola Joao Lorenzo na wakuu wa masuala ya inji ya Kongo, Rwanda na Angola. Waziri wa Kongo anayehusika na mambo ya inji na ushirikiano wa kimataifa Therese Wagner, waziri wa mambo ya inji wa Rwanda Olivier Nduhingirehe na wa mahusiano ya nje wa Angola Tete Antonio wanashiriki mjini Luanda, mji mkuu wa Angola, katika kikao cha pili cha mkutano wa mawaziri ambao unafanyika kwa niaba ya mchakato wa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huu kati ya mawaziri hao unafanyika kufuatia mashauriano yaliyofanywa na Angola kwa nia ya kutafuta suluhisho ya amani mashariki mwa Kongo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inashutumu Rwanda kwa kuvuruga mawasiliano yake ya anga, ambayo kulingana na viongozi wa Kongo inahatarisha usalama wa usafiri wa anga nchini. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa siku ya kwanza, serikali ya Kongo ilisema kuwa imewasiliana na shirika la kimataifa la usafiri wa anga OACI ili kushutumu mashambulizi ya Rwanda ambayo yanahatarisha uwekaji wa ndege. Kulingana na serikali, vurugu ya mashambulizi haya huathiri maeneo ya usafiri wa ndege katika jimbo la Kivu kaskazini karibu na Goma, Beni, Butembo, Kibumba na Kanyabayonga. taarifa ya peleki pela mondo inatolewa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kwa maelezo ya serikali ya DRC, vitendo vya Rwanda ni hatari kwa usalama wa ndege za uchukuzi wa raia katika anga la maeneo yanayotoka tajwa hapo juu. Ndege za kupeleka mizigo na wateja nazo ziko katika hiyo hatari. Hata zile ndege za mashirika ya misaada ya kibinadamu nazo zinakabiliwa na hatari hiyo ya kutotambua njia ya kupitia katika anga la mji wa Goma, Beni, Butembo, Kibumba na Kanyabayonga. Serikali ya DRC inaendelea kusema kuna hata ripoti za wachunguzi wa kimataifa ambazo zinathibitisha kwamba kuvurugika huko kwa njia za ndege hewani ni jambo limesababishwa na jeshi la Rwanda na washirikishi wake wa M23 AFC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inalaumu jaribio hilo lenye malengo ya kusababisha maafa ambayo yaweza linganishwa na mauaji ya kimbari dhidi ya ulimwengu mzima. Kwa hiyo, serikali inaomba shirika la ndege ulimwenguni OIC liheshimishe mkataba wake wa mwaka wa 1994 na, na kuomba kwamba Rwanda itolewe malipizi inayolingana na uchokozi wake. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, utulivu ulionekana siku ya pili hii huko Katwe, katika eneo la Mutanda, usulutani wa Bwito, mtaani Ruchuru, baada ya mapigano kati ya wasi wa M23 na wapiganaji kutoka kundi la CMC FAPC la Jonas Bigabo usiku wa kuamkia siku ya pili hii. Kiongozi wa kundi la vijana wa usultani ya Bwito anaonyesha kuwa mapigano haya yalifanyika katika kijiji cha Busukura karibu na Katwe. Anasikitishwa na hali hii ambayo inavuruga amani ya watu, wakati huu wa usaidizi wa kibinadamu jimboni Kivu ya kaskazini. Mradi wa Star Est ambao ni mradi wa uimarishaji na ukarabati wa barabara mashariki mwa Kongo ulizinduliwa siku ya kwanza mjini Beni. Mradi huu uliwasilishwa wakati wa kikao ambako viongozi wa mji na wawakilishi wa makundi mbalimbali ya jamii walishiriki. Mark Maro Fimbo, kwa maelezo. Muradi huo mupya ya kuwasaidia wakaaji kwa kujiweza na kujitegemea kijamii