Radio Kapi. Oh, Kapi. Abarizu, Jean Desire Kanyama. Hii hey, ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari tunazo kwa kifupi. Ni hii siku ya kwanza ndiyo ilianzishwa mjini Kinshasa mwenendo wa uchaguzi na kusimikwa kwa, kwa memba wa uongozi wa Senate. Watapambana kwa kiti cha uongozi wazee wa baraza ya bunge la taifa: Jonas Munkamba wa chama cha UDPS na washiriki wake, pamoja na waziri mkuu wa zamani Samalukonde. Hali ni ya fujo hii siku ya kwanza katika pande la kaskazini ya usultani wa Binza mtaani Rutshuru, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, nikiisha kudhibitiwa hii siku ya Mungu kwa mji mdogo wa Ishasha na uwasi wa M23. Katika jimbo la Chopo, kiwanda kikuu cha madawa Kamekis kiliunguzwa hii siku ya Mungu na moto usiojulikana msingi msinji hadi sasa. Hata hivyo, gari ya kuzima moto ilifika nafasi ya ajali nyuma wakati dawa zote ziliunguzwa na moto . Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndio ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni hii siku ya kwanza ndio ulioanzishwa hapa mjini Kinshasa, mwenendo wa uchaguzi na kusimikwa kwa memba wa uongozi wa, wa senet. Upande wa uongozi mzee wa bunge Jonas Mukamba alifikisha vikaratasi vyake katika daftari ya chama kupitia daftari ya chama cha UDPS na washiriki wake pamoja na waziri mkuu wa zamani Sama Lukonde, mgombea mwengine wa uongozi wa senate. Wengine wagombea, ni bibi Kabamba wa Umba wa kiti cha makamu mweka hazina Salomon Idi Kalonda wa chama Ensemble pour la Republique, nafasi ya mwandikaji makamu, ikiwa kiti kimoja cha upinzani wa kisiasa. E, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ilikuwa ya fujo katika pande la kaskazini ya usultani wa Binza mtani Ruchuru kisha kuchukuliwa hii siku ya Mungu kwa mji mdogo wa Ishasha na uasi wa M23. Hata hivyo, waasi bado awajelekeza upande wa eneo la uvuvi la Nyaka Koma, lakini hali ya wasiwasi inaripotiwa wasi hii siku ya kwanza katika eneo hilo la mbuga la Virunga. Mji mdogo wa Ishasha unapatikana kwenye umbali wa kilomita makumi sita kaskazini mashariki ya kiwanja ndiyo mpaka wa pili wa lazima kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Hata hivyo ni siku ya Mungu tarehe ine mwezi huwa mnane ndio ilikuwa mwanzo wa azimio ya kusimamisha mapambano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kisha siku kumi na tano za msimamo kwa shughuli za kibinadamu. Hatua hiyo ilichukuliwa tarehe makumi tatu Julai chini ya upatanishi wa Jamhuri ya Angola na kuaganisha Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika mwenendo wa kurudisha amani katika eneo hilo. Hata hivyo, hatua hiyo hatua hizo haziheshimiwe na pande hizo mbili. Taarifa ya Denis Lukeso, usomi wake Bernarde Nyangi. Wakati mapatano ya kibinadamu yalikamilika Ijumaa tarehe tatu Agosti usiku kati, usitishaji huo wa mapigano ulianza mara moja, siku iliyofuatilia arzini, haswa katika mkoa wa Binza. Silaha azinyamazi waasi tatu ambao tayari wanakalia karibuni eneo lote la Rutshuru na sehemu ya mitaa za Masisi, Nyiragongo na Lubero, wanaendelea na mashambulizi na kuelekea maeneo mengine. Baadhi ya wanaharakati wa siasa jimboni warizishwa na mwito huo wa usitishaji wa mapigano huko, wakiomba kuundwa maeneo ya mipaka kati ya pande zote za wapiganaji chini ya usimamizi wa tume la MONUSCO. Ezekanendu, mwanabunge awali wa jimboni unena kwamba hitaji muhimu ni kuona wahusika wangepashwa nyamazisha bunduki na kufungua upya barabara ya Goma Rutshuru Kanyabayonga kwa nia ya kuunganisha mji wa Goma ambao