Hii ni Radio Kapi na watangazia oh, kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari zetu kwa kifupi: mashirika Ebuteli na Jek yametangaza ripoti kuhusu vinyuma vya kurudi kwa uasi wa M23, hususan kuhusu kuzuiliwa kwa mwenendo wa amani mashirika yale yanahakikisha kwamba sababu za kurudi kwa M23 ni za nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni hii siku ya kwanza ndiyo ulianzishwa mwenendo wa uchaguzi na kusimikwa kwa memba wa uongozi wa Senate. Watapambana kwa kiti cha uongozi wazee wa Zewa, baraza ya bunge, Jonas Mukamba wa chama cha UDPES na washiriki wake pamoja na waziri mkuu wa zamani Samalukundi. Katika jimbo la Chopo, kiwanda kikuu cha madawa Kamekis kiliunguzwa hii siku ya Mungu na moto usiojulikana msingi hadi sasa. Hata hivyo, gari ya kuzima moto ilifika nafasi ya ajali nyuma, wakati dawa zote ziliunguzwa na moto. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari Kituo cha utafiti Ebuteli na kundi la mafunzo kuhusu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Jack. Mashirika yale mawili yametangaza ripoti kuhusu vinyume vya kurudi kwa uwasi wa M23, hususan kuhusu kuzuiliwa kwa mwenendo wa amani. Mashirika yale yanahakikisha kwamba sababu za kurudi kwa M23 ni za nje ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ripoti hiyo inasema kuna ushuhuda unaohakikisha ujeuri dhidi ya Watusi katika jimbo la Kivu ya kaskazini mbele ya kurudi kwa uwasi wa M23. E, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, hali ilikuwa yafuzwa katika pande la kaskazini ya usultani wa Binza mtani Ruchuru, kisha kuchukuliwa hii siku ya Mungu kwa mji mdogo wa Ishasha na uwasi wa M23. Hata hivyo waasi bado hawajaelekeza upande wa eneo la uvuvi la nyaka koma, lakini hali ya wasiwasi inaripotiwa wasi hii siku ya kwanza katika eneo hilo la mbuga la Virunga. Mji mdogo wa Ishasha unapatikana kwenye umbali wa kilometa makumi sita kaskazini mashariki ya kiwanja, ndiyo mpaka wa pili wa lazima kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Hata hivyo ni siku ya Mungu, tarehe ine mwezi huwa mnane ndiyo ilikuwa mwanzo wa azimio ya kusimamisha mapambano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kiisha siku kumi na tano za msimamo kwa shughuli za kibinadamu. Hatua hiyo ilichukuliwa tarehe makumi tatu Julai chini ya upatanishi wa jamhuri ya Angola na kuaganisha Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mwenendo wa kurudisha amani katika eneo hilo hata hivyo hatua hizo haziheshimiwe na pande hizo mbili taarifa ya Denis Lukesu, usomi wake Bernard Nyangi. Wakati mapatano ya kibinadamu yalikamilika Ijumaa tarehe tatu agusti usiku usikukati, usitishaji huo wa mapigano ulianza mara moja, siku siku iliyofuatilia arzini haswa, katika mkoa wa Binza silaha azinyamazi. Waasi wa M23 ambao tayari wanakalia karibuni eneo lote la Rutshuru na sehemu ya mitaa za Masisi, Nyiragongo na Lubero wanaendelea na mashambulizi na kuelekea maeneo mengine. Baadhi ya wanaharakati wa siasa jimboni waridhishwa na mwito huo wa usitishaji wa mapigano huko, wakiomba kuundwa maeneo ya mipaka kati ya pande zote za wapiganaji chini ya usimamizi wa tume la MONUSCO. Ezeka Nendu, mwanabunge awali wa jimboni, unena kwamba