yavizia ukarabati wa mabarabara zilizochaguliwa na viongozi pia wasimamizi wa jamii yataendeshwa kupitia utumizi wa kazi ya mikono ya wakaaji mjini na mtaani Beni. Mradi huo ni ya maana sana, ila yabidi kuboresha kasoro zilizorekodiwa kunako muradi mwelelea ya hivyo, awale alisema, a kiongozi wa kitunguji Nzuma. Kwa sasa tutaomba waheshimu muda na waheshimu vile wale watu ambao watatumika nao, kwani wanapo waheshimu atajua naye kama hii kitu imekuwa ya maana na imekuja kwa kumsaidia viongozi wa starrest. Wasubiri tu mchango wa wakaaji kwa uwezekano wa mradi huo. Jean Claude Kasomo ni kiongozi wa starest jimboni. Tunangojea raia ya Beni teritoire na Beni ville kwa kuweza kushimama na kukamata hii muradi mumikono yao sababu ni muradi yao haiko yetu ya sisi. Tunaleta mchango wetu kipesa kwa kuweza kuwasindikiza, lakini ni wao ambayo watatwambia hii muradi inafaa, inaweza kutusaidia, hii haifai kufatana na vile za masomo, vituo vya afya na vingine kadhalika. Ni wao ambao watatuambia hii ni ya lazima na ingine ya lazima, na ni wao wanapasha kufuatilia mradi huo utakaodumu miaka mitano ya dhaminiwa kifedha na benki kuu ulimwenguni. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Hebu tujelekeze katika jimbo la Ituri huko ambako soko la uzi lililoko kilomita makumi kenda na tatu kaskazini mwa Bunya, katika eneo la Pimbo, mtaani Jugu limeanza tena kutumikishwa baada ya miaka sita ya kufungwa kwake, kufuatia unyanyasaji ya makundi yenye kumiliki silaha. Kufunguliwa tena kwa soko hili kunatokana na juhudi zinazofanywa katika eneo hili na viongozi wa jimbo. Kulingana na msimamizi wa mtaa wa Jugu, lengo ni kuimarisha kuishi pamoja kwa amani kati ya jamii za Hema na Lendu wanaotumikisha soko hili mara kwa mara. Maelezo mengi nawe Ezekiel Muzalia. Wamemba wa kamati la usalama katika tarafa la Jugu, wakuu wa kimila wa kabila la Wahema na Walendu na mashirika za kiraia pamoja na MONUSCO walihudhuria kwenye sherehe hiyo ya kuanzisha upya shughuli kwenye soko ya Uzi. Eneo hilo la biashara linaonekana kuwa kati ya usultani tano na masekta mbalimbali mbali kama vile Walendu jati tati, Bahema Nord, Bajere na Baguru zilizoshambuliwa na vikundi vya wanamugambo ndani ya eneo hilo, na hapo hakuna shughuli zote zilizoandaliwa Kulingana na kiongozi wa tarafa la Jugu ni kupitia majadiliano za kikabila zilizoandaliwa na wakuu viongozi wa jimbo katika mpango wa kuleta amani na mashikamano ya kijamii, ndipo wakaaji wengi wameanza upya shughuli zao za biashara kwenye soko hili. Kanali Rufe Mapela, mkuu wa tarafa la Jugu, anahakikishia wakaaji usalama na anawaalika kuchukua fursa hiyo ili kufanya maendeleo ya eneo hilo. Hapo mbeleni, soko la Uzi lilikuwa likitoa mjini Bunia, mbuzi kuku na ata mazao mengine za shamba. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi nam. Jimboni Manyema, watu makumi mbili walifariki na wengine wengi kupotea Haya ni matokeo ya muda ya kuzama kwa mashua ndogo siku ya Mungu jioni katika eneo la mashua la Kambole mjini Kindu. Kulingana na duru kadhaa, mashua hii ilijaa sana na ndiyo msingi wa ajali hii. Liwali wa jimbo Musa Kabwankubi Moise, ambaye alijielekeza huko, anazungumzia kuundwa kwa kamati ya uchunguzi wa ajali hii. Kulingana naye, hatua zimechukuliwa kwa ajili ya kuzika waliofariki kwa heshima. Hebu tumsikilize liwali wa jimbo la Manyema Musa Kabwa Nkubi Moise kweni kipaza sauti cha Floranski Zalunga wa baba wa mama, pole antuka. Ni uchungu sana, magumu yenyewe. Natufikia wakati maire de la ville alitupatia hii habari, tulikuwa mu reunion ya conseil provincial ya sekurité, tukadeside kama chie bote tunapasha kushuka hapa kwenye naufrage inafanyika. Njo maana munaona kama niko akompanye na bamambre yote ya conseil provincial ya sécurité. Alors, neno ya kwanza ni kunupatia tena pole, pole, pole saidia mafamia yote ne kw eprove juu ya maziko ya wandugu yetu na ya ine, tutatuma pia raport ku guvernemat central ku ministere ya action humanitaire kuangalia gisi banaweza kusaidia tena davantage. Kwa hiyo tunalomba kimya ikue na tuzike wandugu wetu. Na onere Juani kwamba liwali wa jimbo la Manyema anatangaza amri yake ya siku tatu za maombolezo jimboni. Kwanza leo hii siku ya tatu, kama nilivyowaeleza kwenye vichwa vya habari, katika jimbo la Kiva Kaskazini tumejulishwa kwamba mahitaji ya kupata damu yanaongezeka tu katika miundo ya afya ya jimbo hilo. Ni kufuatana na hali mbaya ya kibinadamu ambayo inakumba jimbo hilo ni msimamizi wa kitengo cha afya jimbo ni Kivu ya Kaskazini ndiyo anapiga yowe baada ya kupokelewa jana na liwali wa jimbo ofisini kwake. Kulingana na daktari Gaston Lwambo, mahitaji haya yanasikika kwa kiasi kikubwa, kwa hivyo anaomba viongozi wa jimbo kusaidia kituo cha uongezaji damu cha jimbo. Kwa upande wake, liwali wa jimbo anaahidi msaada kwa kituo hiki ili kuokoa maisha ya watu. Wapendwa wa sikilizaji wa redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Shirika la kiraia mjini Goma linachukizwa na ongezeko la vitendo vya kujitendea haki au kulipiza kisasi katika mji wa Goma na mazingira yake matukio ya matendo haya yana hatari kubwa kwa akili ya watu binafsi. Vincent Semu, mtaalamu wa kisaikolojia hutusaidia kuelewa matokeo ya vitendo hivi. Anajibu kwa maswali ya Rosali Zawadi. Bwana Semu Vincent, jambo. Sijambo, mpasha habari. Uh, utuambie ni matokeo gani kipsikolojia inaweza gusa mtu ambaye alishiriki kwa mauaji ya mtu ambaye anashitakiwa pengine wizi barabarani, katika mkoa fulani. Kuna shida ambazo zinaweza kuonekana kwa muda mrefu sana, ambao tunaita trouble de stress post traumatique. Inataka kuonesha ya kwamba wakati tunafanya mambo ya kujamulia sheria, leo tumeua mtu, tukimuunguza kwa gurudumu, tukitumia petroli, ni kwamba tumeifanya leo, na inakuwa na matokeo kwenye hali ya kisaikolojia hata kwa siku zitakazokuja. Ndio maana kuna halama fulani fulani ambazo tunaweza kuona. Kuna ile ambayo tunaita reviviscence. Yaani kuna marudilio, mambo yale ambayo tunaweza kuyafanya, uh, even ma hii inakuwa ikirudilia kwenye ubongo wa kwetu, tunakuwa tuki, tukikua kama vile tumeishi tena mambo yale. Kuna ndoto mbaya ambayo tuweza kufikia mtu. Mbalimbali ya mbali hiyo kuna ile ambayo tunaita hypervigilance, yani, kwa muda wote wakati mambo yale yanakurudilia ni kama vile unakuwa ukifikiria kwamba kuna watu ambao wanakuwa kukutafuta. Yani, hauna usalama ambao unakuwa nao. Kuna magonjwa pia ya kisaikolojia ambayo