tayari umezimwa. Katika tangazo lao la Agosti tarehe 1, chama cha AFCM 23 kilitupilia mbali mwito ule wa kusitisha mapigano. Uko msemaji wao kanena kwamba matokeo ya mkutano ule wa Luanda kati ya serikali ya Congo na iyo ya Rwanda hayawausu kiotomatiki. Ripoti ya mwenzetu wa Goma, Bernarde Nyangi. Dimboni Ituri, kitoo cha biashara cha Chomya na kandokando yake, kando akina karibu asilimia 6 wakaaji kaadi wake huko, kwenye kilomita 16 kusini ya Bunia, katika bonde la bahari Albert wakaji wa moja walienda nchini Uganda na wengine pande za Mahagi, kasenyi na Bunia. Ni kutokana na ukosefu wa usalama tangu mauaji juma jana ya karibu watu sita miongoni mwa askari jeshi na raia. Duru nyingi zatangaza kwamba kazi za uchumi pia zilizembea huku. Katika jimbo la Chopo, kiwanda kikuu cha mgao wa dawa cha Kisangani kamekis kiliunguzwa na moto usiojulikana msingi hadi sasa. Ni hii siku ya Mungu usiku ndio ajali hiyo ilijitokeza, na gari ya kuzima moto ya mji wa Kisangani ilifika nyuma ya wakati, dawa zote ziliunguzwa na moto. Malizo mengi nao, Jacques Mukonkole, kutoka mji wa Kisangani. Kituo cha kati kinateketezwa kabisa na moto ambao ilikuwa bado unawaka hadi asubuhi hii, na unashikiliwa tu pamoja na kuta chache na mihimili mingine ambayo itatoa njia hivi karibuni ni hapa ambapo wingi wa dawa hizo ziliteketezwa. Bei yake inakadiriwa kuwa zaidi ya dola milioni moja za Kimarekani, anasikitika Daktari Eme Eyane, mkurugenzi wa Kamekisa. Hasema kwamba wanapoteza dawa kadhaa sawa za kifua kikuu, dawa ya ukimwi, malaria na hata covid hata watu waliokuja ambao kuwasaidia walichukua baadhi ya vitu vingine walioondoa katika vyumba vya usimamizi . Depo hii ya Kamekisa ina uwezo wa metri kub elfu mia tatu. Dawa ambayo imepotea ina uwezo wa kufunika mahitaji ya dawa katika maeneo ya afya ishirini na tatu ya jimbo la Chopo na mitaa zingine ine ya kaskazini ya jimbo la Manyema, mji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Jimboni Manyema. Kwa kifupi, ajali ya mashua ndogo siku ya Mungu tarehe 28 Julai iliyopita iliyopelekea mauaji ya watu wengi ilisababisha maoni ya shirika la raia. Kiongozi wake anaomba wakuu wa jimbo wabadilishe wakuu wote wa mashirika ya kiserikali kunako bandari ya Kindu. Stefan Kamundala na shutumu magendo yanaoruhusu hali ya mvurugo nafasi ya bandari hiyo na kupelekea hivi ajali mbalimbali mbali. Upande mwingine serikali ya jimbo la Congo Central imetarajia kujenga nafasi ya kusimamisha magari katika barabara ya taifa namba moja, Kinchasa, Kinshasa Matadi. Ni moja ya hatua kwa kupinga msongamano wa magari mjini Matadi na katika barabara hiyo ya taifa namba moja. Azimio hiyo ilichukuliwa wakati wa mkutano wa pili wa serikali ya jimbo la Congo Central ulioendeshwa siku ya tano iliyopita mjini Matadi. Taarifa na naplurish Mambu usomi wa mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Liwali wa jimbo ahidia kumaliza mateso yanayokabili wakaaji. Kati ya sababu za msongamano huo wa magari, anataja zile malori kubwa kubwa ambazo zinaonekana mchana mzima kando ya barabara. Anataja vilevile vile magari ya vikama ambayo yanaachwa barabarani na wenyeji. kusudi akabiliane na shida hiyo liwali anaona vema ajenge nafasi ya kusimamishia magari kando ya barabara nambari moja. Anakusudia kuundwe kamisheni ya maandalizi ajili ya kupambana na shida za misongamano. Ndani watapatikana mawaziri wa jimbo kama vile yule wa uchukuzi na mwenzie wa mambo ya udongo na ustarehe wa