Jeamorutu bibu jambo, nakusalimu bwana. Kati ya matatizo makubwa ambayo yanakumba mji wa Bukavu kuna hii tabia ya nyumba kuungua kila leo. Kwako kwa wewe, unafikiri ili jambo linaweza kuepukika? hii jambo tunaweza kuliepuka? Ni kweli kabisa, kwa sababu ni swali kubwa sana yenye kuhusika na maisha ya kila mtu, kwa sababu hakuna mtu anayefurahi kuona kila leo nyumba zinaungua na hatujui namna gani, hatupendi. Tuanze tu kufata kusema ni imeungua wala Zii. kwa nini? kwa nini sijui. Tunaona zinaungua kwa sababu tumejenga vibaya, nyumba zipo pamoja karibu sawa saasilia inajaa inaja, chungu tele kabisa inajaa fasi kidogo hivyo, nakuta nyumba zipo nyingi sana hapo na hapo. Moto ikiripuka, ni nyumba nyingi zitateketea. Sasa tunaweza tukaipuke namna gani? Kuepuka wakati kesi ya moto inafika inaonekana tusiweze kuwaitikia waweze tena kujenga pale, tusiwaze kama ni msaada wakati nyumba zinaungua kupatia wale watu manjanja na vyote. Hii ni msaada ya juujuu, ni ya juujuu tu, haiwasaidii kukitu kwa sababu watajenga hiyo hiyo mahali na hiyo tena hiyo moto itakuwa tena. Tuna hiyo kesi mfano ya hapa Kanzairi, moto ilishafika hapo mara tatu, sijui kwa nini. Munane huko Luziba moto imeshafika mara tatu. Hatujui, haifai kupana msaada kwa jisi wajenge pale. Tuwapatie msaada, wasilale nje, wasikufe njala, ndio lakini, wasijenge tena. Kusudi mji uitwe mji, unabidi uwe umejengwa kufuatana na mpango fulani. mm -hmm. na inafikia watu wengi hujiuliza, je, mji wa Bukavu kuna mpango ya ujenzi wa mji kweli? Ni kweli, kuna mipango mingi sana ya mji wa Bukavu na ni mipango ya kisasa, kwa sababu wamoja, mimi nina nina ushuhuda kabisa kuweza kutoa. Kwa hiyo kwa sababu wamoja wale wataalamu wa juu wenye kuwa na ujuzi, wamoja walikuwa wanafunzi wangu, na wamefika hapa, wananionyesha, wananiambia mwalimu, uone sisi tuna ujuzi, angalia mipango, sisi tumepanga kwa gisi tuweze muji watu wasijenge sawa sawa nyuki zenye kuwa pamoja hivi tunaweza muji kuomba serikali airefushe aipanue ai yende njia ya Mudaka huko Katana, Kavumu yende njia ya Nyampende, barabara ipo nzuri. Yende njia ya Walungu itasaidia barabara ijengwe. Yende njia ya Chirunga itasaidia pia barabara ijengwe, na huko kukue vifaa mbalimbali, nyumba e, mbalimbali. Huko nimeona wana maplan d'urbanisation kwagisi miradi mi, mi miradi kwagisi waweza wakajenge ya kisasa inaweza wezekana, bwana Kasami, takuambia ingine hii nimeweza sawa. Tumeona wenzetu wa Burundi, ili vijiji vyetu viwe vya kuweza kuvutia watu, serikali ya Burundi inawambia bunge itaenda fasi fulani, inaitosha kati ya katikati ya muji, inaitia nje ya muji na huko kutajengwa vitu inasema, uh, waziri fulani nyumba fulani kituo fulani ya nani ya serikali pale, watu wako wanaifuata huko katika mji, mtakuwa mnaenda katika kijiji fulani ndiko mnenda kufuata, na huko wanajenga. Lakini kwetu, serikali yetu ni mbovu, inapuuzi sana, haijingati kufanya ile yote. Inaomba pesa na inaomba pia juhudi ya viongozi. Nini unafikiri inakosa kati ya yale mambo mawili? Inakosa karibu vyote, inakosa mapenzi ya viongozi hawana hiyo katika vichwa vyao, wao wanafika tu ni kuongoza. Kuongoza pia ni kingo ya wale unaoongoza, lakini hiyo kingo inawakosa au wanawaza tu tuongoze tu. Tuongoze namna gani? Utaongoza watu wenye wapo wanakufa, na hiyo kesi za moto, kesi za mimonyoko ya udongo, sijue nii nani. Nawaza kuongoza ni hiyo kingo, kuwaza wakati wote kesho ya hawa watu kila leo, ya wale ninaoongoza itakuwa namna gani? Na hii namna ya kuweza kuwakinga tu ni hiyo kiongozi akamate hatua moya nguvu sana ya kusema e, nitakanua muji nitatia muji nitajenga fasi ingine. Hii inatukosa sana Jean Morotubibu, tunasema asante, nashukuru sana.