hitaji muhimu ni kuona wa wangepashwa nyamazisha bunduki na kufungua upya barabara ya goma Ruchuru kanyabayonga kwa nia ya kuunganisha mji wa Goma ambao tayari umezimwa katika tangazo lao la Agosti tarehe 1, chama cha AFCM 23 kilitupilia mbali mwito ule wa kusitisha mapigano huko. Msemaji wao kanena kwamba matokeo ya mkutano ule wa Luanda kati ya serikali ya Congo na hiyo ya Rwanda hayawahusu kiotomatiki. Ripoti ya mwenzetu wa Goma, Bernard Nyangi. Jimboni Ituri, kito cha biashara cha Chomia na kandokando yake, kando akina karibu asilimia makumi sita wakaji wake huko, kwenye kilomita makumi sita kusini ya Bunia katika bonde la bahari Albert, wakaji wa moja walienda nchini Uganda na wengine pande za Mahagi, Kasenyi na Bunia ni kutokana na ukosefu wa usalama tangu mauaji jumajana ya karibu watu sita miongoni mwa askari jeshi na raia. Duru nyingi zatangaza kwamba kazi za uchumi pia zilizembea huku. Kwa kifupi, katika jimbo la Kasai Oriental, askari jeshi watatu waliuawa hii siku ya kwanza kunako uwanja wa ndege wa Bipemba mjini Mbujimai. Mauaji ya wawili yalisababishwa na mwenzao aliyeuawa pia baadaye walikuwa katika wakati wa mwisho wa utume wao na huenda walipashwa rudia jimboni Okatanga. Kamanda kwa mda wa eneo la makumi mawili na mmoja la kijeshi alisema walisafirisha vifaa vya mlipuko vya kiwanda cha madini Sakim hapo Mbuji Mai. Ni hii siku ya kwanza ndiyo ulianzishwa mwenendo wa uchaguzi na kusimika kwa memba wa uongozi wa seneti. Upande wa uongozi, mzee wa bunge Jonas Mukamba alifikisha vikaratasi vyake katika daftari ya chama cha UDPS na washiriki wake pamoja na waziri mkuu wa zamani Samalukonde, mgombea mwengine wa uongozi wa seneti. Kiti cha mwandikaji makamo kina wagombea wa wawili pia, hususan Jean-Claude Bainde na Salomo Kalonda wagombea wengine ni wa viti vya makamu wa kwanza na wapili wa uongozi wa seneti pamoja na nafasi ya mwandikaji mweka hazina na makamu wake katika jimbo la Chopo. Kiwanda kikuu cha mgao wa dawa cha Kisangani kamekis kiliunguzwa na moto usiojulikana msinji hadi sasa. Ni hii siku ya Mungu usiku ndiyo ajali hiyo ilijitokeza na gari ya kuzima moto ya mji wa Kisangani ilifika nyuma ya wakati. Dawa zote ziliunguzwa na moto, malizo mengi nao. Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani, kituo cha kati, kinateketezwa kabisa na moto ambao ilikuwa bado unawaka hadi asubuhi hii, na unashikiliwa tu pamoja na kuta chache na mihimili mingine ambayo itatoa njia hivi karibuni ni hapa ambapo wingi wa dawa hizo ziliteketezwa. Bei yake inakadiriwa kuwa zaidi ya dola milioni moja za Kimarekani, anasikitika Daktari Eme Eyane, mkurugenzi wa Kamekisa. Hasema kwamba wanapoteza dawa kadhaa sawa za kifua kikuu, dawa ya ukimwi, malaria na hata Covid. Hata watu waliokuja ambao kuwasaidia walichukua baadhi ya vitu vingine, waliondoa katika vyumba vya usimamizi. Depo hii ya Kamekisa ina uwezo wa metri elfu mia tatu dawa ambao imepotea ina uwezo wa kufunika mahitaji ya dawa katika maeneo ya afya 23 ya jimbo la Chopo na mita zingine ine ya kaskazini ya jimbo la Manyema, mji Kisangani. Jake Mukonkole, Radio Okapi. Upande mwingine, serikali ya jimbo la Congo Central imetarajia kujenga nafasi ya kusimamisha