mji, mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasamii. Nawalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ezekiel Muzalia, Jean Kasami na Rosalie Zawadi Radio Okapi. Jimboni Kivu Kusini, kilalo Ulindi iliyoharibika katika tarafa la Mwenga limeanza tena kufanya kazi yake kisha juma mbili kwa madereva kupatwa na magumu kwenye sehemu ya barabara Bukavu Mwenga Kamituga hadi Kitutu. Serikali ya jimbo ilitoa fedha kwa ofisi ya barabarani ili kutengeneza kilalo hilo lenye kuwa na umaana wa kiuchumi. Kiongozi wa shirika la raia la Mwenga anaomba wakuu viongozi kukataa gari zenye kupitisha toni makumi mbili na tano kupita kwenye ulalo huo. Lungele Itebo Samuel yuko kwenye majadiliano na Jean Kasami. Ninasema jambo kwako Bwana Lungele Samuel. Jambo mutangazaji, ni Lungele Itebo Samuel Bia Mulumbu, kiongozi wa shirika la raia Force Vive Bureau de Coordination ya teritoire ya Mwenga. Pa Mwenga, tupashe basi kuhusu namna kazi za ujenzi wa ulalo juu ya mto Ulindi zinaendelea. Gari ziko zinapita tangu gisi balitengeneza kazi za utengenezaji wa ulalo kwenye barabara namba mbili ile ulalo ya ulindi ilianza siku ya kwanza, na kwa siku ya pili magharibi bali ruhusu gari zote za kutoka Bukavu zianze kupita na za kutoka Kitutu Mwenga zianze kupanda Bukavu. Na kwa tendo ile na kwa jambo hilo kabisa, tunasema asante na shukurani kwa kuwa liwali wa jimbo alikuwa msikilivu kwa haraka na akajibia sawa na mahitaji yetu. Tunashukuru kwanza kuserikali yetu ya Kongo ambayo naakilishwa naye Mheshimiwa liwali wa jimbo kwenye jimbo letu la Sidikivu adimzatee territoire wa Mwenga kwenye mutaa wetu wa Mwenga. Na shukurani zetu ni kuona viongozi wetu walisikia kilio, malalamiko ya watoto wa mtaa wa Mwenga kuhusu kilalo Ulindi ambao ilikweli katika walisikia kilio malalamiko ya wote wenye wanapitaka kwenye kilalo ile ya ulinzi ambayo ilikuwa inakatika katika, sababu kulikuwa rai mwe ilikuwa na katika. Tunasema kwa waziri wa jimbo mwenyewe, naye husika na mambo ya transport kwa de communication, asaidie watembeze magari na wenyeji wa zile gari kubwa zine zinabeba zaidi ya 25 tone na kupanda, waangalie namna ya kutia utaratibu kwa kupakiza magari sababu vilalo vyetu kwenye barabara namba mbili ni za 25 tonne, na kukipita gari zenye zinakuwa na odela ya 25 tonne ni kuendelea kwa ndomaje kuharibisha ile vilalo. Tunasema tena zile ma societe chinoise na ma cooperatives zenye zinapitiza zile ma anje zabo kubwa kubwa, nalomba wanakoa wanatia zile ma anje zabo kubwa kubwa vile wanaita porte-charge na serikali iangalie gisi ya kusaidia vale watu basikuiye wanapitiza gari ya zaidi ya 25 tone na kupanda nabo zaidi ya ulalo ulindi. Ninajua kuko pia ulalo kibi kule, hali nayo ni namna gani? Tulikuwa kwenye mzinduo ya ulalo kibe mu teritwari ya Mwenga tu shefurea wa mzimu likilalo kibe nayo ya kumutoni kibe ilikuwa ke na katika tangu mbele na yote ilikuwa kena ribika sana, lakini nayo ilitengenezewa kwa pesa ambayo shirika la raia zilidai kuwapita barabara ile na masosiete minere chinoise na makooperative. Tunashukuru kwanza kuzile masosiete minere chinoise na makooperative, malgre bale bengine bote bengi kati yavo viko mu ilegalite avekelalwa lakini, balisikia ile kilio na baliona kama pasipo kilalo kibi nayo kukua abataweza kupitiza vitu vyao kule, na tunashukuru kwa kila mwanamemba wa shirika la raia mwenye alitia mchango wake kwa kutia ile siti yenye ilisababisha batu banafanya mchango ya kutengeneza ile ilalo yenye izinduliwa rasmi kiserikali na mjumbe mwakilishi wa waziri wa travaux publics naye