yanaweza kuonekana kama vile depression, yani mtu ambaye aliweza kutazama namna gani wanakuwa wakiua mtu ama yule ambaye aliweza kuua mtu kwa kujamlia sheria, ni kwamba anaweza kuwa na depression. Na depression ni magonjwa ya kisaikolojia ambayo inakuwa ikionekana zaidi sana kutokana na huzuni. Yaani mtu ambaye ana depression huyo anakuwa na huzuni kwa muda wowote na ni mtu ambaye anaweza kupoteza hamu ya kuishi pia, kwa sababu namna aliweza kuona wakiua mtu anafikiria kwamba pia yeye hana thamani. Itaweza kuonekana kwa mtu ambaye ameweza kujiamulia sheria. Sijui ule ambaye alishiriki, kwa mfano, wakiua mtu kwa kumpiga mawe, aliyekuwa akipita anaona, na yule aliyekamata jiwe akatupa, wote wataathirika na matokeo yale ambayo umeonesha. Yule ambaye aliona namna gani wanakuwa wakiunguza waki mtu, na yule ambaye aliweza kuunguza mtu, ni kwamba wote wataweza kuathirika walakini inawezekana tuweze kuathirika kitofauti kwa sababu utu wetu unakuwa tofauti, hatuko wamoja kwenye hali ya kisaikolojia pia. Yani wote wataweza kuathirika, walakini inawezekana hata mtu aliyeweza kupita tu aweze kuathirika zaidi ya yule ambaye aliweza kuua mtu. Na hata sasa yule ambaye ataweza kuona picha ama video naye anaweza pia kuathirika kwenye hali ya kisaikolojia. Na hii itaweza kuonekana kutopata usingizi na mambo mengine mm -hmm. Maanake ni kusema, wakaaji wengi, kwa mfano, hapa mjini Goma, ambapo tunaona mavideo zinazunguka, wakichoma huku kule, wakipiga mawe uh, watu wote wa, wana shida za kipsikolojia kutokana na hii ndio ni, ni, ni kwamba tunapoishi katika mashariki ya Kongo ambao kuna kwamba mengi ambao na, yanachanganya ubongo watu wengi wameathirika kwenye ile kisaikolojia. Na, na unajua mtandao kijamii inakuwa iki, ikitazamwa na watu wengi sana. Watu wanapojiamulia sheria, kuna wale ambao wanakuwa kichukua video na wanatusukuma katika mitandao kijamii. Na wale watu wote ambao tuweza kutazama mwanzo hadi mwisho wa video hii, uh, ni kwamba wengi wanakuwa kiathirika. Walakini wanaathirika tofauti kutokana na kila mtu namna anakuwa na, na resilience ya kwake, namna anaweza kukabiliana na mambo yale. Walakini wengi wanakuwa wakiathirika zaidi na zaidi, na sijui kama uh, mwana psikolojia unakuwa na pendekezo gani kwa kusaidia wakaaji wote wa eneo hili uh, wanaoishi katika mazingira haya ya kuona watu wanaouawa. Walakini ni vizuri tuweze kujua ni kwa nini wanafanya mambo yale kwa sababu unajua tuna shida. Wakati tunakuwa tukitafuta suluhisho ya mambo, tunatafuta suluhisho kwa matokeo ama ma consequence, lakini vizuri kwanza kujua ni kwa nini. Na, na, na mtazamo wetu ni kwamba raia wanakuwa wamechoka, wamechoka na mambo ambayo wanakuwa wakiishi, zaidi sana vita, migogoro katika mashariki ya Kongo. Jambo lingine ni kwamba wanakuwa na deception Yaani wanapompata mwizi ama mtu ambaye ameweza kushutumiwa, wanamoka kwenye mikono ya serikali. Inawezekana wakuu viongozi ambao wanasimamia sheria, raia awaapresie awa kazi kama vile inatendeka. ina, ina, ina, yaani jambo la kwanza tunaankuraje raia kuweza kuendelea kudenonse na, kwa sheria tunaomba iweze kutumika vilivyo. Na jambo la mwisho ni kwamba raia, tunawakumbusha kwamba maisha ya watu yametakaswa na si