magari katika barabara bara ya taifa namba moja Kinchasa, Kinshasa, Matadi ni moja ya hatua kwa kupinga msongamano wa magari mjini Matadi na katika barabara hiyo ya taifa namba moja. Azimio hiyo ilichukuliwa wakati wa mkutano wa pili wa serikali ya jimbo la Congo Central uliyoendeshwa siku ya tano iliyopita mjini Matadi. Taarifa na naplurish mambu usomi wa mwenzetu wa Bukavu. Jean Kasami, liwali wa jimbo, aahidia kumaliza mateso yanayokabili wakaaji. Kati ya wa kaji, sababu za msongamano huo wa magari Anataja zile malori kubwakubwa ambazo zinaonekana mchana mzima kando ya barabara. Anataja vilevile vile magari ya vikama ambayo yanaachwa barabarani na wenyeji. Kusudi akabiliane na shida hiyo, liwali anaona vema ajenge nafasi ya kusimamishia magari kando ya barabara nambari moja. Anakusudia kuundwe kamisheni ya maandalizi ya ajili ya kupambana na shida za misongamano. Ndani watapatikana mawaziri wa jimbo kama vile yule wa uchukuzi na mwenzie wa mambo ya udongo na ustarehe wa mji mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Hii ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walika sita kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga naye Mark Marufimbu Aki mwalikwa wetu ni meya wa mji wa Kindu katika jimbo la Manima, Augustin Mulamba Atibu anasema kuhusu azimio yake ya kukataza kuendesha usafi wa pikipiki na magari katika mabarabara. Yupo na Florence Kizalunga. Bwana Meya Atibu Mulamba, jambo, jambo sana. Nini ukomo wa hiyo mpango umetoka kukamata kwa siku hiyo? Nadhani wewe unaishi na sisi hapa pamoja unaenda kuona ya kama kwa barabara yetu ye, ilijengwa na gudron. kuna kwa fasi mingi kwenyewe ilianza kuharibika sababu ya sabuni, sababu ya maji yenyewe watu wanatumia kwa kusukua, iwe mapikipiki iwe magari. kwa sisi kuproteje ile mafasi, na ndio maana tulisema ya kama inafaa ile kazi isifanyike tena kwenyewe barabara ilijengwa, na inaweza kwenda fasi ingine kwenyewe haiwezi kuharibu barabara. Wakati mnawatosha wa fasi walikuwa wakitumika, eti mume watayarishia fasi ingine ambapo wanapasha kufanya hiyo kazi hapo kidogo kidogo, ile ni kazi sawa kazi yote, na ndio maana tulisema ya kama hatukukataza watu kufanya ile kazi, lakini tunawaomba tu wasiifanye karibu na barabara, wasiifanye juu ya barabara sababu inaenda kutuharibishia barabara na tulienda kuonyesha wengine, tuliongea nao, na kwa sasa waisha anja kuondoa vitu vyao na kwenda kutumika fasi ingine. Mea hiyo mpango wako haitaweza kukeesa vile shomaji, kwani watoto wao wanakuwa wakifanya hiyo kazi na wasaidia kupata fedha kidogo. Na kulimiteto ya shomaji kunako vile ya kindu, kama unawambia hata kama haikukatazwa me hauwapatie fasi kamili kwenye wanapasha pata mai, kwani wanakuwa wakifata fazi nye maji hiko, haionekani kama hakuwasaidia. Na mimi vile vile nilikuwa na nia kama wa endelee kufanya kazi yao, lakini haiko sababu we unapata franga elfu moja njo unaweza kuharibu kazi yenyewe inatukutema milioni, na njo maana tuliomba ya kama ile makazi isifanyike tena juu ya barabara kwenyewe, makadamu iko waifanye pembeni fasi ingine. Na kuna wengi waishaanza kufanya kazi ile mbali na barabara bila hata zuizo moja. Bwana Meya tusemee kuhusu maparkingi ambao