alikuwa pale, na ile ulalo nayo ilizinduliwa na tangu sasa, njie kuwazi kwenye kilalo kibi. Tunasema eksanti kwako, mwananchi lungele itebo pale mwenga, kwa ile tunashukuru Radio Kapi. Jimboni Kivu Kaskazini, kisha miezi nyingi za kuandaa kazi za kuchimba maji katika tarafa la Nyiragongo, shirika Seiser ilipata maji kwa mita angalau mia mbili. Ni kwa kuonyesha wakaaji namna gani kazi zilikuwa zikiandaliwa, ndipo Seiser iliandaa juma iliyopita siku moja ya uchunguzi wa kazi kwenye eneo hilo. Wakaaji wameridhika wakisubiri kwa hamu kazi zimalizike. Mwenzetu Rosali Zawadi alikuwa miongoni mwa watu walioshiriki kwa siku hiyo ya, ku, ya kuacha milango wazi ili kuchunguza maendeleo ya kazi hii. Hapa ni ripoti yake <mulia> Hayo ni mashangilio ya furaha ya wakaaji wa kijiji cha Byungo ndani ya grupema ya Munigi mtaani Nyiragongo, kwa kuona maji inayotoka chini ya udongo. Hii inawapatia matumaini kwamba hivi karibuni watapata maji, alisema baba Karupao Matias. Tumisana mzuri kabisa tumisana mwanzo, tunaona kama kazi itaendeka ita e, hapa tunakuwa na imani metukaa hatowazi Engenia Bintele Musondolia, muhusika wa mpango wa maji kwenye CICR anawaalika wakaaji kwa uvumilivu, kwani bado kazi zaendelea. Hatujafika mwisho, lakini tutaendelea kuchimba tufike zaidi ya mita mia tatu makumi tano hata mia nne. Kwa sasa haturuhusu mtu kutumia hii maji kwa sababu hatujaipima, na nyuma ya sisi kumaliza kuchimba, tutakamata vipimo ili tupimishe kuangalia kama inafatana na utumizi. Bora kwa watu na kwa afya ya watu. Kwa upande wake, Pacific Patauli mmoja wa wawakilishi wa serikali ya jimbo katika mradi huu alisema kama zaidi ya shida za kiufundi walizokabiliana nazo, kulikuwa pia fununu zilizozagaa kuhusu mradi huu. Population ya teritwari ya Nyiragongo ilikuwa ilishaingia mukichwa, nazasemake koma batu wanaweza shimba mwaka mzima shimu, maanake viko natafuta diamant alo Tunaoneshele populasion leo ile minere yenu yetulikuwa na batafutia njoi aiko ya ya CICR au aiko ya ya guvernema ni minere yenu ya kukunya mai juu mko na sante ya mzuri. Mradi huu unaotekelezwa na CICR kwa ushirikiano na serikali ya jimbo ya Kivu Kaskazini unadhaminiwa kifedha na mpango wa maendeleo wa Uswisi DDC. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapii. Asante kwako Ezekiel Muzalia. Jean Kasami naye Rosali Zawadi. Habari zingine kwa kifupi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu kumi wanaofungwa wanasambishwa tangu hii siku ya kwanza na tribunali ya kijeshi ya Beni kwa ubakaji wa watoto mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili. Ni kupitia kesi ya uhamishaji inayoendeshwa mbele ya ofisi ya meya wa Beni kwa muda wa siku tatu wahanga wanafaidishwa na usaidizi na usindikizaji wa shirika la haki ya wanawake Sofepadi. Watu makumi tano na tano waliwawa tangu miezi saba katika gereza Kakwa Ngura ya Butembo. Idadi hizo zilitangazwa siku ya tano iliyopita na shirika la haki za binadamu Redo. Shirika hilo linasema kuhusu wingi wa wafungwa katika gereza hilo, ukosefu wa chakula na wadawa Jimboni Chopo, wahanga wa vita waliandamana hii siku ya kwanza, mda wa saa ine mbele ya ofisi ya shirika la raia. Wanapinga mwenendo mpya ulioandaliwa, uliopendekezwa na waziri wa sheria kwa malipo ya hasara, la julisha shirika la raia. Walifunga nafasi ya kuingia katika ofisi hiyo na kuunguza gurudumu katika barabara, hali iliyoharibu mwenendo wa watu na wa magari. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asante kwa wote waliotutega sikio kwa irini.