vizuri kuweza kuondoa maisha ya mtu, ni vizuri kuweza kuwacha sheria iweze kufanya kazi yake. Bwana simu Vincent anakumbusha ya kwamba wewe ni mwana psikolojia. Aksanti, aksanti pia mpasha habari Jimboni Ituri takriban vijana mia moja, viongozi wa mashirika tofauti ya vijana wameahidi kupiganisha aina zote za madai ya chuki yanayofanywa na wale wasiopenda amani. Walitoa ahadi hii siku ya nne iliyopita mwishoni mwa kikao ya uhamasishaji kuhusu swala hili iliyoandaliwa na vijana kupitia usaidizi wa ofisi ya masuala ya kisiasa ya MONISCO. Lengo ni kukuza kuishi pamoja kwa amani katika jamii. Maelezo nawe Ezekiel Muzalia. Kwa muda wa masiku mawili vijana hawa walifikiri kuhusu matokeo mabaya ya hotuba za chuki, matumizi ya fununu na habari za uongo zinazotapanywa kwenye mitandao za kijamii, jambo ambalo linaweza kuleta mizozo kati ya vijana wa kabila mbalimbali mbali, ndani ya jimbo la Ituri. Francois Kasereka, msimamizi wa kamati la vijana wa makabila mbalimbali mbali za jimbo, anaonya vijana hawa no wanakusemea, pasipo kujua nani anasema na juu ya nini. Na ndio maana, wakati wewe unasikia na unaendelesha na kuitangaza kwa watu wote, inaleta mzozo katika majamii, katika majamaa na katika makabila mbalimbali mbali. Na ile inaleta vita katika nchi yetu. Kwa ngambo yake, mkuu wa kundi la vijana mashujaa ndani ya jimbo la Ituri, Jeune Leader, wakati huu wa uvamizi wa nchi ya Congo na Rwanda kupitia waasi wa M23, vijana hawaungani, jambo ambalo linakuwa hatari kwa mashikamano ya kijamii na kwa amani ndani ya jimbo. Christian Shauri, ilionekana kwamba sisi vijana ni sisi ambao tumefariki kwa wingi na ni sisi ambao tumekuwa tena katika vita ambavyo vinapitikana kwa Ituri nafasi zingine. Ngisi sasa wametuweza kutuelewesha ya kwamba kwa kuweza kupata mesaje ya chuki ama mesaje isiyokoya mzuri ya kuonesha, huyo si wa kabila yako. Tunaambia vijana wasikuwa wanakamata tu habari ambayo wamesikia kutoka ndani ya walizo sosio yenye etoka ndani ya bagrupu ya WhatsApp. Sauti tu mtu ameongea ilikuwa ndani ya nyumba yake, ametuma ndani ya, ya, ya bagrupu, waikamate kama vile hiyo ndio ukweli, kwa sababu waanze kuchambua sasa kila jambo na kuteua ni nini iliyo ya uhaki na nini sio ya uhaki. Vijana wengine walichukua hazimio ya kufikisha ujumbe huu ndani ya mitaa na matarafa mbalimbali mbali za jimbo, ili kusaidia vijana wengine wakatae kutumia hotuba za uongo. Nathaniel Kobo, msimamizi wa vijana wa kabila la Mambisa. Tulifundishiwa sana, tunasikia habari mingi, na tusaidia maneno bana banasemasema sema bana banasema, sema yuye nani nasema? Unaeleza na batu bengine batu banatomboka, banasirika, bananja fujo, bananja ujeuri. Tuache vita, akuna kabila mubaya, akuna kabila muzuri, si bote gizi tuko hapa, ifo tuishi pamoja. Mkutano huu uliandaliwa kisha mizozo iliyopamba moto mwezi uliopita kati ya kabila la Wahira na Ente kisha kuuawa kwa memba mmoja wa kabila la Wahema huko Butembo. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Shukrani kwako Ezekiel Muzalia, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Willem Lungamba ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi masanzi niliwatangazia. Aksanti, kwa tangazia aksanti kutufata.