wataksimene wamekuwa wakiomba kunako vile ya Kindu imefikia wapi hiyo jambo parking iko lakini kuna kuosekana msikilizano kidogo kati ya sisi leta na wale wa taksimeni. Ni kusema ya kama wa wanapenda pana fasi kwenyewe inafaa tuwajengee nyumba, sijaonaka fasi kwenyewe wanajenga nyumba wao. Wanasema mvule kanyesha, tutaficha mawapi? Ile iko tena parking, inakuwa kitu kingine, na ndio maana tunawaambia kama ile fasi kwenyewe unastahili kubeba watu na kuwashukisha, ndio kwenyewe tunaita parking, na ndio fasi kwenyewe iishatengenezwa fasi yote ku vile ya Kindu. Sasa mea, hiyo pesa wanapokuwa wakilipa juu ya parkinge, inakuwa ikisaidia nini emeri, kama nini amwezi kusikilizana nao, kuwafanyizia gisi wanavyotaka tunakuwa na kazi ya kutumikia raia na kwa kuwatumikia raia, leta yetu ama serikali yetu ilitupatia moyen na ile moyen ni kusema ili mataksi kidogo kidogo, ma, e, ushuru kidogo yenyewe watu wanalipa, na tukichanga pamoja ndio inatupatia ginsi ya sisi kufanya kazi. Na sisi sawa vile wasimamizi wa serikali tunajua ya kama wapatron wetu ni population, na wao population ndio wanapacha kutupatia ile moyen ya sisi kuwatumikia kazi kufatana na besoin yao Mea. Tumeona kunako vile ya kindu uchafu umekuwa fasi mingi, makanivo imefungiwa na vitanga imeshayala nini, meri imekuwa imefanya kwa ajili ya kuweza kusaidia kama vile umesema, wale watoto waache kutumika pembeni ya makadame, huko naharibisha na makadame konaharibika, ngambo ingine huko na uchafu. politiki gani meri mko nafanya? Asante sana kwa ulizo yako. Nadhani unaweza kuona ya kama tunafanya nguvu kusudi tumalize uchafu katika tauni yetu. Aiko hii hali ndio tuliikuta, tulikuta kabisa uchafu ilikuwa mwingi sana surtu, kusoko aukua namula kutia hata pua. Lakini kwa siku ya leo ukipita pale utakuta ya kama ile uchafu haibaki yake tena kusoko. Na tuko tunaendelea kufanya ile kazi kutawni yetu yote ya Kindu, na politike yetu ni kujua namula gani tunaweza kugere ile madeshe madeshe iko produit na populasyon. Na njoo kila menage inapasha kujua wapi kwenyewe ile buchafu wanaweza kuiweka na wapi wanaweza kuipeleka kusudi si Isi, wenye kusika na kubeba ile buchafu twende tukaibebe tukuitupe mbali na makao ya watu, na ndio maana tuna créer ma poubelle de transit. Unatosha buchafu yako kunyumba unapeleka kwile ku poubelle de transit, tunaita décharge de, de transit na gari yetu itapita kubeba kwile ku décharge de, de transit kwa kwenda kuitupa ku décharge définitive. Bwana Maire Atibu Mulamba accent, mimi ndio nakushukuru <muchas> Radio Okapi, dossier en Swahili. Mpango Star Est wa ustawi na kupandishwa kwa maeneo ya mashariki ulizinduliwa hii siku ya kwanza mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni wakati wa mkutano ambamo walishiriki wakuu wa mji wa mtaa na wakilishi mbalimbali mbali wa wakaaji. Katika taarifa ifuatayo, Marc Marofimbo anasema utatimizwa namna gani. Muradi huo mupya ya kuwasaidia wakaaji kwa kujiweza na kujitegemea kijamii yavizia ukarabati wa mabarabara zilizochaguliwa na viongozi pia wasimamizi wa jamii yataendeshwa kupitia utumizi wa kazi ya mikono ya wakaaji mjini na mtaani Beni. muradi huo ni ya maana sana, ila yabidi kuboresha kasoro zilizorekodiwa kunako muradi mwelelea ya hivi awale, alisema uze kabisa kiongozi wa kitunguji Nzuma. Kwa kufatana miradi ambayo zimepita, tunashukuru kwanza tena kuonekana ndani ya wale watu ambao watabenefisie kwa hiyo proje ya stareke na tunawazia, kama ambao wanashimamia wawawe makini sirtu, kwa kuona kama wale ambao watatumika kazi wawalipe kwa muda ambao unafaa, kwani hiyo ambao lipita kulipa watu ilikuwa shida sana. Watu walikuwa nalipiwa, lakini kwa muda ambao haufai, kisha siku nyingi, na inaacha wale ambao wanatumika wanakuwa kama hawaone mafaa ya ile nani ambao nafanyiwa kwa sasa tutaomba waheshimu muda na waheshimu vile wale watu ambao watatumika nao kwani wanapo waheshimu atajua naye kama hii kitu imekuwa ya maana na imekuja kwa kumsaidia mradi apokelewa vema ndio lakini yaomba kushindikizwa na wakaaji alisema john kambale mratibu wa shirika la raia mjini beni tunangojelea mengi kwa mradi hii ni mradi ya ya, ya kominote yenye sisi kama shirika la raia tuna tuko tayari kushindikiza mradi viongozi wa Starrest wasubiri tu mchango wa wakaaji kwa uwezekano wa muradi huo. Jean Claude Kasomo ni kiongozi wa Starest jimboni. tunangojea raia ya Beni Teritoire na Beni Ville kwa kuweza kushimama na kukamata hii muradi mmikono yao, sababu ni muradi yao, haiko yetu. Sisi tunaleta mchango wetu kipesa kwa kuweza kuwasindikiza, lakini ni wao ambayo watatwambia sisi hii muradi inafaa, inaweza kutusaidia, hii haifai, kufatana na saa vile na elezi za mamasomo, vituo vya afya na vingine kadhalika. ni wao ambao watatwambia hii ni ya lazima na, na tunasema pia wakati wa kutengeneza ukarabati wa mbalabala. Ni ambao watatumika kupitia kazi kukuru. Wakati waende mabalabalawataum mwanzo wakati muradi iko nafanyika na kisha muradi kusudi kesho tukipata wengine kutusaidia basi anzilie tena, nyinyi tulikuwa tushafanya bakutane kama ile ya zamani, ingali tunaisindikiza polepole pole, na manatunga mkono kwa zile zinakia nyuma. Mradi huo utakaodumu miaka mitano ya dhaminiwa kifedha na benki kuu ulimwenguni. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi. Habari zingine kwa kifupi: jimboni Kivu ya Kaskazini, watu kumi wanaofungwa wanasambishwa tangu hii siku ya kwanza na tribunali ya kijeshi ya Beni kwa ubakaji wa watoto mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili ni kupitia kesi ya uhamishaji inayoendeshwa mbele ya ofisi ya meya wa Beni kwa muda wa siku tatu. Wahanga wanafaidishwa na usaidizi na usindikizaji wa shirika la haki ya wanawake Sofepadi. Watu makumi tano na tano waliwawa tangu miezi saba katika gereza Kakwangura ya Butembo. Idadi hizo zilitangazwa siku ya tano iliyopita na shirika la haki za binadamu Redu. Shirika hilo linasema kuhusu wingi wa wafungwa katika gereza hilo, ukosefu wa chakula na wadawa. E, jimboni Chopo, wahanga wa vita waliandamana hii siku ya kwanza muda wa saa nne mbele ya ofisi ya shirika la raia. Wanapinga mwenendo mpya uliopendekezwa na waziri wa sheria kwa malipo ya hasara. Walifunga nafasi ya kuingia katika ofisi hiyo na kuunguza gurudumu katika barabara, hali iliyoharibu mwenendo wa watu na wa magari. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asante kwa wote waliotutega sikio kwa Erini.